บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. prapang

prapang เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหมอจะไป ALASKA ปลายปีนี้ แล้วถ้าเกิดภัยพิบัติช่วงนั้นพอดีละคะ:'(
    จะกลับมาทันหรือเปล่าคะ ไงก็ขออวยพรให้คุณหมอปลอดภัย บุญรักษานะคะ

2. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บริเวณลี้เองก็ไม่ได้ปลอดภัยทั้งหมดครับ อีตอนแรกผมจะไปซื้อที่บนเขาเลยวิวสวยดีแต่จะเสียงต่อlandslideครับ ที่บริเวณตัวอำเภอก็ดีแต่อยู่ใกล้รอยเลื่อนเถินไปหน่อย น่ากลัวครับ
    จะไปทุ่งหัวช้างก็กลัวหนาวและสายฟ้าผ่ารุนแรง และยังใกล้ลำปางอีกกลัวหินภูเขาไฟครับ
    จึงมาลงเอยที่...ครับ ผมเดินป่าสำรวจ5กิโลโดยรอบแล้วน่าจะworkสุด จึงซื้อและลงมือทำทันทีครับ

3. พราน4141

ผมเองก็หวั่นๆกลัวๆอยู่ครับแต่ผมตั้งใจจะไปกวาดอุปกรณ์และความรู้เพิ่มเติมครับผมไปช่วงoctoberครับ
    ถ้าเกิดอะไรช่วงนั้นภรรยาผมรู้แผนดีไปลี้เลย ส่วนผมถ้ากลับมาได้ก็กลับ กลับไม่ได้ก็สู้ที่ALASKAนั่นล่ะครับ
    พุธหน้าผมไปลี้อีกครับว่าจะไปทำไฟDCให้เสร็จ มีเวลา 4ชม. ไม่รู้ว่าจะมีเวลาถ่ายรูปอุปกรณ์มาโชว์ได้หรือไม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2012
  4. prapang

prapang เป็นที่รู้จักกันดี

เรากับน้องชายก็เตรียมข้าวของเครื่องใช้น่าจะครบทุกอย่างแล้ว
    ล่าสุดเมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมาก็ไปซื้อที่ที่คิดว่าจะปลอดภัย(ก็ไม่รู้ว่าจะปลอดภัยไม๊[Embarrass)
    ที่พิษณุโลกบนแนวเขื่อนแควน้อยบำรุงแดนไว้ 30 ไร่กว่า กำลังก่อสร้างอยู่
    ไว้มีโอกาศจะถ่ายรูปมาให้ชมนะคะ

5. อริยะมณี

อริยะมณี Active Member

ขอเป็นกำลังใจให้คุณหมอ คุณหมอเตรียมตัวได้ดีมากค่ะ

6. prachas

prachas เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    lสวัสดีทุกท่านและคุณหมอ ถ้าคุณหมอจะกรุณาช่วยบอกแหล่งขายหน้ากากป้องกันแก็สพิษ
    ในไทยเราได้ไหมครับ หากเรือผมเสร็จทันกาลและมีโอกาสได้ใช้ จุดหมายของผมคงจะไปรวม
    กับกลุ่มของคุณหมอ(ถ้าไปถูก)ผู้โดยสารบนเืรือประมาณ20คนพร้อมสะเบียงน่าจะอยู่ได้ประมาณ 6 เดือน UP ขอให้พระรักษาทุกท่าน ขอบคุณครับ

7. vissarut

vissarut เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านเกิดผมก็อยู่ที่พิษณุโลกครับอยู่ อำเภอเมืองแต่ทำงานมีครอบครัวอยู่กรุงเทพๆ
    ผมซื้อที่ไว้เหมือนกัน อยู่ที่ตำบลดงประคำรอยต่อระหว่างพิษณุโลกกับอุตรดิตถ์ห่างจากถนนสายเอเชียประมาณ1.5กม.ประมาณ30ไร่ แต่ซื้อไว้นานแล้วครับไม่แน่ใจว่าตอนเกิดภัยพิบัติจะปลอดภัยแค่ไหน

8. พราน4141

ให้ระวังน้ำจากเขื่อนสิริกิตร์ครับ

9. vissarut

ดูจากแผนที่ตัวเขื่อนอยู่ห่างออกไปประมาณ70-80 กม.ถ้าเขื่อนแตกน้ำน้าจะไหลบ่าตามแนวแม่น้ำน่านและที่ลุ่มต่ำเข้าตัวเมืองอุตรดิตถ์และพิษณุโลกครับแต่ที่ของผมติดกันแนวภูเขาน่าจะมีโอกาสรอดจากน้ำท่วมครับ
    เรื่องวิทยุสื่อสารทางคุณหมอได้เตรียมไว้หรือเปล่าครับ ผมมีว.แดงความถี่245MHZและว.ดำย่านUHFย่านความถี่450MHZเผื่อไว้ติดต่อกันได้ช่วงระหว่างและหลังภัยภิบัติ

10. siritonmo

siritonmo เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    ตอนนี้ได้แต่คิด ไม่รูว่าจะไปอยู่ไหนดี ใจหนึ่งอยากไปที่อำเภอเขมราฐใกล้วัดปฏิบัิติชาวบ้านรอบวัดล้วนเป็น นักปฏิบัติคลาดว่าภัยจากคนไม่มี แต่ใกล้แม่น้ำโขง ในอนาคตจะปลูกพืชก็ลำบาก ส่วนทางเหนือเล็งไว้ที่วัดพระธาตุศรีจอมทองแต่ยังไม่ได้สำรวจพื้นที่ และอีกหนึ่งคือที่พระบาทสี่รอย อยากให้คุณหมอช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยค่ะ

11. ต้นที่สาม

ต้นที่สาม เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปใกล้น้ำโขงมากนะครับ
    ผมไปอ่านมา เจอว่า เขื่อนจีนแตก
    แล้วหลังจากนั้น 7-10 วันจะมีน้ำนับเป็นล้านๆคิว
    มาตามน้ำโขง ซึ่งคาดกันว่าจากขอบแม่น้ำโขง
    จะมีน้ำท่วมขึ้นมาและหลากไป สูงร่วม 5เมตร

ในส่วนวัดศรีจอมทองผมจะเดินทางเย็นนี้ครับไปปฏิบัติธรรมที่วัด
    ศรีจอมทองครับ ซึ่งเป็นเจดีย์ประจำปีเกิดของผมครับ
    ไปปฏิบัติธรรมช่วงวิสขบูชา และกราบพระอาจารย์ทองท่านเจ้าอาวาสครับ

12. อิงใจ

อิงใจ Active Member

1 มิถุนายน 2012
    อนูโมทนาบุญด้วยค่ะ คุณต้น
    พี่อยู่อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน อยู่จุดปลอดภัย2ลำ3เชียงที่คุณวิกรมบอก

13. พราน4141

วิเคราะห์ครับ อ.จอมทองเสมือนเป็นที่พักน้ำที่ไหลมาจากชม. แล้วถัาเขื่อนแม่งัดแตกน้ำจะไปถึงดอยเต่าแต่ระดับความรุนแรงคงลดลงมากครับ สำหรับแถวดอยอินทนนท์ จงเลี่ยงอย่างที่สุด ทั้งหนาวทั้งหินแตกและแรงเหวี่ยงของแผ่นดินไหวจะมีโมเมนตัมสูงกว่าส่วนอื่นๆครับ และบริเวณรอบๆพระธาตุอยู่สูงกว่าที่ราบ10ม.ครับคิดต่อเองครับ
    บ้านโฮ่ง แปลว่าที่ราบครับน้ำท่วมทุกปี แต่น่าจะปลอดภัยกว่า อ.จอมทองแถบหลังพระธาตุไปแล้วทางทิศwestครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2012
  14. อิงใจ

ในส่วนวัดศรีจอมทองผมจะเดินทางเย็นนี้ครับไปปฏิบัติธรรมที่วัด
    ศรีจอมทองครับ ซึ่งเป็นเจดีย์ประจำปีเกิดของผมครับ
    ไปปฏิบัติธรรมช่วงวิสขบูชา และกราบพระอาจารย์ทองท่านเจ้าอาวาสครับ[/QUOTE]
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ พี่อยู่แถวอ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูนค่ะ(แผนที่ปลอดภัย2ลำ3เชียงของคุณวิกรม )
    พี่ต้องเตรียมไรมั่งคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะsleeping_rb

15. อิงใจ

:z8คุณพราน4141คะ อยู่ใกล้ที่ว่าการอ.บ้านโฮ่งค่ะ จาต้องทำเตรียมไรมั่งคะ
    ขอบคุณค่ะ

16. พราน4141

ให้ระวังน้ำป่าไหลหลากโดยเฉพาะจากแม่น้ำลี้ครับ ให้ทำคันดินสูง2ม. กว้าง3ม.แล้ววางหินลิปแลปไว้หน้าคันดินเทปูนทับหน้าหินอีกที โดยทำรอบที่พักอาศัยครับ ตรงบริเวณหอนาฬิกาน่าจะท่วมมากครับ แล้วน่าจะท่วมถึงร้านเซเว่นครับ

17. แสงสีขาว

แสงสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนสอบถามเพื่อนสมาชิกในกระทู้นี้ จะเคลื่อนย้ายไปจุดปลอดภัยช่วงก่อน 21 ธค 2555 หรือเปล่าคะ ขอเป็นข้อมูลค่ะ(f)

18. พราน4141

ผมไม่ไปหนึ่งคนครับ อยู่มัน กทม.นี่ละ่ครับ

19. vissarut

ผมก็ยังไม่ไปเหมือนกันครับคิดว่ายังไม่ใช่ปีนี้

20. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007

ขอแชร์ความคิดเห็น เรื่องพื้นที่ภาคเหนือ ภาคอิสาน

ท่านผู้รู้หลายท่านได้ช่วยวิเคราะห์ว่าพื้นที่ภาคเหนือ อิสานส่วนใหญ่เป็นที่ปลอดภัยในอนาคต

ขณะเดียวกัน ไม่อยากให้เข้าใจ ว่า พื้นที่ภาคเหนือ ต้องเป็น ภูเขา หุบเขา ลำธาร มีรอยเลื่อน เสมอไป หรือ

พื้นที่ภาคอิสาน เป็นที่ราบสูง แห้งแล้ง เพาะปลูกไม่ได้ ดินเค็ม ฟ้าผ่า ... เสมอไป

พื้นที่กว้างใหญ่มาก ถ้าลงไปศึกษาด้วยตนเอง จะรู้คำตอบ

จะเลือกอยู่พิ้นที่ใด ก็แล้วแต่สายบุญกรรมและจิตที่โน้มนำ

ตอนนี้ครอบครัวดิฉันเลือกพื้นที่ภาคอิสานเป็นที่อยู่อาศัย

โดยพิเคราะห์จาก

- ประวัติการเกิดแผ่นดินไหว รอยเลื่อนในอดีต

- ประวัติการเกิดน้ำท่วม ทางเดินน้ำกรณีหากเขื่อนที่ใกล้ที่สุดแตกหรือพัง

- ระดับน้ำใต้ดิน แหล่งน้ำ

- สภาพน้ำที่ใช้อุปโภค บริโภค

- สภาพดิน ควรใช้เพาะปลูกได้

- อัธยาศรัยไมตรีของผู้คนแถวนั้น

ฯลฯ เป็นเบื้องต้น

เชื่อเหมือนคุณหมอพราน ว่า หลังเกิดภัยพิบัติ ไม่น่าเกินสิบปีข้างหน้า

สังเกตจากแกนโลกที่เปลี่ยนแนว ในฤดูหนาว แถบเราคงเจออุณหภูมิหนาวเย็นจัด มีหิมะ

ทางครอบครัวเราได้ออกแบบบ้าน เพื่อรองรับ ตรงนี้แล้ว เช่นกัน

แบ่งปันประสบการณ์ตรง มาเล่าสู่กันฟัง ค่ะ

ขอให้ทุกท่านโชคดี :cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้