ทำไมอยากเป็นอริยะเจ้า ทำไมไม่เลือกเป็นพรหม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มะหน่อ, 23 เมษายน 2012.

1. abcd efg

abcd efg สมาชิกใหม่

เมื่อท่านบรรลุแล้ว ก็ยังไม่สามารถพ้นจากความทุกข์ด้วยร่างกายได้เลยครับ

คิดใตร่ตรองดูใหม่ไหมครับ ว่าสิ่งใดที่ควร สิ่งใดที่ไม่ควร

สาธุครับ<!-- google_ad_section_end -->
    .............
    ความทุกข์ของร่างกาย มันก็ เป็นของมันเช่นนั้นเอง ตามธรรมชาติ เป็นเหมือนกันทุกร่าง ที่ไม่ทุกข์คือ ไม่ได้ ยึดมั่นถือมั่นแล้ว ต่างหากค่ะ แต่ก่อนไม่เข้าใจว่ามันเป็นธรรมชาติ คิดจะเข้าไป ละลาบละล้วง กำหนดมันเอง นี่เรียกว่าทุกข์ แต่ บรรลุ มันจะเป็นยังก็ช่าง ตายก็ช่าง นี่คือไม่ทุกข์เพราะ ไม่ยึดมั่นถือมั่นค่ะ

2. abcd efg

ถ้าดับจริง ถ้ำมันมันก็ต้องมืด ตามปกติของถ้ำสิคะ หรือถ้าดับจริง จิตมันไม่เกาะอะไร ในขันธ์ ...แล้วถ้าดับจริง จะไม่พูดประโยคนี้ด้วยนะคะ จะ ไม่มีจิต ไม่มีขันธ์ ไม่มีการเกาะ ไม่เกาะ ด้วยนะคะ ไม่มีเป็นแสงด้วยค่ะ ดับจริง ยังต้องมีนั่นมีนี่ เป็นนั่นเป็นนี่ อยู่อีกหรือคะ

3. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    เพราะ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านทรงเห็นความเป็นทุกข์น่ะสิครับ

ท่านจึงได้ปฎิบัติธรรมภาวนาอยู่เป็นนิตย์ แม้จะบรรลุมรรคผลแล้วก็ตาม

ท่านไม่กลับเสวยความเป็นทุกข์ ที่มีความสุขจอมปลอมหลอกครับ

การรับรู้ความทุกข์จากการมีร่างกาย ย่อมยอมรับความตายด้วยความจริใจ

จึงเป็นเหตุให้หมดความอาลัยอาวรณ์ ต่อการมีชีวิตอย่างสิ้นเชิง

ผมเคยบอกกล่าวไปแล้วว่า อาจารย์ของผมมีอยู่รูปเดียวครับ

คือ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ มองดูความเป็นจริงครับ อย่านึกคิดเอาเอง

สาธุครับ

4. oatthidet

ทุกข์ที่เกิดจากการมีร่างกาย ให้รู้เห็นตามจริง แต่ไม่ยินดี ยินร้าย

ไม่ดิ้นรนกระเสือกกระสนสับส่าย ไปกับความเป็นทุกข์

ไม่ใช่ไม่มีความทุกข์เลยครับ แต่ยอมรับด้วยใจจริงครับ

เพราะมีชีวิตจึงมีทุกข์ครับ

สาธุครับ

5. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
  6. oatthidet

การปฎิบัตธรรมภาวนา ไม่มีแสงอะไรที่คุณกล่าวหลอกครับ

หากมีก็แค่ความทรงจำจากจิตเท่านั้นเอง การเจริญสตินี้ต่างหาก

ที่ว่าอยากน่ะครับ แค่ให้มีสติอยู่ทุกลมหายใจ ใครทำได้ก็เก่งแล้วครับ

ไม่ใช่เดี๋ยวเผลอ เดี๋ยวลืม จนกระทำการใดก็เกิดความผิดพลาด

ผมไม่เคยเห็นหลอกครับที่ว่าแสงอะไรนั้นน่ะครับ สิ่งที่ผมเห็น มีแต่ จิต ครับ

สาธุครับ

7. oatthidet

ทำไมคุณ chottana รีบลบโพสจังครับ

สาธุครับ

8. chottana

chottana เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าถ้ำมันสว่างได้ มันก็ไม่ธรรมจริงมั้ย.. มันต้องมีสาเหตุทำสว่างงสิ! -.-

9. chottana

อือ ที่ผมลบ นะ เพราะผม ไม่รู้ว่ามี คุณอทิเดท อยู่สิครับ

10. chottana

คุณอยากจะเเก้ต่างไรให้ใคร.. ก็ตามใจ.. เเต่ที่คุณตอบมาก็ไม่ตรงละสิครับ

ปฏิบัติธรรมภาวนา - -* ผมไม่เข้าใจ ผมรู้เเต่ เวทนานุปัสสนา จิตตานุปัสสนา อะครับ - - ใช้สมถะ+วิปัสนากรรมฐาน ในการดับ - -

เเล้วที่บอกว่าเจริญสติ มีสติทุกลมหายใจ นั่นไม่ได้ช่วยให้ ดับจิตได้นะ นั่นเค้าเรียกว่า เอกัคคตา มันก็เเล้วเเต่ความตั้งใจ เเต่ไม่ช่วยดับจิตได้เเต่อย่างใด

11. oatthidet

หากคุณเชื่อเช่นนั้น ก็ตามใจคุณเถอะครับ ผมไม่แสดงความคิดเห็นครับ

ความศัทธานำพาชีวิตให้ก้าวไปครับ เมื่อมีผู้ที่ผิดพลาดแต่เข้าไปซ้ำเติม

บ่งบอกว่า มีความยินร้าย ที่แสดงออกชัดเจนครับ

สาธุครับ

12. chottana

อ่าครับ ๆ เเต่คณความคิดไม่เหมือนผม จะคิดเหมือนใคร ก็ตามใจคุณเช่นกันครับ 55+

13. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

.............ถ้าเห็นความอนิจจังของสภาพธรรม.....จนไม่เกิดสิ่งที่เรียกว่า อารมณ์เพื่อการตั้งอยู่แห่งวิญญาน(แต่ก็ไม่ง่าย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2012
  14. chottana

อื้ม วิธีการดับอารม ก็ต้องรู้ต้นเหตุของอารม ต้องสร้างขึ้นมาเองได้ เเล้ว ต้องรู้วิธีระงับมันได้ด้วย *-* เเล้วจะใช้วิปัสสนา ในการดูเวทนา เป็นไตรลักษณ์

เเต่เรื่องเเสง เนี่ย ไม่เห็นมีใครคิดเเบบผมบ้างเลย -.-

15. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อริยสัจจ์สี่ อาจเห็นได้ชัดจนเกินจะอยากเป็นพรหม
    แต่ก็ไม่ได้หมายถึงอยากเป็นพระอริยะเพราะอยากเป็นแบบตัณหา
    แต่อาจจะหาทางปลดเปลื้องตนไปจามสังสารวัฏที่ไม่สิ้นสุด

16. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ตรงนี้แหละครับ

หลังจากพบเวทนาแล้วทำวิญญานให้ดับ ท่านจะพบวิญญานว่าง
    การปฏิบัติไม่ใช่การทำให้มีใช่ไหมครับ

สุดท้ายที่ท่านตามกันอยู่คือความไม่มี
    กะลาที่คว่ำอยู่
    เราหลงกันมานานแล้วครับ
    ผมถูกล็อคนะครับ
    เข้ายากหน่อย
    จะพยายามครับ

หลายท่านบอกว่า นิพพานแล้วทำไมพระองค์ไม่ละสังขาร
    เวลาไหนครับที่ได้ญาน หรืออะไรที่สมมุติ
    หากครอง สี่นานๆ รอดหรือไม่
    อารมณ์ที่ว่าหลังเที่ยงวินาทีเดียว ครึ่งวิ ไมเที่ยงแล้วครับ
    นื่คือคำตอบ ถามว่าทำได้ทำไมไม่ลาไปเลย
    ตอบลำบากครับ เป็นวิอีกกระมัง

ทำกายว่าง
    วืญญานว่าง
    จืตว่าง
    ธรรมว่าง
    ด้วย

สว่างนะครับ
    อย่าน็อคมืด
    คือลืมตา ใช้ปัญญา
    น็อคครับ

ขอทุกท่านเจริญในธรรม

17. คมสันต์usa

คมสันต์usa เป็นที่รู้จักกันดี

มรรค ๔  ผล ๔    นิพพาน  ๑

18. abcd efg

ก็ทุกวันนี้ เขามีหลอดไฟ หลายรู่น หลายแบบไงฮะ เลยไม่จำเป็นต้องออกแสงเองเหมือน หิ่งห้อยนี่ฮะ เอ หรือท่าน ติดใจอะไรกับ หิ่งห้อย ที่มันออกแสงเองได้หรือฮะ อิอิ

19. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ถ้าหากเห็นความเป็นสอง คือดำและขาวเท่ากันแล้ว

ภาพแบนคือหยินและหยางหรือไม่อย่างไรครับ

รูปนี้เป็นสามมิติหรือไม่อย่างไรเหมือนโลก ที่กำลังมีมืดข้างหนึ่ง สว่างข้างหนึ่ง
    ซึ่งเขาก็เป็นของเขาอย่างนั้น ไม่สุข ไม่ทุกข์
    คืออขมสุก อขมทุกข์

แต่เรายังไปติดสมมุติหรือไม่ในเรื่องทางโลก
    หากเราละโลกได้
    ละปัญญาที่เราหากันว่าเขาเป็นสิ่งสูงสุด
    เทียบทางโลกคือ สรรเสริญหรือไม่อย่างไร

หากละทางโลกก่อนคือดับสมมุติสุข สมมุติทุกข์ได้
    เหลืออะไร
    ปภัสระหรือไม่อย่างไรครับ

แล้วปภัสร สมมุติไหม

ขอเพื่อนบรรดาสมาชิกชื้แนะแนวทางผมด้วยว่าความเข้าใจนี้หลงไปทางไหน

จิตเดิม สังเขตธรรมคือมีขอบเขต ให้ใช้คำว่าสังเกตุตามด้วยหรือไม่อย่างไร

อสังเขตธรรม คือไม่มืขอบมีเขต

หากเราไม่แต้มไม่แต่ง หรือกำหนดอะไรขึ้นมาแม้แต่จุดเล็กเล็กบนความปภัสรนั้น

เราจะเรียกว่าจุด หรือจิต หรือไม่

จิตคือไม่มีจุด คือไม่มีอะไรเลย หรือไม่อย่างไร
    จุดที่กำหนดนี้ จุติ หรือไม่อย่างไร

หากดับขาวดับดำได้แล้ว เหลืออะไร
    ถามว่าเรื่องทางโลกเรายังจะเป็นดีเป็นชั่วกันอีกหรือไม่อย่างไร

เมื่อพิจรณาโดยสงบแล้ว โลกยังคงต้องมีดีและชั่ว
    หากเราทำให้ดีครึ่งชั้วครึ่งเท่ากันเหมือนโลก ที่อยู่ในอวกาศ มีกลางวันกลางคืน อยู่ตลอดเวลา เหมือนหยินหยาง

เป็นอยู่
    มันมีอยู่
    เปลี่ยนแปลง
    เสื่อมสลาย

ที่กระผมหมายความตรงนี้เรื่องทางโลก

ทางธรรมคืออารมณ์ หรือไม่อย่างไรครับ

พอเราไม่เข้าข้างใดข้างหนึ่งแล้วไปอ่านธรรมะใหม่เราจะพบความจริงอะไรเกิดขึ้นมากับเราหรือไม่อย่างไร

หากผมหลงทางคงหลงไปไกลมากแล้วครับ
    ขอบรรดาเพื่อนสมาชิกช่วยร่วมเสวนาวิจารณ์ด้วยครับ

ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

20. abcd efg

สิ่งที่คุณถามมา ถามได้ดีมากครับ
    นี่คือการ สับสน ต่อ สภาวะ ธรรมทั้งหลาย ทั้งสภาวะธรรมแห่งตน สภาวะธรรมของผู้อื่น สภาวะธรรมของโลก สภาวะธรรมเหนือโลก ...มันเป็น การเห็น รับรู้ สภาวะธรรมทั้งหมด แต่ไม่รู้ว่า แล้ว ตกลง จะเชื่อถือ ว่าสภาวะธรรมอันไหนจริงไม่จริง จะเชื่อสิ่งไหนดี ขอ แนะนำว่า เอาสภาวะธรรมทั้งหมดออกไป หรือ ทิ้งสภาวะธรรมทั้งหมดไป หรือ เอาสภาวะธรรมทั้งหมด ไปกอง ไปวางไว้ ที่อื่นก่อน เราต้อง หยุดนิ่ง ว่าง ดูสภาวะ ธรรมทั้งหลาย ในระยะทางที่ไกลที่สุด อย่าได้ให้ สภาวะธรรมเหล่านี้ อยู่ไกล้กับเราได้ จงสงบ สยบความเคลื่อนไหว ทั้งปวง ก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2012