ปฏิบัติตนอธิษฐานบุญอย่างไห้ได้ผลเร็ว By สาธินี

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เสขบุคคล, 14 มกราคม 2013.

1. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    เห็นด้วยสุดๆ

ท่าทางจะหยุดเต้นยากซะด้วยซิเนี่ย ก็ไม่เป็นไรเป็นกำลังใจให้แกเปรียวแล้วกัน...ยุบหนอ ยุบหนอ เพราะพี่สีลพองมาหลายปีแล้วหนอ...555

2. สาธินี

สาธินี เป็นที่รู้จักกันดี

ศาสนาพุทธ..เป็นศาสนาของผู้อยู่เหนือกรรม บังคับกรรม ไม่ใช่ปล่อยไปตามกรรม เปรียบดังเช่นสวะที่ลอยไปตามน้ำ ไปตามยถากรรม
    เปรียบประดุจน้ำที่บรรจุอยู่ในขวด ที่มีน้ำมันลอยอยู่ด้านบน
    บุญคือกุศล คือ น้ำสะอาด
    กรรมคืออกุศล คือ น้ำมันที่ลอยอยู่เหนือน้ำ ซึ่งจะแสดงผลก่อนเสมอ
    แต่พระพุทธองค์ท่านบอกไว้ว่า เราไม่จำเป็นต้องรับกรรมนั้นๆก็ได้ กรรมเป็นของเราทุกคน แต่เราไม่จำเป็นต้องรับ โดยมีวิธีปฎิบัติคือ สมาธิ (รวมกาย-วาจา-ใจ ให้เป็นหนึ่งเดียว) แล้วใช้วาระจิตเดียว(ใช้ความเร็วของจิต)
    เปรียบประดุจว่าเรากินน้ำสะอาดได้อย่างไรโดยที่ไม่ต้องกินน้ำมันก่อน
    นั่นก็คือเราต้องใช้"สมาธิ" หรือเปรียบเป็นหลอด ที่ต้องใช้ความรวดเร็วในการที่จะแทงหลอดลงไป ด้วยควาามเร็วและแรง ให้ผ่านน้ำมันไปถึงน้ำสะอาดข้างล่างโดยที่น้ำมันไม่สามารถผ่านเข้ามาได้ เพราะได้รับการปกป้องจากหลอด =ฉนวน=ตัวป้องกัน=สมาธิ(การรวมกาย-วาจา-ใจ ให้เป็นหนึ่งในวาระจิตเดียว).

3. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    สวัสดีค่ะ เล่นไปเล่นมาเลยไม่ได้ไปฝึกเลยค่ะ
    พยายามฝึกอยู่หลุดบ้าง 2วันแรกเหนื่อยจนร้อนหัวร้อนหน้าเลยค่ะ เพลียมากๆด้วย
    วันนี้ดีขึ้นมาหน่อย

4. ammy_3115

ammy_3115 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    เป็นไข้ ตัวร้อน เจ็บคออยู่ค่ะ การฝึกจะทำให้ตัวร้อนมากขึ้นมั้ยคะ

5. สาธินี

อย่าไปคร่ำเคร่งกับการฝึกมากนัก เอาเป็นว่านึกได้เมื่อไร ก็ตามลมหายใจดู ใหม่ๆเอาแค่หายใจลงไปให้ลึกก่อน ลองฝึกให้ลึกกว่าวันก่อน เช่น วันนี้เรานับได้๑..ถึง..๕ พอวันนี้เราอาจจะได้สัก๕ครึ่ง พรุ่งนี้เราอาจจะได้..๖ ฝึกแบบนี้ไปเรื่อยๆก่อน ตั้งลมได้หรือไม่ ยังไม่ต้องสนใจ เพราะขณะที่เราจดจ่ออยู่กับลม นั่นเท่ากับเรามี"สติ"แล้วนะ แล้วต้องระวัง การตั้งลม..ไม่ใช่การกลั้นลมหายใจ เพราะถ้ากลั้นลม จะทำให้สมองขาดอ๊อกซิเจนได้ ซึ่งอันตรายมาก นี่เรากำลังฝึกสิ่งที่ยากมากที่สุดอยู่จ้ะ..เขาใช้เวลากันเป็นปีๆ เพราะฉนั้นอย่ารีบร้อน ใจเย็นๆ เดี๋ยวจะเกิดโทษจ้ะ..ค่อยๆฝึกไปนะ..
    อ้อ!แล้วอย่าไปใจจดใจจ่อกับหมดจนรู้สึกเตรียด หายใจเข้า..ให้รู้สึกว่าเอาสิ่งดีๆ..เข้าไป,หายใจออก..ให้รู้สึกเหมือนเราเอาสิ่งไม่ดีให้ออกไปจ้ะ..
    เมื่อไหร่ที่รู้สึกเครียดหรือไม่สบายใจ ให้ลองทำแบบนี้ดู มันเหมือนเรา..ดีลีท อะไรๆที่เราไม่ต้องการออกไปจ้ะ.

6. สาธินี

การฝีกไม่เกี่ยวกับการเจ็บไข้ได้ป่วย ดีเสียอีก เพราะในขณะที่เราตามดูลมอยู่นั้น ยิ่งเราหายใจได้ลึกๆ ก็เท่ากับเราเอาอ๊อกซิเจนเข้าไปได้มากยิ่งขึ้น แต่ถ้ารู้สึกเพลียหรือไม่สบาย ก็ควรพักผ่อนเสียให้ดีก่อน การหายใจไม่ใช่หน้าที่ แต่มันเป็นยิ่งกว่านั้นอีก และการหายใจก็ทำได้ทุกที่,ทุกเวลา เพราะถ้าเราไม่หายใจ ไม่มีลมเข้าไป ร่างกายก็จะอยู๋ไม่ได้ แล้วก็ไม่ควรที่จะไปเคร่งเครียดกับมันมากนัก ทำแบบสบายๆน่ะ แต่ถ้าตั้งลมเป็นแล้ว..ร่างกายจะขับเหงื่อพร้อมกับของเสียออกมาตามรูขุมขน แต่เป็นในลักษณะสบาย ไม่ใช่ความป่วย ยังมีขั้นตอนอีกเยอะ ลองหายใจให้ชำนาญก่อนนะ.

7. ammy_3115

ammy_3115 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณค่ะ ยังตั้งลมไม่ค่อยเป็น ชอบกลายเป็นกลั้นลมอ่ะค่ะ แต่จะพยายาม

8. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

ให้สังเกตดูนะครับ ถ้ากลั้นลม มันจะรู้สึกหน้าแดง ร้อนที่หน้า และลมหยุดอยู่ที่คอ

ส่วนทรงลม หรือ ตั้งลม ลมจะหยุดที่ท้องหรือฐานลมที่เราหายใจเข้าไป หน้าจะไม่แดง แต่สมองจะปลอดโปร่งขึ้นครับ เหงื่ออาจจะไปออกมามากในขณะนั้น เพราะขับของเสียออกมา

9. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

ไปติดเพชรติดพลอยองค์พระมาครับ

10. สาธินี

ท้องเสียไปสองวัน..เดี๋ยวบ่ายๆจะมาเขียนต่อนะจ๊ะ..:z16

11. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

หนูทราบแล้ว อาการเพลีย หนูจะเป็นหวัดนี่เองค่ะ ร่างกายคงอยู่ในช่วงต่อต้านเหล่าไวรัส
    ตอนนี้หายใจแบบแสบจมูกมากๆเลยค่ะ วันนี้เป็นหวัดจริงๆด้วยค่ะ

คุณสาธินี ท้องเสีย 2วันเชียวเจ็บท้องไหมคะ ดีขึ้นรึยังคะ
    ให้มันออกมาให้หมดเลยนะคะ ขอให้อาการดีขึ้นไวๆ

12. สาธินี

ดีขึนแล้วจ้ะ...ขอบคุณที่เป็นห่วง ขอให้หนูหายไวๆเช่นเดียวกันนะจ๊ะ...

13. สาธินี

การเข้าสู่ขั้นตอนการปฎิบัติให้ได้ผลจริง(โดยย่อ)...
    ลำดับแรก
    ๑.หาที่ตั้งของใจ=หายใจเข้าให้สุด=ที่ตั้ง
    ๒สดับ-สำเหนียก-เสียงกายใน=นะโม
    ๓.เชื่อมกายในกับกายนอกด้วยวาจา ออกเสียงให้พร้อมกัน=วาจา+ใจ(หัดอ่านหนังสือออกเสียง)
    ๔.กาย เชื่อม วาจา และใจ กายนอก=ชักประคำ ประกอบวาจา=ใจ เปล่งวาจาจากฐานของใจ=เชื่อมกายนอก เรียกว่า กายปัสสัทธิ(กายนอก+อัสสาสะ+ปัสสาสะ+มนัส(ใจ)+สมาธิ)=กาย,วาจา,ใจเป็นหนึ่งเดียว
    อย่าเพิ่งงงเดี๋ยวจะค่อยๆขยายความ จะเริ่มยากขึ้นเรื่อยๆ แต่ไม่พ้นความเพียรของพวกเราไปได้หรอก ตอนนี้ฝึกเรื่องลมหายใจให้ชำนาญไปก่อนนะจ๊ะ.

14. สาธินี

อย่าใช้คำว่า"พยายาม" แต่ให้ใช้คำว่า"เพียร"แทน เพราะเราจะไม่ล้มเลิก..ถ้ายังไปไม่ถึงเป้าหมายจ้ะ...สู้ๆจ้ะ.

15. photocycling

เห็นกระทู้นี้ขึ้นบนจึงนึกได้ว่าหลุดไปหลายชั่วโมงแล้วค่ะ
    ขอบคุณนะคะสำหรับการเตือนสติ

16. สาธินี

ทำไมเราถึงต้องให้ความสำคัญกับ"ใจ"
    ใจ=กายใน=มโน,มนัส,เจตสิก
    ใจ=เครื่องรับ=รีซีฟเว่อร์
    ใจจะเป็นที่เก็บรวบรวมทุกสี่งทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นทั้งสิ่งที่ดี(กุศล-บุญ)หรือสิ่งที่ไม่ดี(อกุศล-บาป) แต่เราต้องการในส่วนที่เป็นบุญและนำมาใช้
    เปรียบดังเราฝากบุญไว้ในธนาคาร คือธนาคารบุญหรือเรียกว่า"บุญญนิธิ" หรือ "บุญเดิม"
    การจะเอาบุญเดิมมาใช้นั้น เราต้องใช้การ"อธิษฐาน" และการ"อธิษฐาน"ต้องเกิดจากใจเท่านั้น.

17. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่นชม ยินดี ปราโมทย์คร๊าบ........:cool:

18. ABT

ABT เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    ผมว่าผมเข้าใจแล้วนะแต่ต้องขออ่านต่อไปอีกนิดเวลาปฏิบัติจะได้ไม่หลงทาง (หาจิตว่าอยู่ ณ ฐานใด แล้วคงไว้ เพื่อคอยเรียนรู้ความเป็นไปของจิต การเกิด การดับ ) (ตามที่เข้าใจนะครับ แต่ ยังหาจิตยังไม่เจอ ตอนนี้ทรงไว้ที่กลางหน้าอกครับ) ขอคำแนะทำครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2013
  19. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะพี่ปา สบายดีค่ะพี่...

20. สาธินี

ไม่ใช่หาจิตค่ะ..เพราะจิตเกิดดับเร็วมากเราตามไม่ทันหรอก แต่ที่เราหานี่คือ"ใจ" ซึ่งอยู่เหนือจิตขึ้นไปอีก..
    เปรียบ"จิต"เป็นส่วนประกอบของรถ เช่น พวงมาลัย,คันเร่ง,เบรค,ฯลฯ ซึ่งก็เป็นส่วนที่มีความสำคัญ แต่"รถ"(กายนอก)และเครื่องยนต์กลไกทั้งหลาย ไม่อาจจะเคลื่อนไปได้ด้วยตัวเอง ต้องมีคนขับซึ่งก็คือ"ใจ"เป็นผู้พาขับเคลื่อนไปยังเป้าหมายที่ต้องการ ดังนั้น"ใจ"จึงใหญ่สุด แต่ทุกสิ่งทุกอย่างก็มีความสำคัญ ต้องอาศัยเกื้อกูลซึ่งกันและกัน
    จริงแล้วทุกอย่างจะต้องเป็นไตรลักษณ์ เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-ดับไป,ลมหายใจก็เช่นเดียวกัน แต่เราตามดูมันไม่ทัน ถ้าจะตามดูให้ทันก็ต้องเอา"สติ"ไปเป็นตัวกำหนดรู้ ดังนั้นเราจึงต้องหายใจให้ยาวๆ เพื่อจะได้ตามดูได้ทัน
    ส่วนวิธีการหา"ใจ"หาอย่างไร ลองค่อยๆศึกษาจากบทความที่ลงไว้ก่อนหน้านี้นะคะ ถ้าตรงไหนไม่เข้าใจ ก็เข้ามาคุยกันนะคะ
    ใหม่ๆเราไม่เคยฝึกก็จะหายใจได้ตื้นๆกันแทบทุกคนค่ะ ฝึกไปเรื่อยๆ จะหายใจได้ลึกขี้นค่ะ.