ทริปหล่อพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมและถวายทาน พระสงฆ์ 2000รูปที่วัดสระพัง กำแพงแสน

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 18 สิงหาคม 2009.

1. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้พี่ๆปลุกผมด้วยนะครับ

เพื่อนบางคนก็จากเงินร่วมทำบุญแล้ว

เจอกันวันพรุ่งนี้ครับ

โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

สาธุๆๆๆ...

2. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    คุณ ธณักศรัญย์ + เคนจิ ยามาชิตะ

ฝากแจ้งลงกระทู้ ว่าได้โอนปัจจัยร่วมบุญในครั้งนี้

เป็นจำนวน 500 บาท ค่ะ

3. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะพี่ไก่ ..นครปฐม อยู่ใกล้ ถ้าพี่ไก่ว่าง เรียนเชิญมาร่วมงานบุญกันนะคะ

คิดถึงน้องแอน ตุ๊กตาของน้องยังอยู่ที่ซันเลยค่ะ

4. city

city เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ขอโทษทีครับเข้ามาช้าหน่อยพรุ่งนี้ผมจะไปรอคณะที่เส้นบางบัวทอง-สุพรรณบุรีส่วนสถานที่นัดกันอีกทีก็ได้นะครับ ถ้ามาจากลาดหญ้าใช้เส้นทางจากถนนราชพฤกษ์ แล้วเลี้ยวขวาเข้าสู่ถนนวงแหวนรอบนอกตะวันตก(หมายเลข 9) ประมาณ 15 km. ให้เลี้ยวซ้ายไปใช้เส้นทางบางบัวทอง-สุพรรณบุรี(หมายเลข 340) แล้วเจอกันครับ
    เส้นทางการขับขี่
    ลิงก์:
    http://maps.google.co.th/maps?f=d&s...4.009696,100.165787&spn=0.16922,0.307961&z=12

ที่อยู่เริ่มต้น: ลาดหญ้า กรุงเทพมหานคร
    ที่อยู่ปลายทาง: ดอนข่อย อ.กำแพงแสน นครปฐม

เริ่มต้นที่: ลาดหญ้า กรุงเทพมหานคร

1. มุ่งไปทางทิศ ตะวันตก ไปตาม ลาดหญ้า เข้าสู่ อิสรภาพ - 0.9 กม.
    2. เมื่อถึงวงเวียน ใช้ทางออก ที่ 2 ไปยัง อินทรพิทักษ์ - 0.9 กม.
    3. ต่อไปยัง ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 4/เพชรเกษม วิ่งต่อไปตามเส้นทาง ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 4 - 1.0 กม.
    4. เบี่ยงซ้ายเล็กน้อยที่ เส้นทาง 4/ถนนเพชรเกษม/ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 4 วิ่งต่อไปตามเส้นทาง เส้นทาง 4/ถนนเพชรเกษม - 8.4 กม.
    5. ใช้ทางลาดไปยัง เส้นทาง 9 - 25.2 กม.
    6. ให้ออกไปตาม เส้นทาง 9/วงแหวนรอบนอกตะวันตก - 0.8 กม.
    7. เบี่ยงซ้ายเล็กน้อยที่ เส้นทาง 340/บางบัวทอง-สุพรรณบุรี - 12.0 กม.
    8. เบี่ยงซ้ายเล็กน้อย ไปยัง เส้นทาง 346 - 0.3 กม.
    9. วิ่งตรงต่อไปยัง เส้นทาง 346 - 19.8 กม.
    10. เลี้ยวขวา เพื่อวิ่งบน เส้นทาง 346 - 0.7 กม.
    11. เลี้ยวซ้ายเล็กน้อย เพื่อวิ่งบน เส้นทาง 346 - 17.8 กม.
    12. กลับรถ - 0.3 กม.

เดินทางมาที่: ดอนข่อย อ.กำแพงแสน นครปฐม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2009
  5. Forever In LoVE

โมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ เว็บเข้ายากมากเลย

ใช้วิธีโทรนัดเตือนทุกๆท่านแทนนะคะ

ขาดน้องชัชคนเดียว โทรไม่ิติดจ้า

พรุ่งนี้พบกันค่ะ

6. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาบุญทุกประการกับทุกท่านค่ะ

พรุ่งนี้ของที่ฝากคุณcityไปมี ชุดหนังสือทำเป็นเซ็ท ๒กล่องกับอีก ๑ถุงค่ะ แผ่นทอง๒,๐๐๐แผ่นค่ะ

7. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ได้ถวายพระบรมสารีริกธาตุ ให้พระอาจารย์ไพโรจน์ เจ้าอาวาส วัดสระพัง แจกพระบรมสารีริกธาุตุ พระผงทำน้ำมนต์ หนังสือธรรมมะให้กับประชาชนผู้มาร่วมบุญ

ถวายปัจจัยร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม เลี้ยงเพลพระ 1000 รูป ในส่วนที่หมู่คณะพวกเราทุกคนรวบรวมกันและฝากกันมาถวาย

โดยการหย่อนลงตู้บริจาค จำนวน 27,549 บาท

และปัจจัยที่มีผู้ทำบุญเนื่องในการเขียนคำอธิฐานพระเจ้าองค์แสน และเราได้ถวายไว้ในการจัดสร้างพระพุทธรูปที่วัดสระพัง เป็นจำนวน ประมาณ 10,000 กว่าบาทครับ

ขอโมทนาบุญด้วยเนื่องจากได้อานิสงค์หลายต่อ สร้างพระพุทธรูปหลายองค์ และได้บำเพ็ญบารมี ด้วยบารมีสิบอันเป็นปรมัตถ์กันในทุกๆคนครับ

ได้รับความเมตตาจากครูบาอาจารย์หลายต่อหลายท่าน อาทิ พระอาจารย์โนรี หลวงพี่เล็ก พระอาจารย์ยุคณธร โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หลวงพี่เล็กที่ท่านเมตตา ช่วยเรื่องการจัดสร้างพระเจ้าองค์แสน เมตตาให้โอกาสญาติโยมที่มาทำบุญที่บ้านอนุสาวรีย์ได้ร่วมกันเขียนคำอธิฐานสร้างพระเจ้าองค์แสนด้วยครับ

ทริปนี้ได้เจอเพื่อนๆในเวบพลังจิตมากมายหลายท่าน

ที่แจ้งในกระทู้และไม่ได้แจ้ง พี่ๆน้องๆที่ได้เคยเรียนสมาธิกับผมในเขต จังหวัดนครปฐมหลายท่าน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คุณหมอปุ้ม ที่พาคุณแม่มาทำบุญด้วย

ทริปนี้อบอุ่นครับ เเม้จะเหนื่อยกัน เพลียกัน แต่ก็ได้งานเพื่อส่วนรวมที่ต่อยอดมาอีกมากมายครับ

8. Natthakorn

กลับมารายงานตัวครับ

ไปครั้งเดียวคุ้มเลยทีเดียว
    เจอครูบาอาจารย์หลายๆท่านในที่เดียวกัน

แถมแบบใกล้ชิดได้สนทนาธรรมด้วย

โดยเฉพาะหลวงพี่เล็ก ที่ท่าน กรุณามากแนะนำพระรูปอื่นๆให้ช่วยจาร
    แผ่นทองสร้างพระเจ้าองค์แสน

ท่านจะบอกครูบาอาจารย์ท่านอื่นๆอยู่เสมอว่า "ช่วยมันหน่อย" "เขียนอะไรก็ได้ ให้ขลังที่สุด"

ท่านแนะนำอยู่หลายรูปมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2009
  9. Natthakorn

พระอาจารย์หลายท่านช่วยจาร จนผมถ่ายรูป ขอชื่อแต่ละท่านไม่ทันเลย

หลวงพี่เล็กท่านแนะนำมามากหลวงพ่อองค์นั้นสิ ท่านเก่งนะ

พอดีถึงเวลาเพลก่อน

บางรูปที่หลวงพี่เล็กแนะนำ ก็ยังไม่ได้ให้ท่านช่วยจาร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2009
  10. Natthakorn

การสนทนาธรรมกับท่าน ท่านก็แนะนำข้อปฏิบัติ แล้วจะมาเล่ารายละเอียดอีกที

ส่นแผ่นทองเหลืองที่ครูบาอาจารย์ที่เขียนยังอยู่ที่ผม

แล้วจะจัดว่าท่านเขียนไหน เอามาลงอีกที ที่กระทู้ พระเจ้าองค์แสนนะครับ

11. Natthakorn

สำหรับวันนี้อีกอย่าง คือหลังจากที่ครูบาอาจารย์ท่านจารแผ่นทองแล้ว

มีการสวดพระปริตร

บังเอิญแผ่นทองอยู่ที่ผม

บังเอิญมีสายสิญจน์ที่พระท่านจับสวด วางอยู่บนพาน

บังเอิญผมอยู่ด้านหน้า

ผมเลยขอฝากแผ่นทองเหลือง วางบนสายสิญจน์ บนพาน ตอนท่านสวดพระปริตร

รูปที่ผมมีจะนำมาลงอีกทีนะครับ

หลังจากนั้นก้ได้ไปกราบพระอาจารย์ โนรี แหมท่านว่าตรงจริงๆ

ท่านว่า ลักษณะแบบนี้ รักแม่มากกว่าพ่อ (คือสนิทกับแม่มากกว่า แต่ก็รักทั้งคู่นะครับ)

ไปวันเดียวคุ้มค่าจริงๆ

อิ่มอร่อยด้วยจริงไหมครับพี่ๆ

12. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ผมไม่ได้ไปร่วมงานด้วยแต่ก็ได้ฝากเงินไปร่วมทำบุญและส่งใจไปร่วมงานด้วย

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ได้ไปร่วมงานหล่อพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมและได้มีโอกาสบำเพ็ญบุญกุศลต่างๆ ด้วยครับ

.

13. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    โมทนาบุญกับพี่ตั้มด้วยเช่นกันครับ

เอาบุญไปฝากมากมายครับ สาธุ

14. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยนะคะ .. สาธุ สาธุ สาธุ (^_^)
    วันนั้นทำบุญอิ่มอกอิ่มใจมาก ๆ เลยค่ะ .. อนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ
    ได้ไปกราบและร่วมถวายปัจจัย กับหลวงพ่อไพโรจน์และหลวงพ่อโนรีด้วยค่ะ
    ท่านใจดีมากๆ เลย .. ปลื้มใจมากๆ (^_^)
    หลวงพ่อโนรีบอกว่าที่วัดจะมีการหล่อองค์ปฐมส่วนพระศอในวันอาทิตย์ที่ 13 ก.ย 52นะคะ
    หลวงพ่อไพโรจน์จะมีหล่อพระที่วัดสระพังอีก .. ไปจ.น่านวันเสาร์ที่ 17 ต.ค 52 ด้วยนะคะ
    ถ้ามีโอกาสไปร่วมทำบุญด้วยกันอีกนะคะ ..

15. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ.... น้องณัฐกรณ์เวิร์คจริง ๆ ลงทุนปีนขึ้นไปบนที่นั่งของพระสงฆ์
    เพื่อไปขอลายเซ็นต์... อุ๊ย!! ไม่ใช่ ไม่ใช่ ให้พระจานคำอธิษฐาน
    ส่วนใหญ่ก็เมตตาเขียนให้ทุกองค์

ยิ่งเห็นตอนที่น้องเขาเอาแผ่นทอง ไปวางบนสายสิญจน์ บนพาน ตอนท่านสวดพระปริตร ถามน้องเขาเลยว่า เฮ้ย.. คิดได้ไงอ่ะ ฉลาดจัง

คุณเล็กดูแม่นนิ ว่าน้องเขามีบารมีพอที่จะรวบรวมได้

16. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาด้วยครับ

T_T อยากไปด้วยจังเลย อยากร่วมทำบุญด้วย พอดีมีปัญหาซะก่อน

สาธุๆ อนุโมทนามิ ถ่ายรูปไว้กันไหม

17. Forever In LoVE

ภาพมาแล้วจ้า
    เป็นทริปไม่ธรรมดาอีกเช่นเคยนะคะ

เช้าวันนี้พวกเราเดินทางกันแต่เช้า นัดจุดแรกขึ้นรถตู้ที่ ปั๊ม ปตท สนามเป้า 6.00 น.

แต่แล้วก็มีเหตุ อยู่ๆ ฝนตกหนักมากแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ยเลย
    ตั้งแต่ยังไม่ออกจากบ้าน

กังวลใจกับข้าวของที่หอบมาถุงใหญ่ทั้งของถวายพระ และพระบรมสารีริกธาตุ
    ที่เตรียมมาฝากพี่ๆน้องๆที่อาสาช่วยกันแบ่งบรรจุสำหรับแจกฟรีจำนวนมาก

จะออกจากบ้านยังงัยไม่ให้เปียก เพราะถือร่มไมไ่ด้แน่ๆ

ตอนนั้นก็เลยระลึกถึงครูบาอาจารย์เคยสอนไว้ เมื่อเกิดเหตุดังนี้ให้กำหนดจิตดูว่าเป็นเพราะเหตุใด เพื่อจักแก้ไขสถานการณ์ได้ถูกต้อง

เมื่อทราบ จึงได้ตั้งจิตอธิษฐาน บอกในใจว่า
    "วันนี้ลูกและหมู่คณะ จะเดินทางไปเพื่อร่วมพิธีสร้างพระพุทธปฎิมากรสมเด็จองค์ปฐม และไปเพื่อรวบรวมแผ่นทองที่จารึกคำอธิษฐานเพื่อส่วนรวม เพื่อการจัดสร้างพระเจ้าองค์แสน กุศลผลแห่งบุญอันจะเกิดแก่ลูกและหมู่คณะเพียงใด ขอให้ทุกๆท่านที่ได้รับรู้ ณ ขณะจิตนี้ โปรดได้รับอานิสงส์ผลแห่งบุญด้วยทุกๆประการ ขอให้การเดินทางและการปฎิบัติภาระกิจในครั้งนี้สำเร็จลุล่วงด้วยดีทุกประการเทอน"

... และแล้ว ฝนก็ขาดเม็ด เงียบสงบ....และเราก็รีบเผ่นออกจากบ้านให้ไว ก่อนที่ฝนจะตกลงมาอีกซู่ใหญ่ เมื่อได้ขึ้นรถแท๊กซี่ เพื่อมุ่งหน้ามายัง จุดนัด ปตท สนามเป้า

โชคดีจริงๆที่ไม่เปียกเลย

แต่แล้ว ก็มาเกิดเหตุระหว่างทางอีกค่ะ ...บนทางด่วนช่วงหน้า ม.กรุงเทพ รถติดท่ามกลางสายฝนกระหน่ำ เพราะเนื่องจาก ข้างหน้าห่างไปอีกประมาณ 500 เมตร มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นค่ะ ...น้องใจ น้องเปิ้ล น้องหลอด และคุณแม่น้องใจ ก็ติดอยู่ในระยะเดียวกัน แต่แท๊กซี่คนละคัน ...จึงได้ทราบจากน้องใจว่า มีอุบัติเหตุข้างหน้าเรา รถบรรทุกเสยกับขอบทาง และรถตู้ตามชนไปติดๆ ....จึงเป็นเหตุให้สาวๆทั้ง 5 คน จากฝั่งสมุทรปราการ ไปถึงจุดนัด สาย นะจ๊ะ

แต่ปรากฎว่า ทริปโดยรวม ไม่สายสักเท่าไร และฝนตกหนักตลอดทาง
    จนกระทั่งเข้าเขตกำแพงแสน ฝนขาดเม็ดไป แต่ก็ยังคงเป็นเหตุให้พื้นเฉอะแฉะ
    แต่ก็เย็นชุ่มฉ่ำตลอดพิธีค่ะ ฝนไม่ตกเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      126.3 KB
      เปิดดู:
      181
      ขนาดไฟล์:
      111.4 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      120.7 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      135.7 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      152.2 KB
      เปิดดู:
      202
      ขนาดไฟล์:
      127.2 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      144 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      176.4 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      162.1 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      165.7 KB
      เปิดดู:
      24
  18. Forever In LoVE

เน้นภาพเครื่องบวงสรวง ในมุมต่างๆเยอะหน่อยนะคะ

เก็บภาพมาฝาก เผื่อสำหรับการจัดเตรียม เพื่องานพระเจ้าองค์แสนด้วยเลยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      176.6 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      186.6 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      167.6 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      195.8 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      170.9 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      166.9 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      181.5 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      128.9 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      114 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      149.3 KB
      เปิดดู:
      25
  19. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

จาก <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Forever In LoVE<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2394740", true); </SCRIPT>
    เน้นภาพเครื่องบวงสรวง ในมุมต่างๆเยอะหน่อยนะคะ

เก็บภาพมาฝาก เผื่อสำหรับการจัดเตรียม เพื่องานพระเจ้าองค์แสนด้วยเลยค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

* * * * * * *

ซันรอบคอบจริงนะ เยี่ยมมาก ๆ

20. Forever In LoVE

เขิลนะค๊า อ.แม่ข๋า~