ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ถะ ถะ ถะ ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบ

สำหรับผมจะเช่าพระสักองค์ เจอใครบอกจับพลังได้ผม ส่ายหัววววว ส่ายกระปู๋ ก่อนเลยคราบ

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ลงก่อนนอนคร้าบขำๆ

พระสมเด็จรุ่นแรก ฐานบัวฟันปลา เนื้อผงพุทธคุณ

รุ่นนี้มีผงสมเด็จวัดระฆังผสมโดยตรงเพราะ หลวงปู่ใหญ่ วัดสะแก มอบพระสมเด็จวัดระฆังที่แตกหักให้หลวงปู่ดู่มาทำเป็นมวลสารเพื่อสร้างพระสมเด็จรุ่นแรกของวัดสะแกครับ หลวงปู่จารดินสอให้พร้อมเบิกเนตรองค์พระ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      195.6 KB
      เปิดดู:
      2,903
      ขนาดไฟล์:
      197.2 KB
      เปิดดู:
      2,649
  3. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ถูกต้องที่สุดครับ ชัดเจน :cool:

4. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ...(^_^)..ผมคิดว่าทัศนคติของคุณก็น่านำไปคิดพิจรณานะครับ...ช่วงแรกๆที่ยังไม่เคยมีวัตถุมงคลของพระเกจิที่เราศรัทธามากๆก็อาจจะทำให้จิตมันฟูและพองโตอย่างที่คุณว่าจริงๆ...ผมถึงได้ยั้งใจไม่เช่าพระที่ราคามันแพงเกินไปเผื่อความเสี่ยงที่อาจจะเป็นของเก๊อ่ะครับ.....(^_^)...สุดท้ายผมคิดว่าหากเรายังไม่มีบุญได้พระแท้ของหลวงปู่ดู่มาครอบครองจริงๆก็ไม่เป็นไรขอแค่มีของหลวงตาม้าก็โอเคล่ะครับ...(^_^)..

5. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ได้พระของเดชพระคุณหลวงตาม้ามาครอบครอง ก็ถือว่ามีบุญมากแล้วครับ
    อนุโมทนาึครับ

6. Norragate

ถูกต้องอย่างที่คุณแนะนำเลยครับ....(^_^)...
    เพราะหลัก..หลักกาลามสูตร 10 ประการ...นี่ล่ะครับ..ที่ทำให้ผมพุ่งตรงไปบูชาพระของหลวงตาม้าจากแม่ชีที่วัดถ้ำเมืองนะเป็นประการแรก...ทั้งๆที่ผมก็เห็นพระเครื่องของหลวงปู่ดู่ที่ให้เช่าในเวปอ่ะครับ....(^_^)..

ผมลบเนื้อหายาวๆของผมดีกว่ามั้ง..โชว์โง่...ยังไงไม่รู้ แหะๆ....(^_^)

7. Norragate

ขอบคุณคร้าบบบ...จากการที่ได้ศึกษาอ่านเรื่องราวต่างๆในกระทู้นี้และเวปถ้าเมืองนะมาพอสมควร.....ผมก็คิดเช่นเดียวกับคุณ kennek ครับ (^_^)

8. @un

@un เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้ไม่ได้เรียกว่าโชว์โง่นะครับ แค่ไม่รู้ + ผิดพลาดไปนิดหน่อยเอง ให้ถือว่าเป็นประสบการณ์ จ่ายค่าเทอมไปนะครับ

เก็บข้อความยาว ๆ ที่ผิดพลาดไว้เตือนใจตนเองยามใกล้หลงทางอีกรอบ รึเก็บไว้ให้สมาชิกคนอื่น ๆ อ่านไว้เป็นภูมิคุ้มกันเถอะครับ ได้บุญด้วยนะเออ ...

ปล. เหรียญดวงเนื้อตะกั่วที่คุณบูชามา เก็บไว้ให้ดีนะครับ จะให้ดีแขวนเป็นพระคู่ชีวิตจะเหมาะมาก
    ถ้าเป็นผมนะ ต้นเดือนหน้าจะทำบุญสัก 300 บูชาเนื้อทองสัมฤทธิ์ แล้วนำไปเลี่ยมเงินจับขอบพร้อมกับเหรียญหมุนเงินหมุนทองของ ลป.หมุน
    โอ้ว ... สุดยอดครบเครื่อง หิ หิ (คุณแขวนองค์เดียวได้บารมีครูบาอาจารย์ที่คุณเคารพครบเลย)

ปล.2 ไม่แนะนำเนื้อตะกั่วเลี่ยมคู่พร้อมกับเหรียญหมุนเงินหมุนทองนะครับ เพราะตะกั่วค่อนข้างนิ่มกลัวจะเสียทรง รึเป็นรอยลึก ๆ ง่าย อันนี้ช่างเลี่ยมพระแนะนำผมมานะ (k)

9. Norragate

ขอบคุณครับ...งั้นผมจะเก็บกระทู้ที่จิตผมมันพองฟูไว้ให้เป็นสิ่งที่คอยเตือนสติและวิทยาทานกับคนที่เพิ่งได้เริ่มศึกษาหลวงปู่ดู่ต่อไปล่ะกันครับ...(^_^)...

ส่วนเรื่องเลี่ยมพระที่คุณแนะนำมานี่ทำให้ผมเห็นภาพในตอนที่อ่านเลยอ่ะครับ...คิดว่าคงออกมาสวยมากๆอ่ะครับ...แต่เนื้อตะกั่วที่ได้มานี้เลี่ยมพลาสติกไว้อยู่แล้วตั้งแต่แรก..ผมคงไม่เอาไปเลี่ยมเงินอ่ะครับ ให้เป็นแบบเดิมๆนี้ดีแล้ว..ส่วนเนื้ออื่นๆผมก็มีความสนใจอยู่บ้างในตอนนี้ครับ..รวมถึงพิมพ์เล็กเนื้อชมพูนุชอ่ะครับ...หลังสงกรานต์นี้คงต้องโทรไปรบกวนแม่ชีหนูนาอีกแล้วอ่ะครับ...แหะๆ...ท่านบอกว่าไม่ค่อยมีรถออกมาส่งไปรษณีย์..ผมก็เกรงใจท่านอ่ะครับ...เพราะตอนที่ได้รับพระชุดแรกมาปุ๊บก็อยากจะเช่าบูชาเนื้ออื่นๆต่อทันที...(^_^)..

รบกวนถามเพื่อความกระจ่างอีกทีนะครับ...คำว่า..จะให้ดีแขวนเป็นพระคู่ชีวิตจะเหมาะมาก
    แปลว่าอะไรอ่ะครับ..พระคู่ชีวิต ? ตีความในด้านไหนเรื่องใดอ่ะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2010
  10. Norragate

ดีนะที่ผมเสียเงินกี่บาท........งั้นพระหลวงปู่ทวดองค์ที่มีสีขาวสะอาดๆก็ยิ่งอันตรายสิครับ..เพราะดูใหม่มากๆ...ออฟชั่นพระเหนือพรหมแบบฝังเกศาหลวงปู่ก็มีนะครับ..รู้งี้ผมเช่ารุ่นที่เป็นรูปใบโพธ์,หัวใจ..มาแทนหลวงปู่ทวดองค์นี้ดีกว่า...แหะๆ ...(>_<)....

11. xman1221

xman1221 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    ผมบอกตามตรงผมก็เหมือนคุณทุกอย่างตอนรู้จักหลวงปู่ๆๆไหม่อยากได้พระแท้ๆๆของหลวงปู่มาครรอบครอง....ผมอ่ะเกือบเสียรู้เงินหมื่นเพื่อที่จะเช่าพระกริ่งรุ่นที่อุปโลกที่บอกว่าเป็นของหลวงปู่เสกนาน5ปี...แต่ดีนะที่ผมถามพี่ๆๆสายหลวงปู่ดู่หลายคน..แต่คนแรกน่าจะเป็นพี่บอย..ถ้าคุณอยากได้พระหลวงปู่ดู่แท้ๆๆต้องเช่ากะคนที่ไว้ใจได้และมีประกันพระยาวๆๆในเว็บพลังจิตมีหลายคนที่เป็นสายตรง..ผมขอแนะรายชื่อที่เปิดไห้เช่าพระสายหลวงปูดู่ที่ไว้ใจได้และมีประกันยาวๆๆ ...คุณbidder999 คุณ moddang ..คุณsupachaisoo
    แนะนำครับถ้าอยากสบายใจก็เช่าพระพรหมเนื้อผงที่วัดสะแกเลยครับราคาอาจแพงไปสักหน่อยแต่แท้ชัว4000-5000มั้งครับ...ผมก็มีอยู่ชิ้นเดียวของหลวงปู่พระพรหมหล่อปี2522..แต่ผมบอกตามตรงตั้งแต่ใส่พระพรหมของหลวงปู่มานี่สุดยอดเลย..ลองหาของหลวงปู่แท้ๆๆสักองดูนะครับถ้าพอมีกำลังทรัพย์

12. Specialized

23
    ถูกต้องครับ เล่นพระไม่ว่าจะสายไหนก็ตามต้องศึกษาข้อมูลให้แน่นอน อย่าฟังความข้างเดียว ถ้าฟังข้างเดียวร้อยทั้งร้อยก็เสร็จ ปัจจุบันนี้มีหลายท่านมีเงินเยอะ แต่เล่นพระแบบไม่ฟังใคร ปิดหูปิดตาเล่น เอาแค่ว่าศรัทธาๆแต่หมดเงินไปเป็นหมื่นๆโดยได้ของเก๊มานี่แย่นะครับ เสียดายเงินครับเอาเงินไปทำบุญดีกว่าครับ

13. fujiayu

fujiayu เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    แนะให้บูชาเหรียญดวงเล็กเนื้อปรอทชมพูนุท ได้บุญด้วย เคยให้หลวงปู่ท่านหนึ่ง
    ดูเหรียญดวงพิมพ์ใหญ่ ลป.ยังบอกว่าแรงดีนี่หว่า ยันต์นะ ยันต์เดียวก็เหลือกินเหลือ
    ใช้แล้ว แต่เอ๊ะ คนทำไม่อยู่แล้วนี่ (หมายถึงรูปหลวงปู่ด้านหน้าเหรียญ)
    ลป. ท่านนี้ของจริง สังขารท่านนอนอยู่ในโลงแก้ว
    คนส่วนมากอยากได้ที่ทันหลวงปู่ดู่ เกือบร้อยละ 99 % จึงต้องเสาะหากัน
    ทำให้ราคาก็ต้องสูงขึ้น (ก็พวกเรากันเองทั้งนั้น...) บูชาของหลวงตาม้าที่ท่านทำ
    ก็ใช้ได้เหมือนกัน ได้บุญด้วย ไม่ต้องมานั่งกังวล ยิ่งพูดกันว่าต้องรุ่นนี้ ใส่แล้ว.....
    รุ่นนี้ห้อยแล้ว..... รุ่นนี้ซิ...... ปลุกเสกหลายปี..... ต้องรุ่นนี้คนมีบุญ.....ถึงได้
    "บุญไม่ทำ กุศลไม่สร้าง พระที่ไหนก็ไม่ช่วยหรอก....."
    ถ้ามีทุนทรัพย์พอ ก็เสาะหาบูชากัน ผมก็อนุโมทนาด้วยครับ

14. Norragate

อนุโมทนาครับ...เห็นด้วยอ่ะครับ..ณ ตอนนี้ผมก็แขวนพระของหลวงตาม้าอยู่องค์เดียวครับ...เมื่อวานขนาดแขวนแค่ 3 องค์รู้สึกแกว่งไปมาไม่สะดวก...และที่สำคัญ..งานเข้าก่อนเลิกงานเฉยเลย...แหะๆ (^_^)

ปล.อยากบอกว่าวันแรกที่อารธนาเหรียญตะกั่วนี้ขึ้นคอเดี่ยวๆในวันแรก..รู้สึกมึนๆหน่วงๆเหวี่ยงๆบอกไม่ถูกครับ..ทั้งๆที่ก็นอนพักผ่อนพอเพียงเป็นปกติ...จะว่าไม่สบายก็ไม่ใช่.....(พยายามคิดอยู่ว่าอุปทานไปเองรึเปล่า..แต่ก็ไม่ใช่อ่ะครับ..)....มีใครเคยเป็นบ้างป่าวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2010
  15. xman1221

xman1221 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    เป็นธรรมดาครับถ้าใส่หลายองค์จิตใจอาจไข้วเขวได้อิอิ
    แต่ผมก็ชินและการการใส่หลายองค์..ทำไงได้อ่ะครับพระดีๆๆและอาจารย์ที่ผมนับถือมีเอยะ...ใส่สลับหมุนเวียนกันไป.แต่ที่ผมรู้สึกได้ชัวๆๆพระเครื่องของหลวงปู่ดู่ใส่แล้วเย็นๆจิงครับ...ไม่รู้ว่าทุกท่านรู้สึกเหมือนผมอ่ะเปล่า

16. spartanmaya

spartanmaya เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ไม่ทราบว่าเหรียญหลวงปู่ทวดข้างบัวเหรียญนี้แท้รึป่าวครับ
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2010
  17. Specialized

23
    ภาพเล็กไปหน่อยนะครับ

แต่เท่าที่ดูผมว่า ไม่ทันครับ

รอเสียงสนับสนุนจากท่านอื่นๆต่อนะครับ

18. spartanmaya

spartanmaya เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณครับ คิดเหมือนผมเลยครับ ว่าไม่ทัน แต่ผมไม่แน่ใจครับ

19. jsp

jsp เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007

ผมก็ว่าไม่ทันหลวงปู่ดู่ครับ

มือใหม่หัดดู :cool:

20. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009