นิทานสนุก..พระเครื่องและเครื่องราง (รุ่นปฐพีไร้พ่าย)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย konun88, 20 มิถุนายน 2016.

1. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องพระคาถาต่าง ๆ จะมีจุดปวดหัวประเด็นหนึ่ง คือ คาถาที่รับรู้จากแต่ละที่มักไม่ตรงกัน

อย่างคาถาหัวใจแม่พระธรณี ผมฟังจาก อ.ขาวมาอย่างหนึ่งซึ่งตรงกับตำราอาจารย์เทพย์

แต่พอฟังจากหลวงปู่อริยเจ้ากับ ครูบาอริยเจ้ากับต่างกันบางคำ ซึ่ง หลวงปู่กับครูบาก็ตรงกันเป๊ะ

ทีนี้ เมื่อเจอหลายคาถา ครูบาก็สอนผม "ได้เหมือนกัน อย่าสงสัย" ซึ่งหลวงปู่ก็ว่าตามนี้ จริง ๆ ประเด็นนี้ นักเรียนคาถามักได้รับคำสอนมาคล้ายกันว่า ถึงผิดก็ผิดตามครู เพราะสมัยก่อนไม่มีบอกจด มักใช้ท่องจำ หรือ อาจมีการซ่อนกลอะไรก็แล้วแต่

ผมยึดตามหลวงปู่กับครูบาสอนมาแล้วกันนะครับ เพราะหลวงปู่ย้ำว่าท่านใช้สมัยเป็นฆราวาสมาหลายสิบปีได้ผลมาตลอด คาถานี้ก็คือ อักขระที่ลอยมาในนิมตรนั่นล่ะครับ อันเป็นชื่อโครงการ
    "ปฐพีไร้พ่าย"

หลวงปู่เล่าให้ผมฟังว่า "สมัยก่อนฉันใช้มาตลอด ก่อนออกไปทำงานจะเอามือตบพื้นบอกกล่าวแม่พระธรณีขอให้ช่วยคุ้มครองและขอให้ท่านดูแลบ้านด้วย จากนั้นท่านก็หยิบดินนิดหน่อยใส่ที่ศรีษะ ก็แคล้วคลาดปลอดภัย มีบ้างบ้านข้าง ๆ โดนโจรขโมยแต่บ้านพักท่านไม่เคยโดนขโมยเลย"

เรียกว่านอกจากคุ้มครอง ยังขอให้เฝ้าบ้านดูแลบ้านได้ด้วยนะครับ

ตอนสร้างพระพิชิตมาร (ขอเล่าพระพิชิตมารแปลกมาก หมดไปนานแล้วยังมีคนมาถามหาบ่อยเลยครับ ผมไม่แปลกใจเลยครูบาท่านยังขอไป 1 องค์ อวดผมตลอดว่าสวดทุกวัน ไปใส่กรอบสแตนเลสด้วยนะครับติดเชือกร่ม ต่อมาท่านให้หลานไปแล้ว ผมงี้ฟังน้ำลายหยดติ๋ง ๆ ขอแลกท่านก็ไม่ยอมให้แลก5555)

ท่านก็เล่าถึงพระคาถาบูชาแม่พระธรณี และยกย่องอำนาจพระแม่ธรณีมาก "พระพุทธเจ้าท่านสร้างบารมีได้เพราะพระแม่ธรณีนะ"

เมื่อก่อนผมให้ท่านผูกข้อมือรถ ก็ย้ำขอท่าน "ขอแบบกันขโมยกันตำรวจด้วยนะครับ ยุคนี้กลัวโจรอย่างเดียว ไปไหนขอให้มีที่จอดรถด้วยครับ"

ท่านก็ย้ำว่าท่านลงหัวใจแม่พระธรณีให้แล้ว ส่วนเรื่องกันตำรวจ ท่านว่า "ให้ความร่วมมือเขาไป"555

ดังนั้นสรุป ตราบใดเราเหยียบผืนแผ่นดินนี้อยู่ พระแม่ธรณีจึงมีบทบาทสำคัญมาก ๆ ถึงที่สุดนี่เอง

อย่างเรื่องเสือผาดไงครับ หากเท้าเหยียบผืนดินอยู่จะไม่มีใครทำอะไรได้ ถึงต้องมีการแก้เคล็ด โจมตีเสือผาดตอนกระโดดเท้าลอยจากพื้นถึงยิงโดน 1 นัดนี่เอง

ทีนี้ หากไปเรือ กับเดินทางอากาศล่ะ ก็ต้องแก้เคล็ดเช่นหนุมาน รึเทพอื่นช่วยนั่นเองล่ะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2024 at 22:17