นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    ดาวเทียมสอดแนมรายงานข่าว

ก่อนอื่นไปสอดแนมวังบาดาล เมืองหลวงอันโอ่โถง
    ท่านเปิดประตูใว้ต้อนรับอย่างดีแล้ว หากมีวาสนาย่อมเข้าไปได้เอง ไม่ห้ามหวง
    เพียงแต่ว่าพญานาคทั้งหลายอันตรธาณ เหม็นกลิ่นมนุษย์บ้าง ไปทำงานบ้าง
    หมดเมืองจึงกลายเป็นเมืองร้างไปในทันที..

คะรุทาเตรียมตัวแล้ว หากแต่จิตยังกังวลว่าจิตตัวเองเป็นครุฑจึงได้เพียงแต่บิน ยังลงไม่ได้
    ย่อมดำมืดมองไม่เห็น

อาสรินทร์ทิพย์ กำหนดบริกรรมพระคาถาด้วย แต่จิตเป็นสองส่วนมักหลงไปยุบหนอพอง
    หนอที่เคยชิน ทำให้ไปได้แค่ผิวน้ำ ปรากฏดอกบัวบานใหญ่สวยงาม ลงบาดาลด้วยจิต
    แบบนี้ไม่ได้ ไม่แน่คืนนี้อาจดิ่งลงได้หากปลงดอกบัว ไม่หลงกับดอกบัวนี้นานเกินไป

เจท-วัน ไปตกกลางทะเล ปรากฏเป็นพายุงวงช้าง ยืนดูพายุงวงช้างกลางทะเลเพราะไร้
    หลักยึด หาตัดความกังวล ลังเลสงสัยและความกลัวออกไปได้ พายุสงบลง ย่อมปรากฏ
    กายที่บานประตูวังได้เลย

ส่วนบุคคลสำคัญ ใส่ชุดขาวอย่างดีกำลังนั่งกำหนดรวบรวมพลังธรรมชาติ
    ตอนนี้กำลังเกิดเป็นละอองจุดๆ เมื่อกำหนดรวมรวมละอองแสงนี้ได้เต็มที่
    พลังเต็มคงจะเรียกจิตทั้งหลายในรายชื่อไปรวมกันได้ เพียงแต่เหนื่อยหน่อย
    เพราะจิตตกคนละทิศคนละทาง

ดาวเทียมสอดแนมรายงานสถานะการณ์ 21.25.น.
    ติดสอยห้อยตามโดยทีโอ2504..
    55.
    จะตามดูคืนนี้อีกครา.

2. EmzzA

EmzzA Active Member

มีรายงานด้วยๆๆ รายบงานเรื่อยๆน่ะๆๆ

3. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    สุดยอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    รู้วาระจิตคะรุทาอีกนะเนี๊ยะ...
    งั๊นวางทุกสิ่งอย่าง..ขอไปพร้อมกับสมาธิล่ะกัน.เมื่อไหร่ได้โฉบลงก็จะชะแว๊บ....

4. ิWorakan

ิWorakan Active Member

7 พฤศจิกายน 2010
    โหวสุดยอดเลยเลยอะมีรายงานด้วยอะแบบนะเหมือน เจาะข่าวด่วลไรประมาณนี้อะ

5. คะรุทา

ปล.ยังไม่ได้เข้าสมาธิค่ะ..ขอเคลียร์งานก่อน..หลัง 5 ทุ่ม จะตามไปค่ะ..
    แหะ แหะ...จะไปได้ไหมหนอเรา....ลุ้นๆๆๆๆ

6. คนฝึกใหม่

คนฝึกใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

จะขอติดสอยห้อยตามไปด้วย แต่กลัวพี่ๆจะไม่ไหวกะคนฝึกใหม่อย่างข้าพเจ้า (แถมยังมะได้เตรียมตัวอีกตะหาก อดเลย ) ฝากบอกพี่ทีโอด้วยนะค่ะ อ้อยคิดถึง

7. ิWorakan

Good morning everyone.

8. บัวมรกต

บัวมรกต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ไม่ได้ไปเลย อ่านหนังสือเสร็จ เข้าสมาธิ แล้วก็หลับสนิท คร้อกฟี้

9. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    สวัสดี ครับ ทุกคน :cool:

โอ้โห...ไม่น่าเชื่อเลย ! ไม่น่าเชื่อ...เมื่อคืนนี้ เมื่อคืนนี้ !...

10. ิWorakan

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ 万事如意 新年发财

恭喜发财 กงสี่ฟาไฉ
    ขอให้ร่ำรวย

万事如意 ว่านซื่อหยูอี้
    สมความปรารถนา

财源广进 ไฉเหยียนกว่างจิ้น
    เงินทองไหลมา

年年有余 เหนียนเหนียนโหย่วหยวี๋
    เหลือกินเหลือใช้

事事顺利 ซื่อซื่อซุ่นลี่
    ทุกเรื่องราบรื่น,

金玉满堂 จินยวี้หม่านถัง
    ร่ำรวยเงินทอง

一本万利 อิ้เปิ่นว่านลี่
    กำไรมากมาย

龙马精神 หลงหม่าจินเสิน
    สุขภาพแข็งแรง

好运年年 เห่ายวิ่นเหนียนเหนียน
    โชคดีตลอดไป

11. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ช่วงหัวค่ำขณะสวดมนต์ไหว้พระ สัมผัสได้ถึงพลังงานบางอย่าง แปลกมาก เหมือนว่ากำลังช่วยรวมจิตเรา ให้ตกลงสู่ห่วงภวัคจิต รู้สึกดีมากๆ (หรืออาจเป็นกระจิตของท่านคุรุวาโรส่งมา ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ขออนุโมทนาในกุศลเจตนาของท่านในครั้งนี้ด้วย ครับ สาธุ.) จากนั้นประมาณ 2 ทุ่มถึง 3 ทุ่ม ขณะนั่งสมาธิ พร้อมกับ บริกรรม คาถาที่ให้ไป รู้สึกสงบเร็ว และมีอาการจิตวูบ เป็นบางช่วง แต่น่าเสียดายที่ข้าพเจ้ามีความเพียรน้อย จึงมิอาจนั่งสมาธิอยู่นานได้ จึงเข้านอนช่วง 3 ทุ่ม หวังจะใช้อิริยาบถนอนเพื่อนำจิตไปสู่ที่หมายดังกล่าว ! แล้วข้าพเจ้าก็หลับไป...

ในฝันนั้น ไม่มีแม้ นารีผล ไม่เจอแม้เพื่อนสมาชิก ! นี้มันที่ไหนกันเนี่ย! เหมือนว่าข้าพเจ้ากำลัง จะลงไปชั้นใต้ดิน แต่ขณะนั้นเอง ปรากฎร่าง "หนูยักษ์" ขนาดใหญ่เท่า สุนักขพันธุ์...วิ่งเข้ามาหาข้าพเจ้า ด้วยความตกใจกลัวจึงช๋วยไม้ไล่ตีๆๆ จนหนูตาย โอ้ ! โหดร้ายมาก หรือนี้อาจเป็นบททดสอบสภาวะจิต ก่อนเข้าสู่แดนลี้ลับ ซึ่งข้าพเจ้าคงไร้บุญวาสนาที่จะผ่านด่านเข้าไปได้...

แล้วเพื่อนสมาชิกที่มีรายชื่อ ล่ะครับ เจอประสบการณ์อะไรบ้างในฝันนั้น เล่าสู่กันฟังบ้างจะเป็นไร ?

ปล.ผมไม่เสียใจหรอกครับที่ไปไม่ถึงจุดหมาย เพราะเรายังไม่ดีพอ
    แต่อย่างน้อย ก็ยังดีใจที่ได้มีโอกาส รู้จักกับเพื่อนสมาชิกทุกคนในกระทู้นี้ แม้จะเป็นเพียง ข้อความ แต่ข้าพเจ้าจะบันทึกเก็บไว้ในความทรงที่ดีตลอดไป...

รักเพื่อนๆทุกคนครับ :cool:

หน่อนรคุณ.

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยค่ะ เดี่ยวติงเล่ามั่งนะคะ แต่อาจรอเป็นคนสุดท้าย...

13. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกว่าจะไม่ได้ไปเหมือนกันค่ะ...เพราะฝันว่า...นั่งอยู่ในรถ..ซึ่งคนแน่นมาก...และรู้สึกอึดอัด...หายใจไม่ค่อยออก (ไม่แน่ใจว่า แอบกระโดดลงจากรถก่อนหรือเปล่า)...เลยอดไป...(แต่ว่า...มีเรื่องระทึกต่ออีกหน่อย ขอรอเรื่องเล่าจากเพื่อนสมาชิกท่านอื่นก่อนละกัน...(มานั่งรอท่านคุรุวาโรตั้งกะตี 5 กว่าๆ จนซี่โครงบานละ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2012
  14. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อย่ารอเลยค่ะพี่ติง เล่าเลย สงสัยสมาชิกท่านอื่น คงกำลังพักเอาแรงอยู่ หลังจากไปเที่ยวกันฉ่ำปอด ^.^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2012
  15. ติงติง

น่านะ ...อยากฟังเรื่องระทึกน่ะ เล่าด่วนจี๋นะคะ...น้องmukmik

เมื่อเช้าพี่ติงมาเฝ้ากระทู้ก่อนใคร ...แต่กระทู้เงียบมาก
    นี่มารอบที่ ๒ ค่ะ...รอท่านคุรุวาโรเช่นกันค่ะ
    เมื่อคืนนี้....

16. ติงติง

สาธุๆๆๆๆๆ พรสุดยอดเลยค่ะ พี่ติงรับไว้เลยนะคะ....

17. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังเรื่องราวของคณะทัวร์ครับ:cool:

18. คะรุทา

4 ทุ่มเราเริ่มสวดมนต์บทพาหุง ธรรมจักร ยันทุน ชินบัญชร และส่งไมตรีจิตไปกับวิรูปักเข หิเม เมตตัง..แผ่เมตตา พร้อมแล้วเริ่มนั่งสมาธิ ดูนาฬิกาจำได้ว่า 4 ทุ่ม 45 นาที ..เริ่มหลับตา....
    เข้าสมาธิ พุท-โธไปอย่างมุ่งมั่น เริ่มสงบแล้ว
    ดิ่งมากเหมือนเราหยุดหายใจ..กำหนดทันที ..พุทธังเหาะเหิน ธัมมังเคลื่อนตัว สังฆังก้าวเดิน..หิมพานต์แดน 4...นั่นไงมีวงก้นหอยเกิดขึ้นเบื้องหน้า เราตั้งสติมั่นระลึกอารมณ์นี้ไว้
    ให้นานที่สุด เราถูกดูดผ่านรูก้นหอยนั้น..อึดใจเดียว..ที่นี่ที่ไหน.....

19. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมแทบไม่ได้นอนเลย เพราะดันดื่มน้ำโค้กก่อนนอน เกิดอาการจุกเสียดแน่นท้องทั้งคืนครับ แต่ได้นอนนิดนึง ก็ฝันอะไรไม่รู้ครับส่งเดช สักพักก็มานึกได้ว่า เอ้า นี่เรากำลังฝันนี่หว่า พอรู้ว่าตัวเองฝันผมก็ขอบารมีพระพุทธเจ้าได้โปรดสงเคราะห์ลูกด้วยเถิด ปรากฏว่ามีเหมือนเณรน้อยเดินมา ผมก็กราบท่านสามครั้ง ท่านก็บอกว่าเธออยากได้เต็มกำลังหรือ ตอนนี้เธอได้ครึ่งของครึ่งกำลัง ถ้าอยากหาครูบาอาจารย์ให้เธอไปทางเหนือ แล้วท่านก็สอนอะไรผมก็จำไม่ค่อยได้ สักพักภาพก็เริ่มมัว ๆ ลง ผมก็เลยนั่งสมาธิในฝัน ปรากฏภาพเหมือนไฟปรากฏสามครั้ง แล้วสักพักผมก็รู้สึกตัวตื่นปรากฏว่าไม่ได้ไปเหมือนกันครับ

20. คะรุทา

ไม่เห็นน้ำ..ไม่เห้นฟ้า..ไม่เห้นใคร..
    ทำไมขาวโพลน และสงบ..เบื้องหน้าเรามี
    1 บุรุษนั่งอยู่สูงเทียมฟ้า ท่าทางองอาจแท้..แต่เหตุไฉนไม่เห้นหน้า..
    เราตั้งมั่นไม่หวั่นเกรง เพียงคอยดู..
    บุรุษนั้นพุดว่า...จะมีคนนำตำรามาให้ ..รับไว้อย่ากังขา
    และขอเตือนว่าอย่าหาผลประโยชน์ใส่ตน...มิฉะนั้นจะฉิบหายวายวอด..
    จงช่วยไปตามอัธยาศัยที่เหลือเบื้องบนจะช่วยเอง
    เรายังไม่ได้พูดอะไรสักคำ....ทำไมเราพูดอะไรไม่ได้เลย..
    ไม่ว่าจะรับคำ หรือปฎิเสธ เราพูดอะไรไม่ได้เลย
    เหมือนทำได้แค่ฟัง เสียงคำรบ 2 ตามมาย้ำ...อย่าหาผลประโยชน์ใส่ตน...
    เราค่อยๆลืมตา..ภาพยังไม่ชัดนักแต่รู้ว่านี่คือหิ้งพระที่บ้านเรา
    เรายังตั้งสติพุทโธไว้ไม่รู้คลาย ภาพชัดขึ้นๆๆ เราแผ่เมตตา ก้มกราบพระ
    .....ลุกจากสมาธิ....
    เราไม่รู้ที่ไหน..แต่เราคิดว่า..เราคงเพี้ยนไปแล้วแน่แท้....