ถูกหลอกขายวัตถุมงคลราคา ๒๖๐,๐๐๐ บาท โดย "ยายผีป่า"

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 18 เมษายน 2010.

1. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ขอให้เพื่อนๆ พี่ๆ อยู่ในความเป็นกลาง อย่าได้ใช้อารมณ์ในการแสดงความคิดเห็น เนื่องจากข้อมูลต่างๆ คุณ ดาวจรัสแสง ได้แจ้งรายละเอียดมาทั้งหมดแล้ว และตอนนี้ก็รอเพียงคุณ ยายผีป่ามาชี้แจงเท่านั้น ส่วนท่านใดให้ข้อมูลเพิ่ม หรือพาดพิงอะไรก็ขอให้ปล่อยวางครับ เพราะกระทู้นี้คือการตรวจสอบว่าสิ่งที่คุณดาวจรัสแสง ได้ร้องเรียนมามีความถูกต้องหรือไม่ ใครถูก ใครผิด และถ้าผิดจริงจะดำเนินการอย่างไร ทุกอย่างต้องรอคุณยายมาชี้แจง ส่วนท่านอื่นๆ ก็เป็นเพียงคิดเห็นส่วนตัว อาจจะมีผิดบ้างถูกบ้าง และกระทบกระทั่งกันบ้าง แต่ก็อย่าใช้อารมณ์ในการตอบโต้ เพื่อให้เป็นไปตามหัวข้อกระทู้ และทุกอย่างกำลังอยู่ในขั้นตอนการตรวจสอบ อย่าทำให้กระทู้นี้การทะเลาะกันครับ วางใจเป็นกลาง ใจเย็นๆ กันครับ

โจทย์คือคุณ ดาวจรัสแสง เรื่อง ถูกหลอกขายวัตถุมงคลราคา ๒๖๐,๐๐๐ บาท โดย "ยายผีป่า" ได้แจ้งรายละเอียดข้อมูลมาแล้ว

จำเลยคือคุณ ยายผีป่า ยังไม่ชี้แจง

อนุโมทนาทุกความคิดเห็นนะครับ

2. anag_p

anag_p เป็นที่รู้จักกันดี

คุณวรุณบุตรค่ะ ภัทรอ่านข้อความของคุณแล้วภัทรไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ รองเป็นตัวคุณโดนบ้างสิค่ะเงินแค่นั้นไม่ใช่น้อยๆ ถึงภัทรจะเคยเจอคุณตอนที่ไปกรุงเทพหาองค์ร่างปู่พญาศรีสุโธนาคราช แต่ก็ไม่ได้ว่าภัีทรต้องเห็นด้วยกับคำพูดของคุณนะค่ะ คุณไม่เห็นใจหัวอกคนที่เขาเสียเงินบ้างหรือไงค่ะ หรือว่าคุณคิดว่าทุกคนต้องมีเงินมากๆมาทิ้งขว้างเพื่อบูชาของที่มองดูแล้ว ไม่น่าจะมีความศักดิ์สิทธิ์จริง เหมือนตอนที่คุณจะให้ภัทรบูชาองค์พระที่ทำจากพลอยพญานาค องค์ละหมื่นกว่าบาท เหมือนแบบนั้นเลยใช่ไหม คุณไม่คิดถึงความพร้อมของคนอื่นกระเป๋าคนอื่นเขาบ้างว่าเขามีหรือไม่มี แล้วถ้าร่างปู่บอกว่าของชิ้นนั้ืนเป็นของภัทรเป็นสมบัติที่รอภัทรอยู่เป็น สิ่งที่ภัทรต้องได้แล้วทำไมต้องให้ภัทรบูชาราคาเป็นหลักหมื่นกว่าด้วย คุึณเข้่าข้างคุึณยายผีป่าอย่างเห็นได้ชัด แล้วจะมาบอกว่าไม่ได้เป็นหน้าม้า คุณเคยรู้จักยายผีป่าเป็นการส่วนตัว เคยไปทริปด้วยกันแล้วอะไีรอีกหลายอย่างเท่าที่ภัทรรู้มา ภัทรไม่เชื่อเลยนะค่ะ ว่าคุณจะพูดได้แค่นี้มันดูเหมือนคุณมองแค่ฝ่ายเดียว คุณดาว ถึงแม้อาจจะมีความอยากบูชาเองก็จริง แต่ของที่ได้ก็ควรจะน่าเหมาะสมกับราคาที่คุณดาวจ่ายสิ บอกตรงๆนะค่ะ ว่าสิ่้งที่คุณพูดมาทั้งหมดมันดูเหมือนคุณเต้นแทนคุณยายค่ะ

คำพูดสีแดงข้างต้นทำให้ผมไม่สงสัยแล้วครับ ว่าทำไมคุณมีแนวคิดเช่นนั้นต่อกรณีนี้ ผมเห็นด้วยกับ คุณtamsak ว่าไม่ควรพาดพึงในทำนองกล่าวร้ายถึงบุคคลอื่นที่เราไม่มีหลักฐานว่าเป็นผู้ร่วมกระทำการ ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ คณะผู้บริหารเวปควรให้ทีมกฏหมายตรวจสอบย้อนหลังพฤติกรรมของผู้ที่ใช้ user name นี้ ต่อทุกกรณีที่ผ่านมาในอดึตที่เข้าข่ายหลอกลวงโดยใช้พื้นที่เวปพลังจิตเป็นสถานที่พบปะพูดคุย ด้วยเหตุผลสำคัญ 2 ประการคือ
    1. เพื่อพิสูจน์ให้สังคมเห็นว่า ทางเวปมิได้สมรู้ร่วมคิด (โดยส่วนตัวยังเชื่อว่าคณะผู้บริหารไม่มีส่วนรู้เห็น) เพราะทางเวปเองก็ได้ประโยชน์จากเงินส่วนหนึ่งที่ผู้ต้องสงสัย บริจาคให้ (จำนวนเท่าไรไม่สำคัญ)
    2. เพื่อรักษาความสะอาด สว่าง สงบ ในเขตบุญของโลกไซเบอร์ ให้บริสุทธิ์ ปราศจากมนทิน ทำความจริงความถูกต้องให้ปรากฏเถิดครับ ท่านมีเอกสารหลักฐานทุกอย่างในมือ หากผลการตรวจสอบพบว่าผู้ถูกกล่าวหาไม่ผิด จะได้เข้าใจกันให้ถูกซะที

3. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007

อ้างอิงไว้นิดนึง

4. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ถึงคุณ anag_p

ขอใช้สิทธิที่ท่านพาดพิง จากข้อความสีแดงข้างล่าง เนื่องจากเป็นเรื่องที่คุณภัทรอังคารกับผมและผมได้ชี้แจงเธอไปทาง PM เพราะมีความเข้าใจผิดกันถ้าคุณภัทรอังคารได้อ่านที่ผม PM ไปแล้วนั้นคงจะพอเข้าใจอะไรต่าง ๆ ได้มากขึ้น

ในส่วนที่คุณกล่าวอ้างมานั้นเป็นแนวความคิดที่คุณมีต่อผม ซึ่งทุก ๆ คนอาจมีมุมมองไม่เหมือนกันและความเข้าใจอะไรต่างกัน และขอเรียนชี้แจงว่าผมไม่เคยนำวัตถุมงคล ธาตุกายสิทธิหรืออื่น ๆ ใดมาให้ผู้ใดบูชา และมิเคยเป็นหน้าม้าหลอกขาย ชักชวนให้ผู้ใดบูชาวัตถุมงคลของผู้ใดเลยและไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับบุคคลใดในลักษณะนี้ด้วย

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2010
  5. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    จากข้อความข้างล่างเป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนตนถึงคุณดาวเท่านั้นนะครับ มิได้มีอะไรแอบแฝง หรือแสดงการมีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับใครทั้งสิ้นและไม่ได้เป็นหน้าม้า และอื่น ๆ ใดทั้งสิ้น

6. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    อ่านมานานแล้วครับ ยายผีป่า ก็ขึ้นมาจากหลุม มาชี้แจงได้แล้วครับ เรื่องของเรื่อง ในเมื่อเขาไม่พอใจของที่เราขาย ก็รับคืนเขาไปเถิดครับ หรือว่าเงินไม่เหลือ หรือาเหลือไม่เท่าเก่าแล้ว รีบ ๆ มาชี้แจงเถิดครับ เคยได้ข่าวว่าเป็นคนปฏิบัติธรรม และเคยตายแล้วฟื้น ถ้าจริง คุณธรรมในจิตใจที่ได้จากการปฏิบัติธรรม คงคิดได้เอง ว่าจะต้องทำอย่างไรในกรณีนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2010
  7. tongsamuri

tongsamuri เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ยาวไปครับยิ่งอ่านยิ่งยาว

8. tatumabcd

จริงหรือเนี่ย?

9. emaN resU

emaN resU เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=_5e53lqezwU&feature=related]YouTube - กล้วยไทย - เพลงรักระดับโลก[/ame]

10. tatumabcd

เอาขนาดนั้นเลยรึ?

11. tatumabcd

รถป้ายแดง????? ท่าทางจะหลายตังค์

12. solar system

solar system Active Member

เข้ามาสังเกตการณ์ครับ รอฟังคำตอบจากคุณยายผีป่า...

13. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนำที่อยู่โรงเรียนของลูก คุณยายผีป่า มาบอก อย่าทำเลยครับ และไม่สมควรทำอย่างยิ่งครับ ส่วนที่คุณวีระชัยบอกว่ารอกันต่อไป นั้น เมื่อไรล่ะครับ ในฐานะที่ท่านเป็นเจ้าของเว็บ ผู้ก่อตั้ง จะมีมาตรการ อะไรมาช่วยเหลือ เยียวยา สมาชิกที่ถูกหลอกลวงได้มั่ง โดยเฉพาะถูกหลอกลวง จากคนที่เป็นใหญ่ในเว็บพลังจิตนี้ เช่น สมาชิกกิตติมศักดิ์ หรือผู้ร่วมก่อตั้ง (สมมุติ นะครับ) จะทำอย่างไร

14. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ถ้าลองเหตุการณ์เช่นนี้เกิดกับตัวคุณยายหรือคุณวรุณบุตรล่ะค่ะแบบที่คุณดาวเจอ คุณยายกับคุณวรุณบุตรจะคิดอย่างไร ลองตอบตัวเองให้ได้นะค่ะ อย่าเข้าข้างกันมากนักเลยค่ะ ลองเกิดกับตัวเองคงนิ่งเฉยใช่ไหมค่ะ หรือว่าชั่งมันเรื่องเล็กน้อย

15. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    WebSnow แจ้งว่า 2 วันครับ

สมาชิกกิตติมศักดิ์ คือ คนที่ร่วมบุญเกิน 10,000 บาทครับ

ผู้ร่วมก่อตั้งมี 2 คน คือ WebSnow และ MBNY ครับ

โมทนา

16. กำธร นครปฐม

ครับผมใช้คำว่าสมมุตินะครับ ไม่ได้ก้าวก่ายหรือตั้งใจล่วงเกิน ถ้าเกิดล่วงเกินผู้ใดเข้าก็ขออโหสิกรรมครับ

17. emaN resU

emaN resU เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=kSpjea0_plU&feature=related]YouTube - กล้วยไทย - คน (เวอร์ชั่นแรก)[/ame]

18. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

คงไม่มีใครวานใคร สร้างสถานการณ์ให้รุนแรง เพื่อให้กระทู้ถูกลบ จะได้จบเรื่อง รอให้เงียบ แล้วค่อยอวตารมาใหม่ในชื่ออื่นใช่ไหม

19. tatumabcd

20. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตก็อปมาอยู่ในกระทู้เดียวกันนะครับ จะได้มีข้อมูลทั้งสองด้านในกระทู้นี้ครับ