ถามวิธีละ-ลดอารมณ์ทางเพศเพื่อรักษาศีล๘

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย dooddd, 10 ธันวาคม 2011.

1. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยนอนหลับตา นึกภาพตัวเองนั่งสมาธิอยู่ข้างหน้า รอบข้างมืดดำหมดสนิท และกรีดข้อมือตัวเองให้มีเลือดไหลออกมา ดูร่างกายเราเรื่อย ๆ นึกจนถึงร่างกายเราเหี่ยวลงและมีน้ำเหลืองไหลออกมา น่ะครับ ช่วยได้ประมาณ 5 วันครับ

2. dooddd

dooddd เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    มหาสติปัฏฐานสูตร๔
    ตรงนี้ผมยังฝึกได้แค่กองแรก ถ้าผมข้ามไปที่กองสี่เลยได้หรือเปล่าครับ หรือต้องฝึกตามลำดับครับ
    ขอบคุณครับ

ศีล๘นี้คืออะไรครับ
    ใช่๗ในแปดข้อหรือเปล่าครับ
    เพราะผมเข้าใจว่ามีศีล ๕ ๘ ๑๐
    ผมเลยจับศีล๕ไว้ก่อน แล้วก็เพิ่มเติ่มทีละข้อให้ครบเป็นศีล๘ ครับ
    (ตามที่เคยมาแล้ว กำลังใจไม่แข็งพอจะเหมาทีเดียวครับ)

ขอบคุณมากครับ แค่รู้ว่าที่ผมทำถูกทาง แ่ค่นี้ก็มีกำลังใจแล้วครับ

พยายามไม่คิดครับ แต่ยังไม่ร้อยเปอร์เซนครับ เพราะยังมีเผลอ
    แต่เผลอแบบมีสติครับ คือรู้ แล้วก็พยายามระงับให้ได้ครับ

ขอบคุณครับ ถ้าคิดก็เหมือนหล่อเลี้ยงมันใช่มั้ยครับ
    แล้วให้ภาวนาให้อารมณ์ทรงที่ความดีสินะครับ
    ไอผมก็โง่ เหมือนจะลองภาวนาสู้ไม่ไหว ก็เลยปล่อยให้มันเล่นอารมณ์จิตซะง่อมเลย
    แต่ไม่ยอมคิดตาม ไม่ทำตามมัน ครับ

มาพยายามด้วยกันครับ
    ที่ผมทำผมมีเป้าหมายครับ
    คืออยากบวชตอนเรียนจบ แต่ถ้าจิตยังเลวมากอยู่ กลัวจะเสียผ้าเหลือง
    เลยพยายามให้เลวน้อยลงมาหน่อย จะได้ไม่เสียผ้าเหลืองครับ

จะลองคิดอุบายดูครับ
    ส่วนเรื่องวิบากรรมไม่อยากเจอ ผลบุญก็อยากให้มาเร็วๆครับ
    แต่นั้นเหละครับ ผมบังคับไม่ได้เป็นเรื่องปกติครับ
    จะพยายามยึดมั่นความดีครับ แต่ที่ผมกลัวจริงๆคืออวิชาคือความไม่รู้ครับ

เพราะผมเห็นพระและฆราวาสที่ยึดถือในพุทธศาสนา เจตนาดีก็มี แต่ตีความผิด กลายเป็นคนไม่น่าคบมาก็หลายอยู่ครับ

3. dooddd

การไม่สะสมคืออะไรหรือครับ
    ผมเพิ่งรู้ว่าการช่วยตัวเองเป็นการเบียนเบียนตน และเป็นมิจฉาทิจฏิ :'(
    ขอบคุณครับ

4. dooddd

ขอคำอธิบายเพิ่มหน่อยครับ ไม่ค่อยเข้าใจอ่ะ

5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ศีล 8 ก็คือ ศีล 8 ที่เรารู้จักกันนั่นหละครับ....

ถูกแล้วครับ...ในความหมายผมก็หมายถึงแบบนั้น....

6. dooddd

ขอบคุณ คุุณPhanudetครับ
    ช่วยผมหลายงานแล้ว ตั้งแต่เริ่มเข้ามาเว็บนี้เลย

ผมเพิ่งไปพิจารณารูปอสุภะมา รู้สึกรังเกียจเยอะ

รอดูไออารมณ์ทางเพศมาหนหน้าดูสิ เดียวจะลองนึกภาพอสุภะดู ว่าจะสู้ได้มั้ย ฮาฮา

7. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ดีแล้วครับ....ค่อยๆทำไป....เขาก็ใช้วิธีนี้กันนะครับ....

แต่สิ่งหนึ่งที่เราต้องสำเหนียกไว้คือ กามฉันทะ ตัวนี้จะตัดได้เมื่อเราเป็นพระอนาคามี...ถ้าเราไม่ได้เป็นพระอนาคามีฉันใด การที่จะแพ้มันนั้นเป็นเรื่องธรรมดา อย่าได้ใจเสีย อย่าได้โกรธหรือน้อยใจตัวเองเมื่อเราแพ้มัน ..แพ้บ้างชนะบ้างเป็นเรื่องธรรมดา....แต่ไม่ได้หมายถึงว่าเราไม่มีความเพียรนะครับ...ใช่ว่าเราไม่เป็นพระอนาคามีต้องแพ้มันอย่างเดียวปล่อยมันไปอีลุยฉุยแฉก ไม่ยอมสู้เลยไม่ใช่นะครับ...ถ้าอย่างนี้ก็แพ้มันเรื่อยๆ....กี่ชาติต่อกี่ชาติ..จนมันรู้ทุกข์จริงๆ....

เป็นกำลังใจให้ปฏิบัติต่อไปนะครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2011
  8. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

...............สติปัฎฐานสี่ นั้น คือการมีสติ รู้กาย เวทนา จิต ธรรม....นั้นคือการรู้ อารมณ์ จาก อายตนะภายนอกภายใน สู่ผัสสะบังเกิด เวทนา ส่งต่อไปเป็น ตัณหา(กิเลส)...นั้นก็ คือ การพิจารณาการรับอารมณ์ ปัจจัย รูป-นามนั้นเอง.....จากกาย ผัสสะ สู่ เวทนา จิตเสพอารมณ์ เป็นสภาพธรรม.......มีคำสอนการภาวนาแบบอานาปานสติในแนวสติปัฎฐานสี่(2อย่างนี้เกี่ยวพันกัน)จากพระโอษฐ์โดยตรงสอนโดยพระองค์เอง....นั้นคือการพิจารณา จาก กาย เวทนา จิต ธรรม รวดเดียว...ควรโยนิโสมนสิการใว้ในใจนะครับ:cool:

9. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ไว้ตรงส่วนไหนของใจดีครับพี่ :cool:

10. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

เคยดู the matrix ภาค3 ภาคสุดท้ายใหมครับ?....เด็กผู้หญิงที่เซราฟ ชายชาวเอเชียผู้ช่วยพระเอก คอยปกป้องจากผู้ร้าย มิสเตอร์ สมิธไม่ให้จับตัวได้ เด็กผู้หญิงคนนั้น ชื่อ สาตี หรือ สติ นั้นเอง.....(อย่าว่า บ้าหนังนะครับ อยากตอบ เล่นเล่น ดู แต่ ข้อมูล ถูกต้องนะคร้าาาบ!!!!):cool:

11. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ตั้งอารมณ์ไว้ตรงไหน จับอะไรมาเป็นอารมณ์ เเละ ชื่นชอบในสภาวะนั้นเป็นกําลังหรือไม่

ถ้าใช้ ก็ วิ่งไปพิจารณาตรงที่ตั้ง ของ อารมณ์

ไปเอาอสุภะ มา พิจารณา มันไม่ขาดหลอกจ๊ะ

ลองดูเนอะ ลองดู

12. ไม่ใช่ใคร

ไม่ใช่ใคร สมาชิก

อสุภะไว้หน้าคอมเลยครับ แต่บางทีก็ สักแต่ว่าอสุภะ

555

13. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    วิบากจรเข้ามา ให้เป็นไป
    เจตนาปัจจุบันตั้งไว้ ไม่เกี่ยวกัน

14. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

การสะสม..ของทุกอย่างไม่ว่าจะเป็น ทรัพย์สินเงินทอง ของขลัง ของรัก ของชอบ ..ฯลฯ
    ..จะก่อให้เกิดการ อยากได้ อยากมี อยากเป็น เป็นตัณหา และ วิภวตัณหา ทั้งสิ้น..จะก่อกำเนิดกามครับ
    เอาละซี ทีนี้เราเป็นฆราวาส จะไม่สะสมก็ไม่มีกินนะซี จะทำยังไงครับ ..สะสมก็ตัดกามไม่ได้อีกเอ้อ..จะทำยังไงดี :'(

15. โคกปีป

โคกปีป สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2011
    ถือเป็นบุญหรือกรรมกันแน่ที่เกิดเป็นชาย ต้องพ่ายราคะอยู่ตลอด

จริงๆนะครับ ผมถามผู้หญิงคนไหนก็ตอบคล้ายๆท่านสมาชิกผู้หญิงของเราท่านหนึ่ง ที่ว่าผู้หญิงอยู่แบบปกติธรรมดา จะไม่มีอารมณ์ทางเพศเหมือนผู้ชาย เห็นเท่าไรก็เท่านั้นไม่คิดต่อเหมือนเราท่านที่เป็นชาย ที่คิดขยายความไปจนทำนบระเบิด

หนึ่ง สาเหตุมันย่อมมาจากร่างกายแน่นอน แนะนำให้จัดการกับร่างกายตามที่พระเณรท่านปฏิบัติกันและสมาชิกหลายท่านแหละนำได้ดีมาก ใช้ยาและอาหารช่วย พร้อมๆกับการปฏิบัติตามกฏครับ

สอง ใจของตนเอง ต้องมีเจตนาจะละจริงๆ ไม่ได้ทำจริงมั่ง ไม่ทำจริงมั่ง ไม่อย่างงั้นก็วนไปวนมาไม่สิ้นสุด สู้แค่ตาย ไม่มียอมแพ้ แล้วจะแพ้ได้อย่างไร เพราะคนที่ทำเรื่องอย่างว่าก็คือตัวเราเอง ไม่ใช่มารทำให้สักหน่อย

16. dooddd

จริงตามนั้นครับ ลองพยายามแล้ว แก้ผิดจุดจริงๆตามที่ว่าครับ
    อสุภะแก้ตรงคนว่าสวย มองคนแล้วเกิดอารมณ์
    แต่เอาเข้าจริงๆ มันไม่ใช่อย่างนั้น มันเกิดที่ใจเลย ไม่ได้เกิดที่ภายนอกเข้ามา
    ต้องดูที่ใจ ดูมันเกิดดับแทนมั้งครับ

สะสมพระเครื่องก็ถือว่าสะสมหรือเปล่าครับเนี้ย
    ถึงยังไม่ค่อยเยอะ แต่ชอบจริงๆนะครับ

ขอบคุณครับ จะลองพิจารณาดูครับ

17. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

หลับตาลองนึกภาพเห็นตัวเองนั่งสมาธิอยู่ข้างหน้า แล้วให้ตัวเราที่เรานึกภาพเห็นอยู่ข้างหน้านั้นกรีดข้อมือตัวเองให้นึกภาพว่ามีเลือดไหลที่ข้อมือตัวที่เรานึกภาพเห็นให้เลือดไหล ๆ อยู่เรื่อย ๆ ๆ ๆ จนเห็นการเปลี่ยนการเปลี่ยนแปลงของตัวเราที่นึกภาพไว้ ค่อย ๆ เหี่ยว ค่อย ๆ ผอม เพราะมีเลือดไหลออกมาเรื่อย ๆ จนมีน้ำเหลืองไหลเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ๆ จนกลายเป็นศพไปน่ะครับ (ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งต้องขอโทษด้วยนะครับ) (ช่วงนั้นผมสวดพระอาการวัตตาสูตร เลยทำได้ ไม่รู้เกี่ยวกันไหมครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ธันวาคม 2011
  18. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    1

วันก่อนพี่ที่ทำงานก็บอกว่าคนที่กินเจและที่เขางดพวกกระเทียม และอาหารที่เป็นหัวๆนั้น แท้จริงคือการไม่ให้กามกำเริบ .. ตอนแรกไม่อยากเชื่อเลยค่ะ ส่วนตัวชอบทานกระเทียมสับใส่ซีอิ้วขาวพร้อมพริกขี้หนูซอย แทนน้ำจิ้ม ที่แท้เป็นแบบนี้นี่เอง สาธุค่ะ