ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    พี่ดีดีครับ ซีดีของน้องไพฑูรย์ครับ มีสองแผ่น
    มงคลสูตร กับ จิตตสปา ครับ

ลืมไปว่าต่างกันนิดหน่อย แค่ ๑๑ ชม ิิิิchearr

2. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีครับ คุณศศิ คุณน้องอภิญญา กัลยาณมิตรในเรือนพญานาคทุกๆท่าน
    วันนี้ผมนำเรื่องน่าสนใจมาให้อ่านกันครับ

ทำบุญง่ายๆ ตามประสาคนไม่มีเวลา (ไม่ว่าง)
    การทำบุญคนส่วนใหญ่มักจะนึกถึงการไปทำบุญที่วัดตักบาตรเป็นส่วนมาก
    แต่ถ้าเราไม่มีเวลาไม่ค่อยได้ใส่บาตร หรือไปทำบุญที่วัด
    ก็ทำให้ขาดโอกาสในการสะสมบุญของเรา
    สำหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลาในการทำบุญ ทำกุศลก็จะขอบอกวิธีต่อไปนี้
    เพื่อจะได้เข้าใจในการสะสมบุญโดยไม่ต้องไปทำที่วัด
    คือ “การสวดมนต์” ซึ่งเป็นการทำบุญง่าย ๆสำหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลา
    เชื่อว่าทุกบ้านต้องมีหิ้งบูชาพระ หรือโต๊ะหมู่บูชาพระ
    ถ้าไม่มีให้หารูปพระมาติดไว้ที่ข้างฝาบ้านก็ได้
    ถ้าไม่มีเลยก็ใช้จิตระลึกถึง เพียงหันหน้าไปทางทิศเหนือ หรือทิศตะวันออก
    หรือบริเวณที่เห็นว่าเหมาะสมก็ได้ จากนั้นเตรียมกระปุกใส่เงินเอาไว้ 1 ใบ
    ทุกๆ วันให้หาเวลาเพียงวันละ 20-30 นาที เพื่อจะสวดมนต์ไหว้พระ
    จะเป็นเวลาไหน ก็ได้ที่เรารู้สึกสบายใจ.
    ปุจฉา วิสัชนา
    ถามว่า ขณะที่เราสวดมนต์นั้นเราสวดบูชาใคร?
    ตอบว่า เราสวดมนต์บูชาคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ขณะที่สวดจิตเราก็น้อมอยู่กับคุณพระรัตนตรัย
    ถามว่า ขณะที่สวดมนต์อยู่นั้นเราสวดด้วยจิตที่มีอาการสำรวม มีความตั้งใจในการสวด
    อาการที่จิตสำรวม มีความตั้งใจเป็นอาการของอะไร?
    ตอบว่า เป็นอาการของสมาธิ คือได้แล้วสมาธิเบื้องต้น
    ถามว่า ขณะที่สวดมนต์จิตของเราคอยนึกถึง ระวังไม่ให้หลงลืมในบทสวดนั้น เป็นอาการของอะไร?
    ตอบว่า เป็นอาการของสติ ได้ฝึกสติในเวลาสวดมนต์ไปในตัว
    ถามว่า การที่เราได้สวดมนต์เพียงไม่กี่นาทีในแต่ละครั้ง เราจะได้บารมีอะไรบ้าง?
    ตอบว่า
    1. เมื่อสวดมนต์เสร็จตั้งจิตเป็นสมาธิ อธิษฐานจิตเอาเงินที่จบใส่กระปุกที่เตรียมไว้เป็น “ทานบารมี”
    2. ขณะที่เราสวดมนต์อยู่เราไม่ได้ทำบาปกรรมกับใคร มีศีลอยู่ในขณะที่สวดเป็น “ศีลบารมี”
    3. ขณะที่เราสวดมนต์อยู่จิตเราปราศจากนิวรณ์มารบกวนใจ ถือว่าเป็นการบวชใจเป็น “เนกขัมมะบารมี”
    4. การที่เราสวดมนต์ไหว้พระไม่ใช่เป็นการงมงาย แต่เราทำด้วยใจศรัทธา ทำด้วยปัญญาที่เห็นว่ามันมีประโยชน์
    ช่วยฝึกจิตให้เกิดสติมีสมาธิเป็น “ปัญญาบารมี”
    5. ถ้าเราขี้เกียจไม่มีความเพียร เราก็จะทำไม่ได้ เพราะฉะนั้นต้องมีความเพียรเป็น “วิริยะบารมี”
    6. มีความเพียรแล้ว ต้องมีความอดทนเป็น “ขันติบารมี”
    7. มีความเพียร มีความอดทนแล้ว ต้องมีสัจจะในการกระทำ หมายถึงความจริงใจเป็น “สัจจะบารมี”
    8. เมื่อสวดมนต์เสร็จทำสมาธิ ตั้งจิตอธิษฐานเป็น “อธิษฐานบารมี”
    9. ใส่บาตรเสร็จต้องแผ่เมตตา อุทิศบุญ การแผ่เมตตาเป็น “เมตตาบารมี”
    10. ขณะที่แผ่เมตตาเราต้องทำใจให้เมตตาไม่มีประมาณในสัตว์ทั้งหลาย อโหสิกรรมกับบุคคลที่เราได้เคยล่วงเกินกันมา
    ไม่โกรธ ไม่เกลียดใคร ทำใจให้นิ่ง ทำจิตให้สงบเย็นเป็น “อุเบกขาบารมี”

เห็นไหมว่าเพียงแค่เราสวดมนต์ไม่กี่นาทีต่อวัน เราก็ได้บารมีครบถ้วน
    และสิ่งเหล่านี้เองก็จะสะสมอยู่ในใจของเราทีละเล็กทีละน้อย
    แล้วเงินที่เราหยอดกระปุกทุกครั้งที่สวดมนต์นั้นก็เหมือนกับ
    เราได้ใส่บาตรทุกวัน โดยมีพระพุทธเจ้าเป็นประธาน
    เมื่อใดมีโอกาสเข้าวัดไปทำบุญก็เอาเงินในกระปุกนั้นแหละไปทำบุญ
    ไปหยอดตู้บริจาค ซื้ออาหารถวายพระสงฆ์ จะทอดกฐิน
    ทอดผ้าป่า สร้างพระ สร้างหนังสือธรรมะ อะไรก็ตามที่เป็นสาธารณประโยชน์
    ก็เอาเงินนี้แหละไปร่วมทำบุญได้สบายๆ ได้อานิสงค์มาก
    แล้วจิตของเราก็จะติดอยู่กับกุศลทุกวัน เมื่อถึงเวลา
    มันก็จะรวมเข้าในจิตของเราเป็นหนึ่งเดียว
    แต่ถ้าเราไม่ทำอะไรเลย เราก็ไม่ได้อะไรเลย

ดังนั้นคนที่ไม่ค่อยมีเวลาใส่บาตร เข้าวัดทำบุญ
    ถ้าเห็นว่าวิธีนี้มีประโยชน์ก็พยายามจัดเวลาสำหรับสวดมนต์
    ปฏิบัติให้ได้ทุกวัน แล้วท่านจะเห็นผลสมปรารถนาในสิ่งที่ต้องการ
    ในไม่ช้าอย่างแน่นอน โดยไม่มีข้อสงสัย
    เป็นปัจจัตตัง คือจะรู้ด้วยตัวเอง..

ผมหยอดกระปุกบนหิ้งพระ นิดๆหน่อยๆทุกวันครับ

3. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณศิ คุณน้องอภิญญา พี่ชัยวัฒน์ พี่ดีดีและเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่าน
    ดีใจครับที่พี่ชัยวัฒน์ชอบ
    ถ้าพี่ดีดีและเพื่อนๆ ท่านใดต้องการแผ่นซีดีธรรมะ "มงคลสูตร" และ "จิตตสปา"
    ผมยินดีส่งให้ครับ แจ้งชื่อที่อยู่ได้เลยครับ ตอนนี้ผมมีแผ่นซีดีธรรมะที่น่าสนใจอีก ๒ แผ่นคือ "ณ มรณา" และ "มหาสติปัฏฐานสูตร"ของคุณดังตฤณ ผมยินดีส่งให้ ๔ แผ่นเลยครับ
    ขออนุญาตคุณศิและคุณน้องอภิญญา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

4. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีคะคุณชัยมงคล ขอบคุณนะคะที่นำรูปไร่นามาให้ดูอ่านข้อความแล้วหดหู่ใจจังเลยคะ..สงสารข้าวจัง เดี๋ยววัชจะส่งพลังไปให้ต้นข้าวนะคะ ไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหนเดี๋ยวจะส่งไปทุกวันเลยจนกว่าจะเก็บเกี่ยวนะคะ...fairy3

5. watwa-aram

สวัสดีคะป้าดีดี เรือแคนนูนิ... จะนั่งสบายเหมือนควายธนูไหมคะ 555555555......คุณชัยวัฒน์คะเปลี่ยนเป็นมานั่งควายธนูไหมคะเดี๋ยววัชส่งไปให้..ไวดีจริงจริงนะ อิอิ

6. uwws

uwws Active Member

18 มิถุนายน 2009
    ดีจังเลยครับ เป็นประโยชน์มาก ๆ กับคนที่บ่น ๆ ว่าไม่ค่อยมีเวลา หรือมีเวลา้น้อย (ทั้งๆ ที่เวลาเราเ่ท่ากันทุกคน) จะเอาไปเผยแพร่ต่อครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

7. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณจินมีความสุขมากๆ คิดหวังสิ่งใดสมปรารถนานะคะ ..ขออภัยที่มาอวยพรช้าไป 1 วันเจ้าค่ะ ;aa31

8. watwa-aram

สวัสดีคะพี่ศศิและคุณน้องอภิญญา สบายดีนะคะหายเงียบไปหลายวันคนในเรือนคิดถึงกันทุกวันเลยคะ....

9. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเจ้าค่ะ ทุก ๆ ท่าน ณ เรือนพญานาค

..... ตอนนี้ไม่ค่อยได้แวะเวียนเข้ามาหาหรือทักทายเลยเจ้าค่ะ เนื่องด้วยป่วย ไอ แลเป็นไข้ในบางช่วงเวลา หาหมอมาแล้วแต่ต้องคอยดูอาการและเฝ้าระวัง

.....ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนบ่อย บางวันฝนตกหลายครั้งหลายครา อากาศชื้นมาก ขอให้ทุกท่านรักษาสุขภาพด้วยนะเจ้าค่ะ ส่วนตุ้มเองต้องคอยดูแลตัวเองไม่ให้เป็นหนักถึงขั้นนอน รพ. เพราะต้องคอยดูแลคุณพ่อที่ป่วยอยู่ วันไหนลุกไหวก็จะนั่งสวดมนต์หน้าหิ้งพระเพื่อขอพรให้คุ้มครองคนในครอบครัว.....

.....มีคำถามค่ะ ขณะกำลังนั่งสมาธิ ยังควบคุมลมหายใจไม่ได้เลยค่ะ ต้องไอออกมาและเป็นลักษณะไอแรง ๆ จนเจ็บคอ แบบนี้ถือว่าผิดหรือเปล่าค่ะ เพราะเรากำลังนั่งสมาธิอยู่ และมีหลายครั้งที่กำลังสวดมนต์อยู่และมีการไอแทรกขึ้นมาระหว่างสวด .....

.....ขอบพระคุณล่วงหน้านะเจ้าค่ะ สำหรับผู้ชี้ทางสว่าง..... ขอให้บุญรักษาทุกท่านในเรือนแห่งนี้มีสุขภาพแข็งแรงนะเจ้าค่ะ

10. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

;aa49;aa43;aa49;aa43;aa49;aa43;aa49;aa43;aa49;aa43;aa49;aa43

หนังสือ ปาฏิหาริย์..แรงบุญ..แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    พิมพ์ครั้งที่ 4 วางจำหน่ายแล้วที่ ร้านนายอินทร์ทุกสาขา และร้านอื่น ๆ ทั่วประเทศ....
    www.sasiriya.com (ขอขอบพระคุณ คุณอ้างว้าง ผู้จัดทำเวปนี้ให้ มา ณ ที่นี้ค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2009
  11. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ;aa4เย้...คุณศิมาแล้ว ดีใจจัง แต่เจนนี่ซิต้องไปแล้วหละ
    ห้าโมงเย็นแล้วค่ะ ขอตัวไปเคลียร์บัญชีก่อนนะคะ แล้วเจอกันค่ะ

12. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาต

13. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีเพื่อนเรือนแห่งอบอุ่นทุกท่าน
    วันนี้ขออนุญาตคุณศศินำเวปนี้มาให้ดูกันค่ะ

ความรักของแม่ : สังคมธรรมะออนไลน์
    มีหลายเรื่องราวให้ดูและหวังเป็นอย่างยิ่งว่าได้ช่วยเตือนสติให้ทุกท่านเดินทางแต่กุศลกรรมทำแต่ความดีโดยเฉพาะกับผู้บังเกิดเกล้านะค่ะ

ดิฉันเองชอบอ่านเวปนี้มากเช่นกันเพราะหลากหลายเรื่องราว

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจค่ะ

ขอบคุณคุณชัยวัฒน์สำหรับข้อความดีๆ และอนุโมทนากับทุกบุญกุศลที่เพื่อนกัลยาณมิตรได้กระทำดีแล้ว
    บุญรักษาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2009
  14. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีเพื่อนเรือนแห่งอบอุ่นทุกท่าน
    วันนี้ขออนุญาตคุณศศินำเวปนี้มาให้ดูกันค่ะ

ความรักของแม่ : สังคมธรรมะออนไลน์
    http://www.mindcyber.com/?p=14

มีหลายเรื่องราวให้ดูและหวังเป็นอย่างยิ่งว่าได้ช่วยเตือนสติให้ทุกท่านเดินทางแต่กุศลกรรมทำแต่ความดีโดยเฉพาะกับผู้บังเกิดเกล้านะค่ะ

ดิฉันเองชอบอ่านเวปนี้มากเช่นกันเพราะหลากหลายเรื่องราว

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจค่ะ

ขอบคุณคุณชัยวัฒน์สำหรับข้อความดีๆ และอนุโมทนากับทุกบุญกุศลที่เพื่อนกัลยาณมิตรได้กระทำดีแล้ว
    บุญรักษาค่ะ

15. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    เจอมุขนี้ของพี่ศิพูดไม่ออกกันเลย
    บ่นว่าคิดถึงหายไปไหน
    มาถึงก็ฮัลโหลซะ6โหลเลย

ก็ขอแจ้งสมาชิกแทนพี่ศิก็แล้วกันค๊าบ
    เห็นบอกว่าช่วงนี้ภาระกิจเยอะมากๆ
    และเหนื่อยๆๆๆๆๆ มากๆ
    เพราะมีหลายเรื่องที่ทำให้เหนื่อยค๊าบ

ก็ขอเป็นกำลังใจให้ค๊าบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2009
  16. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดี ครับ
    มาตามเก็บข้อมูล

17. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    คุณพี่ชาติ คุณพี่เม้ง ยังไม่นอนหรือคะ
    สองหนุ่ม ( เหลือน้อยมั้ง 5555 ) นอนดึกรักษาสุขภาพด้วยนะคะ

18. cloud2Btakecare

cloud2Btakecare Active Member

ขออนุญาตินำไปเผยแพร่ค่ะ

19. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ครับคุณศิ คุณน้องอภิญญาและกัลยาณมิตรทุกท่าน
    วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผม ภรรยาและบุตรสาวได้ไปกราบสักการะพระบรมสรีรธาตุและพระบรมสารีริกธาตุที่วัดปทุมวนาราม กรุงเทพฯ
    ในโอกาสเดียวกันนี้ได้รับฟังบรรยายธรรมจากพระเดชพระคุณพระราชพิพัฒนาทร (หลวงพ่อถาวร) ด้วยครับ
    ในการบรรยายธรรมครั้งนี้ซึ่งใกล้วันแม่แห่งชาติ หลวงพ่อท่านได้กรุณาบรรยายถึงพระคุณของแม่ซึ่งมีพระคุณยิ่งใหญ่ไพศาลต่อลูกทุกคนไม่อาจเปรียบประมาณได้ ผมขอนำส่วนหนึ่งมากล่าว ณ ที่นี้
    อุ้มไม่หนัก หมายความว่าแม่อุ้มท้องลูกเป็นเวลา ๙ เดือนไม่เคยบ่นสักคำว่าหนักและหลั
    งจากคลอดแล้วก็ยังต้องอุ้มลูกจนกระทั่งลูกเดินได้
    รักไม่ลวง หมายความว่าความรักของแม่เป็นรักแท้ ไม่เหมือนความรักของผู้อื่น
    ห่วงไม่เลิก หมายความว่าแม่เป็นห่วงลูกตลอดชีวิต ตั้งแต่ลูกเป็นเด็กเล็ก ๆ จนโตเป็นผู้ใหญ่
    แม่ก็ยังเป็นห่วง
    เบิกไม่หมด หมายความว่าแม่เป็นผู้ให้ ให้ ให้ และให้ ไม่ว่าลูกต้องการอะไร ถ้าหาให้ได้แม่ก็จะ
    เป็นผู้ให้เสมอ
    โกรธไม่แค้น หมายความว่าถึงแม้ลูกจะสร้างความเจ็บช้ำน้ำใจให้แม่สักปานใด แม่ก็ไม่เคยแค้น
    ตายแทนลูกได้ หมายความแม่รักลูกยิ่งกว่าชีวิตของตัวเอง แม้นมีความตายเข้ามากล้ำกรายหาก ตายแทนลูกได้แม่ก็ยินดีตายแทน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2009
  20. watwa-aram

สวัสดีคะพี่น้องในเรือนทุกท่านสบายดีกันเหมือนเดิมนะคะ...คุณตุ้มไม่ค่อยสบายยังไงก็ดูแลสุขภาพตัวเองด้วยนะคะเจ็บคอทานน้ำอุ่น ๆ นะคะ..คงหายเร็ววันนี้แน่ ๆ คะ เพราะความกตัญญูกับพระในบ้าน(คุณพ่อ) ที่คุณตุ้มทำอยู่
    ดีที่สุดคะ ..แล้วบุญรักษาคุณตุ้มคุ้มครองคุณตุ้มอยู่ตลอดไปนะคะ....