ประสบการณ์..เมื่อผมไปเห็น หลวงพ่อคูณกำลังปลุกเษกวัตถุมงคล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย sedkamol, 22 มิถุนายน 2011.

1. sedkamol

sedkamol เป็นที่รู้จักกันดี

ครับรุ่นเก่าๆๆ ราคาถูกกว่ารุ่นไหม่ๆเยอะครับ
    แต่ต้องนึกก่อนว่า เมื่อสมัยกลางปีที่แล้ว ราคาเนื้อเงิน กิโลละ 12000
    ตอนนี้ 4 หมื่นกว่าครับ ราคาทองไม่ต้องพูดถึง ครับ จำพวกโลหะต่างๆขึ้นราคากันหมด
    ราคาค่าแรงจ้าง ค่าโฆษณา ค่าปั้ม ค่าหล่อ ค่าวัสดุ ค่านิมนต์พระ ค่าพิธี ค่าน้ำมัน พากันขึ้นหมดครับ ก็เห้นใจพวกเค้าอยู่ครับ แต่ผมก็เก็บเหรียญเก่าๆอยู่ครับ 555 ราคาพอไหว

2. sedkamol

แล้วแต่ชอบกันนะครับ พระรุ่นใหม่ๆจะเห็นพิธีการ การจัดสร้าง ทันหลวงพ่อเษกจริงไหม
    ส่วนรุ่นเก่าๆๆบางองค์ข้อมูลก็ยังคลุมเครือ ขนาดปี 36 ยังหาคนรู้จริงๆไม่มี คนที่รู้จริงก็ไม่เล่นเน็ทก็ได้ ขนาดผมคนโคราชบ้านเอง ชอบเล่นพระ ศึกษาพระมาตั้งแต่เด็ก บางรุ่นของหลวงพ่อคูณปลุกเกอย่างไร จริงมะ ยังรู้ไม่หมด บางทีไม่รู้ก็มีครับ

3. Sikkha

Sikkha เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    เมื่อก่อนผมมีเกือบทุกรุ่นตะกรุดที่มีลูกตะกั่วตกปลา พระปิดตาจัมโบ้ล่างฝังตะกรุดดอกเดียว พระกริ่ง พระปิดตาขนาดเล็ก เหรียญรุ่นแรก รุปหล่อ ได้มาง่ายปล่อยก็ง่ายตอนนี้ไม่เหลือสักองค์กับผมเลยต้องไปเช่ารุ่นสุดท้ายเก็บไว้เป็นที่ระลึก

เมื่อก่อนขอคาถากับหลวงพ่อหลวงพ่อสอนแค่สองคำ ยะนะ

เรื่องตะกรุดมีศิษย์ขโมยไปขายหลวงพ่อเคยว่ายังไม่ปลุกเสกเอาไปทำไม
    ตะกรุดดอกสีเขียว ๆ จำไม่ได้รุ่นไหน

เมื่อก่อนยังมีข่าวเล่าลือถึงลูกศิษย์คนหนึ่งฝังตะกรุดขนาดยาวของหลวงพ่อการกระทำผิดกฎหมายตำรวจไม่สามารถยิงเขาได้ต้องจับมาวัดให้หลวงพ่อเอาตะกรุดออกในวัดแล้วยิงตายในวัด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2011
  4. sedkamol

น่าเสียดายนะครับผม เพราะสมัยก่อน ราคาพอหาได้ เดี๋ยวนี้วาสนาน้อยครับ
    คิดว่า ถ้าท่านให้ ก็จะมาเป็นของเราเองครับ ท่านพี่
    เห้นหลวงพ่อบอกไว้ว่า ท่องพุทโธ 100 จบ 1000 จบ ถ้าจิตสงบก็ใช้ได้แล้ว

5. sedkamol

สำหรับพระเครื่องของหลวงพ่อคูณ ผมจะตามเก็บแต่รุ่นเก่าช่วงปี 39-40 ครับ ราคายังไม่แรงแถมช่วงนั้นหลวงพ่อสุขภาพยังแข็งแรงมาก เหรียญรุ่นรับเสด็จ / พระปิดตารุ่นรับเสด็จฝังตะกรุด ได้มาองค์ละ 100 ต้นๆ เทียบแล้วยังถูกกว่าที่จองรุ่นใหม่เสียอีก รุ่นเก่าสุดของหลวงพ่อที่มีเป็นปิดตารุ่นทหารพรานครับ

มีแต่พิธีดีสุดยอดครับ ไม่ได้หากำไลจากนายทุน เป็นเพื่อโดยประโยชน์ของชาติบ้านเมือง

6. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ผมมีอยู่สองเหรียญ ผมสงสัยครับว่า รูปลายดวงด้านหลังเหมือนกันจัง เป็นดวงของ ลพ. เหรอครับ ?

7. sedkamol

ตามนั้นครับท่าน... เป็นสัญลักษณ์แทนหลวงพ่อคูณเรยทีเดียวครับ

8. sedkamol

ตามนั้นครับท่าน... เป็นสัญลักษณ์แทนหลวงพ่อคูณเรยทีเดียวครับ
    เอามา

9. sedkamol

เอามาชมบ้างสิครับท่าน

10. windman

มีสองเหรียญ เหรียญแรกได้จากไหนไม่รู้เหมือนกัน จำไม่ได้

เป็นเหรียญที่ท่านไปปลุกเสกที่ วัดใหม่พิเรนทร์ กทม. 5 มค.37

ไฟล์ที่แนบมา:

11. windman

และอีกเหรียญเป็นเหรียญที่ระลึกวันเกิดของท่าน 4 ตค.36 (ไม่รู้ใช่ป่าวนะครับ เพราะเหรียญนี่เพื่อนให้มา ไม่รู้เก๊ป่าวด้วย แต่เอาไปให้คนที่ร้านพระดู บอกว่าแท้ แต่ไม่นิยม)

* * *

ไม่รู้ว่าถ้าพุทธคุณมีจริง (และทั้งสองเหรียญเป็นของแท้ที่หลวงพ่อไปปลุกเสกจริง) จะพอจะเทียบกับรุ่นนิยมได้ไหมน้อ ไม่มีปัญญาไปหารุ่นนิยมมาบูชา

12. windman

เพื่อนผมอีกคนสิ มีรุ่นนิยม สวยมั่ก ๆ ว่าง ๆ จะขอไปถ่ายรูปมาลงกัน (รูปไม่ค่อยชัดนะครับ เพราะเอากล้องมือถือถ่าย)

13. sedkamol

ดูจากรูปแล้วดีครับ ... พุทธคุณของหลวงพ่อสุดยอดครับ ผมว่าแขวน แบบนี้นะดีครับ เป้นการแขวนพระหลวงพ่อคูณ ที่ท่านให้จัดทำด้วยจุดประสงค์บริสุทธิ เพื่อสร้างวัด สร้างโรงเรียนครับ เจตนาดี รายได้นำไปใช้ประโยชน์เต้มๆๆ แต่ช่วงหลังๆมีกลุ่มนายทุน มาติดต่อที่วัดต่างๆ ขออนุญาติจัดสร้างกับหลวงพ่อคูณ แล้ว จะ ให้วัดเท่านู้น เท่านี้ พิธีการ การจัดทำ วัดไม่ต้องยุ่ง เด๊ยวจัดการให้ ขออาศัยชื่อวัดหน่อย สมมุติขายได้ 10 ล้าน ให้วัดสะ 2ล้าน ค่าต้นทุนการทำ ค่าพิธี ค่าอื่นๆ 3 ล้าน เหลือ 5 ล้านใครรวยครับ สมัยก่อนต้องไปจองที่วัด รับพระที่วัดใช่ไหมครับ แต่สมัยนี้ต้องจองศูนย์จอง กัน ศูนย์จองก็ขอ 10-30เปอร์เซ็นต์ แล้วครับ
    ผมไม่เน้นสวยงามดอกครับ เน้นพิธีการจัดสร้าง วัตถุประสงค์ดีไหม เงินที่เราทำบุญไปกับวัด วัดได้เต็มที่ไหม เมื่อเจตนาการจัดสร้างดี ครูบาอาจารย์ที่มาปลุกเษกดี พิธีการถูกต้องตามแบบประเพณี จำนวนแน่นอน ไม่มีเสริม ไม่มีแอบทำเพิ่ม นั้นถึงจะสุดยอดครับ
    สมัยนี้บางรุ่นบล็อคยังไม่ทำลายเรยครับ

14. sedkamol

<TABLE class=tborder id=post4821430 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->fatcafe<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4821430", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 14 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_4821430 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->เพื่อนผมอีกคนสิ มีรุ่นนิยม สวยมั่ก ๆ ว่าง ๆ จะขอไปถ่ายรูปมาลงกัน (รูปไม่ค่อยชัดนะครับ เพราะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ก็ต้องดูว่า เป็นรุ่นปั่นกันไหม เซียนเขามีเยอะ ก็สร้างกะแส เราก็ไม่รู้ก็ซื้อของราคาแพงเกินจริง บางองค์ ราคาออกจากวัดไม่กี่ร้อย ไม่กี่เดือน ราคาเป็นหมื่น ก็น่าคิดนะครับ
    ถ้าเป็นผม เช่ารุ่นเก่าๆ พิธ๊ดีๆดีกว่าครับ รุ่นไหนๆหลวงพ่อดคูณก็เษกให้เหมือนกัน ก็แค่วัสถุทำให้สวยเพิ่มขึ้นเฉยๆๆ ราคาเพิ่มขึ้น เป็นหมื่น ผมไม่เอาด้วยคน ส่วนมากเอาไว้โซกันนะครับว่าตูมีของแพงนะเฟ้ย สมมุติพระ ราคา 25000 บาท ถ้าเป็นผมจะเล่นเนื้อเงิน ราคาประมาณ 1000-3000 แล้วไปใส่กรอบทอง ที่เหลือซื้อสร้อยทองใส่ดีกว่า เงินหมด ทองยังขายได้ ถ้าเงินหมดขายพระจะได้ราคาเท่าใด ถ้าราคาขึ้นก็ดีไป ถ้าราคาตกก็เศร้า
    ดูสมัยจตุคามสิ บางองค์ที่วัด 500 ข้างนอกขาย 12000
    ตอนนี้ราคาตก 300 บาท คนยังคิดหนักครับ

15. sedkamol

เอ๋..ศิษยานุศิษย์.หลวงพ่อคูณ หายไปไหนกันหมดนะ

16. sedkamol

มาร่วมสนุกกันครับ สำหรับท่านพี่ๆที่เข้ามาอ่านในกะทู้นี่
    ท่านพี่ที่ชอบเลข 0-9 เอามา 2 ตัว
    ถ้าตรงกับหวยรัฐบาล 2 ตัว ล่าง รับไปเรยครับ
    เหรียญหลวงพ่อคูณ รุ่นอายุยืน(รุ่นแรก) เนื้อทองแดง 1 องค์

ไม่ซ้ำกันนะครับ ตอบถูกเป็นท่านแรกนะครับ

2 ตัว บน รับ พระผง รุ่นเลื่อนสมณศักดิ์ 2 เทพ 1 องค์

วัตถุมงคลชุดอายุยืนรุ่นแรกของหลวงพ่อคูณได้ทำการพุทธาภิเษกครบ ๓ ครั้งแล้ว
    โดยครั้งที่๑ ณ วัดบ้านไร่ วันที่๑๒ ตุลาคม ๒๕๕๓ ปลุกเสกโดยหลวงพ่อคูณ
    ครั้งที่๒ วันที่ ๑๔ ตุลามคม ๒๕๕๓ ณ วัดบึง ช่วงเช้าเป็นพิธีพราหมณ์โดยมีเจ้าพิธีพราหมณ์จากสำนักเสาชิงช้ากรุงเทพเป็นประธาน และมีผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค๓ เป็นประธานฝ่ายฆราวาสครับ ช่วงบ่ายเป็นพิธีมหาพุทธาภิเษก โดยท่านเจ้าคุณเที่ยงเจ้าอาวาสวัดระฆัง กรุงเทพ ได้รับบัญชาจากสมเด็จพุฒาจารย์ (สมเด็จเกี่ยว) ให้มาเป็นประธานฝ่ายสงฆ์เป็นประธานจุดเทียนชัย หลวงพ่อคูณเป็นประธานดับเทียนชัย พลเอก ณพล บุญทับ รองสมุหราชองครักษ์ เป็นประธานในพิธีฝ่ายฆราวาส โดย ๒ ครั้งแรกปลุกเสกพร้อมกับชุดเลื่อนสมณสักดิ์๒เทพ ยอดขุนพล ปรก และชุดเม็ดแตงอันลือลั่น
    ครั้งที่ ๓ วันที่ ๒๑ พฤศจิกายน ๒๕๕๓ โดยพระเกจิอาจารย์จากเมืองโคราช นับเป็นวัตถุมงคลอายุยืนรุ่นแรกที่ควรค่าแก่การสะสมอย่างยิ่ง

สอบถาม เอก 080-3750507

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2011
  17. sedkamol

หมดเขตร่วมสนุก 14.00 น วันหวยออกนะครับ

18. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเริ่มก่อนเลยนะครับ ของผมเลข 87 ครับ

19. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มาตามคำเชิญค่ะ....มาร่วมสนุกค่ะ....
    มาทำตัวแดงในกระทู้นี้นะคะ....85

20. ธิท่าวุ้ง

ธิท่าวุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2010
    ขอร่วมลุ้นด้วยครับ ๐๙