ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010

หนูกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์หมอสุวิมาก ๆ เลยค่ะ

2. icecreamvanila

icecreamvanila เป็นที่รู้จักกันดี

^๐^

อิอิ หนูขี้สงสัยๆๆค่ะ
    ปล. กำลังจะดื่มแล้วนะคะ ลุง ขวด 350 ml ค่ะ (อิอิ บวกโรคประจำตัวที่ไม่มีสาเหตุ กับ แก้ไม่หาย แถมไปสองโรค ด้วย คิคิ)

หนูดื่มหมดขวดแล้วนะค่ะ

หนูตั้งจิตอธิษฐานตามที่ลุงชี้แนะแล้วนะคะ
    ขอบพระคุณมากค่ะคุณลุง ไว้หนูมากวนอีก เอ้ยมาปรึกษาลุงอีกค่ะ คิคิ

3. icecreamvanila

icecreamvanila เป็นที่รู้จักกันดี

""""""""""^๐^""""""""""""

รายงานผลค่ะคุณลุง

เมื่อวาน พอกินน้ำเสร็จก็ไปนอน ตื่นมาก็ใกล้ๆๆจะ 1 ทุ่มแล้ว
    ตกใจ ตัวแดงๆๆ ตัวร้อน ปวดเมื่อยไปหมด ยันต้นคอเลย
    หลังจากนั้น สอง สาม ชั่งโมง ก็ หายค่ะ ดีขึ้นเรื่อยๆๆ
    วันนี้หายแล้วนะคะ ขอบพระคุณมากๆๆค่ะคุณลุง

คุณลุงค่ะ คือ ......

วันอังคารที่ผ่านมา ไอซ์เดินเข้าห้องจะไปกินข้าว
    เข้าไปก็ได้กลิ่นเหมือนสาป... ใจมันมองไปที่ข้าวกล่องอ่ะค่ะ
    ก็เปิดแล้วดม พิสูจน์ ผล หอมดี ก็กินอย่างอร่อย(ผัดกระเพราหมู)

วันพุธ แม่ทำต้มจืดเต้าหู้หลอด ก็กินหมูสับ กินไปมันก็เหม็น
    ทักแม่ไปว่า แม่เอาหมูเก่ามาทำหรอ แม่บอกของใหม่ หมักด้วย - -"

วันนี้พฤหัส นอนหลับอยู่ เพื่อนเอาข้าวกล้องมาวางใกล้ๆๆ โอ้ววว ตื่นเลย
    กลิ่นมันช่างสาบจริงๆๆ เอ้าพิสูจน์ ดมแบบไม่เปิดกล่อง อ่าคราวนี้กลิ่นใช่เลย
    เอ้า เปิดกล่องดมดูบ้าง โอ้ มีนิดๆหน่อย ก็กินไปเกรงใจเพื่อน(แม่เพื่อนขายอาหารตามสั่ง)
    กินไปก็มีกลิ่น... ก็กินๆๆไป กินเสร็จก็พะอืดพะอม แล้วกลิ่นติดจมูกสักพัก

มันคืออะไรอะคะคุณลุง หนูอุปทานไปเอง หรือ เพิ่งหายป่วย อย่าเพิ่งกินเนื้อคะ??

รบกวนอีกแล้วค่ะคุณลุง ขอบพระคุณค่ะ​

4. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

ไปทำอีท่าใหนละนี่ เหล่าผีถึงได้ติดตามตอแยเธอผู้นี้มากมาย

กำลังสงสัยอยู่ว่า ทำไมไอ้สุวิสอง ถึงใจดีนัก แงะตู้เซฟ เอาสมบัติ เป็ยยาชั้นดีมาแจกเธอผู้นี้ และอนุญาติให้ใช้ได้ตลอดด้วย
    พินิจดูแล้ว เธอเป็นผู้ฝึกสมาธิได้ดีมากผู้หนึ่ง ได้รับพรจากองค์อิทร์มา (ผ่านทางครูบาอาจาย์)
    มิน่า มังกือบูรพา จึงได้อานิสงค์ อำนาจจากองค์อิทร์ เคลียไอ้พวกตัวประหลาดออกจากกายได้

แต่พวกที่ทำฟาร์มเลี้ยงตัวประหลาด มันไม่ยินยอม จึงตามประกบเธอผู้นี้ไม่ห่างเลย

เฮ้อ... มีของดีแล้วใช้ไม่เป็นนี่ น่าสงสารนิ

ให้ไปติดตามถามไอ้ สุวิ๒ ในกระทู้ เรื่องเล่าตื่นนอน ตอนสายๆนะ
    อ้อ...อย่าลืมอ่านเรื่อง ธรณีสาร
    โดยเฉพาะ เรื่องการผิดศีลธรรม ระวังจะต้องธรณีสาร นะ

ความปรารถนาในความเป็นอาริยะ จะชวด

5. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณอาคะ ตั้งแต่ปีที่แล้วนู้นน ที่หนูถามเรื่องมือลอก แล้วคุณอา
    ตอบมาแบบข้างบนอะค่ะ หนูยังสงสัยว่าพิษที่ว่านี่พิษอะไรคะ

อย่างไรก็ตาม หนาวนี้หนูเลย สังเกตุตัวเอง ว่าเราไปสัมผัสน้ำอะไร
    มาอีกรึปล่าว หนูคิดว่าไม่นะคะ แต่มือหนูก็ยังลอกอยู่เลยค่ะ
    พิษมันอยู่ในน้ำ ที่บ้านหนูเหรอคะ แต่ว่าเป็นน้อยลงมากๆเลยค่ะ
    ไม่ทรมานอย่างเคย สรุปว่า หนูโดนพิน้อยลง หรือ มันเป็นพิษที่
    ตกค้างคะ หรือเป็นเพราะหนูทานยาคุณอาคะ แล้วมันจะกลับมา
    เป็นอย่างเดิมอีกมั้ยคะ

6. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ต่างฝ่ายต่างได้รับอานิสงค์ ร่วมกันครับ อาจารย์

7. มังกรบูรพา

พวกเหล่าผีและตัวประหลาด (ขณะที่พิมพ์อยู่)

ตอนนี้น่าจะหลบหนีไปแล้วครับ

อาจารย์ลองแสกนดูใหม่ีอีกครั้งครับ

พลังงานของน้องเค้า น่าจะ อัพ อัพ อัพ ขึ้นครับ

ผู้ฉุด เอ้ย....ผู้ส่งพลังงาน ฉุดแบบหักดิบครับ

น้องเค้าจะพร้อมใจรับพลังงานหรือไม่.......

คงไม่จำเป็นสำหรับผู้ส่ง แล้วครับ

ป.ล. เข้ามาเพิ่มเติมข้อความ

ณ เวลานี้ ที่ผมโพสท์อยู่นี้ พลังไปถึงจักรที่ 5 แล้วครับ

หุหุ จบข่าวครับ ผมจะไปเข้านอน ครับจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2011
  8. suwi

ไอ้มังกือเอย ไอ้มังกือ พูดผิดพูดใหม่ได้นะ

ที่ถูกต้องต้องพูดว่า

ต่างฝ่ายต่างได้รับอานิสงค์ ในผลกรรมร่วมกันครับ อาจารย์

ต้องพูดอย่างนี้จึงถูกต้อง
    เฮ้อ...ในอดีตชาติ เคยก่อกรรมแล้วก่อกรรมอีก ปัจุบันยังคิดก่ออีกหรือ ยังไม่จบหรือ
    แดนอริยะ รออยู่เบื้องหน้า จะขอหยุดพักเสวยทุกข์ข้างทางก่อนหรือ

9. suwi

น้ำทีใช้อยู่ มีพิษจางๆผสมอยู่ ในหน้าฝน พิษจะจางมาก
    ในหน้าหนาว น้ำที่ผ่านสารนี้ลดลง ความเข้มข้นจึงสูงขึ้น
    ผู้ที่แพ้สารนี้ ก็จะเกิดอาการดังกล่าว (แต่ไม่ทุกคน)

ยาที่ให้ไปสามารถแก้พิษนี้ได้
    พิษดังกล่าวมาจากสัตว์ชนิดหนึ่ง

10. มังกรบูรพา

เข้ามาอ่านแล้ว อ่ะครับ อาจารย์ ขอมังกือได้แก้ต่างคดีนี้สักเล็กน้อย.......หุหุ

กรรมสองคนที่ก่อ อย่างไรเสียผู้รับผลนั้น ต้องมีอยู่โดยสดุดี ก็ว่าไปตามกฎของกรรม

ว่าไปตามเหตุที่กระทำมา....................จบไปแล้ว 1 เรื่องหนอ ท่านอาจารย์

เรื่องที่สองนั้น เพียงจิตมิได้คิดมุ่งหมาย หรือตั้งเจตนาเพื่อสืบสานเวรกรรม ที่แล้ว ๆ มา

ทุกอย่างก็จบสิ้นไปแล้วหนอ ศีลข้อกาเมก็ยังบริสุทธ์บริบูรณ์ มิได้ขาดลง จริงไหมหนอ

เรื่องที่สามคือทางแห่งอริยะนั้น จิตได้ตั้งเจตนาไว้เป็นเช่นนั้นจริง..การหยุดพัก หยุดแวะข้างทาง

หรือมุ่งหมายเดินทางตรง ก็ต้องสุดแท้แต่สติปัญญาและอิทธิบาทสี่ ว่าชาตินี้ของมังกือ จะออกมาเช่นไร

11. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรียนถาม อ.สุวิครับ คุณพ่อผม(ซึ่งเป็นโรคเบาหวาน ไตและโรคหัวใจอยู่ รักษาด้วยยาแผนปัจจุบัน)ได้เป็นแผลที่เท้าข้างขวาเหนือตาตุ่มขึ้นมา แผลเกิดจากผิวหนังลอกหลุดออกมาเนื่องจากการถูเกา ช่วงแรกก็รักษาด้วยการใส่ยาโพวิดีนและปิดด้วยพลาสเตอร์อันใหญ่ ระยะสองสามวันแรกแผลแห้งดีไม่มีปัญหา ต่อมาเกิดมีน้ำเหลืองไหลออกมาเรื่อยๆ ควรจะทำอย่างไรน้ำเหลืองถึงจะหยุดไหลได้ครับ

ก่อนนี้ก็เคยเป็นมาสองสามครั้งเนื่องจากผิวหนังพองมีน้ำเหลืองคั่งอยู่ด้านใน และเป็นแผลใหญ่คล้ายๆกับที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน ไปหาหมอก็รักษาจนหาย ด้วยการทำแผลแบบปกติ ตอนนี้กลับมาเป็นอีกและอยู่ที่บริเวณเดิมๆที่เคยเป็น แต่มีปัญหาที่น้ำเหลืองไหลซึมตลอดไม่หยุดไหลตั้งแต่เมื่อวานนี้ จึงเรียนถามมาเพื่อขอคำแนะนำครับ

ถ้าจะใช้ น้ำร้อนชงตะไคร้+ใบเตย ใช้ลดระดับน้ำตาลในเลือดเสริมได้ไหมครับ เวลาน้ำตาลสูงเนื่องจากยังคุมการทานอาหารไม่ดีเท่าที่ควร

น้ำมันพลับพลึง โดยใช้พลับพลึงหั่นฝอยเคี่ยวด้วยน้ำมันมะพร้าวด้วยไฟอ่อน 20 นาที และผสมการบูรจนอิ่มตัว (น้ำมันมะพร้าว 1 กิโลกรัม+พลับพลึงใบแก่ 10 ใบ+การบูรประมาณ 5 ขีด) สามารถรักษาอัมพฤกษ์ที่เกิดจากเลือดลมเดินไม่สะดวกได้ เพราะอะไรครับ ตัวยาไปละลายไขมันที่อุดตันหรือเกาะตัวในเส้นโลหิตหรือเปล่าครับ

ถ้าสามารถละลายไขมันในเส้นโลหิตได้ผมจะนำไปนวดคุณพ่อเพื่อช่วยสลายไขมันที่เกาะตัวในเส้นโลหิตจะดีหรือไม่ (คุณพ่อไม่ได้เป็นอัมพฤกษ์ แต่หลอดเลือดตีบเพราะมีไขมันเกาะมาก)แล้วจะมีผลข้างเคียงที่เป็นอันตรายหรือไม่ครับ (ไตคุณพ่อก็ยังไม่ค่อยดีนัก)

ขอบพระคุณอ.สุวิมากครับ

12. suwi

ถาม
    น้ำมันพลับพลึง โดยใช้พลับพลึงหั่นฝอยเคี่ยวด้วยน้ำมันมะพร้าวด้วยไฟอ่อน 20 นาที และผสมการบูรจนอิ่มตัว (น้ำมันมะพร้าว 1 กิโลกรัม+พลับพลึงใบแก่ 10 ใบ+การบูรประมาณ 5 ขีด) สามารถรักษาอัมพฤกษ์ที่เกิดจากเลือดลมเดินไม่สะดวกได้ เพราะอะไรครับ ตัวยาไปละลายไขมันที่อุดตันหรือเกาะตัวในเส้นโลหิตหรือเปล่าครับ
    ตอบ
    สูตรดังกล่าว ยังไม่ลงตัว ให้เปลี่ยนอัตราส่วนดังนี้
    ๑ น้ำมันมะพร้าว ๑ ก.ก
    ๒ ใบพลับพลึงแก่ ๔๐ ใบ (หั่นฝอยพึ่งให้แห้งมาด)
    ๓ การบูร ๗ ขีด
    วิธีทำ เหมือนเดิม
    ใช้นวด ให้เลือดลมเดินดี ขยายเส้นเลือดฝอย และละลายไขมันที่เกาะปลายเส้นเลือดฝอย(แก้เส้นเลือดฝอยตีบ)

แต่น้ำมันนวดสูตรนี้ ไม่อาจแก้ไขเส้นเลือดตีบอันเกิดจากคราบน้ำตาล ในโรคเบาหวานได้
    ห้ามเอาไปนวดเด็จขาด มีผลข้างเคียงเป็นอันตรายมาก

ยาที่ใช้แก้เบาหวานได้แสดงไว้แล้ว ในหน้าที่ผ่านมา
    ยาชุดนี้แก้เบาหวานได้ดีมาก และแก้ความดันโลหิตสูงได้ (แต่แก้ ไขมันเกิน โรคหัวใจ เส้นเลือดตีบไม่ได้)

ในผู้เป็นเบาหวานนาน จะมีอาการของโรค ห้าพี่น้องคลานตามกันมาคือ
    เบาหวาน เส้นเลือดตีบ ไขมันเกิน โรคหัวใจ และความดันสูง

คุณคงต้องพึ่งฃึ่งยา มณีปรเมท ที่ผมทำขึ้นแล้ว(แก้ได้ทั้งห้าพี่น้อง)

ส่วนแผลน้ำเหลืองไหล ก็ใช้ยาชำระน้ำเหลือง ปลาหมอทอง
    และมียา วัชรมณี เป็นผู้ช่วย

อีกประการหนึ่ง มีผู้นำยามาทำเป็นอาหารเสริม แก้อาการผู้เป็นเบาหวานได้ดี
    มีอาหารเสริม สองเจ้า ที่สามารถแก้อาการเบาหวาน จนเป็นแผลเน่าเฟอะได้ดี แต่เขาขายแบบ ขบวนการขายตรง

อาหารเสริมตัวแรก คือ สารสกัดจาก สมุนไพรพลูคาว
    ตัวที่สองคือ นมน้ำเหลือง

หากจะพึ่งตัวเองแบบง่ายๆ ก็ไปตัดกิ่งสะเดา มาต้มกินวันละ ๓ มื้อ และเอาน้ำยาอุ่นๆมาล้างแผล

13. suwi

ยาห้าราก (เบ็ญจโลกวิเชียร-ยาแก้วห้าดวง) เป็นยาที่ใช้แก้ไข้ ถอนพิษไข้ได้ดีมาก
    มีแพทย์แผนไทยหลายคนใช้เป็นกระสายยา ในโรคเกี่ยวกับไวรัส

แต่มีไม่กี่คนที่รู้ว่า ยาห้ารากนี้ใช้แก้อาการพังผืด และคีลอยด์ได้ โดยใช้ ตรีผลาเป็นตัวกระตุ้น
    ใช้ตรีผลา ๑ แคปซูล+ยาห้าราก ๒ แคปซูล ต่อมื้อ จะแก้พวกพังผืดเกาะ และคีลอยด์ได้ แถมยังแก้พวกเป็นไทรอยด์ได้ด้วย (แบบไม่เป็นพิษ)

ส่วนยา กระชายเหลือง ใบบัวบก ดีปลี พริกไทย ใช้เป็ยยาบำรุงสมอง แก้ปวดเมื่อยร่างกายและบำรุงกำหนัดได้ดี
    เพราะยาชุดนี้ จะไปสลายไขมันที่ปลายเส้นเลือดฝอยในสมอง และอวัยวะส่วนปลายได้ดี แก้ปลายเส้นเลือดฝอยตีบ
    เมื่อปลายเส้นเลือดฝอยทั่วทั้งตัวดีขึ้นอาการปวดเมื่อยตามร่างกายก็จะดีขึ้นด้วย

ยาตรีผลา ยาห้าราก ยากระชายใบบัวยกดีปลีพริกไทย กินรวมกันได้ ไม่มีปัญหาใดๆ
    แต่ห้ามใส่ขิงแห้งเด็จขาด เพราะขิงแห้งกับยาห้าราก ไปด้วยกันไม่ได้ จะเกิดอาการข้างเคียงที่ไม่พึงต้องการ (จุกอกหายใจไม่ออก)

14. suwi

สาธุหนอ สาธุหนอ

ในเรื่องที่หนึ่งเคยเกิดขึ้นแล้ว ผลแห่งบุญและกรรมที่ได้ทำร่วมกันมา จะเป็นตัวชักนำให้เกิดเรื่องที่สอง

แต่เรื่องที่สองไม่เกิด อันเนื่องจากการระวังตนดูจิตตนเองอยู่ไม่บกพร่อง

เรื่องที่สามจะไปใหนเสีย หากไม่แวะข้างทางแล้ว ไม่นาน ก็จะสมปารถนาในอริยะขั้นหนึ่งทั้งคู่
    อิอิ...เขาให้เป็นสิ่งชดเชยนะ

15. มังกรบูรพา

โห!จารย์ครับ ต้องอยู่ร่วมกันทีเดียวถึง 7 ชาติ 55555 (หัวเราะ)

งั้น มังกร ก็อ่วมซิ ครับจารย์

16. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เอา เอกพีชี สิครับ
    ชาติเดียว อิอิ..
    สาธุ

17. มังกรบูรพา

ทำอย่างนั้นคงไม่ได้หรอกครับ ท่านน้องจิตตา เหตุเพราะว่า

ตัวผมได้ตั้งสัจจะอธิษฐานไปว่า....ข้าพเจ้ามังกรบูรพา ขอเกิดอีก

7 ชาติ นับต่อจากนี้ไป ด้วยมีจุดประสงค์ ที่ต้องการชดใช้เวรกรรม

ต่างๆ ที่ข้าพเจ้านั้น ได้กระทำลุล่วง แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย

และอนึ่ง จิตอันเป็นธาตุแท้ ธาตุรู้ ที่มีอยู่และระลึกได้อยู่ ในตัวของผม

ได้รู้เห็น และให้การตอบรับเป็นสักขีพยาน.........ไปเรียบร้อยแล้ว

18. FLUKE-BEST

FLUKE-BEST Active Member

รูปผักอีไรครับ

ชาวบ้านเอามาขายกำละ 10 บาทเขาบอกว่าแกงใส่ปลาย่างอร่อยมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      227
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      99
  19. ปัญญารวี

ปัญญารวี สมาชิกใหม่

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอสมัครเป็นสมาชิกและขอความรู้ค่ะ

สวัสดี อ.สุวิ ค่ะ
    ได้เข้ามาอ่านกระทู้อาจารย์หลายครั้ง มีความเลื่อมใสมากค่ะ
    วันนี้จึงได้ตัดสินใจ สมัครเป็นสมาชิก และขออนุญาต สอบถามอาจารย์
    และขอคำแนะนำค่ะ เนื่องจากน้องสาว มีปัญหาสุขภาพ ต่อเนื่องมาเป็นระยะเวลายาวนาน หลายปีแล้วค่ะ คิดว่าน่าจะพบกระทู้นี้เร็วกว่านี้
    ช่วงประมาณ2-3ปีก่อน ก็มีอาการปวดร้อนแขน มือ หลังเท้า นอนไม่หลับ หมอคลินิคแถวบ้านบอกว่าเกิดจากความเครียดค่ะ เป็นๆหายๆ เคยไปหาหมอที่ศิริราช หมอบอกว่าอาการปลายประสาทอักเสบ เนื่องจากก่อนหน้านั้น2-3เดือนเคยเป็นงูสวัด หมอบอกว่าอาจเกิดจากเชื้อไวรัสตัวนั้นก็ได้ ตรวจเลือดก็ไม่มีอะไรผิดปกติค่ะ ไปรับยาทุก3 เดือน กินยาประมาณ1ปี อาการก็ทุเลาไปก็เลยไม่ได้ไปรับยาอีกค่ะ หลังจากนั้นก็นานๆมีอาการทีหนึ่ง ช่วงต้นปีก่อนก็มีอาการแสบร้อนทรวงอก ท้องอืด ท้องเฟ้อ เรอ หมอให้ยากระเพาะอาหารมานานเหมือนกันค่ะ จนเพิ่งรู้ไม่นานมานี้ว่าเป็นโรคกรดไหลย้อน ทานยามาประมาณหนึ่งเดือน ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินแล้ว ก็ยังมีอาการแสบร้อนอกอยู่
    พอมาอ่านเจอกระทู้เรื่องยาปลูกเตโช ของอาจารย์ ก็สนใจค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะถูกกับธาตุหรือไม่ น้องสาว อายุ 32ย่าง33 สูง167 ซม.หนัก66 กก. ตอนนี้อยู่ที่ภาคเหนือตอนล่าง(แพร่)ค่ะ หากสนใจจะสั่งซื้อยาบดชนิดผง ไม่แน่ใจว่าติดต่อได้อยู่หรือเปล่าค่ะ เนื่องจากเห็นกระทู้โพสต์ตั้งแต่2007 ถ้าจะติดต่ออาจารย์โดยตรงได้ที่ไหนค่ะ
    ส่วนเรื่องอาการปวด ร้อนแขน มือ เท้า นานๆ เป็นทีค่ะ มีทางรักษาไหมค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์ไว้ล่วงหน้าด้วยค่ะ

20. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    โมทนาสาธุครับ กราบๆๆๆ