บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    /\
    ||
    ||
    || วิธีข้างบนนั้น จะเหมือนวิธีที่เกิดวิกฤตต้มยำกุ้ง คล้ายกับวิธีที่ธนาคารประเมินราคาสิ่งก่อสร้างแพงเกินความเป็นจริงให้ลูกค้าที่ยัดเงินให้ ในกรณีนี้ พยายมจะ งง ว่าควรจะตีราคาบุญของการสร้างโบสถ์วิหารเท่าไร เพราะยังสร้างไม่เสร็จแต่คนเข้าไปใช้สักการะบูชาแล้วเกิดบุญขึ้นมาค่ะ คล้ายการสร้างแต่โครงอาคารแล้วให้เจ้าหน้าที่ธนาคารประเมินราคาว่าเป็นอาคารที่มีพร้อมทุกอย่าง นี่คือวิธีโกงบุญค่ะ

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

นี่ฉันกำลังชี้โพรงให้จระเข้ หรือเปล่าคะ อิ อิ

3. Suryar

วันนี้วันหยุดของฉัน ขี้เกียจจังเลย แต่งแค่ 6 หน้าพอ IMG_0255.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2024
  4. Suryar

การบรรลุนิติภาวะในโลกวิญญาณ…

เริ่มต้นคืออายุ 25 ปีบริบูรณ์ คนทั่วไปจึงเรียกว่าวัยเบญจเพศ อันเป็นวัยที่เจ้ากรรมนายเวรสามารถเริ่มมาทวงหนี้ต่างๆได้ ฉันยังจำวัยเบญจเพศของฉันได้ดี ฉันน่วมมาก ถูกต่อยอย่างกับรุ่น heavy เวตของสภามวยโลก ล้มแล้วลุกขึ้นมาก็ถูกชกต่อ แล้วก็ล้มลงไปใหม่ แล้วก็ถูกชกต่อยอีกครั้งหนึ่ง แล้วก็ล้มลงไปอีกครั้งหนึ่ง เป็นเช่นนี้จนฉันไม่ไหว ต้องพึ่งไสยศาสตร์ เนื่องจากในขณะนั้นมีมิจฉาทิฏฐิยังไม่เชื่อเรื่องการทำบุญสุนทาน ซึ่งก็ทำให้สถานการณ์แย่ลงไปอีก เสมือนผีซ้ำด้ามพลอย กว่าที่จะเอาตัวรอดมาได้ก็ปาเข้าไป 15 ปีให้หลัง
    เจ้ากรรมนายเวรจึงยึดอายุ 25 ปีบริบูรณ์เป็นอายุที่สามารถทวงตามหนี้ได้ เพราะถือว่าสามารถที่จะแก้ไขสถานการณ์ต่างๆในชีวิตได้ด้วยตนเองด้วยประการฉะนี้

5. Suryar

ยำมะเขือยาว…

มะเขือยาว หอมแขก 55 บาท
    หมูสับ 2 ขีด 30 บาท
    น้ำจิ้มทะเล 30 บาท
    ไข่ต้ม 4 ฟอง 20 บาท
    พริก ต้นหอม มีในตู้เย็น
    Sigma 135 บาท IMG_0265.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2024
  6. Suryar

นั่งพับ 4 ชั่วโมงได้หลายร้อยดอกค่ะ
    เป็นการฝึกสมาธิอย่างหนึ่งนะคะ
    ซื้อใบเตยที่แมคโครค่ะ
    ต้นทุนเพียง 30 บาท ดีต่อใจมากมายค่ะ IMG_0257.jpeg

7. Suryar

พรุ่งนี้ฉันต้องเย็บเสื้อ
    ตามตารางที่วางเอาไว้
    ตอนเช้าใส่บาตรเสร็จก็แต่งนิยาย
    จากนั้นเตรียมสำรับให้คุณพ่อ
    ไปออกกำลังกายแล้วกลับมาเย็บเสื้อ
    ฉันอยากไปเดินเล่นที่ไอคอนสยามแต่ไม่มีเวลาไปเลยค่ะ อ้อ ฉันต้องเอา laptop ไปซ่อมที่ เซ็นทรัลพระราม 2 อีกด้วย เฮ้อ…ตารางแน่นมากเลยค่ะ ใครว่าอยู่บ้านเฉยๆ แล้วมีเวลาเยอะ ไม่จริงเลยค่ะ
    รางวัลชมนาดกำหนดส่งวันที่ 30 เมษายน นี้
    ฉันจะแต่งทันไหม ตั้ง 120 หน้าแน่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2024
  8. Suryar

ฉันตัดผ้า ค้างอยู่ ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์เป็นแพทเทิร์น ได้เวลานอนแล้ว หลับฝันดีนะคะเพื่อนสมาชิก พรุ่งนี้ฉันต้องเผามะเขือยาวแต่เช้าค่ะ IMG_2275.jpeg IMG_2274.jpeg

9. Suryar

แผนเปลี่ยนทั้งหมด
    วันนี้ต้องมาสมุทรสงคราม
    มาเก็บค่าส้ม
    และซื้อ sprinkler ที่ราชบุรี IMG_0266.jpeg IMG_0268.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2024
  10. Suryar

วันนี้ฉันไปขโมยมะม่วงน้ำดอกไม้บ้านของคุณอาของฉันได้มา 3 กิโลกรัม เอามาตำน้ำพริกมะม่วงให้คุณปู่ทานค่ะ
    สนุกสนานมากมายตรงที่ได้ขโมย
    ผิดศีลข้อที่ 2 แต่มะรืนจะทำบุญด้วยน้ำพริกมะม่วงส่งไปให้คุณอาทานค่ะ
    คุณอาเสียไปแล้วหวังว่าคงไม่ว่ากัน

สมัยอยู่เมืองนอกฉันก็ขโมยมะละกอเพื่อนบ้าน และขโมยพริกที่มหาลัยปลูกเอาไว้รอบรั้วค่ะ เอามาตำส้มตำ
    พริกและมะละกอที่ไชน่าทาว์น แพงมากๆเลยค่ะ
    คิดถึงวันวานจริงๆ IMG_0380.jpeg

11. Suryar

ใส่วิกดีกว่า…

ตอนแรกฉันแอนตี้วิกมากๆค่ะ เพราะคิดว่าคนที่ขายผมนั้นน่าสงสารมาก เช่นที่เมืองจีนนั้น วิกผมแท้มีราคาถูกมาก แค่ 300 บาทเองค่ะเพื่อนๆ มันเป็นไปได้อย่างไรกัน
    ตอนนี้ พออายุมากขึ้น ผมของฉันเริ่มร่วงเพราะวัยทอง และเวลาจะไปไหนต้องมานั่งเซ็ทผม ทำให้เสียเวลา และผมโดนความร้อน อันทำให้ผมเสียเพิ่มขึ้นค่ะ
    ฉันเลยเลียนแบบลูกของพลเรือเอกท่านหนึ่ง พี่สาวท่านนี้เป็นสาวไฮโซ ปัจจุบันทำงานที่ซีพี พี่เขาใส่วิกไปงานต่างๆค่ะ
    ข้อสำคัญในการใส่วิกคือ ต้องเลือกแบบที่เป็นธรรมชาติค่ะ จึงจะดูดี IMG_0271.jpeg IMG_0274.jpeg

12. Suryar

ผ้าที่ตัดไว้เมื่อคืนนี้ เย็บไปคร่าวๆ ก่อน แล้วให้ช่างเย็บผ้าใช้จักรเย็บให้สวยอีกรอบหนึ่งนะคะ จะเสียค่าเย็บ 20 บาทค่ะ IMG_2277.jpeg นอนไม่หลับก็เย็บผ้านี่แหละค่ะ วันนี้ฉันเพลียมากมายค่ะ ราตรีสวัสดิ์นะคะเพื่อนสมาชิก

13. Suryar

เรื่อยๆ ชิลล์ๆ…
    น่าจะทันรางวัลชมนาดนะคะ IMG_0277.jpeg

14. Suryar

โมเรียว…คืออะไร

โมเรียวมีลักษณะคล้ายๆซากศพตากแห้งเหี่ยวๆ สีคล้ำ ฉันพบโมเรียวเด็กครั้งแรกที่เขาใหญ่ ตอนนั้นฉันเพิ่งคลอดลูก แล้วหนีลูกไปเที่ยว

โมเรียวมาดูดน้ำนมของฉัน ตอนนั้นฉันยังให้นมลูกอยู่ โมเรียวทำให้ฉันเกิดฝันซ้อนฝัน คิดว่าตื่นขึ้นมาจากฝันแล้วแต่จริงๆ ไม่ได้ตื่น ฉันรอดพ้นโมเรียวมาด้วยพระคาถาชินบัญชร

เพิ่งทราบว่า โมเรียวเป็นเด็กของเจ้าพ่อเขาใหญ่ค่ะ การไปเที่ยวป่าเขาลำเนาไพรนั้นอันตรายมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2024
  15. Suryar

ทำไมวันนี้ ฉันเหนื่อยจัง
    เพลียๆ อย่างไรก็ไม่รู้
    ฉันไปฟิตเนสไม่ไหวค่ะ
    เจ็บท้องเพิ่งค่อยยังชั่ว
    พรุ่งนี้จะตำน้ำพริกมะม่วงใส่บาตรค่ะ
    คอฟฟี่เบรคแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2024
  16. Suryar

ลิ้นไม่ไต่ ไรไม่ตอม…

เมื่อรักษาศีลข้อที่หนึ่งได้แล้วอย่างอุกฤษฏ์ แม้กระทั่ง มด แมลง ยุง ไม่เคยบี้ ไม่เคยตบเลยสักตัว จะส่งผลให้ไม่มีกรรมเวรต่อกัน สามารถทดสอบได้ด้วยการไปนั่งอยู่ในที่ที่ยุงชุม ยุงจะไม่กัดเลยสักตัว แค่มาเกาะเฉยๆ แล้วก็บินไป หรืออาจจะทดสอบด้วยการไปนอนหลับข้างรังมด มดจะไม่ไต่ตอมเลยสักตัว

นี่คือเรื่องจริง ไม่ได้โม้โอ้อวดค่ะ โดยหากมด หรือยุง เข้ามาทำร้าย แสดงว่า บัญชีพยายมมีปัญหาแล้วล่ะค่ะ

ฉันเคยไปนั่งสมาธิที่ผาสุริยันต์ ฉับพลันปรากฏมดมาตอมฉันนับร้อยๆตัว ไม่ทราบมาจากไหน ตัวของฉันเต็มไปด้วยมดทั้งรังก็ว่าได้ ฉันกำหนดว่า หากจะตาย ก็ตายในกรรมฐาน ฉับพลัน ไม่นาน มดหายไปหมดทั้งรัง ไม่มาไต่ตอมร่างกายของฉันอีกเลย นี่คือบททดสอบที่ผาสุริยันต์ค่ะ

17. Suryar

ฉันชอบไปนั่งสมาธิตามป่าตามเขาและริมทะเลค่ะ จ้องมองดวงอาทิตย์ที่แสนจะสวยงาม ไม่น่าเชื่อเลยว่าดวงอาทิตย์ที่สวยงามที่สุดที่ฉันเคยเห็นจะอยู่ที่ ป้อมพระจุล ปากอ่าวสมุทรปราการค่ะ อาจเป็นเพราะฉันรักป้อมพระจุล บ้านเกิดของฉัน IMG_0279.jpeg

ฉันชอบดูดวงอาทิตย์และทานไอศครีมค่ะ ฉันเคยขึ้นไปที่ Mt. Coot Tha ที่ออสเตรเลีย ที่นั่นมีไอศครีมที่อร่อยที่สุดในโลกเลยค่ะ ลมก็พัดเย็นสบาย ฉันคิดถึงดอยอินทนนท์เหมือนกัน แต่ที่นั่นไม่มีไอศครีมขายค่ะ

จากภาพคือดวงอาทิตย์ขึ้นที่ปากอ่าวป้อมพระจุล ที่ซึ่งคนนิยมไปลอยอังคารกันค่ะ ฉันนึกถึงพี่จระเข้ค่ะ พี่เขาดูแลเรือจ้างของชาวบ้านที่ถูกจ้างวานให้ไปลอยอังคารค่ะ เรือเก่ามากค่ะ แต่สามารถลอยได้อย่างไม่น่าเชื่อ

18. Suryar

เรื่องของไอศครีม…

ไอศครีมที่อร่อยที่สุดในโลกของฉันนอกจากคือยี่ห้ออะไรไม่รู้ที่ขายบน Mt.Coot Tha แล้วนั้นก็ยังมียี่ห้ออื่นอีกที่เมืองไทยไม่เคยนำเข้า นั่นคือยี่ห้อ New Zealand Natural
    รองลงมาคือ Baskin Robbins , TCBY ซึ่งเลิกผลิตแล้ว แต่ปัจจุบัน ฉันหันมาทาน ไผ่ทอง ค่ะ
    ไผ่ทองอร่อยเหาะ ราคายุติธรรม และผ่านหน้าบ้านของฉันทุกวันด้วยค่ะ
    ฉันชอบทานไอติมเพราะฉันมีอุณหภูมิในร่างกายสูงกว่าคนปกติ ฉันต้องมีกระติกน้ำแข็งติดตัวไว้ตลอดค่ะ มันเกิดขึ้นตอนที่ฉันฝึกกสิณไฟและกสิณดวงอาทิตย์ แต่สิ่งที่แปลกคือ เท้าของฉันสัมผัสพื้นกระเบื้องเย็นๆ ไม่ได้ค่ะ ต้องสวมถุงเท้าหนาๆ เอาไว้ตลอดเวลา เมื่อก่อนฉันมีอาการร้อน จักระที่หนึ่งทำให้ต้องอาบน้ำสระผมด้วยน้ำแข็งจนกระทั่งธาตุไฟเข้าแทรก ทำกสิณไฟแล้วไฟบาดทรวงค่ะ
    นี่คือกระติกน้ำสีส้มประจำตัวของฉัน ไปไหนมาไหนต้องหิ้วติดตัวไว้ค่ะ

19. Suryar

ฉันคิดถึง shelter ป้อมพระจุลจัง
    ฉันมีวัยเด็กที่มีความสุขแม้จะยากจน
    ฉันไม่ต้องการอะไรเลยนอกจากปัจจัยสี่และตุ๊กตาบาร์บี้
    ฉันไม่มีการวางแผนอนาคตเลยเพราะเป็นเพียงเด็กน้อย
    เมื่อฉันเติบโตขึ้น ฉันเจอสังคมที่โหดร้าย
    คนโยนของใส่คนอื่นเป็นว่าเล่น
    เพียงเพราะไม่ถูกใจกัน
    เมื่อร้องขอความช่วยเหลือ ก็ไม่มีใครกล้าช่วย
    ทุกคนอ้างว่าเป็นเพราะกฎแห่งกรรม
    ทุกคนกลัวเดือดร้อน
    สังคมโหดร้ายมากจริงๆ
    ฉันอยากเป็นพรหมสมิง
    จะได้ช่วยเหลือคนที่ตกทุกข์ได้ยาก
    และบำเพ็ญวิถีเซียน
    ขอให้สวรรค์เข้าข้างฉันให้ฝึกวิชาสมิงสำเร็จด้วยเถิด
    สาธุ

20. Suryar

ฝันดีค่ะเพื่อนสมาชิก พรุ่งนี้ฉันต้องตื่นแต่เช้าเช่นเคยค่ะ