ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เวปกำลังทำใหม่ครับ ตอนนี้เจ๊งบ๊งครับ

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    หลวงปู่ดู่กับในหลวง

Credit : �Ѵ�ط������ѭ�� (�Ѵ������ͧ��) - board

เมื่อหลายสิบปีก่อน ครั้งที่มีข่าว
    ในหลวงรัชกาลที่ 8 เสด็จสวรรคต
    หลวงปู่เคยเล่าว่า

ท่านเกิดความสลดสังเวชมาก ว่าคนไทยหลายคน

"ยังขาดกตัญญูกตเวทิตาคุณต่อพระเจ้าอยู่หัว"

ท่านคิดอยู่เสมอว่า

ทำอย่างไรจะให้คนไทยมีความรักชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์

องค์ท่านเองนั้น ตั้งแต่บัดนั้นจนกระทั่งทุกวันนี้
    แม้กาลเวลาล่วงเลยไป
    หลายสิบปี กิจวัตรอันหนึ่งที่ท่านทำอยู่มิได้ขาด
    คือ การสวดมนต์ถวายพระพรแด่ในหลวงทุกวันตลอดมา
    ขอให้พระองค์มีพระชนมายุยิ่งยืนนานเป็นมิ่งขวัญคนไทยตลอดไป

หลวงพ่อยังได้กล่าวไว้อีกว่า

"เพราะพระเจ้าแผ่นดิน(ร.9) ท่านปฏิบัติ(ธรรม)
    ต่อไปพุทธศานาในเมืองไทยจะเจริญขึ้น
    เพราะท่านเป็นผู้นำเป็นแบบอย่าง"

สมัยหนึ่งเมื่อหลวงปู่ดู่ ยังทรงสังขารอยู่นั้น
    บ่ายของวันที่แดดร่มลมตก จู่ ๆ ท่านก็เปรย
    กับคณะศิษย์ที่ประกอบด้วย "คนตาดี" หลายคนว่า

"พวกแกลองดูทีซิว่า มีพระรูปไหนอยู่กับในหลวงบ้าง"

เข้าใจว่าท่านคงหมายถึง กายทิพย์ หรือ บารมี
    ที่พระมหาเถระแต่ละองค์อธิษฐานพิทักษ์รักษาในหลวง

ศิษย์ท่านหนึ่งก็ "เข้าที่" ตามหลวงปู่สั่ง พักหนึ่งก็ลืมตาแล้วตอบว่า

"หลวงพ่อเกษมครับ"

หลวงปู่ยิ้มแล้วว่า "นั่นองค์หนึ่งละ มีใครอีก"

ศิษย์แสนซนคนหนึ่งตอบทันที "หลวงพ่อนั่นแหละครับ"

ท่านมองหน้าแล้วถาม "ทำไมแกจึงว่าอย่างนั้น"

ศิษย์จอมซนอธิบายว่า

"อ้าว ก็หลวงพ่อรู้ได้ว่ามีองค์นั้น องค์นี้อยู่กับในหลวง
    แสดงว่าหลวงพ่อก็ต้องไปมาด้วยน่ะสิ ไม่อย่างนั้นจะรู้ได้ยังไง"

เมื่อเข้าเนื้อท่านโบกมือให้ยุติเรื่องทันที ศิษย์ก็ถึงที่ยิ้มไป...

นี่คือเรื่องเล่า ที่อาจบอกได้ว่ายังมีอะไร ๆ
    ในโลกที่เราผู้ครองความเป็นปุถุชนยังเข้าไปไม่ถึงอีกมาก
    สิ่งที่เราไม่รู้ ไม่ได้แปลว่าจะไม่มี

ค่ำของวันหนึงเป็นที่เลื่องลือกันมานานปากต่อปากรุ่นต่อรุ่น
    นานมาแล้วสมัยหลวงพ่อดู่ยังไม่ย่างเข้าวัยชรามากนัก
    มีรถคันหนึงขับเข้ามาในวัดสะแกและมีคน 2 คนลงจากรถมุ่งไปยัง
    กุฎิหลวงปู่ ภายหลังเป็นที่ทราบมาว่าเป็นพ่อกับลูกสาว
    มากราบนมัสการหลวงปู่ โดยมากันเองพร้อมคนขับรถ
    และผู้พ่อใส่แว่นดำ พอมาถึงหลวงปู่ก็ได้จัดแจงรออยู่แล้วเสมือนรู้
    ทั้งๆที่ไม่ได้มีการนัดหมายก่อนมา

พ่อลูกคู่นั้นได้สนทนากับหลวงปู่ประมาณชั่วโมงจึงได้กราบ
    ลาหลวงปู่ หลวงปู่ได้ให้พร และยังแซวว่า

"มาแบบเงียบๆนี้และดี เพราะเดี๋ยวคนจะล้นวัด"

ทั้งหลวงปู่กับพ่อลูกคู่นั้นได้หัวเราะอย่างรู้กัน..

หลังคุณพ่อและลูกสาวออกมาจากกุฎิหลวงปู่
    คุณพ่อและลูกสาวก็ได้ให้คนขับรถขับมาเทียบหน้าวัด
    พอมาถึงคนลูกสาวก็ได้ลงมาซื้อข้าวแกงกับแม่ค้าแถวนั้น
    โดยผู้พ่อก็ลงมาสมทบด้วย และพูดคุยกับแม่ค้าอย่างไม่ถือตัวและเป็นกันเอง

ระหว่างนั้นแม่ค้าผู้นั้นก็รู้สึกแปลกใจว่าทำไมพ่อลูกคู่นี้
    ช่างคุ้นหน้าเสียจริง จนทั้งคู่ได้กลับขึ้นรถและขับออกไปแม่ค้า
    จึงได้ถึงบางอ้อด้วยความตื้นตัน หลังจากนั้นมีผู้เห็นพ่อลูกคู่นั้น
    ได้มาในลักษณะเดียวกันอีก 2-3 ครั้ง โดยมีบางครั้งผู้พ่อมาคนเดียวก็มี

พ่อลูกคู่นั้นจะเป็นใครอันนี้ก็แล้วแต่ผู้อ่านจะคิดพิจารณา
    ถ้าคิดๆดูคงพิจารณาออกไม่ยาก หากรู้แล้วก็ขอให้ประทับความ
    ซึ้งใจนี้ไว้ในจิตเป็นบุญที่ได้รู้ก็พอ

แหมก็คนลูกสาว เมื่อวันเปิดพิพิธพันธ์หลวงปู่ดู่ที่วัดสะแก
    เมื่อปี 2535 ก็ยังมาร่วมงานอยู่เลย

;aa6;aa6;aa6
    <!-- google_ad_section_end -->

3. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็รอดตายเพราะหลวงปู่มาแล้ว สมัยเรียนหนังสือที่ยังเกเรอยู่ กลับมาจากกินเหล้าอัดสามมากับเพื่อนมอเตอร์บวกเต็มๆกับเสา เพื่อนทั้งสองคนอยู่โรงพยาบาลเป็นเดือน ส่วนผมเลือดท่วมกายนอนนิ่งเพราะเมา พอรู้ว่ามีคนมาช่วยกับลุกขึ้นยืน ไม่เป็นอะไรแม้แต่แมวข่วน เลือดหนะเลือดเพื่อนทั้งนั้น พอเช้ามามีแต่คนมาขอดูพระแม้แต่ที่โรงพยาบาลก็ขอดู ก็ไม่รู้กันว่าเป็นพระอะไร...จึงหันมาสนใจพระเครื่อง..จึงได้รู้ว่าพระที่พ่อให้ติดตัวมาหนะ คือรูปหล่อหลวงปู่ดู่รุ่น 1

4. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

พระหาย...เหตุการณ์เวลาใกล้เคียงกับเหตุการณ์แรก..และก็เพราะเมาอีกนั้นแหละ จึงถอดสร้อยและพระแขวนไว้ก่อนนอน สร้อยทองพร้อมพระเลี่ยมทองมันล่อตาล่อใจคนผ่านไปมาจริงจริง ผมอยู่บ้านเช่าเพื่อนคนนั้นคนนี้เข้าออกมากมาย พอตื่นขึ้นมา ปรากฏว่าที่แขวนไว้ทั้งพระทั้งสร้อยหาย..เสียดายมากของติดตัวเรามาตลอดตั้งแต่มาเรียนหนังสืออยู่หอพัก .กลัวทางบ้านว่าเอาไปขาย..จึงภาวนาขอพระคืนสร้อยไม่เอาก็ได้...สามวันผ่านไปเพื่อนที่อยู่ด้วยกันจะเอาผ้าไปซัก..ร้องว่าเห้ยนี่พระมึงนี่หว่ามาแย่ในกระเป๋าเสื้อกูได้ไง..กูไม่ได้เอาไปนะ..ผมน้ำตาซึมเลยครับที่ได้กับมา..ทุกวันนี้ยังอยู่กับผมตลอด

5. Specialized

23
    สาธุๆ อนุโมทนากับเรื่องเล่าของ คุณหนึ่ง1 ด้วยครับ ถ้ามีประสปการณ์อะไรอีกเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังกันอีกนะครับ ^^"

6. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

กราบๆๆ หลวงปู่ดู่

ประสบการณ์สำหรับ พระหลวงปู่ดู่โดยตรงยังไม่มี

มีแต่กับพระผงที่หลวงตาแจก

ขับรถคว่ำ กลิ้ง ไปมา ด้่วยความเร็ว 120 กม.ต่อชม.

รถพังยับ คนวิ่งเข้ามาช่วย คิดว่าผมคงโดนหนักแล้ว

ปรากฏว่า ไม่เป็นอะไรเลย เข็มขัดฯ ก็ไม่ได้คาด

ไม่บินออก นอกรถนี่ก็บุญมากแล้วครับ

ที่ติดตัวตอนนั้น ก็พระแจกฟรี จากหลวงตาม้านี่ล่ะ องค์เดียวเลย

7. Specialized

23

สาธุๆ พระผงจักรพรรดิ ของ หลวงตาม้า นี่ถ้าใครได้ไปกราบท่านมักจะได้มากันเป็นกำๆเลยทีเดียว พุทธคุณท่านว่าไม่ต่างจากอาจารย์ท่านเลย เพราะมี ผงจักรพรรดิ ของ หลวงปู่ดู่ ผสมในเนื้อพระด้วยครับ

มีเรื่องเล่าสนุกๆจะมาเล่าให้ฟัง สำหรับบางคนที่ยังไม่เชื่อมั่นในพระเครื่องของหลวงตาม้าครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ศิษย์อาวุโสของหลวงปู่ดู่ท่านหนึ่งชื่อ เฮีย ... (ไม่บอกดีกว่า) ก็ได้มากราบหลวงตาม้าหลังจากที่หลวงปู่ดู่มรณภาพไปหลายสิบปีเฮียแกให้เหตุผลว่าหลังจากที่หลวงปู่ท่านมรณภาพไป เฮียก็ไม่อยากจะไปหาครูบาอาจารย์องค์อื่นอีกเลย จนมาเจอหลวงตาม้าท่าน ซึ่งเฮียบอกว่าตอนที่ไปหาหลวงปู่ดู่นั้น สมัยนั้นหลวงตาม้ายังเป็นฆราวาสแต่ก็ไม่เคยเจอกันแม้แต่ครั้งเดียวก็นับว่าเป็นเรื่องแปลก

จนถึงช่วงปีท้ายๆก่อนหลวงปู่ท่านมรณภาพ หลวงปู่ดู่พูดบอกเหล่าลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดว่า 'ข้าจะไปแล้วนะ' ซึ่งตอนนั้นเฮียท่านนี้ก็อยู่พอดี เฮียและบรรดาศิษย์ได้ถามว่า ถ้าหลวงปู่ไม่อยู่แล้วใครจะมารับช่วงล่ะครับ และหลวงปู่ท่านบอกไว้ว่า "มีแล้ว แต่ไม่บอก เดี๋ยวอีกไม่นานพวกเอ็งจะเจอเอง" (ตอนนั้นหลวงตาม้าบวชแล้ว)

หลังจากนั้นเป็นสิบปีได้ เฮียได้ข่าวว่ามีลูกศิษย์หลวงปู่ดู่ท่านหนึ่งมาอยู่ที่ อ.เชียงดาว ที่ถ้ำเมืองนะ ซึ่งก็คือ หลวงตาม้า นี่เอง ซึ่งเฮียก็ได้ติดตามมากราบและทำบุญซึ่งก็ได้รับพระผงสีขาวๆที่หลวงตาม้าท่านสร้างนี่แหละ

ด้วยความไม่มั่นใจ เฮียนำไปให้เพื่อนคนหนึ่งเป็นนักปฎิบัติที่ปฎิบัติมาทางสายป่าท่านหนึ่งเช็คพลังพระให้ ซึ่งเพื่อนคนนี้ไม่รู้จักทั้งหลวงปู่ดู่ และหลวงตาม้า ซึ่งพอให้เพื่อนคนนี้จับเขาบอกว่ายังไงรู้ไหมครับ

"พระองค์นี้ดีมาก เสกทั้งศิษย์ทั้งอาจารย์" (ทั้งๆที่เขาไม่รู้จักหลวงปู่ดู่-หลวงตา มาก่อน)

และยังบอกเฮียทิ้งท้ายอีกว่า

หลวงปู่ที่เป็นอาจารย์ฝากมาบอกเอ็ง (หมายถึงเฮีย) ว่า

"เมื่อไหร่เอ็งจะหยุดขายพระข้ากินวะ"

ซึ่งเฮียบอกว่าตอนนั้นก็เป็นช่วงที่เฮียปล่อยพระหลวงปู่ดู่ที่มีบูชาเป็นบางส่วนอยู่พอดี เล่นเอาขนลุกไปเลยเฮียเล่า.

*เรื่องนี้ผมฟังมาเองกับหู เมื่อเดือนเมษายน 52 ที่ผ่านมา หากจะจำคำพูดไหนตกหล่นไปบ้างต้องขออภัยครับ แต่เนื้อหาเหมือนที่ผมเล่าทุกประการคร้าบผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      98.3 KB
      เปิดดู:
      20,592
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2009
  8. TopciviL

TopciviL เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2007
    แหะๆ มาปูเสื่อรออ่านต่อด้วยคนครับ

9. Specialized

23
    รอดตายเพราะเหรียญยันต์ดวง

*ภาพพระที่นำมาลงไม่ใช่พระของผมนะครับ ขออนุญาติเจ้าของภาพด้วยนะครับ ขอนำมาลงเพื่อให้ผู้อ่านได้เห็นภาพนะครับ

ผมรับราชการเป็นครูอยู่ทางภาคใต้ซึ่งตอนนั้นผู้ไม่หวังดีต่อชาติบ้านเมืองหรือที่เขาเรียกกันว่า โจรใต้ กำลังใช้ยุทธการดับแสงเทียน คือ คอยฆ่าครูเป็นเป้าหมายหลักของยุทธการ นี้ครูถูกฆ่าเกือบทุกวัน หรือจะเรียกว่าทุกวันก็ได้ธรรมดาผมจะใช้รถจักรยานขี่ไปสอนหนังสือเป็นประจำวันนั้นก็เหมือนทุกวันพอผมสอนเสร็จเด็กกลับแล้วแต่ผมยังคงตรวจงานเด็ก ๆจนเย็นประมาณหกโมงเย็น ผมเห็นเย็นมากแล้วและก็ใกล้จะมืด จึงขี่รถจักรยานกลับบ้านพอขี่มาได้ครึ่งทางตรงนั้นเปลี่ยวมากตรงข้างทางมีต้นมะม่วงป่าต้นใหญ่มากอยู่ต้นหนึ่ง

ผมได้ยินเสียงดังปัง ปัง ปัง ๆ ๆหลายสิบครั้งผมรู้ดีว่านั้นคือเสียงปืน ผมกระเด็นไปเพราะแรงกระสุนปืนรถจักรยานล้มลงผมรู้สึกเหมือนมีหมอกหรือแก้วขาว ๆ มาครอบตัวผมอยู่

เสียงปืนสิ้นสุดลงสักพักก็มีชาวบ้านที่อยู่ไม่ไกลมานักวิ่งกันมาดูผมเสื้อผ้าชุดครูขาดเป็นรูกระสุนปืนเต็มตัว รถจักรยานของผมขาดสองท่อนไม่นานนักตำรวจก็มาถึงที่เกิดเหตุและตรวจดูรอบ ๆพบว่าตรงโคนต้นมะม่วงป่ามีปลอกกระสุนปืนอาก้าตกอยู่ สามสิบกว่าปลอกตำรวจต่างแปลกใจที่ผมไม่เป็นอะไรเลย และถามผมว่าอาจารย์มีอะไรดีครับผมกำลังตกใจตอนนั้นจึงลืมไปสนิทว่าในคอของผมมี เหรียญยันต์ดวงของหลวงพ่อดู่ อยู่หนึ่งเหรียญซึ่งเหรียญนี้เพื่อนสนิทของผมที่เป็นครูเหมือนกันให้มา

ตอนให้มันบอกว่า "มึงไปอยู่ทางใต้กูรักมึงเอาติดตัวไว้นะโว้ย" ด้วยความรักเพื่อนผมเลยเกรงใจมันแขวนพระที่มันให้มาตลอดไม่คิดเลยว่าพระเหรียญยันต์ดวงนี้จะช่วยชีวิตของผมไว้ครูเพื่อนของผมมันเป็นลูกศิษย์ของ หลวงพ่อดู่วัดสะแก

ที่มา:นโภคทรัพย์ โดย กฤษ บางพรหม ศิษย์หลวงปู่ดู่

ขนาดไฟล์:
      132.3 KB
      เปิดดู:
      10,717
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2009
  10. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    สวัสดีครับ ขอเล่าประสบการณ์ของผมมั่งนะครับ ผมเริ่มรู้จักกับหลวงปู่ดูเพราะว่า อ่านหนังสือเกี่ยวกับวัตถุมงคล พิธีจตุรพิตรพรชัยนะครับเลยอยากได้วัตถุมงคลที่ท่านเสกไว้ แต่เพราะว่าเกิดไม่ทันและยังดูพระของท่านไม่เป็น ก็เลยไม่กล้าเช่าบูชา ก็เลยลองเสริชดูว่า ปัจจุบันมีลูกศิษฐ์ท่านองค์ไหนบ้างที่ได้วิชามาจากท่าน จึงเริ่มหาข้อมูลจาก กูเกิ้ลครับ ก็เลยมาเจอวัดถ้ำเมืองนะ เห็นว่า หลวงตาม้าเป็นลูกศิษฐ์ท่าน แต่อยู่ไกลไม่สามารถไปกราบหลวงตาท่านได้ที่ วัดครับ มารู้ตอนหลังว่าทุกๆเดือนท่านจะลง มากรุงเทพ ที่บ้านเพชรเกษม 69 แต่จนปัจจุบันก็ยังไม่ได้ไปอีกทั้งๆที่ไม่ไกลจากบ้านมาก แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเหตุบังเอิญหรือป่าวนะครับ เพราะว่า ตอนเดือนเมษายนผมลงทะเบียนเรียน ซัมเมอร์ ที่มหาวิทยาลัย จนถึงเดือนพฤษภาคม มีอยู่วันนึงผมต้องไปสอบพูดบทสนทนากับอาจารย์ ภาษาจีนที่ห้องพักอาจารย์ เมื่อผมเข้าไปในห้องพักอาจารย์ ผมก็สอบเสร็จและได้เห็นรูป ตั้งที่โต๊ะ ทำงานของอาจารย์ เป็นรูปหลวงปู่ดู่และหลวงตาม้าครับ ผมจึงถามอาจารย์ว่าอาจารย์เป็นลูกศิษฐ์ หลวงปู่ดูเหรอครับ อาจารย์ผมท่าทางดีใจมากไม่คิดว่าผมจะรู้จัก ผมกะจะขอพระผงจักพรรดิ์แกนะครับ ผมก็เลยถามแกว่า หลวงตาลงมาที่กรุงเทพมาบ้าน เพชรเกษม 69 อาจารย์เคยไปรึป่าวครับ อาจารย์ผมหัวเราะใหญ่เลยครับ พร้อมทั้งชวนผมไป และบอกว่า เป็นบ้านครูเอง อะไรจะบังเอิญขนาดนั้นครับ สักวันผมต้องหาโอกาศไปกราบหลวงตาให้ได้ครับ

11. Specialized

23
    สาธุ อนุโมทนาด้วยครับ ไว้แวะมาเล่าอีกนะครับ ^^

12. พิมาน

พิมาน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    เรียน คุณ เด็กบางแค
    ไม่ทราบว่า หลวงตาม้า จะมาที่บ้านเพชรเกษม 69 วันไหนบ้างครับ

13. เด็กบางแค

กำหนดการส่วนใหญ่จะแจ้งไว้ใน เว็บวัดถ้ำเมืองนะครับ ลองเข้าไปดูที่เว็บอะครับพี่

14. Specialized

23
    ตอนนี้เวปถ้ำเมืองนะปิดชั่วคราวครับ เลยไม่ทราบรายละเอียดกันครับ

15. เด็กบางแค

เอามาจากเว็บครับ หลวงตาม้า ยังไงสามารถดูกำหนดการมาของหลวงตาได้ในเว็บครับ
    หากไม่ติดกิจนิมนต์ใดๆ ทุกวันเสาร์ต้นเดือนหลวงตามักจะเมตตาเดินทางมาโปรดลุกศิษย์ที่บ้านเพชรเกษม 69 ซึ่งเปิดโอกาสให้ลูกศิษย์ได้ร่วมสนทนาธรรม รวมถึงสอบถามข้อสงสัยต่างๆ จากหลวงตาได้ และยังมีการร่วมสวดบทพระมหาจักรพรรดิพร้อมกันในเวลา 20.30 น.อีกด้วย

ในส่วนของการเดินทางนั้นให้เข้ามาในซอยเพชรเกษม 69 ตรงไปเรื่อยๆ ซ้ายมือจะเจอวัดราษฎร์บำรุง จากนั้นจะมีสะพานข้ามคลอง ให้ข้ามสะพานมา และตรงไปเรื่อยๆ ชิดซ้ายจะเจอร้านอาหารโซ๊ยตี๋ ถัดมาไม่ไกลนักจะเจอหมู่บ้านสันติสุข

สำหรับท่านที่นำรถมาเอง สามารถนำไปจอดที่บ้านฝั่งตรงข้ามหมู่บ้านได้ (บ้านของนายพลกฤษณะ ประโมทกะ )
    สำหรับ บ้านที่หลวงตาจะจำวัตรนั้นเป็นตึกสีเหลือง ประตูสแตนเลส จุดสังเกตจะมีธงชาติและธงธรรมจักรติดอยู่หน้าบ้าน เข้าไปในหมู่บ้านประมาณ 100 เมตร
    สำหรับญาติธรรมที่ไม่สามารถไปร่วมได้ ท่านสามารถชมบรรยากาศได้โดยการถ่ายทอดผ่านโปรแกรม camfrog ในห้อง Watbuddhaprommapanyo ได้ในวันและเวลาดังกล่าวที่ระบุไว้ ศึกษาวิธีการใช้โปรแกรม camfrog ได้ที่นี่ค่ะ
    (รหัสสำหรับเข้าห้อง Watbuddhaprommapanyo คือ watthummuangna.com)

16. พิมาน

พิมาน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    ขอบคุณมากครับ ในเรื่องข้อมูลข่าวสารครับ

17. Specialized

23
    ตารางกิจนิมนต์

รวมงานกิจนิมนต์ของหลวงตาประจำเดือน ตุลาคม 2552 [​IMG]
    <TABLE style="HEIGHT: 190px" width=550 border=2><CAPTION></CAPTION><TBODY><TR><TD> วันที่</TD><TD> เวลา</TD><TD> สถานที่</TD><TD> รายการ</TD><TD> หมายเหตุ</TD></TR><TR><TD> วันอังคารที่ 6 </TD><TD> </TD><TD>กรุงเทพฯ</TD><TD> กิจนิมนต์</TD><TD> </TD></TR><TR><TD> วันพุทธที่ 7</TD><TD> </TD><TD> บ้านเพชรเกษม 69</TD><TD> สนทนาธรรม, สวดมนต์</TD><TD> เปิดบ้านรับแขก</TD></TR><TR><TD> วันพฤหัสที่ 8</TD><TD> </TD><TD> อ.บ้านสร้าง จ.ปราจีนบุรี</TD><TD> สนทนาธรรม, สวดมนต์</TD><TD> </TD></TR><TR><TD> วันศุกร์ที่ 9</TD><TD> </TD><TD> อ.เชียงดาว</TD><TD> กิจนิมนต์</TD><TD> </TD></TR><TR><TD> วันเสาร์ที่ 10</TD><TD> </TD><TD> อ.แม่ทา</TD><TD> กิจนิมนต์</TD><TD> </TD></TR><TR><TD> </TD><TD> </TD><TD> </TD><TD></TD><TD> </TD></TR><TR><TD> </TD><TD> </TD><TD> </TD><TD></TD><TD> </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <ADDRESS>หมายเหตุ:</ADDRESS><ADDRESS>1. รายการที่ลงหมายเหตุ "เปิดบ้านรับแขก" คือเจ้าบ้านสะดวกที่จะเปิดบ้านต้อนรับลูกศิษย์หลวงตาที่จะเดินทางมาร่วมสวดมนต์และสนาทนาธรรมกับท่านหลวงตาได้</ADDRESS><ADDRESS>2. ส่วนรายการที่ไม่ได้ลงหมายเหตุไว้ คือ เจ้าบ้านไม่สะดวกที่จะเปิดบ้านต้อนรับ ด้วยเหตุผลต่างๆ เช่น สถานที่เล็กคับแคบ, ไม่มีที่จอดรถ ฯลฯ</ADDRESS><ADDRESS>3. คลิ๊กที่ลิงค์(ตัวอักษรสีน้ำเงิน) เพื่อชมรายละเอียดครับ</ADDRESS><ADDRESS>4. ท่านที่จะเดินทางมาที่บ้านเพชรเกษม 69 กรุณานำรถไปจอดตรงข้ามซอยหมู่บ้านสันติสุขคือ"บ้านนายพล" หรือ "วัดราษฏร์บำรุง" (ดูรายละเอียดที่จอดรถกดที่ลิงค์บ้านเพชรเกษม69)</ADDRESS><ADDRESS>เนื่องจากที่ผ่านมามีคนมาเยอะมาก ทำให้มีปัญหาที่จอดรถซึ่งรบกวนผู้ที่อาศัยภายในหมู่บ้านมาก </ADDRESS><ADDRESS>ขอให้ทุกท่านเห็นแก่พ่อแม่ครูบาอาจารย์และผู้ที่พักอาศัยในหมู่บ้านด้วยนะครับ จะมาทำบุญสร้างบารมีก็อย่าสร้างกรรมด้วยความมักง่ายเอาสะดวกตนเป็นที่ตั้ง ขอบคุณครับ</ADDRESS>

18. m@c

m@c เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดมนต์พระมหาจักรพรรดิ์ของหลวงปู่ดู่ วัดสะแก

หลวงปู่ดู่ท่านได้รจนามนต์พระมหาจักรพรรดิ์
    หลวงตาม้าท่านนำมาสอนให้ลูกศิษย์สวดกันทุกวันเวลา 20.30 น.
    เมื่อสวดเสร็จจะแผ่เมตตา ซึ่งจะเรียกกันว่า "สัพเพฯ"

การสวดมนต์กับหลวงตาม้าเวลา 20.30 นี้ดีมาก
    จะทำให้ชีวิตเจริญรุ่งเรื่อง พบแต่สิ่งดี ๆ
    การศึกษาธรรมะต่าง ๆ ที่หลวงปู่ดู่ และหลวงตาม้า สั่งสอน
    เป็นการสร้างพระแท้ ๆ ให้เกิดในกาย และจิตวิญญาณของเรา

ลูกศิษย์หลวงปู่ดู่ และหลวงตาม้า ต่างฝากดวงกำเนิด
    ไว้ให้หลวงปู่ดู่ดูแล

ป้าไม่ทันได้กราบหลวงปู่เมื่อท่านยังดำรงสังขาร
    แต่ได้ศึกษาคำสอนของท่าน และสวดมนต์ตามที่หลวงตาม้าสอนไว้
    ชีวิตเปลี่ยนแปลงไปมากมาย ประสบแต่สิ่งดี ๆ

หลวงตาม้าสอนว่า ตื่นเช้าขึ้นมากราบพระแล้วกราบหลวงปู่ดู่ท่าน
    แล้วขอไปตามปราถนา มีลูกศิษย์รุ่นใหญ่ท่านหนึ่งท่านเล่าว่า ตื่นเช้าขึ้นมา
    ท่านจะพูดขอว่า "หลวงปู่ครับผมขอเงินสด" เนื่องจากลูกศิษย์ท่านนี้ท่านทำธุรกิจ

เคล็ดที่ไม่ลับ เมื่อเราสวดมนต์บทพระมหาจักรพรรดิ์แล้วเราทำกิจการอะไรอยู่
    ก็ยกกิจการนั้นให้หลวงปู่ดู่ท่าน ให้เป็นกิจการของท่าน ให้ท่านดูแล
    เช่นเดียวกันกับการยกดวงกำเนิดของเราให้หลวงปู่ท่านดูแลรักษา

"แกไม่คิดถึงข้า แต่ข้าก็คิดถึงแก"

บอยช่วยตรวจคำกล่าวของหลวงปู่ให้ด้วยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2009
  19. teerjarun

teerjarun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบหลวงปู่ดู่ด้วยความศรัทธา

20. Specialized

23
    อนุโมทนาครับป้าเมย์ ครบถ้วนสมบูรณ์ครับ ^^