ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. puvadon777

puvadon777 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2011
    พายุโพดุล

พายุหมายเลข 30 ได้ชื่อว่า โพดุล เป็นชื่อในภาษาเกาหลีเหนือหมายถึงต้นหลิวชนิดหนึ่งที่คนทั่วไปใช้เป็นที่หลบแสงแดดหรือนอนตากลมเพื่อพักผ่อนหย่อนใจ ขณะนี้กำลังเพิ่มความเร็ว ทวีกำลังขึ้นเป็นพายุโซนร้อน เมื่อเวลา 07:00 เวลาไทย ความเร็วลมใกล้จุดศูนย์กลาง 48 ก.ม./ช.ม. ความเร็วลมกรรโชกสูงสุด 64 ก.ม./ช.ม. เคลื่อนที่ทางทิศตะวันตกด้วยความเร็ว 19 ก.ม./ช.ม.มุ่งหน้าสู่ชายฝั่งเวียตนาม

เส้นทางพายุโพดุล จะผ่านเหนือทะเลจีนไต้ ทวีกำลังขึ้นเป็นพายุโซนร้อน ชึ้นฝั่งภาคไต้ของเวียตนาม ผ่านเหนือตะวันตกเฉียงใต้ของกัมพูชาแล้วจะลดกำลังเป็นพายุดีเปรสชั่นเหนืออ่าวไทยสู่อ่าวไทยมุ่งหน้าทิศตะวันตก ไปขึ้นฝั่งภาคใต้ไทยที่จังหวัดประจวบคีรีขันธ์

เส้นทางจากคอมพิวเตอร์

wunderground

2. puvadon777

puvadon777 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2011
    พายุไห่แย่น (Haiyan)

พายุหมายเลข 31 ได้ชื่อว่า พายุไห่แย่น เป็นคำในภาษาจีนหมายถึงนกทะเลชนิดหนึ่ง ขณะนี้กำลังเพิ่มความเร็ว ทวีกำลังขึ้นเป็นพายุโซนร้อน เมื่อเวลา 07:00 เวลาไทย ความเร็วลมใกล้จุดศูนย์กลาง 64 ก.ม./ช.ม. ความเร็วลมกรรโชกสูงสุด 80 ก.ม./ช.ม. เคลื่อนที่ทางทิศตะวันตกด้วยความเร็ว 19 ก.ม./ช.ม.มุ่งหน้าสู่ฟิลิปปินส์ ตามพยากรณ์คาดว่าจะทวีกำลังขึ้นเป็นพายไต้ฝุ่น ความรุนแรงระดับ 4 ซึ่งจะความเร็วลมสูงสุด 248 ก.ม/ช.ม.ก่อนที่จะขึ้นฝั่งหมู่เกาะฟิลิปินส์ ภายในวันพฤหัสบดีที่ 7 พ.ย.2556

เส้นทางพายุไห่แย่น มุ่งหน้าทิศตะวันตกค่อนไปทางตะวันตกเฉียงเหนือ จะผ่านเหนือทะเลฟิลลิปินส์ มุ่งหน้าสู่ทางตอนไต้ของหมู่เกาะฟิลลิปปินส์ ใต้ฝุ่นลูกนี้จะมีทิศทางไปทางตอนเหนือของเวียตนาม ซึ่งคงต้องติดตามความคืบหน้าจากประกาศกรมอุตุนิยมวิทยาต่อไป

เส้นทางจากคอมพิวเตอร์

wunderground

3. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

BREAKING NEWS: 22.02น "คปท." ประกาศเคลื่อนพลใหญ่ 7 พ.ย. 10 โมงเช้า อุบสถานที่ "สมเกียรติ" แย้มม็อบสีลมยังไม่ยุติ จ่อลุกฮืออีกครั้งใน 1-2 วัน ด้าน "พล.อ." ปรีชา" ลั่นพฤหัสฯนี้ ประเทศไทยจำเป็นต้องมีกำลังผู้รักชาติสูงสุด เราจะปลดปล่อยชาติออกจากระบอบทักษิณ โดยจะมีปรากฏการณ์บางอย่างเกิดขึ้นใน 1-2 วันนี้

4. zenu

zenu เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    นัดวันเดียวกับพายุเข้าเลย จะรอดไม๊เนี่ย แกนนำช่วยดูสภาพอากาศด้วยครับ

5. Woratorn

Woratorn เป็นที่รู้จักกันดี

กองกำลังไม่ทราบฝ่ายเดินทางด้วยรถบัสและรถตู้เข้าก.ท.ม.แล้ว ขอให้ระวังตัวกันด้วยครับ ระหว่างอยู่ในที่ชุมนุมช่วยกันสังเกตุบุคคลรอบตัวด้วย พยามชวนสนทนาเพื่อให้มั่นใจได้ว่าเป็นพวกเดียวกัน หากมีอะไรแปร่งๆเพี้ยนๆรีบแจ้งผู้ที่เกี่ยวข้องโดยด่วน

6. darakul

darakul เป็นที่รู้จักกันดี

แห่

กองกำลังที่ว่าพร้อมเริ่มปฏิบัติการเต็มรูปแบบตั้งแต่วันที่ 7/11/56 เป็นต้นไป
    ผู้

7. darakul

darakul เป็นที่รู้จักกันดี

แหล่ง

กองกำลังที่ว่าพร้อมเริ่มปฏิบัติการเต็มรูปแบบตั้งแต่วันที่ 7/11/56 เป็นต้นไป
    ผู้

8. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใครจะไปเอาพระติดตัวและแนบใจไปด้วยนะครับ(ถ้าจะต้องไปจริงๆ)
    "ระลึกถึงคุณพระพุทธเจ้า คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ใว้"
    ถ้าไม่เกินกรรมจะได้ปลอดภัย วางใจให้ดีๆให้เป็นแต่ว่ากิริยากายกำลังดำเนินกิจกรรม
    ส่วนกิริยาใจให้ดำเนินไปแบบสงบสุข สันติ และสว่างไสว ...

... ขอให้ทุกๆท่านผ่านพ้นไปได้ ท่านใดจะต้องไปอยู่"ส่วนหน้า" ถ้าสะดวกจริงๆผมแนะนำว่า
    ให้พกติดธงมหาพิชัยของหลวงพ่อฤาษีไปด้วยนะครับ แต่ต้องวางใจให้ดีด้วยนะ จะคุ้มครองได้แน่นอน
    ท่านใดวางใจได้ดีและได้แนบธงไปอันนี้ก็กรรมดีคุ้มครองแล้วครับ ท่านใดไม่มีให้พิมพ์และนำติดตนใว้
    อาราธนาด้วยทำทุกสิ่งทุกอย่างเช่นกันกับเป็นธงจริงๆเลยครับ ถ้าใจท่านใด้ระดับและถึงพระ ทุกสิ่งอย่างจะคุ้มครองครับ...

... "รักกันใว้เถิด" ...

... ^^ ...

9. sunny430

มาเเล้วครับ ตารางวันเเละเหตุการณ์ที่เราชาวเฝ้าระวังภัยพิบัติต้องเตรียมจับตาดูอย่างไม่กระพริบใจสำหรับวันที่ 5 พย (วันนี้)เป็นต้นไป เพราะทุกสิ่งที่เกิดขึ้น สามารถพาเราสู้สงครามกลางเมืองได้ทั้งสิ้นอยู่ที่การบ่มของอารมณ์มวลชนและ ความรุนแรงของเงื่อนไขการชุมนุม หรือ ปราบ ดังนั้น ผม sunny430 นักเฝ้าระวังภัยพิบัติจึงต้องขอเป่านกหวีดให้เรานักเตรียมพร้อม ยกระดับการเฝ้าระวังสูงสุด สำหรับเหตุการณ์ภัยจากจราจล ที่อาจหรือไม่อาจเกิดขึ้นได้ในช่วง 7 วันจากนี้

(5 พย 2013) วันนี้
    - กลุ่มเเฮกเกอร์ annonymous ขู่เล่นงานระบบสารธนูประโภคและฐานข้อมูลรัฐทั่วโลก
    -ชาวจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยรวมตัวเรือนหมื่นเเสดงพลังต้าน นิรโทษฯ
    -นายกปูออกมาเเถลงสนับสนุนร่างนิรโทษในชั้นสภาสูงต่อไป ทำให้เติมความโกรธเคืองในหมู่ประชาชนที่ต่อต้านในขณะนี้
    -กลุ่มกำนันผู้ใหญ่บ้านออกมาสนับสนุนร่าง พรบ นิรโทษอย่างเปิดเผยที่ศาลากลาง
    -อดีต สส ดอนเมือง เก่งการุณ ออกมาบอก อภิสิทธ์ิ์ว่า อยากได้เเบบข้างถนน จะจัดให้
    -แกนนำ 40 ส.ว.สมชาย แสวงการ บอกว่า เบื้องต้นรวบรวมเสียง ส.ว.ได้แล้วประมาณ 90 เสียง เชื่อจะสามารถคว่ำร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรมได้
    -ล่าสุดเวลา 16.30 น ที่ผ่านมา ผู้ชุมนุมหลายพันคนเดินทางออกจากอุรุพงษ์ไปสมทบอนุเสารีย์ประชาธิปไตยแล้ว หลังจาก แกนนำกองทัพอุรุพงษ์แถลงเคลื่อนตัวล่วงหน้า มีกองทัพธรรม-กองทัพประชาชน เคลื่อนพลเเล้ว

(6 พย 2013)
    -จับตาความเคลื่อนไหวของกลุ่ม สนับสนุน ร่าง นิรโทษ และ นปช ที่เริ่มออกมาเเสดงพลังสนับสนุนร่าง
    - การขยายวงของการต่อต้าน พรบนิรโทษ เเละ จำนวนคนที่เพิ่มขึ้นมากที่ราชดำเนิน

(7 พย 2013)
    -วันดีเดย์ 10 โมงเช้าเคลื่อนพลครั้งใหญ่ของม็อบ กปท คปท ที่ปักหลักชุมนุมอย่างยิ่งใหญ่ที่เเยกอุรุพงษ์ จะเเปรขบวนไปไหน อย่างไรยังไม่รู้ได้ ที่แน่ วันที่ 7 นี้น่าจับตาดูเฝ้าระวังเป็นอย่างยิ่ง

-การยกระดับการชุมนุมของม็อบอุรุพง ต้องจับตาดู

(8 พย 2013)
    -เข้าสู่วันศุกร์ มวลชนจากทั้งหัวเมืองเเละชานเมืองจะทะยอยเข้า กทม อย่างคับคั่ง การจราจร ใน กทม ซึ่ง ถนนน่าจะถูกปิดหลายจุดจาก ตำรวจนครบาล และ ผู้ชุมนุม ทำให้เกิดรถติดเเบบไม่ขยับได้ เเนะนำให้นำเสบียง สำภาระ ติดรถไปด้วย

-วุฒิสภาจะพิจารณาเรื่อง พรบ นิรโทษฯ

(9-10 พย 2013)
    -ช่วงเฝ้าระวัง เเละดูท่าทีของฝ่าย นปช ว่าจะออกมาที่ ราชประสงค์ หรือไม่ เพื่อนสนับสนุน หรือ ต้าน พรบ นิรโทษฯ

(11 พย 2013) วันสำคัญสุดๆ เพราะศาลโลกจะตัดสินเรื่องเขตเเดน ไทย เขมร และ ประเด็นเขาพระวิหารร้อนๆ เรื่องนี้อาจเป็นกุญเเจปะทุความเดือดของม็อบ หรือ กองทหารสองฝ่ายด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2013
  10. maxttdcv

maxttdcv เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011

ขอบคุณครับขอแชร์ไปที่ facebook นะ

11. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    วันนี้ผ่านไปแถวถนนพระรามที่หก ประมาณช่วงกระทรวงการคลัง สวนกับรถตู้ตำรวจเกือบสิบคันที่กำลังวิ่งเข้าเมืองค่ะ เฮ้อ..... [​IMG]

12. คนเฝ้าดู

คนเฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ที่ดอนเมืองก็เห็นรถไฟขนคนมาเยอะเลย สนามบินก็เยอะ ว่าจะแวะไปดูที่สุวรรณภูมิไม่รู้ว่าเยอะไหม ใครผ่านไปช่วยดูหน่อย

13. gun2555

gun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    กระต่ายตื่นตูม.....
    ชายฉกรรจ์ที่เขาจับถูกใบแดง ไปรายงานตัวที่กรมกองเพื่อฝึกทหารเกณฑ์ นะเยอะด้วยหลายสิบคันรถ สงสัยพวกนี้ฝึกยังไม่เสร็จอาจถูกส่งไปปราบม็อบก็ได้

14. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ขอให้ ชายฉกรรจ์(ที่เขาจับถูกใบ)แดงที่กำลังมุ่งไปปราบม็อบ กลับใจเข้าร่วมต้านพรบ.กับม็อบแบบยกเข่ง ด้วยเถิด.... สาธุ...

15. Woratorn

Woratorn เป็นที่รู้จักกันดี

"กันไว้ดีกว่าแก้" ครับ หน้าสิ่วหน้าขวานแบบนี้ เกิดเหตุการณืขึ้นแล้วแก้ไม่ทันจะเสียใจกันอีก

16. sunny430

สวัสดีเช้าวันที่ 7 พย 56 ครับ พี่น้องนักเตรียมพร้อม ลองไปซื้อของ อาหารเเห้งมาเก็บไว้หน่อยก็ดีนะครับ โดยเฉพาะคนเมือง เพราะเราไม่รู้ว่าความรุนแรงอาจเกิดได้ตอนไหน ยา น้ำ น้ำดื่ม ยากันยุง อาหาร และ กระดาษชำระ ผ้าอนามัย ของสามัญ ต้องไปซื้อที่ร้านก่อนจะปิดนะครับ กันไว้ดีกว่าครับ sunny430 ขอเตือน

17. sunny430

ขอร้องครับ อย่าป่วนห้องนี้เลยครับ ผมเอาไว้เตือนสติ ให้เตรียมพร้อมรับภัยพิบัติกันครับ ขอนะครับ

18. sunny430

ไม่ครับ เเต่ว่าช่วยเขียนเป็นอะไรที่อ่านง่ายได้ครับ ขอบคุณครับ

19. sakkrid

sakkrid Active Member

14 กันยายน 2009
    มันมีวิธีเขียนเยอะไปที่จะสื่อให้รู้ว่า ที่ย่อนั้นคือใคร เพราะอ่านแล้วไม่เข้าใจ

20. sunny430

เรียนพี่น้อง ชาวพลังจิต สายนักเตรียมพร้อมทุกท่านครับ

ผมเองขอให้ทุกท่าน เตรียมตรวจสอบ รายการ ความพร้อม น้ำมันสำรองในถัง ฟืน น้ำมันตะเกียง ถ่านไฟฉาย เเบทเเห้ง แบท น้ำ ระบบน้ำสำรอง สำหรับใช้ เเละดื่ม ระบบสับไฟจากไฟหลวงมาเป็นโซลาเซล และ ระบบ อำนวยความสะดวกพื้นฐานสำรอง และ ยา กระดาษชำระ อาวุธที่กฏหมายพึงให้มี และ ผ้าอนามัย และ อื่นๆที่จำเป็นนะครับ ข้าวสาร อาหารเเห้ง เครื่องนุ่มห่มสำรอง และ ยาไล่เเมลง

ขอให้เตรียมพร้อมได้เเล้วนะครับ ผมเอง sunny430 ตอนนี้เตรียมพร้อมสูงสุดเเล้วนะครับ ด้วยเหตุผลปัจจัยหลายอย่างทั้ง ในและนอกโลก ทั้ง ความรู้จากการอ่านเก็บข้อมูลมาตลอดครับ ผมเองไม่มีเวลามากมาอธิบายครับ เเต่จากวันนี้ไป คงได้มีเหตุการณ์อะไรเกี่ยว ที่จะทำให้ทุกท่านนึกถึงโพสนี้ของผมเป็นเเน่แท้ มีหลายอย่างในโลกของเรา เเละ ในเมืองไทย ส่อเค้าลางมาเเล้วนะครับ ซึ่งผมให้น้ำหนักมากกว่าครั้งไหนๆ เพียงเเต่ผมไม่ใช้ผู้วิเศษจึงไม่รู้ได้ว่า จะเกิดอะไรเเน่ เเต่ผมว่าจากที่ผทศึกษาทุกทาง ผมว่า เตรียมพร้อมเถอะครับพี่น้อง

อย่าลืมระบบสื่อสารสำรอง ในครอบครัว เเละ วงเพื่อนฝูง ญาติ นะครับ หากไม่มีระบบไฟฟ้า แล้ว คุณจะติดต่อคนที่คุณนักอย่างไร จุดนัดพบก็สำคัญครับ ถึงเวลานั้น ไม่มีเวลาย้อนไปนัดเเนะนะครับ

ที่สำคัญที่สุด อย่าลืมอุปการณ์ดับเพลิงเเบพกพา และ เเบบถังไว้ตามจุดสำคัญต่างๆนะครับ ถึงเวลานั้น จะอะไรเกิดก็ตาม คุณคงเรีย 199 ไม่ได้ครับ

หวังดีอย่างมีสติ

Sunny430

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2013