ถูกหลอกขายวัตถุมงคลราคา ๒๖๐,๐๐๐ บาท โดย "ยายผีป่า"

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 18 เมษายน 2010.

1. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ติดตามอ่านมานาน ดีใจที่เรื่องราวจบลงด้วยดี ขอบคุณทีมงานที่เข้มแข็งค่ะ

เรามาหาข้อดีของเรื่องนี้กันเถอะนะ...

ทีมงานเวปพลังจิต
    - ได้เห็นข้อบกพร่องต่างๆในการประมูล ซื้อขายวัตถุมงคลต่างๆผ่านเวป
    ต้องวางกฏระเบียบต่างให้รัดกุมขึ้น เพื่อมิให้เกิดเรื่องอย่างนี้ขึ้นอีก
    ต้องขอชมคุณ WebSnow คุณ Komodo และท่านอื่นๆนะคะ
    เห็นขยับกันแล้ว รวดเร็วดีค่ะ

คุณดาวจรัสแสง
    - ต่อไปคงต้องใช้สติ และความระมัดระวังให้มากขึ้นในการตัดสินใจเรื่องต่างๆ
    อย่ามองคนในแง่ดี และ ไว้วางใจคนอื่นมากจนเกินไป ถ้าเกิดเรื่องอย่างนี้
    ขึ้นอีก ทางทีมงานก็บอกแล้วว่าไม่เคลียร์รอบสองให้แล้วนะจ๊ะ (ดิฉันก็เป็น
    เหมือนคุณนี่ล่ะ เคยเสียเงินเป็นแสนให้บริษัทรถยนต์ เพราะความโง่ของตัวเอง)

คุณยายผีป่า
    ก็ ไม่เคยโอนเงินใดๆให้ยายนะ ก็ไม่รู้ข้อเท็จประการใด (อ่านแต่เรื่องโม้ของยาย..
    เพลินดี อิอิ) ยายเป็นคนฉลาด ก็คงสรุปได้เองแล้วเนอะ ว่าเหตุการณ์นี้ให้ข้อคิด
    อะไรกับชีวิตเรา คนเราพลาดกันได้ อันนี้ไม่ซ้ำเติมหรอกค่ะ (เพราะคงโดนจนอ่วมแล้ว)
    ขออย่าทำผิดพลาดอีกละกันนะ...

จิตใจที่ใสสะอาด สำคัญกว่าวาทศิลป์ที่เป็นเลิศ

คุณผู้อ่าน
    เวลาจะทำอะไร หรือเชื่อถืออะไร ใครมากๆ ขอให้ตั้งสติกันให้ดีก่อน
    เพราะเวปนี้มีคนหลากหลาย
    ศาสนาพุทธให้ความสำคัญกับ สติ มากที่สุด มากกว่าความรู้ หรือความศรัทธา

บุญรักษาทุกท่านค่ะ

2. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

ครับดีใจด้วยครับที่จบลงด้วยดี แต่ก็ยังไม่ถึงขนาดตอนอวสาน ก็ต้องติดตามกันต่อไปว่าตามที่ทั้งสองฝ่ายพูดคุยกันไว้จะเป็นไปตามนั้นหรือไม่

***ถ้าทุกท่านต้องการทราบความเป็นมาตั้งแต่ต้นก็ติดตามอ่านตามลิ๊งด้านล่างได้เลยครับ จะทราบความเป็นมาต่าง ๆ ซึ่งขัดกันมากระหว่างเสียงคุณ "ยายผีป่า" ที่ได้บันทึกไว้ และที่คุณดาว PM ลองเข้าไปอ่านดูครับ คงกระจ่างบ้างว่าใครเป็นแบบไหน***

สรุปเรื่องและชี้แจงกรณีปัญหาของคุณ "ดาวจรัสแจง" และ "ยายผีป่า"

3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ฮ่าๆ อ่านแล้วขำเหมือนกัน ผมไม่ติดใจอะไร ไม่ต้องห่วงไป
    ชื่อพรานนี่มีเยอะนะเห็นมาหลายคน สงสัยเป็นพี่น้องร่วมสาบานกันหรือเปล่า

4. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ด้วยความยินดี

5. WebSnow

129
    ผมอ่านแล้วดีใจรู้สึกยินดีจริงๆ 3 เรื่อง

1 คุณยายผีป่ามีใจ sport คืนเงินให้หมดเลย
    2 ทางคุณดาวและคุณ LoveBird ใจดี ที่ให้ยายผ่อนได้นานถึง 6 แดือน
    3.ทั้งสองฝ่ายไม่ติดใจกันและให้อภัยต่อกัน

6. nanodent

nanodent เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    อันนี้ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องคุณยายนะครับเพราะเป็นเรื่องของคนสองคนไม่มีใครไปรู้ได้...เจตนาเป็นเรื่องรู้แก่ใจตนเองไม่มีใครไปหยั่งรู้ใครได้...อย่าว่าแต่เครื่องรางที่เห็นเก๊เกลื่อน(แนะนำว่าไม่มีความรู้จริงๆจงอย่าขนาดคนที่คุยว่ารู้ยังโดนเลย)...ยังมีพระเครื่องหลักทั่วไปอีกจำนวนมาก...บางคนยังไม่รู้ตัวว่าพระตัวเองเก๊เลยก็ยังมี...แถมนำขึ้นคอเลี่ยมโชว์อีกต่างหาก...พระบางรุ่นไม่มีในสารบบพวกทำเก๊ก็ดันให้เป็นพระแท้แถมออกใบรับรองให้ก็มี...เรื่องของเรื่องคืออะไรก็ตามถ้ามีผลประโยชน์เข้ามาข้องเกี่ยวกิเลสมันแตกครับ...พวกที่เที่ยววิพากษ์ก็ไม่เคยเห็นพระแท้(เกิดกันไม่ทัน)...จึงแนะนำว่าถ้าไม่เคยเห็นพระแท้ก็อย่าริอ่านเช่าพระเลยครับ...เพราะเงินถ้าหลุดจากมือไปแล้วเปรียบเหมือนอ้อยเข้าปากช้างครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2010
  7. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    ที แรก ผมเห็นของ ผมตกใจ ไม่กล้าบอก ผมเป็นคนที่รุ้ ตั้งแต่ประมูล จนถึงได้ รับ ของ จริงๆ ไม่อยากยุ่ง เลยยยยยยยย แต่ ลุกศิษย์ ขอร้อง ให้ เจือก เอ้า ....มาว่ากันตรงๆ ตาม สไต อ ก๋ง แล้วกันนะ ..... ทีแรก ที่มีการ ประมูล ออกมา คือ ต้องการ " คต ปรอท " ซึ่ง ตั้งแต่ ผมเล่นเครื่องรางิ มา ไม่เคย ได้ยิน และรู้จัก เลย.....คต คือของแข็งที่ก่อตัวจาก ผลไม้ สัตว์ เช่น คต มะขาม คต ขนุน คต มะพร้าว อันนี้ มี ปรอท เป็นของเหลว มีสภานะเปน โลหะ ธาตุ ต้องนำมาบรรจุ กันดูด สิ่งอัปมงคล นิยมมาทำ เบี้ยแก้ ....ดังนั้น คตปรอต ตกไป ไม่มีชัวววว ...พอ ประมุลไม่ได้ ก็ ได้ "หินชมพูนุชแทน" หิน คือ พื้นโลกที่แข็งตัว ชมพูนุช (นุท) คือการ ขยายความของทอง เนิ้อ นึง ทองชมพูนุท เนิ้อเก้า ดังนั้น มาขยาย หินแล้ว ไม่มี อีกเหมือนกัน .....พอวันรับส่ง ไอ้ตัวจี้ คือ เหล็กไหลงอก หรือเรียกกันว่า แร่เกาะล้าน มีอานุภาพสูงทั้ง ป้องกัน อันตราย และ โชคลาภ ก้อนที่ เห็นอยู่ กุขายแค่ 1000 เดียว .....ส่วนตัวแหวน เป็นการ สังเคาะ ของโลหะ แต่มิได้เป็นเหล็กไหล แต่ประการใดเลย .... มีขายตามท้องตลาด ราคาะ น่าจะ 2500 บาท บ้างก็เรียก ขี้เหล็กไหล ..... แท้ จริงแล้วปัญหา มันไม่ได้อยู่ที่ แท้ แก้ ดี ปลอม แต่ ....มันไม่ได้ เสปก พูดกัน ง่ายๆ ดีกว่า เพราะคนซื้อ ต้องการ " คต ปรอท และหินชมพูนุท ซื่ง คน จัดประมุล กล่าว ไว้.....ตามวิชา พระเครื่องหากของไม่ได้ตามสเปก ลูกค้ามีสิท คืน เต็ม 100 เปอเซน ครับ .... ที่น่าเจ็บใจ คือ มี จม มาข่มขุ่ คนที่ เจือ กมากเม้น ในกะทุ้นี้ ว่าจะส่ง หมายศาล มา เรียก ผม ยัง งง ยุส เนม ฟ้องกันได้ หรือ ผี บ้า เป็น ใคร ผม่ยังไม่รุ้จักเลย ดาวจรัสแสง เป็นใคร ผม ก็ ไม่รุ้ แต่ ใช้จิตวิทยา ข่มขุ่ ลุกค้า ....... แล้วจะหาข้อยุทติได้อย่างไร..........
    1 คืนตัง ครื่งนึง ก็ยังดี ค่าโง่ เรือ่งจบ เลย
    2 ออกมาชี้แจงหน่อย อย่าให้คนอื่น พิมพ์แทน
    3 ถ้าเงินใช้ไปแล้วหมด ก็รับสารภาพตรงๆ เห็นบอกไปทำบุญ
    4 จะขายอะไรซักกะอย่าง ต้องมีความรุ้จริง
    5 อย่าไปขู่เขา เดี๋ยวเรื่องไม่จบ
    6 ออกจากเวฟ ไป แสดงความรับผิดชอบ
    7 ทางบอท ควร ทัญบน ไว้ หรือ ลงโทษ เพราะเป็นบุลคลมีชื่อเสียง คนรุ้จักเยอะ
    ส่วนน้องดาว ควรทำดังนี้ ครับ
    1 ทำใจ
    2 คิดว่า เงินไปทำบุญตามที่ เขาบอก ได้อานิสงฆ์
    3ของนั่น อย่างน้อย ก็ยังมีคุณวิเศษอยุ่บ้าง ครับ เอ้าน่า
    4 ลืมมันซะ
    5 ขนหน้าแข้ง ไม่ร่วง หาตังใหม่
    6ดีแล้ว ที่บอกชาวบ้านเค้า
    7ถ้ามีการข่มขุ่ อีกนัด เจอกันที่ สน ถ้าสะดวก แต่ ถ้าไม่สะดวก ก็ ปล่อ ยเม่งไป
    ทุกอย่างจบ ครับ เฮ้ อ ก็เตือน พีๆ น้องๆ เพื่อน ไว้ การซื้อ วัตถุมงคล ควรศึกษา และ ต้องเห็นของเท่านั้น ครับ ...ก็คง จบแบบ นี้ แหละทำไง ได้ บ้านเจือ กอยู่เมืองนอก ส่วน จม ข่มขุ่ไปหาอ่าน เอากับคนที่ได้รับ ผม ไม่ชอบ ประโยค เดีย ว "เพราะคุณดาว เป็นคน คริสย์ .. เค้าอุตส่ามา ศึกษา ธรรมของพุทธเจ้าแล้ว และ เชื่อเรื่อง อาถรรย์ วัตถุม
    คล แต่ สุดท้าย ของไม่ตรง เสปค จะไปเรียกรอ้ง ใครก็ไม่ได้ เงิน ทำบุญหมด แล้ว .... ก็ ตามนี้ ครับ กรรมมุนาวัตตาตึ ครับ สัตว์ โลก เป็นไปตามกรรม" แล้ว จะได้บุญ ไม่น้อ เงินก้อนนี้ไปสร้าง โบสถ์ เฮ้อ ในเมื่อ เจ้าของเงิน โครต ทุกข์....จริงๆ แล้วควรจะเอะใจตั้งแต่ ยูสเนม แล้ว ว่า ผี ปอป " เพราะ ผี มันชอบ หลอกคน่จริงๆ.....ฮิๆๆๆๆๆๆๆ ไปลละ นานๆ ออกมานอกกะทุ้ ย้ำ ทำเพื่อ ความเข้าใจ และความถูกตอ้งมิได้ ต้องการทำลาย ใคร แต่ ......ใคร จะทำลาย กันก็เชิญ ของแบบนี้ มัน่อยู่ ที่ "คุณธรรม ประจำใจ ครับ และ สามัญสำนึก ที่ดี ......คนระดับ นักกรรมฐาน แล้ว ไม่น่า จะเป็น แบบนี้ อันนี้ งงๆ ... จบ กันแล้วกันคุรดาว จรัสแส่ง ทำงัยได้ ........

8. เด็กมือใหม่

เด็กมือใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    ร้อนมากๆครับกระทู้นี้ เเต่จบเย็นๆนะครับ

9. iamall

iamall เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ท่าน อ ก๋ง คตปรอท หรือชมพูนุช ไม่เคยเห็น ไม่รู้จัก ก็ใช่ว่าของจริงจะไม่มีนะท่าน คนละสายวิชา เว้นไว้ไม่ดีกว่าหรือท่าน อย่าวิจารณเลยครับ พวกชอบอ้างว่ามาจากที่โน่น ที่นี่มีเยอะนะครับ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่

10. iamall

คตปรอทที่สวนสมุนไพรครับ ครูบาอาจารย์ท่านเรียก คตปรอท ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. iamall

ชมพูนุชที่ผิวพระปรอทที่สวนสมุนไพรครับ ครูบาอาจารย์ท่านก็เรียก ชมพูนุชครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    - -*

ตกข่าวค่า

ยังไงบ้านเมืองก็ร้อนแรงแล้ว

ในนี้ก็ใจร่มๆกันนะคะ

เป็นกำลังใจให้ 2 ฝ่าย คนไทยรักกันๆ

ปัญหาก็เป็นไตรลักษณ์มันไม่แน่นอน เดี๋ยวปัญหาก็มีทางออกค่ะ

13. tongsamuri

tongsamuri เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    แนะนำท่านอ่านกระทู้หลวงปู่ละมัยครับผม

14. ฤาษี

ฤาษี เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ท่าน อ ก๋ง ศึกษาให้มันมากกว่านี้หน่อยนะครับก่อนที่จะตัดสินว่าคตปรอทไม่มีจริง

15. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์ฤาษี กระผม ได้มีโอกาสไปวัดเขาวงพระจันทร์ตามบุพกรรม
    และรู้จักกับพระเลขาของหลวงปู่ ได้ไปเรียนบอกหลวงปู่ว่าผมจะขอขึ้นไปภาวนาบนเขาวงพระจันทร์ ในการเป็นภายหลังที่ลงมาจากเขาแล้วได้รับอนุญาตให้เข้าพบหลวงปู่ฟักท่านเล่าชีวิตสมัยเป็นฆราส จนออกบวช ก่อนบวชพระสำเร็จลุนแห่งนครจำปาศักดิ์
    มาโปรดท่าน ต่อจากนั้นก็ไปกราบหลวงพ่อกบวัดเขาสาริกา
    บอกท่านหลวงพ่อครับผมจะบวชตลอดชีวิตครับหลวงพ่อ

ท่านเล่าว่าพอหันหลังกลับ หลวงพ่อกบ ให้ลูกศิษย์ตีฆ้องร้องประกาศ

หลวงปู่ฟักท่านพูดด้วยใบหน้าที่ยิ้มแย้ม ก็คิดว่าท่านตีฆ้องไล่เราซะอีก

เข้าเรื่องปรอทสำเร็จหลวงปู่ฟักเมตาเล่าให้ฟัง ท่านหุ่งปรอท ไว้ตั้งมาก
    ทำปรอทสำเร็จแค่ลูกเดียว ใครพูดถูกใจจะยกให้

นั่งฟังท่านเล่า พูดถึงปรอท ถ้าทำให้สำเร็จแล้วอนุภาพเทียบเท่าเหล็กไหล

พระอาจารย์ฤาษี จะเหมือนกันหรือต่างกันครับขอคำชี้แนะ
    จากพระอาจารย์ฤาษี

16. ฤาษี

ฤาษี เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    เข้าเรื่องปรอทสำเร็จหลวงปู่ฟักเมตาเล่าให้ฟัง ท่านหุ่งปรอท ไว้ตั้งมาก
    ทำปรอทสำเร็จแค่ลูกเดียว ใครพูดถูกใจจะยกให้

นั่งฟังท่านเล่า พูดถึงปรอท ถ้าทำให้สำเร็จแล้วอนุภาพเทียบเท่าเหล็กไหล

พระอาจารย์ฤาษี จะเหมือนกันหรือต่างกันครับขอคำชี้แนะ
    จากพระอาจารย์ฤาษี[/QUOTE อ้างอิงคำถาม

ถ้าท่านหมายถึง คตปรอท กัปปรอทสำเร็จของท่านหลวงปู่ละมัย

ปรอทสำเร็จมีวิธีทำตามสูตรเฉพาะของหลวงปู่ท่านเอง บางสูตรใช้เวลาเป็นวัน เดือน บางสูตรใช้เวลาเป็นปี บางสูตรหุงนานไปจนหม้อระเบิดยังมี
    เช่น ปรอทสำเร็จ สามร้อยเดือด สูตรนี้หุงนานเป็นปี ชำรุดก็เยอะแตกก็แยะได้ไม่กี่ลูกให้ลูกศิษย์ยังดันทำหล่นแตกต่อหน้า
    เห็นได้ว่าการทำปรอทสำเร็จของหลวงปู่ท่านต้องใช้ระยะเวลาและความอดทนอย่างสูงในการทำ

คตปรอท เกิดเองตามธรรมชาติ จากการสังเกต(ที่อยู่อาศัยของคดปรอท)ใช้เวลาในการเกิดนานโขที่จะรวมตัวกันเป็นเม็ดเป็นผลึกผ่านสภาพภูมิอากาศต่างๆ

คตคปรอทหรือปรอทสำเร็จ พูดไปแล้วก็ไม่ต่างกันเท่าไร ในเรืองที่เป็นของทนสิทธิ์ เรื่องราง เพียงแต่คตปรอทเกิดเอง
    ปรอทสำเร็จ หลวงปู่พระอริยสงฆ์ผู้เชี่ยวชาญไม่ว่าว่านยา คาถา ปรอท และประสบการณ์ของท่านได้สร้างขึ้น แต่อย่างไรเสียเรืองราวคตปรอทก็ได้ยินจากหลวงปู่ท่านและมีอยู่จริงครับ ไม่ว่าจะคตปรอท หรือปรอทสำเร็จของท่านก็ดีสุดยอดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2010
  17. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    เมื่อวานนี้ส่งพระให้คุณดาวจรัสแสงแล้วนะครับ

18. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    เจ็บใจไปก็คงแก้ไขอะไรยากแล้วครับ
    ถือซะว่ากรรมเก่า
    ต่อไปหากจะบูชาพระหรือเครื่องรางของขลัง
    ผมแนะนำให้เช่าบูชาจากวัดไม่แพงและรับได้ทันที
    อย่าเช่าจากเวพต่างๆเลยถ้าคุณไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว
    อย่าเจ็บแค้นให้ปล่อยไปตามกรรมคนดีพระคุ้มครองเสมอ

19. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพระอาจารย์ฤาษี ที่เข้ามาแบ่งบันความรู้เป็นวิทยาทาน

แล้วถ้าอยากรู้อะไรที่ลึกลับจะใคร่ ขอถามบ่อยนะครับ
    นมัสการพระอาจารย์ฤาษี

อย่าแปลกใจเลยที่ผมแสดงอาการนอบโน้ม เพราะพระฤาษี สำเร็จเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้ามากมาย นมัสการลาพระคุณเจ้าผู้เจริญ

20. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007

ขนาดนี้เลยหรือครับ