เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

[quoteเจ๊ตุ้ม10030511]มามาเดี๋ยวพาไปเที่ยวดูโน่นดูนี่กัน
    https://www.kaidee.com/c57-amulet?q=ห้วยเขน
    https://www.kaidee.com/c57-amulet?q=หลวงพ่อเงินพิมพ์นิยม
    https://www.kaidee.com/c57-amulet?q=หลวงพ่อเงินพิมพ์ขี้ตา[/quote]
    ระวังจะเจอโอทอปองค์เป็นล้านนะครับ..เดี๋ยวหนาวตายคาเวฟ..นะเจ้ฯ..

2. ครุฑา

ครุฑา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ จะพยายามดูเนื้อให้เป็น

3. Happy_789

Happy_789 เป็นที่รู้จักกันดี

ลองส่องพระที่เรามีแล้วเทียบเนื้อกับรูปที่คุณเจ้ตุ้มลงให้ดูก็ได้ครับน่าจะทำให้เห็นชัดเจนขึ้น ตอนนี้ผมก็ทำแบบนี้อยู่ครับแต่ก็ต้องศึกษาและเรียนรู้อีกเยอะครับ ของสนามพัฒนาขึ้นทุกวันครับทั้งผิวและพิมพ์ใกล้เคียงมาก

4. udornp

udornp เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเงิน พิมพ์ขี้ตา สี่ชาย

สอบถามครับ หลวงพ่อเงิน พิมพ์ขี้ตา แท้ไหม ยุคไหนครับท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      70 KB
      เปิดดู:
      228
      ขนาดไฟล์:
      62.4 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      53.9 KB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      48.1 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      48.2 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      68.3 KB
      เปิดดู:
      121
      ขนาดไฟล์:
      69.8 KB
      เปิดดู:
      127
  5. bhothale

ตอบตามใจผมนะครับ...พระลักษณะเนื้อและสีผิวแบบนี้(สีผสมแดงๆส้มๆ)ผมเห็นมากับตาเยอะมากในพระห้วยเขนเก๊เมื่อสักประมาณสองสามปีมาแล้ว...เห็นเขาควักเอาออกมาส่งกันเป็นกำๆเป็นกองๆ...แล้วหลังจากนั้นก็ได้พบเห็นพระลักษณะเนี้ยออกไปอวดโฉมโนมพรรณกันอยู่บนเวบให้ว่อน..ผสมกลมกลืนกันจนผู้คนแทบจะแยกไม่ออก...เพราะผู้คนเชื่อใจในแหล่งที่ตัวไปเช่าบูชามา...ต่างคนก็มั่นใจว่าตนได้ของแท้ๆมา..ถ้าไม่เอาไปแห่...ก็จะเป็นของแท้ไปตลอดชีวิตของผู้ครอบครอง...จากประสบการณ์ตรงครานั้นจึงทำให้ผมผวาทุกทีที่เห็นพระที่มีลักษณะเหมือนกับที่ผมเคยเห็น...ไม่ว่าจะไปเจอในพิมพ์อื่นๆก็ไม่กล้าหยิบ..ไม่กล้าส่องไปเลย..ผวาเหมือนหมาเคยโดนน้ำร้อนยังไงยังงั้น...ดังนั้นเมื่อมาเห็นองค์นี้ของท่านอุดรฯ...ผมก็ยังเกรงว่าความเห็นของผมอาจจะมีอคติเจือปนอยู่...จึงโปรดปั่นจักรยานในการรับฟัง...คหสต.ผมมองเป็นสิ่งแรกคือเนื้อ..เนื้อยังไม่แห้งเก่าถึง..ต่อมาลักษณะพิมพ์ยังไม่เข้า...เมื่อมองว่าเนื้อไม่ถึงนั่นก็หมายถึง..ไม่ทันเป็นพระวาระฯ...ลองมาศึกษาหาความรู้จากการดูก้น(พระ)ในแนววิทยาศาสตร์ ...จากภาพเป็นพิมพ์ขี้ตาหล่อแบบหยอดก้นทีละองค์...ลองจินตนาการนึกภาพดู...พอเทหยอดน้ำทองลงทางก้นพระ...น้ำทองร้อนๆจะลุกเป็นไฟหรือไม่...ถ้าลุกไหม้จะไหม้นานแค่ไหน..มีอะไรเป็นเชื้อเพลิงให้เกิดการสันดาปเหมือนแบบบริเวณผิวที่อยุ่ด้านในแบบเบ้า...ถ้าผิวบริเวณก้นไม่มีเหตุจูงใจให้เกิดการสันดาปเหมือนผิวตามซอกแขนซอกจีวร...ผมคิดว่า..ก็ไม่ควรมีลักษณะสีผิวเช่นเดียวกันกับสีผิวที่อยุ่ในเบ้า...ก็แล้วถ้าลักษณะผิวที่ก้นปรากฏให้เห็นเหมือนกับว่าผิวจะอยุ่ในเบ้า...เกิดจากอะไร???..ผมจึงขอตอบตาม..คหสต..ของผมว่าพระองค์นี้ไม่แท้..ไม่ทัน..เป็นพระฉีดแต่งหมักผิว...เป็นแค่มุมมองความเห็นของผมคนเดียว..ที่อยากให้มีแนวคิดในการดูพระให้หลากหลายแง่มุม..เพราะทุกวันนี้เทคโนฯก้าวไกล..เราจึงต้องเรียนรู้ตามไปให้ทัน...อย่าเพิ่งถือความเห็นของผมเป็นข้อยุติ ลองฟังพี่ๆท่านอื่นๆอีกทีที่เห็นต่าง...ผมอาจมองผิดก็ได้..และก็เคยผิดมาเยอะซะด้วยซิ...หากผิดพลาดประการใด ตอบขัดใจไปบ้างก็ขออภัยด้วยนะครับ..:cool::cool:

6. udornp

udornp เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเงิน พิมพ์ขี้ตา

ขอบคุณครับท่าน bhothale เข้ามาทีไร ไม่เคยผิดหวังครับ

7. monntreee

monntreee สมาชิก

9 มิถุนายน 2016
    สอบถาม หลวงพ่อเงิน พิมพ์นิยม ยุคไหนครับ

8. monntreee

สอบถามครับ พิมพ์นี้ หลวงพ่อเงิน พิมพ์นิยม วัดห้วยเขน รึเปล่าครับ พระไม่เคยล้าง

9. bhothale

ยุคเราๆท่านๆนี้แหละครับ..คงล้างมา..น่าจะเข้ากลุ่มปืนแตกได้..พอเห็นเค้าความงามอยู่...เศียรโต..น่าจะได้นะ

10. bhothale

พระสวยครับ..แต่ยังไม่ใช่ห้วยเขน

11. monntreee

ขอบพระคุณครับ

12. monntreee

ขอบพระคุณครับ แล้วมีที่ไหนพอที่จะดูใกล้เคียงครับท่าน bhothale

13. bhothale

ขออภัยนะท่าน..คนเฒ่าแล้วไม่ค่อยเข้าใจคำถามที่ท่านถาม..."แล้วมีที่ไหนพอที่จะดูใกล้เคียง..."...เดาว่าคงหมายถึงที่ไหนในองค์พระมั๊ง...ถ้าหมายถึงองค์พระ...ถ้าตอบตามหางอึ่งของผม...ผมมองว่าไม่ใกล้เลยครับ..คนละพิมพ์กันเลย...อาจต้องลองถามผู้รู้ท่านอื่นๆที่อื่นๆ(ที่เชื่อถือได้)หรือลองถามปล่อยบนห้างฯเลย..แค่ลองๆเสนอราคาสูงๆไว้..คงได้แนวคำตอบ:cool:

14. Happy_789

ขออนุญาตครับ เจ้าของพระคงถามว่าออกวัดไหนที่ใก้ลเคึยงกับพระองค์นี้ครับ ไม่ทราบว่าตรงกับเจ้าของพระถามรึเปล่าครับ

15. Happy_789

เห็นกระทู้เงียบๆอยากเอาองค์อื่นลงให้ติชมจังเลยครับ

16. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จริงๆ พิมพ์ที่ใกล้เคียงปืนแตกเศียรโตปี ๒๘ ก็จะเป็นรูปหล่อจากวัดหลวงครับ จะแตกต่างกันหน่อยก็ที่ ริ้วจีวรด้านซ้ายมือเรา แต่ทั้งสองวัด ก็สร้างจากโลหะโบราณผสม จึงทำให้มีคราบที่เป็นเอกลักษณ์ดำๆ น้ำตาลเข้มๆ หนาๆ แต่พระที่ล้างมาทำให้ดูยากขึ้น
    รูปบางองค์ของวัดหลวงครับ[​IMG]
    ส่วนอีกองค์ ก็ยังมองว่าเป็นพระที่อายุไม่แยะและไม่เข้าในกลุ่มห้วยเขน มองเหมือนท่านโพทะเลครับ เพิ่มอีกนิดครับ ลักษณะพิมพ์ขององค์นี้ยังหลวมๆ อยู่ครับเหมือนการถอดพิมพ์มา ส่วนคราบที่พบเป็นคราบที่เกิดจากสนิมของของสังกะสี ซึ่งจะออกขุยหรือเม็ดขาวๆ หรืออีกนัยยะหนึงก็คือมาจากกรดเกลือครับ ถึงจะทำให้เกิดผิวลักษณะนี้ได้ รวมถึงเหงื่อจากมือในการจับองค์พระด้วย นั่นคือสาเหตุที่เกิดผิวลักษณะนี้ สนิมทั้งหมดเป็นสนิมใหม่ครับ
    รูปบางองค์ของวัดหลวงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2016
  17. monntreee

ขอบพระคุณครับ :cool:

18. monntreee

วัดท้ายน้ำ ปี 2516 / ปืนแตกเศียรโตบาตร / ปืนแตกเศียรกลม 3 องค์ / ไม้โพธิ์แกะ ใกล้เคียงไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      554 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      547.1 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      217.7 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      235.2 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      211.2 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      218.7 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      237.5 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      204.7 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      265 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      195.7 KB
      เปิดดู:
      41
  19. thaisikh

thaisikh Active Member

ช่วยดูให้ด้วยครับ

20. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มีหลากหลายเลยครับลองเทียบดูครับ ถ้าน่าตาแบบนี้ก็อธิการแจ๊ะครับบางท่านเรียกหน้าจีนบางกลุ่มเรียกหน้านกฮูก แต่เนื้อใหม่มากพระอาจารย์แจ๊ะเป็นลูกศิษย์ก้นกุฏิของหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ท่านเป็นหัวเรียวหัวแรงช่วยหลวงพ่อเงินในการหล่อสร้างพระรูปหล่อหลวงพ่อเงินมาตลอด ภายหลังหลวงพ่อเงินมรณภาพในปี 2462 หลวงพ่อแจ๊ะได้ขึ้นตำแหน่งเจ้าอาวาสที่วัดบางคลานสืบต่อมา ในความเป็นจริง พระที่หล่อในยุคสมัยใกล้เคียงกัน ความเก่าของเนื้อโลหะยอมไม่แตกต่างกันมากนัก เพราะยุคของโลหะจะเป็นอย่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2016