##ประวัติและรูปหายากพระกรุวังวารี## ประวัติพระกรุวังวารี ออกวัดน้ำซับ ลพบุรี หน้า 16

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย rak_tza, 22 มิถุนายน 2013.

1. rak_tza

rak_tza เป็นที่รู้จักกันดี

สารบัญ ประวัติพระกรุวังวารี ของกระทู้มีดังนี้ครับ
    1. ประวัติพระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 1, 2
    2. สายแร่ทองคำที่พบในองค์พระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 9
    3. จำนวนไหใหญ่ที่พบ หน้า 1 ลำดับกระทู้ 19
    4. เงาะถอดรูป การล้างไหเล็กและพระที่อยู่ภายใน หน้า 2 ลำดับกระทู้ 24
    5. ร่วมแชร์ประสบการณ์พระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 18, หน้า 2 ลำดับกระทู้ 32
    6. รอยตัดข้างพระนางพญากรุวังวารี หน้า 2 ลำดับกระทู้ 34
    7. เจาะลึกพระซุ้มกอกรุวังวารี หน้า 3 ลำดับกระทู้ 53
    8. เจาะลึกพระนางพญาพิมพ์ใหญ่กรุวังวารี หน้า 5 ลำดับกระทู้ 82
    9. เจาะลึกพระนางพญาพิมพ์เล็กกรุวังวารี (พิมพ์เดียวกันกับกรุนางพญา) หน้า 6 ลำดับกระทู้ 114, 115
    10. เจาะลึกพระปางลีลากรุวังวารีพิมพ์ใหญ่ หน้า 7 ลำดับกระทู้ 124
    11. สรุปชนิดของพระและพิมพ์พระกรุวังวารี (เท่าที่ผมเคยพบ) หน้า 7 ลำดับกระทู้ 133
    12. ปฐมกำเนิดแห่งพระนางพญา พิษณุโลก หน้า 8 ลำดับกระทู้ 141

2. สุญญากาศ

สุญญากาศ Active Member

ขอบคุณครับ เป็นเรื่องราวของพระนางพญาที่แน่นที่สุดเท่าที่เคยอ่านมาเลยครับ

3. rak_tza

ขอบคุณครับที่ติดตามมีข้อมูลดีๆอีกเยอะครับ กำลังจะเขียนแล้วนำมาให้อ่าน แต่ตอนนี้ขอไปงีบก่อนครับ เชิญทุกท่านเข้ามาส่องพระยามดึกกันนะครับ

4. zingular

zingular Active Member

ขอผู้ใหญ่ใจดีช่วยดูทีนะคะ ว่าแท้ไหม กรุวังวารีหรือเปล่า

ไฟล์ที่แนบมา:

5. rak_tza

เท่าที่ดูจากรูปเป็นพิมพ์นิยมของพระนางพญาของพิษณุโลกครับ ถ้าจัดตามสากลนิยมคือ พิมพ์ใหญ่เข่าโค้ง แต่สำหรับกรุวังวารีผมจัดให้อยู่ในพิมพ์เล็ก แต่เป็นพิมพ์เดียวกันครับ แต่ถ้าจะให้ตีเก๊แท้จากรูป ผมไม่สามารถทำได้จริงๆครับ ถ้าจะให้ดูจากรูปจริงๆ ณ จุดนี้ ผมยังไม่ชอบครับ เนื้อพระยังไม่เก่าพอ เป็นดินใหม่ที่จงใจทำให้กร่อนเพื่อจะได้ดูเก่าครับ คงต้องพิจารณาองค์จริงถึงพิมพ์และเนื้อ จึงจะสามารถบอกได้ดีกว่านี้ครับ

6. zingular

เอาดินออกได้ส่วนมากแล้วค่ะ คิกเว่ายังไงสวดเต็มที่เลยค่า อยากได้รับความรู้ เป็นประสบการณ์ ขอบพระคุณมากค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. rak_tza

ล้างดินออกแล้วใช้ได้ครับ ตอนแรกก็ลังเลใจอยู่ว่าเป็นเนื้อดินจริงขององค์หรือยังไม่ล้างดินออก พิมพ์ทรงได้ครับ แต่ก็ติดในบางส่วนเช่น ลำแขนหนาไปนิด อาจจะมาจากการถ่ายรูปก็เป็นได้ จริงๆแล้วลำแขนต้องเล็กเรียว โอกาสแท้ก็มี แต่ต้องลองส่องดูนะครับ ระหว่างซอกจะมีคราบราดำ สีออกเทาๆออกดำไม่ดำเข้มและหนา จะมีบางๆ ติดอยู่ตามซอก และให้พิจารณาแร่ทรายเงิน ทรายทองจะเป็นเม็ดเล็กๆขนาดพอๆกันพอมีให้เห็น เนื้อว่านต่างๆจะเป็นจุดเล็กๆ หรือเป็นลักษณะคล้ายมวลสารที่ผสมไม่เข้ากันจะเป็นริ้วให้เห็น อย่างด้านล่างขององค์ที่ให้ดูออกแดงน้ำหมาก จะมีอยู่ในองค์พระพอสังเกตุเห็นได้ ส่วนแร่อีกแบบอาจะมีขนาดใหญ่กว่าแร่ทรายเงินทรายทองก็ได้ จะเป็นพระธาตุขาวขุ่น ชมพูออกแดง เหล็กไหล เหล็กน้ำพี้ พระธาตุเหล็กไหล ประมารนี้ครับ ซึ่งการถ่ายภาพนั้นไม่สามารถเห็นองค์ประกอบเหล่านี้ได้เต็มที่ ถ้าไม่เฉพาะเจาะไปตามจุด ซึ่งเรื่องมวลสารนี้ผมก็จะเขียนอีกทีต้องรอติดตามครับ^^

8. rak_tza

พุทธคุณของพระกรุวังวารี

ในตำนานกล่าวถึงปฐมบทการสร้างพระกรุของพิษณุโลกไว้ว่า ชีปะขาวท่านหนึ่งที่อาสาร่วมรบ ได้อาสาที่จะสร้างพระเนื้อดินแจกจ่ายให้กับบรรดาทหารและชาวเมืองที่อาสาสู้ศึก แต่บางตำนานว่าผู้ที่สร้างพระนางพญาถวายนั้นเป็นพระฤๅษีที่ทรงญาณสมาบัติชั้นสูงจำนวน ๑๐๑ ตน เพื่อสืบทอดพระศาสนา และผมเห็นในเว็บหนึ่งได้กล่าวถึงพุทธคุณของพระนางพญาไว้อย่างน่าสนใจ โดยมีใจความดังด้านล่างนี้
    สำหรับอิทธิฤทธิ์ของพระนางพญานั้นมีคุณวิเศษทางด้านเมตตา แคล้วคลาด คงกระพัน และทางโภคทรัพย์ เพราะฉะนั้นหากท่านเป็นผู้ได้มีโอกาสได้ครองครองบูชาพระนางพญาไว้ติดตัวแล้วล่ะก็อาณุภาพขององค์พระจะส่งผลให้บุคคลนั้นเป็นที่ชื่นชมยินดีแก่บรรดาบุคคลทั่วไป เป็นพระที่เหมาะกับนักแสดง นักธุรกิจ ดังนั้นจึงเกิดความเชื่อต่อกันมาว่า พระนางพญาเป็นพระสำหรับผู้หญิงเท่านั้น ซึ่งเป็นความเข้าใจที่ผิดๆ ความจริงแล้วพระเครื่องรางทุกประเภทนั้น ทั้งคุณผู้ชายและคุณผู้หญิงก็สามารถมีไว้ครอบครองบูชาเหมือนกันหมด แต่ถ้าใครมีพระนางพญาของแท้ไว้บูชา ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ใดก็ตามขอให้มั่นใจเถิดว่าเป็นพระที่มีอภินิหารมากจริงๆ อาราธนาขึ้นคอได้เลยไม่มีคำว่าผิดหวัง และ อย่าลิมตั้งจิตอธิษฐานถึงพระฤๅษีทั้ง ๑๐๑ องค์ หรือ ชีปะขาวที่ท่านสร้างพระนางพญาด้วย เพื่ออานุภาพความศักดิ์สิทธิ์ของพระนางพญาจะได้ป้องกันรักษาท่านให้ประสพแต่สิ่งดีๆ และรอดพ้นภยันตรายทั้งปวง และพระคาถาอาราธนาพระนางพญามีดังต่อไปนี้ครับ
    พุทธัง อาราธนานัง
    ธัมมัง อาราธนานัง
    สังฆัง อาราธนานัง
    พุทธานุสติ ธัมมานุสติ สังฆานุสติ
    อานุภาเวนะ มะอะอิอุ จิเจรุนิ
    นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ

และจากการสอบถามท่านอาจารย์ของผม ซึ่งยอมรับว่าแต่ก่อนเข้าใจว่าพระทุกองค์ในกรุวังวารีนี้พุทธคุณเหมือนกันเพราะปลุกเสกในพิธีเดียวกัน แต่ท่านอาจารย์ได้บอกกับผมว่าจากประสบการณ์ที่ท่านได้พบเจอมาเอง และจากที่มีทหาร ตำรวจ นำพระกรุนี้ไปลองกัน ซึ่งท่านก็ทิ้งท้ายย้ำเลยว่าที่จริงไม่ควรจะนำไปลองเพราะเหมือนเป็นการลบหลู่ท่าน แต่เค้าลองมาแล้วก็เลยนำมาสรุปไว้ ในส่วนของพระนางพญา และพระพุทธชินราชนั้นพบว่ามีคุณวิเศษทางด้านเมตตา แคล้วคลาด คงกระพัน และทางโภคทรัพย์ โดยเฉพาะแคล้วคลาด คงกระพัน ยิ่งไม่ออก แต่ถ้าเป็นพระซุ้มกอ และพระปางลีลาของกรุวังวารี นั้นเน้นหนักไปทางเมตตามหานิยมอย่างสูงสุด การเจรจา หน้าที่การงาน ค้าขาย ซึ่งพุทธคุณทางด้านนี้ของท่านเด่นมากๆ
    จึงขอสรุปและนำมาเล่าให้ทุกๆท่านได้อ่านกันเพลินๆครับ

5.jpg 6.jpg

ที่มาของข้อมูลที่ใช้เรียบเรียง
    ประวัติพระนางพญา พระสมเด็จนางพญา พิษณุโลก | Siam2Uamulet

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2018
  9. zingular

ขอบพระคุณมากค่ะ

10. rak_tza

สารบัญ ประวัติพระกรุวังวารี ของกระทู้มีดังนี้ครับ
    1. ประวัติพระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 1, 2
    2. สายแร่ทองคำที่พบในองค์พระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 9
    3. จำนวนไหใหญ่ที่พบ หน้า 1 ลำดับกระทู้ 19
    4. เงาะถอดรูป การล้างไหเล็กและพระที่อยู่ภายใน หน้า 2 ลำดับกระทู้ 24
    5. ร่วมแชร์ประสบการณ์พระกรุวังวารี หน้า 1 ลำดับกระทู้ 18, หน้า 2 ลำดับกระทู้ 32
    6. รอยตัดข้างพระนางพญากรุวังวารี หน้า 2 ลำดับกระทู้ 34
    7. เจาะลึกพระซุ้มกอกรุวังวารี หน้า 3 ลำดับกระทู้ 53
    8. เจาะลึกพระนางพญาพิมพ์ใหญ่กรุวังวารี หน้า 5 ลำดับกระทู้ 82
    9. เจาะลึกพระนางพญาพิมพ์เล็กกรุวังวารี (พิมพ์เดียวกันกับกรุนางพญา) หน้า 6 ลำดับกระทู้ 114, 115
    10. เจาะลึกพระปางลีลากรุวังวารีพิมพ์ใหญ่ หน้า 7 ลำดับกระทู้ 124
    11. สรุปชนิดของพระและพิมพ์พระกรุวังวารี (เท่าที่ผมเคยพบ) หน้า 7 ลำดับกระทู้ 133
    12. ปฐมกำเนิดแห่งพระนางพญา พิษณุโลก หน้า 8 ลำดับกระทู้ 141
    13. พุทธคุณของพระกรุวังวารี หน้า 8 ลำดับกระทู้ 149 เพิ่งเขียนสดๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2013
  11. Kate_Kate

Kate_Kate Active Member

ขอบคุณมากๆเลยค่ะสำหรับความรู้ดีๆ ยอดพุทธคุณจริงๆ

12. rak_tza

ขอบคุณที่ติดตามครับ^^

13. วาจาจิต

วาจาจิต สมาชิก

29 มิถุนายน 2013
    พุทธคุณสุดยอดครับ รอติดตามเรื่องเนื้อหามวลสารต่อครับ

14. สุญญากาศ

สุญญากาศ Active Member

สมัยนี้คงหาข้อมูลดีๆแบบนี้ยากแล้วครับ รอติดตามครับผม

15. สถิตร่าง

สถิตร่าง สมาชิก

รอติดตามอีกคนครับ

16. rak_tza

ขอบคุณที่ติดตามครับ มีหลายๆท่านที่ให้ความสนใจ PM สอบถามกันมาเยอะเหมือนกัน และผมว่าเรื่องมวลสารนี้สำคัญ ควรจะรีบๆเขียนเอาไว้ เพื่อให้ได้เป็นแนวทางในการศึกษากันต่อไป เพราะพระดีของเลียนแบบก็เริ่มออกมามากเป็นธรรมดาครับ

17. rak_tza

13. พุทธคุณของพระกรุวังวารี หน้า 8 ลำดับกระทู้ 149 เพิ่งเขียนสดๆ

18. rak_tza

วันนี้นั่งเขียนเรื่องมวลสารใกล้จะเสร็จแล้วครับ ขออนุญาตลงข้อมูลพรุ่งนี้สายๆ พยายามถ่ายรูปให้ชัดเจน เอาให้เห็นกันจะๆ เพราะเรื่องมวลสารนี่สำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าพิมพ์ทรง และรอยตัดข้างเลยทีเดียว

19. Kate_Kate

Kate_Kate Active Member

ตั้งตารอกันเลยทีเดียว อิอิ

20. NUM_SUCCESS99

NUM_SUCCESS99 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเอง ต้องขอฝากเนื้อฝากตัวกับุคุณรักษ์พระเครื่องด้วยครับ ผมเองมีพระนางพญาก็หลายองค์ (ของที่พ่อผมสะสมไว้) ว่างๆคงได้ให้คุณรักษ์ ได้ช่วยดูให้บ้าง