ช่วยแนะนำ พระขุนแผน ที่แรง เร็ว เรื่องสาวๆ ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ิbadiya, 20 พฤษภาคม 2010.

1. ลูกมังกร

ลูกมังกร เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้กระทู้นี้ร้อนแรงกันจริงๆๆครับพี่น้อง

2. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ก็ตามที่ท่านแบงค์ลบอกแหละครับ ตั้งไว้ที่ 1500 ผมเคยหาได้สบายๆไม่เกินนี้

แต่พักนนี้ชักน่ากลัว พี่พี่เล่นตามหากัน

จนกระแสมันลามไปถึงะพวกสายตรงแล้ว

พวกพี่สายตรงเค้าเริ่มเก็บ ไม่ปล่อยแล้ว บ้างก็ตั้งราคาสูงขึ้น

วันนี้โทรไปที่แผงแถววัด ให้หาให้

พี่เค้าบอกว่า มี Order เยอะเลย หาไม่เจอจริงๆ

อย่างเซ็ง ต้องไปเดินหาเองอีกแล้ว

ส่วนใน กทม ก็มีนะ แต่ต้องระวังกันให้ดี

ไม่ชัวร์เรื่องลายมือ อย่าเล่นเด็ดขาด

เพราะมิฉะนั้น คุณจะเอาเงินไปซื้อแค่เศษดินเผาธรรมดา

3. ิbadiya

ิbadiya เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ถูกต้องตามพี่มดบอกเลยครับ
    ระวังของเก๊ ไม่งั้นเสียความรู้สึก

4. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    พี่ซักวันลองใช้หลวงพ่อดำ วัดสันติธรรมเป็นอย่างไรบ้างครับ
    ผมเคยให้รุ่นน้องเอาไปใช้เห็นเป็นตัวเป็นตนเลยนะครับ
    ส่วนขุนแผนหลวงพ่อตัดเป็นธรรมดาอยู่แล้วที่ราคาขึ้นใช้แล้วมีประสบการณ์ผู้คนย่อมแสวงหาเป็นธรรมดาครับ:cool:

5. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่เล่า ยังไม่พูด รอผมไปเก็บเพิ่มก่อน :z3 :z3 :z3

6. basclub_55

basclub_55 Active Member

31 สิงหาคม 2010
    ผมใช้คู่กัน2องค์ครับเป็นเทพจำแลง ครูบากฤษณะ 1 และอีกอันเรียกอะไรไม่รู้
    เด๋วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะหาก่อน
    ที่ใช้ผมบูชาด้วย
    ตั้งนะโม 3 จบ ไตรสรณคมณ์
    คาถาเมตตาใหญ่
    ตามด้วยขุนแผนชมตลาด
    สุดท้ายพระยาเทครัวครับ
    ประสบการณ์ต้องบอกว่าเทครัวเลยครับ ^^

7. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยต้องแจ่มมมม ไม่งั้นระดับนี้ไม่เก็บเพิ่มแน่ ถ้าไม่เจ๋งจริง อิอิ

8. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

5555 พี่ซักวัน มีงี้อีก(deejai)

9. คนกันเอง

เยีียมจริงๆ แล้วต้องมีฝังอะไรพิเศษหรือเปล่าครับ เคยเห็นฝังกุมาร กับฝังอะไรอีกจำไม่ค่อยได้ แต่องค์ใหญ่น่าดู

10. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ไม่ได้เข้ามาอ่านนาน พ่อขุนแผนทั้งหลาย ชอบอ่านกระทู้นี้จริง ^^

11. มะบอม

ลืมบอกไปนะครับ

ใครจะเช่าหาพระขุนแผน ของหลวงปู่หมุน รุ่นแรก ให้ระวังกันหน่อย เดี๋ยวนี้เนื้อหามวลสารเริ่มเปลี่ยนสีไปเรื่อยๆแล้วครับ

12. ิbadiya

อะไรคือมวลสารเปลี่ยนสี หมายถึงว่า วัสดุที่สร้าง เสื่อมไปตามกาลเวลาหรอครับ

...........................................................................................
    ประกาศ : ตอนนี้มีฝากเช่า ลพ ตัดเพิ่มมา 3-4 คนแล้ว ไม่รู้จะพอหาได้ครบหรือเปล่า ใครจะฝากก็มาทีเดียวเลยนะครับ จะได้บอกจำนวนไป แจ้งผมได้วันสุดท้าย วันจันทร์นี้ อย่างที่พี่มดบอกว่า คนในพื้นที่ เริ่มเก็บกันแล้ว (เพราะเว็บเราหรือเปล่า หว่าาา )

พี่มดครับ ผมเพิ่งไป ใส่กรอบพระปางประทานพร มาครับ จะขึ้นคอ แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับว่า นอกจากขุนแผน ลพ ตัดแล้ว องค์อื่นเป็นอย่างไรบ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2010
  13. ิbadiya

ตอนนี้มีพระองค์นึงน่าเก็บอย่างมากครับ
    พระไม้ช่อฟ้าวัดระฆัง ที่นำไม้ช่อฟ้าของวัดระฆัง
    อายุกว่า 2-300 ปี ทันสมัยสมเด็จโต มาสร้าง

โบสถ์ วัดระฆัง มีการปลุกเสกมานับครั้งไม่ถ้วน ดังนั้นความศักดิ์สิทธิ์ของตัวโบสถ์รวมถึงไม้ช่อฟ้าไม่ต้องเป็นห่วง ตอนปลุกเสกสมเด็จวัดระฆังก็ใช้โบสถ์หลังนี้ครับ

ฟ้าผ่าลงช่อฟ้าหัก จากนั้น เจ้าอาวาสวัดเจ้าอามก็ขอกับเจ้าอาวาสวัดระฆังว่าจะเอามาสร้างพระ ตอนนั้นหลวงปู่โต๊ะ ท่านเมตตาปลุกเสก ไม้ทั้งท่อน หลังจากสร้างเสร็จ วัดเจ้าอามก็เก็บขึ้นหลังคาโบสถ์ทันทีครับ (เก็บที่อื่นไม่ได้ เพราะไม้ช่อฟ้าเป็นของสูง) เก็บมาเป็น 10ๆ ปี ตอนนี้ทางวัดต้องการขยายที่ดินเพิ่มจึงนำมาให้เช่าบูชา มีหลักร้อยองค์ ไม่ว่าจะมีคนเช่าหมดหรือไม่หมด เจ้าอาวาสกลับจากวิปัสสนาธุระเมื่อไรเก็บทันทีเพราะท่านสั่งไว้ ..... แล้วไม่รู้เมื่อไรจะมีมาอีก ดังนั้น รีบเลยครับพี่น้อง ...สมเด็จไม้ช่อฟ้าวัดระฆัง ของวัดเจ้าอาม

ตอนนี้ช่อฟ้าวัดระฆังเป็นปูนแล้ว ตั้งแต่ไม้ท่อนนั้นหล่น เจ้าอาวาสวัดระฆังก็ให้สร้างเป็นปูน ดังนั้น ไม่มีอีกแล้วครับ ตอนสร้างได้ยินว่า สมัยที่สร้าง เครื่องใสไม้พังไปหลายตัว จนต้องจุดธูปขอ สมเด็จโต จึงใสไม้ได้ ด้วยพุทธคุณทางด้านคงกะพันของโบสถ์ที่มีการกปลุกเสกพระในทุกๆด้าน ใช้ช่างไม้แกะจำนวน 6 คนแต่ทำจริงได้แค่ 4 คน อีก 2 คนจับไข้ ครับ .......

รายชื่อพระที่ปลุกเสกครับ อาธิเช่น
    สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ (หลวงพ่อช่วง) วัดปากน้ำกรุงเทพฯ
    หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง จ.สิงห์บุรี,
    หลวงพ่ออุตตมะ วัดวังก์วิเวการาม จ.กาญจนบุรี
    หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ จ.นครปฐม
    หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน จ.พระนครศรีอยุธยา
    หลวงพ่อผัน วัดระฆังฯ กรุงเทพฯ
    เจ้าคุณเที่ยง วัดระฆังฯ กรุงเทพฯ
    หลวงพ่อฤาษีลิงขาว วัดฤกษ์บุญมี จ.สุพรรณบุรี,
    หลวงพ่อสำราญ วัดปากคลองมะขามเฒ่า จ.ชัยนาท,
    หลวงพ่อหยอด วัดแก้วเจริญ จ.สมุทรสงคราม
    หลวงพ่อละมูล วัดเสด็จ จ.ปทุมธานี,
    หลวงพ่อพิมพา วัดหนองตางู จ.นครสวรรค์,
    หลวงพ่อทองใบ วัดสายไหม จ.ปทุมธานี,
    หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก จ.ประจวบคีรีขันธ์
    หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา จ.พระนครศรีอยุธยา

สนใจก็ติดต่อวัดเจ้าอาม โดยตรงเลยนะครับ
    search เบอร์ในgoogle เอาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2010
  14. nuonmxzz

nuonmxzz เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วมีใครเคยลองของครูบาเสน่ห์มั่งไหมละ ว่าเปนไง

15. มะบอม

ไม่ใช่ครับ คือพระขุนแผนหลวงปู่หมุนยุคแรกๆจริงๆจะมีสีออกเหลืองๆครับ เป็นมวลสารสีเหลืองๆผสมอยู่ แต่ผมไม่ได้บอกว่าสีขาวๆจะไม่แท้นะครับ แท้ครับแต่รอความจริงถูกเปิดเผยซักวันหนึ่ง

16. ซักวันจะคิดออก

องค์ละหมื่นอ่ะนะ

17. ิbadiya

ครับ แพงเพราะ materialเป็นไม้สัก กับ ฝีมือช่างแกะ เป็นศิลปะน่าสะสม

18. ซักวันจะคิดออก

รุ่นแรกจะองค์เล็กๆนะครับ

องค์พิเศษ ฝังนางกวักอ่ะครับที่เห็นนะ

แต่ถ้าของผม องค์ธรรมดาอ่ะ แหล่ม แหล่ม แหล่ม

19. nuonmxzz

nuonmxzz เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะให้สวนดุสิตโพลสำรวจ ว่าขุนแผน อันดับต้นๆ1-10ที่ส่วนใหญ่ใส่แล้วมีประสบการณ์
    สำรวจทั่วประเทศ ทุกสำนัก น่าจะดี

20. คนกันเอง

ว้า งั้นคนละรุ่น เห็นรุ่นปัจจุบันองค์ใหญ่มากและหนาด้วยฝังหลางอย่าง

แต่ตัวผมไม่มีขุนแผนหลวงพ่อเลย มีแต่กุมารรุ่นแรก รุ่นสองเองครับ