ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Puthapower2012

Puthapower2012 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    วันนี้เวลา 14.17น. ได้โอนเงินร่วมทำบุญกฐินแล้วครับ รายละเอียดใน pmครับ ขออนุโมทนา

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    23/09/2555

วันนี้วันพระ ผมชวนเพื่อนๆช่วยกันเทพระถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา จำนวน 251 องค์ แบ่งบุญให้ทุกคนนะครับ ^^

3. prom20

prom20 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่หลวงพ่อวัดท่าซุงซึ่งเป็นพ่อแม่ครูอาจารย์สูงสุดของลูก...สาธุ
    สวัสดีครับ ทุกๆท่าน ขอให้บุญรักษา ขอให้ความดีพิทักษ์รักษาทุกท่านครับ...วันนี้เป็นวันแรกของสัปดาห์ขอให้ทุกท่านใช้สติพินิจพิจารณา ในทุกๆสิ่งทั้งหลายด้วยความมีสตินะครับ ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิตประจำวันรอบตัวเราล้วนเป็นธรรมะ เป็นธรรมดาครับ

4. auto1471

auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    วันนี้เวลา 08:56น. ได้โอนเงินร่วมทำบุญกฐินแล้วครับ
    รายละเอียดใน pmครับ ขออนุโมทนาบุญร่วมกันครับ

5. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

อนุโมทนาด้วยครับ...เก่งจังสร้างพระเป็นด้วยอ่ะ

มีโอกาศจะขอไปเรียนวิชากับน้องบอยนะครับ..(^_^)

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    อ้าวว พี่นอร์รู้จักกันมาตั้งนานพึ่งรู้เหรอเนี่ยว่าผมสร้างพระ ๕๕๕

สร้างมาเป็นหมื่นๆองค์แว้วเด้ออ อ

7. Specialized

23
    อนุโมทนาด้วยนะครับ ส่งแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

8. prom20

prom20 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่หลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุงซึ่งเป็นพ่อแม่ครูอาจารย์สูงสุดของลูก..สาธุ

สวัสดีครับทุกๆท่านขอให้ความธรรมดาคุ้มครองครับ...ในโลกนี้ไม่มีอะไรจะเหนือไปกว่าความธรรมดาครับ
    ขอแค่เราเข้าใจและปรับสภาพความธรรมดาของตัวเราให้เข้ากับสภาพความธรรมดาของโลกได้...เราก็จะมีภูมิคุ้มกันที่ดีและอยู่ในโลกนี้ได้ตามกฏและสภาพความเป็นธรรมดาครับ(ผมเชื่ออย่างนั้นครับ)
    วันนี้เพิ่งออกเวรครับ...วันนี้ต้องฟังวิทยุทั้งวัน รอ..อาจมีคำสั่งเรียก...ถ้ามีภารกิจ...
    เตรียมการครับ...
    วันพร่งนี้ พระเทพรัตนราชสุดาฯ พระองค์จะเสด็จ ที่วัดเมืองครับ

9. Specialized

23
    อนุโมทนาด้วยนะครับ

ท่าน promwihar เป็นทหารหรือครับ ?

คุณพระคุ้มครองนะครับ รั้วของชาติ ^^

10. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    วันนี้ 27 กันยายน 2555
    เป็นวันคล้ายวันเกิดผมด้วย ผมได้โอนเงินมาร่วมบุญกฐินด้วย 200 บาท
    และยังได้โอนเงินเข้ากองทุนพุทธพรหมปัญโญ (หลวงตาม้า) 300 บาท
    (ตั้งสัจจะร่วมบุญกับหลวงตาม้าทุกเดือน อย่างน้อยเดือนละ 100 บาท ครับ)
    โมทนาบุญด้วยกันครับญาติธรรมทุกท่าน
    และผมขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยทุกประการครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

11. Specialized

23
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ^^

12. Specialized

23
    ขอบคุณครับที่แจ้งให้ทราบ

13. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ดู่ครับ.................
    เอาบุญมาฝากครับวันนี้ผมและครอบครัวไปทำบุญตักบาตรที่วัดสันป่าสักวรอุไรธรรมารามครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2012
  14. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยนะครับผม ^^

15. Specialized

23
    29/09/55

วันนี้ผมและเพื่อนๆเทพระผงจักรพรรดิ์จำนวน 464 องค์ เพื่อไว้นำไปร่วมบรรจุที่ อ.ท่าด้วง จ.เพชรบูรณ์ แบ่งบุญให้ทุกคนนะครับ

:cool::cool::cool::cool::cool:

16. ใจแอ้น

ใจแอ้น Active Member

23 พฤศจิกายน 2008
    ปัจุบัณตามเก็บรุ่นนี้อยุ่ครับ ออกวัดหันตรา2529

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      37.2 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      35.2 KB
      เปิดดู:
      72
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2012
  17. Specialized

23
    30/09/55

วันนี้ไปทำบุญวันพระที่ วัดพระธาตุดอยตุง แบ่งบุญให้ทุกคนนะครับ [​IMG]

18. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่ดู่ และอนุโมทนากับคุณ Specialized

ด้วยครับ สาธุๆๆ

19. Specialized

23
    30/09/55

วันนี้เทพระเพิ่มอีก 513 องค์
    แบ่งบุญให้เพื่อนๆนะคับ

20. Specialized

23
    เรื่องของอาม่ากับหลวงปู่ดู<wbr>่และเจ้าแม่กวนอิม

คยมีผู้กล่าวถึงเจ้าแม่กวน<wbr>อิมให้หลวงปู่ฟัง
    หลวงปู่ดู่ท่านพูดยิ้ม ๆ ว่า “อ้อ เจ๊นะเหรอ”
    ท่าน ว่าเพียงเท่านี้

เมื่อกล่าวถึงเจ้าแม่กวนอิม<wbr>หรือพระ โพธิสัตว์อวโลกิเตศวร ตามประวัติแล้วก็ต้องนับว่า<wbr>ท่านตั้งความปรารถนาไว้สูงย<wbr>ิ่ง คือปรารถนาจะรื้อขนสัตว์โลก<wbr>ไปจนกระทั่งไม่มีเหลือ แต่ถึงกระนั้น ด้วยเพศภาวะที่เป็นหญิงจึงท<wbr>ำให้สันนิษฐานว่าท่านยังมิไ<wbr>ด้รับพุทธพยากรณ์จาก พระพุทธเจ้าพระองค์ใดพระองค<wbr>์หนึ่ง (เพราะหากได้รับการพยากรณ์แ<wbr>ล้ว ย่อมจะเที่ยงแท้ว่าอีกกี่อส<wbr>งไขยจะได้ตรัสรู้เป็นพระพุท<wbr>ธเจ้า รวมทั้งย่อมจะเกิดเป็นชายเท<wbr>่านั้น เป็นต้น)

มีอาม่าท่านหนึ่ง (อาม่าท่านที่เป็นที่รู้จัก<wbr>ในฐานะที่สัมผัสเหรียญหลวงป<wbr>ู่ดู่ รุ่นกระโดดบาตร ดังที่มีคนอ้างอิงอย่างกว้า<wbr>งขวาง) ซึ่งปฏิบัติภาวนามากว่า ๕๐ ปี โดยมีเจ้าแม่กวนอิมเป็นสรณะ<wbr>ในใจตลอดมา ได้กล่าวยืนยันให้ลูกชายฟัง<wbr>ว่า เจ้าแม่กวนอิมมีจริง แต่ก็นึกไม่ถึงว่าในแผ่นดิน<wbr>ไทยผืนเล็ก ๆ เมื่อเทียบกับประเทศจีน จะมีพระโพธิสัตว์ที่มีบารมี<wbr>มากกว่าเจ้าแม่กวนอิมที่อาม<wbr>่านับถืออยู่ (อาม่าทราบจากการสัมผัสพลัง<wbr>พระที่หลวงปู่ดูเสก)

อาม่าบอกให้ลูกชายไปตามหาแล<wbr>ะกราบ สักการะผู้ที่เสกเหรียญดังก<wbr>ล่าว (เหรียญที่หลวงปู่ดู่เสก) ผ่านไปไม่นาน ลูกชายก็เอารูปหลวงปู่ดู่มา<wbr>ให้อาม่าดู อาม่าพูดทันทีว่าองค์นี้แหล<wbr>ะที่เป็นผู้เสกเหรียญดังกล่<wbr>าว เพราะอาม่าเห็นท่านนั่งอยู่<wbr>ในเหรียญ แต่อาม่าไม่รู้ว่าท่านยังมี<wbr>ชีวิตอยู่หรือไม่ (ช่วงนั้นหลวงปู่ยังไม่ละสั<wbr>งขาร) จากการปฏิบัติภาวนาสม่ำเสมอ<wbr>มาอย่างยาวนาน ทำให้อาม่ามีความรู้อะไรแปล<wbr>ก ๆ แต่แทบไม่ได้เล่าให้ใครฟัง กระทั่งใกล้จะละสังขาร

วกกลับมาเรื่องเจ้าแม่กวนอิ<wbr>ม อาม่าบอกว่าองค์จริงของท่าน<wbr>ที่บนสวรรค์นั้นเป็นผู้ชาย และส่วนใหญ่ท่านก็เกิดเป็นผ<wbr>ู้ชาย มีเพียงชาติที่เป็นเจ้าแม่ก<wbr>วนอิมนี้แหละที่มีเหตุปัจจั<wbr>ยบางอย่างทำให้เกิด เป็นหญิง (ข้อนี้สอดคล้องกับข้อสันนิ<wbr>ษฐานของท่านผู้รู้ที่ว่าเจ้<wbr>าแม่กวนอิมแท้จริง เป็นชาย ซึ่งก็คือพระอวโลกิเตศวรนั่<wbr>นเอง แต่การที่สร้างรูปเคารพในสม<wbr>ัยหลังเป็นหญิง ก็อาจเป็นเพราะเพศหญิงเป็นเ<wbr>พศแม่ที่ให้ความรู้สึกอบอุ่<wbr>นใจมากกว่า หรือไม่ก็เพราะพระโพธิสัตว์<wbr>สามารถแปลงร่างไปสงเคราะห์ผ<wbr>ู้คนให้เหมาะกับ สถานการณ์ เช่น เวลาไปสงเคราะห์ผู้หญิงก็จะ<wbr>แปลงเป็นหญิง เป็นต้น – ข้อสันนิษฐานของอาจารย์เสถี<wbr>ยร โพธินันทะ ปราชญ์ทางพระพุทธศาสนาในช่ว<wbr>งกึ่งพุทธกาล)

อาม่ายืนยันว่าบารมีของผ่อส<wbr>ัก (พระโพธิสัตว์) ในเมืองไทย (หมายถึงหลวงปู่ทวด/<wbr>หลวงปู่ดู่) นั้นมากกว่าเจ้าแม่กวนอิมที<wbr>่อาม่านับถือ และอาม่ายังบอกกับลูกชายอีก<wbr>ว่าเจ้าแม่กวนอิมยังจะไม่เป<wbr>็นพระพุทธเจ้า แต่ผ่อสักเมืองไทยใกล้จะเป็<wbr>นพระพุทธเจ้าแล้ว (บารมีเต็มแล้ว) ซึ่งเรื่องนี้ ตัวลูกชายอาม่ารู้สึกแปลกใจ<wbr>เพราะโดยปรกติครูบาอาจารย์ใ<wbr>คร ก็มักได้รับการยกไว้สูงสุด เป็นการยากมากที่อยู่ ๆ จะยกใคร โดยเฉพาะผู้ที่ตนไม่รู้จักใ<wbr>ห้มาอยู่เหนือครูอาจารย์ของ<wbr>ตน ทั้ง ๆ ที่อาม่าเองก็ปฏิบัติภาวนาถ<wbr>ือเจ้าแม่กวนอิมเป็นที่ยึดเ<wbr>หนี่ยวจิตใจว่ากว่า ๕๐ ปีแล้ว นี่น่าจะเป็นเครื่องยืนยันว<wbr>่าอาม่าสัมผัสรู้ภายในได้จร<wbr>ิง ๆ และอย่างผู้ไม่มีอคติ

หากเป็นดังที่อาม่าเล่ามาก็<wbr>ช่วยให้ พอสันนิษฐานได้ว่า การที่หลวงปู่ดู่ท่านเรียกเ<wbr>จ้าแม่กวนอิมว่า “เจ๊” อาจเป็นเพราะเจ้าแม่กวนกิมน<wbr>ั้นเป็นพระโพธิสัตว์ที่อยู่<wbr>เมืองจีน ประกอบกับยังอยู่ระหว่างการ<wbr>บำเพ็ญบารมี คือยังเป็นน้องในทางพระโพธิ<wbr>ญาณ ท่านจึงพูดหยอกเอานั่นเอง

มีเรื่องที่น่าพิจารณาเกี่ย<wbr>วกับปาง ต่าง ๆ ของเจ้าแม่กวนอิม อาจารย์เสถียร โพธินันทะ ผู้แตกฉานในพุทธศาสนาฝ่ายมห<wbr>ายาน และเป็นผู้ริเริ่มแปลพระสูต<wbr>รทางฝั่งมหายานให้ชาวพุทธเถ<wbr>รวาทเราได้รู้จัก ท่านได้ให้ความรู้ไว้ว่า ในลัทธิมหายานนิกายพุทธตันต<wbr>ระหรือมนตรยาน ซึ่งเป็นลักทธิมหายานรุ่นหล<wbr>ัง เอาคติทางลัทธิฮินดูตันตระม<wbr>าแทรก จำแนกปางอวตารต่าง ๆ ของพระอวโลกิเตศวรออกเป็น ๓๓ ปาง ที่รู้จักก็เช่น ปางพันพระหัตถ์ และปางทรงเครื่อง (อลังการภูษิต) เป็นต้น

อาจารย์เสถียร ยังบอกอีกการนับถือพระโพธิส<wbr>ัตว์ขึ้นอยู่กับวุฒิปัญญาแล<wbr>ะฐานะของผู้นับถือ คือจะนับถืออย่างเทพเจ้าที่<wbr>คอยประทานอะไรต่อมิอะไรเหมื<wbr>อนอย่างเทพเจ้าของ ฮินดู หรือจะนับถือบูชาด้วยการเข้<wbr>าถึงแก่นแห่งธรรมะในองค์พระ<wbr>โพธิสัตว์ คือพระปัญญาคุณ พระสันติคุณ และพระกรุณาธิคุณ ให้มาประทับอยู่ในดวงจิต ก็ขึ้นอยู่ที่ผู้บูชา

หมายเหตุ อาจารย์เสถียรละสังขารเมื่อ<wbr> พ.ศ. ๒๕๐๙ ด้วยวัยเพียง ๓๘ ปี เท่านั้น ประวัติความมีอัจฉริยภาพของ<wbr>ท่านน่าสนใจอย่างยิ่ง ท่านเกิดมาเพื่อทำงานในทางพ<wbr>ระพุทธศาสนาโดยแท้