นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ภูเขาที่มีหน้าผาสูงชัน ในช่องของหน้าผานั้น มีนกตัวใหญ่บินเข้าออกอยู่ครับ มีนกตัวหนึ่งบินมาเกาะบนต้นไม้ ใกล้ๆกับข้าพเจ้า ข้าพเจ้ามองดูนกตัวใหญ่นั้น ลักษณะ มีปากเหมือนพวกนกเหยี่ยวครับ ขาทั้งสองนั้น มีลักษณะกำยำ บ่งบอกถึงความแข็งแรงครับ นกนั้นมีนัยต์สีแดงครับ พอข้าพเจ้าพิจารณาดูสักพัก นกนั้นก็บินเหมือนจะมาจับตัวข้าพเจ้า ข้าพเจ้าเลยว่าพระคาถาใช้พระขรรค์เทวดาอีกครั้ง แสงที่ออกมาจากพระขรรค์นั้น ทำให้นกนั้น กลัว เลยรีบบินหนีไปครับ

2. คุรุวาโร

ข้าพเจ้าเดินต่อไปจนเจอสระน้ำขนาดใหญ่ ข้างๆสระน้ำนั้น มีผู้หญิงกลุ่มหนึ่ง กำลังส่งเสียงหัวเราะ หยอกล้อกันครับ พวกนางมีปีกด้วยครับ และใกล้ๆกับที่พวกนางนั้น เล่นน้ำนั้น มีคนอีกกลุ่มหนึ่ง อาศัยพุ่มไม้แอบดูพวกนางอยู่ครับ ข้าพเจ้าเลยหยุดดูเล็กน้อย แล้วเดินจากไป ข้าพเจ้าเจอน้ำตกครับ สายน้ำนั้นสูงพอสมควร แต่น้ำนั้นใสมาก ข้าพเจ้าเห็นอะไรกำลังว่ายอยู่ใต้น้ำ มีสีต่างๆ ลำตัวยาวครับ สักพัก เขาก็โผล่ขึ้นมาจากน้ำ ข้าพเจ้าเจอ...

3. คนต่างเเดน

คนต่างเเดน เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2012
    เมื่อคืนสวดมนต์หลังจากนั้นก็นั่งสมาธิ น่าแปลกมากเลยค่ะ ตัวเรามันใหญ่มหึมาสูงก่วาปกติแน่นและหนัก ซึ่งเคยเกฺิดขึ้นมาครั้งหนึ่งตอนที่เริ่มปฏิบัติ แล้วมาเกิดอีกเมื่อคืนนี้อยากถามว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ หรือว่าเราคิดไปเอง
    ไม่ราบว่าปูเป็นอะไรรบกวนท่านคุรุ และพี่ๆช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

4. คุรุวาโร

งูใหญ่ มีหงอน สีสรร สวยงามมากครับ งูนั้น ลอยตัวมาใกล้กับข้าพเจ้า แล้วงูนั้นก็ทำท่าจะทำร้ายข้าพเจ้า ข้าพเจ้าเลยว่าพระคาถาอีกครั้ง แสงของพระขรรค์นั้น ทำให้งูใหญ่มีหงอนนั้น รีบมุดลงไปในน้ำครับ ข้าพเจ้าเจอคนแต่งตัวคล้ายฤษีครับ พวกเขากำลังย่างสัตว์ชนิดหนึ่ง มองดูแล้วคล้ายพญานาคครับ

5. คนต่างเเดน

ท่านคุรุวาโรค่ะ ที่ป่าหิมพานเนื่ยพวกสัตว์เขาพูดได้ไหมค่ะ

ฟังจากที่คุณเล่ามาเหมือนกับว่าปูคุ้นๆๆอย่างบอกไม่ถูก....ทุ่งหญ้ากว้างสุดลูกหูลุกตาภูเขาที่มีหน้าผาสูงชัน ในช่องของหน้าผามองลงมามีลำธารยาวปูพบกับเสือโครงกับหนูพวกเขาพูดได้ในทุ่งหญ้า

6. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เป็นอาการหนึ่งของปีติค่ะ อย่าไปสนใจ ทำสมาธิต่อไปค่ะ แล้วอาการเหล่านี้ก็จะหายไปเอง

7. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    สวัสดี ค่ะ ท่านหน่อ จะมาเฉลยรึยังค่ะ

8. คนต่างเเดน

หรือค่ะขอบคุณค่ะ:cool:

9. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

แบบว่าเขาคงคอยระวังภัยให้นางกระมั็งครับ :cool:

10. huten

เห็นด้วยค่ะ ..คนธรรพ์ ชอบมาดูแล นางกินรีเวลา อาบน้ำค่ะ..

พอเผลอก็ไล่จับเลยค่ะ ..เกรงว่า นางจะจมน้ำน่ะ... อิ อิ..เคยโดน

พิษพญานาคก็ไม่ยักเข็ดนะคะ...

11. nouk

เหมือนๆ กันทุกคนเลยค่ะ ชอบแอบดู (ถ้ำมอง) เหตุเพราะมันต่าง ชิมิร้า...

มองๆ ไปเถอะ เค้ามีตาไว้ให้ดู มีหูไว้ให้ฟัง มีปากเอาไว้พูด มี....เอาไว้...

ทำอะไรก็แล้วแต่ ให้ระวังจิตด้วยคร้า...เพราะจิตคือผู้บันทึก บันทึกทุกเรื่องคร้า...

รอวันเวลาของจิตสุดท้าย....จิตสุดท้ายจะเป็นผู้กลั่นกรองเรื่องราวทั้งหมด

แล้วกลายเป็นจุติจิต นำไปจุติยังภพภูมิต่อไป...ที่เหลือไปคิดเอาเองว่าจิตสุดท้ายของตน

ตอนนี้ไปสุขคติ หรือทุคติ...น้า....าาาาาาาา

12. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนถามท่านประธาน และผู้รู้

เป็นไปได้ไหมว่า...คำอธิฐานขอ (รู้/เห็น) ของคนๆ หนึ่งต่อเบื้องบน
    แต่คำตอบของคำอธิฐานนั้นกลับไปโผล่ในใจ (นิมิต) ของใครอีกคนหนึ่ง?

13. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ เฉลยว่า คุณพี่ตอบถูกคนเดียว ครับ :cool:
    (แหม เล่นแท็กทีมกันนิ...ตอบไม่ซ้ำกันเลยอ่ะ)

สองคู่หลังครับคือ ปู่ฤาษีนาคราชองค์สีม่วง,กับพระปางมารวิชัย องค์สีเหลือง
    ทั้งสององค์ เป็นหินแก้วรัตนชาติ ทั้งที่องค์นิดเดียวแต่กลับมีน้ำหนักมากครับ

ซึ่งปู่ฤาษีนั้นเองที่มีความรู้สึกสัมผัสได้ว่า ท่านมีกระแสแรงมากครับ
    ที่คุณกุล เห็นว่าเป็นสีทองเพราะว่า เขาแปะทองคำเปลวรุ่นเก่าเอาไว้ครับ
    ที่แปลกคือท่านมีเศียร เป็นพญานาค!
    ท่านชื่ออะไร คุณพี่รั้งทราบดีนีครับ :cool:

14. huten

สัมผัสได้ว่า ..ท่านอยากมาอยู่ด้วยนะคะ อิอิ (ล้อเล่น)

เล่าต่อเลยค่ะ ท่านหน่อ...

15. Norlnorrakuln

แสดงว่านางเป็นสมาชิกอยู่ในกระทู้นิทานนี้แล้ว?
    ใช่คนนี้หรือเปล่าครับ dirtygirl :cool:

16. sajina

sajina Active Member

21 กรกฎาคม 2012
    สวัสดีค่ะท่านประธาน และพี่ๆสมาชิกนครคุรุวาโรทุกคนค่ะ : )

ให้เล่าเรื่องอะไรอ่าคะ เล่าไม่ถูก

พลิกไปพลิกมานี่เป็นยังไงเหรอคะ ซีงง ค่ะ

17. huten

เล่าเรื่องที่น้องเคยฝันมา เคยมีประสบการณ์กับชีวิต เริ่มจากที่นึกออกค่ะ..

เพราะถ้าไม่เล่า จะต่อเรื่องราวไม่ได้ค่ะ..เล่าแล้ว ปธ จะมาตอบให้ค่ะ..

ตัวอย่าง..เช่น เคยฝันว่าบินได้ หรือเคยฝันว่า ได้พบใครน่ะ..ลองนึกดูนะ

18. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

... อ่า? .... จะใช่รึขอรับ ... รอฟังนิทานกันต่อปายยย ... หุหุ

19. nouk

นู๋ dirty อย่าซุกซนค่ะ มามะมาอยู่กับปี้ ดีก่า...

อยู่นิ่งๆ เดี๋ยว ปี้เลี้ยงหนม อิอิ :cool:

20. Norlnorrakuln

ครั้งหนึ่งเมื่อปีที่แล้วนี้เอง ข้าพเจ้าได้มีโอกาสไปร่วมงานบุญ สมโภชน์พระประธานนาคปรก ๗ เศียร ที่วัดผารังหมี อ.เนินมะปราง จ.พิษณุโลก......
    คุณนายท่านสารวัตร ในเขตพื้นที่นั้นมีจิตเลื่อใสศรัทธาใน คุณแม่ชีรุ่งนภา กำหนดศรี
    (ครอบครัวนี้รับประทานเจกันตลอดชีวิต)...
    จึงได้มาชักชวนข้าพเจ้า ไปร่วมงานดังกล่าว...งานนี้มี "ปูฤาษีเกศแก้ว"มาร่วมงานด้วย
    เพราะท่านถือเป็นอาจารย์ใหญ่ ของแม่ชี ฯ
    ท่ามกลางแขกผู้มีเกียรติมากหน้าหลายตา คุณแม่ชีฯ ท่านประดับองค์พระนาคปรกนั้น ล้วนอลังการด้วย แก้วมณี และเพชรนาคราช มากมาย หลากหลายสีสัน....
    มีลูกแก้วขนาดต่างๆ ตั้งแต่น้ำหนักเท่า ลูกนิมิตรจนถึงลูกเล็กๆธรรมดาฯ (ลูกแก้วใหญ่ๆนั้นท่านกล่าวทำนองว่า "เดี๋ยวเจ้าของเขาก็มารับไปสร้างบารมีเอง"...ซึ่งภายหลังข้าพเจ้าไปร่วมงานบุญอีกทีก็ไม่เห็นแล้ว แสดงว่าเจ้าของมาเอาไป...ส่วนมากลูกแก้วใหญ่นั้นจะเป็นของพระสงฆ์ผู้ปฎิบัติดีท่านคงมีสื่อ ให้เดินทางมารับไปเอง ครับ)
    หลังงานเลิกแล้ว มีแต่ลูกศิษย์ใกล้ชิดที่ยังคงอยู่ ร่วมทั้งข้าพเจ้าผู้มาใหม่ในขณะนั้น.....