ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

ขอบคุณคุณน้ำใสมากๆ เลยค่ะ ที่ช่วยตอบให้กระจ่าง
    พออ่านข้อความแล้ว ลองตั้งจิตอุทิศบุญให้ท่านพญาศรีสัตตนาคราช
    รู้สึกแปลกๆ แบบขนลุก และรู้สึกหวิวๆ
    สงสัยท่านจะรับรู้ได้รึป่าวคะ

และถามต่ออีกนิดนึงนะคะ (ถามพี่พระยาฯ ด้วยก็ได้)
    ว่าตอนนี้ท่านพญาศรีสัตตนาคราช ท่านอยู่ที่ไหนคะ
    ยังอยู่ในภพนาครึเปล่า..

กรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำโดยรู้ตัว หรือไม่รู้ตัว
    ต่อคุณน้ำใส พี่พระยาเดโชฯ และทุกๆ ท่านในกระทู้นี้
    ขอให้ทุกท่านอโหสิกรรมด้วยนะคะ
    และข้าพเจ้าก็ขออโหสิกรรมใัห้ทุกท่านด้วยเช่้นกันค่ะ..

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

และจะช่วยอุดหนุนเสื้อ ที่คุณหนุ่มแนะนำมาด้วยอีกคนค่ะ..

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

2. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออโหสิกรรมซึ่งกันและกันค่ะคุณมะนาว หากแม้ได้พบกันในอนาคต ก็ขอได้พบแต่เพียงความเกื้อกูลกันโดยฝ่ายเดียวค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

3. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

พอมาอ่านคนเดียวเงียบๆ รู้สึกเศร้าจังค่ะ และตอนจบคงเศร้าแน่ๆ :'(

4. Nakraksa

เพชรก็ขออโหสิกรรมด้วยเช่นกันค่ะ กับทุกท่าน จริงๆคิดว่าไม่มีอะไรต้องอโหสิ แต่เพื่อความสบายใจของทุกคน ไม่ต้องยึดไม่ต้องติดกันต่อไป เจริญในธรรมกันถ้วนทั่วทุกตัวตนนะคะ

5. Numsai

ขออโหสิกรรม ซึ่งกันและกันทุกประการค่ะ ขอผลบุญแห่งอภัยทานนี้ จงส่งผลให้ มีแต่ความเจริญก้าวหน้ายิ่ง ๆ ขึ้นไปทั้งทางโลก และทางธรรมนะคะ

ส่วนเรื่องท่านพญาศรีสัตตนาคราช ท่านยังอยู่ที่เมืองบาดาลค่ะ บริเวณใกล้ ๆ พระธาตุพนมค่ะ

ความรู้สึกแปลก ๆ ที่เกิดขึ้น ท่านมาสื่อ เป็นการบอกให้รับรู้ค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

6. Numsai

อโหสิกรรมให้แก่แม่หญิงเพชร ด้วยประการทั้งปวง

บุญรักษาค่ะ

P'Numsai

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ท่านมาเกิดแล้ว อิอิ

8. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    เอาใจช่วย พี่ครูฯ .. พ่อพิมพ์ของชาตินะคะ
    ขออนุโมทนาในทุกบุญกุศลที่พี่ครูฯได้กระทำทั้งหมดทั้งสิ้น
    รวมทั้งการเปิดอดีตชาติเพื่อเป็นธรรมทานเเก่น้องๆด้วยค่ะ

ขอบพระคุณ พี่น้ำใส ด้วยนะคะ น้องก็เดาว่าการที่พี่ไม่บอกอะไรต่อนั้น
    ก็คงเป็นด้วยวาระยังมาไม่ถึงหรือโดนปิดไว้ น้องคงไม่ละลาบละล้วงอะไรอีก
    เพราะน้องเชื่อว่า เมื่อมีเหตุปัจจัย พี่สาวจะบอกน้องเอง

หากน้องล่วงเกินอันใด ขอพี่สาวได้โปรดอโหสิกรรมเเก่น้องด้วย
    อนุโมทนาในบุญที่พี่สาวได้สั่งสมมาทุกประการ สาธุค่ะ

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ต้องฝึกขันติบารมี และอย่าลืมปัญญา บารมี บางทีต้องใช้สมองในการแก้ปัญหา ไม่ใช่ยอมให้คนอื่นเอางานมาให้เราทำคนเดียว อันนี้ไม่ถูก

10. หนูมุก

ขอเเซว คุณเพชร หน่อย อิอิ... เคยเกิดเป็นสาวงามระดับชาติเลยนะนี่
    โห... อยากเห็นจังเลยจ้า ^_^

โมทนากับ น้องหนุ่ม ที่บอกบุญช่วยน้องๆผู้ด้อยโอกาสนะคะ
    ไว้พี่จะวานให้น้องจัดการต่อเองเลยดีไหม ตอนนี้ขอคิดก่อนว่าจะรับสีอะไร หุหุหุ

11. Nakraksa

เพชรก็อยากเห็นตัวเองในอดีตเหมือนกันแหละ จะสวยแค่ไหนกันเชียวนะ ไหงตอนนี้ไม่เหลืออะไรเลย อิอิ

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

สวยมาก ปัญหามาก ทำคนอื่นให้มาหลงใหล มันบาป อิอิ

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- เห็นตัวเขียวๆเป็นเลื่อมๆอ่ะ เหมือนโรยกากเพชร สวยแบบไหนหว่า

14. Nakraksa

เอ๊า จะรู้ไหมล่ะนะ ท่านพี่ ว่าใครเค้าจะมาหลงกันมั่ง อยู่ของเราดีๆ แล้วมาสีเราทำไม เอิ๊กๆ

15. Nakraksa

พี่พระยาใจร้าย เก๊าจางอนแว้วน้า

16. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.996553/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- มีชาติหนึ่งเคยซิ่งรถไปกับท่านพ่อพระอินทร์ ขับไปเฉี่ยวลูกครุฑ โดนท่านพ่อส่งมาให้เป็นครุฑเสียเลย มาช่วยพัฒนาบ้านเมืองครุฑ อิอิ นี่แหล่ะเหตุผล ทำงานตามหน้าที่ มันคงเหงาเห็นสาวๆนาค มันจำได้ 555

อย่าคิดไรมาก มันผ่านมานานแล้ว

18. นู๋หนุ่ม

นู๋หนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณพี่น้ำใสมากครับ รวมไปถึงที่ช่วยเตือนสติหนุ่มจากประโยคนี้"อย่าเอาอย่างพี่นะคะ ชาติก่อน ๆ มักชอบสาบแช่งคู่แข่ง" ตอนนี้หนุ่มเองก็โกรธบางคนอยู่มาได้นานพอตัวแล้วแต่พยายามระงับไว้ เพราะรู้ว่าไม่ดีครับ ตอนนี้ดีขึ้นมากแต่ก็มีคิดบ้างเป็นระยะครับ

อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลที่พี่น้ำใสและพี่ครูพระยาได้กระทำอีกทีนะครับ

ทั้งนี้คิดเหมือนกันว่าคงมีทั้งวาสนาและกรรมผูกพันกันมาจึงได้ทำให้ได้พบกัน ดังนั้นถ้ามีสิ่งใดที่ได้ล่วงเกินกระทำไปโดยไม่รู้ตัวหรือรู้ตัว ทั้งกาย วาจา ใจ ต่อพี่น้ำใส ,พี่ครูพระยาและพี่น้องเพื่อนธรรมในกระทู้ไม่ว่าชาติภพใดก็ตาม ขออโหสิกรรมมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

อนุโมทนาบุญและขอบคุณพี่น้ำใส,น้องสาวนักเดินทางที่ร่วมซื้อเสื้อบริจาคผู้พิการทางสายตาและทุกท่านที่ร่วมซื้อด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2010
  19. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ไม่ว่าจะสวยบาดใจเพียงใด
    สังขารก็ย่อมเสื่อมโทรมไปตามกาล
    ยึดไว้ก็ไม่ได้ รั้งไว้ก็ไม่เป็นผล
    ปรารถนาให้สวยคงทนก็ดูจะยิ่งเป็นทุกข์ซะเปล่าๆ

ดูอย่างปราญฯซิคะพี่ เก็บความสวยซ่อนเอาไว้ภายใต้รูปลักษณ์อันสุดจะทนมอง
    ไม่เคยสร้างกรรมในเรื่องความงามและความรัก
    มีแต่กรรมหนักในเรื่องหน้าที่และชีวิต
    ปล่อยมันผ่านไปเถิดนะคะ อย่าไปยึดมันไว้เลย

ป.ล.นี่พูดแบบปลอบใจในความงดงามของตัวเองนะเนี่ย^-^

20. หนูมุก

ขำ พี่ครู กับ คุณเพชร จริงๆ
    ตอนนี้เลยชักอยากเห็นภาพพี่ครูห้อตะบึงไปในเวหนด้วยพาหนะส่วนตัว
    ของท่านพ่อพระอินทร์เสียเเล้ว โดยเฉพาะซีนที่เสยโครมเข้ากับท่านครุฑา หุหุหุ ^_^