ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแก้ไขหมดแล้วนะครับตั้งแต่แรกเลย ยังไงเข้ามาอ่านก็ติชมได้นะครับ

2. ช่างชิต

ขอบพระคุณมากครับ มีกำลังใจเขียนต่อละ อิอิ

3. ช่างชิต

ธรรมมะดีๆจากหลวงตาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ช่างชิต

หลวงตาท่านมีอภิญญาสูงมากนะครับยิ่งด้าน การหยั่งรู้วาระจิตคนอื่น (เจโตปริยญาณ) นิต้องบอกว่าอยู่ที่ท่านจะพูดไม่พูดเท่านั้นเอง(แต่ส่วนมากท่านจะไม่พูดนะครับจะเฉยๆเพราะถ้าทำแบบนี้คนจะมายึดมาติดกับอิทธปาฏิหารย์ไม่ยึดพระธรรม ท่านจะทำเหมือนไม่รู้อะไรนิ่งๆ แต่แบบนี้ทักทีคนโดนทักขี้หักในมาเยอะแล้วครับ) วัตถุมงคลของหลวงตาที่ลูกศิษย์ขอสร้างทำมาให้ท่าน อธิฐานจิต จะเป็นบุญฤทธิ์ แคล้วคลาดปลอดภัย เป็นเมตตา และที่สำคัญเป็นที่ระลึกที่ยึดเหนี่ยวของลูกศิษย์ที่เคารพท่านไม่ทให้ำความชั่ว แล้วชีวิตจะดีหน้าที่การเงินจะรุ่งเรื่องถ้าเราไม่ทำตัวชั่วทำตัวผิดศีลธรรม ถ้าท่านทักใครหรือห้ามอะไรถ้าไม่เชื่อไม่ฟังมักจะแย่ตามที่ท่านพูด ขอยกตัวอย่างมาคนหนึ่งนะครับ คนนี้เป็น วิศวกรโยธาครับ ต้องบอกว่าเขาใช้ชีวิต(ในด้านแย่ๆ)มาคุ้มมาก กินเหล้า เที่ยวผู้หญิง เล่นการพนัน ฟุ่มเฟือยหน้าใหญ่ ก้มไม่เป็น ทิฐิเยอะ แบบชาติชายไทยขนานแท้ 55555 จนมาเจอหลวงตา เพราะหลวงตาครับเขาถึงกลับมาเป็นผู้เป็นคน หลวงตาขอให้เขาเลิกเหล้ามานานมากแล้วแต่เขาก็ไม่ยอมเลิกครับ หลวงตาขอเป็น 10 ปีนะครับเจอหน้าบอกเจอหน้าห้าม แต่เขาก็ไม่เลิก จนวันหนึึ่งชีวิตพุ่งลงตกต่ำสุดๆ งานร่วง แฟนทิ้ง หนี้สิ้นเต็มตัว ปัญหาในครอบครัวสารพัด ทุกอย่างทำให้เขาคิดจะไม่อยากอยู่ในโลกนี้แล้วอยากตายๆไปให้จบ(เคยขับรถผ่าไฟแดงในพัทยาทุกไฟแดงด้วยความเร็วสูงให้รถชนมันก็ไม่ชนซักแยก) ทุกๆครั้งที่เจอเรื่องทุกข์ใจจนจะทนไม่ไหวภาพพระชรารูปหนึ่งจะปรากฏขึ้นมาทันทีไม่ให้เราทำอะไรที่มันไม่คาดคิด(เขาเคยคิดจะปล้น มาหลายครั้งแล้วช่วงที่ตกอับสุดๆแต่พอคิด ภาพหลวงตาก็แว้บขึ้นมาความคิดก็ตกไป)
    เขาไม่ไหวถ้ายังเป็นแบบนี้ ไปพบจิตแพทย์ก็แล้ว อะไรก็แล้ว จึงคิดได้รีบไปหาหลวงตาไปบวชกับหลวงตาอีกครั้ง(รอบสอง) หลวงตาอบรมสั่งสอนให้กำลังใจให้คติธรรมมากมายและวันที่เขาสึกมาใช้เวรใช้กรรมทางโลกต่อ หลวงตาท่านรู้ว่าคนดื้อแบบนี้ต้องมีของล่อใจแล้วหลวงตาก็มอบสิ่งล่ำค่าแลกกับขอให้เขาเลิกกินเหล้ากับห้ามไปยุ่งกับเมียคนอื่น(ท่านทักแปลกๆ...)เขาก็รับปาก พอสึกมาเขาก็เปลี่ยนไปคนละคนเลยทีเดียว เลิกเหล้า เลิกเที่ยว เลิกเล่นการพนัน มีเท่าไรใช้เท่านั้น เขาออกมาทำกิจการของตัวเองทำงานสู้ชีวิตช่วงแรกๆ(4 เดือนแรกหลังสึก)ต้องบอกว่ายังแย่เหมือนเดิมจนกิจการไม่รอด ไม่มีเงินติดตัว ไม่มีทีอยู่ หนี้สิ้นยังท่วมหัวเหมือนเดิมจนเขาถ้อแท้มาก เขาตัดพ้อว่ายอมเลิกทุกอย่างที่ไม่ดีทำไมชีวิตยังไม่มีอะไรดีขึ้นอีก เขากลับไปหาหลวงตาแล้วถามว่าทำไม "ทำไมไม่มีเทวดาองค์ไหน เทพองค์ไหน ช่วยเขาบ้างเลยเขาอุตสาห์ปรับเปลี่ยนตัวเองขนาดนี้แต่ทำไมไม่มีอะไรดีขึ้น" หลวงตาได้กล่าวสอนตอบกับเขาว่า "คนที่มีแผลมาเต็มตัวจะให้มันหายเป็นปรกติต้องใช้เวลารักษาครั้นเวลาทาแผลใส่ยามันย่อมเจ็บย่อมปวดเสมอต้องทนถ้าอยากให้มันหายแล้วพอมันหายทุกอย่างก็จะดีเอง" เขาเชื่อหลวงตาและยังมั่นคงต่อสิ่งที่หลวงตาสอนและขอ แล้ววันหนึ่งก็เหมือนฟ้าเป็นใจ เขาได้งานที่ไม่คาดคิด ค่าตอบแทนสูง ชีวิตค่อยๆเปลี่ยนขึ้นไปให้ทางบวก จนวันนี้มันดีกว่าเดิมเป็นร้อยเท่าเพราะหลวงตาอบรมสั่งสอนแท้ๆ เขาคนนั้นคือ................ผม เองละครับ เขียนแล้วรักหลวงตาจุงเบย น้ำตาจะไหล ToT

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2013
  5. mookopkae

mookopkae Active Member

สาธุครับ เป็นบุญแท้ๆครับ

6. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    เรื่องนิมิตหลวงตาแม่นมากที่หนึ่ง หวยก็แม่นซิบอกให้(แต่ท่านไม่ให้ 555) จะเล่าให้ฟังวันหลัง

7. ช่างชิต

รีบมาเลยนะครับ ผมจะรอ มีคนแลกเปลี่ยนประสบการณ์บ้างผมจะได้ไม่ดดเดี่ยว อิอิ

8. *Superman*

*Superman* เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ถ้าจะไปกราบท่าน เดินทางจากกรุงเทพมีเครื่องบินไหมครับ หรือรถดีกว่าครับ? ถ้ารถไปกี่ชั่วโมงครับ? ขอบคุณครับ

9. ช่างชิต

ถ้านั่งเครื่องก็ไปลงสนามบินอุดรเลยครับแล้วเหมารถตู้ในสนามบิน(สะดวกกว่า)
    ไปอำเภอ ไชยวาน วัดป่าสันติกาวาส ได้เลยครับประมาณ 60 กิโล
    ถ้าจะเอารถส่วนตัวมาก็วิ่งเส้นมิตรภาพครับยาวมาถึงอุดร ไม่เกิน 7 ชม ครับ

จริงๆหลวงตาลงมาโปรดญาติโยมกรุงเทพบ่อยเพราะลูกศิษย์ทางนี้เยอะมากท่านจะพักแถว สายไหม ซอย สายไหม30 ครับผม

อยากให้ไปกราบเองนะครับแล้วจะรู้ว่าเป็นยังไง ท่านจะมีพระดีอีกองค์ในดวงใจเลยครับผมรับรอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2013
  10. ช่างชิต

เมื่อกี้โทรคุยกับผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดหลวงตา ท่านบอกว่าหลวงตากิจนิมนต์เยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    ไม่มีวันว่างให้ได้อยู่วัดเลย หลวงตาท่านออกปากอยู่ว่า "ช่วงนี้เหนื่อยจริงๆ" (สงสารหลวงตาเดินทางขึ้นเหนือล่องใต้ อยากให้ท่านได้พักผ่อนบ้าง)เดินทางไปเทศน์ ไปฉันท์ โปรดญาติโยมทั่วประเทศ ตอนบวชเคยถามหลวงตาว่า "ถ้าเขามานิมนต์เราไม่ไปได้ไหมครับ"
    หลวงตาตอบว่า "มีแรงก็ต้องไป ไปช่วยเขาไปโปรดเขาเขานิมนต์เราเพราะศรัทธาถ้ายังไหว เขาไม่ได้นิมนต์ไปในเรื่องไม่ดีไม่งามหลวงตาก็ต้องไป" ฟังแล้วก็อดสงสารหลวงตาไม่ได้จริงๆ T^T

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2013
  11. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงตาสมหมายด้วยเศียรเกล้า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      71
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2013
  12. *Superman*

น่าสงสารหลวงตาครับ

ถ้าท่านจะลงมากรุงเทพเร็วๆนี้รบกวรช่วยแจ้วด้วยครับ

13. ช่างชิต

ได้เลยครับ คงไม่ไกลนะครับ แถวสายไหม ถึงจะไกลก็ไปเถอะ
    ผมอยากให้ท่านได้สัมผัส 5555

14. *Superman*

ครับ จะพยายามครับ
    สายไหมอยู่ไหนผมยังไม่รู้เลยแต่ถ้าอยู่กรุงเทพก็ไกล้กว่าอุดร :)

15. ช่างชิต

ติดสะพานใหม่(สะพานใหม่ก็แถวๆดอนเมือง หลักสี่)ครับ ไปสะพานใหม่ถูกก็เจอสายไหมแล้วครับ ไปไม่ยาก

16. *Superman*

ขอบคุณครับ ยังไงถ้าท่านมารบกวนส่งข่าวนะครับ เดี๋ยวผม google map ไปได้ครับ ไม่เจอจริงๆ ก็ taxi :)

17. ช่างชิต

ได้ครับผม

18. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตามอ่านครับ.....:cool:

19. ภะควา

ภะควา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ ถ้าท่านมากรุงเทพจักได้ไปกราบอริยสงฆ์อีกองค์หนึ่ง

20. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    ที่สายไหมนี่เป็นบ้านลูกศิษย์ท่านเหรอครับ เพื่อมีโอกาศได้ไปกราบท่านบ้าง