ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    พระผงพระแม่กวนอิม เนื้อมวลสาร ผสมชานหมากพิธีหล่อหัวใจพระแม่กวนอิม
    .
    แม่พิมพ์น่าจะถอดจากเหรียญ จึงเป็นภาพนูนต่ำ
    .
    .
    จะนำพระธาตุ พระแม่มาติด เพิ่มเติม
    ผสมมวลสารอัฐิเกศาครูบาอาจารย์ ฝังแก้วบริวารจักรพรรดิ์
    .
    IMG20230705205120.jpg IMG20230706054220.jpg IMG20230705205057.jpg

2. ransang

....เล่าเมื่อ...19/11/21
    .
    #วันนี้มีเรื่องเล่าอานุภาพกรรมฐานหนอและเมตตาใหญ่มาให้อ่าน ผมเพิ่งน้อมส่งบุญเมื่อเย็นนี้ เป็นเรื่องเฉพาะตนนะครับ..ดังนี้

ซากนก..ใต้ก้อนหินครับ..ผมนำไปฝังพอดีเห็นตายตรงถนนแถวโกดัง...รอคนมาเก็บไม่มีคนมาเก็บ...ผมเลยเอาซากมากลบด้วยหิน
    .
    แล้วเดินกรรมฐานหนอและเมตตาใหญ่อุทิศให้..หลังเดินกรรมฐานเสร็จ.ก่อนจะกล่าวคำอุทิศบุญ
    .
    ผมเห็นปีกนกขาวสวยประกายรุ้ง..กางบนฟ้า..แล้วเห็นหน้าเทวบุตรหันมามอง...ใจบอกว่าเขาไปอยู่ดาวดึงส์แล้ว
    .
    ขอเมตตาแนะนำครับผมกลัวคิดไปเอง
    .
    พอดีรถติดเลยส่งมาเล่าก่อนครับ
    .
    ท่านอาจารย์ตอบว่า....ตามที่สัมผัส.
    .
    ,..................
    .***********

.....#ขอลงข้อมูลความรู้กรรมฐานหนอและเมตตาใหญ่..จากท่านอาจารย์ให้ทบทวนครับ

*ขออนุญาตเจ้าของคำถามนะครับ...เลยกลายเป็นความรู้ใหม่ที่ผมเพิ่งได้รู้เหมือนกัน*

** คำถาม...พี่ครรชิต ปรึกษา หน่อยครับ พอดีพ่อผมมึนหัว วิงเวียนศีรษะ ช่วงนี้เป็นติด ๆ กัน เมื่อก่อน นาน ๆ ครั้ง ผมเคยพาไปตรวจเช็คแบบละเอียดหลายครั้ง หลาย รพ. ทั้ง รพ.รัฐและเอกชน แต่ผลออกมาก็ไม่ได้เป็นโรค อะไรที่เกี่ยวเนื่องกับ อาการดังกล่าว ล่าสุดน้องสาวพึ่งพาไปตรวจมาอีก ก็ไม่พบ แกจะปวดตรงต้นคอ แล้ววิงเวียน เหมือน จะเป็นลม เคยเข้าสแกนสมอง ที่ รพ.กรุงเทพ ก็ไม่พบอะไร เลยอยากถามพี่ว่าเกี่ยวกับอะไร ตอนนี้แกอายุ 82 ย่าง 83 ปี ดูโดยรวม ยังแข็งแรงดีครับ

** คำตอบ...ระวังท่านจะหลับหรือวูบไปนะครับ

** คำถาม...เรื่องอายุขัย เป็นอย่างไรบ้างครับ เคยไปถวายสังฆทาน เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว อ.ชัย วัดไตรมาตร เคยทัก ว่าต่ออายุไป 10 ปี

** คำตอบ... ตามนั้นครับ...เตรียมความพร้อมไว้ ท่านทำเองไม่ได้คุณ...ต้องทำให้

** คำตอบ...ขอเน้นกรรมฐานเมตตาใหญ่...เพราะกรรมคนเราไม่เสมอกัน ถึงเป็นพ่อแม่ลูกย่อมสร้างบารมีไม่เหมือนกันเท่ากัน แต่ที่มาสัมพันธ์กันคือ วิบากกรรมเป็นสายสัมพันธ์จนมาทางสายเลือดเป็นอันดับแรก ตามความรู้ความเข้าใจของผมนะครับ...คนเราที่ฝึกปฏิบัติจิตยังไม่ถึงขั้น(เข้าใจ) กำลังพลังงานของกระแสบุญมันมีหลากหลายระดับ ผมขอยกเปรียบเทียบ...ซึ่งอาจจะไม่ใช่ดังที่ผมคิดรู้มาก้อได้นะครับ...ฟังหูไว้หู

** เพราะทุกดวงจิตวิญญาณต้องมีสายสัมพันธ์ซึ่งกันและกัน ที่เกี่ยวเนื่องเคยอนุเคราะห์สงเคราะห์กันในอดีตชาติมานับชาติไม่ถ้วน...จนดวงจิตวิญญาณบางดวงสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้า หรือเป็นพระโพธิ์สัตว์ที่กำลังสร้างบารมีรอเวลาการลงมาตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือเป็นพระอรหันต์พระอริยะเจ้าพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันหรือพระองค์ใดในอดีตกาล ตลอดเทพพรหมเทวดา สรรพสัตว์ เป็นต้น ที่มีกำลังที่จะสามารถมาช่วยเหลือเกื้อกูล อนุเคราะห์สงเคราะห์ ตกลงต่อรองแลกเปลี่ยนกัน...ดังตามที่ทุกคนเข้าใจว่าเป็น “เจ้ากรรมนายเวร” ที่ต้องชดใช้

** ดังนั้น ผู้ที่อธิษฐานส่งผลของบุญกุศลหรือกรรมฐานนั้น ไปยังพ่อแม่สามีภรรยาลูกหลานทั้งทีมีชีวิตหรือจากเราไปแล้ว...ว่ากระแสแห่งบุญทั้งหลายนั้นจะไปถึงจิตวิญญาณ ธาตุสี่ขันธ์ห้า เทวดาประจำตัว สิ่งที่แอบแฝงอาจไม่ใช่เจ้ากรรมนายเวร และเจ้ากรรมนายเวร ได้มากน้อยเพียงใด ขึ้นอยู่กับ....

*** ลำดับที่.1 การทำกรรมฐาน "หนอ" เกิดศีลอริยะมรรค ตามแนวทางท่านอาจารย์ลป.เมฆ กิตติสัทโท นั้น ฝึกเหมือนง่ายๆ แต่จะเกิดเห็นผลทางด้านสภาวะจิตและเข้าใจได้นั้น ส่วนใหญ่ล้มเลิกฝึกไปเพราะคิดว่าไม่ได้อะไรเลย..สัมผัสไม่ได้ มีแต่นิ่งเฉยๆ เสมือนคนไร้ความรู้สึก คนที่ผ่านมาได้และเดินถูกทางต้องใช่กำลังใจอย่างสูง มีความศรัทธาเคารพผู้แนะนำสั่งสอนเป็นอย่างสูง ผมละเป็นคนหนึ่งที่คิดว่า...ไม่มีอะไร มันไร้รสชาติคงแค่บรรลุเพียง “อรหันต์สุกขวิปัสสโก” เพราะเป็นพวกชอลฤทธิ์ชอบเดช แต่ด้วยความที่เคารพศรัทธาท่านอาจารย์มาก จึงทำไปบ่นไปตามประสาเด็กโง่...เมื่อเจอทุกข์มากๆเข้า จึงรู้ว่าเป็นของวิเศษโดยแท้

** กระแส “หนอ” ความว่าง ว่างเปล่าไร้รูปไร้นาม คล้ายตัวเราอยู่ท่ามกลางห้วงจักรวาลที่ไม่มีที่สิ้นสุด ดังเบื้องต้น ท่ามกลาง เขาเหล่านั้นรับรู้ได้ว่ามีกระแสพลัง...คล้ายกับอากาศที่อยู่รอบตัวเรา ไขว้คว้าคว้านหายังไงก้อยากที่จะเข้าใจและรับได้ จนกว่ากระแส”หนอ” ลงเจตนาอันแรงกล้าจนแทรกเข้าไปในจิตวิญญาณได้ นั้นแหละผลอานิสงส์จะบังเกิดเห็นได้ชัด...แต่ก้อขึ้นอยู่กับวิบากกรรมของจิตวิญญาณเหล่านั้นด้วย

***ลำดับที่.2 การทำกรรมฐาน "เมตตาใหญ่" เกิดศีลอริยะมรรค เป็นกรรมฐานโบราณ ในสมัยพระพุทธเจ้าอโนมทัสสี ที่ ลป.เทพโลกอุดร นำมาถ่ายทอด โดยใช้หลักตามแนวทางปฏิบัติหนอของท่านอาจารย์ลป.เมฆ กิตติสัทโท

** กระแส “เมตตาใหญ่” มีความเมตตา ไม่เบียดเบียนกระทบกระทั่งทำรายใคร มีความปารถนาดีต่อกันยกโทษให้แก่กัน ขอขมาซึ่งกันและกัน ด้วยอาศัยคุณของพระพุทธะเจ้า พระโพธิสัตว์ พระธรรมอันหยั่งถึงความดับทุกข์ พระอรหันต์พระอริยะเจ้า เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจมานานนับอสงไขยในการเวียนว่ายตายเกิด ด้วยความเคยเกิดเป็นพ่อแม่สามีภรรยาลูก...ในวาระต่างๆ ย่อมมีการผูกผันรักใคร่เมตตาซึ่งกันและกัน ดังคำว่า “เมตตาค้ำจุนโลก” ไม่งันโลกจะเร่าร้อนเป็นไฟบรรลัยกัลป์

** กระแสแห่งเมตตาจิตที่มีพระพุทธเจ้าอันประมาณมิได้...เป็นที่พึ่งยึดเหนี่ยวนำไปถึง เขาเหล่านั้นสิ่งแรกที่เขาได้รับกระแสแห่งความเย็นที่จับต้องได้ในมโนทวารของจิตวิญญาณ...เบื้องต้นทันทีทันใด และด้วยสายบารมีที่ได้สร้างร่วมกันมาไม่ว่ากับพระพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระอรหันต์พระอริยะเจ้า เทพพรหมเทวดา...พระองค์ไหน...เมื่อถึงวาระเวลาท่านจะเมตตาเชื่อมกระแสบารมีกับจิตวิญญาณธาตุขันธ์สี่ขันธ์ห้า...ให้เชื่อมกันได้ง่ายและส่งผลเร็วขึ้น ขึ้นอยู่กับกำลังผู้ปฏิบัติเมตตาใหญ่ได้ผลเพียง....พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม หนอออออออออ.
    .
    FB_IMG_1688629393387.jpg FB_IMG_1688629386920.jpg FB_IMG_1688629378144.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2023
  3. ransang

4. ransang

นิมิต 3 พระคาถา ...ความเข้าใจส่วนบุคคล...(รู้เฉยๆๆ)
    ลงเฟสเมื่อ....3/5/21
    .
    ช่วงนี้มีโอกาสได้พูดคุยกับท่านอาจารย์...ท่านอาจารย์ได้ย้ำเตือนถึงการสวดพระคาถา..3..พระคาถา…1.พระคาถามหาจักรพรรดิ์.....2.พระคาถาเงินล้าน....3.พรระคาถามนต์พระกาฬ….ผมกก็รับทราบ..แต่ใจยังสงสัยบางประการ...ท่านอาจารย์ได้บอกเล่าถึงลำดับพลังงานและสิ่งที่เกี่ยวข้องกับทั้ง..3..พระคาถา..ในใจก็ยังเกิดสงสัย
    .
    คืนวันที่..2/5/64...ร่างกายที่ล้าๆก็พยายามฝืนมาสวดมนต์...ก็สวดได้ไม่มาก...สวด..3พระคาถาได้..5..รอบ..และนั่งสมาธิรวมกำลังได้สัก5-10.นาที
    .
    แต่ระหว่างที่สวดพระคาถา..3...พระคาถา..ซึ่งใจก็ยังคิดสงสัยถึง.อานุภาพและสิ่งที่เกี่ยวข้องว่าเป็นเช่นไร
    .
    ...ในใจก็เกิดภาพองค์พระมหาจักรพรรดิ์ท่านั่งขึ้นองค์หนึ่ง..ตอนแรกก็นึกว่าขนาดองค์ไม่ใหญ่..แต่ภาพที่ค่อยๆปรากฎก็เห็นภาพพระสงฆ์ต่างๆที่องค์เล็กกว่าราวๆ4-5เท่าตัว.ยืนด้านข้างองค์พระมหาจักรพรรดิ์ทั้งซ้ายขวา แบบหน้ากระดาน และเห็นภาพขยายกว้างออกไปด้านข้างและด้านหลังเป็นกลุ่มเทพพรหมมากมายสุดลูกหูลูกตา....ภาพปรากฎขึ้นสักครู่..แต่ภาพเลือนๆก็ยังเห็นในใจจนตอนนี้...
    .
    เป็นการรับรู้และความเข้าใจส่วนบุคคล..กรุณาพิจารณาครับ
    .
    ..........
    ภาพพระมหาจักรพรรดิ์.ลป.ดู่...เครดิตเฟสบุค
    ภาพ.พระปัจเจกองค์ปฐม.+ภาพ.ลพ.พระกาฬ.เครดิตท่านอาจารย์ศรัญธร.
    .
    .

ข้อมูลจากท่านอาจารย์ สนปภัส เวียงนาคราช

*** จากการพิจารณา...ผลจากการท่องพระคาถา"มนต์พระกาฬ" และ "เงินล้าน" ในความฝันที่มีการสวดพระคาถา"จักรพรรดิ์" นั้น
    *** สัมผัสได้ว่ามีความเกี่ยวโยงเกื้อหนุนซึ่งกันและ ซึ่ง เมื่อลองท่องพระคาถาทั้งสามบทดูสลับกันไปมา...และน้อมสัมผัสพลังงาน...พบว่า" การท่องพระคาถาจักรพรรดิ์ ลำดับแรกต่อด้วย พระคาถาเงินล้าน จบด้วย พระคาถามนต์พระกาฬ...สอดคล้องสัมพันธ์ต่อเนื่องลื่นไหลไม่ติดขัด....แต่จะเกิดผลอานุภาพแค่ไหน...ทุกท่านต้องลองมือปฎิบัติกันเอาเอง"
    "คาถามหาจักรพรรดิ"
    นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย อะหังวันทามิ สัพพะโส พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ
    ................................
    “พระคาถาเงินล้าน”
    สัมปะจิตฉามิ นาสังสิโม
    พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ (คาถาปัดอุปสรรค)
    พรหมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุ เม (คาถาเงินแสน )
    มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม (คาถาลาภไม่ขาดสาย)
    มิเตภาหุหะติ (คาถาเงินล้าน)
    พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา
    วิระทาสี วิระทาสา วิระอิทถิโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม (คาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า)
    สัมปะติจฉามิ (คาถาเร่งลาภให้ได้เร็วขึ้น)
    เพ็ง ๆ พา ๆ หา ๆ ฤา ๆ
    ................................
    “มนต์พระกาฬ” (ตั้งจิตระลึกถึง พระพุทธะเจ้าเรวัตตะ และองค์พ่อพระกาฬ)
    “สะสะโสโส โลเกอุปันโน
    ยะโสทายิ นะมามิหัง ภันเต
    โลกุตตะโล โสโล ญาณธิณัง
    อุตะโล โพธิณัง ญาตุโล โหนตุ”
    .
    ลป. 3 บทแรกมีอานิสงส์สูง เพราะมีบารมีพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ใหญ่น้อย เทพเทวดาชั้นสูงมาสงเคราะห์...การท่องร่ายพระคาถายิ่งจิตตั้งมั่นท่องเกิดเป็นญาน...ย่อมมีอานุภาพประมาณมิได้

.
    JxQZ_TXR4vEdeNWKjuJUUMscRJ-JnuXFiBWK3D8BBf9k&_nc_ohc=jl0Q-OiOV0gAX-KJCH6&_nc_ht=scontent.fbkk5-1.jpg
    1F_3kLIRgioSuQ5LEj60yqHY_CCrVQiNTCvhrJ9w9-G8&_nc_ohc=UgfnxeGDRAwAX_fivAH&_nc_ht=scontent.fbkk5-7.jpg

5. ransang

เรื่องเล่าท่านอาจารย์ 5/7/2015
    .
    เรื่องเล่า...ปนมโน ตอน...พระยอดขุนพลจักรพรรดิเพชรหลีก (ท่านพ่อทบ)

***พระยอดขุนพลจักรพรรดิเพชรหลีก (ท่านพ่อทบ) รุ่น ฝังเบี้ยแก้ มีอานุภาพครบถ้วนทุกด้าน โดนเฉพาะทางมหาเดชตบะมหาอำนาจมหาเสน่ห์เมตตานิยม...ยิ่งฝัง“เบี้ยแก้” สามารถแก้ไขไปได้ทุกสิ่งจากร้ายการเป็นดีจากหนักกลายเป็นเบา...ไม่ว่าอุปสรรคปัญหาคดีความ แต่ต้องประพฤติอยู่มนขอบเขตของศีล 5 เป็นสำคัญ

***เสกกำกับด้วย“พระคาถาเพชรหลีก” ที่ท่านพ่อทบ(ลพทบ)เมตตามอบให้ทางนิมิตระหว่างเดินทางกลับจากเพชรบูรณ์...ซึ่งเป็นบอกให้ไอ้แสบใหญ่เป็นคนจดพระคาถาบทนี้กันลืม แล้วให้ทบทวนให้ผมฟัง...เจ้าตัวมาบอกที่หลังว่า “ระหว่างที่พูดทวนพระคาถาให้ฟังนั้น ขนลุกขนชันเห็น ท่านพ่อลอยอยู่ข้างหน้า”

***ระหว่างที่ผมท่องพระคาถาอยู่นั้น มีความรู้สึกว่าสภาวะรอบด้านนิ่งๆเบา...ขับรถไปเสมือนลื่นไหลซ้ายทีขวาที...คล้ายๆกับไม่มีสิ่งกีดขวาง ซึ่งวันนั้นรถยนต์เข้ากรุงเทพฯมากหนาแน่น...แต่รถไปได้เร็ว ท่องได้สักระยะหนึ่ง...ผมก้อเล่าความรู้สึกให้ไอ้แสบสองตัวฟัง ไอ้แสบแถมดันบอกว่า “ผมคิดอยู่ในใจว่า ทำไมอาจารย์ขับรถเร็วแซงซ้ายทีขวาทีไปแบบฉิ่วไม่ติดขัด” ต่อมาวิ่งรถไปได้สักช่วง...ผมก้อท่องพระคาถาอีกครั้ง ผลคล้ายๆกับครั้งแรก..ผมไม่ได้นิยมขับรถเร็วนะครับ แต่เสมือนไม่มีอะไรมาถ่วงหรือขวางหน้าเราก้อเท่านั้น...นี้คงเป็นเพราะอานุภาพพระคาถาแน่นอน

***ด้วยความที่ต้องการสัมผัสรู้ว่าพระยอดขุนพลชุดนี้...เป็นอย่างไรบ้าง จึงหยิบองค์ที่เนื้อผงแห้งแล้วมาวางบนฝ่ามือ...กำลังที่จะอาราธนาบารมี ปรากฏว่า “มีกระแสพลังผ่านเข้ามาจากองค์พระสู่ฝ่ามือขึ้นแขน...ไปทั้งตัวขนลุกซาบซ่าขึ้นศรีษะซู่ๆๆๆ พักใหญ่ พอคิดว่าทราบแล้วครับอาการเหล่านี้ก้อเริ่มคลายตัว...ยอมรับครับว่า “พระยอดขุนพลจักรพรรดิเพชรหลีก ฝังเบี้ยแก้” อานุภาพสูงไม่เป็นรองใคร...เพราะผมเชื่อว่าพ่อแม่ครูบาอาจารย์ โดยเฉพาะ ท่านพ่อทบ(ลพ.ทบ)
    .
    พระไม่มีให้บูชานะครับ
    .
    FB_IMG_1689231452345.jpg FB_IMG_1689231564337.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

6. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอคำชี้แนะจากอาจารย์ครับ
    คาถาเพชรหลีก ที่กรุณาแชร์ ระบุในภาพหลวงพ่อทบฯ วรรคที่ 4ว่า... ยัสสะมัง
    แต่ในหน้ารวม3 คาถา ถัดมาข้างล่างระบุเป็น....ยัสมัน
    ถ้านำไปท่องภาวนาควรใช้คำไหนดีครับอาจารย์?
    ขออนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2023
  7. ransang

.
    .
    ขออภัยครับ
    .
    .
    ใชั......ยัสสะมัง

8. ransang

พรุ่งนี้ ค่ำๆ 19.30-20.30.
    .
    ทางเฟสผมจะมีไลฟ์ ร่วมกันทำกรรมฐาน
    .
    จะนำข้อมูลมาลง เผื่อท่านใดสนใจร่วมตามสะดวก เหมือนที่เคยจัดมาก่อนหน้านี้ครับ

9. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอบพระคุณครับอาจารย์

10. ransang

ขอเชิญร่วมปฏิบัติกรรมฐานมนต์พระกาฬ เวลา 19.30 - 20.30 น วันที่ 15/7/66
    .
    เพื่อน้อมถวายถวายเป็น “พุทธบูชา” ต่อพระพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น และพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ และพระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น พระพุทธเจ้าอโนมทัสสี พระพุทธเจ้าเรวะตะ พระพุทธเจ้าทีปังกร พระพุทธเจ้ากกุสันโธ พระพุทธเจ้ากัสสปะ พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน พระศรีอาริยะเมตไตรย พระพุทธเจ้าภัทรกัปปารมี และพระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ถวายต่อพระอรหันต์สาวกทุกๆพระองค์ทั่วพระนิพพาน #หลักการทำกรรมฐาน วันที่ 15/7/66 19.30 น – 20.30น

บูชาพระรัตนตรัย…..
    อิมินา สักกาเรนะ/ พุทธัง อะภิปูชะยามะ
    อิมินา สักกาเรนะ/ ธัมมัง อะภิปูชะยามะ
    อิมินา สักกาเรนะ/ สังฆัง อะภิปูชะยามะ
    #กราบพระ.....
    อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา, พุทธัง ภะคะวันตัง อภิวาเทมิ. (กราบ)
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม, ธัมมัง นะมัสสามิ. (กราบ)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, สังฆัง นะมามิ. (กราบ)
    คำอาราธนาศีล ๕…..
    มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิยาจามะ
    ทุติยัมปิ มะยังภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิยาจามะ
    ตะติยัมปิ มะยังภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะ สีลานิยาจามะ
    …..
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ ( กล่าว ๓ หน )
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ,
    อะทินนาทานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ,
    กาเมสุ มิจฉาจารา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ,
    มุสาวาทา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ,
    สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฏฐานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    อิมานิ ปัญจะสิกขาปะทานิ,
    สีเลนะ สุคะติง ยันติ, สีเลนะ โภคะสัมปะทา, สีเลนะ นิพพุติง ยันติ, ตัสฺมา สีลัง วิโสธะเย.
    .
    #พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
    .....อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะ สัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
    อนุตตะโร ปุริสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวมนุสสานัง พุทโธภะคะวาติ
    .....สวากขาโต ภะคะวะตาธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหิติ
    .....สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทังจัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ
    .
    #บทอาราธนาพระกรรมฐาน
    ตั้งนะโม 3 จบ
    ลูกขออัญเชิญพุทธบารมีแห่งพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระอรหันต์พระอริยะเจ้า ตลอดจนบิดามารครูบาอาจารย์ทุกพระองค์ โดยมีพระอาจารย์หลวงปู่เมฆ กิตติสัทโท หลวงปู่เทพโลกอุดร สมเด็จพ่อพระพุทธเจ้า อโนมทัสสี เป็นที่ตั้ง ที่ทรงพระเมตตามอบแนวการปฏิบัติกรรมฐาน “เมตตาใหญ่” ด้วยคำบริกรรมว่า “พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม” ขอให้ปฏิบัติถูกต้องลงด้วย กาย วาจา ใจ รวมเป็นหนึ่งเดียวเกิด ศีลอริยะมรรค ขอแคล้วคลาดปราศจากสิ่งที่ไม่ดีเข้ามาแทรกให้เกิด อุปาทาน หลงผิด วิปลาส บ้าเสียสติ นี้ด้วยเทอญฯ

...#เริ่มปฏิบัติกรรมฐาน ท่านั่งขยับมือ 15 นาที

1.กรรมฐาน มนต์พระกาฬ สะ โส ทา ยิ

...หลังทำกรรมฐานเสร็จ สวดพระคาถา 5 พระคาถา 3 รอบ ( สวดไล่ลงไป ครบ 5คาถา = 1 รอบ )

.นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ ( กล่าว ๓ หน )

"#คาถามหาจักรพรรดิ"
    นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย อะหังวันทามิ สัพพะโส พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ

#พระคาถาเงินล้าน
    สัมปะจิตฉามิ นาสังสิโม
    พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ (คาถาปัดอุปสรรค)
    พรหมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุ เม (คาถาเงินแสน )
    มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม (คาถาลาภไม่ขาดสาย)
    มิเตภาหุหะติ (คาถาเงินล้าน)
    พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา
    วิระทาสี วิระทาสา วิระอิทถิโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม (คาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า)
    สัมปะติจฉามิ (คาถาเร่งลาภให้ได้เร็วขึ้น)
    เพ็ง ๆ พา ๆ หา ๆ ฤา ๆ

#พระคาถามนต์พระกาฬ” (ตั้งจิตระลึกถึง พระพุทธะเจ้าเรวัตตะ และองค์พ่อพระกาฬ)
    “สะสะโสโส โลเกอุปันโน ยะโสทายิ นะมามิหัง ภันเต
    โลกุตตะโล โสโล ญาณธิณัง อุตะโล โพธิณัง ญาตุโล โหนตุ”

#พระคาถาบูชา“สมเด็จองค์ปฐมต้นบรมโพธิสัตว์ผู้ทรงชนะมาร” (ปางเปิดโลกและปางห้ามสมุทร)***
    "นะเปิด โมเปิด พุทเปิด ธาเปิด ยะเปิด เปิดด้วยนะโมพุทธายะ นะห้าม โมปิด พุทดับ ธาคลาย ยะสลาย ว่างด้วยนะโมพุทธายะ"

#พระคาถาบูชา "พระเจดีย์ศรีอริยะโลกุตระโลกอุดร(พี่น้อง)"
    โอม มนัสเต ศรีอริยะโลกุตตระ พุทธะมหาเตชะวันโต นะโลกอุดร อโรคยา มหาเดโช มหาลาโภ เพ็งๆ พาๆ หาๆ ฤาๆ

#คำอธิฐาน
    *** ด้วยอานิสงค์ผลบุญการร่วมปฏิบัติกรรมฐานมนต์พระกาฬ ที่ข้าพเจ้าและหมู่คณะ ได้ร่วมปฏิบัติ ณ โอกาสนี้ ขอถวายเป็น “พุทธบูชา” ต่อพระพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น และพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ และพระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น พระพุทธเจ้าอโนมทัสสี พระพุทธเจ้าเรวะตะ พระพุทธเจ้าทีปังกร พระพุทธเจ้ากกุสันโธ พระพุทธเจ้ากัสสปะ พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน พระศรีอาริยะเมตไตรย พระพุทธเจ้าภัทรกัปปารมี และพระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ถวายต่อพระอรหันต์สาวกทุกๆพระองค์ทั่วพระนิพพาน ถวายต่อพระมหาโพธิสัตว์พระโพธิสัตว์น้อยใหญ่ทุกๆพระองค์ ถวายต่อองค์พระโพธิสัตว์ผู้ทรงชนะมาร ถวายต่อลพ.พระกาฬ(กาล) ถวายต่อ พระโมคคัลลานะ พระสารีบุตร พระมหากัสสปะ พระมหากัจจายยะนะ พระสีวลี พระอุปคุต หลวงปู่เทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์
    และถวายต่อพระแม่ธรณี ปู่พญายมราชและพระแม่สุทธินีเทวีเทพอสูร เป็นที่สุด
    และด้วยอานิสงค์ผลบุญแห่งการถวายบุญนี้แด่ทุกๆพระองค์ จงเป็นปัจจัยเกื้อหนุนค้ำจุนส่งเสริมให้ข้าพเจ้า
    1.มีดวงชะตาชีวิตเจริญรุ่งเรือง ไม่ขาดตกบกพร่อง ไม่ตกอับ ไม่อับจน ในการใช้ชีวิตทั้งทางโลกและทางธรรม จงมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง..... ไม่ขาดตกบกพร่อง ไม่ตกอับอับจน ในการทำมาหากินการเรียน การสร้างคุณความดีทั้งหลาย
    2.ให้สติปัญญาของข้าพเจ้าสว่างปลอดโปร่งคิดทำ คิดแก้ไข ทุกสิ่งได้ถูกต้องตามศีลตามคำแนะนำครูบาอาจารย์สำเร็จทุกประการ ขอให้ข้าพเจ้ามีสติปัญญาดีไม่ลืมเลือน อยู่ในศีลและธรรม ปฏิบัติเรียนรู้เข้าใจคำสั่งสอนครูบาอาจารย์ ได้อย่างถูกตัองทั้งทางโลกและทางธรรม และเข้าใจได้โดยง่ายทุกเรื่องทุกด้าน
    3.ให้ปลอดภัยจากโรคระบาดโรคติดเชื้อ ทุกๆโรคภัย และปลอดภัยจากอุบัติเหตุอุบัติภัย อันตรายทุกๆประการทุกๆด้าน และปลอดภัยจากคุณไส คุณผี คุณคน จิตวิญญาณไม่ดีแฝงเร้น และปลอดภัยจากภัยพิบัติจากดินน้ำลมไฟรังสีนิวเคลียร์ฝนเหลืองลมพิษทั้งหลาย
    4.ให้สัมมาอาชีพของข้าพเจ้าเจริญรุ่งเรืองเจริญก้าวหน้าทั้งการค้าขาย การทำงานประจำ ทำอาชีพอิสระ การเรียน จนถึงเป็นเจ้าของกิจการ ในการมีลูกน้อง เพื่อนร่วมงาน หัวหน้า เจ้านาย ลูกค้า คู่ค้าขาย ที่ดีอยู่ในศีลธรรมมีน้ำใจช่วยเหลือเกื้อกูลเชื่อฟังเข้าใจกันให้เจริญรุ่งเรือง ซื้อถูกขายดีมีกำไรงาม รักษาทรัพย์ไว้ได้เพื่อยังชีพเหลือกินเหลือเก็บเหลือใช้เหลือทำบุญอย่างไม่มีประมาณ

*** ขอให้คำอธิฐานของข้าพเจ้าส่งผลเกื้อกูลสำเร็จทุกประการ ณ การบัดนี้ เดี๋ยวนี้ทันทีทันใดเทอญ
    พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม หนอออออออออออออออออออ......
    พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม หนอออออออออออออออออออ......

11. ransang

เล่าผลการทำกรรมฐาน คืนวันที่ 15/7/66
    .
    ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่เข้ามาร่วมทำกรรมฐานในคืนวันที่ 15/7/66 ครับ มีผลต่อทุกท่านจริงๆ มากน้อยอย่าคิดมากครับขอให้ทำสะสมไปก่อน เพื่อเป็นบุญแก่ตัวองและครอบครัว
    ผมไม่ค่อยสงบเพราะเป็นครั้งแรกยังลำดับเหตุการณ์บางอย่างไม่ถูก จะค่อยๆปรับปรุงครับ
    เจตนาคือ ท่านอาจารย์ให้เป็นตัวแทนหมู่คณะที่จะเชิญทุกท่านมาร่วมทำกรรมฐาน แต่การทำครั้งนี้เดิมผมตั้งใจจะถวายต่อครูบาอาจารย์ โดยมีท่านอาจารย์สนปภัสเป็นที่สุด แต่จากการปรึกษา ท่านให้น้อมถวายแด่ พระแม่ธรณี ปู่พญายมราชและพระแม่สุทธินีเทวีเทพอสูร เป็นสำคัญ เพื่อทุกท่านจะช่วยสงเคราะห์แก่ผู้ร่วมทำกรรมฐานและครอบครัว
    .
    แต่ถึงกระนั้นเอง ก่อนถึงเวลานัดทำกรรมฐาน ผมได้ทำกรรมฐานหนอ และกรรมฐานเมตตาใหญ่ ก่อนแล้วสัก 10 นาที เพื่อเตรียมกำลังตนเองและปรับสภาวะจิตและสภาวธรรมโดยรอบให้เกื้อหนุนแก่การทำกรรมฐานร่วมกันที่จะส่งผลมากที่สุด
    ถึงจะติดขัดบ้างก็ถือว่าผ่านไปด้วยดี เช่น คำอธิฐานก็พยายามทำให้เสร็จก็ เกือบเที่ยงคืนครึ่ง เพราะเป็นภารกิจด่วน และ ออกไปหาซื้อไมค์เพื่อใช้งานแต่ไม่มี ดีที่มีของลูกชายช่วยแก้ขัดได้
    แต่ใจก็สงบๆดีครับ

*** สำหรับผลการทำกรรมฐานในคืนวันที่15/7/66 นั้น ทั้งจากที่ผมรับรู้และจากการขอเมตตาท่านอาจารย์ก็ตรงกันและท่านอาจารย์ก็บอกเล่าเพิ่มเติมด้วย สรุปๆ ดังนี้ครับ
    1. องค์พ่อชนะมารโพธิสัตว์ ทรงมาเป็นประธาน ในการปฏิบัติครั้งนี้
    2. ท่านอาจารย์เห็น เศียรองค์พ่อพระกาฬโพธิสัตว์ ท่านมากัดกินสิ่งไม่ดี...หมายถึงผู้ที่ปฎิบัติท่านไปสงเคราะห์ตามกำลังบุญวาสนาบารมีที่สร้างสม
    3. เทพและพรหมชั้นสูงมากันมากมาย เทวดามาเยอะมาก เชื่อมโยงในแต่ละที่ที่ร่วมทำกรรมฐาน
    4. ภูมิเบื้องล่างมารอรับบุญกันมาก เมื่อได้รับบุญแล้วก็ปรับสภาวะกันไปตามวาระตามบุญที่ได้รับ
    .
    นำมาเล่าเพื่อเป็นกำลังแก่ผู้ร่วมการปฏิบัติและทุกท่านที่จะมีกำลังใจในการปฏิบัติต่อไปครับ
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2023
  12. ransang

...ลงเพื่อชม
    .
    FB_IMG_1689952381065.jpg IMG20230721210702.jpg Screenshot_2023-07-21-22-12-01-46_94c3c0214f41e8559bec03caf75c21c7.jpg

13. ransang

...สัปดาห์หน้าจะลงอีก1 บทความ แล้วจะขอไปบวชฝึกสติ ระยะสั้นสัก5-6 วัน
    .
    ขอบคุณครับ
    .

14. ransang

#เพื่อกำลังใจในการปฏิบัติกรรมฐานครับ
    .
    #ประสบการณ์กรรมฐานหนอ และกรรมฐานเมตตาใหญ่ สงเคราะห์ดวงจิต เมื่อ 16/8/2021
    .
    .......จากการสอบถามท่านอาจารย์ป้องกันการคิดเอาเอง
    .
    ..........ผมรบกวนขอความรู้นิดนึงครับ
    วันนี้ขึ้นบ้านมาแล้วสวดมนต์..2.ทุ่มกว่าๆ..ครับ..ผมสวดมนต์อาราธนาศีลและบูชาพระ...แล้วอธิฐานสวดมนต์เมตตาใหญ่ฉบับเต็ม.1.จบ แผ่บุญอุทิศบุญให้เทพพรหมเทวดาและจิตวิญญาณ..ที่ดูแลบริษัทฯที่ผมทำงานที่ลำลูกกา..อ่อนนุช..ที่ฉะเซิงเทรา....
    และแผ่บุญแผ่เมตตาให้เจ้านายทุกคน.และแผ่ให้หัวหน้างานทุกคนลูกน้องทุกคนทั้งบริษัท เสร็จแล้วก้อสวดคาถามหาจักรพรรดิ์คาถาเงินล้าน.คาถามนต์พระกาฬ. 9.จบ..ถวายบุญเทพพรหมทั่วสากลพิภพ.ที่ดูแลครูบาอาจารย์ผู้ปฏิบัติ
    .
    แล้วสวดคาถาปู่พระพิราพ..คาถาปู่เวสสุวรรณ..คาถาปู่พญายมคาถาท่านแม่...
    แล้วก็มาเดินกรรมฐาน..10.นาทีครับ
    .
    ระหว่างเดินกรรมฐานหนอ...มันก็นึกไปเรื่อย.เดินกรรมฐานสักพัก..เห็นภาพที่โล่งมืดครึ้มแต่เหมือนมีดวงสีขาวๆหล่นลงมาจากฟ้า.และในพื้นที่นั้นผมเห็นคนหลายคนรู้สึกเหมือนหลายสิบคน..ดีใจโห่ร้องว่า
    ...."ได้บุญแล้ว.ๆๆๆ".......ผมก็ยังเดินกรรมฐานหนอไปเรื่อยใจก็ยังเห็นอยู่...เขาก็ยังร้องดีใจอยู่ครับ...
    .
    ใจรู้สึกว่าสถานที่นั้นเป็นที่ทำงานผมที่ผมอธิฐาน..และคนที่เห็นคือดวงวิญญาณที่อยู่ที่นั่น
    .
    ผมเห็นภาพและเดินกรรมฐานอยู่...และผมก็ลองเปลี่ยนคำภาวนาเป็น.บทเมตตาใหญ่....
    เจตนาคือเพื่อดวงจิตเหล่านั้นจะได้รับผลชัดขึ้น..แต่ก็ปรากฏเหมือน..ดวงไฟขาวๆที่หล่นจากฟ้าลงมาใหญ่ขึ้นกว่าเดิมอย่างน้อยเท่าตัว...ระหว่างนั้นผมก็ยังรู้สึกว่าเขายังตะโกนดีใจว่าได้บุญแล้วๆๆๆๆ....
    .
    พอผมเดินกรรมฐานเสร็จผมก็มาอธิฐานสัมทับอีก...ภาพในใจเห็นเขานั่งกราบ,ขอบคุณในภาพแต่’
    กายเรียบร้อยสวยขึ้นกันทุกคนครับ
    อันนี้ผมคิดไปเองไหมครับ...และมีสิ่งที่ขอทำความเข้าใจเพิ่มเติมครับ
    .
    ท่านอาจารย์ตอบว่า
    “.เป็นผลตามเจตนา
    กำลังบุญสวดมนต์และกรรมฐานผนวกพร้อมด้วยบารมีครูบาอาจารย์เกื้อกูลหนุนส่ง เลยเห็นนิมิตแบบนี้
    วิญญาณที่อยู่ที่ทำงานและบริเวณนั้นได้รับและกระแสพลังที่นั้นเริ่มเปลี่ยนเป็นบวกตามกำลังที่ได้กระทำ”
    .
    ....................ผมสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม....
    ขอความรู้เพิ่มเติม ครับ ทำไม ตอนแรกที่เดินกรรมฐานหนอ
    ดวงไฟหรือดวงบุญนั้นเล็ก แต่พอเดินกรรมฐานเมตตาใหญ่ดวงไฟใหญ่ขึ้นครับ
    หรือเป็นเพราะกรรมฐานเมตตาใหญ่รวมกำลังบุญของกรรมฐานหนอให้ชัดเจนขึ้นครับ
    .
    ......…ท่านอาจารย์ตอบว่า..
    หนอ.............เป็นความว่าง คล้ายจับต้องไม่ค่อยได้ทันที
    แต่ เมตตาใหญ่...มีความหมายที่จับต้องใกล้ชิดกว่า
    เมื่อทำ หนอ ก่อน แล้วต่อด้วย เมตตาใหญ่ กลายเป็น ทูอินวัน พลังงานเสถียรมั่นคงขึ้น
    .
    .
    สาธุ ๆ ๆ พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม หนออออออออ
    .
    .
    .
    ตั้งแต่พรุ่นี้ผมน่าจะไม่ว่าง จึงขอลงบทความไว้ก่อนครับ

15. ransang

เรื่องเล่า...มโนๆ จากการปฏิบัติกรรมฐานช่วงการบวชพระที่ผ่านมา
    .
    อนึ่งเพื่อให้ผู้อ่านเห็นผลขององค์กรรมฐานศีลอริยะมรรค (กายเคลื่อนไหว+วาจาเปล่งเสียง+ใจจับ 2 อาการ) เป็นเครื่องปฏิบัติกรรมฐาน ควบคู่กับคำภาวนา หนอ+เมตตาใหญ่+มนต์พระกาฬ ทำให้อานิสงค์นั้นเกินคำบรรยาย ที่ทุกๆท่านก็สามารถปฏิบัติได้เช่นกัน ไม่มีเจตนาอวดอุตริแต่อย่างใด แต่ธรรมดาที่คนเราหากไม่มีตัวอย่างก็จะขาดความสนใจ.
    .
    ..
    จากการบวชพระที่ผ่านมา ได้มาพิจารณา เหตุ-ผล บางประการจากการปฏิบัติในช่วงที่บวชพระ
    แต่อย่างหนึ่งที่น่าเสียดายคือ ร่างกายที่ไม่ค่อยจะแข็งแรงและประกอบด้วยความเหนื่อยล้าจากการทำงานประจำทำให้เมื่อไปบวช ทำให้ปฏิบัติได้ไม่มากอย่างที่ตั้งใจ มีผลทำให้เกิดความฟุ้งซ่านได้ง่ายเพราะสภาวะจิตใจที่ไปตกภวงค์จับอาการทางกาย สติถดถอยและการปรับเปลี่ยนกระทันหัน
    แต่ก็ถือว่าปฏิบัติได้ไม่น้อยเลยสำหรับช่วงเวลาอันสั้น นั่นก็เพราะมีองค์กรรมฐานศีลอริยะมรรค (กายเคลื่อนไหว+วาจาเปล่งเสียง+ใจจับ 2 อาการ) เป็นเครื่องปฏิบัติกรรมฐาน ควบคู่กับคำภาวนา หนอ+เมตตาใหญ่+มนต์พระกาฬ ทำให้อานิสงค์นั้นเกินคำบรรยาย จนท่านอาจารย์เหนื่อยไปด้วยจากกระแสบุญกรรมที่เชื่อมกัน เรียกว่า แทบไม่ได้นอน 2-3 วันเลยทีเดียว(ตามข่าว)
    .
    การที่เรามีองค์กรรมฐานและมีการปฏิบัติสะสมอยู่ระดับหนึ่ง เมื่อได้บวชมีผ้าเหลืองครองกาย มีศีล 227 ข้อและลงมือปฏิบัติย่อมมีผลของการปฏิบัติเพิ่มทวีคูณ (ทำบาป...เกิดบาปทวีคูณเช่นกัน)ที่สะสมมาจะผสานผสมหลอมรวมเป็นฐานบุญในระดับหนึ่ง เมื่อปฏิบัติเพิ่มเติมต่อเนื่องในสภาวะพระสงฆ์ที่มีศีลสมบูรณ์บริบูรณ์ อานิสงค์ผลบุญที่เกิดนั้นมากจนประมาณไม่ได้
    .
    การบวชครั้งนี้เป็นความตั้งใจที่มีผลแห่งบุญมากกว่าที่คิดไว้มากมายนัก ดังเช่น การส่งผลบุญให้จิตวิญญาณที่มีความทุกข์ (ไม่ใช่เทวดา) การเป็นผู้ปฏิบัติกรรมฐานที่ไม่ได้บวชของผมจะส่งผลบุญการปฏิบัติกรรมฐานให้วิญญาณเหล่านั้นได้ไม่มากนักหลักหลายสิบ ซึ่งต้องมีเครื่องหรือวิธีช่วยเสริม
    เมื่ออยู่ในสถาณะพระสงฆ์ผลบุญกรรมฐานที่นำน้อมส่งนั้นมีผลต่อจิตวิญญาณครั้งละประมาณหมื่นดวงจิตที่สามารถปรับข้ามภูมิพ้นจากความทุกข์ขึ้นไปจนไปเกิดตามภูมิตามบุญที่สะสมมา ซึ่งทำให้ผมเก็บความแปลกใจมาจนขณะนี้
    .
    มโน เล่าสู่กันฟัง
    .

สิ่งที่ภูมิใจยิ่งนักจากการบวชครั้งนี้คือการได้ปฏิบัติกรรมฐานหนอ กรรมฐานเมตตาใหญ่ กรรมฐานมนต์พระกาฬ ถวายพระท่านทุกๆพระองค์ ถวายพระธรรม ถวายพระสงฆ์ ถวายพ่อแม่ ถวายครูบาอาจารย์ ท่านอาจารย์ ถวายเจ้ากรรมนายเวร ด้วยบุญกรรมฐานอย่างมากด้วยความอิ่มใจพอสมควร
    .
    Screenshot_2023-08-05-15-26-42-52_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2023
  16. ransang

มีดมนต์พระกาฬ
    เหล็กน้ำพี้
    อานุภาพ เบื้องบนเกือบสุดพรหม เบื้องล่างเกือบสุดขอบนรก... ฟ้าดินน้ำสะเทือน
    .
    กองทัพเทพอสูร สัมมาทิฐิ ตั้งแต่ จักรพรรดิ นายพล นายกอง บริวาร ห้อมล้อมคุ้มครองดูแล อำนวยพร
    .

.
    https://youtube.com/shorts/bwUG4CvkvdU?feature=share

.
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2023
  17. ransang

ประสบการณ์ ถวายบุญ แด่ย่าหรือยายหง่อม แห่งเมืองพิจิตร
    .
    ตามที่เคยเล่าว่า ช่วงสงกรานต์ปี 66 ที่ผ่านมาได้มีโอกาศไปร่วมพิธี บวงสรวงพระเจดีย์ศรีอาริยะโลกุตระโลกอุดรที่ จ.ขอนแก่น และพิธีบูชาครูที่ จ.พิจิตร
    ซึ่ง ณ. บ้านพี่ที่ต้องไปทำพิธีบูชาครูที่ จ.พิจิตร นั้น มีอะไรให้แปลกใจเยอะเลย ครับ มีภพภูมิในพื้นที่มากมายที่เชื่อมโยง ทั้งพญานาค เมืองลับแล แม่ตะเคียน แม่มะยม นางตานี วิญญาณเจ้าที่ แต่ดีที่ท่านอาจารย์เมตตาสงเคราะห์ ดวงจิตหลายๆ ท่านแล้วจึงเป็นเทวดามีฤทธิ์เสียส่วนใหญ่
    ผมเคยไปที่บ้านพี่ท่านนี้แล้วเมื่อหลายปีก่อน แต่ตอนน้นผมยังมึนๆ
    คราวนี้ที่ประทับใจคือเคสยายหง่อม ท่านเป็นดวงจิตที่เสียชีวิตบนพื้นที่บ้านนี้มาหลายร้อยปี ยังไม่ไปเกิด และสภาพจิตก่อนหน้านั้นเป็นสภาพจิตของคนชรา และก็ปรับมาเรื่อยๆตามกำลังบุญของเจ้าบ้านที่ทำให้ด้วย
    และคราวนี้ในพิธีไหว้เจ้าที่วันสงกรานต์ก่อนทำกรรมฐาน ท่านอาจารย์ก็พาไหว้จุดต่างๆ ตามที่พี่เจ้าบ้านแจ้งความประสงค์ (ท่านอาจารย์ไม่รับทั่วไปนะครับ)
    .
    และมาถึงคราวยายหง่อม ท่านก็เข้าแฝงผ่านร่างพี่ที่เป็นแม่หมอที่มาช่วยพี่เจ้าบ้าน ต้องเป็นร่างทรงโดยพิธีการ พี่ท่านนี้ก็ กลายเป็นสภาพคนแก่เดินหลังค่อมโดยบัดดล ต้องมีคนพยุงเพราะจนมาถึงมุมที่พักที่เจ้าบ้านจัดให้เป็นมุมของดวงจิตท่านอาศัยเชื่อมโยง
    พอยายหง่อมพาร่างทรงไปถึงที่พัก ก็ทำพิธีรดน้ำเำหัวยายกัน เย้าแห่ยายหง่อมกันสนุกเฮฮา ท่าทางคุณยายจะอารมณ์ดี และมีความสุขมาก ทุกคนรดน้ำำหัวท่าน ท่านก็ให้พรผ่านร่างทรงและเฮฮากันสนุกสนาน เพราะยายหง่อมท่านทรงมาเต็ม
    .
    ถึงคราวผมซึ่งเป็นคนที่ลดน้ำดำหัวยายคนสุดท้าย ผมก็ไหว้ แล้วก็ตักน้ำรถท่าน ท่านก็โอบ ชม เรื่องธรรมมะที่คุยกับท่านอาจารย์คืนก่อน ที่มีเทวดามาร่วมฟังกันมาก
    พอได้จังหวะ โดยที่ผมก็ไม่ได้คิดอะไร ผมก็อาราธนากรรมฐานเมตตาใหญ่น้อมบุญพระพุทธเจ้ารดน้ำยายหง่อม ยายหง่อมส่งเสียงดังมาก สว่างๆๆๆๆๆมากเลย แล้วร่างทรงก็ฟุบ ดวงจิตยายหง่อมออกจากร่างไป
    พอพี่ที่เป็นร่างทรงค่อยๆทรงตัวตั้งสติได้ ผมก็ถามว่า ยายหง่อมเป็นอะไร สว่างยังไงครับ ใช่สว่างสีทองประกายแก้วแวบๆวับๆใหม ครับ พี่ที่เป็นร่างทรงก็บอกว่าใช่ประมาณนั้นเลย สว่างจ้ามากเลย
    .
    ผมก็แอบดีใจที่บุญกรรมฐานสามารถส่งผลต่อดวงจิตยายหง่อมให้ปรับภูมิขึ้นไปอีกได้ เพราะ ผมก็เห็นวิมานยายหง่อมแม้จะไม่ใหญ่มาก เพราะมีโอกาสทำบุญใหญ่ได้ยาก แต่บุญกรรมฐานที่ผมอุทิศให้ท่านทำให้ท่านและวิมานท่านสว่างสวยงามมากขึ้น และท่านก็มีเพิ่มขึ้นบริวารด้วย
    .
    จนวันนี้ 2/9/66 อยู่ดีๆ ผมก็นึกถึงยายหง่อม ใจก็เห็นวิมานสวยเด่นอยู่ในใจและเห็นเทวดาผู้หญิง ท่านหนึ่งแสดงตนอยู่แวบๆ ใจนึกขึ้นว่าเป็นยายหง่อม ตอนนี้รู้สึกว่าท่านเลื่อนภูมิขึ้นไปอยู่วิมานที่ดาวดึงส์ ใจรับรู้อย่างนั้น ครับ
    .
    ขอให้คุณยายหง่อม มีบารมีสูงขึ้น และเมตตาสงเคราะห์ลูกหลานให้มีโชคมีลาภมีความคล่องตัวและมีความปลอดภัยทุกประการด้วยเทอญ

373636436_1776557926113940_1210046161023816544_n.jpg 375065681_1776557976113935_985202854302422895_n.jpg

18. ransang

IMG20231225210750.jpg วันนี้ขอเมตตาท่านอาจารย์ ทำพิธีบวงสรวงประสิทธิ์ประสาท มีดมนต์พระกาฬ รวมบารมี มีด ยันต์ มวลสาร บารมีครูบาอาจารย์ รวมเป็น 1
    .
    ผมเห็นพระโพธิสัตว์เทวดามามากมาย...ผมนั่งใกล้พลังงานแผ่ออกมาแทบทรงตัวไม่อยู่
    .
    ท่านอาจารย์นิมิตเห็นปู่อสุรินทร์ราหูโพธิสัตว์ทรงเครื่องสีทองอร่ามช่วงครึ่งองค์รวมผสานบารมีกับองค์พ่อพระกาฬมหาโพธิสัตว์ และมีบารมีปู่พระอิศวะไภระหาเทวกาฬ และสายมหาเทพอสูรย์มาประสิทธิ์ด้วย
    .
    ได้รับการเจิมด้วยสีผึ้งปู่สิงขรกับน้ำอบมหาบารมีใหญ่
    .
    น้องแสบ..เห็นยันต์ ลอยเต็มห้องอาจารย์เลย เพราะมีดมียันต์หลายยันต์ และครูบาอาจารย์มาประสิทธิ์ และปู่สิงขรเมตตามาร่วมพิธีด้วย
    .
    อานุภาพสยบสลายอาถรรภ์
    .
    จะรีบส่งภายในวันที่27ครับ
    .
    ก่อนหน้านี้พยายามส่ง3-4ครั้งส่งไม่ได้ เพราะมวลสารและบารมีใหญ่จริงๆ ผมจึงต้องขอเมตตาท่านอาจารย์สงเคราะห์ช่วยอย่างสูง
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2023
  19. ransang

สำหรับการสร้างบุญในวันนี้ ได้สำเร็จสมบูรณ์ ทุกๆประการครับ 31/12/66
    .
    - การปล่อยปลาไถ่ชีวิต ปลาดุกทั้งหมด 85 กก จำนวน 313 ตัว และปลาหมอเล็ก 35 ตัว
    ช่วงท่านอาจารย์ทำพิธี อยู่ดีๆ พระอาทิตย์ก็สาดแสงจ้าจากเดิมที่แสงอุ่นๆ เบื้องบนมาเป็นพยานและโมทนาบุญกันมาก เบื้องล่างก็มารอรับส่วนบุญกันมากเช่นกัน โดยมีปู่พญายมราชและบริวารท่านควบคุม
    - การถวายสังฆทานแด่ท่านเจ้าอาวาส มีพระปางสดุ้งมาร 9 นิ้ว และหลวงพ่อแก้มแดงที่ท่านอาจารย์นำมาถวาย และเป็นผู้นำในการถวาย พร้อมด้วยเครื่องสังฆทาน ถือเป็นบุญที่มีมหาลาภและความสำเร็จแก่ทุกท่านด้วยครับ
    - การถวายสังฆทาน 9 ถังพร้อมผ้าไตร 3 ชุด โดยท่านอาจารย์เป็นนำถวายสำเร็จสมบูรณ์เพราะเป็นช่วงที่คนน้อยพอดี เดิมมีคนมาถวายสังฆทานไม่ขาดเลย
    - ช่วงการถวายผ้าห่อศพและทำบุญโรงศพ ปู่พญายมท่านเปิดภาพซ้อนในนรกภูมิ ตรงแท่นที่ท่านพิจารณากรรม มีไฟนรกแดงฉาน ท่านนั่งเป็นประทาน บริวารท่านยืนโดยรอบและวิญญาณที่รออนุโมทนาบุญ
    .
    ผมกลับมาก็นอนพักร่วม.ชม....แล้วปฏิบัติรวมกองบุญ เดินกรรมฐานหนอ+เมตตาใหญ่ 27 นาที แล้วสวดมนต์ต่างๆ แล้วอธิฐานบุญตามหนังสือกรรมฐานเมตตาใหญ่ แล้วปิดท้ายด้วยการสวดเมตตาใหญ่ 1 จบ แล้วอธิฐานอาราธนาพระกริ่งเมตตาหนอและพระกริ่งมนต์พระกาฬนำส่งบุญ
    .
    ขออนุโมทนาบุญแก่ทุกท่านทุกผู้ทุกนามครับ สาธุๆๆๆๆ
    ………
    ……..

ค่าใช้จ่าย
    เช่าพระ 9 นิ้ว…………………………450….. บาท
    ซื้อปลาดุก 85 กก 313 ตัว+จ่ายพิเศษ………...5,240…..บาท
    ซื้อปลาหมอ 35 ตัว…………………...500….บาท
    ดอกไม้………………………………..100….บาท
    ทำบุญศาลเจ้า………………………..100….บาท
    ซื้อของถวาย …ข้าวน้ำผึ้งและอื่นๆ….1850…บาท
    ผ้าไตร 3 ผืน………………………….300…
    สังฆทาน 9 ถัง………………………..900…
    ทำบุญโรงศพ………………………...300…
    ทำบุญผ้าห่อศพ………………….…..300…
    ………………..รวมเงิน …………9,643…บาท..ส่วนที่เหลือจะรำไปทบการปล่อยปลาต้นเดือน กพ.67
    .
    หากผิดพลาดตกหล่นประการใดขอขมาและขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

20. ransang

ประสบการณ์ มีดมนต์พระกาฬ
    .
    จีวร หัวเชื้อมวลสาร
    .
    .