นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นพี่เรา แอบมาอยู่นี้แต่เช้าเลย 555 อย่าลืมโฉบมารับผมไปด้วย ตอนนี้รู้สึก พลังงานเต็มเปี่ยม โล่ง เบาสบาย เมื่อคืนเหมือนมีคนพยายามดึงออกจากร่าง งานนี้คงไม่พลาดอีกแล้วละ :cool::cool:

2. Duangchan Rach

Duangchan Rach Active Member

23 กันยายน 2011
    ดูๆทุกท่านท่าจะพร้อมที่จะไปกัน อย่าลืมเรียกด้วยนะคะ

3. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เกรงว่าผู้โดยสารจะตกรถ
    ข้อมูลหน้า 29 ... คืนวันเสาร์ ตั้งแต่ 4 ทุ่มขึ้นไป

4. ิWorakan

ิWorakan Active Member

7 พฤศจิกายน 2010
    ว้าว น่าตื่นเต้นจังเลยนะคะ งุงิๆๆๆ

5. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    งั้นต้องรบกวนพี่เจต เก็บรูปมาฝากด้วยนะครับ

6. i3lack

i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    พกกล้องถ่ายรูปไปด้วยนะพี่ :cool:

7. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    วันพรุ่งนี้แล้วสินะครับ แต่ไม่เห็นท่านพยานาคท่านว่าอะไรเลย สงสัยให้เวลาเราเตรียมตัว
    ว่าแต่ที่ๆจะไปเมืองของใคร เมืองบาดาลมีหลายที่มาก เมืองบาดาลร้างไม่มีพญานาคอยู่
    อาศัยเลยก็มี หนีไปเกิดตามเจ้าเมืองหมดสิ้น ไม่รู้จิตของคนนำทางจะพาไปเมืองไหนน๊อ

8. jets-one

จะไปหิมพาน :cool:นิครับ แต่ไม่รู้จะไปแดนไหน บางคนก็จะไปดูมักรีผล ไปดูพญานาค ไปดูสัตว์แปลกๆ แต่ไม่รู้จะรอดผ่านด่านกันป่าว คนพาไปก็บอก เทพธิดา ท่านไม่ช่วยพาไปเป็นกลุ่ม คงต้องไปด้วยพละกำลังกันเองรวมๆกันไป ไม่รู้จะโดนขังกันที่นั้นหรือป่าว :boo::boo::boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2012
  9. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    คราวหลังสวดมนต์ครับเช่น อิติปิโสครับ พระคาถาธารณปริตรเป็นต้น แต่ถ้าจะไปหิมพานต์กำหนดจิตตั้งไว้ที่หิมพานต์ครับ การภาวนาจนหลับนั้น แสดงว่าจิตนั้นรวมกันได้ คือ สามารถกำหนดจิตตกลงสู่ภวังค์เองได้ครับ อย่าลืมว่าพระคาถาที่ให้ไว้ด้วยนะครับ แล้วเจอกันที่หิมพานต์แดนสี่ครับ

10. jets-one

ที่แดน 4 นี้ เป็นยังไง ครับมีอะไรบ้าง จะได้กำหนดไปไม่หลงแดนครับ

11. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ค่ะ..กำหนดว่า..หิมพานต์แดนสี่นะคะ...
    เมื่อคืนมีคนนำพวงมาลัยมาให้คะรุทาเลือกด้วยค่ะ...
    สงสัยคงได้นำไปถวายท่านใดที่แดนนั้นแน่ๆเลย...
    ปล..จะผ่านด่านไหมหนอ...

12. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    สมาชิกกำลังหลงวันแหละค่ะ..
    คืนวันเสาร์ ใช่ไหมค่ะ...

13. คนฝึกใหม่

คนฝึกใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเกาะแข้งเกาะขา พี่จิโป กะคุณคุรุวาโรไปด้วยนะค่ะ จะไปดูว่ามีบ่อน้ำน่าเล่นมั้ย
    อีกอย่าง จะไปตามหาหนุ่มในฝันด้วยค่ะ เผื่อเจอ คิคิคิ

14. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆ โทษทีค่ะ ชักเบลอๆแล้วสิคะ
    นึกว่าเป็นวันเสาร์แล้วซะอีก พี่ติงใจร้อนเป็นนิสัยค่ะ

15. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆ แล้ว คืนนี้สี่ทุ่ม กะทดสอบเครื่องรับสักหน่อยว่า เวิร์คป่าว ยังไง...จะได้ซ่อมแซมทันก่อนออกรบจริงค่ะ ^.^

16. ติงติง

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phutsa
    สวัสดีครับคุณคุรุวาโร พอดีเมื่อไม่นานมานี้ผมได้นอนภาวนาจนเบาสบาย มีสติตลอดเวลา แล้วอยู่ ๆ ก็เผลอหลับไป แต่ในฝันก็ยังเป็นตัวผมนอนภาวนาอยู่ตลอดเวลา ความรู้สึกเหมือนผมยังไม่หลับ แต่มารู้อีกเป็นความฝันที่ต่อเนื่องจากการนอนภาวนาก็เมื่อผมตื่น ในฝันนั้นผมก็นอนภาวนาเหมือนเดิมจู่ ๆ ก็มีมือมาจับที่มือผมสองข้างจะมาดึง ความรู้สึกผมบอกเลยว่าจะดึงให้กายทิพย์ออก เห็นแต่แขนสองข้างยื่นมาจับมือผมไว้ ผมก็ถามในใจว่าาคุณเป็นใคร มาดีหรือมาร้าย ไม่มีเสียงตอบ สักพักเขาก็ดึงผมจะให้ออกให้ได้ ผมก็เลยนึกถ้าไม่บอกว่ามาดีหรือมาร้ายก็จะไม่ออก ผมก็ยื้อไม่ให้กายทิพย์ออก สักพักผมก็นึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พระโมคคัลลานะนึกไฟให้มาเผา เขาก็ปล่อย สักพักก็เลยตื่นมาแบบงง ๆ ว่าเราหลับไปตอนไหน เพราะมันเป็นอารมณ์ต่อจากตอนนอนภาวนาเลยครับ ผมเลยมาถามคุณคุรุวาโรครับว่าสองแขนที่มาดึงผมนี้เป็นใคร เขามาดีหรือมาร้าย แล้วก็กลัวด้วย ถ้ามาแบบเป็นพระท่านมาหรือเทวดาให้รู้จักนี่ผมว่าผมยอมให้ดึงกายทิพย์ออกไปเลย แบบนี้ผมกลัวครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

"เมื่อไม่นานมานี้ผมได้นอนภาวนาจนเบาสบาย มีสติตลอดเวลา แล้วอยู่ ๆ ก็เผลอหลับไป แต่ในฝันก็ยังเป็นตัวผมนอนภาวนาอยู่ตลอดเวลา ความรู้สึกเหมือนผมยังไม่หลับ แต่มารู้อีกเป็นความฝันที่ต่อเนื่องจากการนอนภาวนาก็เมื่อผมตื่น ในฝันนั้นผมก็นอนภาวนาเหมือนเดิม"

คืนวันที่ ๑๘ มกราคม ติงก็มีอาการแบบนี้ค่ะ ตื่นขึ้นมาก็ยังงงๆ

17. ติงติง

^^ พี่ติงทดสอบตนเองในคืนวันพุธที่ ๑๘ ค่ะ
    คืนวันพฤหัสบดีที่ ๑๙ ไม่กล้าทดสอบอีก ได้แต่นอนธรรมดาๆค่ะ
    ไม่ได้กำหนดจิตอะไร...

เฮ้อ! เหมือนจะออกรบเลยนะคะน้องmukmik....

18. Duangchan Rach

Duangchan Rach Active Member

23 กันยายน 2011
    เมื่อคืนหลังจากสวดมนต์เสร็จประมาณ เที่ยงคืน จากนั้นก็นั่งสมาธิ กำหนดลมหายใจเข้า ออก พุทโธ จิตเริ่มเบา สงบลงเรื่อย ไม่นาน นัก เสียงหมาหอนมาจากไหนไม่รู้ หอนดังมา เราก็เลยแผ่เมตตาให้เขาแล้วเสียงนั้นก็หายไป จากนั้นนั่งสมาธิไปอีกประมาณ ครึ่งชั่วโมงพอแผ่เมตตาแล้วสาธุขนก็ลุกซู่ พอกล่าวบทอุทิศส่วนกุศลขนก็ลุกอีก พอกล่าวบทขออโหสิกรรมก็ลุกอีก แสดงว่าเขารับรู้หมดเลยใช่ไหมคะ

19. ติงติง

ตำนานป่าหิมพานต์
    ตามตำนานกล่าวไว้ว่าป่าหิมพานต์ตั้งอยู่บนเขา หิมพานต์ หรือหิมาลายา (หิมาลัย) คำว่า “หิมาลายา” นั้นเป็นคำที่ มีรากศัพท์มาจากภาษาสันสกฤตแปลว่าสถานที่ที่ถูกปกคลุมด้วยหิมะ ภูเขาหิมพานต์ประดิษฐานอยู่ในชมพูทวีปมีเนื้อที่ประมาณ 3,000 โยชน์ (1 โยชน์ เท่ากับ 10 ไมล์ หรือ 16 กิโลเมตร) วัดโดยรอบได้ 9,000 โยชน์ ประดับด้วยยอด 84,000 ยอด มีสระใหญ่ 7 สระคือ
    1. สระอโนดาต
    2. สระกัณณมุณฑะ
    3. สระรถการะ
    4. สระฉัททันตะ
    5. สระกุณาละ
    6. สระมัณฑากิณี
    7. สระสีหัปปาตะ
    บรรดาสระใหญ่ทั้ง 7 นั้น สระอโนดาตแวดล้อมไปด้วยภูเขาทั้ง 5 ที่จัดเป็นยอดเขาหิมพานต์ ยอดเขาทุกยอด มีส่วนสูงและสัณฐาน 200 โยชน์ กว้างและยาวได้ 50 โยชน์
    ในป่านี้เต็มไปด้วย สัตว์นานาชนิด ซึ่งล้วนแต่แปลกประหลาด ต่างจากสัตว์ที่เรา ๆ รู้จัก เป็นสัตว์หลายอย่างมาผสมกันแล้วตั้งชื่อขึ้นใหม่ สัตว์เหล่านี้เกิดจากจินตนาการของ จิตรกรไทยโบราณที่ได้สรรค์สร้างภาพต่าง ๆ จากเอกสารเก่าต่างๆ บรรดาสัตว์ทั้งหมดที่อ้างถึงนี้เป็นที่รู้จักในนามของ สัตว์หิมพานต์
    <!-- NewPP limit reportPreprocessor node count: 239/1000000Post-expand include size: 5114/2048000 bytesTemplate argument size: 1846/2048000 bytesExpensive parser function count: 0/500--><!-- Saved in parser cache with key thwiki:pcache:idhash:48203-0!*!0!*!*!4!* and timestamp 20120102093711 generated by mw11 -->

20. EmzzA

EmzzA Active Member

เอาแล้ว ๆๆๆ ไง วันเวลา ยังพา กันจำผิด สงัสัยจะพากานตื่นเต้นไปหน่อยแล้ววววว