ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. wichit_compong

wichit_compong สมาชิก

25 สิงหาคม 2008
    ถึงคุณศิ...ขอให้อดทนสร้างกรรมดีต่อนะครับ>>>
    ทุกท่านอยากประมาณ...เราชาวพุทธ(ผมเคยได้รับคำตอบจากที่นี้นะครับ)...

2. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจที่เห็นพี่ดีดี มาหยอกเย้าน้องๆ ในเรือนเจ้าค่ะdencee... หนูน้องใหม่ก็กินเจทุกปี..กินมาเป็น 10 ปึได้แล้วเจ้าค่ะ ...

ขอให้พี่คัดเค้าหายไวๆ นะเจ้าค่ะ(f)(f)

ขอตัวไปเรือนหลังเล็กก่อนนะเจ้าค่ะ...อิอิอิ

3. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

ก็น้องๆในเรือน น่ารักกันทั้งนั้น
    แม้ใจจะมีทุกข์ท่วมท้น ก็ต้องอดทนเก็บไว้
    (แล้วนั่งร้องไห้คนเดียว..เวลาน้องๆ เผลอ)
    ไม่อยากเห็นใครเป็นทุกข์ หรือไม่มีความสุข
    โดยเฉพาะพี่น้องลูกหลานในเรือนนี้ค่ะ

กินเจน่ะ ดีมากค่ะ แต่ก็อย่างที่พี่ดีดีบอกนะคะ
    อาหารเจที่เค้าทำขายกัน ส่วนใหญ่ล้วนแล้วแต่
    เป็นแป้งและน้ำมัน บางปีที่พี่ดีดีซื้อทานเอง
    พอจบเทศกาล 555 น้ำหนักขึ้นอย่างน่ากลัว!

ตั้งแต่นั้น ช่วงเทศกาล แม้มีอาหารเจมากมาย
    ก็ต้องระมัดระวัง และเลือกทานด้วยนะคะ
    เพื่อสุขภาพที่ดี จะได้มีมาคู่หัวใจที่บริสุทธิ์

และหากเป็นได้ หลังเทศกาล
    ลองทานมังสวิรัตดูบ้างก็ดีนะคะ
    เพราะมังสวิรัตก็ละเว้นการเบียดเบียนชีวิต
    และมีข้อจำกัดน้อยกว่า จะได้สารอาหารมากกว่า
    และร่างกายก็จะดีมากๆค่ะ

ด้วยรักและห่วงใย
    พี่ดีดีค่ะ

4. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    ขอให้คุณพี่คัดเค้าหายไวๆค่ะ

โมทนาบุญกับคุณเจนนีด้วยนะค่ะ นี่ก็อีกคนที่ทำบุญเก่งมากๆ

ดิฉันเองขอเอาบุญมากให้ทุกท่านบ้าง ในเดือนนี้ได้ร่วมถวายมหากฐินกับชมรมมโนมยิทธิในวันที่ ๒๔ ตคนี้ที่วักกู่เสือ จ.เชียงใหม่ ๕๐๐๐ บาท ร่วมพิมพ์หนังสือธรรมะกับชมรมอีก ๕๐๐ บาท บริจาคเป็นค่า โฮสติ้ง ของเวปพลังจิต ๕๐๐ บาท และซื้อหนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง เพือแจกในวันแห่พระรอบเมืองของศาลเจ้าจุ้ยตุ่ย จ. ภูเก็ต จำนวน ๒๕ เล่ม ขอทุกท่านได้โปรดโมทนาบุญร่วมกันนะค่ะ และขออำนาจแรงบุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้จงเป็นปัจจัยให้เจ้าของเรือนและสมาชิกเรือนรวมถึงเรือนหลังเล็กทุกท่านได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

บุญรักษาค่ะ

5. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณค่ะพี่ดีดี ;43พี่ดีดีมีสิ่งดีๆ แนะนำน้องๆ ในเรือนสม่ำเสมอ..:love::love: :love:... หนูน้องใหม่ก็ทานมังสวิรัตด้วยเจ้าค่ะ แต่จะทานทุกวันพระเจ้าค่ะ;aa51

6. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงว่าซิครับ...กระผมก็นั่งรอ..นอนรอ คุณchaivat อยู่เหมือนกัน..เห็นมาแต่ชื่อแต่ทำมั๊ยไม่ยอมไขกุญแจเรือนเข้ามา...

ผมส่งกุญแจสำรองไปให้แล้วนะครับ...ยินดีต้อนรับสู่เรือนพญานาคหลังเล็กครับ..

-Happy Smile_

7. aung1

aung1 Active Member

15 กันยายน 2009
    คุณพี่ขอส่งกำลังใจขอให้หาย ไวไวน่ะครับ
    ถ้าคุณพี่สนใจมีคุณหมอเทวดา(อดุล)อยู่ ราชบุรี
    เก่งมาก ผมไปรักษามาแล้ว เมื่อ 10 กว่าวันแล้วครับ
    ครั้งเดียวหายปลิดทิ้ง โดยรักษาเพียง 10 นาที
    มีเบอร์โทร 086-5716981 อัมพฤกษ์ อัมพาต รักษาหาย
    มีคนไปเยอะมากครับ
    (หมายเหตุไม่มีส่วนได้เสีย เพียงต้องการมาบอกสำหรับผู้ป่วยที่ทรมาน
    แพทย์แผนทางเลือก เพราะตัวเองเจอมาเยอะ และก็เชื่อคนง่าย ชอบลอง
    แต่ก็โชคดี ไม่ผิดหวัง เจอแต่หมอเก่ง ๆ ทั้งนั้น) ค่ายกครู 209 บาท

8. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอส่งกําลังใจให้พที่คัดเค้า หายเจ็บป่วย บัดเดี๋ยวนี้ เพี้ยง ...

9. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    เช้านี้เข้ามาอ่านก็ได้ยิ้มกับทุกข้อความ
    ที่ส่งให้ด้วยความรู้สึกดีงามให้คัดเค้า
    โดยเฉพาะคุณพีดีดี เห็นภาพควบคุมเด็กหัวจุกซุกซน
    วิ่งวุ่นบรรยากาศเก่าๆ ในห้องเรียนสมัยก่อนผุดเลยเจ้าค่ะ...

ขอบพระคุณคุณพี่ดีดี หนุตุ้ม คุณเจนนี่ คุณเจษฎา
    คุณทิพ คุณชาติ แลคุณทวีธรรมด้วยนะเจ้าคะ
    ธาตุขันธ์เมื่อคราใช้งานมานาน เขายิ่งลำบากมากเนาะ
    เฮ้อ....

10. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีตอนเช้าพี่ศศิและคุณน้องอภิญญา ช่วงวันสองวันนี้พี่ศศิชีพจรลงเท้าไปที่ไหนหนอ..เดียวตามอ่านหลังบ้านนะคะ..
    อนุโมทนาบุญกับคุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->gentenaar<!-- google_ad_section_end --> ด้วยคนนะคะ.ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะคะ
    ..ดีใจกับคุณน้องใหม่ด้วยนะคะที่ร่วมทานเจมาเป็นสิบปีแล้ว วัชว่าถ้าเทศกาลกินเจคนหันมาทานกันมากขึ่นก็ดีนะคะเพราะอย่างน้อยช่วงเวลา 10 กว่าวันนี้ก็สัตว์ที่โดยฆ่าน้อยลงไม่เพราะคนไม่ทานเนื้อสัตว์....

....แม่คัดเค้าอาการเป็นไงบ้างคะ ดีขึ้นมากหรือยังอากาศพิษณุโลกหนาวยังคะ
    กทม ยังร้อนเหมือนเดิมแต่ดีหน่อยช่วงนี้ฝนไม่ตกบ่อยเท่าไหร่

....ป้าดีดี เดียวก็ผ่านไปได้นะคะ เข้มแข็งนะคะสู้ ๆ ๆ หนูวัชเป็นห่วงจริง ๆ คะ
    เพราะป้าดีดีเคยสร้างเสียงหัวเราะให้ชาวเรือน แต่ตอนนี้กลายเป็นยิ้มทั้งน้ำตาแล้ว..ขอให้เป็นน้ำตาแห่งความปิติ ที่เห็นลูกหลานหันหน้าเข้าหาธรรมนะคะป้าดีดีจ๋า...สู้ ๆ ๆ
    สวัสดีตอนเช้าทุกท่านคะ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2526241", true); </SCRIPT>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2009
  11. kadkao

ได้อ่านข้อความคุณเหนือพลังจิต(narayana2514)
    แล้วทำให้นึกได้เหมือนกัน ราว 20 ปีที่ผ่านมา
    คัดเค้าเคยประสบอุบัติเหตุ นั่งรถบัสประจำทาง
    จาก อ.นครไทย(ที่ตั้งภูหินร่องกล้า) เข้าเมืองพิษณุโลก
    ถึงตรงางแยกบิ๊กซี รถหลบการเฉี่ยวชนกันถึงกับล้มตะแคงทางด้านซ้าย
    อย่างแรงแล้วครูดไปกับถนนอีกยาว เด็กท้ายที่ยืนเกาะตรงประตู...ตาย...
    เพราะประตูอยู่ทางซ้าย คนที่นั่งแถวหน้ากับท้ายจะถูกกระจกแตกแทง
    ได้รับบาดเจ็บสาหัสมากน้อยตามระยะห่างที่นั่ง บางคนถึงกับกระโหลกเปิด
    บางคนกระดูกหัก คัดเค้านั่งกลางรถ เลยเหมือนโดนห่อหุ้มไว้
    ภาพตอนที่รถคว่ำ คนในรถจะหลุดจากที่นั่งไปกองอยู่ทางเดียวกัน
    อัดแน่นเป็นปลากระป๋อง เสียงแรกที่โครมก่อนคว่ำไป หัวคัดเค้า
    กระแทกกับกระจกเพราะนั่งริมหน้าต่างตรงกลางรถทางขวา
    ก่อนไปอัดแน่นในรถกับคนอื่น เสียงหวีดร้องระงม

มีคนทุบกระจกบานใหญ่ด้านหลังออกให้คนในรถคลานออกไป
    ตอนคัดเค้าออกนั้น ยังเซ่อๆ อยู่ไม่มีอาการอะไร มีคนเอื้อมมือ
    มาเช็ดเลือดตรงดั้งจมูกที่เศษกระจกสะกิดเล็กน้อยไม่มีรอยแผลเป็น

พอสักครู่รถโรงพยาบาลมา คัดเค้าเริ่มมึน
    พอถึง รพ.คัดเค้าอาการหนักขึ้น คือ มองไม่เห็น
    จะอาเจียน รีบบอกหมอขณะรอคิวตรวจ
    เบื้องต้นรักษาที่ รพ.พุทธชินราชก่อน
    ต่อมาเขาก็ส่งเราไปหาคุณหมอที่ รพ.พญาไท
    สแกนตรวจทุกระบบ ไม่พบอะไร ให้ยามาทาน....

ขอบคุณคุณลุงแจ็ค(aung1) ที่ให้ข้อมูลมานะเจ้าคะ
    ขอบคุณน้องใหม่ คุณลินดา คุณ gentenaar อนุโมทนา
    กับกุศลมากมายๆ ครานี้ด้วยนะเจ้าคะ...

ยินดีที่ได้รู้จักคุณ wichit ด้วยนะเจ้าคะ

12. kadkao

ลูกสาววัชเอ๊ย...แม่ดีดีหรือแม่คัดเค้าล่ะ
    ยังไม่หายง่วงหรือ...
    ทางนี้เมื่อวานใฝนตกอีกจ้า...

13. watwa-aram

หุหุ อาการกำเริบอีกแล้วแม่คัดเค้าจ๋า ..อ่านประสบการณ์สยองของแม่คัดเค้าแล้วน่ากลัวหลาย ๆ หนูวัชเป็นอีกคนหนึ่งไม่ชอบนั่งรถไกล ๆ เพราะนอนไม่หลับกลัวต้องนั่งสวดมนต์ตลอดทางเป็นอะไรที่น่ากลัวมากเวลาเดินทางไกล ๆ แต่ชีวิต ก็เหมือนโดนแกล้งตลอดเดินทางตลอด บ้านอยู่อีสาน ไปเรียนเหนือ..พอมีบ้านอยู่เหนือ ก็ต้องมาทำงานภาคกลาง...ปีหน้าว่าจะหาที่โอนแล้วคะ..

14. kung_9894

kung_9894 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ญาติธรรมทุกท่าน คุณอาศศิริยะ และน้องอภิญญาค่ะ
    ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะคะ หนูถือว่ายังใหม่อยู่มากค่ะ
    ได้โปรดชี้แนะด้วยนะคะ มีอะไรก็บอกกล่าวด้วยนะคะ

พยายามจะอ่านให้หมดค่ะ ยังไปไม่ถึงไหน แหะๆ
    ขออนุโมทนากับคุณอาและน้องด้วยที่ได้สร้างบุญกุศลอันยิ่งใหญ่
    ( พอดีคุณพี่ Gentenaar แนะนำหนูมาค่า )
    บุญรักษาทุกท่านค่ะ

_/|\_

15. watwa-aram

น้องกุ้งคะ ยินดีต้อนรับคะ เรามีเรือนหลังเล็กด้วยนะคะ ยินดีต้อนรับทั้งสองเรือนคะตามไปนะจ๊ะ
    www.sasiriya.com

16. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนบ่าย ๆ เจ้าค่ะ
    ...ขอบพระคุณคุณพี่คัดเค้า คุณพี่ดีดี คุณบุษ น้องวัช ที่เป็นห่วงแลถามเรื่องอาการคุณพ่อ ค่ะ...ตอนนี้อาการคุณพ่อดีขึ้นแล้วค่ะ คุณหมอไม่สามารถใช้เส้นเทียมที่ไปทำมาเพื่อล้างไตได้ค่ะ ต้องเจาะคอเมื่อวาน อาการที่น่าเป็นห่วงก็เห็นจะเป็นทั้งตัวคนไข้เองและคุณแม่ ที่ยังช๊อกกับเหตุการณ์ฉุกเฉินที่อยู่ ๆ ทาง รพ.ก็เข็นเตียงคนไข้ขึ้นไปเจาะคอโดยไม่ได้อธิบายอะไรกับคุณแม่ให้ทราบล่วงหน้าเลยค่ะ บอกเพียงแต่ว่าต้องพาคนไข้ไปเจาะคอ คุณแม่เลยใจไม่ดีและตกใจนึกว่าอาการร้ายแรง เมื่อวานนี้ผ่านพ้นไปได้คุณพ่อมีอาเจียนเป็นน้ำตลอดที่ทานอาหารเข้าไป วันนี้ตุ้มเข้ามาเคลียร์งานพรุ่งนี้ต้องอยู่กับคุณพ่อทั้งวันเพราะต้องล้างไตอีกรอบค่ะ....
    .....ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำ ความห่วงใยจากทุก ๆ ท่าน เป็นกำลังให้ตุ้มมากเลยค่ะ...

17. Pink_Angel

Pink_Angel Active Member

วันนี้ได้สมัครเป็น แฟนคลับ ของพี่ศศิ และ น้องอภิญญาแล้วนะคะ สมัครสมาชิกเรือนหลังเล็กแล้วด้วยค่ะ ช่างเป็นเรือนทื่อบอุ่นจริงๆ

18. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    สงกะสัยไปอยู่ที่บ้านหลังเล็กกันหมด แน่ๆ เลย

19. kung_9894

kung_9894 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    เป็นกำลังใจให้ค่ะพี่

สวัสดีค่ะพี่
    พ่อหนูก็เคยเป็นโรคไตวายเรื้อรังค่ะ
    หนูกับแม่ก็ดูแลพ่ออยู่ประมาณ 2 ปี แต่ตอนนี้คุณพ่อไปสบายแล้วค่ะ
    หนูก็เคยฝันเห็นท่านอยู่บ่อยๆ

ขอให้คุณพ่อของพี่หายเร็วๆนะคะ เป็นโอกาสอันดีที่พี่จะได้สร้างบุญอันยิ่งใหญ่นะคะ อนุโมทนาด้วยค่ะ
    สวดพระคาถาชินบัญชรให้คุณพ่อของพี่ฟังนะคะ ตอนพ่อหนูป่วยนั้นท่านหลับสบายทุกวันเลยค่ะพี่ ^_^ เอาใจช่วยนะคะ
    พี่เองก็รักษาสุขภาพด้วยนะคะ จะได้มีแรงไว้ดูแลคุณพ่อ
    กุ้ง

20. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    ยินดีต้อนรับน้องกุ้งค่ะ
    พี่ส่งลิงค์เรือนหลังเล็กให้วานนี้ พี่เองยังเข้าระบบไม่สำเร็จ ไม่รู้ผิดพลาดการลงทะเบียนตรงใหนไม่ทราบ พอดีได้รับความกรุณาจากคุณศศิส่งเมลล์คุณอ้างว้าง ผู้ดูแลเวปมาให้ หวังว่าคงได้เข้าไปทักทายพี่น้องโดยเร็ว

โมทนาบุญ และขอบคุณที่คุณอ้างว้างได้สร้างเรือนหลักเล็กให้พวกเราได้เจอกัน หากเข้าเรือนหลังใหญ่ไม่ได้ หรือเกิดหลงทางกันนะค่ะ
    บุญรักษาค่ะ