ถอดรหัสธรรม ครั้ง ที่ 7 ตอบดีๆมีรางวัล

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย sinsair tavada, 22 ตุลาคม 2009.

1. mirunda

mirunda เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2006
    กำแพงสังสารวัฏคือขันธ์5
    เที่ยวควานหานิพพานจากหนไหน
    มหาสัมปชัญญะดุจดั่งพระข้ามพ้นไป
    หลุดพ้นกายนอกเหนือใจไยไร้เรา

2. mirunda

mirunda เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2006
    ได้ก๊อปทางขาวคุณแม่ไว้แล้ว รบกวนขอวิธีใช้ด้วยครับอาจารย์ สาธุ

3. audi1416

audi1416 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2007
    สมาธิ หรือ ฌาณ หรืออีกนัยหนึ่งคื่อ กรรมฐาน40ทัศ

4. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    เอ เอ็งตอบถูกหรือ ตู จำผิดหว่า เดี๋ยว ไปดู โฉนดก่อนนนนน ชัก งงง แล้วววววว อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รัยว่าเนี่ยยยย ตูพักนี้ ชัก เลอะๆๆๆๆๆๆ อิๆๆๆๆๆๆ

5. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ปริมัตธรรม ๔ คือ ธรรมชาติที่มีอยู่จริงๆไม่วิปริตผันแปร
    1. จิต
    2. เจตสิก
    3. รูป
    4. นิพพาน

7. ลมหายใจสุดท้าย

ลมหายใจสุดท้าย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอตอบบ้างนะครับ เป็นการพิจารณา อาหาเรปฏิกูลสัญญา แปลว่า พิจารณาอาหารให้เป็นของน่าเกลียด
    สำหรับ เศรษฐฐี กิน พระกะโดดกำแพง หม้อ ละ 44444444 หวังจะ มีพลัง กินแล้วกะโดดไม่ข้าม ขอเงินคืน 4 บาท นักวิปัสสนาได้ทานอาหารแล้วไม่ได้พิจารณาคุณโทษและไม่สำรวมประสาทสัมผัส เพียงเพื่อจะกินให้ได้พลัง ไม่คิดว่าอาหารที่กินเข้าไปนั้นเพื่ออะไร หรือเพื่อให้คงเลี้ยงขันธ์5 หรือบำรุงบำเรอตัว ตามกิเลส หรือเพื่อปฏิบัติให้ถึงพระนิพพาน หากไม่สามารถพิจารณาได้แล้ว ไม่สามารถผ่านวัฎรสงสารอันเป็นกำแพงกั้นไปได้ ต้องวนเวียนต่อไป... ตามพระพุทธเจ้าทรงตรัสสอนไว้ตามอริยสัจ 4 อันเป็นหนทางดับทุกข์ ทั้งปวง สาธุ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2009
  8. sinsair tavada

9. ลมหายใจสุดท้าย

ลมหายใจสุดท้าย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยินดีที่ได้รู้จ้กเช่นกันครับ.

10. sinsair tavada

กราบ ขอ อภัย พิมพ์ เลขผิดไป 44444444 คือ 5555555 ครับิ มีคนตอบถูกแล้ว เดี๋ยวค่อย เฉล ย เอากอปปี้ ทางขาวก้าวหน้า มาให้ และ วิธีใข้ ให้ทุกคนละกัน ครับ

11. sinsair tavada

ทางขาวก้าวหน้า ของคุณแม่ บุญเรื่อน โตงบุญเติม

นะ ชาลีติ ฉิมพาลี จะ สุวรรณ มามา โภชนะมามา วัตถุ มามาโถคะมามา พะพลาพลังมามา มะหาลาโภ มามา สัพเพ ฃะนาพุหุ ชะนา ภะวันตุ เม

วิธีการสวด ตั้งนะโม 3จบแล้วสวด ทำตามนี้

ข้าพเจ้า ขอตั้งนำ ไว้ นางบุญเรื่อน เป็นผู้อฐิฐานธรรมของพระพุทธเจ้าไว้ ขอธรรมของพระพุทธเจ้าจง บรรดาล ให้ภาพนี้ศักดิ์สิทธิ์ อฐิฐาน เรื่องการงานขอให้งานก้าว หน้า อีกทั้งเจริญ ลาภ สักกะระ ทั้ง หลาย ครอบครัว มีความสุข และ มีความร่มเย็น คิดสิ่งใด สมความปารถนาทุกประการ ....อฐิฐานเอาเองตามปารถนา
    อฐิฐานทุกวันเสาร์ เวลาประมาณ 8.00 น -14.00น

ส่วนผู้ที่ไม่เคยลอง ลองทดลองเอง ดูแล้วท่าน จะประหลาดใจ ในผลของการอฐิฐานอย่างน่าพิศวง ผู้ใดมีไว้บูชา หมั่นสวดภาวนาท่องบ่น จักเจริญ เงินทองไหลมา คาขายดี มีทรัพย์ มาก ถือศีล 5 ด้วย จะปรากฏ ผลโดยเร็ว ดีทุกอย่าง ทางขาวนี้ ช่วยได้ ทุกอย่าง มิต้องสงสัย แล

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2009
  12. sinsair tavada

เชิญกอปปี้ตามอัทยาสัย เอาไปบุชา เป็นของขวัญ สำหรับผู้มาเยือนกะทุ้นี้ ครับ ออ ใครมีปริ้น พิมพ์แจกด้วย จักขอบคุณมากกกกกกก คับ

13. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ทางขาวก้าวหน้า ศักดิ์สิทธิ์จริงๆ

อ.วันก่อนที่อ.ให้ทางขาวหนูมา ได้รับวันที่30 พอไปใส่กรอบเสร็จ
    วันที่ 31 ขายของได้ แสนหกเลย แล้ววันนี้ก็ไปตั้งน้ำอธิฐานให้ลูก
    คนงานค่ะเขาเป็นภูมิแพ้ เข้าโรงบาลบ่อย เลยอธิฐานขอกับคุณแม่
    ให้เขาเอาไปทาน ท่านใดสนใจก็อปไปบูชาเลยนะคะ แต่อยู่ในความ
    สัทธราของตัวคุณด้วยถึงจะเห็นผล แล้วจะมารายงานว่าเด็กน้อยน้อง
    น้อยหน่าเธอจะหายไหม.. ลองไปหาอ่านประวัติคุณแม่ดูนะคะ
    ท่านไม่ธรรมดาค่ะ

อ.คะถาคาท่านอ.พิมพ์ตกหรือเปล่าคะต้องแบบนี้หรือเปล่า

นะ ชาลีติ ฉิมพาลี จะ มหาเถโร
    สุวรรณะ มามา โภชนะมามา วัตถุวัตถามามา
    โภคะมามา พลาพลังมามา มหาลาโภมามา
    สัพเพชะนา พหูชะนา ภะวันตุเม (อธิฐานให้ตนเอง)
    ภะวันตุเต(อธิฐานให้คนอื่น)
    นะโม 3 จบแล้วว่าคาถา
    ถ้าเป็นโรคภัยไข้เจ็บอยากหาย ก็เอาน้ำใส่แก้วใบโตหน่อย
    ให้มีฝาปิดได้ พอที่เราจะทานได้ทั้งอาทิตย์ ตั้งน้ำเฉพาะวันเสาร์
    8.00-14.00 น (หมายถึง อธิฐานตั้งน้ำตั้งแต่8โมง อย่าเกิน14.00น ของวันเสาร์)
    พอนะโม3จบแล้ว เอาน้ำตั้งหน้ารูปคุณแม่แล้วอธิฐานดังนี้
    ข้าพเจ้า ขอตั้งนำ ไว้ นางบุญเรื่อนเป็นผู้อธิฐานธรรมของพระพุทธเจ้าไว้ ขอธรรมของพระพุทธเจ้าจง บรรดาลให้ภาพนี้ศักดิ์สิทธิ์ อธิฐานขอให้น้ำดื่มนี้เป็นน้ำทิพย์เพื่อเอาไปรักษา(ใครเป็นโรคอะไรก็ว่าไป )แล้วขอ เรื่องการงานขอให้งานก้าวหน้า อีกทั้งเจริญ ลาภสักกะระ ทั้ง หลาย ครอบครัว มีความสุข และ มีความร่มเย็น คิดสิ่งใดสมความปารถนาทุกประการ ....อฐิฐานเอาเองตามปารถนา

หมายเหตุ น้าให้ตั้งไว้พอวันอาทิตย์ เอาก็เอาไปใส่ตู้เย็นเก็บไว้ดื่มเป็นยา แล้ววันเสาร์เราก็มาตั้งใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2009
  14. เพียงทาน

เพียงทาน Active Member

11 กรกฎาคม 2006
    ทำบุญหวังนิพพานเอาเงินล้านไปทุ่ม สุดท้ายก็เหลือแต่ขันธ์5แบกไปแบกมาจนตาย

ตอบอย่างนี้จะถูกไหมคะ ท่านอ.ก๋ง

15. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ไม่รู้ว่า ลินเข้าใจถูกไหมค่ะ (เป็นความรู้สึกที่เห็นครั้งแรกค่ะ ) รูปซ้าย แสดงถึง คนที่ยังก้มหน้าก้มตาแบกลาก สิ่งของที่หนักโดยยังไม่รู้จุดหมาย แต่ รูป ขวา แสดงถึง คนที่ปลดว่างสิ่งของยืนมองหนทางข้างหน้าอย่างสบายกายและสบายใจอย่างมีแบบแผน ถ้าดูในรูปดีๆ เหมือนท่านจะสอนอะไรเป็นนัยๆหรือเปล่าค่ะ อ.ก๋ง หรือ ลินจะคิดไปเองค่ะ แหะๆๆๆ

16. audi1416

audi1416 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2007
    เป็นภาพพิมพ์ลายเท้าของคุณย่าบุญเรือนครับ

17. lynn@nice

ขอบคุณมากค่ะ

ไม่ทราบมาก่อนเลยค่ะ ว่าเป็นลายเท้า แหะๆๆ ( ออกไปทั้งคอกเลย555 ) นึกว่าเป็นภาพที่ท่านสื่อออกมาเป็นแนว ธรรมะ ( ไม่ได้อวดรู้นะค่ะ แต่อยากจะถามว่าสิ่งที่เราเห็นไช่สิ่งที่เราคิดหรือเปล่าอ่ะค่ะ ) แต่สวยดีค่ะ ก๊อปเอาไว้แล้วค่ะ ขอบคุณ อ. ก๋ง และ พี่ๆ มากๆค่ะ

18. law of karma

law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    แม่บุญเรือน ท่านคือใครหรอคะ...เฮอๆๆๆ ไม่รู้จัก ช่วยสงเคราะห์หน่อยคะ

19. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    พอดีไปอ่านเจอมาเลยเอามาลงให้อ่านกันค่ะ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="98%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=big2 vAlign=bottom height=35>ปาฏิหาริย์จากภาพคุณยาย</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=5 width="98%" border=0><TBODY><TR><TD class=text2 vAlign=center width="65%" height=30>คุณอยู่ที่ >> หน้าหลักเว็บบอร์ด / 108 1009 / Detail ... </TD><TD class=text2 vAlign=center align=right>Read 1597 , Reply 3 </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=5 cellPadding=10 width="100%" align=center bgColor=#f4f4ff border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top bgColor=#ffffff height=300><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=100 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>มีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ เป็นเรื่องของคุณยายบุญเรือน โตงบุญเติม ซึ่งตัวผมเองแต่ก่อนไม่เคยรู้จักเลยว่าคุณยายคือใคร จนมา เจอในเวปนี้แหละครับ และได้อ่านเรื่องราวของคุณยาย จากที่คุณเนาร์เล่าให้ฟัง ปาฏิหาริย์ครั้งแรก ที่จำได้คือ ตอนที่อ่านเรื่องของคุณยาย รู้สึกศรัทธาคุณยาย พอผมอ่านถึง ช่วงที่กล่าวถึงรูปภาพอธิษฐาน ของคุณยาย เมื้อเปิดไปดูภาพของคุณยาย ผมรู้สึกสบายใจอย่างบอกไม่ถูก และได้กลิ่น หอมอ่อนๆ ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่ากลิ่นหอมนั้นมาจากไหน ซึ่งแถวนั้นไม่มีดอกไม้หรือ อะไรเลย ซึ่งหากมี ผมก็น่าจะได้กลิ่นตั้งนานแล้ว แต่ทำไมเพิ่งได้กลิ่น หอมนั้น และหอมอยู่สักพักหนึ่ง ตอนแรก ผมก็คิดว่าคงไปกลิ่นจากที่อื่นบังเอิญโชยมา ในห้องแอร์นะ เหตุการณ์ที่เล่ามานี้เกิดมาประมาณเกือบเดือนกว่าแล้วนะครับ จนเมื้อคืนผมก็มาเข้าเวปนี้อีก และเปิดดูรูปคุณยายที่คุณเนาร์ โพสต์ไว้ในหัวข้อ รวมภาพคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ซึ่งผมดุก้เลยตัดสินใจ ปลิ๊นภาพๆ หนึ่ง คือ ภาพที่คุณยาย นั่งพับเพียบ อยู่หน้าโต๊ะหมู่บูชา กะว่าจะเอาไปใส่กรอบ ปกติผมมีโรคประจำตัวคือโรคกระเพราะ พอเลยเวลาอาหารหน่อยกรดจากกระเพราะจะกัดท้อง จนปวดท้อง แล้วผมก็ปวดท้อง เมื้อคืนหลังที่ผมปวดท้อง ผมก็ลองคิดอธิฐานถึงคุณยายในใจ จากรูปที่ผมปริ๊นมาเอง พออธิษฐานเสร็จ ผมรู้สึก เหมือนหุอื้อตัวเบาครู่หนึ่ง ครู่เดียวจริงๆ อาการคล้ายกับเวลาที่ เราลงจากที่สูงนะ แว๊ปหนึ่ง สักพัก อาการปวดท้อง ที่เป็นอยู่ก็หายไป และผมได้กลิ่นหอมอ่อนๆนั้นอีกแล้วครับ ผมก็มองหาว่ากลิ่นหอมนั้นมาจากไหน สักพักกลิ่นก็หายไป ท่านอื่นเชื่อเหมือนผมไหมครับว่าเป็นปาฏิหาริย์ จากภาพของคุณยาย หรือว่าเป้นเรื่องบังเอิญมากกว่า
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=100 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE borderColor=#ffffff cellSpacing=1 cellPadding=5 width=250 align=center bgColor=#f4f4f4 border=0><TBODY><TR><TD align=middle bgColor=#ffffff><!-- [​IMG] -->[​IMG] </TD></TR><TR><TD class=bot2 bgColor=#f9f9f9 height=30> TopicPic-060704155103591.jpg </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=5 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR class=text1><TD class=bot1>โดย : เอ็ม209 (JAENG) : ไม่มีดีกว่า แต่ก็อยากมี </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=10 align=center border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=1 cellPadding=0 width="95%" bgColor=#3399cc border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle bgColor=#f9f9f9><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width="100%"><TABLE cellSpacing=5 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD><TABLE height="100%" cellSpacing=1 cellPadding=0 width="100%" align=center bgColor=#cacaec border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top bgColor=#ffffff><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" align=center bgColor=#f9f9f9 border=0><TBODY><TR><TD class=text2 align=left> IP : 203.156.27.xxx | เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2549 เวลา: 8:18:55 น. </TD><TD align=right width="20%" height=17><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=0 width=220 border=0><TBODY><TR class=text1><TD class=text2 onclick="MM_openBrWindow('Option_ReportDelete.asp?MessageID=MSG-060706081818859','','width=370,height=150')" align=right>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=5 cellPadding=0 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=text1 vAlign=top align=left height=20>เรียนคุณ เอ็ม 209 ที่นับถือ
    ขออนุโมทนาและแสดงความยินดีกับคุณด้วย ที่ได้ประสพพบกับบุญญาบารมีของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ทำให้หายจากโรคภัยที่เบียดเบียนแถมยังได้นิมิตทางกลิ่นอีกต่างหากด้วย แสดงว่า คุณแม่บุญเรือนท่านรับรู้และสงเคราะห์คุณให้แล้ว ขออนุโมทนาด้วยใจจริงครับ
    ปล. รูปๆนี้ ดังที่ได้บอกไว้แต่ต้นว่า คุณแม่ได้ตั้งจิตอธิษฐานไว้ว่า "ไม่ว่าจะอัดขยายสักกี่ร้อยกี่พันกี่หมื่นครั้ง ก็ให้มีความศักดิ์สิทธิ์เสมอด้วยองค์ท่านอธิษฐานเอง" เมื่อคุณเอ็มเล่าว่า ได้ปริ๊นท์มาจากคอม เอามาบูชายังเกิดอภินิหารได้ แสดงว่า สิ่งที่คุณแม่พูดไว้ตอนนั้น เป็นความจริงแท้อย่างไม่ต้องสงสัย ฉะนั้น ใครที่ปัญหาข้อขัดข้องสิ่งไรๆ ลองอธิษฐานกับภาพนี้ดู ได้ผลอย่างไรแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

20. sinsair tavada