ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. limited-edition

limited-edition เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    ไม่ได้จะจงใจกั๊กว่าเหรียญอะไรนะครับ ตอนแรกนึกว่าเดี๋ยวก็มีพี่ๆมาเฉลย
    เหรียญผมไม่ค่อยสวยเลยไม่ได้ลงไว้อิอิ
    คือเหรียญนี้ครับ ได้มาเมื่อสัก8-9ปี ตอนนั้นเหรียญละ300บาทถ้วน
    ตอนนี้ก็ไม่น่าแพงไม่น่าเกิน1000สวยๆก็1500เอ้า แต่หาไม่ค่อยมีไม่เหมือนเหรียญแพงที่เกลื่อนสนาม โดยเฉพาะวันศุถร์ที่พันทิพย์หลายเจ้า เหรียญแพงมีเยอะเหรียญถูกไม่มี อิอิ

เหรียญนี้ครับ หนึ่งในใจคนเกิดวันเสาร์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      142.4 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      123.7 KB
      เปิดดู:
      114
  2. มหาใจเย็น

มหาใจเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

:eek::eek::eek:เช้าวันนี้บรรยากาศไม่น่าทำงานเลย สวัสดีศิษย์หลวงปู่ดู่ทุกท่านครับ:cool::cool::cool:

3. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าเหรียญนี้เลยพันแล้วนะครับ ผมเช่ามาสภาพใช ห่วงตัด ไม่กี่ร้อยเหมือนกัน

4. santaja

santaja เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2011
    พี่นพคุณ
    สวบงามสภาพใช้มากครับ - ผมชอบนะดูขลังดี

5. ศาลาวัด

ศาลาวัด สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2010
    ขออนุญาตลงแหวนหน้าพระ ปี 30 เนื้อเงิน สมัยก่อน แหวนเหน้าพระ เนื้อเงิน ให้ทำบุญวงละ 300 บาท ถือว่าสูงมาก เพราะเหรียญหลวงปู่ทวดบัวข้าง เนื้อทองแดง ทางวัดให้ทำบุญเพียงเหรียญละ 10 บาท วงนี้ทำบุญมาจากทางวัดเลยครับ ตอนนั้นไม่รู้อะไรมาดลใจ ทำให้อยากได้แหวนหน้าพระเนื้อเงิน คุณพ่อกับคุณแม่ก็ทัดทาน เนื่องจากมีราคาสูง ประกอบกับตอนนั้นเรายังเด็กมาก ท่านกลัวว่าโตขึ้นแล้วจะใส่ไม่ได้ แต่เราก็ไม่ยอมจะเอาแหวนหน้าพระให้ได้ แถมยังบอกว่าเราจะเลือกแหวนไซส์ใหญ่กว่านิ้วเผื่อไว้ตอนโตเลย จึงได้แหวนวงนี้มาครับ

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    รุ่นนี้ราคาก็ไม่เบาแล้วนะครับ พันต้นๆล่ะครับ ผมยังไม่มีเลย ๕๕๕+

ส่วนนี่สุดยอดเลยครับได้มาตั้งแต่สมัยก่อนเลยเหรอครับ แสดงว่าพี่ทันหลวงปู่ เคยไปกราบท่านแน่ๆ ถ้ามีโอกาศแวะเวียมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันบ้างนะครับ ^^

7. Poungpet

Poungpet เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่คะ

8. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ถือว่ามีบารมีสั่งสมมาครับ หายากทีเดียวครับ รุ่นนี้

9. Noi_Giant

Noi_Giant เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    ไม่ได้เข้ามานาน พอเข้ามาเห็นพี่เพื่อนๆโชว์ เลยขออนุญาติโชว์มั้งนะครับ

ขนาดไฟล์:
      98.5 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      75.7 KB
      เปิดดู:
      132
      ขนาดไฟล์:
      60.5 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      40.5 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      33.7 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      66.6 KB
      เปิดดู:
      120
  10. Noi_Giant

สร้อยที่ห้อยประจำไม่มีครับ วันไหนคิดถึงหลวงพ่อหลวงปู่องค์ไหนก็จะเปลี่ยนสลับกัน แต่ที่ขาดไม่ได้ ก็พระเหนือพรหมกับเหรียญเศรษฐีนี่แหล่ะครับ

11. Noi_Giant

ส่วนนี่ก็ภาพวาดสีน้ำมันที่ติดไว้ที่ร้านครับ มี 3 องค์
    1.หลวงปู่ทวด
    2.หลวงปู่ดู่
    3.หลวงปู่ชา

ขนาดไฟล์:
      364.1 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      365.9 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      237.8 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      273.8 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      234.2 KB
      เปิดดู:
      62
  12. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    งามจริงๆทุกองค์เลยครับ หายไปนานเลยนะครับพี่ :cool:

13. ศาลาวัด

ส่วนนี่สุดยอดเลยครับได้มาตั้งแต่สมัยก่อนเลยเหรอครับ แสดงว่าพี่ทันหลวงปู่ เคยไปกราบท่านแน่ๆ ถ้ามีโอกาศแวะเวียมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันบ้างนะครับ ^^[/QUOTE]
    ครับผมได้มีโอกาสไปกราบหลวงปู่ดู่ มีโอกาสถวายภัตตาหารเพล รับศีลรับพรจากหลวงปู่ครับ แต่ขณะนั้นยังเด็กมากๆ จึงไม่ค่อยรู้อะไรมากนัก ส่วนพระเครื่องของหลวงปู่ดู่ก็พอมีบ้าง เนื่องจากคุณพ่อ คุณแม่ได้ทำบุญจากทางวัด และอีกส่วนหนึ่งหาเช่าบูชาตั้งแต่ปี 2542-3 เพราะเก็บตามพี่ชายผม ที่เค้าเคารพนับถือในปฏิปทาของหลวงปู่ครับ ส่วนประสบการณ์โดยตรงของผมนั้นไม่มีอะไรตื่นเต้น ส่วนใหญ่อารธนาพระหลวงปู่แล้วจะรู้สึกว่าไปที่ไหนก็มีแต่คนเมตตา งานที่ทำก็ประสบผลสำเร็จไม่มีอุปสรรค

14. Specialized

23
    ครับผมได้มีโอกาสไปกราบหลวงปู่ดู่ มีโอกาสถวายภัตตาหารเพล รับศีลรับพรจากหลวงปู่ครับ แต่ขณะนั้นยังเด็กมากๆ จึงไม่ค่อยรู้อะไรมากนัก ส่วนพระเครื่องของหลวงปู่ดู่ก็พอมีบ้าง เนื่องจากคุณพ่อ คุณแม่ได้ทำบุญจากทางวัด และอีกส่วนหนึ่งหาเช่าบูชาตั้งแต่ปี 2542-3 เพราะเก็บตามพี่ชายผม ที่เค้าเคารพนับถือในปฏิปทาของหลวงปู่ครับ ส่วนประสบการณ์โดยตรงของผมนั้นไม่มีอะไรตื่นเต้น ส่วนใหญ่อารธนาพระหลวงปู่แล้วจะรู้สึกว่าไปที่ไหนก็มีแต่คนเมตตา งานที่ทำก็ประสบผลสำเร็จไม่มีอุปสรรค[/QUOTE]

สาธุ เป็นบุญหลายยยย :cool::cool::cool:

15. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับน้องบอย.....
    กราบหลวงปู่ดู่หน้าที่200ครับ... ^^

16. Specialized

23
    ดีครับพี่นอร์ นอนดึกนะครับ :cool:

และแจ้งให้ท่านที่ขอรับผ้ายันต์รอยมือ ลป.ดู่ ทราบว่าผมจะส่งพร้อมกันทีเดียว 10 ซองเลยนะครับ ตอนนี้ได้รับซองมาแล้ว 3 ซอง เหลืออีก 7 ซองยังไม่ได้รับนะครับ ได้ครบเมื่อไหร่จัดให้เลยครับผม

17. Noi_Giant

ขอบคุณครับ มัวแต่วิ่งเก็บของหลวงปู่ชื้น วัดญาณเสนน่ะครับ ว่าแต่แจกผ้ายันต์อะไรอะครับ ขอมั่งดิ

18. Specialized

23
    ไม่มีแล้วครับพี่ :boo:

19. ศาลาวัด

วันนี้เอาพระกริ่งหลังปิ ปี 06 ของสมเด็จเสงี่ยม วัดสุทัศน์มาให้ชมกันครับ
    องค์นี้ใต้ฐานมีรอยจารของหลวงปู่ดู่
    ตามประวัติที่ได้ฟังมาจากคนเก่าแก่นั้น
    สมเด็จเสงี่ยมท่านเป็นคนอยุธยา ในตอนแรกท่านไม่เชื่อเรื่องไม่เชื่อเรื่องญาณต่างๆมีจริง
    ในสมัยนั้นท่านได้ยินมาว่า หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง และหลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี มีญาณสามารถล่วงรู้เหตุการณ์ล่วงหน้าได้
    ท่านจึงได้สอบถามทั้งหลวงพ่อเนื่อง และหลวงพ่อแพ หลวงพ่อทั้งสองจึงเขียนเลขลงในกระดาษใส่ซองปิดผนึกแล้วยื่นให้ท่านเก็บไว้
    บอกว่าให้เปิดออกดูเมื่อหวยออก เมื่อหวยออกปรากฏว่ากระดาษทั้งสองแผ่นที่หลวงพ่อเนื่อง และหลวงพ่อแพ เขียนนั้นเป็นเลขตัวเดียวกัน คือรางวัลที่หนึ่งของงวดนั้น
    หลังจากนั้นเป็นต้นมา ท่านสมเด็จเสงี่ยมจึงเชื่อว่าญาณมีจริง และเนื่องจากท่านเป็นคนอยุธยา ท่านจึงสอบถามจากทางญาติของท่านว่าที่อยุธยามีหลวงพ่อองค์ใด ที่มีการปฏิบัติวิปัสสนาปฏิบัติกรรมฐานได้ดี จึงได้คำตอบว่า หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    ท่านจึงเดินทางไปวัดสะแกเพื่อขอเรียนทางด้านวิปัสสนากรรมฐานกับหลวงปู่ เมื่อไปถึงวัดสะแก ท่านจะก้มกราบหลวงปู่ดู่ เพื่อฝากตัวขอเรียนวิปัสสนากรรมฐาน แต่หลวงปู่ดู่ท่านห้ามไว้ และบอกว่าท่านเป็นถึงพระราชาคณะจะมากราบเราได้อย่างไร แต่สมเด็จเสงี่ยมท่านก็ไม่ยอมและบอกว่า ท่านก้มกราบเนื่องจากหลวงปู่ดู่มีพรรษามากกว่า จากนั้นจึงขอศึกษาวิปัสสนากรรมฐานจากหลวงปู่ดู่ สมเด็จเสงี่ยมท่านมีความเคารพศรัทธา ในหลวงปู่ดู่เป็นอย่างมาก ท่านจะนำพระที่ท่านสร้างไปให้หลวงปู่ดู่อธิษฐานจิต ด้วยเสมอมา ดังปรากฏหลักฐานเป็นรอยจารหลวงปู่ดู่ ในพระต่างๆ ของวัดสุทัศน์ เช่น พระกริ่งหลังปิ พระกริ่งหน้าธิเบต แหวนพระศรีศากยมุนี ฯลฯ
    ผิดถูกประการใดขออภัยครับ เพราะเป็นเรื่องที่ได้ยินคนเก่าแก่เค้าเล่าให้ฟัง ​

20. Specialized

23
    โอ้ว ความรู้ใหม่ O.O

ขอบคุณมากครับที่เมตตามาเล่าสู่กันฟัง มีค่าจริงๆ
    :cool: