ประเทศไทยจะเกิดอุบัติภัยอย่างที่ทำนายกันจริงๆหรือไม่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย koymoo, 25 มกราคม 2005.

1. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ลองคิดเล่นๆนะคะ

อาการคล้ายๆกับ การคัดแยก ให้เป็นหมวดหมู่
    แล้วต่อไป จะเป็นอะไร

2. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    แล้ววันนั้นก็มาถึง เจ้ากรรมนายเวรเริ่มทำงานแล้ว

ขอพรพระสยามเทวาคุ้มชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

3. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

รัตนสูตร
    -------------------------------------------------------------------------------

ยานีธะ ภูตานิ สะมาคะตานิ ภุมมานิ วา ยานิวะ อันตะลิกเข.
    เหล่าภูตทั้งหลายทั้งที่อยู่ ณ ภาคพื้นก็ดี ทั้งที่อยู่ในอากาศก็ดี ที่มาชุมนุมกันอยู่ ณ สถานที่นี้ก็ดี
    สัพเพวะ ภูตา สุมะนา ภะวันตุ
    ขอหมู่ ภูตทั้งปวงนั้น จงเป็นผู้มีใจดีเถิด
    อะโถปิ สักกัจจะ สุณันตุ ภาสิตัง
    และเชิญฟังคำสดุดีพระรัตนตรัย อันข้าพเจ้ากล่าวโดยเคารพเถิด
    ตัสมา หิ ภูตา นิสาเมถะ สัพเพ
    ดูก่อนภูตทั้งหลาย เพราะเหตุนั้นแล ท่านทั้งหลายทั้งปวง จงฟังข้าพเจ้า
    เมตตัง กะโรถะ มานุสิยา ปะชายะ
    ขอท่านทั้งหลาย จงกระทำเมตตาจิต ในประชาชาวมนุษย์เถิด
    ทิวา จะ รัตโต จะ หะรันติ เย พะลิง
    ซึ่งเขาทั้งหลาย ทำเทวตาพลีอยู่ ทั้งกลางวันและกลางคืน
    ตัสมา หิ เน รักขะถะ อัปปะมัตตา
    เพราะเหตุนั้นแล ท่านทั้งหลาย จงเป็นผู้ไม่ประมาท ช่วยคุ้มครองรักษาเขาเหล่านั้นด้วยเถิด
    ยังกิญจิ วิตตัง อิธะ วา หุรัง วา
    ทรัพย์อย่างใดอย่างหนึ่งในโลก นี้ หรือในโลกอื่น
    สักเคสุ วา ยัง ระตะนัง ปะณีตัง
    หรือรัตนะใดอันสูงค่า ในสรวงสวรรค์
    นะ โน สะมัง อัตถิ ตะถาคะเตนะ
    ทรัพย์หรือรัตนะนั้นๆ ที่จะเสมอด้วยพระตถาคตเจ้า มิได้มีเลย
    อิทัมปิ พุทเธ ระตะนัง ปะณีตัง
    ข้อนี้ จัดเป็นรัตนะอันสูงส่ง ในพระพุทธเจ้า
    เอเตนะ สัจเจนะสุวัตติ โหตุ
    ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดีจงบังเกิดมีเถิด
    ขะยัง วิราคัง อะมะตัง ปะณีตัง ยะทัชฌะคา สักยะมุนี สะมาหิโต
    พระศากยมุนีเจ้า ทรงมีพระหฤทัยดำรงมั่น ได้บรรลุธรรมอันใด
    เป็นที่สิ้นกิเลส เป็นที่สิ้นราคะ เป็นอมตะอย่างแท้จริง
    นะ เตนะ ธัมเมนะ สะมัตถิ กิญจิ
    สิ่งใดๆที่เสมอด้วยพระธรรม นั้น ย่อมไม่มี
    อิทัมปิ ธัมเม ระตะนัง ปะณีตัง
    ข้อนี้ จัดเป็นรัตนคุณอันสูงส่ง ในพระธรรม
    เอเตนะ สัจเจนะ สุวัตถิ โหตุ
    ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีเถิด
    ยัมพุทธะเสฏโฐ ปะริวัณณะยี สุจิง
    พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐสุด ทรงสรรเสริญสมาธิใด ว่าเป็นธรรมอันสะอาด
    สะมาธิมานันตะริกัญญะมาหุ
    บัณฑิตทั้งหลาย กล่าวถึงสมาธิใด ว่าให้ผลไม่มีสิ่งใดคั่นได้
    สะมาธินา เตนะ สะโม นะ วิชชะติ
    สมาธิอื่น ที่เสมอด้วยสมาธินั้น ย่อมไม่มี
    อิทัมปิ ธัมเม ระตะนัง ปะณีตัง
    ข้อนี้ ก็จัดเป็นรัตนคุณอันสูงส่งในพระธรรม
    ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดีจงบังเกิดมีเถิด
    เย ปุคคะลา อัฏฐะ สะตัง ปะสัตถา
    บุคคลเหล่าใด นับเรียงองค์ได้เป็น ๘
    จัตตาริ เอตานิ ยุคานิ โหนติ
    นับเป็นคู่ได้ ๔ คู่ อันสัตบุรุษทั้งหลายสรรเสริญแล้ว
    เต ทักขิเณยยา สุคะตัสสะ สาวะกา
    บุคคล เหล่านั้น เป็นสาวกของพระสุคตเจ้า เป็นผู้ควรรับทักษิณาทาน
    เอเตสุ ทินนานิ มะหัปผะลานิ
    ทาน ทั้งหลาย ที่บุคคลถวายในท่านเหล่านั้น ย่อมมีผลเป็นอันมาก
    อิทัมปิ สังเฆ ระตะนัง ปะณีตัง
    ข้อนี้ จัดเป็นรัตนคุณอันสูงส่ง
    ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีเถิด

เย สุปปะยุตตา มะนะสา ทัฬเหนะ นิกกามิโน โคตะมะสาสะนัมหิ
    บุคคลทั้งหลายเหล่าใด ประกอบความเพียรอย่างดี ดำเนินไปในศาสนา ของพระโคดมเจ้า ด้วยใจอันมั่นคง
    เต ปัตติปัตตา อะมะตัง วิคัยหะ
    บุคคลทั้งหลายเหล่านั้น หน่วงเอาพระนิพพานเป็นอารมณ์ ได้บรรลุคุณอันควรบรรลุ คือ พระอรหัตตผลแล้ว
    ลัทธา มุธา นิพพุติง ภุญชะมานา
    จึงได้เสวยอมตะรส คือ ความสงบเย็น จากความเร่าร้อนทั้งปวง
    อิทัมปิ สังเฆ ระตะนัง ปะณีตัง แม้ข้อนี้
    ก็เป็นรัตนคุณอันสูงส่งในพระ สงฆ์
    ยะถินทะขีโล ปะฐะวิง สิโต สิยา จะตุพภิ วาเตภิ อะสัมปะกัมปิโย
    เสาเขื่อนที่ฝังลงดิน อย่างมั่นคงแล้ว ลมทั้งสี่ทิศ ไม่พึงทำให้หวั่นไหวได้ ฉันใด
    ตะถูปะมัง สัปปุริง วะทามิ โย อะริยะสัจจานิ อะเวจจะ ปัสสะติ
    เราตถาคตกล่าวว่า สัตบุรุษผู้หยั่งเห็นอริยสัจธรรม ก็มีอุปมาฉันนั้น นั่นแล
    แม้ข้อนี้ ก็เป็นรัตนคุณอันสูงส่ง ในพระสงฆ์
    เย อะริยะสัจจานิ วิภาวะยันติ คัมภีระปัญเญนะ สุเทสิตานิ
    บุคคลเหล่าใด กระทำอริยสัจธรรมทั้งหลาย ที่พระบรมศาสดา
    ผู้มีปัญญาอันลึกซึ้ง ทรงแสดงดีแล้ว ให้แจ่มแจ้งแก่ตนได้
    กิญจาปิ เต โหนติ ภุสัปปะมัตตา
    บุคคลเหล่านั้น ถึงจะยังเป็นผู้ประมาทอยู่มาก
    นะ เต ภะวัง อัฏฐะมะมาทิยันติ
    แต่ท่านก็ย่อมไม่ถือเอา ซึ่งภพที่ ๘
    แม้ข้อนี้ ก็เป็นรัตนคุณอันสูงส่ง ในพระสงฆ์

สะหาวัสสะ ทัสสะนะสัมปะทายะ ตะยัสสุ ธัมมา ชะหิตา ภะวันติ,
    สักกายะทิฏฐิ วิจิกิจฉิตัญจะ สีลัพพะตัง วาปิ ยะทัตถิ กิญจิ
    สังโยชน์ ๓ ประการ คือ สักกายทิฏฐิ วิจิกิจฉา และสีลัพพตปรามาส
    ซึ่งเป็นกิเลสเครื่องผูกสัตว์ ไว้ในภพ อันพระโสดาบันละได้แล้ว
    เพราะความถึงพร้อมแห่ง ญาณทัสนะ
    จะตูหะปาเยหิ จะ วิปปะมุตโต
    อนึ่ง พระโสดาบันเป็นผู้พ้นได้แล้ว จากอบายภูมิทั้ง ๔
    ฉะ จาภิฐานานิ อะภัพโพ กาตุง
    ทั้งไม่อาจที่จะทำอภิฐาน คือ ฐานะอันหนัก ๖ ประการ (คือ อนันตริยกรรม ๕ และการเข้ารีต)
    แม้ข้อนี้ ก็เป็นรัตนคุณอันสูงส่งในพระสงฆ์
    กิญจาปิ โส กัมมัง กะโรติ ปาปะกัง กาเยนะ วาจายุทะ เจตะสา วา
    พระโสดาบันนั้น ยังทำความผิดเล็กน้อยทางกาย ทางวาจา หรือทางใจ อยู่บ้างก็จริง
    อะภัพโพ โส ตัสสะ ปะฏิจฉะทายะ
    แต่เมื่อทำแล้ว ท่านเปิดเผย ไม่ปกปิดความผิดนั้นไว้
    อะภัพพะตา ทิฏฐะปะทัสสะ วุตตา
    ความที่บุคคลเข้าถึงกระแสพระ นิพพานแล้วเป็นผู้ไม่ปกปิดความผิดไว้นี้ อันเราตถาคตกล่าวแล้ว
    แม้ข้อนี้ ก็เป็นรัตนคุณอันสูงส่งในพระสงฆ์

วะนัปปะคุมเพ ยะถา ผุสสิตัคเค คิมหานะ มาเส ปะฐะมัสมิง คิมเห
    พุ่มไม้ในป่า แตกยอดในเดือนคิมหันต์แห่งคิมหันตฤดูฉันใด
    ตะถูปะมัง ธัมมะวะรัง อะเทสะยิ
    พระตถาคตเจ้า ได้ทรงแสดงธรรมอันประเสริฐ
    นิพพานะคามิง ปะระมังหิตายะ
    ซึ่งเป็นหนทางให้ถึงพระนิพพาน เพื่อประโยชน์อย่างยิ่งแก่สัตว์ทั้งหลาย ก็มีอุปมาฉันนั้น
    วะโร วะรัญญู วะระโท วะราหะโร
    พระตถาคตเจ้า ทรงเป็นผู้ประเสริฐ ทรงเป็นผู้รู้สิ่งอันประเสริฐ
    ทรงเป็นผู้ให้สิ่งอันประเสริฐ ทรงเป็นผู้นำมาซึ่งสิ่งอันประเสริฐ
    อนุตตะโร ธัมมะวะรัง อะเทสะยิ
    ทรงเป็นผู้ไม่มีใครยิ่งกว่า ได้ทรงแสดงแล้วซึ่งพระธรรมอันประเสริฐ
    อิทัมปิ พุทเธ ระตะนัง ปะณีตัง
    แม้ข้อนี้ ก็เป็นรัตนคุณอันสูงส่ง ในพระพุทธเจ้า
    ขีณัง ปุราณัง นะวัง นัตถิ สัมภะวัง
    กรรมเก่า ของพระอริยบุคคลเหล่าใดสิ้นแล้ว กรรมสมภพใหม่ย่อมไม่มี
    วิรัตตะจิตตายะติเก ภะวัสมิง
    พระอริยบุคคลเหล่าใด มีจิตอันหน่ายแล้ว ในภพต่อไป
    เต ขีณะพีชา อะวิรุฬ หิฉันทา
    พระอรหันต์เหล่านั้น มีพืชคือวิญญาณสิ้นไปแล้ว ไม่มีความพอใจที่จะ เกิดอีกต่อไป
    นิพพันติ ธีรา ยะถายัมปะทีโป
    เป็นผู้มีปัญญา ย่อมนิพพาน เหมือนดังดวงประทีปที่ดับไปฉะนั้น
    ยานีธะ ภูตานิ สะมาคะตานิ ภุมมานิ วา ยานิวะ อันตะลิกเข.
    เหล่าภูตทั้งหลายทั้งที่อยู่ ณ ภาคพื้นก็ดี ทั้งที่อยู่ในอากาศก็ดี ที่มาชุมนุมกันอยู่ ณ สถานที่นี้ก็ดี
    ตะถาคะ ตัง เทวะสะนุสสะปูชิตัง พุทธัง นะมัสสามะ สุวัตถิ โหตุ
    เราทั้งหลายจงนมัสการพระพุทธเจ้าผู้มาแล้ว อันเทวดาและมนุษย์บูชาแล้ว ขอความสุขสวัสดีจงมีเถิด
    ตะถาคะ ตัง เทวะสะนุสสะปูชิตัง ธัมมัง นะมัสสามะ สุวัตถิ โหตุ
    เราทั้งหลายจงนมัสการพระธรรมอันมาแล้ว อันเทวดาและมนุษย์บูชาแล้ว ขอความสุขสวัสดีจงมีเถิด
    ตะถาคะ ตัง เทวะสะนุสสะปูชิตัง สังฆัง นะมัสสามะ สุวัตถิ โหตุ
    เราทั้งหลายจงนมัสการพระสงฆ์ผู้มาแล้ว อันเทวดาและมนุษย์บูชาแล้ว ขอความสุขสวัสดีจงมีเถิด

มาช่วยกันนะคะ .......ถ้าต้องการให้เหตุการณ์สงบโดยเร็ว

ให้เปิดบทสวดมนต์ รัตนสูตร,พาหุงฯ เเละแผ่เมตตา

เพ่งกระเเสจิตไปที่แผนที่บริเวณที่เกิดจราจล

เปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนนะคะ เป็นบทสวดป้องกันภัยพิบัติค่ะ

สามารถทำได้ทั้งคนที่ฝึกสมาธิเป็นประจำ หรือ คนที่มีจิตที่ต้องการช่วยเหลือประเทศชาติค่ะ

ไม่จำเป็นจะต้องเป็นเฉพาะคนมีอภิญญาสูงเท่านั้น

สามารถเปิดลำโพงดังๆให้คนข้างบ้านได้ยินด้วยจะำได้เกิดกระเเสจิตเพิ่มมากขึ้น ความสงบจะได้เกิดเร็วขึ้นนะคะ

เพื่อที่จะได้ป้องกันบ้านตนเองเเละระเเวกบ้านให้ปลอดภัยได้ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2010
  4. tar2199

tar2199 เป็นที่รู้จักกันดี

ประกาศครับ

นายจตุพร พรมพัน และเพื่อนแกนนำ

ประกาศยุติการชุมนุมแล้วครับ

และจะไปมอบตัวที่กรมตำรวจแห่งชาติ

5. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    1
    แดงประกาศ ยุติชุมนุม ระเบิดใกล้เวที

"จตุพร-ณัฐวุฒิ" ขึ้นเวทีประกาศยุติการชุมนุมเข้าสู่กระบวนการทาง กม.ขณะที่ผู้ชุมนุมแสดงอาการไม่ยอม ส่งเสียงโห่ร้อง จากนั้นเกิดเสียงดังคล้ายระเบิดขึ้น แกนนำต่างหนีทยอยลงเวทีอย่างจ้าละหวั่น...

เมื่อเวลา 13.26 น. วันที่ 19 พ.ค. นายจตุพร พรหมพันธุ์ แกนนำ นปช. พร้อมนายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ, นายวิภูแถลง พัฒนภูมิไทย และแกนนำ โดยนายจตุพร กล่าวว่า ทราบว่าวันนี้พี่น้องมีความข่มขืน แกนนำก็เจ็บปวดไม่น้อยกว่าพวกท่าน แต่ทนเห็นความตายของพี่น้องไม่ได้อีกต่อไป ทุกคนจะเข้ามอบตัวที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ(สตช.)

ด้านนายณัฐวุฒิ กล่าวว่า พวกผมพยายามทำอย่างดีที่สุดเพื่อให้ประเทศนี้เป็นของประชาชนอย่างแท้จริง แต่ในเมื่อการต่อสู้ของประชาชนได้เกิดความสูญเสีย เกิดการบาดเจ็บ ล้มตาย และไม่มีทีท่าว่าความตายนี้จะยุติลง ขอเรียนพี่น้องว่า แม้เราจะตัดสินใจสู้ต่อ แต่เราต้องอย่าตายให้กับปรากฏการณ์นี้อีกเลย เราจะหยุดการบาดเจ็บ ล้มตาย และรอวันเวลาในการกลับมาสู้ใหม่ ถ้าพี่น้องยังเห็นความเป็นแกนนำของพวกผมที่ยังพอมีเหลืออยู่ บนเวทีนี้ ยังพอมีสายใย สื่อสายถึงกัน ขอประกาศกับพี่น้องว่า เราขอยุติเวทีชุมนุมแต่เพียงเท่านี้ แต่การต่อสู้ของเรา ยังไม่ยุติ การต่อสู้จะต้องเดินหน้าไปตามกระบวนการประชาธิปไตยต่อไป ผมทราบ ว่าท่านรับไม่ได้ ไม่อยากฟังคำนี้ ซึ่งทางแกนนำได้ปรึกษาหารือถึงสถานการณ์โดยรอบแล้ว เรามิอาจยืนต้านทานความอำมหิตนี้ได้อีก

ทั้งนี้ พี่น้องฟังผมเถอะครับ การนำท่านมาต่อสู้วันนี้ยังไม่ถึงฝั่งที่พวกเราคาดหวังเอาไว้แต่พวกเราก็ได้พยายามกันถึงที่สุดแล้ว เมื่อได้พยายามแล้วเราก็เลยขึ้นเวทีมาบอกกล่าวกับพี่น้องเพื่อร้องขอว่า...(เสียงสั่นเครือ) พวกผมจะเอาอิสระของตัวเอง แลกกับความปลอดภัยของพี่น้อง ตลอด 3-4 ปีที่ผ่านมา เราต่อสู้ร่วมกันมาขอความกรุณาเราจะยุติเวทีนี้ เพื่อเดินหน้าสู่กระบวนการต่อสู้ เพื่อประชาธิปไตยต่อไป จากนั้นได้เกิดเสียงดังคล้ายระเบิด และเสียงปืนดังขึ้นใกล้เวทีแยกราชประสงค์ ทำให้กลุ่มการ์ด นปช.ได้เข้าล้อมแกนนำ และทยอยพากันลงเวทีไป

อย่างไรก็ดี นายณัฐวุฒิ ได้กลับขึ้นเวทีอีกครั้งหลังเสียงระเบิดเงียบลง โดยกล่าวว่า พี่น้องเรายุติกันเพียงเท่านี้ก่อน ขอให้พี่น้องเดินทางกลับภูมิลำเนาโดยสวัสดิภาพ ให้เดินทางออกทางฝั่งสนามกีฬาศุภชลาศัย

สำหรับการมอบตัวมีนายขวัญชัย ไพรพนา ได้เดินทางเข้ามอบตัวคนแรกที่ สตช.โดยมีนายจตุพร ก้มกราบพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภายใน สตช. และนายณัฐวุฒิ มอบตัวคนสุดท้าย พร้อมกับกล่าวว่า ขอให้พี่น้องเสื้อแดงเดินทางกลับบ้าน ส่วนจุดยืนยังเหมือนเดิม ไม่ต้องห่วงว่าแกนนำทุกคนจะสูญสิ้นอิสระภาพ เนื่องจากความผิดทาง พรก.ฉุกเฉินฯ เป็นความผิดเพียงเล็กน้อย ขอให้วางใจ ถ้าเสร็จภารกิจนี้ และได้รับความไว้วางใจจากมวลชนเหมือนเดิม จะกลับมาเป็นแกนนำเหมือนเดิม แต่ถ้าไม่ก็จะกลับมาเป็นคนเสื้อแดงที่ออกมาเรียกร้องประชาธิปไตยเหมือนเดิม

เมื่อเวลา 13.30 น. วันเดียวกัน ที่บริเวณแยกสารสิน ยังมีการปะทะกันอย่างหนัก เนื่องจากกลุ่ม นปช. ได้ยิงระเบิดเอ็ม 79 ใส่ทหารจำนวน 9 ลูก ทำให้ทหารได้รับบาดเจ็บ 4 นาย โดยนายหนึ่งได้รับบาดเจ็บที่แขน ซึ่งเกือบขาดห้อยรุ่งริ่ง ทั้งนี้ยังมีนักข่าวต่างชาติได้รับบาดเจ็บอีก 1 คน ขณะที่รถหุ้มเกราะของทหาร ได้ตะลุยเข้ารับคนเจ็บออกมา เพื่อนำส่งโรงพยาบาลต่อไป

ไทยรัฐออนไลน์ วันพุธที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ.2553

สื่อนอกตีข่าว ยุติชุมนุม แกนนำมอบตัว

รอยเตอร์ขึ้นหน้า Live รายงานเกาะติดสถานการณ์การเมืองไทยทุกนาที ล่าสุดระบุ แกนนำคนเสื้อแดงขึ้นเวทีแถลงขอโทษ และขอยุติการชุมนุมเพราะทนเห็นพี่น้องต้องล้มตายอีกไม่ไหว แต่ย้ำชัดว่าการต่อสู้ยังไม่สิ้นสุด จะเดินหน้าตามกระบวนการยุติธรรมต่อไป...

สำนักข่าวรอยเตอร์เกาะติดสถานการณ์การเมืองไทยเกือบทุกนาที โดยล่าสุดระบุว่า นายณัฐวุติ ใสเกื้อ หนึ่งในแกนนำกลุ่มคนเสื้อแดง นำทีมผู้นำคนอื่น ๆ ขึ้นเวทีแถลงข่าว ขอยุติการชุมนุม เนื่องจากทนเห็นพี่น้องประชาชนผู้ร่วมอุดมการณ์เสียชีวิตต่อไปอีกไม่ได้ ส่วนตนและแกนนำคนอื่น ๆ จะเดินทางไปยังสำนักงานตำรวจแห่งชาติเพื่อมอบตัว

ทั้งนี้รอยเตอร์ยังอ้างคำพูดนายณัฐวุฒิอีกว่า ขอโทษพี่น้องทุกคนที่ต่อสู้กันมานาน 3-4 ปี และหวังว่าทุกคงเข้าใจ เราขอยุติชุมนุมแต่เพียงเท่านี้ แต่การต่อสู้ของเรายังไม่ยุติ การต่อสู้จะต้องเดินหน้าไปตามกระบวนการประชาธิปไตย เพื่อให้ประเทศนี้ เป็นของประชาชนอย่างแท้จริง

นายณัฐวุฒิยังกล่าวท่ามกลางเสียงสนับสนุนจากผู้ชุมนุมอีกต่อไปว่า แม้การต่อสู้ในวันนี้จะยังไม่ถึงฝั่งที่ตั้งไว้ แต่พวกเราพยายามกันถึงที่สุดแล้ว และย้ำว่า พวกเราแกนนำจะเอาอิสรภาพของตัวเองมาแลกกับพี่น้องในการมอบตัวกับเจ้าหน้าที่

รอยเตอร์ระบุอีกว่า มีเสียงดังคล้ายระเบิดเกิดขึ้นเป็นระยะ ๆ ในเวทีจนแกนนำต้องหยุดการแถลง และขอร้องให้กลุ่มคนเสื้อแดงทยอยออกจากพื้นที่ชุมนุมไปทางสนามศุภชลาศัย และอวยพรให้กลุ่มผู้ชุมนุมเดินทางกลับบ้านโดยสวัสดิภาพ

ไทยรัฐออนไลน์ วันพุธที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ.2553

เสื้อแดงป่วนกรุง เผาห้างดัง พารากอน-CTW

แดงป่วน! เผากรุงห้างดังย่านราชประสงค์มือดีทุบกระจกห้างเซ็นทรัลเวิลด์-พารากอนเข้าไปวางเพลิง จนท.ยังคุมเพลิงไม่ได้ ที่อาคารมาลีนนท์ถูกปาประทัดยักษ์ใส่ และที่แบงก์ออมสินแยกดินแดนถูกวางเพลิง...

ผู้สื่อข่าวรายงานเมื่อวันที่ 19 พ.ค. เวลา 14.25 น. เกิดกลุ่มผู้ชุมนุมแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ(นปช.) ได้ทำการทุบกระจก ที่บริเวณชั้น 1 ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ ฝั่งเซน (ZEN) แล้วเข้าไปวางเพลิง ทำให้มีกลุ่มควัน และเปลวไฟพวยพุ่งออกมา รวมถึงห้างสรรพสินค้าพารากอนเช่นกัน เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ยังเข้าสกัดเพลิงไม่ได้ นอกจากนี้ กลุ่มผู้ชุมนุมยังได้ทำลายห้างสรรพสินค้าในย่านราชประสงค์ด้วย อาทิ ห้างเกษรพลาซ่า โรงภาพยนตร์สยาม

ต่อมาเกิดเหตุปาประทัดยักษ์เข้าที่อาคารมาลีนนท์ ที่ทำการของสถานีโทรทัศน์ช่อง 3 รวมถึงธนาคารออมสิน แยกดินแดน วิภาฯ และร้านเซเว่นฯ ใกล้กับบริเวณ ป.ป.ส.ก็ถูกมือดีวางเพลิง รวมถึงห้างแพลตตินั่ม ย่านประตูน้ำ ถูกมือดีปาถังแก๊สเข้าใส่ ที่เซเว่นฯ สาขาอนุสาวรีย์ฯ ไฟลุกลามไป4คูหา ลามที่พักชาวบ้าน รถดับเพลิงยังไม่สามารถเข้าคุมเพลิงได้

ที่มา http://www.thairath.co.th

ไฟล์ที่แนบมา:

6. สันโดษ

1
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>กรุงเทพ เกิดไฟไหม้ กระจายไปหลายจุด</q>2010-05-19 3:38 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>ไฟฟ้านครหลวง คลองเตย ไฟไหม้แล้ว</q>2010-05-19 3:38 PM
    • <cite>น้า เหมา</cite> <q>คืนนี้ยัง อันตราย จากกองกำลังไม่ทราบฝ่าย</q> 2010-05-19 3:37 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>ชาวกรุงเทพ เจอภัยพิบัติ อย่างสมบูรณ์แบบ</q> 2010-05-19 3:37 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>ชิดลม ไปราชประสงค์ ยังเป็นเขตอันตราย มีการซุ่มยิงจากตึกสูงเช่นกัน</q><cite></cite>
    • <cite>น้า เหมา</cite> <q>มีการซุ่มยิงจากตึกสูง แถวแยกสารสิน</q> 2010-05-19 3:34 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>ธ กรุงเทพ สาขชาอโศก ไฟไหม้อยู่ขณะนี้</q> 2010-05-19 3:33 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>ชั้น ๖ อาคารมาลีนนท์ ไฟไหม้แล้ว</q> 2010-05-19 3:32 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>เพลิงลุกลามเป็นบริเวณกว้าง แล้ว</q> 2010-05-19 3:31 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>มีเสียงระเบิดเป็นระยะๆ</q> 2010-05-19 3:31 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>รถดับเพลิงเพิ่งมาได้สองคัน</q> 2010-05-19 3:31 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>ไฟ จากสยาม ลามไปสุกี้เอมเคแล้ว</q>
    • <cite>น้า เหมา</cite> <q>กำลังลามไปสยามพารากอน</q> 2010-05-19 3:28 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>ไฟกำลังลามไปยัง ศูนย์การค้าข้างเคียง</q> 2010-05-19 3:28 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>โรงหนังสยาม ไฟไหม้ พังลงมาแล้ว</q> 2010-05-19 3:28 PM
    • <cite>น้า เหมา</cite> <q>ธนาคารปิดทุกธนาคารเมื่อ ๑๓.๐๐ น"</q>
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>ขอนแก่น ก็ไหม้</q>2010-05-19 3:21 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>ศาลา กลางอดร ไฟไหม้แล้ว</q>2010-05-19 3:20 PM
    • <cite>น้าเหมา</cite> <q>ยังมี กลุ่มก่อกวนอยู่ไม่ยอมเลิก</q>2010-05-19 3:20 PM

ข่าวจาก: http://ufokaokala.com/index.php

7. สันโดษ

1
    Nation Channel บ้านพักของปลัดที่เชียงใหม่โดนปาระเบิดขวด<wbr>แล้ว เกิดจราจลตั้งแต่บริเวณนวรัตน์ยาวไปประมาณ<wbr> 200 เมตร

องการความช่วยเหลือด่วนมากกกกกค่ะ !!!! via Gai Bussayarin โทรหาพี่ที่ช่อง3เค้าติดอยู่ที่ชั้น12คนอย<wbr>ู่ในนั้นเต็มเลย
    ด้านล่างไฟไหม้หมดแล้ว แจ้งใครได้บ้างพี่เค้าบอกว่าแจ้งตำรวจแล้วไม่มีใครมาเลย// คนในช่อง 3 ...บอก
    ตอนนี้กำลังถูกรมควัน please broadcast this sms for S.O.S !!

เนชั่นรายงาน เชียงใหม่เป็นสงครามกลางเมืองย่อม ๆ แล้ว

ด่วนที่สุด พี่ น้องเสื้อแดงชลบุรี ยึดโรงกลั่นไทยออยได้แล้ว

ศอฉ. จะประกาศ เคอร์ฟิวตั้งแต่ 20.00 น. - 06.00น. ของวันรุ่งขึ้น

ช่อง 3 งดออกอากาศไปแล้ว..

แม้แต่เซเว่นก็ปิดแล้ว,,เข้าใจค่ะ ตอนนี้ใครมีบ้านปิดบ้าน ลอกรถเอาเข้าบ้าน ปิดร้าน ชั่วคราว เพราะป้องกันผู้รายหลบหนีค่ะ ตอนนี้จนตรอกกันแล้ว ระวังตัวและทรัพย์สินทุกท่านด้วย

ได้ข่าวพวกก่อการร้ายชุดดำจะเริ่มปฏิบัติก<wbr>ารรุนแรง หลัง 6 โมงเย็นเป็นต้นไป

ช่องสาม ขึ้นสไลด์แล้ว -*-

Nationnews Looting taking place at Central...

ที่มา:Watch Red Shirt ศูนย์ปฏิบัติการติดตามผู้ชุมนุมเสื้อแดง | Facebook

8. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ตอนนี้ แนวร่วม ที่ไม่เห็นด้วย และไม่ยอมแพ้ กระจายกันเผาทั่วเมืองแล้วครับ กลายเป็นวินาศกรรมไปแล้ว

เตรียมเสบียง เตรียมน้ำ สำรองไว้ใช้ภายในบ้าน และเตรียมพร้อม อาจพบเหตุการณ์ไฟดับ และน้ำไม่ไหล ด้วยครับ

และพร้อมที่จะออกจากบ้าน เพื่อหลบภัยที่อื่น ทุกเวลาครับ

ผมก็กำลังดูสถานการณ์ครับ ห่างกับ ศาลากลาง จ.นนทบุรี และไทยคม แค่ 500 เมตร ประเมินดูแล้ว ไม่น่าจะเป็นอะไร แต่ก็พร้อมจะไปจากที่นี่ทุกเวลาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2010
  9. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ตลาดหลักทรัพย์ประกาศปิด พรุ่งนี้ ๑ วัน

10. สันโดษ

1
    ีรายงานแจ้งเตือนว่าให้กดเงินออกมา จากตู้ ATMให้พอใช้ภายใน 2-3 วันนี้ (ถ้ายังไปกดได้) เนื่องจากระบบการสั่งจ่ายเงินจากทุก...ธนาคารจะทำสั่งปิดระบบ

11. วัสสานะ

วัสสานะ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ชาวบ้านกรุงเทพและปริมณฑลได้รับความเดือดร้อนไปทั่ว ที่ๆคิดว่าไม่เกี่ยวก็ยังมีกลุ่มคนออกมาเผายางปิดถนนได้ เตรียมสำรอง น้ำ อาหาร อุปกรณ์จำเป็น เงินสด ไว้บ้างครับ

12. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ให้อยู่กับบ้าน อยู่กับที่กำบัง ไว้ครับ

ห้ามออกจากบ้าน ห้ามเอารถออก ระวังจะโดนยึดได้

มองในแง่ดีนิดนึง ครับ นี่เป็นตัวอย่างภัยพิบัติอย่างหนึ่ง ที่เราสามารถนำตัวอย่างเหล่านี้ ไปเตรียมอุปกรณ์รับมือภัยพิบัติในอนาคตได้ครับ

ตอนนี้แถวบ้านผม สัญญาณมือถือขัดข้อง Network Busy ตลอด ได้ใช้แต่ใน internet นี้เท่านั้นครับ

13. สันโดษ

1
    Likely [May 19, 16:58]: ศอฉ ฝากเรียนบอก ประชาชนว่า เคอฟิว 2 ทุ่มคือ ไม่ใช่ 2 ทุ่มค่อยกลับบ้าน ทุกอย่างต้องเคลียหมด ตอน 2 ทุ่ม หึหึ
    Likely [May 19, 16:59]: โรงภาพยนตร์สกาล่าร์ ถูกเพลิงไหม้เป็นวงกว้าง บางส่วนพังถล่มลงมาแล้ว ขณะรถดับเพลิงพยายามเข้าพื้นที่ ยากลำบาก
    Likely [May 19, 17:01]: จุดไฟไหม้ 1.เซนทัลเวิล 2.ธ.ออมสิน ดินแดง 3.การไฟฟ้าคลองเตย 4.โคคาสุกี้อังรี 5.7/11ดินแดง 6.รดเม3ย่าน 7.มาลีนน 8สยามพาราก้อน 9.ธ.คลองเตย 10.5แยก ณ ระนอง 11ไทยคม นนทบุรี 12ตลาดหลักทรัพ 13โรงหนังสยาม 14ธกรุงเทพสามเหลี่ยมดินแดง 15ธกรุงเทพอโศก 16zen 17ธกรุงเทพสยาม 18ธนครหลวงไทยสยาม 19โลตัสพระราม4 20ธกรุงเทพอนสาวรี 21กรุงไทยอโศก 22ธกรุงเทพตรอกจัน

Guest1146 [May 19, 17:02]: นปช 300 คน ปาระเบิดใส่ แฟลตดินแดง
    Guest1146 [May 19, 17:02]: ไฟไหม้ 3 อาคาร แล้ว

Guest1146 [May 19, 17:02]: คนแก่ๆ คงตายเป็นร้อย
    Likely [May 19, 17:03]: ได้ยินว่า เย็นนี้จะมีประกาศยึดอำนาจรัฐประหาร โดยประยุทธ จันทรโอชา และกองกำลังบูรพาพยัคฆ์ ///
    Guest1146 [May 19, 17:04]: สงสัย โดนกองกำลังภาคใต้ ยึดประเทศจริงๆและ
    Guest1146 [May 19, 17:04]: ดันไปจ้างเขามาม๊อบ
    Likely [May 19, 17:05]: ชุดดำคือสัญชาติเดียวกับฮุนเซ็น

Guest1146 [May 19, 17:05]: มะเคยได้ยิน เขมรมุดสาหริ่ม เหรอ
    Likely [May 19, 17:06]: คงไม่ปฏิวัติแล้วล่ะ หากปฏิวัติอีก ไทยโดนโลกเล็งแหงม
    Guest1146 [May 19, 17:06]: ฝึกที่แขมร แต่สัญชาติอื่น
    Likely [May 19, 17:06]: มีทุกอย่าง
    Guest1146 [May 19, 17:06]: ยุ่งยุ้ง

Likely [May 19, 17:07]: MJBank RT @MJ_Meow: ธปท.ประกาศแล้วพรุ่งนี้ธนาคารปิดหมดนะคะ #MoneyChannel<<< รีบไปหาที่กดเงินสำรองไว้ด้วยนะ ตุนอาหารไว้ด้วย .. ด่วนที่สุด

Guest1146 [May 19, 17:07]: ปิดสถานีโทรทัศน์ทั้งหมด
    BuAnUeNaM [May 19, 17:07]: หลัง 6 โมงเย็นวันนี้ คนที่อยู่ กทม. อย่าออกนอกบ้านหลัง 6 โมง
    Guest1146 [May 19, 17:08]: รัฐประหารกลายๆ
    BuAnUeNaM [May 19, 17:08]: บอกต่อๆกันด้วย

Likely [May 19, 17:08]: ใครรู้บ้างว่า ATM จะตัดระบบวันไหน แล้วตัดจริงมั้ย?
    Guest1146 [May 19, 17:08]: ด่วนที่สุด พบชายพร้อมอาวุธสงคราม VIGO ทะเบียน ตล 8841 กรุงเทพ เลี้ยวเข้าไปซอยโชคชัยสี่

BuAnUeNaM [May 19, 17:08]: ผู้กองวิท says (4:33 PM):*ถ้าคุณมีใครในกรุงเทพ บอกเขาว่าหลังหกโมงเย็นแล้วห้ามออกจากบ้านนะคุณ

BuAnUeNaM [May 19, 17:09]: ผู้กองวิท says (4:33 PM):*ตอนนี้มันจ้องใช้ประชาชนธรรมดาเป็นเครื่องมือแล้วครับ
    BuAnUeNaM [May 19, 17:09]: ผู้กองวิท says (4:44 PM):*ที่ผมบอกหลังหกโมงเพราะไอ้พวกเหี้ยมันเตรียมการหลังหกโมงจะฆ่าทุกคนบนถนนครับ
    *ใช้ประชาชนเป็นตัวต่อรองประเทศ

Likely [May 19, 17:10]: ขอทราบเรื่อง ATM ด้วยค่ะ
    BuAnUeNaM [May 19, 17:10]: ผู้กองวิท says (4:45 PM):*ที่ข่าวกรองผมได้มาแบบนี้ฮะ

Guest1146 [May 19, 17:10]: เหลืออีกครึ่งชั่วโมง หมดสิทธิออก
    Guest1146 [May 19, 17:10]: พวกกบฏ กระจายกำลังไปทั่วแล้ว
    BuAnUeNaM [May 19, 17:10]: บอกต่อๆกันด้วย
    Guest1146 [May 19, 17:10]: ถึงเวลา น. คงเริ่มยิงคน
    BuAnUeNaM [May 19, 17:11]: หลัง 6 โมงเย็น
    Guest1146 [May 19, 17:18]: ขณะนี้เกิดเหตุเพลิงไหม้ธ.กรุงเทพสาขาสะพานเหลือง

รายงานข่าวสดจาก: http://chat.palungjit.org/

14. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    จราจลกระจายไปทั่วกรุงเทพชั้นใน
    ขอให้ทุกท่านปลอดภัยนะครับ

15. สันโดษ

1
    เตือนด่วน !!!! ได้รับการ confirm แล้ว นักรบชุดดำชุด 2 ออกมาแล้ว Confirm หลัง 18.00 น. จะมีงานใหญ่...ระเบิดจุดสำคัญ เผาเมือง ดับไฟ และยิงฆ่าประชาชนทั่วไป ตอนนี้ไม่เกี่ยวกับสถานการณ์ทางการเมืองแล<wbr>้ว ได้รับคำสั่งมาให้ยิงทิ้งทุกคนที่เดินถนน หลัง 18.00 น. อย่าออกจากบ้านนะ ... ... ช่วยเตือนต่อด่วน!!!!

ส่งข่าวด้วย....แก๊งมอเตอร์ ไซค์ 300-500 คันกำลังมุ่งหน้าไป ASTV แล้ว

ยืนยันแล้ว กองกำลัง ผสม ว้าแดง+ไทยใหญ่ กระเหรี่ยง+เขมร 2000 นาย กำลังเข้า กทม. ชื่อ หน่วย รบ "โรนิน" ที่ เสษ. แดง เคยไป ฝึกไว้ กำลัง
    เดินทางเข้ากทม. ช่วย กัน แจ้ง ด้วย ครับ"จริงเท็ประการใดช้วยออกมาบอก มาเตือนด้วยค่ะ

ผู้ชุมนุมโกรธแค้นแกนนำ เผาบ้าน เผาเมือง เพราะ อยู่ดีๆ ก้อไปมอบตัว เงินก้อไม่ยอมจ่าย อุตสาห์มานั่งตากแดด ตากฝนอยู่ 2 เดือน

เชียงใหม่ตอนนี้ก็เผาสะ พานนวรัฐ สถานีตำรวจภูธรแม่ปิงในตัวเมืองกำลังวุ่นวายค่ะรถติดโรงเรียน สั่งปิดแล้วค่ะเท่าที่รู้นะคะ...มีร.ร.มงฟอร์ตวิทยาลัยทั้งแผนกมัธยมและ ประ<wbr>ถม เรยีนา พระหฤทัย .. ... .

@veenarat RT @top10thai:ธนาคารกสิกรไทยสาขาบ่อนไก่ และสาขาช่องนนทรี ถูกเผา

ลำลูกกาคลอง 4 แถวท่อส่งน้ำมันเผายาง ครับบ ชัดเจน

16. บัวรองพุทธบาท

บัวรองพุทธบาท เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2007
    เขตพระราชฐาน และโรงพยาบาลที่ประทับ คงได้รับการป้องกันอย่างแน่นหนายิ่งนะครับ

17. สันโดษ

1
    RT@Mananya Parnmul Jia Sompotisri จากคณะแพทย์ ศิริราช
    ได้รับทราบว่ามีกลุ่ม คนจะข้ามมาก่อวินาศกรรมในฝั่งธนใกล้ซอยวัง<wbr>หลัง สะพานปินเกล้า
    คณะแพทย์ ศิริราชได้กราบ บังคมเชิญทูลแปรพระราชฐานการถวายการรักษา
    ให้ไปรักษานะที่อื่น(ไม่ขอ ระบุที่ครับ)ในเวลา 15.30 น.
    ขอพระองค์และเชื้อพระวงศ์ทุกพระองค์ ทรงพระเจริญ

18. สันโดษ

1
    ฝากส่งต่อหน่อย ได้ข่าวมว่าConfirm หลัง 18.00 จะมีงนใหญ่ระเบิดจุดสำคัญ เผาเมือง ดับไฟ และยิงฆ่าประชาชนทั่วไปตอนนี้เกี่ยวกับสถา<wbr>นกรณ์กรเมืองแล้ว ได้รับคำสั่งมาให้ยิงทิ้งทุกคนที่เดินถนนแ<wbr>ล้ว มออกจากบ้นหลัง 18.00 เตือนด่วนศอฉ.ใกล้จะแถลงแล้วนะครับส่งต่อก<wbr>ันนะช่วยกัน

ธนาคารกรุงเทพพระโขนงไฟ ไหม้แล้ว จากjs100

พวกเสื้อแดงเผาตลาดไทแล้ว ครับจุดหมายต่อไปเป็นม.ธรรมศาสตร์ และ ม.กรุงเทพ ??

19. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังคุณสันโดษพูด...ถ้าเป็นจริงไม่อยากนึกภาพเลย

20. สันโดษ

1
    เยาวราชร้าง! ไม่มีรถบนถนนแล้ว ตอนนี้ชุมชนออกหนังสือเวียน บอกข้อควรระวัง เบอร์ติดต่อ และต้องจัดเวรยามดูแลตนเอง เพื่อนๆก็เหมือนกันครับ ระวังไว้ดีกว่า ไฟฉายมีมั้ย น้ำ อาหาร ... คอยระมัดระวังคนแปลกหน้า เตรียมตัวใ้ห้พร้อมนะเพื่อนๆ ขอให้ทุกคนโชคดีครับ

ปั๊มน้ำมันย่านศรีนครินทร์ปิดให้บริการหมด<wbr>แล้ว js100

RT @bkk001: @pm_abhisit ฐานใหม่ของ Hardcore แดงอยู่ที่บางจากนะครับ สุขุมวิท 93 @pookem

ธนาคารกรุงเทพสี่แยกบางนา โดนเผาแล้ว

ครที่อยู่ในละแวกเสี่ยงกรุณาออกจากหน้าคอ<wbr>มแล้วไปหารือรับมือกับเพื่อนบ้านและ เตรียม<wbr>พร้อมก่อนดีกว่านะครับ เตรียมตัวให้พร้อมไว้ก่อนแล้วค่อยมาหน้าจอ