บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    นวดตัวหอมฟุ้งด้วยน้ำมันกุหลาบ…กับเฮียเคี้ยง

เวลาไปนวดตัว ก็ติดเอาผลิตภัณฑ์ของตัวเองไปด้วย จะได้ประหยัดนะคะ และพนักงานไม่กล้าเสนอขายสินค้าให้แก่เรา ทั้งใบหน้าและเรือนร่าง น้ำมันนวดตัวที่เราแนะนำคือยี่ห้อ Harnn ค่ะ ฉะนั้น จะเสียเฉพาะค่านวดรายชั่วโมงกับ Therapist นะคะ และค่าเครื่องเช่น อุปกรณ์ในการนวดเท่านั้น
    เมื่อก่อนเราผสมออยนวดตัวเองค่ะ เอาน้ำมันมะกอกมาผสมกับหัวน้ำหอมจากสำเพ็ง ที่เป็นขวดแก้วโตๆ อ่ะค่ะ แล้วเอาไปให้ร้านนวดแผนโบราณนวดให้ Therapist ของเราเป็นผู้ชายชื่อว่า เฮียเคี้ยง เฮียเคี้ยงเป็นคนแนะนำให้เราผสมออยนวดตัวเองค่ะ และสอนเราว่าหากเราบรรลุวิชาสุดยอดแล้ว เราจะไม่ปวดเมื่อยตามร่างกายเลย ซึ่งเป็นจริงตามที่เฮียเคี้ยงสอนค่ะ พอเราสกัดจุดตันเถียนแล้ว อาการปวดเมื่อย หายสนิทเลยค่ะ

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

My dinner today…

3. Suryar

Brunch ของเราในวันนี้
    ประกอบด้วย กล้วยหอม ซีเรียลบาร์ และชาเขียวนมสดค่ะ
    IMG_0539.jpeg IMG_0538.jpeg
    เมื่อคืนจัดหนัก วันนี้เลยจัดเบาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2024
  4. Suryar

มื้อเย็นวันนี้มีแคนตาลูปสีทองหวานฉ่ำ กีวี่อมเปรี้ยว และแอปเปิ้ลหวานเจี๊ยบค่ะ

5. Suryar

เราเปลี่ยนมาทานอาหารแนวนี้แทนกล้วยเนื่องจากเราอยากจะดูแลอินเนอร์ของเราให้มีความสุข
    ผลปรากฏว่า อินเนอร์มีความสุขมากมายค่ะ และเรายังจะไปเล่นโยคะที่สวนสาธารณะด้วยในตอนเช้า ต้องไปเข้าชมรมค่ะ
    มันเป็น routine ที่ดีต่อใจมากๆค่ะ เมื่อดูแลตัวเองดีดี
    เมื่อเรารักตัวเอง เราจะสามารถแบ่งปันความรักนี่ให้คนอื่นรอบข้างได้อีกด้วยค่ะ

6. Suryar

กุมารทอง…อายุต่ำกว่า 7 ปี ขึ้นศาลไม่ได้

เท่าที่เราได้ยินมานะคะ กุมารทองที่มีอายุต่ำกว่า 7 ปีนั้น เมื่อกระทำความผิด ศาลไม่สามารถเอาผิดได้ เนื่องจากอายุไม่ถึงค่ะ ฉะนั้น คนส่วนใหญ่จึงชอบเลี้ยงกุมารทองเอาไว้ใช้งานค่ะ อันเป็นเรื่องที่น่าสงสารมากค่ะ

นอกจากนี้นะคะ ผลกรรมที่กุมารทองได้กระทำไว้เช่น ฆ่าคน ก็ไม่สามารถเอาผิดกับกุมารทองได้ค่ะ อะเมซิ่งใช่ไหมคะ แต่มันคือเรื่องจริงค่ะ นี่คือช่องว่างกฎหมายค่ะ

เราเคยเลี้ยงกุมารทอง 3 ตน ตอนนี้เอาไปลอยอังคารหมดแล้วค่ะ เพราะกุมารทองฆ่าเราค่ะด้วยการเอายาเกินขนาดให้เรากินค่ะ จนเราต้องไปล้างท้อง เราเลยลอยแพกุมารทองเลยค่ะ

7. Suryar

ผักที่เป็นคาร์โบไฮเดรต…

เบบี้กะหล่ำหรือกะหล่ำดาว และฟักทองญี่ปุ่น เช้านี้เลยเติมคาร์โบไฮเดรตเข้าร่างกายแต่เช้าค่ะ IMG_0545.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2024
  8. Suryar

อินเนอร์สำคัญไฉน…

อินเนอร์นี้สำคัญมากมายนะคะเพื่อนๆ เพราะเป็นตัวตัดสินว่า เราจะหน้าตาดีไหม เราจะฉลาดรอบรู้ไหม จะมีปฏิภาณไหวพริบเท่าทันชาวบ้านเขาไหม อยู่ที่อินเนอร์ทั้งหมดค่ะ เข้าทำนอง หลายหัวดีกว่าหัวเดียวค่ะ

ฉะนั้นให้ฟังเสียงอินเนอร์นะคะ เช่น อยากทานอะไร อยากทำอะไร ให้ตามใจอินเนอร์และคอยดูแลให้อินเนอร์มีความสุขนะคะ อินเนอร์ก็จะอยู่กับเรานานๆ และคอยพิทักษ์ปกป้องเราให้รอดพ้นจากภยันตรายด้วยค่ะ

อินเนอร์เหล่านี้ก็คือเทวดาประจำตัวพวกเรานั่นเองค่ะ เพื่อนๆดูแลอินเนอร์ให้มีความสุขหรือยังคะ

9. Suryar

Waffle ไส้ลูกเกดโรยขนุน…

มื้อนี้มีแต่แป้งค่ะ จัดว่าเป็นมื้อเย็นเลยดีกว่าค่ะ
    IMG_0552.jpeg ทานคู่กับชาอู่หลงร้อนๆนะคะ IMG_0553.jpeg

10. Suryar

กระทู้ของฉันกำลังจะเป็นเรื่องอาหารการกิน ฉันโพสต์อาหารเพราะฉันอยากให้มีความหลากหลายในการบริโภคอาหาร และเอาใจอินเนอร์ของฉัน ด้วยการใช้หลัก 3 อ คือ อิ่ม อร่อย และอึ้งในราคา

ฉันกะค่าอาหารไม่ให้เกิน 150-200 บาทต่อวัน ต้องจำกัดค่ะ มิเช่นนั้นจะเกินไปค่ะ วันไหนค่าอาหารเกินก็จะลดจำนวนมื้ออาหารลงค่ะ

ทั้งนี้เพื่อให้ได้ทานแต่อาหารดีดี และมีประโยชน์ต่อร่างกายค่ะ

11. Suryar

สุนัขติดเต้ง…

ฉันมานั่งคิดดู ว่าทำไมสุนัขถึงติดเต้ง เป็นเวลาหลายชั่วโมง พลันคิดได้ว่า วิญญาณของสุนัขเวลาจะมาจุติในท้องของสุนัขเพศเมียนั้น ต้องใช้เวลาเดินทางมานานเป็นเวลาหลายชั่วโมง แสดงว่า วิญญาณนั้นคงมาจากนรกเป็นแน่แท้ ซึ่งตรงกับแนวคิดของศาสนาอิสลามที่กล่าวไว้ว่า สุนัขเป็นสื่อวิญญาณชั่วร้ายและห้ามเลี้ยงสุนัข นั่นเอง

สังเกตไหมว่า สัตว์ชนิดอื่นไม่ติดเต้งเลยค่ะ ฉะนั้น อย่าว่าฉันมีอคติกับสุนัขเลยนะคะ สุนัขมีจิตจุติสั่งตรงมาจากนรกจึงได้ติดเต้งค่ะ อันนี้ตามความเข้าใจของฉันนะคะ ซึ่งตรงกับ แนวคิดของพวกอียิปต์โบราณที่มีพวกสุนัขเป็นคนเฝ้าด่านนรกด้วยค่ะ เช่น อนูบิส ฉันมิได้จินตนาการไปเองหรอกค่ะ ทั้งแนวคิดของอิสลาม ทั้งอียิปต์ก็กล่าวถึงหมานรกกันทั้งนั้นค่ะ ฉะนั้น เพื่อนสมาชิกลองพิจารณาดูนะคะ ว่าที่ฉันเล่าให้ฟังนั้นมีมูลความจริงไหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2024
  12. Suryar

สลัดมันฝรั่งไข่ต้ม
    IMG_0562.jpeg IMG_0561.jpeg

13. Suryar

Main course วันนี้นะคะ
    ปลาแซลมอนอบกระเทียม ทานคู่กับมะเขือเทศและสลัดมันฝรั่งเย็นเจี๊ยบ ดับร้อนนะคะ IMG_0566.jpeg

14. Suryar

แชลแนลเปิด…หากเป็นเจ้ากรรมนายเวรกัน

เพื่อนเพื่อนสังเกตไหมเวลาที่เดินสวนกับคนตามท้องตลาด คนอื่นจะเป็นคนแปลกหน้าและเดินผ่านโดยที่เราไม่ได้สนใจอะไร แต่ถ้าหากเป็นบางคนเท่านั้นที่เราจะสะดุดตาและจ้องมองนี่เรียกว่าแชลแนลเปิด

แต่หากเราเป็นเจ้ากรรมนายเวร เวลาเดินสวนกันแชลแนลจะเปิดเลย โดยอัตโนมัติ ทำให้รู้สึกสะดุดตา สะดุดใจ คนที่ก่อคดีฆาตกรรม แชลแนลจะเปิดแบบนี้ ทำให้ก่อคดีฆาตกรรมได้เพราะองค์ในของเหยื่อสมยอมให้ก่อคดี หรือ ยอมให้ละเมิดได้

ดังนั้น หากเราฝึกสังเกตว่า ตอนไหนแชลแนลเปิด ตอนไหนแชลแนลปิด ก็จะสามารถลดการเกิดเหตุร้ายในอนาคตต่อตัวเราเองได้ เช่น เราเคยแชลแนลเปิดตอนนั่งรถแท๊กซี่คนเดียว เรารู้ตัว เราบอกให้แท๊กซี่จอด แล้วขึ้นคันใหม่ทันทีค่ะ

15. Suryar

นั่งสมาธิได้ดีหากอดอาหาร…

อันนี้จริงค่ะ หากลดปริมาณอาหารในแต่ละมื้อ หรือ ไม่ทานครบทุกมื้อ ปล่อยให้ท้องหิวนิด นิด นะคะ จะพบว่า สติจะมีค่ะ การนั่งวิปัสสนากรรมฐานจะเร็วกว่าการที่ท้องอิ่มค่ะ อันนี้ฉันทดลองมาแล้ว

หากเพื่อนๆเริ่มขี้เกียจนั่งกรรมฐานนะคะ หรือว่า นั่งกรรมฐานแล้วเกิดอาการนั่งไม่มีสมาธิหรือง่วงนอน ให้เพื่อนๆลดปริมาณอาหารลงหรืออดอาหารเลยค่ะ แล้วจะพบว่า สามารถนั่งกรรมฐานได้ดีและเร็วขึ้นหากทำตามที่ฉันแนะนำ

ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเพราะเหตุใดนะคะ แต่ลองทำแล้วเป็นเช่นนี้จริงๆค่ะ ขอบอก …

16. Suryar

ดื่มอย่างเดียวเพื่อทรงฌาน…

ในกรณีที่สามารถนั่งวิปัสสนากรรมฐานได้ผลดีเมื่ออดอาหารแล้ว ให้ทำการ ดื่มอย่างเดียว แล้วทรงอารมณ์ฌานเอาไว้ อย่าเพิ่งรับประทานอาหารนะคะ

การอดอาหารนี้ อาจจะอยู่ได้ถึง 3 วัน เวลาหิว ให้ดื่มเครื่องดื่มชูกำลังต่างๆเช่น กระทิงแดง สปอนเซอร์ น้ำแดง ต่างๆ นะคะ จะรู้สึกกระปรี้กระเปร่าขึ้นมาทันทีค่ะ

โดยทั้งนี้ การดื่มอย่างเดียวจะช่วยให้นั่งสมาธิได้นานขึ้นและมีกำลังสมาธิค่ะ IMG_0567.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2024
  17. Suryar

ฉันอยู่ในครัวตั้งแต่ตีสาม ขออนุญาตไปงีบก่อนไปออกกำลังกายก่อนนะคะ

18. Suryar

เงินน้อยก็ไฮโซได้…

หากเพื่อนๆ ติดตามกระทู้ของฉันจะทราบดีว่า ฉันไม่ได้มีเงินเยอะเป็นถุงเป็นถัง แต่ฉันรู้จักใช้เงิน โน่นนิด นี่หน่อย ขนาดที่ฉันนั้น ทำสปาเองที่บ้านเลยล่ะค่ะ

ฉันใช้กระทะไฟฟ้า ต่อสายเข้าไปในห้องน้ำ แล้วเอาม่านห้องน้ำมากั้นให้เป็นกระโจมแคบๆ เพื่อให้เป็นห้องอบไอน้ำเล็กๆ หรือที่เรียกว่า ห้องสตีม นั่นเอง

จากนั้น ฉันก็ใส่เครื่องต้มยำ ลงในหม้อไฟฟ้า เช่น ตะไคร้ ใบมะกรูด พิมเสน การบูร แค่นี้ก็ได้ห้องอบซาวน่าแล้วค่ะ

อะไรๆ ในชีวิตก็ดูง่ายดายไปหมดนะคะ หากเราควบคุมรายจ่ายประจำวันได้ เราสามารถใช้ชีวิตได้ดั่งราชาค่ะ

19. Suryar

หมูสไลด์ผัดเต้าหู้ยี้…

อย่าลืมตำพริกขี้หนูใส่ลงไปด้วยนะคะ แล้วใส่น้ำตาลทรายนิดนึง เคล็ดลับอยู่ที่ยี่ห้อของเต้าหู้ยี้ค่ะ IMG_0579.jpeg IMG_0583.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2024
  20. Suryar

แนะนำข้าวโอ๊ต…หุงเหมือนข้าวธรรมดา

ยี่ห้อนี้ค่ะ อร่อยกรุบกริบ IMG_0578.jpeg