ปิดการแจกพระธาตุนาคนฤมิต+พระศิลามณีปัฐวีธาตุ

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย สัญญา, 28 มิถุนายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. rung_zero

rung_zero เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณ พระอาจารย์เป็นอย่างสูงนะครับ ที่ชี้แนะนำการปฏิบัติ
    ต่อพระธาตุนาคนฤมิต และพระศิลามณีปัฐวีธาตุ ขออนุโมทนาด้วยครับ

2. tudanu

tudanu เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการพระคุณเจ้าครับ

ได้รับแล้วครับ แต่เปียกฝนนิดหน่อย เอกสารเลอะบางจุด องค์พระธาตุเปียกน้ำฝนชุมสำลีเลยครับ ไม่ทราบว่าเข้าซองซิบไปได้อย่างไร ยังงงอยู่ครับ

ขอบพระคุณมากครับ

3. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมไม่เปียกฝนก็มีน้ำ พระอาจารย์ท่านเอาสำลีชุบน้ำหล่อเลี้ยงไว้ เพราะเป็นของพญานาคจะปล่อยให้แห้งไม่ได้ .......สาธุ๊

4. ขม

ขม เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2010
    นมัสการพระคุณเจ้าครับ

ได้รับแล้วครับ เมื่อวานนี้เอง กราบขอบพระคุณมากครับ

5. สัญญา

สัญญา เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    เจริญพรคุณโยมดนุ...รู้ได้ยังไงว่านั่นเป็นน้ำฝน หรือน้ำประปา

6. rung_zero

ตามที่พระอาจารย์บอกนะครับ พระธาตุนาคนฤมิต และพระศิลามณีปัฐวีธาตุ
    เป็นสิ่งที่ท่านพญานาคมอบให้พวกเราทุกคนทุกท่านบูชา และสิ่งที่คุณคิดว่า
    เปียกน้ำฝนหรือว่าอะไร ผมว่าคุณใช้วิจารญาณดูเองนะครับ ว่าน้ำในซอง
    บรรจุพระธาตุคือน้ำอะไร ขออนุโมทนาด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

7. tudanu

tudanu เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ ที่คิดว่าเป็นน้ำฝน เพราะช่วงนี้ฝนตกแถวบ้านบ่อยๆ ไม่ใช่เฉพาะซองนี้ครับ บางซองขนาดเทน้ำออกจากซองได้ก็มีมาแล้วครับ และอย่างที่เรียนพระอาจารย์ไปนะครับ ว่าเห็นเอกสารก็เปียกด้วย เลยไม่คิดว่าเป็นน้ำจากภายในซอง อีกประการเป็นความผิดพลาดของผมเอง จากระยะเวลาที่ขอไว้กับเวลาที่ได้รับห่างกันพอสมควร(เนื่องจากซองไปถึงพระอาจารย์ล่าช้า) ทำให้ขาดสติ จำไม่ได้ในบทความที่ทางพระอาจารย์ลงไว้เป็นเช่นไร อ่านไว้นานพอสมควรครับ

ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ แล้วจะทำให้ถูกต้องครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2010
  8. เอมี่ออนไลน์

เอมี่ออนไลน์ Active Member

กราบเรียนถามพระอาจารย์ค่ะ
    ตามที่สมาชิกในบอร์ดนี้ได้รับเพชรพญานาคแล้วเปียกชุ่มด้วยน้ำ
    หนูคิดว่าน่าจะเป็นเพราะท่านพญานาคน่ะค่ะ

แต่ว่า..หนูได้รับเพชรพญานาคจากอีกเว็บบอร์ดนึงน่ะค่ะ ไม่ใช่ที่นี่
    เพชรพญานาคที่ได้มา ไม่เปียกน้ำอะไรเลย อยู่ในกล่องบุด้วยกำมะหยี่น่ะค่ะ
    หนูสงสัยอีกอย่างนึงด้วยว่า ทำไมผิวของเพชรที่ได้มานั้นเหมือยถูกเคลือบด้วย
    อะไรสักอย่างมันวับน่ะค่ะ จะเป็นของแท้ไหมคะ แต่ใจหนูก็ยังเคารพเหมือนเดิมน่ะค่ะ

กราบขอโทษด้วยค่ะถ้าหากตั้งคำถามขึ้นมาแล้วอาจเป็นการลบหลู่น่ะค่ะ

9. สัญญา

เจริญพรญาติโยมทั้งหลาย...ก่อนอื่นอาตมาต้องขอแจ้งว่าที่เกิดการเปียกชื้นขึ้นนั้นเป็นเพราะความสับเพร่าของอาตมาเองด้วยรีบจัดส่งเลยไม่ใคร่ครวญให้ดีทำให้น้ำมนต์ที่ชุบสำลี..ห่อพระธาตุฯ และองค์พระศิลามณีฯ ไปนั้น ไหลซึมออกมาด้วย...ซึ่งเหตุการณ์ดังกล่าวจะเกิดเฉพาะกับการส่งครั้งที่ ๑ ส่วนครั้งต่อมาได้ห่อถุงพลาสติกอีกชั้น...
    สำหรับน้ำที่ชุบสำลีห่อหุ้มองค์พระธาตุฯ และองค์พระศิลามณีฯ ไปนั้นเป็นน้ำพระพุทธมนต์ และน้ำทิพยมนต์จากพิธีสถาปนาองค์พระศิลามณีปัฐวีธาตุ
    เพชรพญานาคที่คุณโยมได้มานั้นอาตมาไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรนะคุณโยม(ที่เป็นแก้วสีใช่รึเปล่า)...ที่จริงแล้วเท่าที่อาตมาเห็นสิ่งที่เขาเรียกว่าเพชรพญานาคนั้นเป็นแก้วหล่อขึ้นมาจ๊ะคุณโยม..อยู่ที่ตลาดอินโดจีนมุกดาหารมีเยอะแยะ (แต่หากว่าคุณโยมมีความศรัทธาแล้วนำมาเป็นกำลังใจในการปฏิบัติ..ก็ไม่เสียหายอะไรนะ..เหมือนเราสร้างพระพุทธรูปขึ้นมากราบไหว้นั่นแหล่ะ..แต่หากคุณโยมหวังว่านั่นคือเพชรที่เกิดจากพญานาคจะบรรดาลให้มีโชคมีลาภ อันนี้นอาตมาไม่สนับสนุน)...เอาเป็นว่าจะอะไรก็ตามหากเรานำมาเพื่อเป็นสื่อให้ระลึกถึงพระรัตนตรัย..เพื่อเจริญศรัทธาสร้างความเพียรให้มากยิ่งขึ้นอันนี้ขออนโมทนา..แต่หากหวังให้เป็นอย่างอื่นแบบนี้อาตมาไม่เห็นด้วย..
    ****ทุกคำถามที่เกิดจากความสงสัยและมีเจตนาบริสุทธิ์...อาตมาไม่ถือว่าเป็นการลบหลู่...และบางอย่างอาตมาอาจพูดตรงๆ จนบางท่านขัดเคืองอันนี้ก็ต้องขออโหสิกรรมกันไว้ล่วงหน้าด้วยนะ..
    ขอความร่มเย็นเป็นสุข และความเจริญในธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจงบังเกิดมีแก่ท่านทั้งหลายยิ่งๆ ขึ้นไปทุกท่านทุกคนเทอญ...

10. rung_zero

กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ ไม่เป็นหรอกครับถือว่าเป็นน้ำศักดิ์สิทธิ์จากองค์
    พระธาตุก็ได้ครับ เพราะพระอาจารย์มีเจตนาดีที่จะมอบให้พวกผมนะครับ
    และอีกอย่างคำตอบของพระอาจารย์ก็ถือว่าเป็นการกล่าวดีแล้วครับ
    ผมขออนุโมทนาด้วยครับ สาธู สาธุ สาธุ

11. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการพระอาจารย์
    วันนี้ผมได้รับแล้วครับ
    ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

12. เอมี่ออนไลน์

ขอบพระคุณพระอาจารย์มากค่ะ สำหรับคำตอบ ตอนนี้ก็หายสงสัยแล้วค่ะ

13. Tianluang

Tianluang เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2010
    กราบนมัสการครับ ผมเพิ่งส่งรายชื่อ กล่อง และแนบปัจจัยค่าส่งตอนบ่ายวันนี้ครับหวังว่าคงจะไปถึงท่านพระคุณเจ้าก่อนเข้าพรรษาครับ

กราบขอบพระคุณในความเมตตาครับ สาธุ สาธุ สาธุ

14. talkjoss

กราบนมัสการพระอาจารย์หลังจากผมได้รับแล้ว ก็ได้นำปฐวีธาตุ,พระธาตุนาคนฤมิตมาบูชาโดยใส่น้ำให้ท่วมองค์ท่านตามที่พระอาจารย์ได้บอกแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2010
  15. เอมี่ออนไลน์

วันนี้หนูได้รับแล้วค่ะ

พอดีวันพรุ่งนี้เป็นวันเกิดลูกชายครบ 2 ขวบค่ะ
    หนูเลยเอาสายศีลผูกข้อมือให้ลูกเพื่อเป็นศิริมงคล
    และจะทำน้ำมนต์ให้ลูกด้วยค่ะ
    ขอบพระคุณพระอาจารย์อย่างสูงนะคะ

16. สัญญา

เจริญพร...ขออนุโมทนาด้วยนะ..ว่าแต่ว่าไข่แก้วสี ๔ ใบนั้น..คุณโยมใส่เพื่ออะไร
    ๑. เป็นเครื่องบูชาพระธาตุนาคนฤมิต+พระศิลามณีปัฐวีธาตุ
    ๒. ใส่เพื่อบูชารวมกัน (ผ่านการอธิษฐานจิตจากครูบาอาจารย์แล้ว)
    ๓. ใส่เพื่อบูชารวมกัน (ยังไม่ผ่านการอธิษฐานจิตจากครูบาอาจารย์แล้ว)
    ***ที่ถามคืออาตมาสงสัย...หากคำตอบเป็น ข้อ ๑ อันนี้ไม่เสียหาย ...ข้อ ๒ ขอแนะนำให้แยกภาชนะ...ข้อ ๓ ถ้าแบบนี้ไม่สมควร...
    *** ไข่แก้วสีนี้บางคนเรียกไข่พญานาคบ้าง..แก้วพญานาคบ้าง..พวกคนทรงทั้งหลาย(รวมถึงพระบางรูป)มาบอกอาตมาว่าเป็นของหายาก..มีเฉพาะที่เมืองบาดาลเป็นสมบัติพญานาค..คนมีบุญเท่านั้นจึงจะครอบครองได้ (คือเขามาเยี่ยมอาตมาและเห็นในอ่างที่อาตมาใส่ไว้)..อาตมาเลยบอกตามเหตุผล ๓ ข้อนั้นให้เขานำไปทบทวนดู..เพราะที่จริงแก้วนี้เขาหล่อขึ้นมาขายที่ตลาดอินโดจีน-มุกดาหาร และที่ร้านค้าคำชะโนด-อุดรธานี มีขายเยอะแยะใบละ ๑๐ - ๑๕ บาท..อาตมาเห็นสวยดี เลยนำมาใส่ไว้ที่อ่างเลี้ยงปลาที่อาตมาจัดให้เป็นที่อยู่ของนาค...
    ***แล้วก็ที่กล่าวนี้ไม่ใช่การตำหนินะ..อาตมากล่าวในฐานะกัลยาณมิตร..ถือว่าคุณโยมเป็นสายธรรมกันจึงบอกกล่าว..อาตมาอยากให้สายธรรมญาติโยมทั้งหลายเป็นผู้ที่ฉลาด..มีโยนิโสมนสิการ และได้แต่สิ่งดีๆ เพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวนำพาเราท่านท่านหลายมุ่งสู่เป้าหมายสูงสุดที่แท้จริงของพระศาสนาคือพระนิพพาน..ดังนั้นการปฏิบัติของเราท่านทั้งหลายควรเหมาะสมเป็นเหตุเป็นปัจจัยที่เกื้อหนุน..การบูชาสิ่งใดก็ตามควรเหมาะสม..ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมํ คลมุตฺตมํ...การบูชาในสิ่งที่ควรบูชาเป็นมงคลอย่างยิ่ง...
    **มีรูปให้ดู

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      101
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      115
  17. talkjoss

กราบอนุโมทนาครับ

ใส่เพื่อบูชาพระธาตุครับ เพราะว่า ผมมีพระบรมสารีริกธาตุ ใส่ผอบไว้ ตั้งสูงกว่าปฐวีธาตุ ครับ

18. สัญญา

เจริญพร..ถ้าอย่างนั้นสมควรอนุโมทนาด้วยเป็นอย่างยิ่ง..สาธุ ๆ ๆ

19. talkjoss

ขออนุโมทนา็และขอขอบคุณพระอาจารย์เป็นอย่างสูงด้วยนะครับ

20. Peckpeck

Peckpeck เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับแล้วครับ

กราบขอบพระคุณพระอาจารย์สัญญา

ผมจะปฏิบัติตามที่พระอาจารย์บอกครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้