ทริปหล่อ"พระเจ้าองค์แสน"ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง วัดท่าซุง 12-13 ธค. 2552

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 17 พฤศจิกายน 2009.

1. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    มีเรื่องประหลาดใจเล่าให้ฟัง

ตั้งแต่ลงชื่อไปงานหล่อพระเจ้าองค์แสนก็มีอาการป่วยหนักมาก คือเป็นไข้ มันร้อนมาก ๆ ร้อนทั้งตัว ร้อนข้างใน ต้องกินแต่ยาลดไข้อย่างเดียว ทั้งพารา ยาขม ฟ้าทะลายโจร อัดกันวันละ 3 เวลา อยู่เป็น 2 อาทิตย์ มันร้อนไปหมด ก็คิดว่าเราคงไม่ได้ไปงานนี้แน่ ๆ ก็คิดแต่ว่ามันจะตายหรือเปล่า พอคิดได้ก็มุ่งมั่นนั่งแพ็คพระบรมสารีริกธาตุอย่างเดียว คือถึงตัวเราไม่ได้ไปก็ขอมีส่วนร่วมในงานนี้ด้วย นั่งทำ ดึกดื่นเที่ยงคืนไม่นอนอาศัยความเพียร เพราะคิดว่าไหน ๆ จะตายแล้ว เดี๋ยวมีเวลาหลับอีกเยอะ

พอมาเมื่อต้นเดือนธันวาคม ซึ่งตรงกับเช้าวันพระพอดิบพอดีเลย ได้นิมิตรภาพสมเด็จองค์ปฐม คิดในใจว่าใช่แน่แล้ว ไม่ใช่ความคิดเพราะชัดมากเห็นรายละเอียดชัดเจน พร้อมมีตัวหนังสือปรากฏว่า "กำหนดหล่อพระ" เราเนี่ยมีความตื้นตันใจเป็นอันมาก ว่าคงได้ไปหล่อแน่แล้วเรา ท่านคงเห็นใจที่ขยันมั้ง ปรากฏไข้ร้อนมาก ๆ หายไปเลย เหลือเพียงลาง ๆเท่านั้นเอง พอมาเมื่อวานมีคำว่า "มรณ" เข้ามาอีก เราก็เลยต้องมานั่งคิดถึงความตายทุกขณะจิต ท่านคงอยากสอนกระมัง เพราะถ้าเราไม่ระลึกถึงความตายไว้ตลอดเวลา อย่าว่าแต่ฝึกมโนยิทธิเต็มกำลังเลย แค่ครึ่งกำลังก็คงไม่ได้เช่นกัน

2. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่าก่อนขึ้นไปหล่อพระเจ้าองค์แสนที่วัดท่าซุง
    วันนี้วันที่ ๑๐/๑๒/๒๐๐๙ เวลาประมาณบ่าย ๒ โมงเย็น เปิดเทปหลวงพ่อ นังสมาธิภาวนา สักพักเห็นภาพพระสีทองขนาดพระบูชาประมาณ ๙ นิ้ว อยู่ในมือ ๑ องค์ อีกองค์พระขนาด ๕ นิ้ว อีกหนึ่งองค์อยู่่หลังตู้คล้ายกับโต๊ะหมู่บูชาพระสีทองสุกใสมาก พิจารณาไปเรื่อย ๆ เดินไปเดินมาได้ยินเสียงหลวงพ่อเทศนาเรื่อง สังโยชน์ ๑๐ พรหมวิหาร ๔ อย่าไปดูร่างกายคนอื่น อย่าดูร่างกายตนเอง ให้นึกถึงความเบื่อหน่ายให้มาก ให้นึกถึงความตายให้ได้ ท่านพูดถึงอารมณ์ของพระอรหันต์ ไม่มีโมหะ โทษะ ให้มีเมตตา ประมาณนี้ ในภาพผมไม่ได้อยู่คนเดียวมีคนอื่นด้วยคอยนั่งฟังเสียงของหลวงพ่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2009
  3. ninnin9

ninnin9 Active Member

25 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนาทุกๆท่าน
    โผล่มาแล้ว...ไปด้วยคน...แม้จะปลายๆแถว
    จะพยายามทำใจเรียบๆ
    ฝากดวงจิตอันดื้อดึงนี้ ให้ผู้มีบุญทุกๆท่านงัดแงะขัดเกลาด้วยคร้าบ!!!

4. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ผม และคุณKimbie เดินทางไปกับพี่หนิง(MissP)
    เดินทางไปวันพรุ่งนี้นะครับ

และไปรับแผ่นทองจากพี่ตุ้ย (ลิงเมืองละโว้) หนึ่งพันแผ่นที่
    รังสิตด้วยครับ
    เจอกันวันที่สิบสองครับ

5. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    10 ธค 2552

เช้าตรุ่วันนี้พี่น้อง ๆ ได้ไปส่งคณะที่เดินทางเพื่อเตรียมงานหล่อพระเจ้าองค์แสน
    กันหลายท่านค่ะ รถตู้บรรทุกแผ่นทองคำอธิิษฐานแน่นเอี๊ยดแบกน้ำหนักมากโขอยู่
    ...

ทางคณะได้ฝากข่าวมาดังนี้ค่ะ

(*) ขณะนี้ที่ลานพิธีเตรียมหล่อพระเจ้าองค์แสน
    ได้จุดเตาสำหรับหล่อแผ่นทองเหลือคำอธิษฐานกันแล้วตั้งแต่เมื่อวันที่ 9 ธ.ค ค่ะ
    เป็นจำนวนมากถึง 40 เตา เลยนะคะ

และจะเริ่มนำแผ่นทองคำอธิษฐานเพื่อส่วนรวมทั้งแสนแผ่น
    เข้าสู่เตาหลอมในวันพรุ่งนี้ 11 ธ.ค. เวลา 8.00 น. ค่ะ

(*) และทาง อ.คณานันท์ ได้ฝากบอกมาถึงท่านที่จะเดินทางไปร่วมพิธีค่ะ
    เกี่ยวกับแผ่นทองเหลืองเปล่าๆ ที่ยังไม่ได้เขีัยนคำอธิษฐาน
    ทุกท่ีานสามารถนำมารวมกันที่บูธของกลุ่มพลังจิตได้เลยนะคะ

เพื่อที่จะถวายแด่ท่านเจ้าอาวาสวัดท่าซุง รวมถึงปัจจัยทั้งหมดด้วยค่ะ
    ซึ่งทางวัดท่าซุงได้เมตตาจัดตั้งบูธสำหรับให้ผู้ปฏิบัติธรรม และประชาชน
    ได้ร่วมเขียนคำอธิษฐานบนแผ่นทองเหลืองด้วยค่ะ

6. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องกราบขออภัยทุกๆท่านด้วยนะคะ

ขอแจ้งกำหนดการในส่วนของจุดนัดพบ วันเสาร์ที่ 12 ธ.ค.
    ตามรายการแก้ไขด้านล่างนะคะ

ในส่วนรายละเอียด+กำหนดการ+แผนที่

ซันจะเตรียมไปแจกให้ทุกๆท่านค่ะ
    -----------------------------------------
    และจะประชุมกันที่ระหว่างทางนะคะ
    ขอบคุณค่า
    -----------------------------------------

[FONT=&quot]วันเสาร์ที่ 12 ธันวาคม 2552

[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]กำหนดการเดินทาง [/FONT]<o></o>

[FONT=&quot]จุดนัดพบที่ 1[/FONT][FONT=&quot] เวลา 6.00 น[/FONT]
    ______ [FONT=&quot]จุดนัด [/FONT]A–[FONT=&quot] ปั๊ม ปตท ข้างสนามเป้า[/FONT]<o></o> - ขึ้นที่จุดนี้ ....32..... คน
    [FONT=&quot]_______จุดนัด ฺB[/FONT]–[FONT=&quot] สมุทรปราการ หน้าโรงเรียนนายเรือ[/FONT] - ขึ้นที่จุดนี้ ....10..... คน
    <o></o>
    [FONT=&quot]จุดนัดพบที่ 2[/FONT][FONT=&quot] เวลา 06.45 น.[/FONT]
    [FONT=&quot] ปั๊มเชลล์ เยื้องฟิวเจอร์รังสิต[/FONT]<o></o> - ขึ้นที่จุดนี้ .....7.... คน

[FONT=&quot]พิธีการและกิจกรรม[/FONT]
    [FONT=&quot]10.00 น.[/FONT]: [FONT=&quot] ถึงวัดท่าซุง[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]10.00-10.30 น.[/FONT]: [FONT=&quot]ขน กระเป๋ารวมพลที่....... เพื่อประชุมพร้อมกันถึงรายละเอียดต่างๆ เช่น ที่พัก การติดต่อนัดหมาย กำหนดการต่างๆ ฯลฯ โดยอาจารย์คณานันท์ [/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]10.30-11.30[/FONT][FONT=&quot] น. [/FONT]: [FONT=&quot]จัดกระเป๋าเข้าที่พัก จะมีการลงทะเบียน เตรียมบัตรประชาชนทุกคน[/FONT]<o></o>ค่ะ
    [FONT=&quot]11.30[/FONT]-14.30 น. : [FONT=&quot]เริ่มพิธีมโนมยิทธิเต็มกำลัง ที่ศาลา 12 ไร่ (ควรไปรอล่วงหน้าและเข้าห้องน้ำให้เรียบร้อย [/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]14.30 น. [/FONT]: - [FONT=&quot]พักผ่อนและเที่ยวชมบริเวณโดยรอบวัด ตามอัธยาศัย[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot] - สำหรับทีมพลังจิตพิชิตภัยพิบัติและผู้มีจิตศรัทธา ร่วมช่วยในงานหล่อพระเจ้าองค์แสน โปรดรวมกันโดยรอสัญญาณนัดหมายจาก อ.คณานันท์[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    16.00-19.00 [FONT=&quot]น. [/FONT]: [FONT=&quot]งานเตรียมพิธีหล่อพระเจ้าองค์แสน<o></o>[/FONT] รวมทั้งพิธีบวงสรวง
    20.00 [FONT=&quot]น. [/FONT]: [FONT=&quot]เริ่มพิธีหล่อพระเจ้าองค์แสน[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]21.00[/FONT][FONT=&quot] น. [/FONT]: [FONT=&quot]พักผ่อนตามอัธยาศัย[/FONT]<o></o>

7. Forever In LoVE

คุณเด่น Troysan ขอยกเลิกการเดินทางกระทันหัน นะคะ

ดังนั้น มีที่ว่าง 1 ที่นั่งค่ะ แจ้งเข้ามาด่วนเลยจ้า

----ได้คนแทนแล้วจ้า ...
    ขอบคุณค่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2009
  8. Forever In LoVE

๑๑ ธ.ค. ๒๕๕๒

รายงานสถานการณ์สดจากวัดท่าซุง ค่ะ

ขณะนี้ได้เริ่มการหลอมแผ่นทองคำอธิษฐานกันแล้วค่ะ

มีผู้ปฏิบัติธรรมและประชาชนมาร่วมงานมากกว่าทุกๆปี

โดยเฉพาะวันเสาร์และอาทิตย์ที่เราจะเดินทางไปกัน คนยิ่งมากมาย

อ.คณานันท์ฝากบอกมาถึงทุกๆท่านที่เคยไปวัดแล้ว ช่วยกันเป็นพี่เลี้ยง

ชี้ทางและสถานที่ ให้กับท่านที่ยังไม่เคยไปด้วยนะคะ

ในส่วนตรงนี้เราจะมีประชุม ในวันเดินทางกันอีกครั้งค่ะ

และ อากาศหนาวเย็น โปรดเตรียมเครื่องกันหนาวกันด้วยจ้า

ที่สำคัญอีกอย่างคือ (*) บัตรประชาชน สำหรับลงทะเบียนเข้าที่พัก

และทุกท่านต้องทราบข้อมูลรถที่นำเราไปวัดท่าซุงนะคะ

*เดี๋ยวแจกข้อมูลส่วนนี้ให้ในวันเสาร์ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2009
  9. note_bank

note_bank เป็นที่รู้จักกันดี

เดินทางพรุ่งนี้แล้ว
    มีคนสอนว่าหากจะทำบุญใหญ่ ต้องรักษาตัวให้ดี ทานอาหารอ่อนๆ ของแสลงห้าม
    ห้ามทำอะไรเสี่ยงอันตรายทุกชนิด ไม่ออกจากบ้านถ้าไม่จำเป็น เก็บเนื้อเก็บตัวไว้

จะได้ไม่มีเหตุขัดข้องใดๆให้ต้องยกเลิก

:z8

Ps, แต่เหมือนโรคกระเพาะจะกำเริบ ปวดท้อง แฮะๆๆ นาทีนี้จะเอ็ดมิทโรงพยาบาล ก็ไม่สนแล้ว พลาดมาหลายทริป ทริปนี้ยังไงก็ต้องไปให้ได้ :VO

10. Nu_Ni

Nu_Ni เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะไปเหมือนกันแต่หล่อพระดึกไม่รู้จะอยู่ได้ถึงกี่โมงเพราะหลานยังเล็ก

11. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ท่านใดสะดวก เดินทางไปร่วมบุญกันน่ะครับ
    บุญใหญ่ หล่อพระสององค์ ไปร่วมกันให้ได้น่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2009
  12. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ซันสำหรับกำหนดการใหม่

ผมจะได้ไม่ต้องไปนั่งตบยุงรอตั้งแต่ตี ๕ ครับ

13. Forever In LoVE

รายงานสด จากวัดท่าซุง รอบเย็นเย็นค่ะ

วันนี้เวลา 16.49 น. ได้มีพิธีบวงสรวงดอกไม้ เป็นการบวงสรวงล่วงหน้าเพื่อขออนุญาตใช้สถานที่ในการหล่อพระ ค่ะ

สำหรับในวันพรุ่งนี้ เสาร์ที่ 12 ธ.ค. 52 จะมีพิธีบวงสรวงใหญ่
    ซึ่งยังไม่ทราบกำหนดเวลานะคะ เป็นช่วงเช้าค่ะ

และมีข่าวด่วน แจ้งมาว่า อาจจะมีการเลื่อนกำหนดการหล่อพระให้เร็วขึ้น
    คาดว่า อาจจะเป็นเวลา 6 โมงเย็น หรือ หนึ่งทุ่ม ค่ะ

ทั้งนี้ให้รอฟังประกาศจากท่านเจ้าอาวาส เป็นที่แน่นอน อีกครั้งหนึ่งค่ะ

ท่านใดที่จะเดินทางไปร่วมหล่อพระเจ้าองค์แสน เดินทางไปล่วงหน้าไวขึ้นนะคะ

14. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนากับงานบุญหล่อพระเจ้าใหญ่องค์แสนด้วยครับผม

สาธุๆๆ

15. ศานติ าณ

ศานติ าณ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมโมทนากับงานบุญใหญ่ในครั้งนี้ด้วยในทุกๆ ขั้นตอนเลยนะคะ

ถึงแม้ตัวจะไม่ได้ไป แต่ใจไปอยู่ที่วัดท่าซุงแน่นอนค่ะ :)

16. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับมหากุศลของทุกๆท่านในทุกๆกิจกรรมที่ช่วยกันทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้ดำรงคงอยู่ต่อไปด้วยค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

17. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
  18. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาแล้วครับ อิ่มบุญ ปิติในมหากุศล กันทุกคนเลย
    เอาบุญมาฝากพี่น้อง มาร่วม โมทนากันนะครับ

19. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ขอบคุณน้องคมม์ครับ ที่ช่วยตั้งกระทู้ให้

ทุกท่านที่ไปร่วมงานและถ่ายรูปมา ช่วยกันนำรูปลงเพื่อรวบรวมกันเอาไว้ด้วยครับ

กล้องผมติดไปกับท่านอื่น ยังไม่กลับมาเลย

20. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ครั้งนี้อิ่มบุญกันมากๆครับ ได้ทำบุญใหญ่กันมากมายหลายอย่างมาก