ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคณะคุณบอยครับ

2. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    เห็นว่าท่านไม่ค่อยสบายน่ะครับดูเหมือนว่าท่านย้ายที่อยู่ด้วยครับ

จะลองหาทางติดต่อท่านดูครับ

3. mature_na

โมทนาในทุกส่วนที่เป็นบุญกุศลครับ

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ

ผมก็ไม่ได้ไปวัดสะแกมาช่วงหนึ่งแล้วเหมือนกันครับ แต่อาศัยจากญาติธรรมที่ไปวัดสะแกบ่อยๆ เขาก็ฝากมาบอกบุญบ้าง มีงานอะไรเกี่ยวกับหลวงปู่ก็จะมาบอกประจำ งานสำคัญอีกงานหนึ่งที่น่าไปคืองานครบรอบวันมรณภาพหลวงปู่ วันที่ 17 มค.นี้ครับ ใครว่างก็ไปกันนะครับ

ส่วนเรื่องหลวงน้าสายหยุดทราบแต่ว่าท่านอาพาธครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าปัจจุบันนี้ท่านนังอยู่วัดสะแกอยู่ไหม เพราะตอนท่านอาพาธมีลูกศิษย์รับท่านไปดูแลที่้บ้านอย่างใกล้ชิดครับ

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    พระสมเด็จพิมพ์ประทานพร พ.ศ.2520
    จากหนังสือพรหมปัญโญเถระ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      144.4 KB
      เปิดดู:
      1,815
      ขนาดไฟล์:
      142.2 KB
      เปิดดู:
      1,773
  6. vcc2aaa

vcc2aaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    หลวงปู่ดู่ เป็นพระในดวงใจของผมมากที่สุดองค์หนึ่งเลยครับ
    มีท่านใดพอจะทราบวิธีเดินทางโดยรถโดยสารประจำทางไปวัดสะแก
    บ้างครับ กรุณาบอกผมด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ ( จะขึ้นรถตู้จาก
    อนุสาวรีย์ชัย ได้มั๊ยครับ )

7. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ได้ครับ ขึ้นจากฝั่งตรงข้ามเซ็นเตอร์วัน(เก่า) น่ะครับ จะมีรถตู้ไป แล้วต่อรถไปลงตลาดเจ้าพรหม ครับผม

8. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ภาพต่างๆเหล่านี้ผมมองภาพแล้วรู้สึกเหมือนท่านยังดำรงค์ขันธ์อยู่ ยิ่งมองอารมณ์เย็นและรู้สึกดีมากๆ ภาพที่7นี้ชอบมากๆครับ มีคำสอนดีๆด้วย มีกำลังใจขึ้นมาเยอะมาก ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2011
  9. mature_na

เหรียญขวัญถุงรุ่น เสก เสาร์ 5 ปี ขาล มหาจักรพรรดิ์ปราบมาร

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> ท่านเป็นคนนึงหรือไม่ที่ การเงินการงานติดขัดดูไม่คล่องตัว ทำงานเต็มที่แต่ก็ไม่มีใครเห็นผลงาน

และท่านเป็นอีกคนหรือไม่ที่เห็นคนอื่นเขาบูชาวัตถุมงคลแล้วรวยเอาๆ แต่ตาเราบูชาไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นสักที

อาจจะเป็นเพราะว่าคุณยังไม่มีเหรียญขวัญถุงรุ่น เสก เสาร์ 5 ปี ขาล มหาจักรพรรดิ์ปราบมารก็เป็นได้!!!!!

=============

แสงออร่าจากเหรียญขวัญถุงรุ่น เสก เสาร์ 5 ปี ขาล (มหาจักรพรรดิ์ปราบมาร)
    สี ออร่าสีทองซ้อนกัน แสงสีทองอร่ามปกคลุมเต็มเหรียญ จากทอง กลายเป็น ทองอมเขียว ทองอมขาวประกายเงิน ทองอมขาวพลังงานคลุมเต็ม

พื้นที่ frame (จริงๆทะลุframe ด้วยครับถ้าดูกันจริงๆ)

(ความเห็นส่วนตัว) เห็นสีทองหมุนควงเป็นริ้วๆเหมือนลักษณะอินฟีนิตี้ครับตีความว่าพลังเป็นอนันต์ครับไร้ที่สิ้นสุด

สีทองสีของพลังศักดิ์สิทธิ์ชั้นสูงเป็นมหาบุญมหาบารมี อธิษฐานได้ตามต้องการ
    ทองอมเขียว แฝงพลังการรักษาป้องกันอย่างมาก
    ทองอมขาว โชคลาภจิตสงบ เสริมบุญบารมี
    ทองอมขาวประกายเงิน เสริมบุญบารมีอย่างมากเป็นสีผสมที่เป็นมงคลอย่างยิ่ง ประกายเงิน- มหาฤทธิ์ มหาเศรษฐี

(บางท่านว่าสีออร่าของ

เหรียญขวัญถุงเหมือนสีออร่าพระสมเด็จวัดระฆังเลย;ซึ่งก็ใช่ตามนั้นครับเพราะเรานำพระสมเด็จวัดระฆังมาเป็นชนวนพลังด้วย )

เหรียญขวัญถุงรุ่น เสก เสาร์ 5 ปี ขาล
    นี้ปลุกเสกอย่างเข้มขลังจริงๆครับ แค่ชนวน 22 ชนิดก็เยอะมากๆแล้ว ยิ่งมีแร่"เหรียญเนื้อแร่โคตรเศรษฐี" ;และ "พระสมเด็จวัดระฆัง"เป็นชนวน

ด้วยแล้วรับประกันเรื่อง มหาโชคมหาลาภได้เลยครับ
    สีทองเข้มหนาควงเป็นริ้ว และมีสีครามเช่นนี้แสดงถึง การเสริมบารมีอย่างยิ่งเปรียบประดุจทองคำคงคลัง
    อธิษฐานได้ดังใจนึก
    และเหรียญนี้ยังเป็นรูปลักษณ์ของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว(ซึ่งทรงเป็นพระมหาโพธิสัตว์บารมีเต็ม)อีก ลองคิดดูสิครับว่าบารมีเหรียญนี้จะ

ช่วยท่านเรื่องโภคทรัพย์ได้ขนาดไหนกัน
    (ด้านบนทั้งหมดเป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ)
    เหรียญขวัญถุงรุ่น เสก เสาร์ 5 ปี ขาล

แจกฟรี เพื่อ คนทำงานในแนวสัมมาทิฏฐิเท่านั้น
    รายละเอียดเพิ่มเติมทั้งหมดติดต่อได้ที่บักจ่อย
    Natthakorn ครับที่เมล
    Rx33_Nuth AT hotmail . com(ถ้าไม่มีอะไรติดขัดจะเป็นไปตามนั้น)

นอกจากเหรียญขวัญถุงแล้วทั้ง
    1.พระอุปคุตปราบมารทุกเนื้อ
    พร้อมกับ เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น4
    2.พระขรรค์
    จักรพรรดิ์(ใหญ่) หลวงปุ่ศรี มหาวีโร
    3.ลูกแก้วจักรพรรดิ์ปราบมาร หลวงปู่ศรี มหาวีโร
    4.แหวนปลอกมีดจักรพรรดิ์ปราบมาร
    หลวงปู่ศรี มหาวีโร
    5.มีดหมอเหล็กน้ำพี้ หลวงปู่ศรี มหาวีโร
    6.พระขรรค์จักรพรรดิ์(เล็ก) หลวงปุ่ศรี มหาวีโร
    7.เขี้ยวเสือเบงกอลคู่ชีวิตเสริมฤทธิ์มหาอำนาจ
    8. พระธาตุข้าวบิณฑ์

9. เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น1
    10. เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น2
    11. เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น3

ทุกสิ่งพร้อมแจกฟรี เพื่อ คนทำงานสาธารณะประโยชน์ (ถ้าไม่มีอะไรติดขัดจะเป็นไปตามนั้น)

ท่านพร้อมที่จะมาเป็นส่วนหนึ่งในการจรรโลงพระพุทธศาสนา และช่วยเหลือผู้คน กับพวกเราหรือยังครับ

ถ้าท่านพร้อมแล้ว ก็มาทุ่มแรงกายแรงใจ ป้องกันภัยพิบัติ เพื่อทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาด้วยกันได้เลยครับ

แต่......
    แจกฟรี เพื่อ คนทำงานในแนวสัมมาทิฏฐิเท่านั้นโดยต้องผ่านการ screenจากคุณNatthakorn ก่อนนะครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมทั้งหมดติดต่อได้ที่บักจ่อย
    Rx33_Nuth AT hotmail . com
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

10. mature_na

พระอุปคุตหินดำแม่น้ำโขงปราบมารผลาญอุปสรรค

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1">

ภาพพระอุปคุตหินดำแม่น้ำโขง

มีความสวยงามเป็นอย่างมากงามเลิศด้วยพุทธศิลป์มากล้นด้วยพุทธคุณ

เข้มขลังด้วยพลังบุญบารมี เพราะเข้าพิธีเดียวกับเหรียญทำน้ำมนต์รุ่น 4

เข้าพิธีพุทธาภิเศกถ่ายพลังวัน เสาร์5 ปีขาล (มหาจักรพรรดิ์ปราบมาร)
    พร้อมกับมหาชนวน 22 ชนิด

อธิษฐานจิตโดยพระเดชพระคุณหลวงปู่ศรี มหาวีโร

ใครที่ทำงานเพื่อพระศาสนาหรืองานเพื่อส่วนรวมแล้วมีวิบากเข้าเหมาะอย่างที่สุดที่จะมีพระอุปคุตหินดำแม่น้ำโขงไว้ติดตัว

เพื่อการชนะอุปสรรค ทุกอย่าง ขจัดสิ่งกีดขวางความดี

พระอุปคุตหินดำแม่น้ำโขงนี้ มีอุปเท่ห์ในการชนะมารทุกรูปแบบ ทะลุทะลวงวิบากในการทำงานโดยตรง
    แจกฟรี เพื่อ คนทำงานในแนวสัมมาทิฏฐิเท่านั้น
    Natthakorn ครับที่เมล Rx33_Nuth AT hotmail . com
    (ถ้าไม่มีอะไรติดขัดจะเป็นไปตามนั้น)

นอกจากพระอุปคุตหินดำแม่น้ำโขงแล้วทั้ง
    1.พระอุปคุตปราบมารทุกเนื้อ
    พร้อมกับ เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น4
    2.พระขรรค์
    จักรพรรดิ์(ใหญ่) หลวงปุ่ศรี มหาวีโร
    3.ลูกแก้วจักรพรรดิ์ปราบมาร หลวงปู่ศรี มหาวีโร
    4.แหวนปลอกมีดจักรพรรดิ์ปราบมาร
    หลวงปู่ศรี มหาวีโร
    5.มีดหมอเหล็กน้ำพี้ หลวงปู่ศรี มหาวีโร
    6.พระขรรค์จักรพรรดิ์(เล็ก) หลวงปุ่ศรี มหาวีโร
    7.เขี้ยวเสือเบงกอลคู่ชีวิตเสริมฤทธิ์มหาอำนาจ
    8. พระธาตุข้าวบิณฑ์

9. เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น1
    10. เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น2
    11. เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น3

ทุกสิ่งพร้อมแจกฟรี เพื่อ คนทำงานสาธารณะประโยชน์ (ถ้าไม่มีอะไรติดขัดจะเป็นไปตามนั้น)

ท่านพร้อมที่จะมาเป็นส่วนหนึ่งในการจรรโลงพระพุทธศาสนา และช่วยเหลือผู้คน กับพวกเราหรือยังครับ

ถ้าท่านพร้อมแล้ว ก็มาทุ่มแรงกายแรงใจ ป้องกันภัยพิบัติ เพื่อทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาด้วยกันได้เลยครับ

แต่......
    แจกฟรี เพื่อ คนทำงานในแนวสัมมาทิฏฐิเท่านั้นโดยต้องผ่านการ screenจากคุณNatthakorn ก่อนนะครับ

Rx33_Nuth AT hotmail . com
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG]
    </fieldset>

11. Specialized

23
    เล่าเรื่องนายอู๋โยมอุปัฎฐากหลวงปู่ดู่

โดย พี่สิทธิ์

เรื่องราวของนายอู๋หรือที่พวกเรามักเรียกว่า "เฮียอู๋" นั้น เคยได้เขียนเล่าไปบ้างแล้ว ในฐานะที่เป็นหนึ่งในโยมอุปัฏฐากของหลวงปู่ และเป็นคนที่เปิดเผยให้เห็นปฏิปทาด้านที่หลาย ๆ คนไม่เคยเห็นไม่เคยทราบ เช่น ความลำบากธาตุขันธ์ในการนั่งโปรดญาติโยมบนไม้กระดานแข็ง ๆ เป็นเวลานาน ทุก ๆ วัน นับเป็นสิบ ๆ ปี กระทั่งเฮียอู๋ได้เห็นแผลที่ก้นท่านที่มีร่อยลอยแตกซ้ำ ๆ เมื่อคราวมีโอกาสทายาให้หลวงปู่

นอกจากนั้น เฮียอู๋ยังช่วยเปิดเผยบุคลิกภาพของหลวงปู่ที่เป็นพระขี้เกรงใจเป็นที่สุด การจะเอ่ยปากรบกวนใครนั้นเป็นไม่มี หากจำเป็นจริง ๆ ท่านก็จะพิจารณาดูว่าเขาจะพอมีเวลาว่างไหม แล้วถามเขาด้วยความเกรงใจ แม้กระทั่งผู้ปวาราณาตัวให้ท่านเรียกใช้ได้ ท่านก็ยังคงวางตัวเป็นผู้ไม่รบกวนใครอยู่เช่นเดิม

เรื่องราวของเฮียอู๋ที่เคยเล่าให้ฟังไปบ้างนั้น จบด้วยการที่เฮียอู๋ป่วยเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย กระทั่งเสียชีวิต แต่ภายหลังเผาศพเฮียอู๋

พบว่ากระดูกของเฮียอู๋เป็นพระธาตุ

เรื่องที่จะเล่าเพิ่มเติมในวันนี้ก็คือ เริ่มแรกทีเดียวนั้น เฮียอู๋มิใช่ผู้ที่มากราบหลวงปู่ดู่ด้วยจิตศรัทธา หากแต่ทนต่อการคะยั้นคะยอของผู้อื่นไม่ได้ ที่ต้องการให้เฮียอู๋มาถวายสังฆทานกับหลวงปู่ เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้บุพการีที่จากไป แต่เฮียอู๋ก็มักตอบไปว่าเสียเวลา (ทำมาหากิน)

เมื่อเฮียอู๋มาถึงวัดแล้ว ก็ยังไม่ยอมกราบหลวงปู่ พอมีคนถาม เฮียอู๋ก็ตอบว่า "เคารพแต่พระพุทธเจ้าเท่านั้น แต่ไม่เคารพพระสงฆ์" ซึ่งก็ไม่ทราบได้ว่าเฮียอู๋จะเคยมีประสบการณ์ที่ไม่ดีอะไรในอดีตที่ผ่านมา จึงได้พูดแบบเหมารวมเช่นนั้น

เฮียอู๋นับว่าโชคดีอย่างมหาศาลที่ไม่ได้ตายไปพร้อมกับมิจฉาทิฏฐิเช่นนั้น หากแต่ได้ตายจากไปอย่างผู้มีชัยชนะ นั่นก็เพราะบารมีของหลวงปู่ที่สยบทิฏฐิของเฮียอู๋ได้ในที่สุด เรียกว่าเฮียอู๋ได้ยอมลงใจให้กับหลวงปู่เต็มร้อยในไม่ช้าไม่นาน เสียดายที่เฮียอู๋จากไปแล้ว จึงมิได้ซักถามนำมาเล่าสู่กันฟังถึงกุศโลบายของหลวงปู่ที่ปรับทิฏฐิเฮียอู๋จนสำเร็จ

หลวงปู่เคยพูดไว้ประโยคหนึ่งว่า

"ตาอู๋ ถ้าข้าไม่ตายซะก่อน ข้าจะเอาแกให้ดีให้ได้"

นี้คือคำบอกเล่าของพี่ดาผู้เป็นภรรยาของเฮียอู๋

ช่วงที่หลวงปู่ดู่จากไป เฮียอู๋ได้ไปอยู่รับใช่
    หลวงปู่สังวาลย์ วัดป่าสามัคคีธรรม จ.สุพรรณบุรี ไม่ว่าจะทำหน้าที่ขับรถพาพระไปบิณฑบาตทุกเช้า แล้วก็ซ่อมอุปกรณ์เครื่องใช้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเฟอร์นิเจอร์เก่าที่มีคนมาถวายให้วัด เฮียอู๋แสดงอาการแพ้ยูรีเทนให้เห็นก็ตอนทำหน้าที่นี้ (ซึ่งอาจเป็นปัจจัยอันหนึ่งที่เร่งอาการมะเร็งของเฮียอู๋)

ตอนรู้ตัวว่าเป็นมะเร็งนั้น เฮียอู๋ก็เร่งการปฏิบัติ และหากมีโอกาสก็จะไปพบหลวงปู่สังวาลย์ ซึ่งท่านจะเมตตาเป่าไล่ตั้งแต่หน้าอกและท้องของเฮียอู๋ หลวงปู่สังวาลย์ท่านเมตตาเฮียอู๋มาก ๆ เฮียอู๋ก็เคยกล่าวกับภรรยาว่าได้อาศัยน้ำมนต์หลวงปู่ดู่กับการเป่าของหลวงปู่สังวาลย์ทำให้ไม่เจ็บปวดทรมานมาก และก็ปรากฏเป็นจริงเช่นนั้น เพราะเฮียอู๋ไม่เคยต้องรับการฉีดมอร์ฟีนเลยกระทั่งเสียชีวิต

เฮียอู๋ได้รับการกล่าวขานจากทั้งแพทย์และพยาบาล ในช่วงที่รักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลในอยุธยา เพราะจากภาพ X-ray นั้น สภาพอวัยวะภายในของเฮียอู๋ แย่มาก ๆ ลิ้นหัวใจก็เปิด แผลฉีกขาดก็เต็มไปหมดในช่องท้อง แพทย์และพยาบาลก็ไม่รู้จะอธิบายได้อย่างไรว่าทำไม่เฮียอู๋จึงยังมีชีวิตรอดและสามารถพูดคุญกับพวกเขาได้

เฮียอู่บอกกับแพทย์พยาบาลที่นั้นว่า

"ผมจะไม่ตายที่นี่หรอก ผมเตรียมที่ที่ผมจะตายไว้แล้ว"

สุดท้ายเฮียอู่ได้เดินทางไปละสังขารที่วัดป่าสามัคคีธรรม ด้วยการจากไปที่เป็นแบบอย่างของนักปฏิบัติธรรม คือ องอาจกล้าหาญ และมีสติสมบูรณ์ ไม่มีอาการทุรนทุรายใด ๆ แลย ลมหายใจของเฮียอู๋ค่อย ๆ สงบลง ๆ กระทั่งหมดลมหายใจ

หลวงปู่สังวาลย์ท่านพยากรณ์ตั้งแต่ยังไม่เผาเฮียอู๋ว่า

"เมื่อเผาแล้ว กระดูกจะเป็นพระธาตุ"

ซึ่งเรื่องพระธาตุนี้ หลวงปู่ดู่เคยบอกว่า ตั้งแต่โสดาบันกระดูกก็สามารถแปรเปลี่ยนเป็นพระธาตุได้แล้ว

แล้วก็เป็นเช่นนั้นจริง ๆ ภายหลังการฌาปนกิจศพเฮียอู๋ ปรากฏว่ากระดูกของเฮียอู๋มีสีสัน ที่เด่นคือสีออกอมเขียว พระสงฆ์ลูกศิษย์ของหลวงปู่สังวาลย์ก็คว้ามับเอาไปจำนวนหนึ่ง

อัฐิที่เหลือ หลวงปู่สังวาลย์ท่านให้สร้างเจดีย์บรรจุที่หน้าพระอุโบสถวัดป่าสามัคคีธรรม คู่กันกับอัฐิของนายเจริญ มัคคทายกของวัดที่อัฐิเป็นพระธาตุเช่นกัน

พี่ดาผู้ภรรยาเล่าว่า ภายหลังเฮียอู๋จากไปไม่นาน หลวงปู่สังวาลย์ก็มรณภาพ แต่เธอได้ฝันเห็นหลวงปู่สังวายล์อยู่คราวหนึ่ง ในฝันนั้น เธอเรียนถามหลวงปู่ถึงคติที่ไปของสามีเธอ เพราะเธอยังไม่เข้าใจเรื่องอัฐิธาตุนัก หลวงปู่ตอบว่า

"เขาไม่มาเกิดแล้ว เขาจะมาเกิดอีกทีก็พร้อมกับพระพุทธเจ้าองค์ข้างหน้าโน้น"

เธอถามว่า "หมายถึงพระศรีอริยเมตไตรย หรือเจ้าคะ"

หลวงปู่บอกว่า "อือ"

เล่าเรื่องราวของเฮีบอู๋ไว้เพื่อให้เห็นเป็นแบบอย่างของนักปฏิบัติธรรมคนหนึ่ง ผู้เตรียมตัวเผชิญต่อพญามัจจุราชอย่างอาจหาญสมเป็นศิษย์ของ หลวงปู่ดู่ - หลวงปู่สังวาลย์ สมเป็นศิษย์พระตถาคตเจ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2011
  12. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วนึกถึงคำสอนของหลวงปู่ดู่ที่กล่าวไว้ในเรื่องการปฏิบัติว่า "ธรรมอยู่ฟากตาย"

พุทธ้ง สรณังคัจฉามิ
    ธัมมัง สรณังคัจฉามิ
    สังฆัง สรณังคัจฉามิ

อนุโมทนา สาธุครับ

.

13. natta_pea

natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    นั่งรถมาลงตรงแยกวัดพระญาติฯ ครับ (แยกไฟแดงที่ 2 หลังจากผ่านห้าง Lotus แล้วเลี้ยวเข้าเมืองมาแล้ว)
    แล้วข้ามถนนมารอตรงหน้าร้าน 7-11 ทางที่จะไปวัดพระญาติฯ
    จะมีรถสองแถวสายที่ไป อ.อุทัย (ขนาดประมาณรถบรรทุก 6 ล้อ)
    จะวิ่งผ่านหน้าวัดสะแก หรือจะนั่งวินมอเตอร์ไซด์ไปก็ได้ครับ

14. วิมุติมรรค

วิมุติมรรค เป็นที่รู้จักกันดี

มาบอกเล่าเรื่องราวของกระผมที่โดยได้สัมผัสของ "พระโพธิสัตว์เมืองกรุงเก่า" และ "พระอริสงฆ์แห่งเมืองลำปาง" ที่ท่านทั้งสองได้แสดงความคารวะในธรรมของแต่ละท่าน

ครั้งหนึ่งที่ผมได้เดินทางไปเที่ยวเมืองลำปาง เพื่อไปกราบพระธาตุลำปางหลวง
    ในครั้งนั้นผมมีโอกาสได้เข้ากราบนมัสการ หลวงปู่ครูบาเจ้าเกษม เขมโก แห่งสุสานไตรลักษณ์
    พอท่านหลวงปู่ครูบาเจ้าเกษมเห็นหน้าท่านก็พูดว่า...มาจากไหน
    ตอบท่านว่า...มาจากสิงห์บุรีครับหลวงปู่

ท่านก็พูดว่า...มาจากสิงห์บุรี ไปกราบขอพร หลวงพ่อดู่ แห่งเมืองกรุงเก่า หรือยังล่ะ
    ผมก็เลยตอบท่านไปว่า...ยังไม่เคยไปครับหลวงปู่

ท่านเลยพูดว่า...ไปกราบท่านนะ ท่านเกิดชาตินี้ชาติสุดท้ายแล้วนะ
    ท่านเป็น "พระโพธิสัตว์" นะลูก ไปกราบท่านนะลูก
    ลูกกราบท่าน เหมือนลูกกราบอีก ๑ องค์ด้วยนะ
    ลูกกราบล่วงหน้า ๑ ชาติด้วยนะลูก

คนดูแลหลวงปู่ จึงถามว่า...หมายความว่ายังไงขอรับหลวงปู่

ท่านก็ตอบว่า....
    ท่านก็คือ "พระศรีอริยเมตไตรยในชาติสุดท้าย" .... ก่อนที่จะมาตรัสรู้ไงล่ะลูก

ผมถึงกลับขนลุกซู่เลยครับ เมื่อได้ยินหลวงปู่เกษมพูดแบบนี้

ก่อนจะลากลับ หลวงปู่ท่านเมตตามอบผ้าสังฆาฏิ เพื่อฝากให้ผมนำไปคารวะ(มอบให้)หลวงปู่ดู่
    แล้วท่านหลวงปู่เกษมได้เมตตามอบพระเครื่องและพระบูชา 9 นิ้ว มาให้ผมบูชาอีกเยอะเลย
    (โดยไม่ได้เช่าบูชาเลย แต่ก็ถวายปัจจัยให้หลวงปู่นะครับ)
    แล้วหลวงปู่เกษมท่านก็ให้ศีลให้พร แล้วก็ลากลับสิงห์บุรี

จากบันทึกของ คุณsongpol

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2011
  15. ธรรมประทีป

ช่วยลงข้อมูลแผนที่ประกอบให้ครับ

.

16. Specialized

23
    สาธุ ขอกราบสองพระอริยสงฆ์ด้วยใจเคารพยิ่ง

17. Specialized

23
    ขอบคุณ ท่านธรรมประทีปครับ ที่มาช่วยเหลือเพื่อนๆ :cool:

18. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ขอเพิ่มเติมด้วยครับถ้าผมจำไม่ผิดที่อ่านจากป้ายในวันที่17มกราคม..จะมีการแจกแหวนฟรีด้วยครับ

19. mature_na

20. ธรรมประทีป

วันจันทร์ที่ 17 ม.ค.นี้ ร่วมทำบุญที่วัดสะแก นะครับ

.