ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นที่ออกที่วัด และไม่ได้จารวันที่ มีแน่นอนครับ
    คุณแม่เพื่อนผมซึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อมาตั้งแต่ ๒๕๒x ต้น ๆ
    ได้มาจำนวนนึงเลยครับ

ส่วนลายมือที่จารนั้น มีของหลวงพี่ประทีป หลวงพี่สมนึก และหลวงพี่เล็กครับ
    (รุ่นที่หลวงพี่เล็กท่านจาร ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ หุหุ)
    ส่วนใหญ่ที่เห็นกันตอนนี้ จะเป็นของหลวงพี่สมนึกซะมากกว่าครับ

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอจับประเด็นแต่เรื่องมีดโต้นะครับ คือที่เป็นแบบตัวเลขอารบิคก็มีครับ โดยเฉพาะรุ่นปี 34 ทราบจากหลายท่านว่าหลวงพี่เล็กท่านก็ร่วมเขียนอยู่ด้วย และรุ่นนี้เองครับที่ตลาดจะทำเลียนแบบกันออกมาเพราะเขียนได้ง่ายกว่าเลขไทย
    ผมเคยนำมาเปรียบเทียบของแท้กับของเลียนแบบ แยกกันแทบไม่ออกครับ รุ่นนี้ส่วนใหญ่จึงสรุปกันเอาว่า ถ้าไม่ทราบที่มาที่แน่นอน และเชื่อถือได้ ก็จะตีเป็นของเก๊กันไปหมด เพราะของเลียนแบบที่เป็นเลขอารบิคมีอยู่กลื่อนอันละ 150 บาท เคยเห็นมีบางคนเอามาขายในเวปนี้อันละ 300 บาท แต่ไม่รู้จะเตือนกันอย่างไรจึงต้องปล่อยเลยตามเลย ไม่อยากเข้าไปยุ่งในกระทู้เขา

ผมเองก็เข้าใจดีว่าทำไมบางคนที่รู้เรื่องดีว่า อย่างไหนแท้อย่างไหนเลียนแบบ ครั้นจะให้เขามาเขียนเป็นตำราดูจุดตาย ตำหนิ ก็กระไรอยู่ ทำไมเขาจึงไม่บอกเป็นสาธารณะ ก็เพราะว่าบางอย่างจะเป็นดาบสองคม มองด้านหนึ่งก็จะเป็นประโยชน์แก่บุคคลทั่วไป แต่หากมองกันอีกมุมหนึ่ง ก็เป็นช่องทางให้นักฉวยโอกาสทำการแก้ไข ปรับปรุงของเลียนแบบออกมาใหม่ คราวนี้เราคงดูกันยากขึ้น

ผมเองนั้นก่อนหน้านี้ถ้ามีโอกาสก็จะเดินดูตลาดพระ เพื่อหาดูพระที่ทำเลียนแบบ เพื่อนำมาศึกษาและบอกกล่าวกัน ครั้นเมื่อมาคิดดูอีกที เรากำลังทำอะไรอยู่ ทำพื่อใคร จะมีใครกี่คนที่เขาจะมาสนใจ ใครเขาจะมาช่วยเรา เสียเงินเสียเวลา เลยเลิก สู้เก็บเงินไว้ไปทำบุญเช่าบูชาพระที่บ้านสายลมดีกว่า

เรื่องการขอความเห็นจากผู้อื่นว่าแท้หรือไม่แท้นั้น เราก็ต้องทำใจเอาไว้บ้าง เพราะไม่ว่าผลจะออกมาเป็นเช่นไร ก็ไม่ควรตำหนิกัน เพราะว่าบางครั้งการดูจากรูปถ่าย ก็ยากที่จะตัดสินใจได้ง่ายนัก เราเองนั้นก็ควรจะทราบถึงที่มาด้วยครับว่าได้มาจากไหน หากมั่นใจแล้วยังมาถามกัน แล้วคำตอยที่ได้ไม่เป็นดังที่คิดไว้ อาจจะทำให้เราเสียกำลังใจไปเปล่าๆ ครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว อาจจะถูกต้องแต่ไม่ถูกใจ หรืออาจจะถูกใจแต่ไม่ถูกต้องก็ได้ แล้วแต่ว่าเราจะมองกันในมุมไหนครับ

เอวัง..ก็มีด้วยประการฉะนี้ (อย่าเครียดกันนะครับ มาช่วยๆกันมองคนละมุมน่ะดีแล้ว)

3. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    น้องเก้า..สำหรับท่านที่ช่วยเขียนยังมีทิดโกวิทอีกท่านหนึ่งครับ สำหรับหลวงพี่สมนึกท่านจะใช้วิธีการตอกเอาครับ โดยใช้หัวตะปูมาเจียรเป็นโค้งมนตอกเป็นตัวหนังสือ สมัยนั้นท่านจะเป็นพระเจ้าหน้าที่รับญาติโยมพักอาศัยที่วัดท่านประจำที่ศาลานวราชเก่าหน้าพระอุโบสถ กับหลวงพ่อธวัชชัยท่านมรณะภาพไปแล้ว ก่อนที่จะถึงวันปลุกเสกมีดหมอชาตรีปี34 หลวงพ่อท่านประกาศว่าใครอยากได้มีดหมอให้นำมีดมาเข้าพิธีจะเป็นมีดหมอทั้งหมด หลวงพี่สมนึกท่านก็นั่งตอกตัวหนังสือ ใครจะตอกก็มาต่อคิวให้ท่านตอกให้ ตอกให้เฉพาะพระครับ มีดด้ามใหญ่บ้าง 12-10-8-5 นิ้วมีหลายขนาด ผมก็เข้าคิวด้วยแต่ผมบอกท่านว่าไม่เอาคำว่าหมอ เอาแค่มีดชาตรีธรรมดา ท่านก็ตอกให้ครับ ตัวหนังสือดั่งในภาพครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      46.9 KB
      เปิดดู:
      1,073
      ขนาดไฟล์:
      56.2 KB
      เปิดดู:
      528
      ขนาดไฟล์:
      50.5 KB
      เปิดดู:
      641
  4. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    เอ้าไม่มีใครสงสัยผมถามเองครับ.....

เรื่องชานหมากชาตรี....เป็นอย่างไรบ้าง...หลวงพ่อท่านทำไว้มากแค่ไหน และ ดูอย่างไร่วาเป็นของแท้....อิอิ (เพราะไม่มีพิมพ์ที่ตายตัวอิอิ)

คำถามนี้ลองใจ...ศิษย์ผู้พี่....คร๊าบ
    ปล.และทีสำคัญมีให้ผมสักองค์ไหมครับ.....

5. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ชานหมากชาตรี ทำพิธีพุทธาภิเศกที่บ้านสายลม ในวันศุกร์ที่ ๕ ก.ค.๓๔ เวลา ๒๐.๐๖ - ๒๐.๔๕ น. ในวันนั้นไม่มีกล่องใส่ให้เหมือนในวันนี้ เวลาผ่านมา ๑๖ ปี หากใครคิดทำขึ้นมาใหม่ในตอนนี้ ท่านว่าจะเหมือนหรือไม่

ส่วนท้ายคำถาม และ ปล.เป็นของคุณกระพี้ครับ เชิญรับไปพิจารณา

6. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่พัฒ อย่างสูงครับ

จริงๆๆ ห้องนี้สนทนานี้....พี่ท่านใด มีความรู้อย่างไรก็ช่วย โพส์ได้ครับ...
    พอดีผมเองอยากทราบเพราะเห็น..ว่าหลวงพ่อท่านเคยปลุกเสกเเจกที่ วัดเขาไผ่
    ที่ ระยอง ด้วย....ซึ่งเห็นบางเวปที่เค้าอ้างว่าเป็นของหลวงพ่อ นั้นจะมีวิธีการดูอย่างไร....ครับ ที่สำคัญอยากได้บูชาอ่ะครับ...
    (smile)

7. กระพี้

ผมก็ว่าอย่างคุณพัฒนาครับ..อายุมากๆแบบนั้นคงเหมือนยาก แต่ก็อย่านิ่งนอนใจ เอาจากคนรู้จักหรือจากวัดไปเลยดีกว่า ถ้าวัตถุมงคลรุ่นไหนไม่มีสัญญาลักษณ์ตายตัวที่แน่นอน..สมัยออกมาบูชาครั้งแรกก็ 100 บาท ผมจำได้ว่าตอนนั้นงานอะไรนะจัดที่ศาลา 2ไร่ ผมถวายสังฆทนาหลวงพ่อ รับจากมือท่าน รับมาก็กินเข้าไปเลย ผมคิดว่าเป็นของสิริมงคลที่สุดแล้ว ของผมเก็บไว้ทับกันแบนบ้าง กลมบ้าง สงสัยต้องไปเช่าที่จำหน่ายวัตถุมงคลวัดดีกว่ามั้ง...ยังพอมี คิดว่าเราทำบุญด้วย จะได้อนิสงค์อีกต่อครับ

8. ศิษย์ปลายแถว

สรุปแล้วไม่มีหลักในการดูใช่ไหมครับ.....และลูกที่แบบ ก็ได้แบ่งให้น้องคนนี้ล่ะกันน่ะครับอิอิ....จริงๆยังมีให้บูชาที่ไหนเหรอครับ..??

9. กระพี้

งั้นแนะนำนะ..นี้ไงบูชาจากวศินสิ เจ้าบอลมี บอกพี่แนะนำเด๋วได้ราคาพิเศษ

10. Pattana

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ศิษย์ปลายแถว [​IMG]
    สรุปแล้วไม่มีหลักในการดูใช่ไหมครับ.....และลูกที่แบบ ก็ได้แบ่งให้น้องคนนี้ล่ะกันน่ะครับอิอิ....จริงๆยังมีให้บูชาที่ไหนเหรอครับ..??
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

เวลาที่ผมไปสั่งก๋วยเตี๋ยว ผมบอกเขาว่าเอาแบบพิเศษ แต่เวลาเก็บเงินดันแพงกว่าชาวบ้านเขาแฮะ ส่วนราคาพิเศษนี่ก็ไม่แน่ใจ อยากรู้ว่าถูกหรือแพงกว่าชาวบ้านเขาครับ (ชักเสียวแทน)

เรื่องการใช้ภาษานี้บางที่ก็เข้าใจผิดได้ อย่างเช่นเวลาเขาเอาคนมาฝากให้เราช่วยดูแล ดันบอกกับเราว่า "พี่ฝากฝังมันด้วยนะ " ก็เลยตอบเขาไปว่า "ได้ครับพี่ แล้วผมจะช่วยฝังมันให้" ฝากดูและก็บอกว่าฝากดูแล แต่ดันบอกว่าฝากฝัง เราก็จะฝังให้นะสิ ฮึ..เล่นกะเราสิ
    อันนี้เรื่องคลายเครียดครับ อ่านแล้วอย่าเครียดเดียดขาด

11. Pattana

ชานหมากไม่มีรูปแบบที่แน่นอน กลมบ้าง รีบ้าง แบนบ้าง แต่มีอีกอย่างที่มีรูปแบบแน่นอนครับคือ ลูกแก้วมะเฟืองรุ่นแรกไง เพราะไม่ว่าจะไปเจอที่ไหน ก็กลมเหมือนกันทุกลูกเชียว ไม่มีอะไรหรอกเพียงแต่อยากบอกว่า สิ่งไหนที่วัดยังมีอยู่ หากเราไม่มั่นใจที่อื่น ก็ไปที่วัดซิครับ จะได้บอกลูกบอกหลานได้ว่าแท้จากวัดแน่นอน นี่ถือว่าเป็นความเมตตาของหลวงพ่อแล้ว ที่สั่งให้ปรับราคาขึ้นเป็น 16 เท่า หาไม่แล้ว ที่วัดคงจะไม่มีเหลือมาจนถึงทุกวันนี้ ลองสังเกตุรุ่นที่หมดไปจากวัดดูซิครับ ราคาจะพุ่งกระฉูดขึ้นไปเลย ดังนั้นสิ่งไหนที่วัดยังมีเหลืออยู่ และไม่เกินกำลัง ก็ลองพิจารณาดู เพราะหากรอให้ที่วัดหมดไปก่อน ราคาอาจสูงกว่า 16 เท่ามากมาย หรือหากอยากได้ถูกก็ลองหาเอาจากคนที่เราเชื่อถือได้ หรือศิษย์สายตรงที่มีคุณธรรมครับ

(ชานหมากคุณกระพี้มีแบนๆก็แบ่งให้น้องเขาไปหน่อยเหอะ ได้แบบแบนๆแต่แท้ๆดีกว่ากลมๆแต่เก๊จากบางเวปนา)

โพสท์นี้ก็ห้ามเครียดอีกเด็ดขาด อนุญาตให้เครียดได้ได้คนเดียว คือคนที่มีชานหมากแบนๆอยู่

12. กระพี้

เอาแบบนั้นเลยเน้อ...ตกลงแบ่งให้ 1 องค์นะ..ติดต่อมานะครับ ถึงจะแบนๆนิดหน่อย แต่อนุภาพไม่แบนนะครับ อนุภาพมหาสารหาประมาณไม่ได้

13. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

แหม...ท่านพระยายัดเยียด(ความรวย) เล่นมัดมือ เท้า แถมแขวนคออีกต่างหาก....

อย่างงี้ก็ต้องสนองให้ตายสนิทซินะ...เอาสัก 4 โหลเลยเป็นไง หาให้ทัน จ่ายเงินเป็นเช็ค (แถมเด้งรึป่าวยังไม่รู้) 5555 เอาป่าว ๆ

ของแถม...พระหลวงพ่อองค์ดำ นึกได้ว่าเช่าจากพระวัดท่าซุงที่นำลงมาให้บูชาที่บ้านสายลมจ๊ะ หาประวัติให้หน่อยจิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2007
  14. ton_abc

ton_abc เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับขอความรู้หน่อยครับ เรื่องเหรียญทำน้ำมนต์มีกี่พิมพ์ครับ ดูอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
    ปล.วัตถุมงคลของพระเดชพระคุณหลวงพ่อมีคนสร้างเลียนแบบเยอะมากจงระวังให้จงดีครับ

15. m_nip112

m_nip112 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขอถามเรื่อง รูปหล่อหลวงพ่อฤาษีวัดศาลพันท้ายฯ ไม่สร้างว่ามีกี่รุ่นครับ มีรุ่นที่ทันหลวงพ่อไหมครับ และตอนนี้มีของเลียนแบบออกมาไหมครับ
    ขอบคุณครับ

16. ลัก...ยิ้ม

อ่ะจ๊ากกกกก เช้านี้เพิ่งจะอาราธนาท่านขึ้นสวมคอวันแรกเล๊ย...เริ่มหวั่นไหวอีกแย้วตู จิตใจช่างไม่มั่นคง...อย่างงี้ต้องอาราธนาพระบาทศักดิ์สิทธิ์ของท่านเอาให้แบนสนิทนะเนี้ย(smile)

17. กระพี้

ถ้าพูดถึงวัตถุมงคล ก็ต้องวัดศาลฯซึ่งหลวงพ่อเมตตา ปลุกเสกฉนวนเฉพาะให้เลย และหลวงพี่ชลอยังเอาฉนวนทองคำเข้าพิธีใหญ่ด้วยกับวัดท่าซุง สำหรับรูปหล่อ ที่โดดเด่นก็มี รูปหล่อสมเด็จองค์ปฐม รูปหล่อหลวงพ่อปานรุ่นทองก้นเป้า รุปหล่อรุปเหมือนหลวงพ่อฐานมีกริ่ง ทุกรุ่นน่าสนใจทั้งนั้นครับ เพราะทั้งหมดนี้ผสมฉนวนที่หลวงพ่อทำให้เฉพาะเลยครับ อนุภาพเต็ม 100%ครับ และของปลอมยังไม่มีให้เห็นเท่าไรครับ

ขนาดไฟล์:
      99.6 KB
      เปิดดู:
      464
      ขนาดไฟล์:
      84.1 KB
      เปิดดู:
      395
      ขนาดไฟล์:
      102.2 KB
      เปิดดู:
      357
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2007
  18. ศิษย์ปลายแถว

ขอบคุณมาก ครับ

ติดต่อไปแล้วน่ะครับ ที่ข้อความส่วนตัว ไม่ทราบว่าได้รับหรือเปล่า

ศิษย์ปลายแถว

19. กระพี้

คิดว่าของ หนูยิ้มจะเป็นรุ่นนี้มากกว่า รุ่นหลวงพ่อมรณะภาพ ครบรอบ 1ปีจ้ะ<!-- / message --><!-- edit note -->

ขนาดไฟล์:
      92.8 KB
      เปิดดู:
      256
      ขนาดไฟล์:
      90.7 KB
      เปิดดู:
      243
      ขนาดไฟล์:
      97.8 KB
      เปิดดู:
      247
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2007
  20. ลัก...ยิ้ม

ขอบพระคุณจ๊ะ คิดว่าใกล้เคียง/ใช่แล้วค่ะ จำท่านไม่ได้แน่นอน ต้องรอตอนจัดหิ้งพระใหม่ (b-smile) อยากบูชาพระหางหมากจ๊ะ(one-eye)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้