ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพระยาเดโชชัยมือศึก พอทราบปะครับ อย่างคนที่เกิดปีมะโรงนี่ส่วนใหญ่จะผูกพักับพยานาคหรือเปล่าครับ ถึงได้เกิดปีนี้ และอย่างผมกับแฟนเกิดปีมะโรงนี่ มีอะไรเกี่ยวพันกับพยานาคปะ

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

---- คนเราเคยเกิดเป็นนาคกันมาทุกคน เพราะกว่าจะมาเป็นคน ผ่านการเวียนว่ายตายเกิดกันมามาก นาคนี่หมายถึงรวมๆนะครับ แต่ถ้านาคราช หรือพญานาควรรณสูง อาจจะต้องมีความดี คือสร้างกรรมดี ไม่งั้นไม่ได้เป็น
    คนปีมะโรงก็เกี่ยวกับนาคแน่นอน

3. CheKuvara

ถ้างั้นเราใช้พระเครื่องหรือเครื่องรางที่เกี่ยวกับครุฑ จะเป็นอะไรไหมครับ

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

--- ไม่เป็นไร ตอนนี้ครุฑกับนาค ท่านทำงานร่วมกัน แต่เวลาประดิษฐาน ควรวางไว้คนละที่กัน เพราะบริวาร ที่อาจจะได้รับกระแส และเป็นพวกที่ไม่ได้เคารพในพระรัตนตรัย อาจจะถูกครุฑกินได้ แต่ถ้านาคตนใดเคารพในพระรัตนตรัย ครุฑจะทำอันตรายไม่ได้ เป็นกฎแห่งภพภูมิ

5. CheKuvara

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ นะครับ

6. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเกิดปีมะแม นี่เกี่ยวข้องกับพยานาคหรือป่าวเน้อออ....

ท่านพระยา<WBR>สีหราชเดโชชัย ครับ

7. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้อุ้มกันไงพี่ กลัวจะเหงาน่ะ อิอิ

8. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

วี๊ดๆ นู๋ก็เกิดที่ศิริราชน้า อิอิ

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

นี่ขนาดเราพระยาเดโช ก็ว่าภูมิเป็นระดับอนุบาลนะ แล้วถ้าเป็นครูอาจารย์ของเรา ก็คงไม่ต้องพูดกัน อิอิ ดังนั้น อย่าทิ้งหลวงปู่ทวด ผู้เป็นพ่อและครูอาจารย์ของเรา ให้ระลึกถึงรูปท่าน สวดมนต์บทที่ท่านให้ไว้ นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภควา และบทที่สำคัญที่จะขาดไม่ได้ คือ บทพระจักรพรรดิ
    ก็ได้เวลาที่จะต้องทำงานทางโลกแล้ว วันที่ 7 เปิดเทอม งานประกันของสมอ. สมศ. งานขาจรมาบ่อยๆ เซ็งเลยตรู 555 ดังนั้น อย่าเครียดมาก ทำไป ทำไปแบบตั้งใจ แต่ไม่ต้องทำขนาดว่า ถ้าองค์การขาดตรู คงอยู่ไม่ได้ เพราะจริงๆ องค์ก็เป็นสิ่งสมมุติ จิตเรานั่นแหล่ะของจริง ถ้าจิตเราผ่องใส เราสบาย หายห่วง
    ท้ายนี้ขออัญเชิญพร ของพระยูไล ที่สถิตย์อยู่ในกายในใจ ขอให้ทุกท่าน จงประสพแก่ความสุข ให้มีความคล่องตัวทั้งทางโลกและทางธรรม หากมีเวลา ตามกาลก็จะแวะเข้ามาตอบปัญหาข้องใจให้
    ขอให้มีความเจริญในธรรม
    กือนา 2010 หน้าไม่เหลี่ยม อิอิ

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- ผมยังเกิดปีเถาะเลย 555 การตกฟากอาจจะไม่ทับเส้นคุณพ่อคุณแม่ก็ได้ ที่ผมสังเกตนะครับ อย่างคุณแม่เกิดปีมะโรง ผมจึงอาจโดนเลี่ยงมา เป็นปีเถาะ อิอิ

11. Bacary

เอ้...ยังไง ไม่ได้รับการตอบสนอง

ฟุ้ง...ล่ะสิทีนี้ [Embarrass

อดีต อนาคต ปัจจุบัน

"ธารณปริตร"

12. Bacary

อ้า...ไม่เกิน 3 ครั้งแสดงว่ายังมีวาสนาต่อกัน (หรือป่าว)

13. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ พี่พระยาเดโชฯ

นู๋ล่ะทึ่งและศรัทธาจริงๆ ค่ะ
    สาธุ.. ถ้าน้ำมา และนู๋ก็ว่ายน้ำไม่เป็นแถมกลัวน้ำมากๆ
    (เสียทีที่เคยเกิดภพนาคจริงๆ เคยคิดเล่นๆ บ่อยๆ ว่าถ้าเราตกน้ำ คงตายแต่เนิ่นๆ เลย)
    นู๋จะระลึกถึงพ่อแม่ญาติเพื่อนในภพนาค และระลึกถึงพี่พระยาฯ ด้วยนะคะ

และสาธุอนุโมทนาในธรรมทานของคุณน้ำในด้วยนะคะ่
    ช่วยเปิดโลกกว้างในหลายๆ เรื่องที่ไม่เคยรู้
    ยังไงมาให้ธรรมทานกันบ่อยๆ นะคะ..

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden"><input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

14. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพระยาเดโชค่ะ แต่คำตอบสั้นจุดจู๋ ช่วยขยายความหน่อยนะคะว่า เรามีส่วนเนืองกับนาคหรือสิ่งในในอดีตใกล้ๆนี้ เรารู้สึกว่ามีบางสิ่งคอยดูแลเราอยู่( รึปล่าว?) ถ้ามีเราจะได้อุทิศบุญตรงตัวไปเลยแทนที่จะทำแบบหว่านแห
    แล้ววัดแร่ อยู่ทีใดจ๊ะ
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

15. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010

ท่านพระยาครับ ตกลงครูบาอาจารย์ของผมคือครูบาศรีวิชัยกะหลวงพ่อวัดปากน้ำเหรอครับ แล้วแบบที่เป็นพระอริยสงฆ์ตอนนี้มีไหมครับ คือเรื่องกำหนดจิต ยังไม่สามารถขนาดนั้นอะครับ ขอบพระคุณท่านพระยาล่วงหน้าครับ

ปล.นางแก้วยังไม่เจอเลยไม่มีปัญหาครับ 5555

16. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    ท่านเจ้าคุณหลวงพ่อวัดปากน้ำ องค์ที่ทรงเชี่ยวชาญพระไตรปิฎก(ไม่ทราบว่าองค์ไหนอะครับ ไม่มีความรู้เลยอะครับท่านพระยา ขอรายละเอียดหน่อยได้ไหมครับ หรือท่านใดทราบ ช่วยอธิบายก็ได้นะครับ) ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

17. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ขออนุญาตบอกบุญใส ๆ กันนะคะ..

..ขอเชิญท่านกัลยาณมิตรร่วมบูชา...

พระสมเด็จองค์ปฐม ปางเปิดโลก

รุ่นพระคู่บารมี ขนาด ๕.๙ เซนติเมตร
    [​IMG][​IMG]

เพื่อสมทบทุนสร้างสถานปฏิบัติธรรม
    ชมรมญาณวิโมกข์ ต.เวียงยอง อ.เมือง จ.ลำพูน

เนื่องจากการต่อยอดบุญ และแรงศรัทธาจากสหายธรรมทุกท่านทำให้การสร้างพระสมเด็จองค์ปฐม ปางเปิดโลกคู่บารมี (ตามกระทู้ด้านล่าง) ได้ประสบความสำเร็จอย่างเร็วงดงาม
    <O:p</O:p

ข้าพเจ้าและคณะกรรมการได้ตกลงแล้วว่า จะดำเนินการจัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมบรมจักรพรรดิเปิดโลกจำลองขนาดเล็ก ๕.๙ เซนติเมตรและแบบตั้งหน้ารถ เนื้อสำริดดั่งที่หลายท่านได้สอบถามมาให้ทุกท่านบูชา เพื่อฉลองศรัทธาอันแรงกล้า เพื่อสมทบทุนสร้างวิหารทานในการก่อสร้างอาคารชมรมปฎิบัติธรรมญาณวิโมกข์ให้สำเร็จลุล่วงต่อไป

จึงเรียนมาเพื่อให้ผู้สนใจที่มีจิตศรัทธาที่จะร่วมบุญครั้งนี้ เพื่อได้ด้ตั้งกำลังใจไว้ทั้งการสร้างพระบูชาคุณของ<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และครูบาอาจารย์ตลอดจนบุญวิหารทานและอีกหลายบุญที่โครงการนี้จะสามารถต่อยอดไปได้มิสิ้นสุด

ขนาดพระบูชาที่ให้เปิดจอง

๑. เนื้อสำริด ขนาด๕.๙ เซนติเมตร บูชาในราคา ๒๙๙บาท

๒. เนื้อสำริด ขนาด ๕.๙ เซนติเมตร บูชาราคา ๒๙๙ +ที่ครอบตั้งหน้ารถ เพิ่ม ๕๐บาท(ไม่รวมค่าจัดส่งทางไปรษณีย์)

หมายเหตุ สำหรับภาพที่เป็นเนื้อสำริดจะนำมาให้ชมในภายหลัง

ระยะเวลา การจองพระ (พร้อมโอนปัจจัย)

ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป- ๓๑ ตุลาคม ๒๕๕๓

วิธีการสั่งจองพระ
    ๑.แจ้งการจอง/ที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์/การโอน/แบบที่ต้องการ (ครอบ/ไม่ครอบ) โดยแจ้งผ่าน PM หริภุญชัยหรือผ่านกระทู้นี้ได้เลยครับ

๒.โอนถวายพระอาจารย์โดยตรงเลยเพื่อให้ท่านทั้งหลายได้รับอานิสงส์แห่งการถวายอีกทางครับ

ชื่อบัญชี พระอภิวิชญ์ อภิชโย
    เลขบัญชีจองพระ 511- 0-59923-8
    ธนาคารกรุงไทย
    สาขาลำพูน ประเภทออมทรัพย์

ส่วนรายละเอียด ติดตามได้ในกระทู้นี้นะคะ..

http://palungjit.org/threads/ด่วน-จองสมเด็จองค์ปฐม-ปางเปิดโลก-รุ่นพระคู่บารมี.242015/

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านค่ะ

Numsai

<O:p

18. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    พี่เองก็เป็นลูกศิษย์ ของหลวงปู่สด วัดปากน้ำ(ในนิมิต)ค่ะ ท่านมาสงเคราะห์บางเรื่องค่ะ

หากจะเรียนวิชานี้จริง ๆ ไปวัดหลวงพ่อสด ธรรมกายาราม จ. ราชบุรีค่ะ วิชานี้ไม่ธรรมดาค่ะ ปกติจะมีรถไปฝึกวิชชาธรรมกาย ทุกวันอาทิตย์ รถจอดหน้าวัดสระเกศ กทม.ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

19. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีรอบนครปุยฝ้ายค่ะ

แฮ่ๆ พี่น้ำใสสงสัยพีเอ็มเยอะแน่ๆเลย เลยยังไม่ไขข้อกังขาให้เด็กน้อยๆ ^^

หวังว่าจะมีคนกรณีเดียวกันมาถามข้อกังขาในนี้นะคะ รออ่านๆ เอิ๊กๆ

20. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    ไม่ทราบว่าเพราะอะไรนะคะ รู้จักท่านตั้งแต่เด็กๆแล้ว เชื่อตั้งแต่เด็กเลย
    โดยสิ่งที่จุดประกายความเชื่อนั้นคือคอลั่มในหนังสือขายหัวเราะที่เอาข้อมูลพญานาค
    ที่อ้างว่าปลาออร์ฟิชเป็นพญานาอ่าค่ะ ตอนนั้นไม่ได้คิดว่าปลาออร์ฟิชเป็นพญานาคเพราะ
    สิ่งที่สนใจคือรอยพญานาคที่ระบุในนั้น วันออกพรรษาปีนึงในข่าวออกข่าวบั้งไฟพญานาคค่ะ
    หยีเชื่อมากแล้วข่าวไอทีวีบอกว่าคนลาวยิงปืน ก็อยากไปดูบอกพ่อว่าอยากไปดูพ่อบอกว่าเชื่อ50ๆ แต่หยีพูดอย่างมั่นใจว่ามันมีจริงตอนนั้นอยู่ประถม3หรือ4นี่แหละค่ะ
    มีอยู่ปีนึงน้าชวนไป หยีดีใจมากที่ได้ไปแต่เมื่อไปถึงรอดูจน3ทุ่มไม่มีบั้งไฟเกิดขึ้นคือแอบเสียใจเล็กๆ แต่ขากลับก็ได้หนังสือเกี่ยวกับพญานาค(เล่มละ10บาท)มา1เล่มก็เชื่ออย่างจริงจังมาตั้งแต่นั้นค่ะ ตอนนั้นน่าจะป.5 ปีถัดมาน้าโทรมาถามว่าจะไปไหมขึ้นรถตี4แต่ไปไม่ได้ค่ะเพราะอยู่ดีดีก็มีค่ายเข้ามา ตอนคุยโทรศัพท์กับน้าน้ำตาไหลออกมาเองเลยล่ะค่ะ
    ทุกครั้งที่เล่าให้เพื่อนฟังแบบน้ำตาไหลค่ะ

ไม่ทราบเหมือนกันนะคะ เรามีความเชื่อ ศรัทธาท่านมากแต่รู้สึกเหมือนท่านจะเกลียดเราไงไม่รู้เฮอๆ บางครั้งก่อนหน้าที่จะเล่นเว็บพลังจิต ก่อนหน้าที่จะตั้งใจสวดมนต์เหมือนตอนนี้
    เวลานึกถึงท่านจะชอบเกิดเรื่องไม่ค่อยจะดีเช่นเกือบตกบันไดแบบนี้อ่านะคะ
    รู้สึกท่านไม่ผูกพันกับเราแบบพี่ๆคนอื่นในเว็บเลย ไม่เคยมีนิมิตเลยเท่าที่จำได้ฝันที่จำได้แม่นถึงท่านพญานาคอยู่2ครั้ง แต่1ใน2ครั้งไม่ดีเลยค่ะ
    และก่อนนอนตอนไปเข้าค่ายก็เคยหลับตาแล้วจู่ๆ ใจก็ไปจับภาพเหมือนเราแอบซุ่มอยู่ริมน้ำ(ตอนกลางคืน)เห็นพญานาคพุ่งขึ้นจากผิวน้ำ หมุนตัวเล่นมีประกาย7สี
    แล้วล่าสุด ที่มีข่าวพญานาคเล่นน้ำที่มุกดาหารน่ะค่ะ ได้ไปดูวันบางสรวงใหญ่ จะมีบายศรีที่เค้าใช้บูชา วันที่ไปก็ไม่เห็นหรอกนะคะ คนเยอะ+ตาไม่ดีเอง แต่ทุกครั้งที่เสียงโห่อยู่ดีดีขนลุก น้ำตาก็ซึมค่ะ ดีใจ ทีนี้ตอนเค้าปล่อยบายศรีตอนแรกดูไกลๆ สวยมากค่ะก็ชมไปเรื่อยๆ บายศรีพญานาคมีทวนน้ำด้วยนะคะ เหมือนโชว์ตัวให้คนริมฝั่งดูแล้วมีบายศรีเล็กค่ะรูปพยษนาคเหมือนกัน ลอยมาตรงหน้าหยีพอดีแล้วอยู่ดีดีก็คว่ำค่ะ ทั้งๆที่อันอื่นไม่เป็นไร
    พอหยีไปใกล้ก็คว่ำ แล้วขากลับบ้านก็ได้แผลค่ะหกล้ม เลือดออกเยอะเลย แผลเหมือนโดนกรีดขาน่ะค่ะ ยาวเลย เฮ้อ!! ทำไมเป็นแบบนี้ก็ไม่ทราบค่ะ เหมือนท่านจะเกลียด หรือชังอะไรหยี หยีเคยไปลั่นวาจาหรือทำอะไรหรือเปล่า

**พยายามหาคำตอบตลอดหลายปี แต่ไม่เคยได้รับคำตอบเลยค่ะ
    ยังไงรบกวนพี่พี่ด้วยนะคะ ไม่รู้ว่าถึงเวลาที่สมควรรู้หรือยัง แต่ก็นานแล้วค่ะที่รอคอย
    กับข้อกังขานี้ เนิ่นนาน...**