บอกเล่าแนะนำสีผึ้ง ประสบการณ์ต่างๆครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย thaiart, 20 พฤษภาคม 2011.

1. jukac

jukac เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านใดเคยใช้สีผึ้งหลวงพ่อผินะเด่นด้านใด
    ผมได้มาบูชา1ตลับ เนื้อสีผึ้งออกเหลืองใสๆ

2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [​IMG] [​IMG]

สีผึ้ง 2 พระสุปฎิปัณโณ

ภาพหลวงปู่หงษ์ อายุ 94 ปี กวนสีผึ้ง และ หลวงปู่ผาด อายุ102 ปีกวนสีผึ้ง 12 /8/53 ณ สุสานทุ่งมน อ.ปราสาท จ.สุรินทร์

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ธรรมบันดาล

ธรรมบันดาล Active Member

14 กรกฎาคม 2008
    ของผมใช้ของหลวงปู่กาหลงใช้แล้วรู้สึกว่ามีคนเมตตาดีครับ!

4. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ดีครับ ชอบกระทู้นี้ ผมก็ชอบ สัผึ้งไว้เมตตาเวลาไปเจรจาต่างๆกันครับ
    เท่าที่มี สีผึ้งหลวงปู่เป็ง ยุคต้นๆ , สีผึ้ง ลพ.กวย, สีผึ้งลป.ทาบ, สีผึ้งลป.เริ่ม วัดจุกเฌอ
    แล้วจะเอารูป มาลงๆกันครับ

5. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นะโมอยากเห็นสีผึ้งหลวงพ่อทาบและหลวงปู่เริ่มจัง

6. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    เรียนถาม สีผึ้ง 2 พระสุปฎิปัณโณ มีให้บูชาที่ไหนได้บ้างครับ

7. thaiart

ท่านใดพอจะทราบสายวิชาสีผึ้งหลวงพ่อเริ่มและผู้สืบทอดวิชาด้วยครับ

8. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

1

หลวงปู่ฟู วัดบางสมัคร สีผึ้งท่านผสมสีผึ้ง 7 จันทร์หลวงพ่อเริ่มเท่าที่ทราบ

เจริญพร

9. พระศุภกิจ ปภัสสโร

1
    สีผึ้งสาลิกา(สองพระสุปฎิปัณโณ)หลวงปู่หงษ์ หลวงปู่ผาด บูชาที่ สุสานทุ่งมน อ.ปราสาท จ.สุรินทร์ ตลับละ 50 บาท

10. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    เรียนถาม ถ้าเดินทางไปไม่ได้ ทางอินเตอร์เน็ตหรือมีช่องทางไหนที่จะบูชาไหมครับ

11. Chotpisut

Chotpisut สมาชิก

26 สิงหาคม 2010
    สีผึ้งหลวงปู่ทาบ วัดกระบกขึ้นผึ้งเท่านั้นครับ ผ่านไป สี่สิบห้าสิบปี เปิดผะอบมา กลิ่นยังหอมฟุ้งแบบ รัญจวน จริงๆ เก็บแทบแย่ได้มาแค่ สองผะอบ ครับ สภาพไม่เคยผ่านการใช้ ชาวบ้านบูชาไว้บนหิ้งกับพกติดตัวเท่านั้นครับ (ที่มีมีแต่ยุคต้นครับสีน้ำตาล)

12. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

แบ่งให้น้องซัก 1 หัวไม้ขีดได้ไหมครับ อยากได้ไว้บูชาจังเลย

13. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าพอจะแบ่งได้ก็ขอด้วยได้มั้ยครับ...

14. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    อยากได้สีผึ้งหลวงพ่อทาบครับ เเต่ไม่รู้ว่าชาตินี้จะได้ครอบครองหรือป่าว ราคาทำไมเป็นหมื่น ทั้งๆที่ออกวัดราคาไม่เท่าไหร่มั้งครับ ขอหลวงพ่อฟรียังได้เสียดายท่านไม่อยู่เเล้ว คนเราก็ปั่นราคาไปเยอะ สงสารคนที่อยากได้จริงๆครับ สงสารตัวเองด้วยครับ ไม่มีเงิน หากใครสงสารช่วยเเบ่งปันหน่อยนะครับ คิคิ ^^

15. thaiart

เคยได้ยินว่าวิชาหลวงพ่อทาบมาจากสายอีสาน จริงแท้ไม่ทราบว่าอย่างไร
    แล้วสีผึ้งสายอีสานตอนนี้มีที่ใดบูชาจากวัดได้บ้างครับ

16. พระศุภกิจ ปภัสสโร

1

วัตถุมงคลประเภทเครื่องรางของขลังของท่านที่โดดเด่นอีกอย่างก็คือ "สีผึ้งดอนทอง" เป็นสีผึ้งสีปากอันมีคุณวิเศษยิ่งของวัดดอนทอง ตำรับสีผึ้งวิเศษของท่านมีดังนี้ สิทธิการิยะ ถ้าจะหุงสีผึ้งสีปากให้เป็นมหาละลวยแก่ท้าวพระยามหาเสนามนตรี และสมณพราหมณ์ชี บุรุษสตรีทั้งปวงท่านให้ทำได้ถึงสามไฟเป็นมหาวิเศษนักเลง ถ้าทำได้แต่เพียงไฟหนึ่งเป็นอย่างตรี ทำได้สองไฟเป็นอย่างโท ถ้าทำได้ถึงสามไฟเป็นอย่างเอกแล ท่านให้เขียนยันต์นี้ลงก้นขันสัมฤทธิ์ แล้วเอาสีผึ้งแท้มาฝานเป็นแผ่นบางๆ ใส่ลงในขันสัมฤทธิ์นั้น แล้วจึงเอาน้ำมันงาใส่ลงด้วยกัน เอาไม้รักซ้อนมาทำเป็นพายสำหรับกวนขี้ผึ้ง

พระคาถานี้เสกในโบสถ์ "ยะธาพุทโมนะ ธาพุทโมนะยะ พุทโมนะยะธา โมนะยะพุท นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ ยาจามีฯ" เสกกวนจนเข้ากันแล อันไฟหนึ่งเรียกว่าไฟธาตุ และถ้าจะทำให้ได้สองไฟ ให้เอากระดาษมาลาด้วย "สัพเพ ธนา พะหู ชะนาฯ" แล้วเอาพระคาถานี้ลงประทับหลัง "พุทธัง ธัมมัง นะเมตตา โมกรุณา พุทปรานี ธายินดี ยะเอ็นดู สังฆัง" พระมารดาค้ำชูพระปิตาอุปถัมภ์ พระอุปัชฌาย์ พระกรรมวาจา พระอนุสาวนา เป็นกำแพงแก้ว 7 ชั้น กันโพยภัย อันตรายอุปัทวะทั้งหลาย มิให้เข้ามาใกล้กราย "สัพพะรัตติงทิวังฯ" ลงและม้วนเป็นไส้เทียน เอาขี้ผึ้งหนัก 1 บาท ควั่นเป็นเทียนเล่มหนึ่ง จุดไฟแล้วตั้งไว้ในโคม เอาขันสัมฤทธิ์ที่ใส่ขี้ผึ้งนั้นตั้งลงบนช่วงหลังโคมนั้น เสกด้วยพระคาถานี้จนกว่าจะสิ้นเทียนเล่มนั้น

ท่องว่า "พุทธัง นะเมตตา โมกรุณา พุทปรานี ธัมมัง ธายินดี ยะเอ็นดูฯ สังฆัง สัพพะรัตติง ทิวังฯ" เสกในโบสถ์กว่าจะสิ้นเทียนเล่มนั้น อันนี้เรียกว่าไฟเพลิง ถ้าจะกระทำให้ได้ 3 ไฟ ท่านให้เอาขันสัมฤทธิ์ที่ใส่ขี้ผึ้งนั้นไว้ที่หน้าโบสถ์นั่งสมาธิบริกรรมเสกแต่เช้าตรู่ ให้หันหน้าไปทิศบูรพา ให้เสกพระคาถาจน กว่าพระอาทิตย์จะกล้าแข็งขึ้นมา

จากนั้นก็ว่าคาถา "พุทโธ เม อัมหากัง ปาการัง ธัมโม เม อัมหากัง ปาการัง สังโฆ เม อัมหากัง ปาการัง สิทธิ พุทธาชะนาจิตตัง สิทธิชะนาจิตตัง สิทธิเทวาชะนาจิตตัง สิทธินาคาชะนาจิตตัง สิทธิราชาชะนาจิตตัง พุทธังสิทธิชะนาจิตตัง ธัมมังสิทธิชะนาจิตตัง สังฆังสิทธิชะนาจิตตัง สัพเพชะนาพะหูชะนา โอมพะลังวา ราชกุมาโรวา ราชกุมารีวา อิตถิวา ปุริโสวา สมโณวา พราหมะเณวา โอม จิตตัง ขิตตังเอหิเอหิ สัพพะชัยะ สิทธิ สวสหะฯ"

อันนี้เรียกว่าทำไฟด้วยพระอาทิตย์ถ้วนคำรบ ไฟเป็นมหาวิเศษนัก ยากที่จะหาที่เปรียบได้เลย

"สีผึ้งดอนทอง" ของหลวงพ่อเฮ็นนั้นมีอานุภาพความศักดิ์สิทธิ์อย่างยิ่ง โดยเฉพาะในทางเมตตามหานิยมเป็นเลิศมีสติคุณก้าวไกล ท่านสร้างขึ้นตามตำรับพระเวทอย่างยอกย้อนด้วยพุทธาคม และมาจาก "หลวงพ่อแก้ว" แห่งวัดพรรณราย เมืองกำปงธม นั่นเอง

ที่มา ข่าวสด

17. Chotpisut

Chotpisut สมาชิก

26 สิงหาคม 2010
    จริงๆหากหาได้ง่ายๆอยากจะแบ่งให้นะครับ แต่หายากมากๆๆๆๆ สภาพยังไม่เคยใช้เลยเลยทำใจแบ่งออกมาลำบาก ก็คิดว่าเก็บไว้แบบเดิมดีที่สุดคือเต็ม ผะอบและยังบริสุทธิ์อยู่ไม่ผ่านการผสม ไม่รู้จะได้เจออีกไหม เท่าที่รู้ เห็นสภาพเต็มแบบนี้เจอมาแค่สามครับ อยู่กับผมสอง กับพี่ที่นับถือกันอีก หนึ่งเท่านั้นครับ ผมอยู่ระยองยังหาลำบากเลยครับ ส่วนใหญ่ที่เจอนั้นไม่เก๊ก็ผสมแล้ว หากผสมแล้วกลิ่นจะเฝื่อนครับ ต้องเคยดมของจริงๆเท่านั้นถึงจะแยกออก ผู้เฒ่าผู้แก่ที่แกเคยมี พอดม จำได้เลย แกว่าของแกมันผสมไปแล้ว
    กลิ่นจึงไม่เหมือนตอนแรก นี่เป็นคำผู้เฒ่าผู้แก่ที่ยังอยู่และทันสมัยหลวงปู่ทาบซึ่งเคยใช้สีผึ้งบอกกล่าวนะครับ อย่างไรขออภัยท่านสมาชิกอื่นด้วยครับที่ ไม่สามารถแบ่งได้ครับ
    ส่วนราคาที่ว่าทำไมแพง ผมว่าไม่แปลกครับ เพราะคนที่มีส่วนใหญ่หวงมากๆครับ พี่ที่ผมรู้จักเ่ล่าให้ฟังว่า บางทีต้องตื้ออยู่หลายปีกว่าเขาจะใจอ่อนครับ เพราะบ้านที่มีอยู่่ มีไม่มากครับ อย่างไรขอให้เืพื่อนสมาชิกโชคดีนะครับ ลืมเล่าประสบการณ์นิดหนึ่ง ตอนได้ผะอบแรกมา คืนแรก ฝันถึง หลวงปู่ทาบ เลยครับ แต่ยังไม่เคยเอาออกมาใช้นอกจากพกติดตัวเฉยๆ หากมีโอกาสต้องใช้จริงๆ จะเล่าประสบการณ์ให้ฟังอีกทีว่าเป็นอย่างไรครับ

18. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    สีผึ้งหลวงพ่อทาบใช้ยังไงครับ ทาตัวเอง หรือเอาทาคนอื่นครับ เคยไปอ่านประวัติในเว็ปหนึ่ง เล่าว่าลุงคนหนึ่งใช้เเล้วมีเมียสวย ได้จาก ลพ ทาบ เเค่ปลายไม้ขีดเอง เเกก็เอาให้ลูกเเกต่อลูกเเกมีเมียตั้งสี่คนไม่ทะเลาะกันเลย เเหม่ ฟังเเล้วกิเลสมนุษย์ธรรมดายังเราจะเหลือหรอ คนหน้าตาธรรมดาปอนๆยังเราก็มีโอกาสมีเเฟนสวยๆดั่งนางฟ้าได้เเล้วซิ (ความคิดวัยรุ่น หากเป็นผู้ใหญ่ก็คงคิดไปอีกเเบบ) สอบถามผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

19. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

@Chotpisut ไม่เป็นไรครับ เข้าใจดีเรื่องของหายาก ยังไงช่วยถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆได้ดูเป็นบุญตาได้มั้ยครับ อิอิอิ....... ผมเคยอ่านเรื่องการทำสีผึ้งของหลวงพ่อทาบ จำได้คราวๆ ประมาณช่วงแรกๆ ท่านยังไม่เก่ง ท่านทำแล้วชักตาตั้งเลย ต้องไปเรียกครูบาอาจารย์ มาแก้ให้ เดี๋ยวลองไปผหาประวัติก่อน.....

@ศิษย์ขุนเเผน เจ้าเสน่ห์ ผู้ใหญ่ที่เค้าโตแล้วเค้าก็คิดเหมือนน้องนั้นแหละ อยากได้เมียสวย แต่พออยู่ๆ ความสวยมันก็ไม่ได้ช่วยให้ครอบครัวมีความสุขเท่าความดีหรอก.......แต่ถ้าถามผมผมก็ชอบทั้งสวย ทั้งดีนั้นแหละ อิอิอิอิ มีกิเลสอยู่เหมือนกัน.....หุหุหุหุ

20. pooltime

pooltime เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้ไว้ใช้บ้างจังครับ มีใครจะใจดีให้ผมแบ่งบูชาสัก นิด อ่ะครับ

เพ่งศึกษาเรื่องสีผึงเหมือนกัน ใช้แต่ขุนแผน 55