ทำไมคนไทยถึงกราบไหว้ ชูชก กับ ขุนแผน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย surer, 6 พฤศจิกายน 2012.

1. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เพราะมีความรู้สึกที่ขาด
    เลยอยากเติมเต็มในส่วนที่ขาดหาย

ถ้ารู้จักคำว่าพอดี แล้ว
    จะมองเห็นเป็นแค่เพียงการกระทำของผู้อื่น ที่เราไม่ควรเอาเยี่ยงอย่า่ง

2. mikycar offroad

mikycar offroad เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    อาชีพที่หากินได้แบบไม่รู้จบ หนึ่งในนั้น ก็คือ อาชีพขายความเชื่อ เพราะถ้าคนรุ่นนี้หมดไปเดี่ยวก็มีคนรุ่นใหม่มาแทน ที่สะพานควายหลายปีก่อนมีร้านขายพระแบบกะดินมีไม่เกินสิบแผง แต่เดี๋ยวนี้ตั้งติดกันจนแทบไม่เหลือทางเดิน เพื่อนผมทำงานซ่อมบำรุงอยู่ รพ.เปาโร ไปได้สมเด็จบางขุนพรหม ที่มีคนมาวางขาย ในราคา 3,000 บาท เอง แต่เดี๋ยวนี้เจอแต่ของเล่น ผมก็ได้มาหลายองค์สมัยนั้น เดี๋ยวนี้ไม่เช่าแล้ว แต่ไปบ้าอย่างอื่นแทน

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19

ชูชก ในอนาคต เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า นะครับ จขกท.

ขุนแผน นั้น ถ้าไปยึดตาม บทละคร ได้ไง ครับ จขกท.

4. สลัด

สลัด Active Member

9 มิถุนายน 2009
    ในพระไตรปิฎกกล่าวไว้ว่า พระเทวทัตจะบรรลุเป็นพระปัจเจกพระพุทเจ้า ชูชกเป็นอดีตชาติของพระเทวทัต ที่ตอนนี้อยู่ในอเวจีนรกแต่ทำไมชูชกถึงมีคนนับถือมากเพราะอะไร มาดูกัน จริงๆแล้วพระเทวทัตบำเพ็ญเพียรเป็นปัจเจกภูมิ พระเทวทัตในชาติที่บำเพ็ญเพียรคู่กับพระพุทธเจ้า ทั้งคู่ต่างเป็นหัวหน้าคนและมีบริวารมากมาย และมักทะเลาะเบาะแว้งกัน เพราะพระเทวทัตมีความอยากเด่นอยากดัง อยากเหนือกว่าพระพุทธเจ้า ในช่วงระหว่างหลายชาตินี้ ปัจเจกภูมิ จึงบำเพ็ญความเด่นดังให้เหนือคน เช่น ปัญญาบารมี พร้อมกับพระโพธิสัตว์ไปด้วย แต่ไม่ได้สนใจบำเพ็ญเมตตาบารมีเลย จึงมักก่อกรรมและเป็นเครื่องช่วยในการบำเพ็ญบารมีให้กับพระโพธิสัตว์ และจะทำเช่นนี้วนเวียนซ้ำหลายชาติ จนกว่าจะ \"สำนึกผิดกลับตัวกลับใจ\" จึงพ้นเมื่อมีสติระลึกได้ว่า \"นิพพาน\" คือสูงสุดที่ตนค้นหา คือ ทางที่หลุดพ้นแห่งทุกข์ทั้งมวลที่ตนได้รับมา ก็จะมาเกิดเพื่อบรรลุธรรมเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าในชาติสุดท้าย อนึ่ง พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์จะมีกรรมมากเพราะปรารถนาเป็นยอดคน แต่ไม่ปรารถนาช่วยสรรพสัตว์ จึงมีช่วงกลางของการบำเพ็ญเพียรที่ก่อกรรมไว้มาก (การก่อกรรมมากมีทุกดวงจิต ทั้งพระโพธิสัตว์ในชาติกลางๆ ก็ก่อกรรมมากเช่นกัน) และเหนื่อยหน่ายกับบาปกรรมที่ได้รับ จึงไปไม่ถึงดวงดาว ต้องอำลาพุทธภูมิ สู่ปัจเจกภูมิเสียก่อน และด้วยผลบุญที่น้อยนั้น แม้จะตรัสรู้ได้ด้วยตนเองเพราะปัญญาบารมีสูง มีความรู้มากมายไพศาล แต่ก็ไม่อาจอยู่ในฐานะที่จะสร้างพระศาสนาขึ้นมาได้ ด้วยเพราะอาจเกิดในประเทศกันดาร ห่างไกลจากผู้คนที่มีปัญญา มีศีลธรรม หรือ เกิดในช่วงที่โลกกำลังตกต่ำมีแต่คนไม่เข้าใจธรรม เมื่อแสดงธรรม คนก็หยามหมิ่นหาว่าบ้าบ้าง สุดท้ายจำต้องปลีกเร้นซ่อนกาย หลบกรรม เข้าป่าเสพสุขอยู่อย่างเดียวดาย ไม่สามารถอยู่ร่วมกับผู้คนได้ ดุจดั่ง "นอแรด" ที่ฉลาดหลักแหลมโดดเดี่ยวอยู่นอเดียว แต่ก็โปรดสัตว์ตามวิธีของท่านเป็นครั้งคราวโดยมากจะเป็นการให้โชคลาภเป็นส่วนใหญ่

วิสัยของพระพุทธเจ้าทั้งหลายเป็นเรื่องอจินไตย อย่ามัวมาเถียงกันอยู่เลยครับ กรรมใครกรรมมัน ขอให้มีตวงตาเห็นธรรมกันทุกคน

5. konngaam

konngaam เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะคนที่อยู่อาศัยในพื้นที่นี้เคยกราบไหว้ผีมาก่อนไหว้พระ ก่อนนับถือศาสนาพุทธ

และคนไทยเกิน 90 % ที่นับถือศาสนาพุทธ ไม่ได้ศึกษาพระธรรมคำสั่งสอน

น่าจะพอไขข้อข้องใจของหลายๆคนได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

6. konngaam

konngaam เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเพิ่มอีกนิด ตรงที่วัฒนธรรมของคนในอดีตเชื่อในเรื่องเครื่องรางของขลัง

จึงส่งผลต่อคนในยุคปัจจุบัน

7. KengEVO5

KengEVO5 สมาชิก

ขอกล่าวเฉพาะพระขุนแผนนะครับ

ท่านต้องแยกแยะให้ออกก่อนนะครับ ว่า "ขุนแผน" หรือ "พระพิมพ์ขุนแผน"

พระพิมพ์ทรง 5 เหลี่ยม ที่เราเห็นกันทุกวันนี้ ก็คือรูปสมมติของพระพุทธเจ้า ที่อัดพิมพ์เป็น 5 เหลี่ยม แต่เรียกพิมพ์นี้ว่า "พระพิมพ์ขุนแผน" เหมือนกับพิมพ์ 3 เหลี่ยม ที่เราเรียกกันว่า "พระนางพญา" หรือพิมพ์ 4 เหลี่ยม ที่เราเรียกกันว่า "พระสมเด็จ" ซึ่งไม่ว่าจะออกจากวัดอะไรก็ตาม เราก็จะเรียกตามนี้ทั้งหมด

ส่วนสาเหตุที่ว่า ทำไมต้องเรียกแบบนั้น ผมจำข้อมูลในเชิงลึกไม่ได้ ดังนั้นการกราบไหว้พระขุนแผน จึงไม่น่าจะแปลกอะไร

สมัยก่อนสร้างเพื่อเป็นขวัญและกำลังใจในการออกรบ มีสองวัด คือวัดบ้านกร่างสร้างตอนก่อนออกรบ และวัดใหญ่ชัยมงคล สร้างตอนรบชนะแล้ว จะเห็นว่าไม่ได้เกี่ยวกับกามารมณ์ตรงไหนเลย เพียงแต่คนสมัยใหม่เอามาผนวกกับนวนิยาย กลายเป็นใครบูชาพระพิมพ์นี้ ต้องหวังผลด้านชู้สาวไปเสียหมด

ส่วนตัว "ขุนแผน" ที่เป็นตัวละครในนวนิยายขุนช้าง-ขุนแผนนั้น ยังไม่เคยเห็นมีใครทำรูปออกมากราบไหว้นะครับ ยกเว้นแต่พระเถื่อน ที่ทำเป็นขุนแผนโคโยตี้ หรือขุนแผนขี่นางวันทอง ฯลฯ ที่เคยเป็นข่าวดัง อันนั้นในวงการไม่ถือว่าเป็นพระเครื่องหรอกครับ

ต้องแยกแยะประเด็นนี้ให้ออกครับ

8. KengEVO5

KengEVO5 สมาชิก

เจอแล้วครับ เจ้าของกระทู้ลองอ่านดูนะครับ

ไม่เกี่ยวกับการกราบไหว้ขุนแผนอะไรเลย

เป็นชื่อที่คนสมัยใหม่ตั้งเองครับ

การสร้างพระพิมพ์ขุนแผนนี้ สร้างมาก่อนนวนิยายขุนช้าง ขุนแผนอีกครับ สร้างตั้งแต่สมัยสมเด็จพระนเรศวรโน่น...

พระขุนแผน กรุวัดบ้านกร่าง สุพรรณบุรี

9. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    :'(

5555 gเหนื่อยใหมครับ โดนกัดบ่อยๆๆ

10. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ถ้าถามผมนะ
    1 เพราะคนไทยขี้ขอ ชอบรับมากกว่าให้
    2 ผู้ชายไทย ส่วนใหญ่ ติดในกาม คลั่งในในสตรี
    เชื่อกันว่าถ้าบูชาคงจะได้ เป็นอย่างขุนแผน ประมาณนั้นอ่ะครับ

ที่บูชา เพราะเชื่อว่าบูชาอะไรก็ได้อย่างนั้น(แต่ส่วนใหญ่อยู่เฉยๆ)
    อย่างบูชาพระสีวลี เพราะท่านเป็นเลิศทางด้านทรัพย์
    ถ้าบูชาท่านต้องได้อนิสงค์อย่างท่าน

แต่ถ้าหากบูชาชูชกเพราะเห็นท่านจะเป็นพระปัจเจกนะ
    ทำไมต้องบูชาอดีตล่ะ ผมว่าถ้าถ้าศรัทธาท่านจริงๆ
    น่าจะบูชาชาติปัจจุบัน คือบูชาพระเทวทัตแทนน่ะครับ..

11. rabbymony

rabbymony เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2010
    เราว่าไหว้ชูชก ดีกว่าไหว้สัตว์พิการน่ะ

12. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องจริง กับ นิทาน มันต่างกันนะ

13. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ใครกัดหรอครับ งง = ='
    ผมเฉยๆนะไม่ไดรู้สึกเหนือยไรเลย

14. thithasiri

thithasiri สมาชิก

ตามนั้นครับถูกต้องที่สุด คิดเป็นก็เห็นธรรม

15. surer

แล้วพวกนี้หละครับ

ยังเป็นรูปเหมือนพระพุทธองค์ป่าว

16. ลมสุริยะ

ลมสุริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

บนสุดของ อ.เสือ เข็มเทวดา

เบอร์โทรศัพท์ : 0855558615
    เบอร์มือถือ : 0894488422
    fax : 0847061666
    อีเมล์ :thaitattoo_tiger@hotmail.com
    http://www.vatemon.com/

หามาจากกูเกิ้ลมาสงเคราะห์ให้ครับ
    อยากรู้ไปถามที่สำนักเค้าเลยครับ
    ถามกันต่อหน้าเค้าจะได้อธิบายให้กระจ่าง :d

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2012
  17. ChaosMan

ChaosMan Active Member

17 กันยายน 2009
    รู้แค่ว่า..สร้างขึ้นเพื่อตอบสนอง"กิเลสตัณหา"...ทางโลกล้วน ๆ
    แต่ในความหมายจริง ๆ เป็นเหมือนการสร้าง"กำลังใจ"
    ...เพราะคนที่รู้แค่เปลือกธรรม อาจจะหลงทางได้ง่าย...
    (ปฎิบัติแล้วได้อะไร เชื่อแล้วได้อะไร...)
    การสร้างสิ่งเหล่านี้..เหมือนการปูรากฐานในการตั้งมั่น(ความเชื่อ)...
    ในการดำรงชีพน่ะครับ..เพราะถ้าคุณเชื่อว่ามีจริง...รับรู้ได้...
    การที่จะหันมาสนใจ หลักธรรมจริง ๆ ก้อมีโอกาสมากขึ้นครับ...
    นั้นหมายถึง...การก้าวผ่าน"สิ่งเหล่า" นี้ขึ้นไปสู่ระดับที่สูงกว่าครับ

18. surer

คงไม่ไปถามหรอกครับ ผมไม่ได้ศรัทธาพวกแนวนี้เท่าไหร
    เหมือนเอาความเชื่อมาหากินมากกว่า

19. ลมสุริยะ

ลมสุริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นจั่วหัวกระทู้ว่า ทำไมคนไทยถึงกราบไหว้ ชูชก กับ ขุนแผน

ตกลงคุณตั้งกระทู้ถามเพราะ อยากรู้ หรือ อยากด่าคนอื่นครับ

ที่ผมแนะให้คุณไปถามเพราะคิดว่าคุณอยากรู้จริงๆครับผม:d

20. surer

ทั้ง 2 อย่างมั่งครับ เพราะผมมองว่ามันไปในทางที่เสือม เลยอยากรู้ทำไมต้องไหว้
    และอยากด่าว่าเอาสมองส่วนไหนคิด ก็แค่นั้นครับ