ประวัติ เกจิอาจารย์วิเศษชัยชาญ สมเด็จเกษไชโย...และพระเครื่องเมืองอ่างทอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย benay, 11 มิถุนายน 2009.

1. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ยังไม่นิยมครับพี่ ด้วยความเคารพครับ ผมเองก้ไม่แม่นเท่าไร ดูหลายๆตาครับ เพื่อความชัวร์......ผิดพิมพืเพี้ยน เนื้อไม่ใช่ครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เบี้ยนี่ออกความเห็นได้ไหมครับ....แหะๆ

ด้วยความเคารพ

3. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ช่วยๆกันได้เลยครับผม สายเบี้ยเหมือนกัน อิอิ ฟรีไสตครับ .........(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2012
  4. benay

แจ่มครับ........อิอิ

5. benay

สุดยอด อาคมขลัง แห่งแขวงเมืองวิเศษชัยชาญ อีกหนึ่งท่าน

หลวงพ่อกุ่ม วัดฝาง 2506

ที่เก็บไว้บางส่วนครับ...เน้นโชว์ และศึกษาครับ

วิชา มหานิยม มหาเสน่ห์ คงกระพัน มหาอุต์เลื่องลือมากสมัยนั้นครับ เสกก้อนเนื้อเป็นต่อแตน บังฟัน ข้าวสารเสกมัดหุ่นพยนต์ ถ่ายรูปไม่ติด ปล่อยวิชาด้วยลูกไฟ ลงทอง 300 แผ่น เสกกะโหลกสุนัขเฝ้าบ้าน ตระกรุดมนุษย์ ยักษ์เลื่องลือ ลงสาริกาฟันไม่ผุ ลงแผ่นทองติดกะโหลก เสกควายธนูฝุ่นตลบ ฯลฯ แล้วตามอ่านนะครับ ประวัติจริง ไม่อิงนิยาย มีพยานยืนยัน ไม่นั่งเทียนเขียน ครับ.....คนรอกันเพียบ พระมากอภินิหารระดับท่าน รวบรวมได้ไกล้เต้มที อีกไม่กี่อึดใจเรียบร้อย

ในพระคณาจารย์เมืองวิเศษฯชัยชาญ ผู้คนสอบถามมามากๆเกี่ยวกับประวัติจริงๆของหลวงพ่อกลุ่ม วัดฝาง เพราะหลายๆท่านคิดว่าท่านเป้นพระคณาจารย์ลึกลับ ที่โด่งดัง และที่แปลกหู คือ ตระกรุด มนุษย์ ยักษ์ ชื่อแปลกดี ไม่เคยได้ยินที่ไหน และ ลักษณะหลวงพ่อท่านมีลักษณะเด่น น่าเลื่อมใส พอผมบอกว่าจะเขียน เรื่องท่านก็มีคนถามมามากมายครับ เพราะยังไม่เคยมีใครเขียนแบบเจาะลึกเป็นเรื่องราวและลงเผยแพร่เลย ได้ยินแต่คำเล่าลือ ครั้งนี้ด้วยความศรัทธาของผม ที่พอยิ่งทำประวัติท่านก้ยิ่งทึ่ง และอยากทำต่อไปจนจบให้สมบูรณ์ที่สุดครับ ผมจึงดั้นด้นไปหลายที่ต่างจังหวัด ต่างอำเภอ ใช้เวลาและหาเวลาเท่าที่จะอำนวยรวบรวมไว้ เพื่อปฏิปทาของท่านได้ไม่เสื่อมสลาย สูญหายไปกับการเวลา ต่อไปถ้าไม่ทำไว้คนอาจจะทราบแค่ว่า ท่านมีวัตถุมงคลอะไรบ้าง ดีอย่างไร มีประสบการณ์มากมายขนาดไหน แต่ไม่ทราบต้นตอที่มาที่ไป ของหลวงพ่อซึ่งสร้างวัตถุมงคลฝากไว้ ให้ลูกหลานได้บูชากัน ..... จึงเป็นที่มาของ...

ประวัติหลวงพ่อกลุ่ม พุทธิญาโณ วัดฝาง

หลวงพ่อกลุ่ม พุทธิญาโณ พระคณาจารผู้วิเศษ แห่งแขวงเมืองวิเศษชัยชาญที่เหล่าศิษย์ยานุศิษย์ เคารพยำเกรงในตบะบารมีเป็นอย่างยิ่งครับ ท่านเป็นผู้เรืองด้วยเวทย์วิทยาคม ที่หาคนเสมอเหมือนไม่ง่ายนักในสมัยนั้น เปรียบได้ดังพญาราชสีในป่าลึก เรื่องสรรพวิชาไสยเวทแล้วเรียกได้ว่าเป็นผู้ขมังเวทย์ หรือเจนจบในเวทวิทยาคมอย่างยิ่ง ถ้าผู้คนทราบถึงกิตติศักดิ์ท่านแล้ว คำกล่าวที่ผมกล่าวมานั้นมิได้เกินจริงแต่อย่างใด ท่านจะทราบได้ถึงความเลื่อมใส ว่าชาวบ้านศรัทธาท่านมากมายขนาดไหน แต่น่าเสียดาย ที่หลวงพ่อค่อนข้างเก็บตัวครับ ไม่ค่อยยุ่งกับใครมากนัก แต่ท่านก็กระทำกิจของสงตามสมณสารูป ที่ควรกระทำ หลวงพ่อถึงจะมีอุปนิสัย เป็นคนจริงเป้นนักเกรงแบบเต้มตัว แต่ทว่าจริยาวัตรกิริยาท่านในเพศบรรพชิต เท่าที่สอบถามมาจากพระผู้ใหญ่หลายท่านที่ทันหลวงพ่อก้ทราบว่า หลวงพ่อท่านเป๋นพระเรียบร้อย พูดจาอ่อนหวานกับผู้คนทั่วไป ในช่วงหลังๆนี้ท่านคงละวางเรื่องทาง ตบะหรือบารมีแบบอำนาจลงไปครับ ตามความคิดเห็นของผมเอง ประสบการณ์ในพระเครื่องและสรรพวิชาของท่านนั้นมากมาย ลูกศิษย์ลูกหา เห็นกับตาจนขนหัวลุกมาก็เยอะ.. หลวงพ่อกุ่มท่านทำอะไรก้ขลัง เสกอะไรได้ดั่งใจนึก ผมเสาะแสวงหาสอบถามจากลุกศิษย์หลายท่านที่ทันหลวงพ่อ และได้ข้อมูลจากพี่โน้ต วิเศษฯ ที่สอบถามเรื่องราวต่างๆมาด้วย ส่วนเรื่องที่นำมาลงเผยแผ่เกียติรคุณขององค์หลวงพ่อนั้น ทุกเรื่องมาจากคำบอกเล่าจากศิษย์ไกล้ชิดหลวงพ่อที่มีตัวตนอยู่หลายท่านและเป้นเรื่องจริงที่แต่ละท่านประสบมาเองเสียส่วนมาก ได้กรุณาเล่าให้ฟัง และสละเวลาทำมาหากินของท่านเหล่านั้นอย่างมาก ผมต้องกราบขอบพระคุณท่านเหล่านั้นมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ เรื่องราวต่างพอผมฟังแล้ว น่าขนลุกและเกิดความศรัทธาต่อองค์หลวงพ่อมากมายเป็นทวีคูณทีเดียว ทั้งคงกระพัน มหาอุตม์ และเรื่องวิชาเสน่ห์ของท่านนั้น ช่วยคนไว้ไม่น้อยครับ ถึงขนาดว่าท่านลงวิชามหานิยมให้ สุดท้ายทนไม่ไหว ต้องไปถอนออกเลยทีเดียว เดี๋ยวจะเล่าต่อไปครับ........

หลวงพ่อกลุ่ม พุทธิญาโณ นามเดิมขณะที่ยังเป็นฆราวาสคือ กลุ่ม ตาดแจ่ม แต่ต่อมาได้เปลี่ยนนามสกุลเป็นเนตรทรงผล ชื่อบิดามารดาประวัติ เลือนลางสืบไม่แน่ชัด ชาตะเมื่อวันพุธที่ 2 มิถุนายน พ.ศ.2440 ตรงกับวันขึ้น3ค่ำเดือน7 ปีระกา เป็นคนพื้นเพอยู่ระแวกวัดฝาง อ. วิเศษชัยชาญ เหตุที่ได้ชื่อว่ากลุ่มนั้นมาจากนิ้วชี้,กลาง,นางข้างซ้ายและนิ้วนางข้างขวาได้ปุกคล้ายลูกกลุ่มมาตั้งแต่กำเนิด รูปพรรณสันทัด ผิวดำขลับอุปนิสัย เป็นคนใจกล้า ไม่ยอมคน
    หลวงพ่อกลุ่มเพียรศึกษาวิทยาคมตั้งแต่เป็นฆราวาสโดยเฉพาะทางไสยดำและขาว ทั้งตำราผูกและตำราแก้กับหลายคณาจารย์อาทิเช่น หลวงพ่อวัดประจำรัง ผู้ถ่ายทอดวิชาตะกรุดมนุษย์-ยักษ์ ที่เลื่องลือ พระเทพมุณี วัดบางเหี้ย,พระครูขำ วัดไร่แตงโม,ในโองการไหว้ครูประจำปี ของหลวงพ่อ ครูบาอาจารย์ท่านนับร้อย รวมถึงหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า และฆราวาสอีกหลายท่าน หลวงพ่อได้อุปสมบทที่วัดฝาง เนื่องด้วยเป็นผู้เรืองด้วยเวทย์วิทยาคม ท่านจึงมีศิษยานุศิษย์มากมาย จนทำให้วัดฝางสมัยนั้นเจริญรุ่งเรืองด้วยบารมีท่านตามไปด้วย (สมัยนั้นถนนไปวัดไม่มี หนทางไปวัดฝางได้โดยทางเรือกับเดินลัดเลาะคันนา) แต่หากพูดถึงวัดฝางสมัยนั้นก็เปรียบได้เสมือนที่บำบัดทุกข์ของประชาชนเลยทีเดียว ผู้คนที่เดือดร้อนไม่ว่าสารพัดโรค ทั้งโรคทางไสยศาสตร์ แพทย์แผนโบราณ ท่านสงเคราะห์โดยถ้วนทั่ว..

หลวงพ่อกลุ่มได้ล้มป่วยด้วยโรคทางเดินหายใจ ทำให้ไอบ่อยมาก ตลอดจนเวลาในการจำวัดแทบไม่มี เพราะมีผู้คนเดือดร้อนมาขอความช่วยเหลือเป็นจำนวนมาก ทำให้สุขภาพหลวงพ่อแย่ลงจนผ่ายผอม ท่านได้ละสังขารในวันเสาร์ที่ 5 พ.ศ.2510 ปีมะเมีย คล้อยจากวันฉลองอายุครบ70ปีไม่กี่วัน ท่านมรณะในเรือหางยาวพุทธิญาโณ ของท่านด้วยอาการสงบท่ามกลางความโศกเศร้าของศิษยานุศิษย์ที่ตามปรนนิบัติไม่ห่าง

..........เดี๋ยวมาต่อ.............<!-- google_ad_section_end --> อีกเพียบครับ........
    <!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2012
  6. benay

ท่านใดติดตาม แสดงตัวด้วยครับ 55 กว่าจะได้มามิใช่เรื่องง่ายๆครับประวัติท่าน.....ใช้เวลานานเชียวครับ....<!-- google_ad_section_end --> ขอแรงเชียร์ครับ ผมบ้ายุ catt3

7. benay

ผมได้เคยกล่าวไปแล้วว่าหลวงพ่อท่านเป้นเสือเก่าเป้นนักเลงมาก่อนที่จะบวช....ท่านเรียนวิชามาตั้งแต่เป็นฆารวาส เรื่องนี้เป้นเรื่องที่ลุกศิษย์ไกล้ชิตหลวงพ่อได้ถ่ายทอดเรื่องราวไว้ครับ

.....รอดจากคุกเพราะวิชา....เรื่องราวนี้เกิดขึ้นสมัยวัยหนุ่ม ก่อนท่านบวช

เมื่อก่อนตอนสมัยหลวงพ่อกลุ่มท่านยังไม่ได้บวช ซึ่งอุปนิสัยของท่านเป็นคนจริง ไม่ยอมคน ใจกล้า เที่ยวปล้นคนรวยที่โกงชาวบ้าน เอาไปช่วยคนยากไร้ จนถูกล้อมจับหลายครั้ง แต่ทุกครั้งท่านก้รอดคมกระสุนมาได้ แต่พอปล้นไป นานเข้า เกิดล้อมจับบ่อยๆท่านเกิดความเบื่อหน่ายไปเอง ครั้งล่าสุดก่อนที่ท่านจะถูกจับ ท่านก้ถูกตำรวจล้อมอีก แต่ครั้งนี้ท่านไม่หนี ยอมให้จับแต่โดยดี เพราะไม่อยากหนีอีกแล้ว ถ้าหนีก้หนีกันไม่จบสิ้น หลวงพ่อท่านจึงยอมติดคุกที่จังหวัดนครปฐม แต่ท่านติดอยู่ได้ไม่นานครับ วันที่ท่านถุกปล่อยตัวก็มาถึง ในวันนั้นเมียของผู้คุมท่านหนึ่ง เกิดเจ็บท้องไกล้คลอดแต่เด้กไม่ยอมออก ผู้คุมเลยประกาศว่า ถ้าใครช่วยเมียของเขาได้ เขาจะหาทางปล่อยตัวให้ได้ หลวงพ่อกุ่มท่านจึงรับอาสา โดยทำน้ำมนต์แล้วเอามงคลคล้องคอใส่ลงไปในขันน้ำมนต์ และให้เมียผู้คุมดืมลงไป ไม่นานเด้กก้ออกมาอย่างง่ายดาย โดยมีมงคลคล้องคอเด็กออกมาด้วยหลวงพ่อกุ่มท่านจึงเป็นอิสระตั้งแต่นั้นมา....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2012
  8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ตามอ่านครับ

สนใจเป็นอย่างมาก

9. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    มารอปูเสื่อฟังครับ พี่เบ็น

10. benay

ขอบพระคุณพี่พี และพี่ victorvee อย่างสูงครับ เป้นกำลังใจได้เป็นอย่างดีครับ อิอิ ระหว่างที่เขียนนี้ ยังสืบไม่หมดนะครับ แต่จะไปเรื่อยๆ จนหมดคาดว่าไม่น่าเกินสิงหาปีนี้จะจบครับ เพราะแค่ที่จัดมาลงนี้ก้มากโขอยู่พอควรครับ ต้องใช้เวลามากครับ ไปต่างจังหวัดด้วย ปราจีนบุรี .......

11. พี เสาวภา

มีหลวงพ่อกลุ่ม แจก ด้วย ยิ่งน่าสนใจ...เหอๆๆ

12. benay

อิอิ......เมื่อสักห้าหกปีที่แล้ว เหรียญสวยๆ แดงๆ ผิวไฟวี๊ดๆ...พันนิดๆ บางทีเจอไม่ถึงพัน.ราคานี้น่าแจกครับ.แต่.เดี่ยวนี้ ......catt3

13. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชียร์ด้วยครับ ผมชอบไปเที่ยวเมืองวิเศษฯ อยู่บ่อย ๆ ครับ

14. chatbu88

chatbu88 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    ตามมารออ่านครับป๋าเบน

15. เส้นทางแห่งธรรม

เส้นทางแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ติดตามอ่านครับ ...........

16. benay

ขอบพระคุณทุกท่่านครับ

........................................................

ลองวิชา (เหตุการเกิดขึ้นก่อนท่านบวช)

หลังจากหลวงพ่อกลุ่ม ได้รับการอภัยโทษออกมาแล้ว ด้วยวัยหนุ่มท่านจึงเกิดอยากลองของ และทบทวนวิชาที่ได้เล่าเรียนมา ท่านลองวิชาโดยการยืนพนมมือบริกรรมคาถาอยู่บนคันนา หันหน้าไปทางทิศตะวันออก พักหนึ่งก็มีหญิงสาวหน้าตาดี ตามท่านมา และมาอยู่ที่วิเศษชัยชาญกับท่านด้วย ต้องบอกก่อนว่าก่อนท่านเข้าสู่เพศบรรพชิตนั้น ท่านใช้ชิวิตส่วนมากช่วยคน และภรรยาท่านเยอะครับ ตามแบบฉบับคนโบราณในเพศฆารวาส(แต่อาจจะไม่ทุกคนน่ะครับ) เรื่องวิชาเสน่ห์นี้ เป็นวิชาที่มีมาแต่โบราณครับ สมัยเก่าก่อน ทั้งพระและฆารวาสล้วนเป้นวิชา พอตัว ถ้าเป็นฆารวาสก้หนักไปในทาง คงกระพัน มหาเสน่ห์ แล้วแต่ว่าไปเรียนกับใคร และจะได้อะไรมา ยิ่งเสือปล้น หรือ คนที่ต้องเสี่ยงภัย มักมีวิชาพอตัวทีเดียว ทั้งกำบังกาย จังงัง มหาอุตม์ และที่สำคัญคนสมัยก่อนนั้นเขาหนังดี และดีจริงๆน่ะครับ คือเหนียวจริง ไม่ใช่แบบสมัยนี้ ถ้าใครถือได้ ใจมั่นคง มีสัจจะ แบบคนโบราณรับรองว่าขลัง หลวงพ่อก้เช่นกัน ได้ร่ำเรียนมาด้วยอย่างแตกฉานทีเดียว เดี่ยวยังมีต่อ...จะเล่าไปเรื่อยๆครับ หลังจากหลวงพ่อกลุ่มท่านมาอยู่วิเศษฯ ท่านได้ประกอบอาชีพทำสวน ทำนา เหมือนๆชาวบ้านในละแวกนั้นทั่วไป และใช้วิทยาคมที่ร่ำเรียนมาช่วยชาวบ้านไปด้วย วันหนึ่งๆจะมีคนมาให้หลวงพ่อรักษา ช่วยเหลือเป็นจำนวนมาก และอีกอย่างหนึ่งคือหลวงพ่อท่านเรียนวิชาแพทย์แผนปัจจุบันไว้ด้วย เพื่อคอยฉีดยารักษาชาวบ้าน โดยไม่คิดเงินทองครับ

17. benay

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

ต่อจากประวัติหลวงพ่อกุ่ม จะเป็นประวัติ และความน่าทึ่ง แห่ง หลวงพ่อพัก วัดโบสถ์ สุดยอดพระคณาจารย์เหรียญหลักแสน สวยๆแตะล้านบาท ท่านจะทราบว่า สมควรแล้วที่เหรียญท่านหลักแสน สุดยอกจริงๆครับ......เขียนตามประวัติจริง พยานยืนยันที่ทัน และ หลานลูกของบุญธรรมหลวงพ่อพักให้ข้อมูลด้วย............. รับรองแนวที่ผมเขียน ยังไม่เคยมีใครเขียน.....อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2012
  18. benay

ไม่ค่อยมีเวลาพิมพ์ครับ รอนิดครับ อิอิ

19. benay

20. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี