ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. Aodzilla

Aodzilla Active Member

นำบุญมาฝากนะครับ

:cool:
    อรุณสวัสดิ์ยามเช้าครับ พี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อน ๆ ญาติธรรมทุกท่าน
    เช้าตรู่วันนี้ผมและพี่สาวได้ตั้งใจออกไปใส่บาตรพระสงฆ์มานะครับ จึงตั้งใจนำบุญมาฝากทุกท่านในเรือนพญานาคแห่งนี้ ขอบุญกุศลใส่บาตรแด่พระสงฆ์ในเช้าวันนี้จงส่งผลให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจ ปราศจากโรคภัยใด ๆ มาเบียดเบียน สุขภาพแข็งแรงกันทุกคนนะครับ สาธุ .....

Aodzilla

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Aodzilla

โลกมนุษย์

:cool:
    โลกมนุษย์ ( อายุมนุษย์สมัยพระพุทธองค์ 100 ปี อายุมนุษย์ในปัจจุบัน 75 ปี )

มนุษยภูมิ - เป็นที่อาศัยของสัตว์ผู้มีใจสูงเชิงกล้าหาญที่จะประกอบกรรมต่าง ๆทั้งที่เป็นกุศลกรรมและอกุศลกรรม แบ่งเป็น 4 จำพวก คือ
    1. ผู้มืดมาแล้วมืดไป - บุคคลที่เกิดในตระกูลอันต่ำ ยากจน ขัดสน ลำบาก ฝืดเคืองอย่างมากในการหาเลี้ยงชีพมีปัจจัย 4 อย่างหยาบ เช่น มีอาหารและน้ำน้อย มีเครื่องนุ่งห่มเก่า ร่างกายมอซอ หม่นหมอง หรือมีร่างกายไม่สมประกอบ บ้าใบ้ บอด หนวก หาที่นอน ที่อยู่อาศัย ยารักษาโรค ไม่ใคร่ได้ แขกลับประพฤติทุจริตทางกาย วาจา ใจ เมื่อตายไปย่อมเข้าถึงทุคติอบาย

2. ผู้มืดมาแล้วสว่างไป - บุคคลที่เกิดในตระกูต่ำ ผิวพรรณหยาบ ฯลฯ แต่เขาเป็นคนมีศรัทธา ไม่มีความตระหนี่เป็นคนมีดำริประเสริฐ มีใจไม่ฟุ้งซ่าน ย่อมให้ทาน ย่อมลุกรับสมณะชีพราหมณ์ หรือวณิพกอื่น ๆ ย่อมสำเหนียกในกิริยาเรียบร้อย ไม่ห้ามคนที่กำลังให้ทาน เมื่อตายย่อมเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์

3. ผู้สว่างมาแล้วมืดไป - บุคคลที่อุบัติเกิดในตระกูลสูง เป็นคนมั่งคั่งมั่งมี มีโภคสมบัติมาก เป็นผู้มีปัจจัย 4 อันประณีต ทั้งเป็นคนมีรูปร่างสมส่วน สะสวย งดงาม ผิวพรรณดูน่าชมแต่กลับเป็นคนไม่มีศรัทธา ตระหนี่ ไม่มีความเอื้อเฟื้อ กรุณาอาทร มีใจหยาบช้า มักขึ้งโกรธ ย่อมด่าย่อมบริภาษบุคคลต่าง ๆ ไม่เว้นแม้กระทั่งมารดาบิดา สมณะชีพราหมณ์ ย่อมห้ามคนที่กำลังให้โภชนาหารแก่คนที่ขอเมื่อตายไปแล้วย่อมเข้าถึงทุคติอบาย

4. ผู้สว่างมาแล้วสว่างไป - บุคคลที่อุบัติเกิดในตระกูลสูง มีผิวพรรณงาม ฯลฯ และเขาย่อมประพฤติสุจริตทางกาย วาจา ใจ เมื่อตายไปย่อมเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์

*** ขอให้ทุกท่านในเรือนพญานาคจงเร่งเพิ่มความเพียรเพื่อให้เรามีเป้าหมายเข้าสู่มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ จนเข้าถึงนิพพานสมบัติกันเทอญ สาธุ...

Aodzilla

3. บัวใต้โคลน

บัวใต้โคลน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009

หมั่นสร้างบารมีไว้...
    แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง”<O:p

* *** *<O:p
    “ลูกเอ๋ย ก่อนจะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใดเจ้าจะต้องมีทุนของตัวเองคือบารมีของตนลงทุนไปก่อนเมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่วยมิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะหนี้สินในบุญบารมีเที่ยวไปขอยืมมาจนพ้นตัว เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมาก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด ไม่มีอะไรเหลือติดตัวแล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า หมั่นสร้างบารมีไว้ แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง<O:pจงจำไว้นะ... เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้... ครั้งถึงเวลา... ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่... จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลยจะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า

นี่คือคำเทศนาของเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี )ที่ได้โปรดชี้ธรรมไว้ในนิมิต หลังจากที่ล่วงลับไปแล้วเมื่อ ๑๐๐ กว่าปี อันเป็นปฐมเหตุที่ต้องสร้างความดีอย่างไม่มีที่สิ้นสุด

ที่มา : หนังสือสวดมนต์ อภิมหาสังฆทาน

เอามาฝากทุกท่านในเรือนนะครับ
    ยินดีกับทุกท่านที่ได้รับโชคนะครับอย่าลืมต่อบุญด้วยนะครับ สาธุ <O:p</O:p
    ท่านที่ยังไม่ได้รับโชคก็ขอให้ได้รับโชคโดยเร็ววันนะครับ สาธุ<O:p</O:p
    สาธุ สาธุ สาธุ ครับ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2009
  4. Aodzilla

วัฏสงสาร

hello2

สวัสดีครับ เพื่อนกัลยาณมิตรที่น่ารักทุกท่าน
    วันนี้อ๊อดซิลล่ามีเรื่องราวเกี่ยวกับ "วัฏสงสาร" มาฝากกันนะครับ
    วัฏสงสาร หมายถึง การเวียนว่ายตายเกิดอยู่ในภพภูมิต่าง ๆ ของสัตว์ด้วยอำนาจของกิเลส กรรม และวิบาก หมุนวนอยู่เช่นนั้นตราบเท่าที่ยังตัดกิเลส กรรม และวิบากไม่ได้ วัฏสงสารมีทั้งหมด ๓๑ ภูมิ โดยแบ่งเป็น
    โลกเบื้องต่ำ ๔ ภูมิ ได้แก่ นรก เปรต อสุรกาย เดรัจฉาน
    โลกเบื้องกลาง ๗ ภูมิ ได้แก่ โลกมนุษย์ ๑ เทวภูมิ ๖ เป็นภพภูมิของผู้ประกอบกุศลกรรมต่าง ๆ
    โลกเบื้องสูง ๒๐ ภูมิ ได้แก่ รูปพรหม ๑๖ อรูปพรหม ๔ เป็นภพภูมิ ของผู้เจริญสมาธิจนได้ฌานหรือสมาบัติ

Aodzilla

ขนาดไฟล์:
      435.2 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      258.1 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      386.4 KB
      เปิดดู:
      36
  5. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ...ได้เลยคะพี่เจนนี่ไม่มีปัญหา..วันเสาร์ว่างคะ แต่วันอาทิตย์ไม่ว่างนะมีงานสำคัญมากกับชีวิตเลื่อนไม่ได้จ๊ะ.ถ้าแอบไปไม่ชวนมีเคืองมีเคือง...แล้วเราไปแอบเซอร์ไพร์ป้าดีดีกัน..อิอิ..
    .... ไม่อยากจะบอกเลยว่าตั้งแต่ไปสักการะท่านช้างเอราวัณหนูวัชถูกหวยติดต่อกันทุกงวดเลย..แต่ไม่เยอะเพราะรู้ดีว่าเรายังสะสมบุญไม่เยอะ นิดๆๆหน่อย ๆ แค่นี้ก็ดีใจมากมายแล้วคะ...
    .... สวัสดีพี่ศศิและคุณน้องอภิญญา..มีแอบแฉคุณแม่ด้วย..อิอิ...มีเรื่องหลุดๆๆคุณแม่มาเล่าบ่อย ๆ ก็ดีนะคะ(จะมีอีกไหมหนอ)..ได้พี่ศศิอีกมุมหนึ่ง5+++...
    สวัสดีพี่น้องทุกท่านและอนุโมทนาบุญกับทุกคนที่โชคดีนะคะ แล้วไปเจอะเจอกันที่พิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณกัน..แล้วแต่บุญจัดสรรว่าใครจะได้เจอใครบ้าง อิอิ....แต่ถ้าใครเจอพี่ศศิและคุณน้องอภิญญารบกวนไปส่งซิกบอกหน่อยอาจไปยืมโทรโค่งจนท.เขาแล้วบอกว่าเรือนพญานาค..แล้วเราจะรีบตามเสียงท่านไปโดยเร็ว hello2

6. Aodzilla

ขอร่วมบุญร่วมเดินทางด้วยคนนะครับ

สวัสดีครับ คุณวัช และคุณ Jenny Lee

บังเอิญจังเลยนะครับเพราะวันเสาร์นี้ผมกับพี่สาวก็ตั้งใจจะเดินทางไปกราบท่านพญาช้างเอราวัณสามเศียรเหมือนกันนะครับ ( ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด แต่ตั้งใจไว้ 100% แล้วแน่นอนครับ ) หวังว่าในวันนั้นเราคงมีวาสนาได้พบกันนะครับ อย่าลืมทักทายผมด้วยนะครับ เผื่อว่าผมจะพลอยได้บุญได้โชคกับคุณวัชและคุณ Jenny Lee กับเขาด้วยคนนะครับ อนุโมทนาสาธุนะครับ

Aodzilla

ปล. ถ้าพวกเราโชคดีได้เจอคุณศิและน้องอภิญญาก็ดีมาก ๆ เลยนะครับ
    ช่วยกันอธิษฐานขอท่านพญาช้างเอราวัณสามเศียรกันเถอะพวกเรา สาธุ สาธุ สาธุ

7. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นแน่...ป้าดีดีได้ยินแล้วนะ !
    แต่ขอบอก ไม่ว่าใครคิดจะเซอร์ไพรส์ป้าดีดีน่ะ
    อิ อิ อิ แห้วกลับไปทุกราย...5555+++
    วันก่อน ลูกเอ๊าะแอ๊ะคิดจะเซอร์ไพรส์แม่ดีดี
    มาถึงท่านช้างแล้วโทรมา ..ปรากฏว่าแม่ดีดี
    อิ อิ อิ อยู่ต่างจังหวัด....
    เลยได้เซอร์ไพรส์กลับบ้านไปตามระเบียบ

ว่าแต่..ไม่เข้ามา 2-3 วัน พอเข้ามาก็มีเรื่องน่ายินดี
    ที่เรือนนี้ มีเจ้าแม่หวยแม่นเกิดขึ้นแล้วหรือนี่ อิ อิ อิ

ขอประกาศ
    น้องวัชและน้องเจนนี่ เจ้าขาาาาา มาที่ท่านช้างเมื่อไหร่
    ถ้าไม่โทรหาพี่ดีดีนะ งานนี้ ไม่ใช่มีเคืองอย่างนู๋วัชนะ
    แต่มีค้อนขวับ..ขวับ..ขวับ เลย
    เพราะพี่ดีดีกะว่า หากเจอน้องเจนนี่
    (สาวลูกห้าที่แสนงามทั้งกายและใจ..
    แถมเสียงยังใสเหมือนเด็ก 5 ขวบ...5555 ล้อเล่ลลลล..
    จนพี่ดีดีแอบ..ละก็แอบ.. อิจฉาๆๆๆๆ นะ)

พี่ดีดีจะเข้าไปถูเลขรางวัลที่ 1 ทั้งชุดจากหัวใจเลยนะเนี่ย
    ประมาณว่า ไม่ค่อยโลภหรอก เพราะไม่เคยเล่นหวย
    ซื้อล๊อตเตอรี่ทีไร ก็ไม่เคยตรวจ เพราะซื้อแบบขอไปที
    ทีนี้..เพื่อความทันสมัย อิ อิ อิ
    จะเล่นตามพี่น้องทั้งที ก็ต้องขอรางวัลที่ 1
    เห็นด้วยเปล่าจ๊ะ นู๋วัช...น้องเจนนี่ อิ อิ อิ

เผื่อปะเหมาะเคราะห์ดี พี่ดีดีถูกจริงๆ นะ
    จะนำมาตั้งมูลนิธิเรือนพญานาค..
    เพื่อการศึกษาเด็กยากจน..
    คนแก่ที่ไร้ผู้ดูแลและรักษาผู้ป่วยฟรี
    เห็นด้วยเปล่าจ๊ะ ?!?!?!?

ขอให้ทุกท่านโชคดี มีสุขทุกวันทุกคืน

จากใจพี่ดีดีค่ะ

8. ddalways

น้องเจนนี่เจ้าขาาาา

แล้วน้องเจนนี่ลืมพี่ดีดีไปแล้วเหรอคะ
    เอาพี่ดีดีไปทิ้งที่ไหนคะเนี่ย..
    แอบบบบบ น้อยใจแล้วนะ ฮึ!

9. ddalways

เชื่อแล้ว..เชื่อเธอ ..
    ไม่เคยเผลอไปเชื่อใคร...
    ไม่เคยคิดจะทิ้งหรือเปลี่ยนใจ
    ไม่เคยชอบใคร...ชอบแต่เธอ!!!!!

รู้แล้วว่าเธอรักและห่วงใย
    ซึ้งในใจที่เธอให้เสมอ...
    ไม่มีวันที่จะคิดเปลี่ยนใจไปจากเธอ
    มั่นเสมอมั่นในใจไม่ลืมเลือน!!!

ใช้ได้ม๊ะคะ คุณศิ อิ อิ อิ

10. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขอบพระคุณมากค่ะพี่ศิ ที่ไขข้อข้องใจ
    จินอยากอุทิศบุญกุศลให้คุณเจนนี่น่ะค่ะ
    แต่ก็คิดสงสัยว่าเราจะอุทิศบุญให้กับผู้มีชีวิตอยู่ได้หรือไม่หนอ
    ก็เลยปิ๊งไอเดีย ว่าอุทิศให้เทวดาประจำตัวคนนั้นๆดีกว่า แฮ่ะๆ

อ๋อ..ทราบแล้วว่าเป็นความกรุณาของท่านช้างสามเศียรนั่นเอง
    ขอบพระคุณพี่ศิ+น้องอภิญญามากค่ะ

11. บัวใต้โคลน

บัวใต้โคลน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    สวัสดีคุณศศิ,น้องอภิญญา และทุกท่านในเรือนครับ
    อยากจะถามว่าถ้าเราต้องการจะได้บุญเต็มๆ เราต้องทำด้วยตนเองถึงที่เลยใช่มั้ยครับ
    คือปกติผมจะโอนเงินทำบุญบ่อยนะครับ เลยไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ โปรดชี้แนะด้วย

จะได้มีความเห็นที่ถูกต้อง สาธุ ครับ

12. aung1

aung1 Active Member

15 กันยายน 2009
    ขอบคุณครับ

13. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

จินตอบแทนให้ก็ได้ค่ะ คุณเจนนี่
    ก็ท่านช้างเอราวัณท่านอยากมอบโชคให้ทุกท่านในเรือนพญานาค
    (ปล..จินก็กราบสักการะท่านอยู่ทุกวันนะจ๊ะ แม้จะไม่ได้ไป
    เพราะความน่ารักของพี่สาวคนหนึ่งส่งภาพของท่านมาให้ถึงบ้านค่ะ)

เก๊าะเลยต้องให้คนมีน้ำใจอย่างคุณเจนนี่ฝัน
    ไม่งั้น ถ้าเป็นคนอื่นอาจจะ...รวยคนเดียว อิอิ
    catt14

14. Pawanrat-jin

แหม...เหมือนจินอีกคนแล้วคุณบัวใต้โคลน
    (ชอบวิธีโอน) แถมตั้งชื่อได้เด็ดจริงๆ
    เมื่อก่อนจินก็อยู่ใต้โคลนเหมือนกันค่ะ
    แต่เดี๋ยวนี้...
    (ดูavatar เค้าสิตัว) อิอิ

15. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

เอ...น้องอ๊อดอธิษฐานแบบนี้ สงสัยจะฝันสลายซะกระมั้ง
    คราก่อนพี่ศิกับน้องไป จอดรถท่านก็ส่งเสียงสัญญาณมาในทันใดแล้ว
    ว่าอย่าเพิ่งลงจากรถเด็ดขาดจนกว่าจะถึงเวลา .....น.
    เพราะแฟนคลับเจ้าอยู่ข้างในนี้เต็มไปหมด
    รอให้ข้าจับเข้าด้านในพิพิธภัณฑ์ไปให้หมดก่อน ค่อยทางสะดวกเข้ามาได้
    555555 หนุกหนาน ๆ น้องอ๊อดไม่รู้ซะแร้ววว ว่าพี่กับน้องมีผู้คอยส่งซิกแบบไม่ธรรมดา

ตอนแรกว่าวันเสาร์จะพาน้องไปกราบท่านวันเกิด
    สงกะสัยต้องเปลี่ยนแผนซะแล้วสิท่า 555555

หนังสือ ปาฏิหาริย์..แรงบุญ..แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    พิมพ์ครั้งที่ 4 วางจำหน่ายแล้วที่ ร้านนายอินทร์ทุกสาขา และร้านอื่น ๆ ทั่วประเทศ....
    www.sasiriya.com (ขอขอบพระคุณ คุณอ้างว้าง ผู้จัดทำเวปนี้ให้ มา ณ ที่นี้ค่ะ)

16. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ..pity_pig

17. sasiriya

เราสามารถอุทิศบุญที่ทำให้กับผู้มีชีวิตได้ค่ะ
    อุทิศให้ตัวเองก็ได้ ไม่ใช่สามารถอุทิศได้เฉพาะเทพเทวาหรือวิญญาณนะคะ

เอ...เมื่อคืนท่านสนทนาธรรมะและไม่ธรรมะกับพี่ศิกับน้องจนเกือบตีสองครึ่ง
    คราหน้าผู้โชคดีจะเป็นใครหนอที่ท่านจะเหวี่ยงโชคให้เป็นผู้บอกชาวเรือนแห่งนี้

ใครที่ชอบแอบซุ่ม แอบซ่อน คอยแอบอ่าน ไม่เผยโฉม ไม่ซื้อหนังสือ
    เจอมุขท่านเมื่อไรอย่ามานั่งไสเจียที่หลังไม่ได้หนา จะบอกไห่ 5555
    ไม่บอก ๆ ว่าอะไร หลอกให้สงสัยหนุก ๆ 555 (ไม่ได้หลอกให้ซื้อหนังสือ แต่พูดจริง ๆ )

หนังสือ ปาฏิหาริย์..แรงบุญ..แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    พิมพ์ครั้งที่ 4 วางจำหน่ายแล้วที่ ร้านนายอินทร์ทุกสาขา และร้านอื่น ๆ ทั่วประเทศ....
    www.sasiriya.com (ขอขอบพระคุณ คุณอ้างว้าง ผู้จัดทำเวปนี้ให้ มา ณ ที่นี้ค่ะ)

18. sasiriya

สวัสดีครับ
    เมื่อวานเจอมุขน้องแซว หายไปเลย 555
    กระซิบให้ ๆ วันหลังบอกไปเลย
    ผมจะ บอยส์ส์ส์ส์ส์ส์ส์ส์ส์ มี sssssss เยอะ ๆ ครับ
    น้องจะได้ไม่รู้ว่าผมอยู่ตรงไหน ดีไม๊ครับ 5555

19. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sasiriya [​IMG]

เชื่อเถิด......

rat_wting"เชื่อฉัน อย่าหลงไปเชื่อใคร
    ฉันนี้แหล่ะห่วงใย รักแท้และแน่จริง
    โปรดทิ้งความคิดจะเปลี่ยนใจ
    ห้ามหนีไปชอบใคร ชอบทำไม
    ชอบได้แต่ฉัน...คนเดียว "

เชื่อแล้ว..เชื่อเธอ ..
    ไม่เคยเผลอไปเชื่อใคร...
    ไม่เคยคิดจะทิ้งหรือเปลี่ยนใจ
    ไม่เคยชอบใคร...ชอบแต่เธอ!!!!!

รู้แล้วว่าเธอรักและห่วงใย
    ซึ้งในใจที่เธอให้เสมอ...
    ไม่มีวันที่จะคิดเปลี่ยนใจไปจากเธอ
    มั่นเสมอมั่นในใจไม่ลืมเลือน!!!

ใช้ได้ม๊ะคะ คุณศิ อิ อิ อิ

hello4ขอบพระคุณ คุณศิมากๆเลยนะคะที่ให้ความกระจ่าง
    เจนนี่ก็มีความรู้สึกเดียวกับบทเพลงของพี่ดี ดี เลยค่ะ

ตอนนี้ต้องรีบหาโอกาศไปกราบท่านอีกครั้งให้เร็วที่สุดแล้วค่ะ
    ตอนแรกว่าจะรอลูกๆปิดเทอมก่อนแล้วไปพร้อมกันทั้งครอบครัว
    แต่ไม่ได้แล้วค่ะต้องรีบๆไปให้เร็วที่สุดแล้วค่ะ
    กำลังสองจิตสองใจอยู่ว่าจะไปกราบท่านวันเสาร์หรือวันอาทิตย์
    นี้ดี ไปวันเสาร์ต้องไปคนเดียวแต่ก็อาจได้เจอกัลยาณมิตรในเรือน
    อีกใจก็อยากให้คุณดาร์ลิ้ง(สามี)ไปด้วยค่ะ ถ้าคุณสามีวันอาทิตย์ว่าง
    จะให้เค้าพาไปค่ะ เพราะเคยไปดูหมอเมื่อปีที่แล้วนู่นก่อนที่จะได้เดินทาง
    ไปสักการะท่านช้างเอราวัณ หมอดูบอกว่าเห็นหน้าองค์พระพิฆเนศวร
    อยู่บนหน้าสามีเลยค่ะ หมอดูบอกว่าให้ทำบุญเสริมบารมีเยอะๆแล้ว
    อะไรๆก็จะดีขึ้นมากๆค่ะ และหลังจากนั้นก็ได้ไปสักการะท่านช้างเอราวัณ
    แล้วสามีก็มีเช่าแหวนเงินเป็นรูปพระพิฆเนศวรที่อยู่บริเวณร้านขายของ
    ในพิพิทธภัณฑ์ท่านช้างเอราวัณมาใส่ด้วยนะคะ

เรียนถามคุณศิหน่อยนะคะว่า ท่านช้างเอราวัณกับองค์พระพิฆเนศวร
    เกี่ยวข้องกันหรือไม่อย่างไรค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ gentenaar ด้วยนะคะ
    ที่เอาหวย 4 ตัวมาให้ค่ะ ถูกต้องที่สุดเลยค่ะในการดำรงชีวิต

และขออนุโมทนากับคุณบัวใต้โคลนด้วยค่ะ
    สำหรับคำสอนของสมเด็จโตที่เอามาให้อ่านกัน
    เจนนี่ก็เคยอ่านนานแล้วค่ะและก็จำใว้นำมาระลึกและปฎิบัติอยู่ค่ะ
    จริงๆคุณบัวใต้โคลนทำไมใช้ชื่อนี้หละคะ
    ดิฉันว่าน่าจะชื่อบัวจากฟากฟ้ามากกว่าค่ะ
    ;aa7;aa58

20. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วอย่างนี้เมื่อไหร่pig_cryy2จะได้พบพี่ศศิกับคุณน้องเจ้าคะ
    เล่นมีผู้คอยส่งซิกแบบนี้

แล้วท่านช้างเอราวัณได้แจ้งให้พี่ศศิกับคุณน้องทราบหรือป่าวคะ

ว่ามีคนฝากความเคารพและความคิดถึงผ่านท่านไปให้พี่ศศิกับคุณน้อง
    เพราะรู้ว่าคงไม่มีวาสนาpity_pigพอได้เห็นตัวเป็น ๆ