บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    วันนี้ นอนติดเตียง…

เอาอะไรแน่นอนกับสภาพร่างกายของฉันไม่ได้จริงๆ สามวันดี สี่วันไข้ เช่นวันนี้ ฉันเพิ่งไปฉีดยามา ฉันมีอาการ ควบคุมอุณหภูมิในร่างกายไม่ได้ ร้อนๆ หนาวๆ อยู่บนเตียง ไปออกกำลังกายไม่ได้เลยค่ะ
    ฉันได้แต่หวังว่า อาการป่วยที่เป็นอยู่จะทรงตัวไปเรื่อยๆ ไม่ทรุดลงไปมากกว่านี้นะคะ ฉันพยายามหากิจกรรมทำเพื่อให้ลืมว่าป่วย เพราะฉันมียามากมายที่ต้องรับประทานในแต่ละวัน จนฉันท้อค่ะ IMG_0429.jpeg IMG_0428.jpeg

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

วิชชาสาม VS โรคจิตเภท

ข้อสังเกตนะคะ
    1. มีสัญญาณเตือนเหล่านี้ในขณะนั่งสมาธิหรือไม่ เช่น เกิดปิติ เกิดโอภาส ซึ่งเป็นความซาบซึ้งทางจิตมิใช่การกระทำหรือการแสดงออก เทียบกับ การนั่งหัวเราะคนเดียวอันเป็นการแสดงออกทางอารมณ์ออกมา
    2. เสียงวิญญาณที่ได้ยินนั้น มีตัวตนไหม เช่น ได้ยินนกร้องแล้วฟังภาษานกออก นี่คือภาษาใจ อันเป็นภาษากลางของเหล่าสรรพสัตว์ทั้งปวง ยกตัวอย่างเช่น เวลาที่สัตว์ไปฟ้องว่าเราฆ่ามัน มันจะฟ้องเป็นภาษากลาง ที่เราสามารถเข้าใจได้
    ดังนั้น เสียงวิญญาณนั้นเป็นเสียงอะไร เช่น เสียงนก เสียงกุมารทอง เสียงสัมพะเวสี ต้องระบุรู้ได้ถึงต้นกำเนิดเสียง จึงจะมิใช่โรคจิตเภท
    3.อาการเห็นด้วยตาทิพย์นั้น มักจะเห็นตอนสลึมสลือใกล้หลับ หรือ ตอนที่กำลังใกล้ตื่น หรือ เห็นตอนตื่นโดยที่คิดว่าคนอื่นก็มองเห็นเหมือนกับเรา (จริงๆ คนอื่นมองไม่เห็น แต่เราเห็นคนเดียวแล้วไม่ได้เอะใจอะไรเพราะนึกว่าคนอื่นเห็นเหมือนกันเช่นคนรอคิวตามหัวโค้งซึ่งคือคนตายที่หัวโค้งถนน)
    ส่วน อาการจิตเภทนั้น จะเห็นวิญญาณตลอดเวลา ไม่ว่าจะทำกิจกรรมอันใด วิญญาณจะอยู่ด้วยตลอดเวลาเพราะเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเขา

นี่คือข้อแตกต่าง สามข้อ ใหญ่ๆ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2024
  3. Suryar

แต่พอเพื่อนๆฝึกมาถึงระดับหนึ่ง จะรู้ว่า
    วิชชาสาม ไม่ต่างอะไรกับโรคจิตเภทเลยค่ะ
    เชื่อฉันเถอะ
    55555
    มันมีเส้นบางๆกั้นระหว่าง ฌานสี่ กับ บัวสี่เหล่า
    ที่หนวดเต่า โผล่ขึ้นมาจากทะเล เพื่อจะเจอพระพุทธศาสนาค่ะ
    ใครว่าบ้า แล้วเรายอมรับได้ นั้นแหละค่ะ สุดยอดวิชา
    คัมภีร์มังกรค่ะ

4. Suryar

คนที่บรรลุแล้วจะยิ้มเมื่อมีคนด่าเขาว่าบ้านะคะ
    และจะไม่แก้ตัว
    ฉันไปตลาดไหวไหมหนอ อยากจะตื่นทำกับข้าวพรุ่งนี้
    แต่กลัวตื่นไม่ไหวจัง
    ซื้อเขาสักวันดีกว่านะคะ
    ไม่ต้องปรุงเอง
    ท้ายที่สุดขอพื้นที่บันทึก ทรงผมกระเซิง หรือ messy hair ของฉัน ที่ดูสกปรก ๆ นะคะ แล้วพรุ่งนี้จะเลี้ยวมาคุยใหม่นะคะ IMG_0398.jpeg

5. Suryar

อ้อ ฉันคันปากอยากเล่าค่ะ…
    ฉันเคยทำนายเอาไว้เมื่อสิบกว่าปีก่อนว่า 7-11 จะมีประกันชีวิต ประกันภัย และเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ทำพรบ รถยนต์ ตอนนี้ 7-11 มีประกัน 10 บาทแล้วนะคะ คุ้มครอง 30 วัน ในวงเงิน 1 แสนบาทค่ะ ลองไปดูนะคะ
    ฉันทำนายแม่นเหมือนตาเห็นจริงๆ อีกหน่อยก็เติมลมยางได้ที่ 7-11 ค่ะ อิ อิ

6. Suryar

ไม่น่าเชื่อเลยว่า ฉันจะผัดมาม่า ใส่ไข่ใส่กะหล่ำปลี ทำบุญเมื่อเช้านี้ เพียงเพราะไม่ได้เข้าตลาดไปช้อปปิ้งอาหารอะไรเข้าครัวมา 3 วันแล้ว

บรรพบุรุษของฉันคงจะเข้าใจนะคะ

7. Suryar

ฉันไหว้ผู้ใหญ่ด้วยผลิตภัณฑ์ของ The Body Shop ที่กำลังลดราคาอยู่ 50% ในตอนนี้

คุณอา พี่เลี้ยงของฉัน ดูแลฉันมากว่า 40 ปี ฉันไม่มีอะไรจะมอบให้แทนความรัก ในปีใหม่ไทยนี้ จึงนึกถึง The Body Shop ค่ะ

มันกำลังลดราคาอยู่ 50% และใช้ดีมากๆๆๆๆ เลยค่ะ ลองเข้าไปดูนะคะเพื่อนๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2024
  8. Suryar

Aveda…Kerastase…L’Oréal…Schwarzkopf แฮ่ๆ

ฉันเริ่มลดระดับลงมาเรื่อยๆ จนตอนนี้ เหลือเพียง Schwarzkopf ค่ะเพื่อนๆ ขำกลิ้งเลยค่ะ
    แต่คุณภาพก็ดีนะคะ สมราคาค่ะ
    โจทย์คือด้วยงบประมาณที่จำกัด ฉันต้องเลือกคุณภาพที่ดีที่สุดที่เหมาะสมกับราคา
    คำตอบเลยออกมาเป็น 2 ขวดนี้ค่ะ
    เวลาไปสระผมข้างนอก(เพราะเซ็ทผมไม่เก่งไม่เป็นลอน) ฉันจะถามว่า ราคาเท่าไรหากต้องการแค่เป่าให้แห้ง หากเซ็ททรงฟาร่าห์ เขาจะคิด 180 บาท แต่หากเป่าให้แห้งเฉยๆ เขาคิด 120 บาทค่ะ หากฉันนำแชมพูและครีมนวดไปด้วย เขาจะคิดเพียง 100 บาทค่ะ ซึ่งฉันจะนำผ้าขนหนูสำหรับเช็ดผมไปด้วยค่ะ
    ช่างทำผมคนที่ทำผมให้ฉันนี้ เขาทำผมมาให้ฉันตั้งแต่ฉันเรียนอยู่เอไอทีค่ะ เขาอยู่ยงคงกระพันมากๆค่ะ และน่ารักมากอีกด้วย

9. Suryar

10. Suryar

เล่นฌาน…

เวลาเข้าฌานแล้วได้ฌาน 4 ให้ทรงฌานอยู่จนกว่าจะถอนออกมาเองนะคะ เวลาถอนฌาน 4 ลงมาให้ใช้ engine brake ค่ะเพื่อนๆ คืออย่าแตะเบรค แต่ให้ฌานลดระดับลงมาเองโดยอัตโนมัติ ด้วยอาการลดลงของความมีสมาธิค่ะ
    เมื่ออาการจดจ่อลดลง เช่น ได้ยินเสียงรอบตัว นะคะ ฌาน 4 จะลดลงมาเป็นฌาน 3 ฌาน 2 และฌาน 1 เองโดยลำดับ แต่จะใช้เวลาในการเปลี่ยนเกียร์นะคะ เราอย่าถอนสมาธิออกมาเอง อย่าแตะเบรคเอง ให้สมาธิหรือเบรคนั้นเกิดขึ้นเองลดระดับเองตามธรรมชาติค่ะ ซึ่งสังเกตได้จาก เสียงรอบตัวจะเริ่มเข้ามาในโสตประสาทมากขึ้นค่ะเพื่อนๆ
    ใครที่รีบถอนสมาธิออกมาเองหรือแตะเบรคโดยที่ไม่ปล่อยให้เป็นเอนจินเบรคนั้นมีสิทธิ์วิกลจริตได้นะคะ พึงระวังไว้ให้ดี
    เมื่อมาถึงฌาน 1 ก็เริ่มทำสมาธิถึงฌาน 4 ใหม่ ทำเช่นนี้เรื่อยๆ จะสามารถเข้าฌานจนคล่องนะคะ

11. Suryar

เทคยาจิตเวช…ไม่ติดฌาน 4

ตั้งแต่ฉันเทคยาจิตเวชฉันนั่งสมาธิไม่ถึงฌาน 4 เลยสักครั้ง ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร หรือว่าฌานเสื่อม ก็อาจเป็นได้
    พอฉันเพ่งกสิณไฟ ไฟก็บาดทรวง เสียวแปล๊บลึกเข้าไปในทรวง จ้องไม่ได้ ไม่รู้จะทำอย่างไร
    ทำได้แต่อานาปานสติ พวกสมถะกรรมฐานนี้พอทำได้อยู่ ฉันคงมีบุญทำได้แค่นี้
    ปลงตกเสียแล้วค่ะ

12. Suryar

เนื่องในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ไทยพ.ศ.2567 นี้ ขอ กราบอาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลกนี้โปรดประทานพรคุ้มครองให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านและครอบครัวประสบแต่ความสุขและเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

13. Suryar

โรคจิตเวช…

บางคนสงสัย ฉันเทคยาจิตเวชทำไม ฉันมีอาการตาทิพย์เปิดแล้วปิดเองไม่ได้ รวมทั้งหูทิพย์เปิด อาการดังกล่าวเกิดขึ้นเองจากการนั่งสมาธิแล้วได้ฌาน โดยที่ไม่มีครูอาจารย์คอยแนะนำ

คนก็ถามต่อว่า เป็นโรคจิตเภทเองหรือเปล่า ไม่ได้ติดฌานอะไร ฉันก็ขี้เกียจเถียง เอาเป็นว่า ฉันเทคยาจิตเวชแล้วนอนหลับสบายแล้วกัน

ไม่งั้น ไม่ได้นอนทั้งคืน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2024
  14. Suryar

ทำไมฉันชอบโชว์เครื่องสำอางราคาถูก…

มันใช้ดีและฉันชอบลืมว่ามันใช้ดี พอมีตัวใหม่ ฉันชอบลองตัวใหม่ทุกที ลืมว่าตัวเก่าใช้ดี และราคามิตรภาพ เลยต้องบันทึกไว้ว่า ใช้ตัวเก่ายี่ห้ออะไรและมันใช้ดีแค่ไหนค่ะ

ที่จริง ฉันแอบภูมิใจลึกๆ ที่สอยมันมาได้ในราคาถูก จึงอยากบันทึกวีรกรรมเอาไว้น่ะค่ะ มันเป็นโรคจิตจริงๆ ต้องขออภัยนะคะ

15. Suryar

นั่งสมาธิดูลมหายใจ…แล้วเหนื่อย

มีหลายคนสงสัย เวลาติดตามลมหายใจแล้วดูเหมือนจะบังคับลมหายใจให้เข้า-ออก แล้วก็เกิดอาการเหนื่อย เพราะไปบังคับลมหายใจนั้น มีวิธีแก้อย่างไร

อันนี้ให้แก้โดยเลิกพิจารณาลมหายใจเข้า-ออก แต่ใช้การเพ่งกสิณต่างๆ แทน คือให้ลืมตาทำสมาธิ โดยอาจจะจ้องพระพุทธรูป หรือจ้องโคมไฟ หรือ วัตถุที่มีสีต่างๆ ก็ได้ แทนการพิจารณาลมหายใจค่ะ

อันแสดงว่า จริตของตัวของท่านนั้น ไม่สามารถเข้ากับการพิจารณาลมหายใจได้ แต่ถูกจริตกับการเพ่งกสิณค่ะ

หน้าที่ของเราคือการหากรรมฐานที่ถูกกับจริตของตนเองนะคะ เพื่อต่อยอดในปัจจุบันชาติให้เพิ่มมากที่สุดค่ะ ฉะนั้นต้องสังเกตตนเองนะคะ ว่าเหมาะกับกรรมฐานกองใด IMG_4421.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2024
  16. Suryar

คิดถึงเรื่องต่ำๆ เวลาสวดมนต์ นั่งสมาธิ…

อันนี้แสดงว่า มารมาผจญค่ะ ชัวร์มากๆ ค่ะ ให้ท่านทำทานบริจาคทรัพย์ก่อนการนั่งสมาธิ หรือสวดมนต์นะคะ แล้วอุทิศไปให้เจ้ากรรมนายเวรที่ทำให้เห็นภาพต่ำๆ หรือเรื่องต่ำๆนั้น

เคยมีอยู่เคสหนึ่งค่ะ เป็นผู้หญิงที่เคร่งศาสนาแล้วในอดีตชาติถูกข่มขืน ก่อนตายก็ท่องคาถาสวดมนต์ค่ะ พอมาเกิดใหม่ในปัจจุบันชาติ ก็จะเกิดภาพต่ำๆ เวลาสวดมนต์นั่งสมาธิค่ะ ข้ามภพข้ามชาติกันเลยทีเดียว

บางเคส สวดมนต์อยู่ดีๆ ในสมองเกิดคำหยาบคายขึ้นค่ะ อันนี้ก็แก้ไขด้วยวิธีเดียวกันนะคะ

ไม่ผิดปกติหรอกค่ะ เพราะดวงจิตของเราเกิดมาหลายอสงขัย ย่อมมีอะไรติดมาด้วย เป็นเรื่องปกติค่ะ อย่าเพิ่งท้อว่ามารผจญ มันแก้ไขได้ค่ะ

17. Suryar

มาทานมื้อเย็นด้วยกันนะคะ

วันนี้มีถั่วขาวกับออมเล็ทนมสดค่ะ IMG_0460.jpeg
    ไม่ใช่กล้วยแล้วค่ะ

18. Suryar

ยำวุ้นเส้น…

วุ้นเส้น 10 บาท
    น้ำจิ้มทะเล 30 บาท
    หอมใหญ่ คึ่นช่าย 15 บาท
    มะเขือเทศราชินี 20 บาท
    หมูสับ 15 บาท
    แฮม 35 บาท
    Sigma 125 บาท Say 130 บาท
    2 servings

19. Suryar

สอบทำกับข้าวตอนเช้ากับคุณป้าชี…

เวลาฉันทำกับข้าวใส่บาตรพระตอนเช้า ตอนสายๆ ไม่เกินเที่ยง ก็จะมี feedback มาจากคุณป้าชีผู้ล่วงลับไปแล้วมาสอบอารมณ์ นั่นคือ ท่านมาวิจารณ์การปรุงอาหารของฉัน

เฉกเช่นวันนี้ ยำวุ้นเส้นของฉันไม่ผ่านเรื่องของคึ่นช่าย ฉันใส่ก้านของคึ่นช่ายสับลงไปด้วย คุณป้าท่านมาบอกฉันว่า ห้ามใส่ก้านลงไปค่ะ

ฉันโชคดีที่มีคุณป้าช่วยสอนทำอาหารข้ามมิติให้ค่ะเพื่อนๆ เพราะฉันมักจะทานแต่อาหารง่ายๆ เช่น กล้วย หรือ ออมเล็ท ค่ะ

20. Suryar

เทพหรือมาร…วัดกันตรงไหน ?

การจะตีตราว่าวิญญาณนั้นเป็นเทพ วิญญาณนี้เป็นมาร เขาดูจากอะไรกันหนอ เพราะมันไม่มีตาชั่งในการชั่ง ตวง วัด ระดับความดีเลยว่า ความดีระดับนี้เรียกว่าเทพ ความชั่วระดับนี้เรียกว่ามาร ดังนั้น คนทั่วไปจึงไม่ยอมรับว่าตนเองเป็นมาร แต่จะเรียกตนเองว่าเป็นเทพชั้นผู้น้อย

ยกตัวอย่าง เทพในชั้นจาตุมหาราชิกา ทำไมมีเขี้ยวหรือมีรูปลักษณ์คล้ายมาร และทุกคนก็กราบไหว้บูชากันเป็นปกติวิสัย

การจะดูว่าเป็นเทพหรือมารนั้น เขาดูจาก
    1. กายทิพย์ เป็นอย่างไร สวยงามไหม
    2. สถานที่อยู่ อยู่ที่ไหน สวรรค์ชั้นไหน
    3.มีอาหารทิพย์ไหม
    4.มีอิทธิฤทธิ์ไหมเช่น ตาทิพย์ หูทิพย์ เจโตปริญาณ
    5.มีสัมมาทิฏฐิหรือไม่ เช่น หิริ โอตตัปปะ
    เหล่านี้คือข้อตัดสินว่าเป็นเทพหรือมารค่ะ
    โดยจะไม่มีตาชั่ง มาชั่งตวงวัดความเป็นเทพหรือมาร มีแต่ตาชั่งยมโลกที่ใช้วัดระดับความดี-ความชั่วค่ะ

ท้ายสุด ให้ยึดคตินี้นะคะ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2024