ปฏิบัติหรือทำอย่างไรถึงทำให้จิตใจที่มีแต่ความอิจฉาริษยาลดลงได้

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย makcloud, 10 เมษายน 2015.

1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ไม่ใช่ครับ
    สภาวะที่ไม่มีแก่นสาร หรือไม่มีตัวมีตน
    อนัตตามีความหมายเป็นอย่างไร
    สูญญตาก็มีความหมายเป็นเช่นนั้น

แรกทีเดียวลุงแมวเข้าใจว่าคือ สภาวะเดียวกับนิพพาน
    มาจากดิน มีข้อมูลใหม่มาเสริฟจึงเปลี่ยนความเข้าใจใหม่

2. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    จริงๆคุณสับสนก็ใช้ได้นะครับเพียงแต่เปลี่ยนตนนิดเดียวรับรองคุณจะไปได้ไกลกว่านี้เหมือนติดจรวด ปล่อยๆบ้างก็ได้ วางอุเบกขากรรมใครกรรมมัน ไม่ใช่เรื่องของเราแนะได้เท่าที่แนะ จบ รับรองคุณไปฉลุยเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด แต่ดันจะมาติดกับเค้าด้วย ใครจะเป็นอะไรก็เค้าเป็นเราไม่ได้เป็น ใครจะเก่งแค่ไหนก็เค้าเก่ง เราไม่เก่ง. ใครจะฉลาดแค่ไหน แต่เราโง่ เหตุเพราะยังขึ้นจากหลุดที่ตกอยู่ไม่ได้ คนฉลาดเค้าขึ้นได้หมดแล้ว ในหลุมเหลือแต่คนโง่ แล้วคิดว่าคนไหนฉลาดละครับ สาธุ

3. ธรรมแท้ว่าง

เมื่อรู้ระดับภูมิกันแล้ว
    นับจากนี้ก็ต้องเมตตาและคอยอภัยให้กัน
    โดยใช้ขันติเป็นกรรมการกลาง
    มันเหนื่อยใจกว่าประจันบานกันอีกนะนั่น!!
    จริงไหมท่านสับสน!!?

4. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: อ้าว..ถ้าเงินคือพระเจ้า ดอกเบี้ยก็คือ บุตรของพระองค์ นะซิใช่ไหม ..คิดเยอะทำไม อิอิ:'(

5. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ไม่นะรู้สึกจะวินิจฉัยโลกวินิจฉัยธรรมผิดแล้วล่ะ โลกมันก็ปะปนกันอยู่อย่างนี้คุณจะเอาอะไรกันมากคุณจะแก่ไจอะไรใครได้เหรอ. ใครเจาจะพุทธพานิชย์ก็ช่างเข้าคุณแก้ไขอะไรได้บ้างล่ะ มลุงแมวเขามีใจที่จะบริจาคนั่นแหล่ะบุญเกิดแล้ว. คุณมันพวกวิ่งหาความดี มันอยู่ตรงไหนหว่าฉันจะทำบุญฉันจะทำบุญ คุณวิเคราะห์ธรรมผิดไม่รู้จักช่วงแห่งบุญ ช่วงแห่งบาป. ชอบเอามาปนกัน ขนาดคนที่เขาประกาศคำตถาตคคุณยังด่าเขา. สมชื่อจริงๆ

6. bigtoo

นั้นสอนไม่จำมารู้ภูมิธรรมกันอีกแล้ว

7. bigtoo

เขาชี้ให้เห็นมุมคิด เขาไม่ได้ประจาน การประจานนั้นเขาประจานความชั่วนะ ไม่ใช่คนสนทนาธรรม

8. สับสน!

นั่นแน่..ตบจูบ..
    ผมเป็นนักศึกษา มีโลภ-โกรธ-หลง เต็มที่ บางวันมีเผลอเป็นโน่นเป็นนี่เหมือนกัน..แบบเห็นคนอื่นเขาเป็นกันเยอะแยะ ..อัตตามันเกิด อิอิ

อย่ายกย่องผมเลย ผมไม่ใช่คนฉลาด-ไม่ใช่คนเก่ง แค่อยากรู้ในสิ่งที่เขา"เป็น"..นะมันเป็นยังไง เผอิญเจอเขาหวง บางคนมองอิจฉาเขาไปซะอีก..แหมผมคุยสนุกจะตาย แค่อยากรู้ที่เขา"เป็น"กันนั้น มันวิเศษตรงไหนเหมือนอย่างที่ผมเคยสัมผัสมาไหม..วิบากผม..วิบากนะ อิอิ:'(

9. สับสน!

นี่ๆๆๆๆๆ..นั่งๆๆๆๆดื่มน้ำเย็นๆก่อนเลยๆๆๆ...ฟังนะ "ถอนอุปทาน" กับตัวอาจารย์คุณด่วนเลย..ที่ทำนะทำดีแต่มันเหมาะแก่กาล เวลา บุคคล สมควรไหมแฝงอะไร.. ลำเอียง ติดดี นะคุณนิ อิอิ:boo:

10. bigtoo

แฝงอะไรล่ะที่คิดน่ะ. บอกมาหน่อยซิมันเยอะแคไหนอยากรู้

11. สับสน!

โอ๊ย..วนมาคุยที่เดิมอีกและคุณนี่ ปวดตับ ไปและพาลูกน้องไปฉี่ก่อน..เหนื่อย คนติดดีนี่..ดีให้เด่นไปเลยไหมเอาถ้วยไหม จะสั่งทำพิเศษให้อิอิ:mad:

12. bigtoo

55555

13. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    แหมเพิ่งบอกไปตะกี่นี่เอง เค้าเป็นเราไม่ได้เป็น แล้วอยากรู้ไปทำไม เพราะอยากคือกิเลส บางอย่างไม่อยากบ้างก็ได้จะได้ลดกิเลสลง อยากแล้วเรามีผลอะไรไปอยากทำไมมีแต่ขาดทุน เค้าเป็นอะไรจริง-เท็จก็เรื่องของเค้าเราไม่เกี่ยว วางบ้างก็ได้แบกไว้ไม่หนักเหรอครับ ลำพัง โลภ โกรธ หลงก็แบกจนหลังแอ่นแล้วยังจะเพิ่มความอยากเข้าไปอีก ระวังนะถึงเวลาแบกจนไม่ไหวมันจะทับเราหลงตายลงอบายไม่รู้ด้วยนะครับ. สาธุ
    ป.ล. หากเค้าไม่เป็นจริงเราก็เท่าทุน แต่หากเค้าเป็นจริงขึ้นมาเราขาดทุนทันที อยู่เฉยๆไม่ดีกว่ารึครับ อย่าไปยุ่งก็จบ เค้ากล่าวธรรมตรงธรรมก็อนุโมทนา เค้ากล่าวธรรมไม่ตรงธรรมก็ยกสิ่งที่ถูกที่ควรขึ้นกล่าวก็แค่นั้น. สบายกว่ากันเยอะเลยอยู่เฉยดีกว่า เคยได้ยินไหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2015
  14. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมเริ่มคิดได้แล้ว ได้อ่าน ได้ดู ได้ฟัง อาจยังละไม่ได้ แต่ก็เริ่มปลอดโปร่งขึ้นบ้างแล้ว (อย่าเข้าใจว่าเป็นดราม่านะครับ ที่เช้าถามเย็นเข้าใจ) ยิ่งได้อ่าน A Thing Books (ไม่ได้โฆษณาให้ อย่าเข้าใจผิด) และดูละครพระพุทธเจ้าแล้ว ยิ่งทำให้คิดว่า หนทางยังอีกไกล ยิ่งบังคับ ยิ่งร้อนใจ ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติของตัวเองดีกว่า ปล่อยวางวันล่ะนิดวันล่ะหน่อย ไม่นานผมคงจะเป็นเหมือนเดิม นั่นคือเป็นคนไม่คิดอะไรมากมายให้ปวดหัวอีกแล้ว ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

15. ธรรมแท้ว่าง

ลุงแมวเขียนว่า ประจานที่ไหนกัน??
    เขียน ว่าประจันบาน!!
    อ่านหนังสือธรรมะกระโดดแบบนี้ละมัง
    ชีวิตมันถึงวุ่นวายพูดอะไร
    คนฟังเขาถึงไม่เข้าใจ!!!?

16. สับสน!

อ้าว..ถามแบบนี้เดี๋ยวมีเรื่อง..อยากรู้ไปทำไม..ก็เราเข้ามาในบอร์ดนี้ทำไมล่ะ ก็ผมเป็นนักศึกษานี่ครับ ชอบคุยนะคุณนี่ อิอิ:'(

17. สับสน!

เอาเลยลุงแมว ได้ทีแล้วยำให้เข็ดไปเลย ย้ำให้จำไม่ลืมไปเลย ..อย่างbigtoo..ชอบทำนะ กิกิ:'(

18. ธรรมแท้ว่าง

บุคคลที่ต้องการตัดวงจรการเวียนตายเวียนเกิด
    ต้องเพียรชำระกิเลสให้หมดโดยสิ้นสิ้นเชิง

ดังนั้น การใช้ชีวิตไปตามปกติฝ
    แบบธรรมชาติตามวิสัย
    โลกๆ จึงไม่มีโอกาสตัดวงจร
    สงสารได้เลย

คำว่าศีล ที่แปลว่าปกตินั้น ย่อมทำให้ไขว้เขว
    ตีความเข้าข้างตัวได้ง่าย
    สำหรับผู้ศึกษาแค่ตัวหนังสือ
    เพราะฉะนั้น"ปกติของคำว่าศีล"คือ
    การดำเนินชีวิตแบบอริยะบุคคล
    ไม่ใช่ปกติแบบปุถุชน

19. สับสน!

:'(ปัจจุบันนี้ปฏิบัติธรรมได้ แต่ยากเข้าทุกที ยากยิ่งขึ้นกระทั่งการทำบุญให้ได้ผลมากยังมองหาเนื้อนาบุญแทบไม่เจอ..ดำเนินชีวิตแบบบ้านๆก็ยังถูกสังคมนี้กลืนกินขาดทุนไปทุกวัน..ใครไม่สังเกตุไม่รู้หรอกครับ:'(

20. bigtoo

สงสัยตาลาย งั้นbigtooก็ต้องขอกราบอภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ โหสิๆ