ทํากรรม อะไรมาค่ะ ถึงต้องมา ดูดบุหรี กินหล้า เเละ เสพสิ่งมึนเมาทั้งหลาย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย นราสภา, 2 มีนาคม 2011.

1. เงาเทวดา

เงาเทวดา เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ตอบ...หลวงพ่อฤาษีฯ ลิงดำ ท่านกล่าวไว้ถูกต้องแล้ว "สุนทรภู่" กวีเอก ฝากผลงานไว้มากมายให้มหาชนไว้ศึกษา ก็เมาทั้งวัน สมเด็จฯ โต เลี้ยงคนเมาอยู่ในวัด นำความเมามาประกอบอภิญญา เพื่อช่วยรักษาพระศาสนา เกินคนธรรมดาจะยั่งรู้ได้จ้า...(โปรดอย่าถาม ความลับในเรื่องอภิญญานี้ ไม่บอกจ้า..)

2. bank5811

bank5811 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมไม่รุ้นะทำกรรมไรมา บุหรี่เลิกแล้ว เหล้าไม่กิน เบียร์นิดหน่อยถ้าเขาชวนให้กิน แต่กินบางครั้งไม่ได้ตลอด

ไม่ได้สูบบุหรี่แท้ๆแต่มีเพื่อนที่ชอบสูบบุหรี่ แล้วผมก็ต้องทนรับควันบุหรี่เข้าปอด ทั้งๆที่ไม่ได้สูบ อยากรู้นะผมทำกรรมไรมา ถึงไม่ได้ไปกันเพื่อน คนข้างบ้านเขาก็มาดูดบุหรี่ควันก็ลอยเข้ามา

3. หมูดิน1

หมูดิน1 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมชอบเอาคำพูด หลวงพ่อฤาษีลิงดำมาอ้าง กลัวคำพูดตัวเองไม่มีนำหนักเหรอ :cool: จำเป็นมั้ยเนี่ย:boo:

น้องLove เอาวัน เวลา ปี พศ สถานที่ หนังสือเล่มไหน บรรทัดที่เท่าไหร่ ของหลวงพ่อฤษี เอามาดูหน่อยนะ จักเป็นพระคุณยิ่ง
    ...รออยู่นะ

4. bank5811

จิงนะ พวกกินเหล้าบางคนก็มีดีกว่าพวกถือศีล เพราะคนเรามีดีหมดละคับไม่มีใครเกิดมา ไม่มีดี

เปรียบง่ายๆอย่างกับคนฉลาดกับไม่ฉลาด คนฉลาดก็ฉลาดเรื่องเรียน แต่คนไม่ฉลาดอาจจะฉลาดเรื่องปฏิบัติ ลองคิดดูละกันคับ คนเรา ธรรมชาติให้มาเท่าเทียมกันหมด แต่อยู่ที่เรา จะเลือกไปทางไหนซะมากก่า

5. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

เก่ง กับ ดี แยกไห้ออกนะ

คนมีศีล กับคน ทุศีล ก็ต้องแยกไห้ออก

คนดี กับ คนเลว ก็ต้องแยกไห้ออก

แยกไม่ออก ไม่รู้อะไรชั่ว ดี เลว
    เป็นตำรวจ นอกรีดทุกอย่าง แต่ก็ยังคิดว่าเราเป็นตำรวจที่ดี

มีเครื่องแบบแสดงถึงผู้พิทักษ์สันติราษฏ์ แต่ความประพฤติไม่ไช่

โจร ปล้นจี้ เขากิน ก็ยังคิดว่าตัวเองเป็นคนดี คนเด่น

เดินไปซื้อของเซเว่น ซื้องทีเยอะๆ ยึ้มอย่างมีความสุข (ทำร้ายเขามา)

คนหาเช้ากินค่ำ นมกล่อง น้ำขวด หน่าซึมๆ

โลกมันยุ่งๆนะ ทุกวันนี้ แยกกันไม่ค่อยจะออก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2011
  6. bank5811

คนเลว คนไม่ดี ไม่ใช่ว่าเขาไม่มีหัวใจนะ อย่าไปดูถูกเขาคับ ถ้าไปดูถูกเขา สักวันเราจะโดนเขาดูถูกมั่ง

7. พรานยึ้ม

เก่งกับดี ความหมายคนละอย่างกัันนะ

8. พรานยึ้ม

เลวยังมีหน้าจะมาดูถูกใครเขาอีก คนเลว ก็คือคนที่ทำไห้คนอื่นเดือดร้อน

พ่อแม่ก็เสียใจ น้ำตาไหล เพราะมีลูกเลวๆ

แก๊งซิ่ง กวนเมือง นี่ก็ชาวบ้านเดือดร้อน

ปล้นจี้ ข่มขืน ฆ่า ลักโขมย เอาเปรียบสังคม

ยังมีหน้า จะมาดูถูกใครเขาอีัก

เลวแล้วกลับตัว กลับใจ สังคมไห้อภัย

9. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    สะใจ

ตอบได้สะใจ เป็นที่สุดเลยค่ะ ชอบมาก ตรงไปตรงมา ขอบคุณค่ะ อ่านเเล้วก็จงเข้าใจซะ อีนังโง้เอ๊ย โง้เเล้วยังไม่เจียม 555555

10. นราสภา

อยากให้พี่จริงนะช้วย

อ่านเเล้วรู้สึกสนใจเป็นพิเศษ ขอบคุณ ค่ะ

11. นราสภา

เเถมให้อีกหนึ่งเลิก

ขอขยายความตามสติปัญญาอันโง่เขลา

12. นราสภา

เห็นด้วย

เห็นด้วย เจ้าค่ะ มองเเว๊ปเเรก ถ้าไม่เเยกก็อาจจะหลง

13. นราสภา

ถ้าเป็นตามที่ว่า

กราบขอบคุณทุกความคิดเห็น ---เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา
    ขอถามต่อเลยนะเจ้าค่ะ ว่า กรรมที่ทํา ให้ร่างกายเราเสียสุขภาพ โดยการ เสพสิ่งมึนเมานี้ เป็นไปได้ไหมเจ้าค่ะ ที่จะเป็น ผล ของกรรม ที่ต่อเนื่องกันมาจาก อดีตที่มีระยะ เวลา ไม่นาน-- เช่นการชักชวน เพื่อน ดื่มสุรา สูบบุหรี่ เมื่อสมัยยังเป็นวัยรุ่น รู้สึกยินดี กับการชักชวนนั้นๆ รู้สึก สนุกสนาน ร่วมไปกับผู้ เสพ เลยทําให้จิต ติด อยู่กับ จริต ที่ร่วมยินดี เมื่อสมัยยังเป็นวัยรุ่น ถึงบางคน เลิกได้เเล้ว เเต่ ก็ยังไม่สามารถ หลีกพ้น เดินไปไหน ก็เจอ ก็ได้กลิ่น ได้สัมผัส ได้รับอยู่เป็น ระยะ ระยะ ถึงจะรู้ได้ ทัน ในกรรมอันน้อยนิดนี้ เเต่ก็หาได้ ออกมาไม่
    ขอเชิญสมาชิกที่หลวมตัวเข้ามาอ่าน ร่วม วิเคราะ ในกรรม นี้ด้วยกันเพื่อประโยชสุข ในภายภาคหน้า อนุโมทนา สาธุ ค่ะ

14. เงาเทวดา

ทํากรรม อะไรมาค่ะ ถึงต้องมา ดูดบุหรี กินหล้า เเละ เสพสิ่งมึนเมาทั้งหลาย

ตอบ...เป็น เส้นทางบารมีของวิญญาณ ที่ธรรมชาติออกแบบมา มีต้นกำเนิดมาจาพืชตระกูลเมา เช่นกัญชา ฝิ่น ฯลฯ จึงเป็นเรื่องธรรมดาๆ เป็นอุปนิสัยที่มีอยู่ใน 8400 นิสัยสรรพสัตว์จ้า...

ตอบ...ที่เหลือคงบอกไม่ได้จ้า...เรื่องมันสยอง เพราะจิตวิญญาณทำผิดศีลข้อห้าได้เป็นปรกติ ถ้าอยากรู้คงต้องไปหาดูว่าผิดศีลข้อห้า จะได้อะไรเป็นผลตอบแทนกลับมาบ้างจ้า...

15. นราสภา

ตอบพี่ จริงนะ

ตอบ...ที่เหลือคงบอกไม่ได้จ้า... เรื่องมันสยอง เพราะจิตวิญญาณทำผิดศีลข้อห้าได้เป็นปรกติ ถ้าอยากรู้คงต้องไปหาดูว่าผิดศีลข้อห้า จะได้อะไรเป็นผลตอบแทนกลับมาบ้างจ้า...
    เรื่องมันสยอง ขนาดออกอากาศไม่ได้เชียวหรือค่ะ จากสนใจอยุ่เเล้ว ยิ่งเพิ่มความอยากรู้ขึ้นไปอีก:':)':)'(

16. เงาเทวดา

ในเบื้อต้นไปหามาให้แล้วจ้า..
    ผลกรรมเมื่อผิดศีล 5

17. นราสภา

สยอง จริงๆด้วย

สยอง จริงๆด้วย-------------:cool::cool::cool: ขอบคุณค่ะ

18. ปลาแมว

ปลาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    เป็นคำตอบที่แทงผ่ากลางแต่ผมว่าดีนะครับ คนเราเลือกชะตากรรมด้วยมือเราเองครับ

ที่ท่านพูดก็มีส่วนถูก โดยเฉพาะเรื่องการด่าโดยเอาธรรมบังหน้า แต่อีกนัยนึงผมว่าสิ่งที่ท่าน e20ehq กล่าวไว้มีส่วนถูกนะครับ

อันนี้ก็ต้องถามว่านิยามคนเลวของท่านคืออะไร แน่นอนว่านิยามของคำนี้ของแต่ละคนไม่เหมือนกันหรอกครับ แต่ถ้านิยามของคนเลวหมายถึง คนที่ไปฆ่าคน ขโมยของคนอื่น ข่มขืนคนอื่น ใส่ร้ายป้ายสีคนอื่น ดื่มสุราแล้วด่าทอคนอื่น (ศีล 5 พื้นฐานล้วน ๆ) แล้วล่ะก็ ก็ต้องถามกลับว่าแล้วตอนที่เค้าทำความเลวเหล่านั้น เค้าได้นึกถึงหัวใจคนอื่นหรือไม่ครับ? เคยได้คิดมั้ยว่าคนที่ตนไปกระทำเค้าไว้ก็มีหัวใจ? หรือว่าเอาตัวเองพอใจอย่างเดียวคนอื่นไม่สน? ก็ว่ากันไปครับ

19. นราสภา

เลิกเลยเเล้วกัน

ขอเลิก เสพ เลยเเล้วกัน
    เอาโอกาศนี้เเหละ เอาตอนที่เขากําลังรุมสวด กันนี่เเหล่ะ เป็นโอกาศดี --------- งั้น ขอเลิก เสพ สิ่งมึนเมาทุกชนิด ไปเลยเเล้วกัน อยากรู้เหมือนกันว่า ถ้าได้ศีล ห้า มาครองโดยสมบูรณ์เเล้วเนี้ยมันจะเป็นยังไงต่อไป เหมือนเดิมหรือดีขึ้นอย่างไรจะมาโพส บอกเน้อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2011
  20. fu

fu Active Member

29 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาในความตั้งใจที่จะรักษาศีลค่ะ

ขออนุโมทนาสาธุกับน้องนราสภากับความตั้งใจที่จะรักษาศีลนี้นะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เรื่องบางอย่างถึงแม้มันจะยากที่จะกระทำ แต่หากเราตั้งใจมั่น ไม่ท้อถอย ไม่ล้มเลิก รักษาสัจจะ
    ความปรารถนานั้นย่อมสำเร็จได้ดังที่หวังไว้ค่ะ

;aa8

ชนะอะไร ไม่ประเสริฐเท่าชนะใจของตนเอง