ถูกหลอกขายวัตถุมงคลราคา ๒๖๐,๐๐๐ บาท โดย "ยายผีป่า"

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 18 เมษายน 2010.

1. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ในเมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว คุณมันตรัยเคยโพทส์เตือนไว้แล้ว แล้วก็เกิดขึ้นจนได้ 5555555

2. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ฟังดูคำตอบแล้วอยากได้ยอดฝีมือจัดหน่อยครับ ฮ่าๆ :boo:

- ฟังดูแล้วก็อยากให้มีใครจัดให้แกดูหน่อยเถอะครับว่าของแบบนั้นหาได้ทั่วไป
    - ของหลัก 7 ที่ว่านี่ก็คงต้องรบกวนเซียน ช่วยวิเคราะห์ดูแล้ว
    ว่าพระแท้หลัก 7 คนเดียวรึป่าวแต่เค้าให้ฟรีนี่นะก็อย่าคิดมาก
    - นิยายต่างๆ โดยเฉพาะปรอท ลป ละมั้ย คงมีบางกลุ่มทราบข้อมูลจริงๆอยู่แล้ว
    ถ้าเปิดเผยคงได้เห็นอะไรใหม่ๆเพิ่มขึ้น
    - อื่นๆอีกเยอะแยะ ไม่ไหวจะเคลีย:'(

เฮ้อ แต่ถ้าหาข้อเท็จจริงๆหลายๆเรื่องคงจะจบยาก เอาแค่เคสนี่อย่างเดียวก่อนแล้วกันครับ
    ฮ่าๆ ยังงัยก็ขอให้คืนเต็มจำนวนครับ ถ้าเค้าโอนมาเป็นเงินปอนด์ ก็คืนไปเป็นเงินปอนด์
    จะได้แฟร์ๆ ตอนนี้ค่าเงินไทยยิ่งแข็งกว่าช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา คืนตอนนี้ได้กำไรขี้หมูขี้หมาก็เกือบหมื่นนะครับ เฉพาะกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน เดี๋ยวเผื่อคิดนานๆ เกิดม็อบตีกัน
    แล้วประกาศกฏอัยการศึกแล้วเดี๋ยวหุ้นตก ค่าเงินตก จะขาดทุนได้นะ (f)

3. รพินทร์ไพรวัลย์

รพินทร์ไพรวัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ทีแรกว่าจะปล่อยๆไปละ แต่ได้รับฟังคำชี้แจงทั้งสองรอบแล้ว เหมือนจะบอกว่าเป็นความผิดของดาวเอง เลยเจือกสงสัย หลายๆประการ
    เหตุใดยายแกไม่ออกมาชี้แจงเอง หรือท่านว่าเรื่องนี้มันไม่สำคัญพอ ถ้าให้ความสำคัญน่าจะออกมาชี้แจงด้วยตัวเอง เป็นผมคงต้องออกจากป่าจากดอยมาชี้แจงให้จบ จำนวนเงินมิใช่น้อย ที่เห็นก็มีแต่ทางเว็บที่ออกมาชี้แจง ตำหนิคนโน้น ตำหนิคนนี้ แต่ไม่เห็นว่าอะไรยายผีป่า เรื่องของจะแท้จะจริงจะปลอมก็ไม่เห็นสำคัญ ในเมื่อเราไม่ได้ทำเป็นธุระกิจ ขายเพื่อเอาเงินไปทำบุญ ...ไม่พอใจก็คืนไปสิ เอหรือว่าทำเป็นธุระกิจ ติดใจตรงที่ว่าไม่คิดจะฟ้องเพราะคุณดาวอยู่ต่างประเทศ อืม..แล้วถ้าอยู่เมืองไทยจะฟ้องเหรอ
    3).ของที่มีอยู่กับคุณดาว ยังไม่ได้ผ่านขั้นตอนการพิสูจน์ที่สมบูรณ์ ยังไม่สามารถยืนยันได้ว่า ของนั้นเป็นของแท้หรือของปลอม
    คิดว่าไม่จำเป็น ในเมื่อมิได้คิดค้ากำไรกัน ไม่พอใจก็คืน ก็จบไม่มีใครว่าอะไรยายแกได้ แต่ถ้ามาเล่นแง่ของจริงนะยะ สมราคาแล้ว แต่ไม่รับคืน เรื่องก็เลยเป็นอย่างที่เห็น
    4).ตอนนี้ทางเราได้โทรไปสอบถามคุณยาย และทางเราตั้งคำถามให้คุณยายได้มีโอกาสได้ตอบกระทู้แทนการมาโพส คุณpinit จะนำเสียงมาโพสให้ได้ฟังกัน ในวันนี้
    ในข้อความเสียง ที่ยายแกบอกว่าอยากให้ เพราะน้องดาวอยากได้ เงินไม่สำคัญ ไม่ได้หวังผลประโยชน์ พูดบ่อยๆ แต่เวลามีปัญหา ทำไมคืนยาก ถ้าคืนแต่แรกก็ไม่น่ามีปัญหา แล้วมาพูดทำมัยมีปืน นักเลงเหรอคุณยาย ที่บอกว่าขอเวลาทำมาหากิน แล้วเมื่อก่อนมิต้องทำเหรอยาย สงสัยว่าแล้วไปทำมาหากินอะไรในป่าในเขาครับ อยู่ในป่าขนาดนั้นยังหาเงินล้านมาทำโครงการได้อีก สุดยอดนะครับคุณยาย
    แล้วที่คุณย้ายบอกว่าเจ็กลากไป ฝรั่งลากมา หมายถึงใคร แค่นี้ผมก็พอรู้จักตัวตนคุณยายแล้วครับไม่ต้องพูดเรื่องธรรมให้เมื่อปากหรอกยาย

4. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    เอิ่ม.....อึ้งค่ะ อย่างไรเสียอนุโมทนาในความร่วมมือกันของพี่น้องชาวเว็บ และยินดีด้วยที่จบโดยดี ทั้งทางคุณดาวที่จะได้ทำบุญดั่งที่หวังไว้ และทางยายที่ได้แสดงความเจตนารับผิดชอบยุติเรื่องด้วยการคืนเงินให้ อย่างไรเสียปัจจัยก็กลับไปทะนุบำรุงศาสนาเหมือนที่คุณดาวได้ตั้งใจไว้แต่เริ่มแรก เราเองก็ได้เคยร่วมบุญ ร่วมบูชาสมเด็จองค์ปฐมกับยาย ด้วยใจคิดแต่อยากจะทำบุญ มิเคยได้ยินเสียงลือ เสียงเล่าใดๆๆ เพราะพึ่งจะเข้าเว็บมาได้ไม่นาน แต่เราก็อย่าไปคิดมากเลย ใจเป็นกุศล คิดจะทำบุญ ทำกับใครใจนึกถึงบุญมันก็เป็นบุญ

จากนี้ก็ขอบูชาแต่"พระในบ้าน"ไปก่อนแล้วกัน
    "พระเครื่อง" มีไว้เพียงยึดเหนี่ยวใจให้ไม่ไหลไปถูกสิ่งชั่วร้ายครอบงำ แต่ก็อย่าเผลอให้"พระเคร่ื่อง"ครอบงำเพียงเพื่อหวังค้ากำไรในภายหน้าเลย

หากข้าพเจ้ากระทำสิ่งใด ไม่ว่าจะกาย วาจา ใจ เป็นการล่วงเกิน ทำร้ายจิตใจของผู้ใด ข้าพเจ้าขออโสิกรรมด้วย อย่าโกรธแค้นเคืองกันเลย ขอให้ตัดกันให้หมดแต่เพียงชาตินี้ สิ่งใดที่คิดดีด้วยใจบริสุทธิ์ขอสิ่งนั้นจงเป็นกุศลต่อไปในภายหน้าเถิด สาธุ ขอให้พี่น้องชาวเว็บสงบสุข

5. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    กระทู้ในตำนานจบลงแล้ว หวังว่าคงไม่มีภาค 2 นะครับ

อนุโมทนากับคุณดาวด้วยนะครับ ที่จะนำเงินไปทำบุญ

" อภัยทาน " นั่นแล คือสุดยอดของทานแล้ว บำเพ็ญบารมีให้เข้มข้นนะครับ

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ง่วงละ ไว้พรุ่งนี้มาทำกระทู้สรุปต่อ

นั่งไล่ Copy โพสต์ 4 ชั่วโมงไม่เสร็จ ยาวจริง ๆ

7. lovebird

lovebird เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2007
    ผมพยายามทำใจเป็นกลางแล้วฟังคำชี้แจงของคุณยายผีป่าแล้วครับ...<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ผลปรากฏว่า...ตอบไม่เข้าประเด็นเลยสักเรื่อง<O:p</O:p

โดยเฉพาะเรื่องที่ ๑.....ผมไม่อยากโต้คารมด้วย...แล้วคุณยายผีป่าจะได้ทราบว่าทำไมถึงเรียกว่า.....ของปลอม.....จะได้ทราบขั้นตอนวิธีการทำแบบละเอียดจากผู้เชี่ยวชาญ<O:p</O:p

ไม่ต้องพูดถึงราคาว่าแพงนะ...ของปลอมทำขึ้นมานั้น..เขาไม่ตีค่าเป็นราคาเลย <O:p</O:p

อย่าลืมนะครับว่าของทั้งสองชิ้นยังเก็บไว้ที่ผม หลักฐานทุกอย่างยังมีอยู่ครบ และตอนนี้ผมเกิดเปลี่ยนใจแล้ว..ที่คิดจะรีบส่งของทั้งสองชิ้นคืนคุณยาย...เพราะพูดอย่างนี้ก็แสดงว่าตัวผมเอง รวมทั้งนักพลังจิตอีกหลายท่านและผู้เชี่ยวชาญทางวิศวกรรมที่ร่วมกันพิสูจน์....พูดโกหกสิครับ......พูดอย่างนี้ก็ไม่สมควรได้รับเกียรติที่ผมให้ไปแล้ว...ผมจะนำความจริงมาเสนอต่อสายตาทุกท่านเองคนอย่างผมไม่เคยกล่าวโทษใครโดยไม่มีมูลครับ...ข้อมูลต้องแน่นแค่ไหน ผมถึงกล้าพูดแบบนี้<O:p</O:p

เอาอย่างนีดีกว่าครับ.....ผมจะให้โอกาสคุณยายผีป่า แก้ตัวตอบคำถามเรื่องนี้อีกครั้ง (คิดและทบทวนสิ่งที่ทำลงไปให้ดีๆนะครับ ก่อนตอบ) และรบกวนทีมงานไปสัมภาษณ์เสียงของคุณยายมาได้เลย...ให้ถามเรื่องนี้โดยเฉพาะ บอกว่า อ.เทพวุฒิ(ตัวแทนคุณดาว) ท่านฝากถามมา...<O:p</O:p

ผมให้โอกาสอีกครั้งแล้วกันนะ....ตั้งสติ คิดก่อนแล้วตอบมา (คนเราต้องให้โอกาสกันก่อน)<O:p</O:p

ผมจะรอฟังคำตอบอีกครั้งนะครับ...ขอแบบชัดๆ ตรงประเด็นมาเลยว่า แท้/ไม่แท้กับของที่คุณยายส่งมาให้คุณดาว<O:p</O:p

ถ้ายังยืนยันว่า...ของนั้นแท้ สุดยอดของดีจริง (ได้มาจากไหนนั้นไม่สำคัญ ไม่อยากรู้)<O:p</O:p
    เมื่อนั้น....ทุกท่านจะได้ติดตามชมมหากาพย์ภาคพิศดารได้เลย ในกระทู้แห่งนี้<O:p

อย่างนี้เรื่องไม่จบแค่คืนเงินแน่ครับ.....<O:p</O:p

ผมไม่อยากพูดอะไรมากแล้วกันครับ...เดี๋ยวพวกคุณยายผีป่าจะมีแผนแก้ต่างทัน<O:p</O:p

แล้วความจริงทุกอย่างจะปรากฏต่อสายตาทุกท่านในเวปนี้.....รอติดตามได้เลยครับ สงสัยท่าจะสนุกงานนี้....<O:p</O:p

แล้วคำตอบของคำถามทุกข้อที่ไปถามคุณยายผีป่ามานั้น.........จะถูกหักล้างด้วยข้อมูลความจริงที่ปรากฏในข้อ ๑.นี้ครับ<O:p</O:p

และทุกท่านจะได้เห็นทั้งข้อมูลที่เป็น Slip การโอนเงินของคุณดาว....ซึ่งแสดง วันที่ เวลา,จำนวนเงินและรายละเอียดอื่นๆทุกอย่างระบุไว้แบบชัดเจน...เห็นปุ๊ป รู้ทันที จะได้เลิกพูดเข้าข้างยายผีป่ากันเสียที....เพราะหลายท่านพูดแบบไม่เคยรับทราบข้อมูลเหล่านี้เลย<O:p</O:p

การแถกล่าวอ้างพระธรรมคำสอนแห่งพระพุทธองค์.......เพื่อลบล้างความผิดตัวเองนั้น.....คุณยายผีป่าจะเห็นโทษในเร็ววันนี้อย่างแน่นอน

<O:p
    ทำไมหนอ......ถึงไม่อยากจบแบบ happy Ending กันน้ออออ.....น่าเวทนาจัง<O:p</O:p

8. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของสติ เป็นสิ่งสำคัญนะครับ คุณ lovebird

หากไม่สามารถควบคุมความโกรธ และความรุ่มร้อนในใจ

อันเกิดจากผลกระทบ ที่เข้ามาทางหู แล้วมาปรุงแต่งสร้างสรรค์

ให้เป็นเรื่องราว เกิดขึ้นมาใหม่ ผมว่า ไม่สมควรนะครับ

เรื่องราวต่าง ๆ ของตัวละคร ได้แสดงถึงฉากอวสาน แล้ว

เงินทั้งหมด เขาก็รับปากคืน เรียบร้อยแล้ว พอเถอะครับ

อย่านำสิ่งที่ได้ยิน เข้าทำร้ายใจตนเอง...อโหสิกรรม ต่อกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2010
  9. มังกรบูรพา

หนัง ก็ได้ฉายจบลงแล้วนะครับ ตั้งแต่หน้าที่ 33 ของกระทู้

ตัวละครเอกและรอง ได้มีการแสดงวาทะ ค่อนขอดกันแต่พอควร

ดีนะครับ ที่ไม่มีฉากตบ ฉากกระทืบ ตีรัน ฟันแทง ให้เป็นที่ถูกอกถูกใจ

ของกองเชียร์ พอเถอะนะครับ พอที อย่าได้เที่ยวยุ ส่งเสริม

ก็รอเพียงแต่...ทีมงานเว็บพลังจิต

ที่จะติดตามเรื่อง ให้เป็นไปตามสัญญา

10. yokeyTH

yokeyTH เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2009
    จากที่ได้ฟังแล้วคุณยายมีธรรมะในใจมากเหลือเกินที่ได้ฟังนะ และก็มั่นใจในของที่ให้บูชาว่าแท้หายาก และได้มาจากคนที่เชื่อถือได้ ดังนั้นคนที่เสียหายหรือเช่าไป เขาก็มีสิทธิ์ที่จะพิสูจน์ได้ ถ้าพิสูจน์ว่าแท้ก็จบ แต่ถ้าปลอมยายจะเอาธรรมะขอไหนมาอ้าง ผมจะรอฟังคำตอบ เพราะอ่านดูแล้วผู้เช่าหรือเสียหาย เขาก็จะพิสูจน์ตัวเขาเองเหมือนกัน

11. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ในฐานนะที่ผมและทีมงาน เป็นคนกลางไกล่เกลี่ย

เราก็พยายามกันเต็มที่มีการประชุมหลายครั้งและเมื่อวานก็ประชุมกันหลาย ชั่วโมงในเรื่องนี้ ประชุมทาง Voice Chat พวกเราได้ทิ้งงานสำคัญของเว็บพลังจิตไปหลายชิ้นงาน เพื่อมาเรื่องนี้โดยเฉพาะ

สิ่งที่ผม ทีมงานและพวกเราสมาชิก อยากจะให้ออกมาคือ ทุกฝ่ายได้รับความเป็นธรรม โดยไม่ใช้เวลามาก เรื่องจบด้วยความสวยงาม ทุกคนอยุ่ในศิลธรรม ทุกฝ่ายให้อภัยต่อกัน มีความสมัคสมานสามัคคีกัน และให้ทุกฝ่ายมีที่ยืนในสังคมได้ต่อไป...

ตอนนี้เรื่องนี้ก็กำลังจะจบด้วยดีด้วยความรวดเร็ว ด้วยยายผีป่าตัดสินใจคืนเงินให้คุณดาว โดยไม่ต้อง เข้าขั้นตอนการพิสูจน์หลายขั้นตอน และไม่ต้องไปขึ้นศาล...ลดทั้งเงินและเวลาไปมาก.

ในขณะนี้ทุกฝ่ายๆและสมาชิกโดยรวมแล้วก็รู้สึกดีกันที่เรื่องนี้จะจบลงไปด้วย ดี
    ทั้งนี้คุณดาวก็กำลังจะบรรลุจุดมุ่งหมายคือการได้รับเงินคืน.

โดยพื้นฐาน ตอนนี้ ผมเข้าใจว่า แต่ละฝ่ายก็มั่นใจในตัวเอง

1).ทางคุณยาย ก็มั่นใจว่าของตัวเองแท้ 100 % เพราะว่าได้มาจากผู้ที่ไว้วางใจได้
    2).ทางคุณดาวและ Lovebird ก็มั่นใจว่าเป็นของปลอม 100 % เพราะว่าได้สอบถาม อาจารย์และผ่านการพิสูจน์หลายอย่างแล้ว
    3).ทางคนกลางเช่นทีมเว็บพลังจิตและสมาชิก ยังไม่ตัดสินใจเชื่อว่าของนี้เป็นของแท้หรือของปลอม เพราะว่ายังไม่เคยเห็นและของนี้ยังไม่ได้รับการพิสูจน์อย่างครบขั้นตอน
    เปรียบเสมือน สองฝ่ายเอา ส้มไปใส่ในตู้เซพ
    -นาย ก. บอกว่าฉันใส่ส้มไปในตู้เซฟ 2 ลูก
    -นาย ข. บอกว่าเปิดเซ็ฟแล้วเห็นว่ามีส้มเพียง1 ลูก
    -คนกลาง ไม่เคยเห็นของในตู้เซฟจะไม่สามารถบอกได้มีส้มกี่ลูก ไม่ว่าทั้งสองจะพูดอะไรมา ถ้าคนกลางไม่ได้เห็นก็จะยืนยันเช่นเดิมคือไม่สามารถบอกได้ว่ามีส้มกี่ลูก
    ถ้าคนกลางพูดไปฟันธงว่ามีกี่ลูกในขณะยังไม่เคยเห็นก็คือ คนกลางเอียงไม่เป็นกลาง

ในกรณีที่คุณ LoveBird เสนอมาให้ทีมงานเราไป
    ถามและอัดเสียงคุณยาย โดยถามว่า
    แท้หรือของไม่แท้

ผมอยากจะให้คำแนะนำนะครับ

ผมจะวิเคราะห์ในมุมของของทางฝั่งคุณดาวและ loveBirdนะครับ
    โดยมองจุดดีและจุดเสีย เพราะว่าคุณ LoveBird ยื่นเสนอข้อนี้มา โดยจะแตกออกมาย่อยๆ

ถ้าทีมงานเราไปอัดมาแล้ว

ข้อดี
    1.คุณ LoveBird ได้รับการตอบสนองความต้องการจากทีมงาน
    2.ถ้ายายตอบว่า ของปลอมจ้า ยายขอโทษจริงๆ ยายผิดไปแล้วให้อภัยยายด้วย ต่อไปยายจะไม่ทำอีกแล้ว ยายจะคืนเงินให้ ตรงนี้คือคำตอบที่จะทำคุณรู้สึกพึงพอใจมากๆ
    3.พอยายตอบมาตามข้างบน คุณ LoveBird จะได้รับน่าความเชื่อถือมากขึ้น จะรู้สึกประสบความสำเร็จ ตามที่ตนเองเชื่อและพิสูจน์มาว่าของนี้คือของปลอม เพราะว่าทำให้ยายได้พูด คำว่ายายให้ของปลอมมา

จุดมุ่งหมายที่คุณ LoveBird เสนอช่วยคุณดาวและคุณดาว
    1.เพื่อพิสูจน์ว่าข้อนี้แท้หรือปลอม
    2.เพื่อให้ได้เงินคืนมา
    3.เพื่อนำเงินไปทำบุญ

ซึ่งตอนนี้คุณ LoveBird และคุณดาวกำลังจะบรรลุจุดมุ่งหมายแล้วคือ
    1.พิสูจน์รับรู้ด้วยตัวเองจากหลายๆแห่งว่าเป็นของปลอม
    2.ยายตัดสินใจคืนเงิน
    3.กำลังจะได้เงินไปทำบุญ

ข้อเสีย
    1. ถ้ายายยืนยันว่าเป็นของแท้แน่นอน เอาไงเอากัน มั่นใจ 100% นี่คือสิ่งที่คุณ LoveBird ไม่ต้องการที่จะได้ยินคำตอบนี้

2.พอยายผีป่าตอบดั่งข้างบน ก็จะรู้สึกว่าไม่ได้ตามทีต้องการ อาจจะรู็สึกไม่พอใจ คุณก็จะดำเนินขั้นตอนต่อไปคือ ขึ้นศาลและเข้าขั้นตอนการพิสูจน์ ซึ่งจะต้องใช้ทุนและเวลามาก ไปแจ้งตำรวจลงบันทึก ทนายได้รับเงินค่าจ้างว่าความ นักวิทยาศาสตร์ได้รับเงินการทดลอง เรื่องนี้ก็ยืดยาวนานวันไป วิธีนี้จะทุนมาก เวลามากและคนมาก

3.เรื่องนี้ถ้าคืบหน้าขั้นศาลต่อไป ในแต่ละฝ่าย ก็มั่นใจตัวเอง 100 %
    ในฐานนะผมคนกลางจะลดให้เหลือฝ่ายละ 50 % ว่าจะชนะ
    จากเดิมเรื่องใกล้ๆจะจบแล้วโดยการคืนเงิน ใกล้จะ 100 % มาเป็นเหลือ 50% ยังไม่รู้ว่าใครจะชนะ

คดีอาจจะพลิกได้ ในสนามรบการตั้งขบวนรบกันแต่ละฝ่ายมีกลยุทธ์ของตัวเอง ต่างก็คิดว่าตัวเองชนะแน่นอน

4.พอมีการพิสูจน์และศาลตัดสินก็จะมีผู้แพ้และผู้ชนะ
    ผู้แพ้จะไม่มีที่ยืนในสังคม
    4.1 ถ้ายายผีป่าชนะ คุณดาวก็ไม่ได้เงินคืนและไม่ได้ทำบุญ จากที่กำลังจะได้เงินคืนอยู่แล้ว ต้องเสียเงินค่าดำเนินการต่างๆและเสียเงินสองแสนกว่าบาทไปด้วย คุณ LoveBird และพระอาจารย์ และวิศวะกรที่ตรวจสอบ ก็จะเสียหายคนไม่เลือมใสศรัทธา ต้องอับอาย เสียความน่าเชื่อถือ

4.2 ถ้าคุณดาวชนะ คุณดาวได้เงินคืน ได้ความน่าเชื่อถือ คุณยายหมดที่ยืนในสังคม ต้องอับอาย เสียเวลาและเสียเงิน หมดความน่าเชื่อถือ
    เวลาในการว่าความในขั้นศาล และผลการตัดสินของศาล
    ความไม่แน่นอนย่อมเกิดขึ้นได้เสมอ บางคนบอกว่าความไม่แน่นอนคือความแน่นอน

4.2.2 ศาลตัดสินได้อย่างเที่ยงธรรมคือชี้ผิดถูกได้อย่างแม่นยำ

4.2.1ผู้ถูกหรือผู้บริสุทธิ์อาจจะแพ้คดีก็มี ไม่จำเป็นเสมอไปว่าผู้บริสุทธิ์ถูกต้องจะต้องชนะคดี
    คดีมันพลิกได้ขึ้นอยู่กับว่าทนายเขาจะนำเสนออย่างไรและการพิสูจน์หลักฐาน ต่างๆ
    5.ท่าทางทีมงานไปอัดเสียงคุณยาย แล้วถ้าเกิดว่าเรื่องออกมายืดเยื้อ ตามที่กล่าวไว้ข้างต้น ก็เท่ากับว่าทีมงานสนับสนุน ตรงนี้มีส่วนผิด ทั้งที่ใกล้จะจบด้วยดี

กลุยทธ์ซุนวู บอกไว้ว่า รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
    ขงเบ้งในสามก๊กได้นำมาใช้ ขงเบ้งในการวางแผนรบ ขงเบ้งมีจุดเด่นหนึ่งคือ สามารถ กะการล่วงหน้าได้อย่างแม่นยำ เป็นปัจจัยทำบรรลุจุดมั่งหมายตามแผนการที่วางไว้
    ผมเองดูไปสามก๊ก4รอบ

เรื่องยายนั้น ถ้าไปถาม คุณยายผีป่าจะไม่มีทางบอกว่า ของนี้ของปลอม ผมมั่นใจ 100 % ใครลองใช้มโนมยิทธิ์หรือเข้าสมาธิดูเอาได้ ว่ายายจะไม่มีทางที่จะบอกว่า ของนี้ของปลอม เพราะว่ายายมั่นใจว่าของนี้ของแท้

ถ้าตามที่คุณ lovebird คิดไว้ ถ้ายายผีป่าไม่บอกว่าของปลอม และบอกมั่นใจว่าของแท้ และแน่นอนเรื่องจะเกิดขึ้นต่อไป คือยืดยาว

ซึ่งคุณและคุณดาวสามารถเลือกได้ว่าจะเอาแบบไหน จะยาวหรือจะสั้น
    ถ้าเลือกแบบยาวก็จะสร้างกรรมกันอีกต่อไป
    ถ้าเลือกสั้นก็จะตัดกรรมลงมา

อันไหนเป็นเรื่องเล็กน้อยๆเสียสละได้สละไปเพื่อเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่กว่า ในสงครามเขาบอกว่ายอมแพ้ศึกเล็กๆเพื่อชนะศึกใหญ่

สิ่งสำคัญเรื่องนี้กำลังใกล้จะบรรุลเป้าหมายที่คุณดาวและคุณ lovebird หวังไว้ เหลืออีกนิดเดียวเท่านั้นก็จะจบแล้ว ใกล้จะได้เงินไปทำบุญแล้ว เทวดากำลังรออนุโมทนาบุญกันอยู่

ถ้าให้ผมแนะนำนะคือ ทำตามเดิมดั่งตอนนี้ที่กำลังดำเนินอยู่ เพราะว่าเรื่องกำลังจะจบด้วยดี ถือว่าเคยมีกรรมต่อกันมาในอดีตชาติเลยเกิดเรื่องนี้ขึ้นมา...

ซึ่งผมเชื่อว่าตอนนี้ทกคนได้รับบทเรียนเป็นประสบการณ์ ไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง ซึ่งบทเรียนครั้งนี้จะสอนตัวเองได้ในอนาคต
    สิ่งไหนที่เขาทำให้เราไม่พอใจ ก็ให้อภัยต่อกัน มีเมตตาต่อกัน

อภัยทานนั้นเป็นทานอันยิ่งใหญ่ เป็นทานสูงสุดในพุทธศาสนา ซึ่งจะให้กันได้ยากมาก
    สำหรับผู้ที่จะเข้าถึงมรรคผลนิพพาน ถ้ายังให้อภัยทานไม่ได้ จะไม่เข้าถึงมรรคผลนิพพาน

อันอภัยทานนี้เป็นคุณแก่ผู้ให้ ยิ่งกว่าผู้รับ
    เช่นเดียวกับทานทั้งหลาย เหมือนกัน
    คืออภัยทานหรือการให้อภัยนี้
    เมื่อเกิดขึ้นในใจผู้ใด จะยังจิตใจของผู้นั้นให้ผ่องใส
    พ้นจากความ กลุ้มรุมบดบังของโทสะ

(สมเด็จ พระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช)

12. มังกรบูรพา

ไม่รู้จักคำว่า อโหสิกรรม หรืออย่างไร

ถ้าเขาผิด จะจับมากระทืบซ้ำ ให้จมธรณี อีกหรือ

หรือเอาให้อับอาย ขายขี้หน้า ไม่ได้ผุด ได้เกิด

หากใครคิด ใครนึก ว่าผมเข้าข้างคุณยาย ก็เชิญ

สอ. บอ. มอ. หุ หุ

13. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    เราจะชี้แจงก็ต่อเมื่อมี คนมากล่าวพาดพิงถึงเว็บ เพื่อให้ทุกคนได้ทราบความจริงเราจำเป็นต้องชี้แจง
    เช่นทำนองว่า มีคนมาบอกว่าทางเว็บรู้จักกับยายจะเข้าข้างยายผีป่า
    และทางเว็บไม่ดำเนินการตลอด 3 เดือนจะปล่อยให้เรื่องเงียบไปเฉยๆ

ถ้าเราไม่ชี้แจง คนอ่านแล้วเชื่อตามนั้นทางเว็บก็จะเสียหาย.

ทางเรามีความจริงใจ
    ถ้าเกิดว่ามีการกล่าวพาดพิงทางเว็บมาเรื่อยๆแล้วไม่เป็นความจริง
    ทางเว็บอาจจะหยุดดำเนินการในไกล่เกลี่ยเรื่องนี้และจะไม่ประสานงานให้อีกต่อไป
    แล้วให้ดำเนินการกันเอง

14. มังกรบูรพา

สรุปคือ...

ไม่อยากให้ยืดเยื้อ

ฝ่ายคุณดาวจรัสแสง

ควรรอการชำระเงิน

ใช่ป่าวอ่ะ

ผมเห็นด้วย อ่ะจร้า

15. WebSnow

129
    ใช่แล้ว

1.คุณดาวกำลังจะบรรลุเป้าหมาย
    2.คุณยายผีป่าได้ทำในสิ่งที่ คุณยายคิดว่าสมควรทำ
    3.เรื่องไม่ยืดเยื้อ เพื่อตัดกรรมใหม่ที่กำลังจะเกิดขึ้น

16. มังกรบูรพา

คุณวีระชัย กับทีมงานเว็บฯ ทั้งหมด พักผ่อนบ้างนะครับ

ผมรู้สึกช่วงนี้ จิตตกกันหลายคน ขาดสมาธิกันครับ

ว่าแต่ ผมเล่นเว็บยังไม่ได้นอน ข้ามวัน ข้ามคืน

ลาครับ ต้องทำงาน

17. มังกรบูรพา

ตามนั้นครับ ลาครับ ผมสายมากแล้ว

18. WebSnow

129
    การเจรจา ในการตกลงจ่ายเงิน ขั้นต่อไป

ตอนนี้ยายผีป่าไม่สะดวกเข้าเว็บ ติดต่อได้ทางโทรศัพท์อย่างเดียว
    การทีมงานไปติดต่อด้วยเสียง แล้วจำมาบอกต่อ อาจจะเกิดข้อผิดพลาด เช่นจำผิด คนพูดลืม เป็นต้น ถ้ามาสื่อผิดๆก็จะเกิดเรื่อง.....
    และคนนอกอาจจะคลางแคลงสงสัยว่าไปตกลงอะไรกัน

คนอัดเสียงทีมงานของเราไม่สะดวกในการเจรจาและอัดเสียงให้
    ถ้าการติดต่อเป็นการพิมพ์จะมีหลักฐานการพิมพ์ไว้ยืนยันกันได้

คุณดาวโทรติดต่อกับยาย

1. ขอแสนอให้คุณดาวหรือตัวแทน ติดต่อยายผีป่าเองด้วยตรงทางโทรศัพท์ โดยไม่ต้องผ่านคนกลางคือทีมงานเว็บพลังจิต

แล้วเจรจากันโดยตรง ข้อดีคือมีอะไรจะได้คุยกันไปเลย เวลาเจรจาอะไรคุณดาวจะมีอำนาจในการตัดสินใจได้เอง
    เรื่องนี้สองคนจะรู้รายละเอียดดีที่สุดกว่าใคร
    ตกลงกันว่าจะนัด เวลาจ่ายเงิน กี่งวด
    ต้องจ่ายจำนวณเงินเท่าไหร่ เป็นต้น

ถ้าได้ผลอย่างไรก็นำมาโพสบอกกัน...

2. เรื่องบัญชีเงินของทางฝั่งคุณดาวผมได้ส่ง pm ไปให้ยายแล้ว

19. WebSnow

129
    ขอบคุณมากครับ ผมเองก็เห็นคุณเฝ้ากระทู้นี้หลาย ช.ม. เลย
    คุณไปพักผ่อน

20. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเห็นนิดนึงครับ
    พอดีบางท่านพูดเรื่องการพิสูจน์หรือการยอมรับว่าจริงหรือปลอม

คงต้องแยกปัญหานี้เป็น ๓ ชั้น คือ
    ๑. ความคาดหวังที่ไม่ตรงกันระหว่างผู้ซื้อ และผู้ขาย ซึ่งทางเว็บแก้โดยประสานให้คืนเงิน ซึ่งคงเป็นธรรมกับทุกฝ่าย

๒. ปัญหาเรื่องระบบและระเบียบในการบูชาวัตถุมงคล ซึ่งทางเว็บก็สอบถามสมาชิกให้ออกความเห็นกันอยู่ เพื่อวางกติกาป้องกันปัญหาในอนาคต

๓. ปัญหาสุดท้่าย คือการพิสูจน์ว่าของที่ได้รับไปแล้วในกรณีของคุณดาว จริงหรือปลอม ปัญหานี้ถ้าเรื่องแรกยุติ และทั้งสองฝ่ายจะยุติปัญหานี้ไปด้วย ก็คงจบกัน เพราะน่าจะไม่ใช่หน้าที่ของเว็บที่ต้องรับผิดชอบในการพิสูจน์ เมื่อแก้ปัญหา หนึ่ง และ สองได้แล้ว

ส่วนท่านที่มีข้อมูล และต้องการเปิดเผยให้เพื่อนสมาชิกทราบ ผมว่าเป็นเรื่องดี โดยส่วนตัวผมก็อยากรู้ แต่หากเปิดเผยเป็นการทั่วไป กังวลว่าจะทำให้เป็นคดีอย่างไม่สิ้นสุด และดีไม่ดีจะกระทบการแก้ปัญหาข้อแรกที่ได้ข้อยุติเบื้องต้นไปแล้ว

คงต้องหาวิธีการให้ข้อมูลกันเป็นการภายในตามสมควรมังครับ แต่ต้องยอมรับว่าเป็นข้อเท็จจริงฝ่ายเดียว ถ้าชัดเจนจนเราแต่ละคนสรุปผลได้ก็แล้วไป

แต่ถ้าไม่ชัดเจน ก็คงต้องยกประโยชน์ให้ทุกฝ่ายกันไป เพราะเป็นการแสวงหาข้อเท็จจริงที่ยังไม่สมบูรณ์ เพราะอย่างไรฝ่ายหนึ่งก็ยืนยันเรื่องที่มาของวัตถุธาตุ แต่อีกฝ่ายถามเรื่องคุณสมบัติของมัน เป็นการพูดคนละประเด็นกัน จะบังคับให้พูดประเด็นเดียวกันก็คงไม่มีใครมีอำนาจกระทำได้

แต่เราก็ได้เรียนรู้จากบทเรียนกรณีคุณดาวกันถ้วนหน้าแล้วครับ ต่อไปถ้าไ่่ม่วางใจใครคนใดคนหนึ่ง เราก็อย่าไปยุ่งเกี่ยวกับเขา เพราะมีอคติเป็นฐาน ปัญหาจะเกิดได้ง่าย แต่ถ้าใครยังวางใจใคร ก็เป็นเรื่องของแต่ละคน แต่กระทู้นี้ร้อนมาก จนทำให้ต่อไป หลายคนระมัดระวังกันอย่างแน่นอน เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์อย่างยิ่้งครับ