ญาท่านสวน(หลวงปู่สวน)พระอรหันต์ดีศรีเมืองอุบล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 8 ธันวาคม 2007.

1. อภิณญา

อภิณญา เป็นที่รู้จักกันดี

เข็มโลกธาตุนั้นก็สุดยอดของหายากอีกเช่นกันครับ มีอยู่ในตัวของหลวงปู่สุวรรณคำ เจ้าอาวาสวัดนาอุดม องค์ปัจจุบัน เป็นเข็มทองคำ หลวงปู่สวนท่านฝั่งไว้ให้ก่อนหลวงปูสุวรรณคำไปรบที่เวียดนามสมัยยังเป็นฆราวาสครับ ถ้าผมจำไม่ผิดก็มีอีกท่านหนึ่งที่เคยฝั่งเข็มโลกธาตุทองคำกับหลวงปู่สวน เป็นคุณชัยวิทย์ มาลาคำ ครับ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2009
  2. pawidtra

pawidtra Active Member

1 มิถุนายน 2008
    รอชม นะคะ

3. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมรบกวนขอเบอร์โทรที่วัดหน่อยครับ ขอบคุณครับ

4. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ผมเคยไปกราบท่านอยู่ครั้งนึง ตอนผมบวชเป็นพระ .....ท่านมีเมตตาสูงมากๆ ...ท่านคายชานหมากมอบให้สดๆ เลย.....เป่ากระหม่อมที......เย็นวาบ ไปทั้งตัว......ท่านมอบ ตะกรุด ให้หนึ่งดอก.....ตะกรุด นั้น.....พอกด้วย สะเก็ดดาว......กับ พระกริ่งอุปคุต และ เหรียญของท่าน.......ท่านอยู่อย่าง สมถะ เรียบง่าย......เยือกเย็นมาก......ยิ้มตลอด......ดูแล้ว เหมือน หลวงพ่อเกษม เขมโก......ผิวพรรณท่าน ผ่องใสมาก.....

ท่านเล่าเรื่องของ "พระอุปคุต" ให้ฟังด้วย........เล่าไป ก็ยิ้มไป.......

น้อมกราบระลึกถึงท่าน ครับ......ท่าน ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน.....

สังฆัง นมามิ.....

หมอพล.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2009
  5. pyp

pyp เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามหน่อยครับ ทำไมถึงเรียกว่าพระกริ่งสายรกพระพุทธเจ้า กับพระกริ่งชินบัญชรครับ
    แล้วอีกคำถาม ทำไมผิวพระกริ่งสายรกพระพุทธเจ้า ถึงมีลายดำๆๆครับ แล้วพระปิดตาเนื้อชนวนพระกริ่งสายรกพระพุทธเจ้า มีหรือเปล่าครับ

6. pyp

พี่phon007 รบกวนเล่าเรื่อง พระอุปคุต ที่หลวงปู่เล่าให้ฟังหน่อยครับ

7. อภิณญา

ขอประทานอภัยอย่างยิ่งครับท่าน ผมไม่มีเบอร์ที่วัดเลยครับ

8. อภิณญา

ขอบคุณคุณหมอมากครับที่นำประสพการณ์ได้ใกล้ชิดหลวงปู่มาเล่าสู่กันฟัง สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2009
  9. อภิณญา

ชื่อพระกริ่งสายรกนั้น พระญาณสังวรฯ(พระสังฆราช)ท่านตั้งให้ครับ ส่วนชื่อพระกริ่งชินบัญชรจะหาข้อมูลมาลงให้อีกที่นะครับ ผิวของพระกริ่งสายรกนั้นเป็นเนื้อโลหะผสม(ทองผสม) เป็นแบบเฉพาะของหลวงปู่สวน ผสมธาตุและโลหะ
    ทำให้ผิวของพระกริ่งมีเอกลักษณ์ของตัวเองยากแก่การเลียนแบบ ครับผิวที่มีจุดดำๆก็อยาจจะมาจากสาเหตุที่โดนเหงื่อ โดนอากาศครับ เพราะฉะนั้นผิวแบบนี้ของเก้ของเลียนแบบทำออกมาก็ไม่เหมือนของจริงครับ ส่วนพระปิดตาเนื้อฉนวนพระกริ่งสายรกนั้นผมเคยได้ยินมาว่ามีอยู่จริงครับแต่ผมจะไปหาข้อมูลมาให้อีกครับ สาธุ สาธุ

10. Jirang

Jirang เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2005
    ไม่ได้แวะเข้ามานาน กระทู้ยาวเฟื้อยเลย
    ขอแสดงความยินดีกับทุกๆท่านที่ได้วัตถุมงคลของหลวงปู่ไว้บูชาด้วยนะครับ สวยๆทั้งนั้น

ไม่น่าเชื่อว่าผมไปวัดท่านทุกครั้งก็ดิ่งไปที่กุฏิของหลวงปู่ท่านตลอด ไม่เคยไปที่โบสถ์เลยครับ ตั้้งแต่วันที่ท่านมรณภาพก็ยังไม่ได้ไปกราบสรีระของท่านเลย แต่ก็คิดถึงท่านเสมอ นึกถึงตอนที่ได้ไปกราบท่าน ขอท่านสอนกัมมัฏฐาน ก็เป็นสุขใจแล้วครับ

11. teaycub2009

teaycub2009 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    รบกวนถามหน่อยครับเหรียญพระพุทธ ปี ๒๓ จำนวนสร้างกี่องค์ หายากป่าวครับแล้วราคประมาณเท่าไร มีเก๊แล้วหรือยัง ขอบคุณครับ

12. pyp

ขอบคุณมากครับ พี่อภิณญษ สงกรานต์ ผมอาจแวะไปวัดครับ

13. อภิณญา

เหรียญนี้ก็นิยมเล่นกันอยู่ครับ ของเก้ยังไม่มีราคาก็อยู่หลักพันต้นๆ(ประมาณพัน2พัน3) ขึ้นอยู่กับสภาพเหรียญครับ

14. อภิณญา

แวะไปกราบหลวงปู่ก็ดีคร้าบขอพรท่าน สาธุสาธุ

15. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เสริมข้อมูลนะครับ(จากความจำ) เคยอ่านจากหนังสืที่พี่ชัยวิทย์เขียนไว้ในหนังสือปรกโพธิ์(หนังสือบริจาคให้วัดไปแล้ว)

พระกริ่งสายรกพระพุทธเจ้า สร้างจากแผ่นยันต์ที่ลงตามตำหรับเดิม ครบถ้วนตามตำราการสร้างพระกริ่งกำหนด แผ่นยันต์-นะ-ทั้งหลาย และยันต์บังคับอื่นๆ โดยมีชนวนพระกริงรุ่นเก่าๆที่คุณชัยวัทย์ เป็นผู้ประสานและรวบรวมเพิ่มเติม แต่ที่พิเศษของหลวงปู่ญาท่านสวน ท่านจะลงแผ่นยันต์ชนวนเพิ่มคือ แผ่นยันต์สายรกพระพุทธเจ้า ตามสายวิชาที่หลวงปู่สืบทอดมา

หากเป็นจุดดำๆและมีลักษณะเป็นก้อนเล็กๆ โผล่ออกมา ลองส่องดูหากมีลักษณะแวววาว น่าจะเป็นส่วนผสมพิเศษ(ซึ่งผมไม่รู้ว่าอะไร) ผมดูแล้วจะแยกออกมาจากเนื้อองค์พระต่างหาก เป็นก้อนเล็กๆ

น่าจะถ่ายรูปมารูปมาดูกันนะครับ

16. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาชมนาน กระทู้เพิ่มเยอะเลย

กราบหลวงปู่ญาท่านสวนครับ

17. pyp

พี่อภิญญา ไม่ทราบว่าวัตถุมงคล ตอนนี้ที่วัดนาอุดม มีอะไรบ้างครับ

18. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่สวนครับผม ยินดีที่ได้รู้จักกับลูกศิษย์หลวงปู่ญาท่านสวนทุกท่านนะครับ

ขอให้หลวงปู่คุ้มครอง ร่ำรวยทุกท่านนะครับผม

19. teaycub2009

teaycub2009 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณมากครับพี่

20. pyp

ผมเจออยู่ตามเวป ประมาณ 1000ครับ