ปฏิบัติหรือทำอย่างไรถึงทำให้จิตใจที่มีแต่ความอิจฉาริษยาลดลงได้

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย makcloud, 10 เมษายน 2015.

1. คะนึง

คะนึง เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเจ้าของกระทู้คะ แต่ก่อนไม่ตระหนักพอปฏิบัติแล้ว
    พบและเห็นตัวเองมีอิจฉาริษยามความรุนแรงมากขึ้น
    เนื่องจากเกิดจากการพิจารณาจิต อยู่กับตัวเองตลอดเวลา
    เมื่ออยู่ในอริยาบถปกติ มองเห็นอาการของจิตที่เป็นไปต่าง ๆ
    ทำให้เข้าใจนิสัยตัวเองมากขึ้น เมื่อเข้าใจยอมรับความจริงแล้ว
    เมื่อเห็นว่าเป็นนิสัยที่ไม่ดีก็อยากแก้ไขนะคะ ที่เรียกว่าสัมปธาน4นะ

อิจฉาคนอื่นในเรื่องความรัก อาจเกิดจากอดีตชาติที่ผ่านมาไม่รู้ว่า
    เราเจอกับเหตุกาณ์อะไรมาบ้าง ทำให้เราติดอยู่ในวงจรนี้ หากเรา
    ลองสาวหาเหตุดี ๆ ด้วยใจที่สงบนิ่ง เราอาจจะเข้าใจเหตุในตัวเราได้
    เหตุนั้นแหละคะที่จะเป็นตัวพิจารณาให้เราเกิดปัญญาเพื่อละนิสัยนั้น

ความมุทิตา จะเป็นคู่ปรับ กับ ตัวอิจฉาริษยาคะ เห็นคนอื่นมความสุข
    เราก็ยินดีด้วย เราอิจฉาใจเราร้อนลุ่มเอง ยิ่งมีมุทิตามากเท่าไรใจก็ยิ่ง
    สงบเย็นยิ่งขึ้น ให้พิจารณาเห็นโทษ ทุกข์ ภัย ที่จะมีขึ้นแก่ตัวเรา
    ที่จะมีขึ้นส่งผลในกาลข้างหน้า ถ้าละไม่ได้ นิสัยนี้เกิดขึ้นวนเวียนซ้ำ
    ๆ แก่เรา เราจะเป็นผู้รับผลนั้นเสมอ คือ ทุกข์ใจหากไม่ละ

ความอิจฉาริษยา ย่อมมีผลไม่เป็นอาจผู้นำได้
    อิจฉาเรื่องความรัก ความรักมักไม่สมหวัง
    ยินดีในความรักของคนอื่น ทำให้ตนย่อมมีความยินดีและสมหวังในรักตน
    ผู้มีศีลเสมอกัน ย่อมไม่รังเกียจกัน
    หากเขาเบื่อหน่ายในการรักษาศีล และความสำรวมของเรา แสดงว่าเขายังไม่เป็นคนที่ใช่

ต้องพิจารณาให้เห็นเหตุ แล้วเราจะเข้าใจผล ต้องการผลอย่างไร ก็สร้างเหตุให้ถูกต้องคะ

2. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากถึง.ลุงแมว..
    ปล.ถ้ามีโอกาส อยากเจอลุงแมวนะ.
    ลุงแมวเป็นคนอัธยาศรัยดี ใจกว้าง ไม่อคติกับใครๆง่ายๆ.
    คนแบบนี้เหมาะกับการปฎิบัติธรรม.เพราะมีจิตเมตตาเป็นสันดาน
    ขอชื่นชมกลางกระทู้:cool:

3. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ลุงแมวเปลี่ยนลายเซ็นต์
    ตอนบิ๊กตู่ กล่าวหาว่าลุงแมวอิจฉา
    อิจฉาบิ๊กตู่ในเม้นท์ข้างบนครับ

4. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

วันหลังค่อยเสวนากันใหม่นะคะ
    วันนนี้ท่าจะมีคนอิิจฉาจริงๆแล้วล่ะ ฮ่า

5. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    เปลี่ยนลายเซ็นต์เพราะคิดได้ ไม่มีใครเขาอยากจะชนะหรือแพ้เพื่ออะไรหรอกครับ. ที่เขาคุยกันก็เพราะต้องการให้เกิดมุมมองในทางที่ถูกต้องต่อพระธรรม. ส่วนเรื่องจะมีปฎิฆะบ้าง ราคนุสัยสัย. มันก็เป็นธรรมดาของคนที่ยังไม่หมดกิเลส. ลุงแมวก็นึกว่าเขาจะเอาชนะเพื่ออะไร. คิดได้ไงใจก้าวไม่พอ. ถ้าไม่งั้นจะเข้ามาหาสวรรค์อะไร

6. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

เอ้อ..ทำไมบิ๊กตู่ไม่รู้แต่ฮากาแมนรู้
    เพราะทักษะการอ่าน และการหาความหมาย
    ในบรรทัดและระหว่างบรรทัด

ฮากาแมน อ่านเม้นท์ลุงแมวแล้วมองเห็นความหมาย
    ลึกไปมากกว่าตัวอักขระ จึงบอกลักษณะจิตลุงแมวได้
    บิ๊กตู่ยังไม่เข้าใจ ได้แต่สอนลุงแมวสอนเอา สอนเอา

7. bigtoo

คิดได้ไง

8. เสขะปฎิสัมภิทา

เสขะปฎิสัมภิทา ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ตถาคต

"นอกเหตุเหนือผล"คือ" สูญญตา "

ไฟล์ที่แนบมา:

9. bigtoo

นั้นเขาเอาโลกธรรมใส่ให้หน่อยค้อยตามเลย คนหนอคน. เข้าใจลุงแมวตั้งแต่ติดใจสละอะแล้วล่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2015
  10. เสขะปฎิสัมภิทา

เสขะปฎิสัมภิทา ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ตถาคต

"สิ่งสมมุติ"

นี่คือชื่อกับนามในชาตินี้ ลายเซนต์ที่ใช้ชีวิตในราชการ

มีเท่านี้ อีกหน่อยก็ลืม ไม่เที่ยงแท้ถาวร

ไฟล์ที่แนบมา:

11. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    ขอแสดงความคิดเห็นนะครับที่อ่านมาไม่น่าจะใช่ที่กล่าวขอแยกเป็น2ประเด้นนะครับ
    1. ศีล คุณต้องถามตนก่อนว่าเจตนารักษาศีลที่แท้จริงของคุณคืออะไร. ถ้าแค่ให้สมหวังในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ก็เลิกเถอะครับ มันไม่เกิดประโยชน์ เหมือนคนทำบุญ10บาทขอถูกหวยรางวัลที่1นั้นย่อมเป็นไปมิได้ แต่ถ้าถือศีลด้วยกลัวกรรมชั่วไม่อยากตกสู่อบายภูมิ ก็ทำต่อไป ถือว่าถูกทางครับ
    2. เรื่องผู้หญิง คือกาม คุณก็ต้องถามตนก่อนว่าคุณรักเค้าแค่ไหนหรือแค่ต้องการสนองกามตัณหาตนเอง ถ้ารักเค้าจริง คุณจะอยู่กับเค้าตลอดไปได้รึเปล่า. ถ้าเค้าเป็นอัมพาท คุณต้องเช็คอุจจาระ ปัสวะเค้าจนตลอดชีวิตได้ไหม ต้องดมกลิ่นอันเหม็นเน่าของมูลนั้นได้ไหม. ต้องเช็คตัวทำความสะอาดร่างกายเค้าจนตายได้ไหม ถามตนเองให้ดี คำตอบจะอยู่ที่คุณเอง แต่ถ้าต้องการแค่กาม ก็ต้องปลงอสุภะ ของจริงนะครับ ไปตามวัดต่างจังหวัดไปอยู่กับศพที่เค้าตายแล้วจะปลงได้เอง. ลองใช้ปัญญาพิจารณาดูเอง หากยังสงสัยถามต่อได้ครับ แล้วคุณจะมีคำตอบให้ตนเองครับ. สาธุ
    ป.ล. กามมีผลเป็นทุกข์ ภรรยา บุตรคือเจ้ากรรมนายเวรของเรา หน้าที่เราคือชดใช้เวรกรรมคืนเค้าไป เมื่อหมดกรรมต่างก็แยกย้ายไปใช้กรรมของตนต่อยังภพภูมิตามกรรมที่ตนก่อไว้.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2015
  12. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

Neoworld Neoworld ได้ร่วมบริจาคเข้าโครงการของเว็บพลังจิตเพื่อเผยแผ่พุทธศาสนา ในระยะ2เดือนนี้
    ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ..

:boo:สับสนเลยไม่มีที่ยืน..ระวังน๊า.. "เบื้องหลังความดีความใจกว้างนี่ อาชญากรรมเพียบเลย"..หมอวสันต์กับเชอร็อคโอม บอกผมไว้ กิกิ

13. สับสน!

:cool: ผมสงสัยนะ ถามหน่อยคุณรู้จัก "ดอกเบี้ย" ของกรรมไหม กิกิ..มันไม่จบตามที่คุณโพสต์ดิ ปั๊ดโธ่.. อย่ามาหลอกดาวเลยขอร้อง.:'(

14. bigtoo

เขาทำความดีก็ยังติดใจ มีเรื่องนั้นเรื่องนี้เนาะ

15. VERAJAK

คุณสับสน กรรมมีดอกเบี้ยด้วยรึ พระพุทธองค์บอกไว้ตรงไหน เคยได้ยินแต่เศษกรรม ดอกทบต้น ต้นทบดอก ดอกเป็นต้น มาคิดดอก ดอกรวมต้น ต้นรวมดอก นั้นมันเงินกู้ ผมไม่ได้ไปกู้กรรมใครมาครับเกิดอีกแสนอสงไขยหรือกว่านั้นก็ใช้หนี้ไม่หมด นิพพานไม่ต้องไปกันแล้ว คนมีกรรมใช้ให้ตายเป็นล้านชาติก็ไม่หมด ใครสอนคุณแบบนี้ครับ รึคิดเอง คร้บ เพ่งโทษเค้าหาจุดบอดให้เจอแล้วโจมตีอย่าให้ใครมาเก่งกว่าเรา เอ๋คุ้นๆนะนิสัยใครเอ๋ย เคยเห็นๆที่ไหนหนอนึกยังไม่ออก. นึกออกแล้วจะบอกครับ สาธุ

16. สับสน!

:cool:..555..เข้าไม่ถึง ยังไงก็มองไม่ถึง สัมมาทิฏฐิ สถิตย์อยู่ที่ใคร จริงๆคนนั้นจะบริสุทธิ์ หมดจรดๆทางความเห็น-คิด..สะอาดจนไม่มีข้อโต้แย้งในด้านผลประโยชน์แฝง..ไม่มีอีกด้านที่แฝงเล่ห์ให้เหลือบแลชายตามองเพราะเขาสะอาด เสียสละ เสียสละจริงๆ..
    (k)..ตรงไหนมีผลประโยชน์เขาจะจี้ไปตรงนั้น ใช้ศิลในตัวเปิดเผยออกมาให้เห็นเพื่อ ป้องกันซะ "จิตจะฟูมาก"..เพราะเรามันพุทธบุตรไม่ใช่พุทธพาณิชย์ เราบริสุทธิ์ ไม่เอา ไม่กั๊ก ไม่มีผลประโยชน์ตต่อสิ่งนั้นๆที่จะทำ..
    :'( ร่องลอยของกาม..จะไม่มีปรากฏแต่ หากคุณเข้าไม่ถึง ศึกษาไม่เป็น ใน"กาม".. คุณก็จะเห็นแค่ที่คุณเห็นนั่นแหละครับ..(ตรวจวัดภูมิธรรมกันได้เลยนะตรงนี้)
    ..การมองเห็นด้านลบ หาใช่ว่าด้านลบนั้นจะติดตัวคนมองไปหรือเขาคนมองจะต้องมีนิสสัยด้านลบที่เขามอง..มันแค่โยนิโสก็เห็นแล้ว ความรอบครอบจะมีไว้ทำไม ก็เพื่อป้องกันคนทำงาน และช่วยเหลือผู้ที่ประมาท-ผู้ที่ไม่รู้ยังไง.. เขามีไว้ชี้แนะคนอื่นให้ป้องกันตนเองจากโลกธรรม8ซะ ในฐานะนักบวชหรือนักปฏิบัติธรรม
    :boo:เชอะ..คุยมากเดี๋ยวผมเปิดเผยตัว เปิดตัว ประกาศเป็นพระโพธิ์สัตว์ อีกองค์.. บอร์ดนี้จะลุกเป็นไฟนะครับ ต้องยื่นขออนุญาต คสช...ก่อนไหม อย่ามาขอร้องนะ อิอิ:'(

17. สับสน!

:cool: โอ๊ย..ลุงแมวกับสับสน หยอกกันเล่นเท่านั้นเอง..อย่าจริงจังดิ/นี่หากเป็นคนอื่นไม่ใช่ bigtoo..คนที่สับสนรู้ภูมิธรรมกันมาพอสมควร ผมจะกล่าวหาว่า เสี้ยมเลยนะนี่:boo:

18. สับสน!

(k) เอ้ยยส์ ..ดูว่าผมซะยาวเสียหายหมดเลย อย่าเจ็บลึกซิ อากาศมันร้อนแหม..คิดเยอะพิมพ์ยาวเกินน้อยหน่อยให้ได้ใจความก็พอ ชอบพูดนะคุณนี่..อิอิ
    :'(ตัวอย่างดอกเบี้ย..สมมุติ คุณได้ภรรยามา1คน ที่พากันหนีมา มีบุตรอีก2คน..อยู่ไปภรรยาตาย..บุตรนั่นดอกเบี้ยไหมครับ 2 ดอก..ก็แค่อุปมาอุปมัยให้อากาศมันเย็นลงหน่อยแค่นั้นแหละ..เอ๋ย..เอ่ย..คิดเยอะ ปวดหัว ชิเชอะ:boo:

19. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ฝึกสติดูความคิดที่ชอบเปรียบเทียบตนเองกับคนอื่นให้ทัน

20. VERAJAK

นั้นไม่ได้เรียกดอกเบี้ยครับ นั้นเรียกเจ้ากรรมนายเวรเรา คนละเรื่องกับดอกเบี้ยเลย ถ้าเค้าไม่มีเวรกรรมต่อกับเด็กที่มาเกิดก็ไม่มีลูก บางคู่อยู่กันตั้งแต่หัวดำย้นหัวหงอกยันลงหลุมไม่เห็นมีลูกเลย แล้วดอกเบี้ยเก็บตรงไหน. รึเป็นช่วงโปรโมชั่นครับ สาธุ