ทำไมอยากเป็นอริยะเจ้า ทำไมไม่เลือกเป็นพรหม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มะหน่อ, 23 เมษายน 2012.

1. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    แล้วไอยราละครับมาจากไหน
    ผมรู้แต่ผ้ายันต์ครับ ไม่รู้สมมุติที่บัญญัติ

อริยะ คืออะระยะ คือวัดไม่ได้หรือไม่
    อรหันต์ละครับ คือขดยากันยุงที่ห้อยในหนังจีนหรือไม่ ธุปครับ
    หอยละครับ คือการทำให้หายไปหรือไม่
    เจดีย์ละครับก่อด้วยความอิจฉาหรือไม่หรือก่อด้วยมิจฉา

เอาว่านาฬาคีริงถูกปล่อยมาแล้วเจอพระพุทธเจ้า องค์ไหนหรือทศมารทรงไอยราอยู่ นาฬาคีรีจึงไม่ทำร้ายพระองค์

หนังจีนถนัดครับ
    ไหมฟ้า
    บัวหิมะ
    ร่วงที่เมืองไทย หลวงพ่อนะครับท่านกล่าวไม่ใช่ผม

ทุกท่านเจริญในธรรมครับ

2. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เอาธรรมง่ายๆของฆราวาส แล้วค่อยไปทีละขั้นแบบพีระมิดดีกว่าครับ ไม่ใช่มาถึงวุ่นนิพพานเลย

3. starcom1

starcom1 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    เคยไปดูกับ อ.จตุพร พระพิฆเนตร ท่านว่าพระพิฆเนตรบอกมาจากพรหม ตายแล้วจะกลับไปที่พรหม อธิธานลงมาทำบุญ ข้างบนเขาก็มีคณะพรหม มีพรหมที่เป็นหัวหน้าคอยดู มาจากพรหม ต้องไปมุดในถังขยะหาเงินมาซื้อของกินเลี้ยงชีพ หุ้งข้าวด้วยฟืน ดงข้าวด้วย เสื่อผ้ารีดเองเตาถ่าน อายุอนุบาลก็ทำเป็นหมดแล้ว ห้องน้ำก็ต้องขุดหลุมเอาแล้วเอาดินกลบ บางครั้งหมามันมายืนเฝ้ารอกินต่อเลย ไม่ต้องกลบ ดีจริงๆ เอาไม้กับซังข้าวโพดเช็ดก้น เจ็บแสบก้นจัง รองเท้าขาดซ่อมจนจะทะลุถึงพื้น แปลงสีฟันก็ไม่มี ฟันผุหมดปาก มีอาชีพให้ทำแต่เล็ก แบกกระติกขายน้ำหวานที่โรงเรียน กับพับถุงกระดาษขายร้านส้มตำ ได้ท่องเที่ยงกลางคือแม่เอานั้งรถจักรยานไปส่งยาคูลย์ป้องกันอันตรายไครเข้ามากัดคอขาด ความเลวก็เคยทำ ขโมยแฟบล้างจาน เอายัดไว้ที่เอวปากถุงทิ่มลงดิน มันไหลออกจากถุงมาที่ตรงนั้น ตุ่มขึ้นเต็มเลย เข็ดไปนาน ทำงานกินเหล้าเมือไหร่จะหลับในที่ทำงานโดนไล่ออกทันที ความซวยจะมาเร็วมาก ไม่ต้องรอชดใช้ชาติหน้า ชาตินี้ตามทันรวดเเร็วดี ชีวิตทำไมลำบากอย่างนี้ อ.แบงค์ สเก็ตกรรมก็ว่าแบบเดียวกัน ไครอยากเป็นพรหม เชิญครับ มีความสุขที่สุด ทุกวันนี้ทุกอย่างเป็นตรงกันข้ามหมด ไม่คอยสนุกเหมือนเมื่อก่อน นิทานก่อนนอนครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2012
  4. มะหน่อ

ปิรามิต
    ปรมัติ
    สามเหลื่ยม
    คู้บัลลัง
    จนถึงแปดเหลี่ยม
    ดอกบัว
    ทำอย่างไรเหลี่ยมเป็นบัวหรือครับ

จากสองมิติเป็นสามมิติ

ไหมฟ้า
    บัวหิมะ

ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

5. chottana

chottana เป็นที่รู้จักกันดี

6. พยัคฆ์ร้าย

พยัคฆ์ร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาคุณ ballbeamboyด้วยนะครับ:)

7. โลน้อย

โลน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2011
    "เพื่ออะไร" "หวังอะไร"

8. มะหน่อ

หมายถึงอะไรครับ

ในความหมายของผมคือ
    บางท่านผ่านโลกวิญญานมาแล้ว
    บางท่านยังไม่มา
    บางท่านยังไม่ไป

หากท่านที่เป็นพรหมแล้วท่านอาจาริยะหลายท่านกล่าวว่าไม่ตกนรก
    หลายท่านสูงกว่าแต่หมดกำลังใจ
    ทางสายกลางที่แสดงไว้ ไม่ได้เพื่ออะไรครับ

หนึ่ง ผู้มาไม่ถึงรีบมา
    สองผู้ทื่มาแล้วรีบไป

เพื่อสองสิ่งนี้ครับ

9. มะหน่อ

ผมรู้มาสามปีที่แล้วครับไม่ทราบว่าเรื่องเดียวกันหรือเปล่า
    รองเท้าแก้ว หรือเปล่าครับ สโนว์ไวท์
    ผมกำลังเดินทางไปหาความตาย เอาใครไปไม่ได้หรอกครับ
    ขอบพระคุณท่านมากๆ เลยครับที่ชื้แนวทาง

10. มะหน่อ

ต้องเจอเกจิอย่างนื้ครับ
    หากท่านไม่อธิบายความหมายนี้ก่อนผมจะอธิบายนะครับ

11. chottana

555+ มะหน่อ คิดไปนั่น มีการบอกเจอเเล้ว เมื่อ3ปีก่อน *0*
    ผมรู้ครับตอนนี้ พวกเรา อยู่ในสภาวะไหน ผมก็ไม่ต้องการ ให้ใคร ยึดติดสิ่งที่ ไม่ใช่ เราไม่ใช่เค้า ผมฟังเรื่องผีไม่มีที่อยู่ ไปสวรรค์ไม่เป็น หาอาศัยในร่างคนเป็นเวลา นาน กว่า30ปี พอผีออกร่าง เจ้าของร่าง ก็เหมือน ตื่นจากฌาน4 ไม่รู้เรื่อง จำไม่ได้เเม้เเต่ลูกตัวเองทั่งๆที่เหมือนหลับอยู่ ก็เห็นได้ว่า ร่างกายนี้ ใครจะเข้า จะออก ก็ได้ เป็นสิ่งสกปรก เป็นธาตุทั่ง4 หรือ ก้อนเนื้อเดินได้ มีกระดูกเป็นขาตั้ง - -
    ผมเเค่ให้ฟังเพลงเชยๆ นะ 55+ เวลาไปเจอนักศึกษา สาวๆจะได้อินบ้าง ไม่เห็นเป็นไรนิ-.- พอมันไม่สนใจก็ท่องคาถา สาธยาย ตามสบายเลย อาการ32 อสุภะกรรมฐาน ถ้าเข้าฌาน4 เวลาเดินได้นี่คงเจ๋งกว่า เเต่อีกนานเเละคงยาก T^T

12. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    ทุกวันนี้กิเลสมันแรง ที่ว่าฝากพุทธศาสนาไว้กับพุทธบริษัท ไม่เพียงพระสงฆ์ที่มีหน้าที่เป็นผู้นำทางจิตวิญญาณ อ้าว บางรูปยังปุถุชนบวชตามประเพณี บวชฤดูร้อนเล่นน้ำสงกรานต์ ซื้อทุเรียน ซื้อDVD แล้วจะทำไง ของแบบนี้มันอยู่ที่ใจ

ถ้ายังเป็นเด็กก็ไม่อยากให้ทิ้งทางโลกซะทีเดียว แบ่งเวลาดีกว่าครับ มันเห็นจริงตอบแทนบุญคุณพ่อแม่ผู้มีพระคุณ ชาติบ้านเกิดสังคม โลกมันกว้างเอาให้เอาให้ร้อง อ้อ ได้แล้วก็ไม่มีไรนี่หว่า ดีกว่าเก็บกดไว้ว่ามันไม่มีไรนะ แบบนิทานหมามององุ่นเปรี้ยวกินไม่ถึง ทีนี้ ตัดให้ขาดสะบั้นจากใจไปเลย ไม่ใช่เสียใจไม่ได้ลอง อ้าวพอจะตาย ขอกลับมาเกิดดีกว่าอยากลองเป็นงั้นไป

คนไม่มีศาสนาเค้าก็ว่า เค้าเกิดตายชาติเดียวเต็มเหนี่ยวไม่ให้เสียของเสียชาติเกิด
    โกงได้โกง

เราก็เต็มเหนี่ยวแต่ชั่วไม่เอา มีสุขที่ไม่เบียดเบียน สุขที่สงบ ไม่ผิดศีลธรรมอยู่ในความดีงาม มีสติในฐานทั้ง4 เห็นในกรอบไตรลักษณ์ เห็นความแปรปรวนไม่เที่ยงอยู่เนืองๆ เอาแบบนี้ครับ คุ้ม2เด้งเลย

13. มะหน่อ

ผมคงหาเพิ่อนเสวนาถูกที่แล้วครับ
    หากรู้ว่าผมร่างสกปรก เพราะทำไร่ไถนา เถรใบลานเปล่า ใครจะร่วมเสวนาด้วยไหมขอรับ

แต่หากรู้ว่าผมกำลังตาบอดหลงทาง
    ท่านจะช่วยไหม
    แต่หากรู้ว่า คนบ้า บอก น็อตมีอีกสามล้อจะฟังไหม

ทางตรงนี้ผมโพสไว้แล้วข้างบน มิเพื่อนสมาชิกถามผมว่าหวังอะไร
    หากมาถึงตรงนี้ คงมีแต่ถามว่าจะไปไหนต่อ

คือหากพระอริยะรู้กลัวหมองหนีเข้าป่าเขา เราท่านละครับยะหรือยังหรือหันต์แล้ว ตรงไหนอย่างไร ผมจึงเสนอแบบกลางๆ เพื่อเสวนาขอรับ

และมีมาก ท่านไม่มาเล่นกับกระผมหรือท่านๆ เพราะ อุป ปา ทาน
    หรือเหตุใด แล้วแต่ปัจจัยนะครับ

แล้วหลายท่านที่หลุดไปแล้วเข้าดงมืดไปละครับ
    ผ่านสี่ได้เข้ามืดหมดเป็นส่วนมาก แล้วมีใครพูดถึงบัวมั่ง
    มุ่งแต่หากงจักรหรือไม่

รู้ธรรมไม่รู้วินัย
    เป็นเหยื่อ อุ บา อุ ปา ไหม
    ตรงนื้คือผมห่วงใย กว่าจะได้ บุคคลากรที่มืคุณภาพ
    แต่ไปเอา เลขหวย รวยลัด มัดกิเลส

เหมือนท่านนึงบอก เป็นบ้าไป
    เป็นแน่ครับ หากมีดำออกไปด้วย ดำก็กลับเข้ามาเท่านั้น
    หากไปแจ้ง มาแจ้ง มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งคงไม่มีดำกลับมาไหมครับ

หากเขารู้ เขาจะทำไหม
    ผมรอดมาทุกครั้งเพราะมีเพื่อน มีอาจริยะท่านแนะนำ

บางท่านมาไม่ถึง ฟังเราโพสกัน ตั้งจุดหมายไว้ก่อน เขาว่าเป็นดังนั้น
    เอ้าเป็นแล้ว ๆๆๆๆๆๆ สุดท้าย เอ ใช่หรือเปล่า

ผู้ที่อยู่สูงกว่า ก็หาเรื่องเสวนากันต่อมากกว่านี้ ดีหรือไม่ขอรับนิ่คือ ไปหน้าระวังหลังที่ผมกล่าว

ใครคอยระวังขอรับ ผู้ที่อยู้สุงกว่าดืหรือไม่ครับ

แล้วใครอธิบายใด้บ้างครับ ความหมายของดอกบัวเป็นมาอย่างไร
    อย่าเอาสี่เหล่ามาเล่านะขอรับ

คนที่อยู่สูงมากๆ บอกวงกลมสามวง
    คนที่ระนาบเดียวกันบอก ฤาษีขี่เต่า
    คนอยู่ต่ำกว่า บอกพระเจ้าขี่ช้าง

มันเป็นการบอกทางให้คิดครับ
    บอกให้ลูกหลานคิด
    ทำอะไรพิจารณาสิบชั้นตอน ตามหลักพระศาสดา
    ตอนนี้ เวลานิ้ หากนับ 1 2 เยสแล้วครับ ลูก หลานเรา
    แล้ว ลังเลสงสัยอยู่ตรงไหนครับ

ผมถามว่าทำไมบาลีไม่มี ด ฑ และอีก สองสามตัว
    ถามว่าตัวหนังส์อไทยมีไหม มีครับ
    กลับคำถามเดิม

ผมได้มาคนหนึ่งแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2012
  14. มะหน่อ

ผมจะไม่ติดยา หากพ่อแม่มีเวลาให้ผมครับ
    อย่าลืมเติมบารมีสืบนะครับ

ขอท่านเจริญในธรรมครับ

15. chottana

ก็คงใช่นะครับ พระ ที่เค้าไป สมถะกรรมฐานในเกาะ เป็นเดือนๆ พอ เค้าจะกลับจะไปที่อื่น เดินผ่านทุ่ง เห็นความตัวเมีย พระยังยิ้มให้เลย คือพระเค้าเล่าให้ฟัง ไม่ได้ปรามาสนะ (ท่านยังหาจิตตัว ทำให้เกิดดับ ยังไม่เจอ)- - . คือมันยังมี ราคะ กามอารม อยู่กับเราทุกคนเเล้วกิเลสมันเเรงมากยุคนี้ เเล้วเเต่ใครจะคุมมันอยู่ หรือดับมันทัน ใครมีสติเท่าทันมันเเค่นั่น... หรือพวกเก่ง ฌาน4
    เเต่ถ้าจะให้ดีสุดๆ คือดับที่จิต คือการปล่อยวาง ของพระอรหันอย่างเดียวเท่านั่นไงครับ ตอนนี้สมาธิผมยังไม่ค่อยได้เลย - -* ท่านว่าพอดับตัวจริงได้ เข้าถ้ำ ถ้ำสว่างเหมือนตอนกลางวัน เพราะจิตมันไม่เกาะอะไรในขันธ์ เป็นเเสงออกมาภายนอกเเทน

16. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    คำว่าใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธาน รักษาที่ใจให้ปกติพอ

ถ้าอยากได้ เสพเห็นกิเลสมันยั่ว ใจว่าเอา กิเลสก็หาเหตุผลมาให้ร้อยแปดไม่ต้องห่วง เอาน่า เอาหน่อย ไม่เป็นไร เด๊วสมาทานศีลกันใหม่

ถ้ากิเลสจรมา ใจว่าไม่เอาละ ของหนัก เห็นภัย อันเกิดจากพิจารณาเห็นความจริง
    1.อาหารก็ อาหาเรปฎิกูล ทิ้งไว้ไม่กินครึ่งวัน ร้อนขนาดนี้ บูดซะแล้ว อร่อยแล้วก็ไม่เที่ยง กินแป๊บเดียวลืมซะแล้วตะกี๊กินไร ผ่านไปไม่กี่ชม.หิวอีกแล้ว นี่มันความจริง
    2.หญิงงาม ขาดวิญญาณครองก็หมดท่า อสุภะ
    สมมติว่าตามกติกาอยู่ในเพศบรรพชิต งดเสพเมถุน เอ้า บอกรักษาใจ เสพไปใจไม่สงบละ นี่เราจะทำผิด เราก็ตั้งใจว่า ไม่เอา
    3.ทรัพย์สมบัติ นี่ได้มาถูกต้องชอบธรรมแม้จะไม่มาก แต่ก็สุขใจ โกงเค้ามาเงินนี้ใช้สบายแต่ไม่สบายใจ กลัวเค้ารู้ กลัวเค้าจับได้ กลัวเค้าว่าขี้โกง กลัวเสียลูกค้า
    4.พูดปด พูดไม่ไพเราะ เพ้อเจ้อ ก่อกวน ตั้งใจจะกวนเค้า เราเองไม่สงบแล้ว
    5.ถ้ากินเหล้าแล้วขาดสติ แล้วใจจะยังรักษาให้ปกติไว้ได้ไหม

ศีล สมาธิ ปัญญา พระศาสดาสอนศีลข้อแรกเลยครับ
    ถ้าศีลรูด ก็ฉุดไม่อยู่ละ อุปมาไหลตกน้ำเชี่ยวเกาะอะไรไม่เจอ
    ไปตามกระแสกิเลสลูกเดียว กิเลสมันจะหลอกให้สบายด้วยว่า ตายชาตินี้เกิดชาติหน้าก็จำชาตินี้ไม่ได้แล้วเต็มเหนี่ยวไว้ก่อน ชาติหน้าค่อยว่ากันแล้วกัน

17. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ผิดแล้วครับ คุณรู้ไหมว่าการมีร่างกายที่เป็นของๆโลก ก็เป็นทุกข์

หากไม่กลับมาเกิดอีกจึงจะหมดทุกข์ การปฎิบัติมีแต่เห็นทุกข์ เห็นเหตุแห่งทุกข์

วิธีที่จะดับทุกข์ คือ การปฎิบัติเพื่อแยก กาย ใจ จิต เป็นทางเดินแห่งมรรค

มีเหรอครับที่การมีชีวิตจะไม่มีทุกข์เลย ฟันผุก็ปวดฟัน ทุกข์ไหมครับ

เจ็บป่วยไม่สบาย เป็นทุกข์ไหมครับ นี่ยังไม่กล่าวถึงโรคร้ายๆที่จะเกิดขึ้นในยามแก่ชราอีก

พระอริยะเจ้าทั้งหลาย ท่านก็เข้าใจในการมีชีวิต จึงแสวงหาหนทางที่จะหลุดพ้น

เมื่อท่านบรรลุแล้ว ก็ยังไม่สามารถพ้นจากความทุกข์ด้วยร่างกายได้เลยครับ

คิดใตร่ตรองดูใหม่ไหมครับ ว่าสิ่งใดที่ควร สิ่งใดที่ไม่ควร

สาธุครับ

18. chottana

คุณจะเอาอะไรกับ abcd efg นั่นเค้า ป้า ดับทุกข์ได้เเล้ว - - เห็นพูดถึงกันจัง เเกไม่มาตอบให้หรอก

ร่างกายของโลกนั่นเป็นทุกข์ก็จริง เลยต้องหาวิธีดับทุกข์ไง ใครว่าบรรลุอรหันเเล้วยังไม่พ้นทุกข์ - -* เปรียบเหมือนศาลาวัดที่ไม่มีคนอยู่ รถที่ไม่มีคนขับ ดับสังขารจิต กับ วิญญานจิตได้ ก็ ไม่มีความรู้สึกใดๆ จากกายที่จะเข้ามาถึงใจได้! เค้าดับจิตข้างในนะครับ - -เเล้วจะไปทุกข์ได้ไง
    ไม่จำเป็นต้องเข้าฌานไปกดจิตใดๆไว้เลย
    ถ้าจะเปรียบเหมือนท่องซุง เเล้วเอาไม้ไปตี ประมานนั่น ไร้ความรู้สึกเเล้ว จะตายก็ตาย ประมานนั่น

19. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ไว้คุณถึงด้วยตนเองก่อนครับ แล้วคุณจะเข้าใจว่าที่กล่าวอยู่นี้ใช่ไหมครับ

อย่ามัวแต่นึกคิดอยู่เลยครับ รีบเร่งปฎิบัติให้ถึงพร้อมครับ

สาธุครับ

20. abcd efg

abcd efg สมาชิกใหม่

คุณพูดแบบนี้ก็แสดงว่า เจ้าชายสิทธัตถะ ที่บำเพ็ญ แล้ว บรรลุอรหันต์เป็นพระพุทธเจ้า ชีวิตที่เหลือ ของท่านก็ยังไม่พ้นทุกข์สินะคะ แสดงว่าการที่ท่านเป้ฯพระพุทธเจ้าอยู่นั้น อยู่บนความทุกข์งั้นหรือคะ ถ้าท่านยังทุกข์อยู่ ท่านทำไมยัง ต้อง เดินบิณฑบาท ฉันมื้อเดียว นั่งไต้ต้นไม้ ตากยุง นุ่งผ่มผ้าห่อศพสามผืนอยู่ จน ตายล่ะคะ ทำไม ท่านไม่กลับ เข้าวัง หาลูกหาเมียล่ะคะ

คุณนี่พูดอะไร ให้ตนเองรู้จริงก่อนค่อยพูดนะคะ พูดมาแบบนี้ อายแทนครูบาอาจารย์ของคุณจริงๆ ค่ะ