บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. noway

noway เป็นที่รู้จักกันดี

เรามิได้ตำหนิท่านหรือใครๆ ที่เตรียมตัว
    ที่เราโพสเช่นนั้นเพราะคุณkingkong กล่าวว่า
    การกระทำบางอย่างให้คนหวาดกลัวเป็นการสร้างบาป

เราถึงบอกว่า นั่นเพราะเรากลัวตายกันเกินความพอดี
    โปรดอ่านให้ละเอียด เราเขียนอะไรเราคิดรอบคอบ
    มิได้ตำหนิท่านหรือใครๆ

ความหมายของพอดี มันหมายถึงพอเหมาะพอควรตามแต่ฐานะ
    อย่างคุณหมอพราน เขามีฐานะการเงินดี มีความรู้ มีความพร้อม
    เขาก็มีความพอดี ตามแบบเขา เขาเตรียมการหลายๆอย่าง
    จะว่าเตรียมการเกินพอดี สำหรับบางคนก็ได้
    แต่สำหรับเขาเรียกว่าพอดี

เราเคยฟังว่า แม้กระทั่งคุณหมอพรานเตรียมการขนาดนี้
    ก็ยังตั้งใจจะหลบหนีภัยพิบัติ เอาวันจวนตัว มิได้เตรียมการหลบหนี ไปแต่ไก่โห่
    นี้เรียกว่า ความหวาดกลัวต่อความตาย ไม่มากเกินพอดี

ส่วนบางคนจิต คิดวิตกกังวล
    จะออกจากงาน ขายบ้าน ย้ายสำมะโนครัว
    มีความกังวลตลอดเวลา อาจเรียกว่ากลัวตาย เสียก่อนความตายจะมาเสียอีก
    นี่เรียกว่าเกินความพอดี

คิดง่ายๆ ถ้าคนเรากลัวตายเกินพอดี
    โดยที่ภัยพิบัติยังมิได้ย่างกรายเข้ามาใกล้
    จะเกิดโกลาหลขนาดไหน

พระก็ขอย้ายวัด ครูขอย้ายจากภาคใต้ไปอีสาน
    ข้าราชการไม่ทำหน้าที่ หมอพยาบาลก็ขอไปดีกว่า
    แต่นั่นเพราะหลายคนมีความพอดี ไม่กลัวไปเกินกว่าเหตุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2012
  2. pookponn

pookponn Active Member

3. siritonmo

siritonmo เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    โห คุณหมอคะมโหราฬจริงๆ งั้นต้องขอไปอยู่ข้างๆคุณหมอซะแล้วมีที่ว่างบ้างมั้ยคะ รู้อบอุ่บดีค่ะ

4. prachas

prachas เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับทุกท่านและคุณหมอพราน4141 อยากทราบว่าคุณหมอซื้อหน้ากากกันก็าซพิษจากใหนครับ ผมเคยถาม7500฿/อัน แต่เป็นของต้องห้ามเขาเรียกยุทธภัณฑ์ อะไรประมาณนั้น
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  5. อภิเดช

อภิเดช เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2005
    เตรียมการได้สุดยอดมากเลยครับ ขอบคุณมากเลยครับที่เอารูปมาแชร์ให้เพื่อนๆได้เห็น เพื่อจะเป็นไอเดียหรือแนวความคิดให้ท่านอื่นๆต่อไปครับ
    เดี๋ยวมีโอกาศผมจะถ่ายรูปการเตรียมตัวของผมมาให้ชมบ้างครับ
    :cool:

6. prapang

prapang เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยจร้า:VO
    เอารูปมาลงเร็ว ๆ นะ จะได้ให้คุณหมอเห็นว่า
    ยังมีคนที่มีอุดมการณ์เดียวกันและเตรียมการแบบจัดเต็มแบบคุณหมออยู่เหมือนกัน

7. june_cl

june_cl เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    คุณหมอคะ ถ้าเป็นคนป่วยเป็นเบาหวานควรต้องเตรียมยาอะไรบ้างคะ หาซื้อได้ตามร้านข้างนอกหรือไม่คะ

8. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007

คุณหมอพราน4141 มองเผื่อการณ์ไกล ขอชื่นชม ด้วยใจจริง

เห็นคุณหมอ เตรียมเวชภัณฑ์หยูกยาพร้อมสรรพแบบนี้
    เหมือนจะสร้างโรงพยาบาลเลยนะ

ถึงตอนนั้นคงต้องเตรียมผู้มีความรู้ ผู้มีความสามารถพร้อมที่จะช่วยเหลือคนอื่น ครบทีม

แต่ดิฉันอดเป็นห่วงไม่ได้ว่า

ถ้าสถานการณ์ความเดือดร้อนจวนตัวจริงๆ หากไม่มีรูปแบบศูนย์บรรเทาภัยที่ชัดเจน

จะไม่มีการแบ่งขั้น ระดับความสามารถ ของ แพทย์ พยาบาล

ใบประกอบโรคศิลป์ฯ ก็อาจไม่มีความสำคัญ

เป็นไปได้ รึไม่ว่า ตอนนั้น สิทธิ ในการสั่งใช้ยา การเย็บแผล การแทงน้ำเกลือ ฯลฯ ผู้มีความพร้อมทุกคน อาจต้องฝึกให้เท่าเทียมกัน

9. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องแล้วครับ
    กลุ่มผมเป็นทีมที่ได้รับการฝึกรับสถานะการณ์หมู่มาเป็นอย่างดีและเป็นผู้ฝึกสอนให้กับสถาบันการแพทย์ฉุกเฉินอยู่ในปัจจุบันครับ
    ทุกคนผ่านหลักสูตรยังชีพ ,บางคนผ่านรบพิเศษและคอมมานโด
    เรามีรูปแบบการปฏิบัติชัดเจนทุกคนรู้หน้าที่ของตนและสามารถเชื่อมต่อกับหน่วยงานอื่นที่เข้ามาแจมได้ดีโดยเรามีติ่งและกฏปฏิบัติที่ชัดเจนของผู้ที่เข้ามาร่วมงานที่อยู่นอกกลุ่มงานของเราครับ
    อาชีพพวกผมหน่วยผม มันเกี่ยวกับภัยพิบัติหมู่อยู่แล้วครับ
    เราพร้อม24ชม.มีเวรประจำกันเลยครับมากกว่านี้คงบอกไม่ได้ครับ อันตราย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2012
  10. พราน4141

สำหรับหน้ากากนั้น ผมมี11ชุด กำลังสั่งอีก10ชุด บอกที่มาไม่ได้ชัดเจนแต่เป็นของจากแถบยูโรโซนหิ้วเข้ามาครับ ราคาไม่แพงขนาดนั้นครับ หารสองครับ
    ผมโชว์แค่หน้ากากเอง ผมยังมีอุปกรณ์ที่หากท่านดูก็คงหาว่าเวอร์แน่ๆ
    ไว้โอกาศอันควรผมจะถ่ายมันทีละชิ้นทีละลังจะดีไหมครับ
    ตอนที่ผมไปซื้อพวกอุปกรณ์ต่างๆที่USA.คนขายเขายังงงๆเลยว่ายูเอาไปทำอะไรกันมากมายขนาดนี้เอาไปขายหรือ ผมก็ได้แต่ยิ้มๆเช่นเดิมครับ
    ส่วนผู้ที่ถาม ยาเบาหวาน มีขายที่ร้านยาครับที่ถูกแน่ๆคือร้านวิทูรเภสัช ครับ
    แต่ต้องซื้อชุดตรวจวัดระดับน้ำตาลในเลือดที่ปลายนิ้วไว้ด้วยเพราะจะได้ปรับระดับยากับการคุมอาหารได้อย่างถูกต้องปลอดภัยในช่วงที่เกิดภัยพิบัติขึ้นครับ อันนี้สำหรับเบาหวาน type 2ซึ่งพบเป็นส่วนใหญ่ นะครับ
    ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องของล้นแยะมาก เก็บไม่ถูก หาไม่เจอ รกไปหมด เพราะพึ่งทำอาคารในรูปเสร็จ ยังเดินไฟ DCไม่ครบวงเลยครับ ใจร้อนไม่ได้ครับ ค่อยๆเก็บกันไปครับ
    เรื่องอาหาร ผมเห็นด้วยว่า ควิกเชพดีสุดกินแล้วมีรสชาดสุดแต่ต้องหาหน่อยนะครับโลตัสช่วงนี้ลดราคา เหลือ34บาท ผมกวาดเกือบหมดทั้งที่ ชม. และที่รังสิต แล้วควิกเชพที่ตุนไว้เดิมก็มีหลายลังครับ ข้าวถ้วยสำเร็จผมก็ตุนของหงส์ทองไว้6ลังใหญ่ ส่วนมนัสนันนั้นตุนไว้บ้างแล้วแต่มันไม่มากเพราะหมดอายุเร็วครับ ที่แนะนำว่าอร่อยแน่ๆอีกอันคือ หมูชะมวงกระป๋อง เก็บได้นานกว่าครับ ที่ราคาถูกและอร่อยพอควรคือ อาหารกระป๋องแม่พลอย ผมแนะนำให้ไปกวาดที่ ร้านค้าสวัดิการทอ.ดอนเมือง ราคาถูกที่สุดในโลกนี้เลย เพราะผมโทรไปที่ รง.มาลี ขอซื้ออย่างละ10ลังยังขายได้ตกกระป๋องละ20บาท แต่ที่ ทอ.เขาขายที่17บาทครับ แก้ไขครับวันนี้ไปกวาดมาตกกระป๋องละ23.50บาท ราคาขึ้นครับ เปิดราดข้าวร้อนๆได้เลยไม่ต้องอุ่นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2012
  11. Stone PhD

Stone PhD Active Member

คุณแม่ฝากชมว่าคุณหมอเตรียมการได้สุดยอดที่สุดในไทยแล้วครับ

12. vissarut

vissarut เป็นที่รู้จักกันดี

ควรเตรียมพวกเมล็ดพันธ์พืชต่างๆด้วยนะครับคุณหมอเผื่อมีการกระจายของกัมมันตรังสีจากระเบิดนิวเคลียร์หรือโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ครับโดยเฉพาะพืชผักสวนครัว

13. Power of earth

Power of earth เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับคุณหมอ...... อยากรวมกลุ่มบ้างจัง แต่ต้องมีหน้าที่เลี้ยงดูลูกและเมีย....ต้องอยู่ปกป้องฐานที่มั่นก่อนครับ.....:cool::cool::cool:

14. พราน4141

ขอบพระคุณครับที่ส่งกำลังใจ
    เมล็ดพันธ์พืชนั้นผมเตรียมเล็กน้อยมากๆ เพราะหลังภัยพิบัติใหญ่ ที่ลี้จะมีแต่หิมะขาวโพลนไม่ต่ำกว่า6เดือนแน่ๆครับ ต่อจากนั้น พันธ์พืชเมืองร้อนจะปลูกไม่ขึ้นแล้วเราจะปลูกอะไรกันดีครับ ใจผมจะรอไปศึกษาที่ALASKA ปลายปีนี้ครับ คือผมโดนไปอยู่กับหมีขาวอีกแล้วคำสั่งเพิ่งออก2wksก่อนครับ ไปยังชีพ1เดือนเต็มแสนจะหนาวเข้ากระดูกดำ ผมจึงplanว่าจะไปซื้อเมล็ดพันธ์พืชเมืองหนาวที่นั่นซะเลยครับ แล้วไปครูพักลักจำวิธีการปลูกไปในตัวครับ แล้วจะนำมาบอกกล่าวกันแบบสดจากALASKAครับ
    ส่วนท่านที่กำลังทำสวนครัวยังชีพสู้ภัยพิบัติโดยเฉพาะแถบตอนบนของไทย ผมขอเตือนเรื่องสภาพอากาศที่มันจะเปลี่ยนไปอย่างมากจนเพาะปลูกอะไรไม่ขึ้นนะครับ นั่นจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมผมจึงตุนอาหารกระป๋อง แห้งและMREไว้เยอะมากๆครับ กว่าจะได้เพาะปลูกคงได้ทานเนื้อมนุษย์ด้วยกันซะก่อนล่ะครับอันนี้คิดเล่นๆนะครับ

15. พราน4141

สำหรับครอบครัวผม ผมมีลูก 3คนครับ อายุ 7ปี ,5ปีและ2ปีครับ หญิง2ชาย1
    ผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2014
  16. R-LOM-:D

R-LOM-:D เป็นที่รู้จักกันดี

เราต้องมีแสงสว่างในใจ

17. vissarut

vissarut เป็นที่รู้จักกันดี

ครอบครัวผมมีลูก2คนเป็นผู้ชายทั้งคู่ อายุ12ปี,6ปีครับผมเล่าเรื่องภัยพิบัติให้ลูกคนโตฟังและให้เตรียมตัวเตรียมใจไว้เช่นกันครับและพาไปเดินป่าแคมปิ้งใช้ชีวิติกางแจ้งซึ่งลูกผมก็ชอบมากๆเรื่องเมล็ดพันธุ์พืชผมเสนอเก็บไว้ใช้หลังภัยพิบัติผ่านพ้นไปแล้วครับ

18. siritonmo

siritonmo เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    อยากทราบว่าเพราะเหตุไรคุณหมอถึงเลือกที่จะมาลี้คะ ถ้าทางเหนือหนาวจัด แล้วที่อีสานล่ะคะ อยากฟังคำคิดเห็นของคุณหมอบ้างค่ะ ขอขอบคุณค่ะ

19. พราน4141

ทางอีสานนั้นดีมากตรงแทบไม่มีรอยเลื่อนเลยครับ แต่จะอดอยากมากครับ
    แหล่งน้ำใต้ดินจะใช้ไม่ได้เลย เพราะKCl หรือเกลือสินเธาว์มีมากๆครับ
    แล้วหลังภัยพิบัติใหญ่จะดำรงชีวิตอย่างไรดีครับ สำหรับอากาศนั้นหนาวเช่นกันครับไม่แตกต่างจากภาคเหนือครับ แต่ที่น่ากลัวคือสายฟ้าผ่าครับเนื่องจากเป็นที่ราบสูง เน้นว่ามันราบๆเลยเป็นเป้าที่สายฟ้าลงมาง่ายกว่าที่เป็นเขาครับ ถ้าใครอยู่อีสานตอนนี้จะรู้ดีว่า ฟ้าผ่าลงเสาอากาศทีวีหรือเสาสัญญานมือถือบ่อยมากๆๆตายกันก็แยะครับ

20. พราน4141

ผมตัดสินใจมาลี้เพราะสามเหลี่ยมที่พระคุณลุงคนเชียงใหม่แนะนำไว้ครับ
    ภาคเหนือมีareaที่ปลอดภัยน้อยมากๆครับ
    ตาก,แม่ฮ่องสอน,น่าน,พะเยา,แพร่,เชียงราย,ลำปาง,ลำพูนตอนบน,เชียงใหม่ตอนกลางและบน ล้วนที่จะโดนแผ่นดินไหวที่รุนแรงมากๆครับจะมีเพียงเสี้ยวในแต่ละพื้นที่ที่จะเบาลงไปบ้างแต่ก็โดนอยู่ดีครับ อันนี้จึงเป็นเหตุให้กระผมต้องสร้างแบบเวอร์ไว้ก่อนครับถ้าพลาดก็จะได้ไม่เสียใจภายหลังครับ แบบสู้เต็มที่ถ้าแพ้ก็จะได้ถือว่าไม่เป็นผู้ยอมแพ้ง่ายๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2012
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้