ท่านที่สวดพระคาถามหาจักรพรรดิ์ เป็นวัตร เชิงแบ่งบันความรู้ประสบการณ์ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย prom20, 3 กรกฎาคม 2012.

1. prom20

prom20 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    พุทธังสะระณังคัจฉามิ
    ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งที่ระลึกเป็นสรณะอันสูงสุดกำจัดภัยได้จริง...สาธุ
    ธังมังสะระณังคัจฉามิ
    ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระธรรมะเจ้าเป็นที่พึ่งที่ระลึกเป็นสรณะอันสูงสุดกำจัดภัยได้จริง...สาธุ
    สังฆังสะระณังคัจฉามิ
    ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระสังฆะเจ้าเป็นที่พึ่งที่ระลึกเป็นสรณะอันสูงสุดกำจัดภัยได้จริง...สาธุ

*************วันนี้วันพระ**************

2. prom20

ช่วงนี้ผมได้เเจกหนังสือ ในเฟส มีเรื่องเเปลกครับจริงๆก็ไม่เเปลกนะเดี๋ยวว่างๆมาเล่าให้ฟังครับ ขอเกริ่นก่อนว่าไปรู้จักสหายท่านหนึ่งเขาเป็นผู้หญิงนะเเต่สัมผัสสิ่งที่มองไม่เห็นด้วยตาได้...

3. ScholarAunt

ScholarAunt สมาชิก

เพิ่งได้รับพระผงและลูกแก้ว น้องสาวส่งมาให้
    ตอนรับมา ก็ไม่รู้จัก แต่อ่านกระดาษแผ่นเล็ก ที่อยู่ในซองที่มาด้วยกัน
    ว่าปรับภพภูมิได้ ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ
    พอได้มาอ่านกระทู้นี้ ถึงได้ถึงบางอ้อ ว่าปรับให้ไปสู่สุขคตินั่นเอง สาธุ

แต่ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้เรื่องรู้ราว เมื่อวันที่ 7 ธค. ไปกินข้าวแถวถนนตก
    อยู่ในลานจอดรถ ก็นึกอยากแผ่เมตตา เลยเอาพระผงและลูกแก้ว
    ที่ยังอยู่ในซองพลาสติก(วางไว้ในรถ) เอามาถือไว้ แล้วตั้งจิตแผ่เมตตา
    ไม่ได้สวดบทใด ๆ เลย แผ่เมตตาแบบนึกเอาเองนี่แหละ
    ปรากฎว่า สัมผัสได้ถึงพลังรุนแรงที่ส่งออกมาจากในมือ
    แผ่เมตตา และขอพรให้ตัวเองเสร็จแล้ว รีบโทรหาน้องสาวทันที
    เล่าให้น้องฟังด้วยความตื่นเต้นใจ

ประสบการณ์สัมผัสพลังแบบนี้
    เคยได้สัมผัสมาแล้วครั้งนึง ตอนที่ไปกราบหลวงปู่ไม อินทสิริ
    แล้วมีผู้ที่นำวัตถุมงคลที่จัดสร้าง มาให้ท่านอธิฐานจิตให้
    ระหว่างที่หลวงปู่ไมท่านอธิฐานจิต พลังก็ส่งมาถึงเราที่นั่งอยู่ด้านหลังด้วย

อาการที่เกิดคือ เหมือนมีไฟมาชาร์ตเข้าที่ตัว และขนลุกตลอดเวลาที่ท่านอธิฐานจิต

คราวนี้ก็เหมือนกัน เหมือนมีไฟชาร์ตอยู่ที่มือ แผ่มาที่แขนและลำตัวตลอดเวลาที่แผ่เมตตาและขอพร

บอกได้คำเดียวว่า ศักดิ์สิทธิ์จริง ... สาธุ สาธุ สาธุ

4. saintyom

saintyom เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุญาิตสอบถามนิดนึงครับ
    พอดีอ่านในหนังสือ "ใครจะใหญ่เกินกรรม" แล้วยังไม่เข้าใจเกี่ยวกับวิธีปฏิบัติครับ

- เห็นในหนังสือบอกให้กำพระทำสมาธิ กำไว้บนตักเหมือนนั่งตามปกติใช่ไหมครับ?
    พอดีผมลองแล้ว มันไปพะวงอยู่กับมือที่จะกำ มันเดี๋ยวกำเดี๋ยวคลาย ไม่มีสมาธิเลย
    ใช้เป็นคล้องที่คอเวลาทำสมาธิแทนได้ไหมครับ?
    - เวลากำพระทำสมาธิ ให้สวดบทจักรพรรดิคลอไปเบาๆ สวดในใจใช่ไหมครับ? แล้วต้องจับลมหายใจด้วยหรือเปล่าครับ?

ปล.จริงๆสงสัยเยอะกว่านี้ แต่พอจะพิมพ์ถามจริงๆ ดันนึกไม่ออก
    สงสัยมารจะดลใจ แกล้งบังไว้แน่ๆเลย
    ท่านใดมีอะไรจะแนะนำเกี่ยวกับวิธีปฏิบัติสายหลวงปู่ดู่
    ช่วยบอกผมได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

5. Arrowhead

Arrowhead เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีครับ คุณsaintyom

ผมว่ากำพระบนมือแบบหลวมๆก็พอครับ เพราะเท่าที่ฟังหลวงตาม้าตอบปัญหาธรรม ท่านให้สวดบทฯที่เราถนัด แต่ท่านจะเน้นให้จิตอยู่ที่พระ ตาอยู่ที่ภาพ(หลวงปู่ดู่) เพื่อเวลาสวดมนต์จะได้มีสมาธิครับ...

คุณsaintyom สามารถสอบถามกับหลวงตาม้าโดยพิมพ์คำถามผ่านทางหน้าเวปฯ จะมีพิธีกรทำหน้าที่อ่านคำถามให้ครับ วันเวลาที่ถ่ายทอดสดตรวจสอบได้ที่หน้าเวปวัดถ้ำเมืองนะครับ กำหนดการณ์ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมของหลวงตาม้า ประจำเดือน ธ.ค. 2555

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      316 KB
      เปิดดู:
      101
  6. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนาในการเผยแพร่ธรรมขององค์หลวงปู่ดู่และหลวงตาม้าครับ สาธุ

7. Arrowhead

Arrowhead เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2011
    กำหนดการณ์ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมของหลวงตาม้า ประจำเดือน มกราคม 2556

เรียนเชิญทุกท่านมารับชมรับฟังการบรรยาย ถามตอบปัญหาธรรมในแนวทางปู่ดู่
    ประจำเดือน มกราคม 2556 โดยหลวงตาม้า ได้ตามวันเวลาและสถานที่ดังกล่าวด้านล่าง

วันที่ 2 มกราคม 56 เวลา 19:00 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่ บ้านคุณวิวัต
    อ.หนองไผ่ จ.เพชรบูรณ์ สอบถามรายละเอียดได้ที่ 0852808084

วันที่ 3 มกราคม 56 เวลา 19:00 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่
    วัดทุ่งเศรษฐี อ.เมือง จ.ขอนแก่น สอบถามรายละเอียดได้ที่ 0817315303

วันที่ 4 มกราคม 56 เวลา 19:00 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่ บ้านเฮียฐาฯ
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา สอบถามรายละเอียดได้ที่ 0815485483

วันที่ 5 มกราคม 56 เวลา 18:30 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่
    โรงเรียนสมถวิล ซ.สุขุมวิท 62 จ.กรุงเทพ สอบถามรายละเอียดได้ที่ 0817315303

วันที่ 7 มกราคม 56 เวลา 18:30 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่
    สถานธรรมพุทธพรหมปัญโญ 9 สาขาสันกำแพง เชียงใหม่ สอบถามรายละเอียดได้ที่ 0817315303

วันที่ 8 มกราคม 56 เวลา 18:30 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่
    สถานธรรมพุทธพรหมปัญโญ สาขาทาขุมเงิน อ.แม่ทา จ.ลำพูน สอบถามรายละเอียดได้ที่ 0817315303

วันที่ 9 มกราคม 56 เวลา 18:30 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่
    สถานธรรมพุทธพรหมปัญโญ สาขาเชียงดาว จ.เชียงใหม่ สอบถามรายละเอียดได้ที่ 0817315303

วันที่ 10 มกราคม 56 เวลา 18:30 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่
    ศาลาพุทธพรหมปัญโญ อ.พาน จ.เชียงราย สอบถามรายละเอียดได้ที่ 0817315303

วันที่ 11 มกราคม 56 เวลา 18:30 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่
    วัดป่าธาราภิรมย์ ต.ปิงโค้ง อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ สอบถามรายละเอียดได้ที่
    ติดต่อ ครูบาโยฯ 084-4804499 และ 087-9360899

วันที่ 12 มกราคม 56 เวลา 18:30 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่
    โรงพยาบาลลำปาง จ.ลำปาง สอบถามรายละเอียดได้ที่ 0817315303

วันที่ 13 มกราคม 56 เวลา 18:30 น. ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมที่
    สถานธรรมพุทธพรหมปัญโญ สาขาสันป่าตอง เชียงใหม่ บ้านหนองปึ๋ง ซ.วัดศรีเกิด
    สอบถามรายละเอียดได้ที่ 0817315303

กำหนดการณ์ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมของหลวงตาม้า ประจำเดือน มกราคม 2556

สมาชิกที่ดูผ่านทาง www. สามารถติดตามชมภาพพร้อมเสียงได้ทาง

วัดพุทธพรหมปัญโญ (วัดถ้ำเมืองนะ) : ถ่ายทอดสดการสวดมนต์และแสดงธรรมของหลวงตาม้า

วัดถ้ำเมืองนะ (วัดพุทธพรหมปัญโญ) : สมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่ทวด, หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ, หลวงตาม้า

สำหรับท่านที่เน็ตช้ารับฟังเฉพาะเสียงได้ทาง

luangtamalives.com

วิธีการการรับชมภาพพร้อมเสียงในช่วงเวลาถ่ายทอดสดในกรณีที่ไม่ได้ใช้ Internet explorer
    วิธีการการรับชมภาพพร้อมเสียงในช่วงเวลาถ่ายทอดสดในกรณีที่ไม่ได้ใช้ Internet explorer

8. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้จะไปกราบหลวงตาที่ โรงเรียนสมถวิล(สุขุมวิท62)ครับ โชคดีที่มาเจอกระทู้นี้เมื่อวาน และตัวเองก็ไม่มีโอกาสไปกราบหลวงตาซักที (อยู่สุุขุมวิท71)ขอบคุณมากๆสำหรับกระทู้ดีๆครับ:cool::cool::cool:

9. prom20

สาธุครับพี่ ของอย่างนี้ต้องเจอกับตัวอย่างนี้ครับถึง จะทราบ ผมเชื่อครับสาธุๆๆ

10. prom20

อนุโมทนาด้วยครับสาธุ

11. prom20

สาธุครับสาธุ

12. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:***สวัสดีจ้า น้อง เอก สุดหล่อ แห่งเมือง ยะลา
    ซำบายดีบ่ รวยให้มันส์ไปเลยนะน้อง เอิ๊กเอิ๊ก***
    ***และพี่ขออนุโมทนาบุญที่น้องเอก ทำไปแล้ว+และกำลังจะทำ ด้วยทุกอย่างเน้อ***

13. prom20

สวัสดีครับสาธุครับ การกำพระไม่ต้องกำเเรงครับหรือไม่ต้องกำก็ได้ถ้าจะนั่งสมาธิภาวนา เเค่ตั้งบนฝ่ามือเอามือขวาทับซ้าย เเล้ววางพระบนมือขวาไม่ต้องไปกำหรือเกร็งครับให้เป็นธรรมชาติของหลวงตาเน้นใจสบายเอาให้สบายใจไม่ต้องพะว้าพะวงครับ ส่วนเวลาสวดคือปรับภพภูมิหรือสวดทั่วไปใช้กำลังจักรพรรดิ์ก็ใส่ในมือเเล้วพนมไม่ต้องเเรงครับเอาสบยๆไม่ไม่ต้องไปกังวล ส่วนที่ถามว่าต้องกำหนดลมหายใจด้วยไหนนั่น คุณกำลังสับสนครับว่า คุณจะนั่งสมาธิภาวนา เเละจะใช้การภาวนาเเบบไหนซึ่งมีหลายวิธี หรือว่าคุณจะสวดมนต์ หากสวดมนต์ปกติไม่ต้องกำหนดลมหายใจครับหายใจไปตามสบายๆครับ กำหมดเป็นองค์พระก็พอครับ เวลาสวดนะกำหนดเป็นองค์พระเช่น
    1.พระจักรพรรดิ์ทรงเครื่อง
    2.หลวงปู่ทวด
    3.หรือหลวงปู่ดู่ หรือจะพร้อมกันท้อง3ก็ได้ บางท่านกำหนด พระจักรพรรดิ์เป็นประทาน เเล้วซ้อนลงมามีหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า ก็ได้มีคนทำนะ
    เราจำกำหนดเเค่ให้เห็นเเค่องค์พระหน้าพระ หรือพระที่ว่านั่งบนศรีษะเรา หรือพระครอบตัวเรา(ผมชอบให้พระครอบตัวเราเวลาเเผ่ครับ) หรือกำหนด พระปางจักรพรรดิ์นั่งบนกระหม่อม หลวงปู่ทวดนั่งบ่าซ้าย หลวงปู่ดู่นั่งบ่าขวา ส่วนการสวดให้ภาวนาตามสบายครับ ถนัดออกเสียงก็ออกเสียง ถนัดในใจก็ในใจ ผมก็เเล้วเเต่จริเเต่ละวันครับเหมือนกันหมดอยู่ที่ใจเราให้ใจเราสบายอย่าไปฝืนใจ......ส่วนหากการทำสมาธินั่งสมาธิภาวนาที่ว่าเมื่อกี้ อยู่ที่ว่าคุณใช้การทำสมาธิอย่างไร ก็นั่งท่าสมาธิปกติ มือ+เท้า ขวาทับซ้าย หรือ นั่งในอริยาบทที่คุณถนัดนั้งเเล้วสบายตัวสบายใจนั่งเก้าอี้ยังได้(บางคนเขานั่งพื้นไม่ได้บางคนป่วยบางคนชรา) (ร่างกายไม่เหมือนกัน) เราก็เอาพระใส่มือธรรมดาไม่ต้องกำให้เเรงเเต่ประการใดเอาสบายๆตัดความกังวลคือไม่ต้องไปกังวล เเล้วถามดูว่าเราถนัดภาวนาอย่างไรในการทำสมาธิของเราเอาที่เราถนัดหลวงปู่หลวงตาไม่เคยกำหนดว่าต้องภาวนาอย่างนี้อย่างเดียว ผมฟังเทปหลวงตาท่านว่าบทไหนก็ได้ทั้งนั้น เช่น ถ้าเเบบหลวงปู่หลวงตา
    1.ภาวนา พุทธังสรณังคัจฉามิ...ธัมมัง...สังฆัง.... ไปเรื่อยๆไม่ต้องว่าทุติ ตะตินะ พอสังฆังเสร็จก็พุทธังต่อไปเรื่อยๆ...เอาใจสบาย กำหนดจิตเบาๆกลางหน้าฝากก็ได้ หรือทรงรูปพระที่เคยกล่าวข้างต้นก็ได้
    2.หรือภาวนา บทจักรพรรดิ์ไปเรื่อยๆก็ได้ไม่ต้องนับว่ากี่จบภาวนาไปเรื่อยๆทำเเบบข้อ 1. ((ทั้ง 1. เเละ 2. ไม่ต้องจับลมหายใจเข้าออก

*เเละหากใครถนัดภาวานาพุทโธ ก็ได้ ก็ภาวนาพุทโธ ถ้าจะกำหนดลมหายใจ คือให้เป็นอานาปานุสติ หายใจเข้าก็พุท หายใจออกก็โธ หายใจเข้าให้รู้ปลายจมูกว่าลมเข้ามากระทบ เเละถ่านกระบหน้าออกด้านใน เเละท้อง นี่ว่าพุท(ยาว)
    หายใจออกว่าโธ(ยาว)ลมเคื่อนออกจากท้อง ผ่านหน้าอก ผ่านปลายจมูกจุดเริ่มต้นที่ลมเข้า นี่เขาเรียกกำหนดลมหายใจ สาม ฐาน จะทำให้เราไม่เผลอสติ สว่นพระก็ใส่ในมือปกติอย่าไปกำ มันจะเเน่นมือ ให้ใส่ปกติสบายๆ หากทำเเบบนี้จะได้ทั้งพุทธานุสติเเละอานาปานุสติ คือท่องพุทโธเป็นพุทธานุสติ จับลมหายใจเป็นอานาปานุสติ ส่วน ข้อที่1.-2. เป็นพุทธานุสตินะเพราะเราทรงภาพพระ คืออย่างไรก็ได้ที่เราถนัดดีทั้งหมดครับ

14. prom20

สวัสดีครับพี่รุ่งสาธุครับ ผมเพิ่งว่างได้เข้ามาวันนี้ครับ (พลังจิต)

15. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    สวัสดีปีใหม่2556ครับน้องเอก..... (^___^)

มีความสุขมากๆนะครับ...เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2013
  16. prom20

วันนี้ไม่ทราบทันไหมหากจะเล่าทั้งหมด
    เล่าที่เล่าทันนะครับ
    คือเป็นประสบการณ์สั้นๆครับ
    เรื่องมีอยู่ว่า ผมไปเเจกหนังสือพระผงลูกเเก้ว ในเฟส(เพื่อนที่สนใจ) คือพอเราบอกว่าเราเเจกอยู่เเละโพสภาพหลวงปู่หลวงตาพร้อมคำสอน(ก๊อปมาจากในเวปบ้างวัดถ้ำบ้าง)เขาก็สนใจผมเลยบอกปกติผมเเจกอยู่นะเฉพาะคนที่สนใจใครสนใจลงชื่อที่อยู่ไว้ ว่างเมื่อไหร่ส่งให้เเล้วค่อยเเจ้งว่าส่งเเล้ว ผมส่งไปให้เพื่อนคนหนึ่งเป็นผู้หญิงเท่าที่คุยเขาสัมผัสพลังงานได้เวลาสวดมนต์จะมี....มานั่งสวดด้วยเสียงดังชัดเจนเป็นเสียงคนเเก่ผู้ชายเเต่ไม่ให้เห็นตัวเวลาทำอะไรไม่ดีเขาพูดออกมาเลยมีเเต่เสีงไม่เห็นตัว ผมเลยส่งพระหนังสือไปให้ เเต่ยังไม่ได้บอกว่าเราเเผ่อะไรไปด้วยกล่าวคือ วันเเรกที่ผมส่ง ผมก็สวดจักรพรรดิ์อาราธนาหลวงปู่ขอให้หลวงปู่เรียกเทวดาประจำตัวของเขา เเละเจ้ากรรมนายเวรของเขามาสวดด้วยเเละอนุโมทนาด้วย(ตอนสองทุ่มครึ่ง) เเล้วนึกหลวงปู่ครอบตัวให้เขาคือครอบวิมานเเก้วให้เขานั่นเเหละเเละสัพเพ...สิ่งที่เเปลกคือ พอรุ่งเช้าตอนกลางวันเขาส่งข้อความทางเฟสถามผมว่า....นี่ผมได้เเผ่สัพเพบุญอะไรสักอย่างให้เขาใช่ไหม? ผม!!!!!! ผมถามว่าทไม เขาว่าเขารับรู้เเละสัมผัสได้ในพลังงานกระเเสเเห่งบุญที่ผมเเผ่มามาเย็นสบาย เเละปกติเขาเป็นคนอารมณ์ร้อน เเต่เขากลับเย็นเย็นอย่างไม่น่าเชื่อใจเย็น(((นี่เป็นผลจากเทวดาประจำตัวเเละเจ้ากรรมของเขานะที่ได้รับบุญตรงนี้)) นี่ผมยังไม่ได้เล่าอะไรเลยเกี่ยวกับการสวดนะ ผมจึงยอมรับว่า อือใช่เเล้ว เเละตอนหลังที่ผมได้ส่งไปให้เเล้ว เขาไม่ได้สวด2ทุ่มครึ่งเวลาไม่อำนวยผมบอกว่าได้ทั้ง24ชั่วโมงได้ทุกที่เพราะผมทำงานเคยไปสวดบนดาดฟ้า เเละตอนไปออกสถานที่กลางคืนในพื้นที่เสี่ยงที่กำหนด ผมก็ยืนทำบนถนน ก็เราใช้จิตนี่ครับ เเต่ตอนนี้ เวลาออกปฏิบิติหากตรงช่วง2ทุ่มครึ่งไม่ได้ทำแล้วครับ...เเละตั้งเเต่หนังสือไปถึงผู้หญิงคนนี้วันเเรกเขาก็หัดท่องบทจักรพรรดิ์จนจำได้ในวันนั้นเเต่ยังไม่ได้สวด พอไปถึงที่ทำงานเขาขายของในห้างนะที่กรุงเทพ เขาก็คิดถึงบทสวดอยู่ตลอด เขาบอกว่าของขายดีมากตั้งเเต่ขายมาได้เคยได้ยอดเท่านี้มาก่อนเขาบอกปกติได้วันละไม่เกิน90,000 วันนั้นได้200,000 บาท

17. prom20

สวัสดีครับพี่นอร์ เช่นกันครับขอให้พี่นอร์มีความสุขขอให้รู้เท่าทันความทุกข์ที่เข้ามาเเละบำบัดมันได้ ว่าสุดท้ายมันก็ต้องไปจากเราครับ ขอให้เจริญทั้งทางโลกเเละทางธรรมครับ

18. prom20

ยังมีอีกนะครับ ยังมีอีกหลายเรื่องครับเเต่วันนี้พอดีมีเรื่องยุ่งๆครับขอตัวเท่านี้ก่อนครับ ไว้ค่อยมาเล่าใหม่นะครับ ...ปีใหม่ที่ผ่านมาผมไม่ได้มาสวัสดีเลยครับ เพราะ ผมไปบวชเนกขัมมะบารมี ที่วัดควนจง จ.สงขลาตั้งเเต่วันที่ 30 ธันวาคม - 4 มกราคม 2556 ครับ ฝึกจิตครับไม่ได้ติดต่อใคร

วันนี้สวัสดีครับทุกท่าน
    ขอให้อัญเชิญพระเมตตาบารมีคุณพระศรีรัตนตรัย มีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ตั้งเเต่อดีต ปัจจุบัน อนาคต มีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมบรมครูบรมมหาจักรพรรดิ์ประธานสูงสุด มีพระเจกพระพุทธเจ้าทุกไพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ เเละเทพพรหมเทวดาทั้งหมดที่มีสัมมาทิฐฺิที่คอยปกป้องพระพุทธศาสนา พระเมตตาบารมีครูบาอาจารย์ทั้งหมดตั้งเเต่อดีต ปัจจุบัน อนาคต มีหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำวัดท่าซุง หลวงตาม้า เป็นที่สุด ขอได้โปรดรวมบุณกุศลของท่านทั้งหลายทุกชาติภพจากต้นจนจบ เเผ่มายังท่านทั้งหลายเป็นเท่าทวีคูณ ขอให้ท่านทั้งหลายประกอบเเต่ความดี อยู่เย็นเป็นสุข สุขในยามที่สุขเเละสุขในยามที่ความทุกข์เข้ามา ขอให้เเก้ไขปัญหาทั้งทางโลกทางธรรมได้หมดขอให้คล่องตัวในความเป็นอยู่ คล่องตัวทั้งทางโลกเเละทางธรรม ขอให้เจริญๆทั้งทางโลกทั้งทางธรรม ขอให้สิ่งที่ทุกท่านปรารถนาทั้งหมดหากชอบด้วยกุศลเเล้วจงสำเร็จผลเป็นจริงโดยฉับพลันทันใจทุกประการ สาธุ

19. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับน้องบ่าว..

20. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับน้องบ่าว..