ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. โพชน์

โพชน์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    เฮ้อ..ดูกระทู้เกี่่ยวกับท่านพญานาคมาหลายกระทู้..แล้วต้องแวบเข้ามาคุยจนได้หนอ..เรา..สวัสดีญาติธรรมทุกท่านครับ

2. โพชน์

โพชน์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    อโรคยาศาล..เท่าที่สัมผัสได้..ตำแหน่งผอ.ของท่านพระยาเดโช..คงเป็นสมัยท่ายพระเจ้าชัยวรมันที่ึ 7..แน่แท้เพราะท่านโปรดให้สร้างอโรคยาศาลไว้มากมายสมัยนี้ก้อมีบางส่วนในไทย..บางส่วนในลาว..บางส่วนในเขมร..เทียบกับสมัยนี้ก้อคือสถานีอนามัยหรือโรงพยาบาล...

3. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบดอกบัวมาตั้งแต่เด็กแล้ว...ครับ
    ยังมีภาพถ่ายตอนเด็กที่ยืนถือดอกบัวตูมอยู่เลย

พูดแล้วยังนึกถึงภาพทุ่งดอกบัว ลมพัดใบหวิวๆอยู่เลย
    กลิ่นดอกบัวหลวง ยังคงเป็นสัญญาเข้ามาอยู่ในสังขาร วิญญาณ

ยังมีบัวอีกประเภทหนึ่งที่ชอบ ที่เรียกว่าสายบัว
    ตอนเด็กแม่ชอบ นำสายบัว มาทำกะทิสายบัว หรือ นำมาผัด

โอ้...นี่อร่อยมาก ^-^

4. kanid

kanid เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ คุณน้ำใสมากค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

5. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

มาอ่านต่อเรื่องนางแก้วของคุณน้ำใสผมเองก็เพิ่งจะเริ่มค้นคว้าแต่ได้ข้อมูลไม่มากครับ และดอกบัวก็เช่นกัน ตามที่ผมคิดและดีใจที่คุณน้ำใสมาเขียนเรื่องนี้พอดีครับ
    อย่างน้อยก็เป้นข้อมูลเล็กๆที่ผมเป็นคนใคร่ชอบหาคำตอบอยู่หลายๆเรื่อง

ตอนนี้ผมกับพี่สาวมีกันแค่สองคนอยู่ด้วยกัน และผมคิดว่าเธอคงเคยปราถณาเป็นนางแก้วมั้งครับ
    จากการกำเนิดของเธอและดอกบัวที่เป็นชื่อตามที่คุณแม่ฝัน การกระทำของเธอแต่เธอไม่รูตัว ก็เลยสนุกดีครับ ไม่คิดจะติดชาติภพและเหมือนเราได้อ่านหนังสือต่างๆแล้วมาประมวลอย่างสนุกสนาน อย่างตัวผมเองก็เช่นกันครับ รู้สึกยังมีสัญญากับใครอีกมาก(ที่ไม่ใช่สาวๆสมัยอดีต55) แต่นึกไม่ออกจริงๆ แต่ก็ดีใจครับที่ยึดติดในศาสนาอย่างเหนียวแน่น และเสด็จท่านปางรัชกาลที่5 หมดดูท่านว่ามาเป็นหลักของบ้านเราก็ไม่ทราบว่าทำไมแต่ปิติครับ
    หากสามารถตอบแทนท่านใดหรือท่านปราธณาอย่างไรผมยินดีที่ท่านเกื้อกูลดูแลเรามาเสมอแต่ทุกๆท่านด้วยครับ ผมอ่านๆมาแล้วซึ่งกับของท่านอื่นที่เขียนกันมา
    ผมของปราณาแค่พระนิพพานอย่างเป็นที่สุดถ้าทำได้ในชาตินี้แต่หากท่านต้องมาตรัสรูในกาลต่อไปเราเองก็อยากรับใช้ท่านครับ
    คิดแบบนี้ผิดไหมครับ สองจิตสองใจ
    ปล.ช่วงนี้ยังไม่ไปด้ไปทำบุญทานบรามีที่ไหนครับมีแต่สวดมนต์สมาธิตามภาษาผมไปวันๆ เลยมีแค่นี้เล็กๆน้อยๆให้โมทนาครับ ^^

6. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

----

บางคนแค่ฝันเห็นงูยังตกใจ ถ้าท่านมาในรูปลักษณ์นาค 5 เศียร อาจจะช๊อกได้ หุหุ

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

8. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- นางแก้ว บางที ก็เอาภาระมาให้เรา แทนที่จะมาหุงข้าวให้กิน เดี๊ยวนี้เราต้องทำกับข้าวให้กินก็มี 555

9. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    พ่อที่ปราญฯพูดถึงหมายถึงเสด็จพ่อร.5 อ่ะค่ะ
    ผ่านมาก็นานแล้วแต่ยังไม่เคยลืมภาพนั้นเลย ยังติดตาจนถึงทุกวันนี้
    :':)':)':)'(

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pk010209 ----- พอดีแว๊ปๆ
    สวัสดีค่ะตอนเกือบเย็นค่ะ พี่น้ำใส เห็นรูป avatar พี่แล้วนึกขึ้นได้ น้องจะรบกวนถามอีกแล้วค่ะ เกี่ยวกับดอกบัวนี่ละคะ มันมาจากความฝันของน้องเอง คือ น้องฝันถึงช้าง 2 เชือก มีเชือกนึง มีดอกบัวสีชมพูอยู่ตรงหน้าผาก และใครม่รู้พยายามจะเอาดอกบัวนั้นออก ลักษณะของช้างตัวนั้นก็เหมือนจะขาดใจ และดูไม่สบายมาก จบจากภาพที่ปรางเห็นก็มีเสียงเรียก " สัตตบงกช " ตกใจกับเสียงนี้ก็เลยตื่นค่ะ ประมาณหกโมงเช้าพอดี เสียงนั้นดังกังวาล และชัดมากนะคะ ปรางเคยโพสต์เรื่องความฝันนี้ไว้แล้ว และมีพี่ท่านนึงได้มาให้คำตอบไว้ประมาณว่า แม้จะเกิดภพใด เคยสูงศักดิ์เพียงไหน อย่าได้ยึดติด...น้องก็ถามเค้าว่าเกี่ยวเนื่องกันอย่างไรกับดอกบัว เค้าไม่ยอมบอกน้องอะคะ ขอบคุณค่ะ ---- ดอกบัวหมายถึง ผู้มีความบริสุทธิ์ ก็คือ ลูกพระพุทธเจ้าอันหมายถึงพระโพธิสัตว์
    แต่ตอนที่เล่าถึงช้าง ก็ปรากฎท่านแม่ลักษมี ขึ้นมา นัยหนึ่งอาจหมายถึงช้างพาหนะของพระนางปรากฎแล้ว

11. angeltk229

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

----

เคยเป็นลูกหลานของท่านสุวรรณ นายบัญชี
    อดีตมีไว้ให้รู้ แต่ไม่ให้ยึด แต่บางทีเราก็ยึดกับอดีตโดยไม่รู้ตัว ดังนั้นเราจะไม่ใส่ใจให้มากว่าเราเคยเกิดเป็นอะไร ในอดีตเป็นใคร แต่ถ้าสามารถรู้ได้ก็เหมือนกับช่วงเวลาพักผ่อน คือไม่คิดอะไรมาก ถ้ามีคนเล่านิทาน ก็รับฟัง คือไม่ซีเรียสนั่นเอง
    น้องจะเกี่ยวเนื่องกับทางคริสต์มาเหมือนกัน
    ก่อนจะตาย ต้องทำอะไร 1.เห็นเจดีย์ 2.เห็นตำรา
    เห็นจักรปรากฎ เห็นพระพุทธเจ้าปางทางเหนือ เรื่องพุทธภูมิ ยังไม่ขาด

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

14. พระยาเดโชชัยมือศึก

15. angeltk229

16. Bacary

ท่านพระยาเดโชชัยมือศึก ไม่มีนิทานเกี่ยวกับข้าพเจ้าบ้างหรือครับ :)

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

สุดท้าย ขอฝากว่า ถ้ามัวแต่อยากรู้อดีตมากไป จะเสียเวลา
    ให้เรามุ่งในปัจจุบัน คือสร้างความดี เป็นหลัก
    ตอนนี้คนอื่นๆกำลังสวดมนต์บทจักรพรรดิ อยู่ อย่างน้อยๆเราสร้างบารมี สร้างความดีด้วยการสวดมนต์และสัพเพ

งานเข้าแล้ว หน้าที่ทางโลกมันวุ่นวาย เป็นเพียงหน้าที่ชั่วคราว แต่เราก็ทำให้ดีที่สุด เราเป็นใหญ่มาหลายวาระแล้ว ชาตินี้เป็นลูกน้องเขา ก็ไม่แปลกอะไร เคยร่ำรวยมามากแล้ว ชาตินี้พอมีพอกิน ก็เพราะนานแล้วที่ไม่ได้อธิษฐานขอให้รวย เพราะเรารวยมาหลายวาระแล้ว ชาตินี้ เรามีบุญเก่า ที่ส่งผลให้เรามีความคล่องตัว อย่าลืม พ่อ อย่าลืม ปู่ เป็นลูกพระอินทร์ ไม่มีวันอดตาย เป็นลูกนาคราช ไม่มีวันจมน้ำตาย อันที่ตายๆก็คือขาดออกซิเจน

18. angeltk229

19. พระยาเดโชชัยมือศึก

20. Bacary

.........? :eek:
    or ขวาตกขอบ