ปิดรับบริจาค ปิดทองคำแท้ "สมเด็จองค์ปฐม-พระสมณโคดม-พระศรีอารย์" สวนพุทธธรรม ลป.ใหญ่ (ชมภาพ น.24)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 7 สิงหาคม 2013.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    รับทราบตามนั้นค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ 3303 ที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยเช่นกันนะคะ... สาธุ...

2. Noo Norway

3. Noo Norway

หลวงปู่บุดดาพยากรณ์หลวงปู่ดู่ และเรื่องราวของ “ภูเขาบุญ”

กระแสแห่งโพธิญาณ

หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
    (คาถาบูชานะโมโพธิสัตโต พรหมปัญโญ)

หลวงปู่ดู่กับหลวงปู่บุดดา

ครั้งหลวงปู่บุดดาไปเยี่ยมอาการอาพาธหลวงปู่ดู่

ครั้งหนึ่งเมื่อหลวงปู่บุดดาท่านไปเยี่ยมอาการอาพาธของหลวงปู่ดู่
    หลวงปู่บุดดา ถาวโร วัดกลางชูศรีเจริญสุข จ.สิงห์บุรีได้กล่าวกับท่านไว้ว่า

“วันนี้ผมนำมงกุฎพระพุทธเจ้ามามอบให้คุณ นิมนต์อยู่ต่อเถิด ถ้าไม่อยู่ก็ไม่เป็นไร ที่คุณปรารถนานั้นน่ะ สำเร็จแน่ ต่อไปคุณจะได้เป็นพระพุทธเจ้า”

ปกติหลวงปู่บุดดาท่านมักจะพกกระป๋องแป้งติดตัวอยู่เสมอเพื่อประทานให้แก่ ญาติโยมที่ไปกราบนมัสการ เมื่อหลวงปู่บุดดาและหลวงพ่อต่างกราบกันและกันเสร็จเรียบร้อยแล้วหลวงปู่บุด ดาท่านได้ประทานแป้งใส่มือหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ดู่ท่านรับมาแล้วนำมาทาบนศรีษะ

มีญาติโยมที่นั่งอยู่ด้วยเรียนถามหลวงปู่ดู่ว่า ทำไมจึงนำแป้งไปทาบนศรีษะ

ท่านตอบว่า

"ของพระอรหันต์ให้ แกจะให้เอาไปทาที่ไหนละจึงจะสมควร เดี๋ยวจะกลายเป็นความไม่เคารพ นอกจากบนหัวของเรา"

สังฆัง สรณัง คัจฉามิ พระอริยะสงฆ์เป็นสรณะที่พึ่งคนโบราณจึงถือว่าพระรัตนตรัยอยู่เหนือเศียรเหนือเกล้าด้วยเหตุผลฉะนี้

4. voage

voage เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2011
    ร่วมปัจจัย 100 บาท โอนเมื่อวันที่ 02/09/2013 เมื่อเวลา 18.50 น ค่ะ

5. ศิษปู่ใหญ่

ศิษปู่ใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สติกับจิตต้องเป็นหนึ่ง
    การภาวนาจะได้ผลหรือไม่นั้น ไม่คิดคำนึงให้เสียเวลา ทำความพยายามรักษาจิต คิดอย่างเดียวว่า ทำอย่างไรสติกับจิตจึงจะเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน คือระลึกรู้ทันกัน ในขณะที่จิตเคลื่อนไหวออกสู่อารมณ์ต่างๆ ไม่ปล่อยให้จิตเที่ยวกอบโกยอารมณ์มาเผาผลาญตน โดยไม่มีสติตามรักษา โอวาทธรรม หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

6. Noo Norway

ยินดีในการร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ค่ะ

7. Noo Norway

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับน้องเวฬุกะที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

8. Noo Norway

ขอแจ้งให้ทราบค่ะ... สำคัญมาก...

หนูมีเรื่องสำคัญอยากบอกพี่ๆน้องๆเพื่อนๆญาติธรรมกัลยาณมิตรทั้งหลายให้รู้และอยากให้ทุกท่านช่วยบอกต่อคนอื่นๆให้รับรู้ด้วยนะคะ ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ครูบาอาจารย์ท่านบอกเตือนมาค่ะ "เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์"

หลวงพ่อสิริได้เมตตาบอกให้ "อ.จเร ดวงธรรม" แจ้งถึงลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกคนว่าเริ่มตั้งแต่คืนวันนี้ 2 ก.ย. ถึงออกพรรษา ขอให้ทุกคนจุดธูป 3 ดอกบูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ หลวงปู่หลวงพ่อที่ศักดิ์สิทธิ์ ขออาราธนาให้ช่วยคุ้มครองประเทศไทย คุ้มครองทั้งชาติ ศาสนา และพระเจ้าอยู่หัว ขอฝนให้มีแต่พอดี พายุให้ผ่านเลี่ยงไป อย่าได้เข้ามา ภัยธรรมชาติแผ่นดินไหวอย่าได้มี ลมพายุอย่าได้เกิด แคล้วคลาดด้วยพระพุทโธ แคล้วคลาดด้วยพระธรรมโม แคล้วคลาดด้วยพระสังโฆ ขอให้ชาวต่างชาติเข้ามาเที่ยวในประเทศไทย ช่วยให้มีเงินรายได้เพิ่มมาก เศรษฐกิจดี ลูกหลานหลวงพ่อทุกคนให้มีเงิน เงินอย่าได้ขาด

จุดธูป 3 ดอก บูชาพระทุกคืนถึงวันออกพรรษา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2013
  9. sumobaimon

sumobaimon เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพปิดทองคำเปลว พระประธาน"พระพุทธเจ้าสามกาล" 200 บาท โอนเมื่อเช้าวันนี้ครับ

10. Noo Norway

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ sumobaimon ที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

11. Noo Norway

12. SLTeeLek

SLTeeLek นะโมพุทธายะ นะสิวัง พรมมา มะอะอุ

11 กุมภาพันธ์ 2013
    ร่วมทำบุญ 200 บาทครับ

4/9/2013
    ขอร่วมทำบุญ ในนาม
    ศุภพล เลิศวิทยาพนธ์ และครอบครัว
    พลอยอัปสรณ์ คงไทย และครอบครัว
    ธนาภา สวาย และครอบครัว

โอนเงินเข้า บัญชีผู้รับเงิน แล้ว
    บัญชีผู้รับเงิน
    เลขที่บัญชี 5912513775 - พระ ธนพล ธนพโล
    จำนวนเงิน
    จำนวนเงินที่โอน 200.00 บาท
    ค่าธรรมเนียม 0.00 บาท
    วันที่ทำรายการ 04/09/2556 6.47น.
    วันที่หักเงินจากบัญชี 04/09/2556 6.47น.

ข้าพเจ้าขออาราธนาบารมีของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระสาวกทุกองค์ พระโพธิสัตว์ทุกองค์ พรหมทุกองค์ เทวดาทุกองค์ พ่อแม่ครูบาอาจารย์และผู้มีพระคุณทุกท่าน จงมาสถิตอยู่เหนือเศียรเกล้าของข้าพเจ้า ขอให้คำอธิษฐานของข้าพเจ้าศักดิ์สิทธิ์มีฤทธิ์จงทุกประการเทอญ

ขออานิสงค์ผลบุญครั้งนี้ สำเร็จแก่ ข้าพเจ้า บิดามารดา ครูบาอาจารย์ทุกพระรูป ทุกพระนาม เทวดาประจำตัวของข้าพเจ้า องค์เทพอัปสรณ์ประจำกายข้าพเจ้า องค์ญาณบารมีประจำกายสังขารของข้าพเจ้า ทุกพระองค์ , สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุก พระองค์ที่คอยปกป้องคุ้มครองข้าพเจ้า ตลอดจนญาติมิตรของข้าพเจ้าที่ล่วงลับไปแล้ว..

ขอให้ท่านทั้งหลายได้อนุโมทนาในกุศล และจงพลันบังเกิดเป็นเครื่องสักการะบรรณาการอันเป็นทิพย์ ที่ท่านยินดีพอใจเป็นร้อยเท่าพันทวีที่ท่านต้องการ ขอให้ท่านจงเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธรรมสาร สมบัติ พิพัฒนมงคล สมบูรณ์พูนผล ด้วยลาภ ยศ สุข สรรเสริญ และอธิบดีอันเป็นทิพย์ยิ่งยิ่งขึ้นไป ท่านคิดปรารถนาสิ่งใด ขอจงได้สำเร็จสมความปรารถนาทุกสิ่งทุกประการตลอดเวลา ขอให้ท่านจงสถิตอยู่ในฐานะบิดา มารดา ช่วยบำรุงรักษาข้าพเจ้าซึ่งอยู่ในฐานะ-ลูกชาย ให้ปราศจากภัยอันตรายจะมาแผ้วพาน ขอให้เจริญรุ่งเรืองในทุกสิ่งทุกประการ จนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในอนาคตกาลอันใกล้นี้ด้วยเทอญ

และขออุทิศ ให้แก่ เจ้ากรรมนายเวรทุกชาติภพของข้าพเจ้า และเจ้ากรรมนายเวรทุกชาติภพ ของกายสังขารภรรยาข้าพเจ้าในอนาคต ขอท่านได้โปรดอโหสิกรรม ซึ่งกันและกัน-นับแต่บัดนี้เป็นต้นไป ขออย่าได้ จองเวรซึ่งกันและกันอีกเลย สาธุ....

นโม พุทธสิกขีพระพุทธเจ้า
    นโม สรรพพุทธานัง
    นโม สรรพธัมมานัง
    นโม สรรพสังฆานัง
    นโม อิติ อิติ โพธิสัตว์
    โอม ฉัพพรรณรังสีพระพุทธเจ้า
    โอม ท่านท้าวจาตุรมหาพรหม
    โอม ท่านท้าวพยายมราช
    โอม ท่านท้าวสักกะเทวราช
    โอม ท่านท้าวจาตุรมหาราช
    ลูกขออุทิศส่วนกุศลด้วย อิทัง ปุญญะพะลัง
    ผลบุญที่ลูกได้สั่งสมมารวมทั้งสวดพระนามพระผู้มีพระภาคเจ้า
    ลูกขอแผ่ส่วนกุศลไปกับฉัพพรรณรังสีรัศมีหกประการขององค์สมเด็จพระพิชิตมารศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์
    ขอได้โปรดดลบันดาลให้สรรพสัตว์ทั้งสามโลก เจ้ากรรมนายเวร และญาติมิตร มีความสุขสำเร็จในชีวิต ได้หลุดพ้นจากวัฎสงสาร โดยสิ้นเชิง ด้วยพระบารมีมิอาจประมาณ ลูกขอน้อมนอบนมัสการด้วยจิตใจ ขอให้สรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก เจ้ากรรมนายเวรญาติมิตรและจิตลูกสว่างสะอาดสดใส หลุดพ้นไซร้สู่บ้านพระนิพพานพร้อมด้วยบริวารทุกท่านเทอญ สัมปะติจฉามิ สัมปะจิตฉามิ นิพพานสุขัง

13. ศิษปู่ใหญ่

2
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

14. มงคล18

มงคล18 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ร่วมบุญปิดทองคำแท้ "สมเด็จองค์ปฐม-พระสมณโคดม-พระศรีอารย์" สวนพุทธธรรม ลป.ใหญ่ ครับ

โอนไปที่ ธนาคาร ไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน)
    เพื่อเข้าบัญชี 591-2-51377-5
    จำนวนเงิน (บาท) 100
    วันที่โอนเงิน 04/09/2013
    เวลาประมาณ 14.37 น.

ขอบคุณครับและ
    โมทนาบุญทุกท่านครับ

15. ศิษปู่ใหญ่

2
    อนุโมทนาครับ

16. waterydis

waterydis เป็นที่รู้จักกันดี

โอน 2000 บาทนะครับ (ปิดทองและติดพลอย)

17. ศิษปู่ใหญ่

2
    ขออนุโมทนาครับ...

18. ชมพูอุษมัน

ชมพูอุษมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญ 20 บาทค่ะ โอนแล้ววันนี้

19. Noo Norway

รับทราบตามนั้นทุกรายการค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

20. Noo Norway

รูปเขียนในพระธรรมเจดีย์ชั้น 2
    เป็นประวัติหลวงปู่มั่นและครูบาอาจารย์สายพระป่า